Jump to content

- - - - -

พักเรื่องร้อนๆมาเรื่องป่าไม้ในประเทศไทย

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
29 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:10

จากการติดตามข่าวสารในประเทศและต่างประเทศกล่าวถึงแต่เรื่องภาวะโลกร้อน สาเหตุมากมายที่ทำให้เกิด
ผมขอยกแค่หัวข้อเดียวมาคุยกับเพื่อนๆในเสรีไทยคือ เรื่องป่าไม้ในประเทศไทย

จากข้อมูลที่ผมพอจะหาได้ในอากู๋ผมได้ข้อมูลที่ละเอียดที่สุดรูปนี้มาครับ
(ที่มา : สำนักจัดการที่ดินป่าไม้ กรมป่าไม้)

ผมเป็นคนไทยธรรมดาที่รับรู้ข้อมูลเฉพาะที่ทางสื่อหลักนำเสนอเลยไม่มีข้อมูลอะไรแปลกใหม่มานำเสนอแต่ผมมีข้อส่งสัยที่เกิดจากการเสพสื่อดังนี้

1.อุปกรณ์ที่ใช้ในการตัดไม้ทำลายป่า เช่น เลื่อยยนต์ขนาดใหญ่
มีบริษัทไหนนำเข้ามาในประเทศไทยได้ผมหาดูในเนตไม่เจอเลยครับเลยส่งสัยมากพวกทำลายป่าสร้างเองได้ด้วยหรือครับ หรือพวกมานเสกเองได้?

2.ของกลางที่ใช้ทำลายป่า
ผมเห็นมีแต่กล่าวถึงของกลางจำพวกไม้แต่ไม่เห็นกล่าวถึงพวกอุปกรณ์ทำลายป่าว่าจะทำยังไงต่อไปหลังจากยึดแล้วหรือเปิดประมูลให้ใคร? มาเอาไปใช้? (ผมคิดดูนอกจากเอามาตัดต้นไม้ในป่าแล้วไม่เห็นจะเอามาทำธุรกิจไรได้)

3.ข้อมูลสภาพพื้นที่ป่าไม้
ผมเห็นแต่ข่าวว่าพวกนี้ไปตัดบริเวณนู้บริเวณนี้ มีต้นไม้แบบนั้นมีแบบนี้ ผมว่าพวกนี้การข่าวจะแม่นยำเกินไปไหมรู้ไปหมดว่าต้นไม้ที่ต้องการอยู่ที่จุดไหนในป่า (การข่าวดีขนาดนี้ทำอาชีพอื่นรวยกว่าเยอะนะอย่าทำเลยตัดไม้ทำลายป่า)

ผมหวังว่าข้อมูลและข้อส่งสัยที่ผมมีจะทำให้เกิดประโยนช์ต่อป่าไม้ในประเทศไทยบ้างไม่มากก็น้อย ถ้าข้อมูลของผมผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

ปล.ผมขอให้กระทู้นี้ปลอดเรื่องการเมืองนะครับเพราะเรื่องนี้พวกเราต้องช่วยกันจริงๆ

#2 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:13

ใครมีข้อมูลดีๆเรื่องป่าไม้ขอแชร์ด้วยนะครับ เพื่อรักษาพื้นที่ป่าให้ลูกหลานเราต่อไป

#3 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:20

นักการเมือง นักการเมือง ระดับ ท้องถิ่น ทั้งนั้น ตัวดีเลย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#4 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:30

1.อุปกรณ์ที่ใช้ในการตัดไม้ทำลายป่า เช่น เลื่อยยนต์ขนาดใหญ่
มีบริษัทไหนนำเข้ามาในประเทศไทยได้ผมหาดูในเนตไม่เจอเลยครับเลยส่งสัยมากพวกทำลายป่าสร้างเองได้ด้วยหรือครับ หรือพวกมานเสกเองได้?

แถวๆ คลองถมมีอยู่หลายร้านครับ -_-
ผมเห็นว่างขายกันอยู่ที่หน้าร้าน และบางร้านที่ไม่มีการว่างโชว์ เมื่อได้เดินเข้าไปสอบถามก็จะได้รับคำตอบว่า "เดียวไปหยิบให้ที่โกดัง" :blink:

Edited by ตามงคล, 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:31.

#5 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:13

แถวๆ คลองถมมีอยู่หลายร้านครับ -_-
ผมเห็นว่างขายกันอยู่ที่หน้าร้าน และบางร้านที่ไม่มีการว่างโชว์ เมื่อได้เดินเข้าไปสอบถามก็จะได้รับคำตอบว่า "เดียวไปหยิบให้ที่โกดัง" :blink:

แบบอันใหญ่นี้ป่ะครับ
อ้างอิงข้อมูล
ที่ผมทราบข้อมูลจากเพื่อนในพื้นที่ป่า ขนาดเครื่องยนต์ที่ใช้มานกำลังแรงม้าสูงกว่าที่ประเทศให้เอามาใช้อะครับ งงมากเลยครับพวกมานนำเข้ามาได้ยังไง = =

#6 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:15

นักการเมือง นักการเมือง ระดับ ท้องถิ่น ทั้งนั้น ตัวดีเลย

พวกนักการเมืองอันนี้ผมไม่มีข้อมูลอะครับ แต่เท่าที่เห็นตามข่าวจะเป็นพวกค้าไม้

#7 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:27

แผนที่ที่มาแสดงนั้น เป็นแค่ข้อมูลของเส้นเขตป่าที่กำหนดตามแผนที่ท้ายกฎกระทรวงฯเท่านั้นนะครับ
และหนำซ้ำยังมีพื้นที่กันออกในจากเขตป่าอีก(บางพื้นที่อยุ่กลางป่าตามกฎกระทรวงฯ) มีพื้นที่จัดสรรอีก
พื้นที่ป่าจริงๆน้อยกว่านี้อีก เพราะโดนบุกรุกเขตป่าเข้าไปทำประโยชน์กันเยอะมาก
จึงบอกได้เลยว่าป่าโดนทำลายไปเยอะกว่าข้อมูลที่ทางราชการมีแน่นอน

#8 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:40

ที่ทำลายป่าจริง ๆ ที่เห็น ๆ คือการถางป่าทำไร่ของชาวเขา มันโล้นจริง ๆ ไม่มีต้นไม้สักต้น

ส่วนชาวบ้าน ส่วนใหญ่จะรักษาป่าไว้เป็นป่าต้นน้ำ ตัดทำฟืนบ้าง ยกเว้นพวกเผาป่า
( แถว อ.ปาย จะีมีวลีที่พูดกันเล่น ๆ คือ ไฟมา ป่าเป่ง มดส้มเต้ง ผักหวานโป่ง )

#9 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:50

จนท ป่าไม้ ทำไม่รู้ไม่เห็น
ชาวบ้าน แปรรูปมาสร้างบ้าน
รื้อบ้าน ขนย้ายโดยไม่มีใบ
แต่ทางสะดวกเพราะ ตำรวจ รับเงินแล้ว
(เห็นกับตา รถตำรวจจอดหน้าบ้านขณะกำลังรื้อถอน)

#10 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:57

ส่วนผมได้ข้อมูลเกี่ยวกับต้นยางพาราที่บุกรุกป่ามาครับ เอามาจากเพื่อนทางใต้

1.ทำการปลูกต้นยางใต้ต้นไม้ใหญ่บริเวณที่จะบุกรุก
อันนี้ผมเข้าใจว่าป้องกันภาพจากดาวเทียมและ ฮ ตรวจป่า

2.ให้ปุ๋ยบวกดูแลรักษาและรอเวลาต้นไม้โต
อันนี้ผมงงมากเลยเจ้าหน้าที่ป่าไม้ตรวจไม่เจอกันมังหรือครับ

3.ตัดต้นไม้ใหญ่ที่บังออกเมื่อต้นยางโตได้ขนาด
เข้าใจว่าภาพจากดาวเทียมจะตรวจไม่เจอต้องใช้เดินเท้า

เท่าที่ผมทราบหมดแล้วครับ ถ้าใครมีข้อมูลวิธีบุกรุกป่าช่วยแชร์กันหน่อยนะครับ เผื่อจะมีคนนำข้อมูลไปใช้ประโยชน์ได้

#11 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:02

ที่ผมทราบข้อมูลจากเพื่อนในพื้นที่ป่า ขนาดเครื่องยนต์ที่ใช้มานกำลังแรงม้าสูงกว่าที่ประเทศให้เอามาใช้อะครับ งงมากเลยครับพวกมานนำเข้ามาได้ยังไง = =

ตามภาพนั้นแหละครับ เท่าที่ผมเห็นจะมีอยู่สามขนาดด้วยครับ -_-

#12 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:10

ฟังข่าวจากพวกที่รวมตัวต่อต้านการสร้างเขื่อนแม่วงก์

เค้าว่าตอนนี้พื้นที่ป่าของเราเหลือแค่ 10% ของพื้นที่

ไม่แน่ใจว่าพื้นที่รวมของประเทศหรือพื้นที่ของป่าที่เคยมี

สงสัยแต่กรมป่าไม้และเจ้าหน้าที่ป่าไม้

เห็นว่าทรงอิทธิพล แต่ทำไมจึงทำให้เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นได้

#13 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:29

ทุกวันนี้พื้นที่ป่าไม้ในเมืองไทยก็มีน้อยกว่ามาตรฐานสากล
แต่ก็ยังมีเอกชนขอออกโฉนดป่าเสื่อมโทรมได้อยู่เรื่อยๆ

ทำไมไม่คิดที่จะฟื้นฟูป่าเสื่อมโทรมบ้าง
แล้วยกเลิกการออกโฉนดพื้นที่ป่าเสื่อมโทรมสักที
(ซึ่งตรงนี้พวกนายทุนถึงจ้างคนไปเผาป่า เพื่อให้เป็นป่าเสื่อมโทรมจะได้ขอออกโฉนดได้)

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#14 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:46

ทุกวันนี้พื้นที่ป่าไม้ในเมืองไทยก็มีน้อยกว่ามาตรฐานสากล
แต่ก็ยังมีเอกชนขอออกโฉนดป่าเสื่อมโทรมได้อยู่เรื่อยๆ

ทำไมไม่คิดที่จะฟื้นฟูป่าเสื่อมโทรมบ้าง
แล้วยกเลิกการออกโฉนดพื้นที่ป่าเสื่อมโทรมสักที
(ซึ่งตรงนี้พวกนายทุนถึงจ้างคนไปเผาป่า เพื่อให้เป็นป่าเสื่อมโทรมจะได้ขอออกโฉนดได้)

ถ้ามันคิดกันได้ ป่าไม้เมืองไทยมันคงไม่วอดวายขนาดนี้หรอกครับ
นายทุน ข้าราชการ ผู้มีอิทธิพลในท้องที่ เอื้อประโยชน์กันพัลวัลจนแยกบ่ออกแล้ว
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#15 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:05

ป่าไม้จะหมดประเทศไม่ต้องใครครับต้องโทษพวกมนุยษ์ขี้เหม็นทั้งหลาย

เพราะเป็นพวกเห็นแค่ได้ฝ่ายเดียวดูตัวอย่างง่ายที่เผ่าป่ากันที่ภาคเหนือหรืออิสาน

เพียงแต่ต้องการหา ผักหวานป่า กับเห็ดเผาะ มาขาย
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#16 overtherainbow

เมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:39

ตอนนี้อยากระดมความเห็นเรื่องการสร้างเขื่อนแม่วงก์ กันค่ะ

#17 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:04

ตามภาพนั้นแหละครับ เท่าที่ผมเห็นจะมีอยู่สามขนาดด้วยครับ -_-

ไม่ทราบว่าพอทราบไม่ครับว่าบริษัทนำเข้ามาขายเองหรือของเถื่อนอะครับ

#18 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:06

ตอนนี้อยากระดมความเห็นเรื่องการสร้างเขื่อนแม่วงก์ กันค่ะ

มีรายละเอียดไม่ครับจะได้ช่วยกะจายข่าว

Edited by Pok, 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:09.

#19 overtherainbow

เมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:29

Wall Photosเขื่อนแม่วงศ์ เล็กแต่แทงที่หัวใจ

การสูญเสียพื้นที่ป่า 18 ตร.กม. หรือ "เพียง" 2% ของอุทยานแห่งชาติแม่วงค์ อาจดูไม่ใหญ่โต แต่หากเปรียบกับการสูญเสียอวัยวะ 2% ที่ว่านี้ เป็นส่วนของหัวใจเลยที่เดียว ไม่ใช่ นิ้วก้อย หรือไส้ติ้ง ที่จะตัดทิ้งไปได้
ป่าแต่ละส่วนมีระบบนิเวศที่แตกต่างกัน มีความสำคํญต่อการดำรงอยู่ของป่าทั้งระบบแตกต่างกัน หากสร้างเขื่อนแม่วงศ์ ป่าริมน้ำ และป่าที่ราบต่ำ กว่า 200 เมตรจากระับน้ำทะเล จะจมอยู่ใต้น้ำ ป่าที่ราบต่ำ ริมน้ำนี้ เป็นแหล่งอาศัยที่สำคัญทีสุดของสัตว์ป่าขนาดใหญ่หลายชนิด เช่น ช้าง เสือ มันไม่ได้กระจายตัวด้วยความหนาแน่นอย่างเท่าๆกันไปหมดทั้งผืนป่า เหมือนที่นักการเมืองหลายคนเข้าใจ ไล่ให้นกยูงไปอยู่บนเขา
นอกจากนี้ ทะเลสาบท้ายเขื่อนยังหั่นป่าออกเป็นส่วนๆ ทำให้ การอพยบย้ายถิ่นของมันทำไม่ได้ หรือได้ลำบากครับ

อีกประเด็นที่อยากให้หลายคนมองคือ ป่าและสัตว์ป่าที่โดนกระทบ ไม่ใช่เฉพาะ สัตว์ใน อช.แม่วงศ์เท่านั้น เขตแบ่งอุทยานแห่งชาติ มนุษย์เป็นผู้กำหนด สมมุติขึ้น แต่สำหรับสัตว์ป่า นี่คือ ผืนป่า ตต. ผืนป่าสุดท้ายชองประเทศที่กว้างใหญ่พอ ที่จะรับประกันความอยู่รอดของสายพันธุ์ของสัตว์ไทยหลายชนิด นี่คือที่หลบซ้อนและบ้านสุดท้ายของพวกมัน มนุษย์เราจะไม่เหลือที่ใดๆบนแผ่นนี้ให้พวกมันได้บ้างหรือ

เขื่อน เป็นเทคโนโลยี่ ล้าสมัยของศตวรรต 20 ไม่สามารถ เอามาแก้ไขปัญหาซับซ้อน ศตวรรต 21 ได้ เชยหลุดโลก โลกได้เรียนรู้บทเรียนข้อผิดพลาดมามากมาย แต่ ประเทศนี้ยังย่ำอยู่กับที่

ทางเลือกของการแก้ปัญหาภัยแล้ง น้ำท่วมที่ดีที่สุดคือการฟื้นฟูป่าต้นน้ำทุกลุ่มน้ำทั่งประเทศ - ช้า แต่ยั่งยืน
เราสร้างเขื่อนยักษ์มาไม่รู้กี่เขื่อน ปัญหา ภัยแล้ง น้ำท่วม กลับ ทวีรุนแรงขึ้น ทุกปี หากวันนี้ ไม่มีการสร้างเขื่อน และสามารถยังคงรักษาป่าต้นน้ำไว้ได้ ผมมั่นใจว่าปัญหา น้ำท่วม ภัยแล้ง จะไม่รุนแรงแบบนี้
สำหรับ solution เรื่องภัยแล้ง น้ำท่วมระยะสั้นให้ทันใจ ผมมั่นใจว่ากรมชลประทานประเทศนี้ คงมีคนเก่งพอที่จะหา solution อื่น มีคำตอบข้ออื่นให้ เช่นการสร้างฝายและอ่างเก็บน้ำขนาดเล็กนอกพื้นที่ป่า จำนวนมากกระจายในพื้นที่ชลประทาน การสร้างระบบชลประทานที่มีประสิทธิภาพ ผมว่าเขาไม่จนปัญญาหรอก ไม่ใช่ one best answer question แน่นอน

ทั้งหมดนี้ ไม่ใช่เพียงเพื่อการเก็บรักษามรดกธรรมชาติเอาไว้ให้ลูกหลานดู แต่สัตว์ป่าเป็นลมหายใจและชีพจรของป่า ไม่มีพวกมัน กลไกการดำเนินระบบนิเวศป่าทั้งหมดก็พังครืน

They don't need us to survive but we do need them to survive.

https://www.facebook.com/Khonanurak

Edited by overtherainbow, 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:35.

#20 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:08

ไม่ทราบว่าพอทราบไม่ครับว่าบริษัทนำเข้ามาขายเองหรือของเถื่อนอะครับ

ตัวสินค้าที่เห็นมาจากจีนครับ ส่วนเรื่องการนำเข้า ผมไม่ทราบรายละเอียด -_-

#21 overtherainbow

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:52

คนอนุรักษ์

อ่านข่าวเจาะพิเศษจาก ศูนย์ข้อมูล&ข่าวสืบสวนเพื่อสิทธิพลเมือง www.tcijthai.com

- แฉ3เขื่อนใหญ่ชายป่าแม่วงก์-ห้วยขาแข้ง น้ำแห้งขอด-เป็นที่ตกปลา-ทำไร่ข้าวโพด จวกกรมชลฯรู้ไม่มีน้ำแต่ยังดันทุรังจะสร้าง

www.tcijthai.com/TCIJ/view.php?ids=521

- โต้‘น้ำแม่วงก์’ไม่ใช่เหตุน้ำท่วม'ภาคกลาง' ชี้สร้างเขื่อนทำป่าสูญ-สัตว์หายากสูญพันธุ์ แนะแก้ทั้งระบบ-ต้นทุนต่ำได้ประโยชน์คุ้ม

www.tcijthai.com/TCIJ/view.php?ids=519

- กรมชลฯรับ‘เขื่อนแม่วงก์’แก้น้ำท่วมไม่ได้ ปัดไม่ตอบอีไอเอไม่เสร็จ-ลักไก่เข้าครม. อ้างแบบเก่าเสียป่าน้อย-ขยายพื้นที่เกษตร

http://www.tcijthai....iew.php?ids=516

ข้อมูลเจาะลึกมาก อ่านให้ครบทั้ง 3 เรื่องแล้วแชร์ต่อด้วยนะครับ - คนอนุรักษ์

#22 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:06

ตอนปีใหม่ กลับบ้านไปนั้งคุยกับคนที่บ้าน เขาก็โดนจ้างไปลักลอบตัดไม่พะยูน ที่เป็นข่าวเหมื่อนกัน บอกดัวยว่าตัดกันที่ไหน ทำยังไงเอาลงมา
และมีนักการเมืองท้องถิ่นอยู่เบื้องหลัง เขาไม่กล้าแจ้งตำรวจหรอก กลัวได้ไปเล่นน้ำโขง
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#23 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:12

ตอนปีใหม่ กลับบ้านไปนั้งคุยกับคนที่บ้าน เขาก็โดนจ้างไปลักลอบตัดไม่พะยูน ที่เป็นข่าวเหมื่อนกัน บอกดัวยว่าตัดกันที่ไหน ทำยังไงเอาลงมา
และมีนักการเมืองท้องถิ่นอยู่เบื้องหลัง เขาไม่กล้าแจ้งตำรวจหรอก กลัวได้ไปเล่นน้ำโขง

ดำในน้ำสามวันโผ่ลให้ไหมครับ <_<

#24 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:15

ดำในน้ำสามวันโผ่ลให้ไหมครับ <_<

กลัวว่าจะไม่มีโอกาศได้ ดำด้วยครับ แบบ ไปเล่นแต่ร่าง และรับรองได้ว่าไม่เจอศพแน่ เพราะไปติดที่ไหนเขาก็เอาไม้เขี่ยไป เข้าเขมรเวียนนามนู้น
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#25 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:23

ส่วนตัวที่ไม่ชอบที่สุด คือ รีสอร์ท ที่สร้างกันอย่างมากมายไปทั่วทุกภาค

แล้วเจ้าของรีสอร์ทเหล่านี้ บางคนก็ได้ที่ดินมาอย่างไม่ถูกต้อง
แถมพอสร้างเสร็จไม่มีการดูแลสถานที่
เรื่องนี้เห็นว่านักธุรกิจไทย เตรียมงบประมาณสำหรับสร้าง แต่มักไม่มีงบประมาณสำหรับซ่อมบำรุง
เมื่อรีสอร์ทเสื่อมโทรม ไม่มีนักท่องเที่ยวมา (เห็นหลายองค์กร เวลาจัดสัมมนา ก็ชอบหาที่ใหม่ๆ ที่เก่าก็ไม่ยอมไปซ้ำ)
ก็ปล่อยให้รกร้าง ป่าก็หาย แถมยังได้อาคารน่าเกลียดๆ ทิ้งร้างไว้อีก
เราอาจจะต้องเปลี่ยนตั้งแต่การส่งเสริมการท่องเที่ยวในประเทศให้รู้จักเที่ยวและอนุรักษ์สถานที่
(ขอบ่นหน่อย เบื่อพวกหน่วยงานที่ชอบจัดสัมมนาไปต่างจังหวัด แล้วก็อยู่แต่ในห้องกับกินดื่ม ก็แค่เปลี่ยนสถานที่และใช้งบเท่านั้น ?)
รวมทั้ง นักธุรกิจให้เลิกทำธุรกิจแบบตามๆ กันไปแล้ว
และควรโซนนิ่งธุรกิจแบบรีสอร์ทอย่างจริงจัง

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#26 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:11

คนอนุรักษ์
อ่านข่าวเจาะพิเศษจาก ศูนย์ข้อมูล&ข่าวสืบสวนเพื่อสิทธิพลเมือง www.tcijthai.com

- แฉ3เขื่อนใหญ่ชายป่าแม่วงก์-ห้วยขาแข้ง น้ำแห้งขอด-เป็นที่ตกปลา-ทำไร่ข้าวโพด จวกกรมชลฯรู้ไม่มีน้ำแต่ยังดันทุรังจะสร้าง

www.tcijthai.com/TCIJ/view.php?ids=521

- โต้‘น้ำแม่วงก์’ไม่ใช่เหตุน้ำท่วม'ภาคกลาง' ชี้สร้างเขื่อนทำป่าสูญ-สัตว์หายากสูญพันธุ์ แนะแก้ทั้งระบบ-ต้นทุนต่ำได้ประโยชน์คุ้ม

www.tcijthai.com/TCIJ/view.php?ids=519

- กรมชลฯรับ‘เขื่อนแม่วงก์’แก้น้ำท่วมไม่ได้ ปัดไม่ตอบอีไอเอไม่เสร็จ-ลักไก่เข้าครม. อ้างแบบเก่าเสียป่าน้อย-ขยายพื้นที่เกษตร

http://www.tcijthai....iew.php?ids=516

ข้อมูลเจาะลึกมาก อ่านให้ครบทั้ง 3 เรื่องแล้วแชร์ต่อด้วยนะครับ - คนอนุรักษ์

ขอบคุณครับที่นำข่าวมาฝาก

#27 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:18

ส่วนตัวที่ไม่ชอบที่สุด คือ รีสอร์ท ที่สร้างกันอย่างมากมายไปทั่วทุกภาค

แล้วเจ้าของรีสอร์ทเหล่านี้ บางคนก็ได้ที่ดินมาอย่างไม่ถูกต้อง
แถมพอสร้างเสร็จไม่มีการดูแลสถานที่
เรื่องนี้เห็นว่านักธุรกิจไทย เตรียมงบประมาณสำหรับสร้าง แต่มักไม่มีงบประมาณสำหรับซ่อมบำรุง
เมื่อรีสอร์ทเสื่อมโทรม ไม่มีนักท่องเที่ยวมา (เห็นหลายองค์กร เวลาจัดสัมมนา ก็ชอบหาที่ใหม่ๆ ที่เก่าก็ไม่ยอมไปซ้ำ)
ก็ปล่อยให้รกร้าง ป่าก็หาย แถมยังได้อาคารน่าเกลียดๆ ทิ้งร้างไว้อีก
เราอาจจะต้องเปลี่ยนตั้งแต่การส่งเสริมการท่องเที่ยวในประเทศให้รู้จักเที่ยวและอนุรักษ์สถานที่
(ขอบ่นหน่อย เบื่อพวกหน่วยงานที่ชอบจัดสัมมนาไปต่างจังหวัด แล้วก็อยู่แต่ในห้องกับกินดื่ม ก็แค่เปลี่ยนสถานที่และใช้งบเท่านั้น ?)
รวมทั้ง นักธุรกิจให้เลิกทำธุรกิจแบบตามๆ กันไปแล้ว
และควรโซนนิ่งธุรกิจแบบรีสอร์ทอย่างจริงจัง

เราใช้วิธีเผาได้ไหมครับ เท่าที่เคยฟังผู้เฒ่าพูดมาเวลาเผาแล้วทิ้งไว้ 10 ปี ธรรมชาติเขาจะฟื้นตัวเองได้(ผมไม่มีหลักฐานนะครับแค่เคยได้ยินมา)

#28 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:21

กลัวว่าจะไม่มีโอกาศได้ ดำด้วยครับ แบบ ไปเล่นแต่ร่าง และรับรองได้ว่าไม่เจอศพแน่ เพราะไปติดที่ไหนเขาก็เอาไม้เขี่ยไป เข้าเขมรเวียนนามนู้น

แบบนี้ต้องแอบอัดวิดิโอแล้วเอามาแชร์ในเนตแทนละมังครับน่าจะปลอดภัย

#29 overtherainbow

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:18

เราใช้วิธีเผาได้ไหมครับ เท่าที่เคยฟังผู้เฒ่าพูดมาเวลาเผาแล้วทิ้งไว้ 10 ปี ธรรมชาติเขาจะฟื้นตัวเองได้(ผมไม่มีหลักฐานนะครับแค่เคยได้ยินมา)

อ่านมาว่าเค้าให้ชาวบ้านเผา เผา เผาให้ป่ากลายเป็นป่าเสื่อมโทรมแล้วจะได้ทำการขั้นต่อไปคือทำเอกสารสิทธิ์ให้ชาวบ้าน และหลังจากนั้นนายทุนก็มาซื้อต่อจากชาวบ้านทำรีสอร์ท อย่างที่ว่ามาค่ะ

#30 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:23

อ่านมาว่าเค้าให้ชาวบ้านเผา เผา เผาให้ป่ากลายเป็นป่าเสื่อมโทรมแล้วจะได้ทำการขั้นต่อไปคือทำเอกสารสิทธิ์ให้ชาวบ้าน และหลังจากนั้นนายทุนก็มาซื้อต่อจากชาวบ้านทำรีสอร์ท อย่างที่ว่ามาค่ะ

อันนี้ต้องกวดขันเจ้าพนักงานละครับ เพราะผมบอกแต่วิธีธรรมดาทำให้ป่ากลับสู่สภาพเดิมแบบง่ายๆคือให้ธรรมชาติฟื้นตัวเอง

เรื่องออกเอกสารสิทธิอาจจะต้องอาศัยชาวบ้านหรือองค์กรอิสระตรวจสอบ (ไม่ก็พวกเรานี้แหละครับถ่ายรูปลงเนต)