Jump to content

- - - - -

เพื่อนๆว่าในทางพระศาสนาแล้ว"ทักษิณและเหล่าลิ่วล้อเป็นคนแบบไหน"...

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
10 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

กิจฺโฉ มนุสฺสปฏิลาโภ

การเป็นมนุษย์นั้นแสนยาก

หลายท่านอาจแย้งในใจว่าการเกิดมาเป็นคนไม่เห็นจะยากเย็นอะไร

พ่อแม่สมสู่กันตามธรรมชาติ บุตรธิดาก็มีโอกาสเกิดมา

พิจารณาในแง่ชีววิทยา เชื้อของบิดาจำนวนกว่า ๒๕๐ ล้านตัวแข่งขันกันแหวกว่ายเข้าสู่ช่องคลอดของมารดา

ฟันฝ่าอุปสรรค ล้มหายตายจากในระหว่างทางเหลือเพียงตัวเดียวที่รอดเข้าไปผสมในรังไข่ของมารดา

กว่าจะได้กำเนิดเกิดมาจึงมิใช่ง่ายคลอดออกมาแล้ว กว่าจะเจริญเติบโต รอดจากปากเหยี่ยวปากกาก็ยากเย็นแสนเข็ญ
แต่ถึงจะยากอย่างไร ในทางพระศาสนาท่านยังว่าไม่ยากเท่า
"การเป็นคนในทางด้านจิตใจ"

ในทางพระศาสนา ท่านอธิบายและแบ่งคนเป็น ๕ ประเภท คือ...
๑. คนนรก
คือคนที่ร้อนรนด้วยความโลภ โกรธ หลง เกลือกกลั้วในการทำชั่วทุจริตเป็นอาจิณ
๒. คนเดียรฉาน หรือคนสัตว์
ทำอะไรก็เพื่อสนองสัญชาติญาณอย่างสัตว์เพียงอย่างเดียว อยากทำอะไรทำ
ไม่คำนึงถึงความถูกผิดพร้อมจะทำชั่วได้อย่างเปิดเผย และอย่างหน้าตาเฉย
๓. คนเปรต
คือคนที่หิวกระหายอยู่ตลอดเวลา ไม่รู้จักอิ่มจักพอ เห็นแก่ตัวจัด มุ่งแต่กอบโกย ยังกับคิดจะอยู่ค้ำฟ้า
๔. คนมนุษย์
คือคนที่มีจิตใจสูง รู้อะไรควรไม่ควร รู้จักยับยั้งชั่งใจ ดำรงตนอยู่ในศีลธรรมอันดีงาม
๕. คนเทวดา
คือคนที่มีหิริโอตัปปะ (ละอายชั่วกลัวบาป) ไม่ทำชั่วทั้งที่ลับและที่แจ้ง มีชีวิตที่บริสุทธิ์สะอาด
เป็นคนเพียงแต่กายนั้นไม่ยาก เป็นคน "ทางจิตใจ" นั้นยากกว่า หากจิตใจอยู่ในอำนาจกิเลส ก็เป็นได้แค่ "คนเปรต"
"คนสัตว์" "คนนรก" ถ้ายกจิตใจให้สูงขึ้นก็เป็น "คนมนุษย์" หรือจะให้ดีทุ่ดก็เป็น "คนเทวดา"
(จากหนังสือ : สัมผัสพระพุทธเจ้าด้วยใจ อ.เสฐียรพงษ์ วรรณปก)

เท่าที่อ่านๆดู เพื่อนๆว่า ทักษิณกับลิ่วล้อในสภา
ส่วนใหญ่เป็นคนเช่นไร เชิญให้ คคห.และเหตุผลครับ...
สำหรับผมคิดว่า ไม่ใช่ข้อ ๔ และ ๕ แน่นอน...

#2 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:20

แม้ว เป็น คนนรก
ลิ้วล้อเป็นเปรต

แต่ที่่แน่ๆ แม้วเป็นเทวทัต แน่ๆ

ถ้าในหลวงเป็นพระโพธิสัตว์ไอ้แม้วก็คู่เวรล่ะ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#3 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:25

ผมเองไม่อยากที่จะไปตัดสินว่าคนอย่างทักษิณและบริวารเป็นอย่างไรหรอกครับ

เพราะแม้นว่าเราจะตัดสินถูกหรือผิดมันก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงความจริง เขาก็เป็นอย่างที่เขาเป็นแม้นว่าเขาจะปฏิเสธหรือยอมรับ

ผมเชื่ออย่างยิ่งว่าสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ทักษิณแสดงออกอย่างไร คิดอย่างไร พูดอย่างไร เขาก็ย่อมเป็นคนแบบนั้น

คนที่พูดกับทหารที่เสียชีวิตจากการปล้นปืนของผู้ก่อการร้ายว่า สมควรตาย

คนที่บอกคนเสื้อแดงให้ออกมาชุมนุมเสียงปืนดังตนจะกลับมาแถวหน้า แล้วมาปฏิเสธภายหลังว่าไม่รู้จักคนเสื้อแดง

คนที่ร้องเพลงบนเวที แล้วแหกปากว่า "ช่างแม่มัน"

คนที่จะพูด/คิด/ทำสิ่งเหล่านี้ได้นั้นต้องมีความชั่วระดับไร้ยางอายประมาณนึงเลยครับ

ผมชี้ชัดไม่ได้แน่ว่าเขาอยู่ระดับไหน แต่ก้นบึ้งของจิตใจเขานั้นเป็นคนชั่วแน่ครับในความเชื่อของผม

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#4 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

ทักสินเป้นเทพเจ้าครับ 55555
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#5 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:15

มนุษย์... ดีหรือเลว ( อยู่ที่.จิต. ) เป็นตัวบอก .มีธัมมะ ๒ ข้อ
เท่านั้นที่ทำคน ให้เป็นคน ( หิริ โอตัปปะ ) ถ้าใครไม่มี
ธัมมะนี้จะทำชั่วได้ทุกอย่าง... มีธัมมะนี้กำกับจิต จะไม่ตก-
ไปในที่ต่ำ. ( เคยบอกไว้แล้วว่า . คนที่อยู่กับโจร แล้ว---
ไม่ปล้นมีอยู่คนเดียวคือ.ขุนแผน . ) ฉะนั้นลิ่วล้อ.หรือล้อเลื่อน
ของโจรก็คือ ( สมุนโจร ) จะโดยอาชีพหรือไม่ก็ดูกันไป..

#6 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:46

โดยหลักพุทธศาสนาแล้ว มีหลักให้ยึดถือปฏิบัติอยู่เพียง 3 ประการ คือ...
"ละชั่ว ทำดี ทำจิตใจให้ผ่องใส"

หลักการละชั่วพื้นฐานคือการ ถือศีล...
ศีลเบื้องต้นก็คือ ศีล 5...
แค่ข้อการพูดปดนี้ ทักษิณและเหล่าลิ่วล้อ ก็ขาดเสียแล้ว
ยังไม่ต้องไปนับรวม "เมารัก/ฉ้อราษฎร์/โกงภาษี"...

อย่างงี้แล้วเป็นได้อย่างเก่งก็แค่ "คนเปรต"
แต่ไล่เรียงดูแล้ว พวกเขาเป็นได้หมดทั้ง
"คนนรก คนสัตว์และคนเปรต" ...

#7 18Bottle

18Bottle

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

ผมเองไม่อยากที่จะไปตัดสินว่าคนอย่างทักษิณและบริวารเป็นอย่างไรหรอกครับ

เพราะแม้นว่าเราจะตัดสินถูกหรือผิดมันก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงความจริง เขาก็เป็นอย่างที่เขาเป็นแม้นว่าเขาจะปฏิเสธหรือยอมรับ

ผมเชื่ออย่างยิ่งว่าสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ทักษิณแสดงออกอย่างไร คิดอย่างไร พูดอย่างไร เขาก็ย่อมเป็นคนแบบนั้น

คนที่พูดกับทหารที่เสียชีวิตจากการปล้นปืนของผู้ก่อการร้ายว่า สมควรตาย

คนที่บอกคนเสื้อแดงให้ออกมาชุมนุมเสียงปืนดังตนจะกลับมาแถวหน้า แล้วมาปฏิเสธภายหลังว่าไม่รู้จักคนเสื้อแดง

คนที่ร้องเพลงบนเวที แล้วแหกปากว่า "ช่างแม่มัน"

คนที่จะพูด/คิด/ทำสิ่งเหล่านี้ได้นั้นต้องมีความชั่วระดับไร้ยางอายประมาณนึงเลยครับ

ผมชี้ชัดไม่ได้แน่ว่าเขาอยู่ระดับไหน แต่ก้นบึ้งของจิตใจเขานั้นเป็นคนชั่วแน่ครับในความเชื่อของผม

+ 10 กะโหลกเลยครับ

#8 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:54

1

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#9 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

จัดอันดับไม่ได้ครับ

เพราะตัวเลือกที่ให้มาไม่มีค่าติดลบ

#10 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:06

คัดลอกมาครับ

พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิกาย อิติวุตตก เล่ม ๑ ภาค ๔ - หน้าที่ 165

๕. สัมปชานมุสาวาทสูตร

ว่าด้วยสัมปชานมุสาวาท

[๒๐๓] จริงอยู่ พระสูตรนี้พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสแล้ว พระสูตรนี้

พระผู้มีพระภาคเจ้าผู้เป็นพระอรหันต์ตรัสแล้ว เพราะเหตุนั้น ข้าพเจ้าได้สดับ

มาแล้วว่า ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เมื่อบุคคลล่วงธรรมอย่างหนึ่งแล้ว เรากล่าวว่า

บาปกรรมไร ๆ อันเขาจะไม่พึงทำไม่มีเลย ธรรมอย่างหนึ่งเป็นไฉน คือ

สัมปชานมุสาวาท.

พระผู้มีพระภาคเจ้าได้ตรัสเนื้อความนี้แล้ว ในพระสูตรนั้น พระผู้มี-

พระภาคเจ้าตรัสคาถาประพันธ์ดังนี้ว่า

บาปกรรม ที่สัตว์ผู้เป็นคนมักพูดเท็จ

ล่วงธรรมอย่างหนึ่งแล้ว ข้ามโลกหน้าเสีย

แล้ว จะไม่พึงทำ ไม่มีเลย.

เนื้อความแม้นี้พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสแล้ว เพราะเหตุนั้น ข้าพเจ้า

ได้สดับมาแล้ว ฉะนั้นแล.

สำคัญคือ ทักษิณพูดเท็จหรือไม่ ใครเป็นผู้วินิจฉัย
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#11 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

ถ้าจะตอบคงเป็น ข้อ 1 "คนนรก" เพราะความชั่วในใจมันรุนแรงเกินเปรต เพราะเปรตมันแค่อยากได้ไม่สิ้นสุด แต่คนนรกแบบไอ้แม้วมันมืดบอดทำชั่วได้ทุกสิ่งไม่กลัวบาปกรรม