Jump to content

- - - - -

ช่วยคุณยายที่บางพลัด ถ้าออกได้ออกมาเถอะครับ ด้วยความห่วงใย โดย Korn Chatikavanij

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
18 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:34

ช่วยคุณยายที่บางพลัด
โดย Korn Chatikavanij

#2 redfrog53

redfrog53

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:35

Mission Possible
ขณะที่ลงพื้นที่ช่วงเช้าอยู่บริเวณริมนำ้พระรามสามในเขตยานนาวาผมก็ได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่งขอความช่วยเหลือเข้าไปช่วยเอาคุณยายออกมาจากบ้านแถวถ.จรัญฯในเขตบางพลัด
ผมเห็นการเตรียมงานโดยกทม.ในเขตยานนาวา-สาธรมีความพร้อมดีอยู่แล้วจึงรับปากว่าจะเข้าไปช่วย
แรกจะส่งลูกน้องเข้าไปแต่ผมเองก็อยากเข้าไปดูสถาณการณ์ด้วยตนเอง
จึงตัดสินใจเอาเรือที่น้องชายเพิ่งส่งมาให้ใส่ท้ายรถกระบะ
ภรรยาและลูกสาวขอติดไปด้วยเราจึงมุ่งออกไปสู่สะพานซังฮี้ด้วยกัน
พอไปถึงสะพานก็เห็นบรรยากาศที่วุ่นวาย
รถทุกคันต้องหยุดบนสะพานนอกจากรถขนาดใหญ่ที่สามารถฝ่านำ้ลึกหนึ่งเมตรได้
เราจึงลงจากรถ เอาเรือลงและเริ่มเดินลุยนำ้ไปสู่เป้าหมายคือจรัญฯ65
ขณะเดินไปก็เห็นครัวปักษ์ใต้ของประชาธิปัตย์ที่หัวหน้าอภิสิทธิ์ได้มาเปิดก่อนหน้านี้ไม่กี่ชั่วโมง
ตั้งอยู่ในจุดยุทธศาสตร์ที่ดี ประชาชนเข้าถึงได้
แต่คณะของเราต้องไปลึกจากจุดนั้นอีกประมาณ2กิโล
เดินลากเรือไปสักพักก็โชคดีที่เจอกลุ่มอาสาฯจากมูลนิธิร่วมกตัญญูที่มีเรือท้องแบนติดเครื่อง
mission ของเราจึงมีความเป็นไปได้มากขึ้น
แต่ก็ยังต้องใช้เวลาอีกครึ่งชั่วโมงก่อนที่จะไปถึงบ้านเป้าหมายได้
นำ้ในซอยสูงมากและเนื่องจากท่วมมาแล้วเป็นวันที่๔นำ้จึงมีสีดำและเต็มไปด้วยขยะมูฝอย(และอื่นๆ)ลอยมากับนำ้
อาสาสมัครไม่ลังเล กระโดดนำ้ลงไปอุ้มคุณยายออกมาจากบ้าน
ลำ่ลากับคุณตาที่ไม่ยอมจากบ้านไปแล้วเราก็เริ่มเดินมางกลับ
ขากลับก็แวะรับผู้อพยพตลอดทาง
บ้างก็เอาเชือกลากแพโฟมและ'เรือจำเป็น'ลักษณะต่างๆออกมาสู่ถนนใหญ่
ทุกคนรู้สึกเหมือนกันว่าโชคดีที่เรือเราผ่านมา บางคนอุ้มเด็กเล็ก
สัตว์เลี้ยงก็มี ถ้าต้องลุยนำ้ออกไปผมไม่อยากจะนึกเลยว่าจะมีสภาพอย่างไร

เมื่อออกมาได้ขบวนลี้ภัยของเราก็แยกย้ายกัน
ผมก็ให้คุณยายนั่งเรือเล็กของเราและลากเรือออกมาอีกกิโลเมตรสุดท้ายจนถึงรถที่จอดไว้บนสะพานซังฮี้
กราบลาคุณยายและเพื่อน
ผมและคณะจึงได้อำลาบรรยากาศที่ไม่ต่างกับหนังฉากโลกแตกหลายเรื่องเพื่อไปสู่ที่นัดหมายถัดไป

จากที่ผมได้เห็นผมขอแนะนำนะครับว่าใครยังไม่ได้อพยพออกมาจากพื้นที่ที่มีการประกาศอพยพโดยกทม.ควรจะต้องออกครับ
มีอยู่บ้านหนึ่งตระโกนฝากผมให้บอกกทม.ให้เข้ามาเก็บขยะให้ด้วย
เป็นไปไม่ได้จริงๆครับ ภาระของเจ้าหน้าที่มีมากจริงๆ
นำ้คงจะต้องค้างอยู่อีกนานและนับวันคุณภาพชีวิตมีแต่จะแย่ลง
เจ้าหน้าที่ไม่มีทางช่วยเหลือบ้านต่อบ้านได้ครับ
ผมสัมผัสได้ว่าไม่มีใครอยากทิ้งบ้านตัวเองแต่ยิ่งท่านรอนานก็จะเป็นภาระของญาติมิตรและเจ้าหน้าที่ๆจะต้องเข้าไปช่วยท่านเมือสถาณการณ์คับขันจริงๆ
ถ้าออกได้ออกมาเถอะครับ ด้วยความห่วงใย

#3 thanong

thanong

เมพ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:40

เป็นห่วงเตี้ยหมาตื่นครับ ไครอยู่ใกล้ช่วย อุ่มออกมาด้วย ..

#4 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:56

คุณกรณ์ นี่ถึงลูกถึงคนจริงๆ

ขุดจริง ขนจริง ลุยน้ำจริง

สุดยอดครับท่าน

#5 Torres_No9

Torres_No9

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 06:03

คุณกรณ์ในพื้นที่น้ำท่วมแบบนี้ ไปได้ไกลกว่าคนอื่นจริงๆ เดินระวังคุณเจด้วยนะครับ ด้วยความเป็นห่วง :D :D :D
กลุ่มเพื่อนลูคัส ++

#6 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:17

คนอื่นคงท่วมถึงอก คุณกรณ์ท่วมแค่เอว

#7 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:51

พี่โย่งลุยดีจัง....

#8 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:40

พวกสร้างภาพ........

......... ภาพ ดี ดี

ปลื้มว้อย

#9 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:43

ไม่เห็น สส เพื่อไทยทำอย่างนี้มั่ง

ไม่ต้องช่วยคนอื่นหรอก แค่ช่วยควายแดงแบบนี้ก็ได้

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#10 forgetmenot

forgetmenot

น้องเก่า

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:48

เป็นอีกคนหนึ่งที่ฝากความหวังไว้ได้ ชัดเจน ลุย เข้มแข็ง และเป็นตัวของตัวเองสุดๆ

อ่านประวัติส่วนตัวแล้ว นิยมทั้งคุณกรณ์และคุณเจ เป็นคนที่อยู่กับควมจริง ไม่ใช่ภาพลวงตา

#11 tom_ma

tom_ma

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:11

ชอบคุณกรณ์และคุณเจค่ะอยากให้ประเทศไทยมีคนแบบคุณๆ เยอะๆ
คำขัวญ กาสรแดง : นางยกข้าใครอย่าแตะ ถ้าแตะ ตายยยย

#12 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:14

มีใครเคยเห็น สส. พท. ขาเปียกน้ำบ้างครับ

ถ้ามีเอาภาพมาลงหน่อย อยากเห็น rare item

#13 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:04

นับถือครับ :ph34r:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#14 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:05

คุณเจเป็นสุดยอดนักรบหญิงคู่ใจสามีเลยครับ
สุด สุด สุด
gladiator 1.jpg

#15 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:15

พี่กรณ์อวตาร อิอิ ล้อเล่นนะครับ เท่ห์สุด

#16 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:26

รูป 5 ถ่ายด้านหลัง ขนาด เกาตรูด ยังเท่ห์ 55555
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#17 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:39

ฮีโร่ในใจมานานแล้ว :wub:

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#18 redfrog53

redfrog53

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:43

รูป 5 ถ่ายด้านหลัง ขนาด เกาตรูด ยังเท่ห์ 55555

ว่าสะเสียภาพเลย คุณกรณ์ กำลังจูงเรือ แล้วรั้งขากางเกงนะครับ

#19 Itismade

Itismade

น้องเก่า

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:21

เผาเลยครับพี่น้อง(คนปฏิบัติงาน ชาวบ้านเสื้อแดง) ผมรับผิดชอบเอง (ผู้มอบหมายงาน สส.เพื่อไทย)

ท่วมเลยครับพี่น้อง(ผู้มอบหมายงาน สส.เพื่อไทย) ผมรับผิดชอบเอง(คนปฏิบัติงาน ชาวบ้าน สส. ปชป เสื้อแดงทาสแห่งความ

ศรัทธา)

สาเหตุมันก็มาจาก คนมอบหมายงานที่ ขาดความรับผิดชอบ และความรู้