Jump to content

- - - - -

นี่ความนิยมของพรรคเพื่อไทยลงจริงๆหรือว่าผม "คิดไปเอง"

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
20 replies to this topic

#1 Omegon

Omegon

น้องเก่า

Posted 9 May 2012 - 18:41

สวัสดีครับพี่น้องชาวเสรีไทยทุกท่าน ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้ติดตามการเคลื่อนไหวของการเลือกตั้งท้องถิ่นมานาน ผมอยากฟังความคิดเห็นของท่านพี่น้องทั้งหลายจากข้อมูลที่ผมจะแสดงให้ท่านดูว่าอนาคตของพรรคเพื่อไทยกำลังดิ่งลงจริงๆเป่า

นี่คือสรุปการผลการเลือกตั้งท้องถิ่นหลังจากการเลือกตั้ง2554ครับ:
  • เลือกตั้งอบจ. มหาสารคาม 17 ก.ค. 2554 คมคาย อุดรพิมพ์ ของพรรคภูมิใจไทย ชนะ ชนาวีร์ เจริญศิริ ของพรรคเพื่อไทย
  • เลือกตั้งอบจ. ปทุมธานี 22 ม.ย. 2555 ขาญ พวงเพ็ขร์ ของพรรคภูมิใจไทย ชนะ สุเมท ฤทธาคนี ของพรรคเพื่อไทย
  • เลือกตั้งสท. ตำบล ศรีพนมมาศ อำเภอ ลับแล จังหวัดอุตรดิตถ์ กลุ่มรักษ์ลับแล (อิสระ) ได้ 10 ที่นั่ง ส่วนกลุ่มพลพนมมาศ(พรรคเพื่อไทยสนับสนุน)ได้ 2 ที่นั่ง
  • เลือกตั้งนายกเทศบาลเมืองชัยภูมิ 21-22 ม.ย. 2555 บรรยงค์ เกียรติก้องชูชัย ของกลุ่มพิทักษ์เมืองชัยภูมิ ชนะนายสานนท์ ด่านภักดี ของกลุ่มรวมใจใสสะอาด(พรรคเพื่อไทยสนับสนุน)
  • เลือกตั้งอบจ.นครราชสีมา 18 ม.ค. 2555 ร.ต.หญิงระนองรักษ์ ของกลุ่มโคราชชาติพัฒนา ชนะ นายแพทย์สำเริง(พรรคเพื่อไทยสนับสนุน)
  • เลือกตั้งนายกเมืองยโสธร 22 ม.ย. 2555 วีระวัฒน์ ภักตรนิกร ของกลุ่มรักษ์เมืองยศ ชนะ นรินทร์ พันธ์สายเชื้อ ของกลุ่มคณะพัฒนายโสธร(พรรคเพื่อไทยสนับสนุน)
  • เลือกตั้งนายกเทศมนตรีเมืองแพร่ 21 ม.ย. 2555 นายโชคชัย พนมขวัญ ของพรรคประชาธิปัตย์ ชนะ สุริยา อินตะนอน ของพรรคเพื่อไทย
  • เลือกตั้ง ส.อบจ.จังหวัดบุรีรัมย์ 26 ก.พ. 2555 กลุ่มเพื่อนเนวินได้ 38 มี่นั่ง ส่วนกลุ่มเพื่อไทยได้ 4 ที่นั่ง
นอกจากนี้ยังมีข่าวว่าพรรคเพื่อไทยได้แพ้เลือกตั้งท้องถิ่นในอุดร นครพนม กาญจนบุรี และพะเยา นี่ยังไม่รวมเลือกตั้งสส.ที่ปทุมธานีและนายกเทศบาลที่เชียงรายที่เป็นข่าวใหญ่ โดยคะแนนเสียงของเพื่อไทยและคนเสื้อแดงรวมกันแล้วยังแพ้คาบ้าน

แต่ถ้าผมเขียนแค่นี้ก็ถือว่าผมลำเอียงสุดๆ เลย...นี่คือชัยชนะของพรรคเพื่อไทยและคนเสื้อแดงครับผม: เลือกตั้งอบจ.ชลบุรี (ในนามพลังชล), เลือกตั้งท้องถิ่นในฉะเชิงเทรา, เลือกตั้งอบจ. ในกำแพงเพชร, ขอนแก่น และ ไม่แน่ว่าเพชรบุรีเป่า

คำตอบนี้จะตอบใด้จากการเลือกตั้งสส.เชียงใหม่ ซึ่งพรรคเพื่อไทยต้องชนะแบบขาดลอย และเลือกตั้งอบจ.จังหวัดร้อยเอ็ด ซึ่งนายมังกรต้องชนะ
แต่ชัยชนะทั้งสองอันในปทุมธานีบอกได้เยอะจริงๆครับ

แต่จากความคิดของผมกระแสเพื่อไทยลดลงเยอะจริงๆเปรียบเทียบกับ 2554 เนื่องจาก 4 ปรัจจัยหลัก: การจำนำข้าว ข้าวของแพง บริหาร และน้ำมันแพง

ผมอยากทราบความคิดเห็นของพี่น้องจริงๆครับ และถ้ามีข่าวอะไรเกี่ยวกับแลือกตั้งท้องถิ่นซึ่งผมอาจจะพลาดไป ได้โปรดฝากบอกด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Edited by Omegon, 10 May 2012 - 18:01.

#2 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 9 May 2012 - 19:05

ไม่ได้ลดลงหรอก

"เดือนเมษาแึค่อากาศร้อนค่ะ

พี่น้องประชาชนค่าใช้จ่ายเยอะ"

สรุปแร้ว คิดไปเอง นั่นเอง

B) B)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#3 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 9 May 2012 - 19:34

ไม่ได้ลด เพียงแต่เงินไม่ถึง

เงินไม่มา กาไม่เป็น

#4 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 9 May 2012 - 20:42

ไม่ได้ลดน๊า แค่คนลงคะแนนให้คู่แข่งมากกว่า

:D

#5 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 9 May 2012 - 20:54

ผมก็ไม่ได้คิดไปเองนะครับ แต่ผมรับรู้ได้เหมือกัน ยิ่งของแพงแล้วออกมาแหล อากงตายหากินกับศพ คนกรุง หรือปทุม นนท์ ที่ต้องผ่าน ถนนรัชดากลับบ้าน มันต้องเดือดร้อนกันบ้างแหละ

Edited by plunk, 10 May 2012 - 00:08.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#6 ชายกลาง

ชายกลาง

น้องเก่า

Posted 9 May 2012 - 21:13

สู้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้

#7 Vote Only

Vote Only

น้องเก่า

Posted 9 May 2012 - 22:53

ทำตามที่หาเสียงไว้ไม่ได้ หรือ ได้แค่บางส่วน (ทำได้แค่ส่วนน้อย ไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้น)

ขอให้นายกฯ ปูวส์ อยู่นานๆ หน่อย จะได้เห็นความเสื่อมแบบถาวร

#8 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 9 May 2012 - 22:56

บางทีต้องมีการสั่งสอนนักการเมืองบ้าง พวกสลิ่มนี่น่าเบื่อจริงๆ คิดอะไรโง่ๆ

พูดเสร็จ ขอก้มหน้ากินหญ้าต่อ คริคริ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#9 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 9 May 2012 - 23:05

ไม่ได้ลดหรอกครับ

คนนับถือศาสนาชินวัตรเคยมีแค่ไหนก็มีแค่นั้นแหละ

เพียงแต่ที่เลือกพรรคนี้คราวก่อน เขาไม่ได้นับถือศาสนานี้กันหมดทุกคน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#10 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 9 May 2012 - 23:14

คิดไปเองครับ
1. เลือกตั้งสนามเล็ก ทั้งตัวพรรคและประชาชนเองก็ให้ความสนใจน้อย
2. ยิงกระสุนน้อย คะแนนก็น้อยตาม กาตามเงินอยู่แล้ว
3. ศรัทธามัวเมาในลัทธิแม้ว กับเจ้าแม่ปูว์ มันถอนยาก ไม่หายกันง่ายๆ หรอก
ไม่ได้ช่วยแถ แต่ผมมองแบบนี้จริงๆ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#11 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 9 May 2012 - 23:52

คิดไปเองครับ
1. เลือกตั้งสนามเล็ก ทั้งตัวพรรคและประชาชนเองก็ให้ความสนใจน้อย
2. ยิงกระสุนน้อย คะแนนก็น้อยตาม กาตามเงินอยู่แล้ว
3. ศรัทธามัวเมาในลัทธิแม้ว กับเจ้าแม่ปูว์ มันถอนยาก ไม่หายกันง่ายๆ หรอก
ไม่ได้ช่วยแถ แต่ผมมองแบบนี้จริงๆ

เห็นด้วยครับ แล้วเราต้องยอมรับกับความศรัทธาไอ้แม้วระดับนี้ ถึงจะสู้ต่อได้แบบไม่หลุดเฟรม ต้องคิดว่าไอ้แม้วมีอิทธิพลมาก ต่อให้กัดกันขนาดไหน แต่แดงมันไม่มีทางเกลียดไอ้แม้วแล้วเลือกฝ่ายตรงข้ามแน่นอน นี่เป็นความจริงที่เราต้องยอมรับให้ได้ซะก่อนครับ เลือกตั้งท้องถิ่นแบบนี้พรรคไอ้แม้วมันอาจหลุดไปบ้าง แต่ไม่ใช่ด้วยความผิดพลาดจากนโยบายแน่ครับ เพราะผมเชื่อว่าต่อให้ต้องขายบ้านขายรถ อยู่ข้างถนน แดงก็ไม่มีวันเปลี่ยนใจไปศรัทธาคนอื่นแน่

ที่ต้องทำคือทำให้คนที่เลือกเพราะเห็นแก่ประโยชน์เฉพาะหน้า หรือพวกหลงนโยบายรายวันว่าเป็นผลงานให้เข้าใจถูกต้องว่า

- นโยบายไม่ใช่ผลงาน

- ผลงานที่ทำประโยชน์เฉพาะบางช่วง แต่สร้างความเสียหายต่อมวลรวม ไม่ควรชื่นชมยินดี

- ตัวบุคคลหรือตระกูลใดตระกูลหนึ่งไม่ใช่เทวดามาโปรดใครทั้งสิ้น ถ้าคุณไม่ช่วยตัวเอง ใครก็ยื่นมือมาช่วยคุณไม่ได้ไปตลอด

ถ้าคนเข้าใจตามนี้ได้เยอะกว่านี้ พวกไอ้แม้วจะหมดทางตีกินไปเอง

Edited by Novice, 10 May 2012 - 07:19.

#12 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

Posted 10 May 2012 - 00:05

ผมว่า "คิดไปเอง" ครับ เพราะเลือกตั้งซ่อมที่ผ่าน ๆ มา ไอ่เหลี่ยมมันยังไม่เอาจริง
คือ มันเป็น "เศรษฐีขี้งก" ที่ไม่อยากเสียตังค์เพิ่มในการเลือกตั้งซ่อม
อีกอย่าง ตอนนี้รัฐบานมันมีเสียงเหลือเฟือ หายไปซัก 10 เสียงก็ยังไม่กระเทือน
แต่ที่เชียงใหม่ มันเป็นเกมแห่งศักดิ์ศรี บ้านเกิดแท้ ๆ ถ้าแพ้ก็เสียม๋า
ไอ่เหลี่ยมไม่น่าจะยอมแพ้ที่จังหวัดนี้ ถ้ามันแพ้ ก็อาจเริ่มมองได้ว่า ความนิยมพรรค มันแย่ลง
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#13 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 10 May 2012 - 00:10

เงินไม่มาเจอเสื้อแดงโนโหวตอีกแน่ครับ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#14 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 10 May 2012 - 00:47

ผมก็ว่า กรณีนี้ อย่าพึ่งนำมากระพือครับ
ต่อให้ชนะที่เชียงใหม่
เพราะอย่างที่ท่าน novice บอก แค่เลือกตั้งย่อย พรรคก็ไม่จำเป้นต้องเสียกระสุนไปเปล่าๆ
คนใช้สิทธิ์ก็ไม่ค่อยเห้นประโยชน์ เพราะต่อให้แพ้ซัก 10-20 เสียง เสียงข้างมากก็ยังมากกว่าอยู่ดี
ใจผม ผมอยากให้ประชาธิปัตยืเงียบๆ เรื่องนี้เสียด้วยซ้ำ
ไม่อยากให้เอาเรื่องนี้มาออกสื่อเหมือนเย้ยเขา เพราะรังแต่จะทำให้เกิดการหมั่นไส้
ชัยชนะ มันต้องวัดกันที่สนามจริงเสียดีกว่าครับ

เพียงแต่อย่างน้อย ชัยชนะที่ได้มา มันก็สร้างกำลังใจให้ ปชป ได้
แสดงให้เห้นถึงวิสัยปกติของคนเลือกเพื่อไทยได้ว่าแท้จริง เห้นความหมายของประชาธิปไตยอย่างไร

และถ้านึกสนุก ก็ตามไปดูสนามดริฟกันในพันดริฟ
วันละเป้นหลา่ยสิบกระทู้ พูดกันแต่เรื่องเดียวกัน คือแก้ตัวไปนามขุ่นๆ
แถไปถึงการสั่งสอนพรรคเพื่อไทย เห็นมั๊ยล่ะ ชั้นไม่ยึดติดกับพรรคการเมืองเหมือนแมงสาปนะ

เข้าไปอ่านเอาฮาก็พอครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#15 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

Posted 10 May 2012 - 09:37

เรื่องนี้คงต้องดูไปยาวๆ ครับ
สนามเล็กบางครั้งมันก็บอกอะไรได้ไม่มากนะครับ ตัวแปรมันเยอะเกินไปนะครับ
ผมว่าไว้รอดูสนามใหญ่ ผลสรุปมันน่าจะชัดกว่านี้นะครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#16 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 10 May 2012 - 09:41

ถึงคะแนนนิยมเพื่อไทยจะลดลง

แต่การลดลงนั้น ใช่ว่าเปลี่ยนไปสนันสนุน ปชป.

คนพวกนี้ กับสถานการณ์ปัจจุบัน ไม่มีทางจะเปลี่ยนไปเชียร์ ปชป.ได้แน่นอน

พวกนี้ประเภทไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา

ปู 8 ปี โอ๊ค 8 ปี คงพอให้ได้เห็นโลงศพกันบ้าง ขอเชียร์ปู 8 ปี ครับ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#17 Et tu Brute?

Et tu Brute?

Posted 10 May 2012 - 09:44

ที่บอกว่า ปูโง่

ก็คิดไปเองครับ :)

It's us against the world

#18 tigermao

tigermao

ขาประจำ

Posted 10 May 2012 - 09:52

ผมเชื่อว่าลดลงเหมือนกันครับ..(ตอบแบบกลางครับ).. แต่ผมให้น้ำหนักไปที่เลือก สส. มากกว่า.. เลือก อบจ. หรือ นายกเล็ก..
วัดกันยาก.... อยู่ที่ความใกล้ชิดของ..ชมชนกับผู้สมัครเป็นหลัก..

แต่ยังอีกนานครับ.. อีก 3 ปี..ว่ากันอีกที

#19 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 10 May 2012 - 10:06

ผมเชื่อว่าลดลงเหมือนกันครับ..(ตอบแบบกลางครับ).. แต่ผมให้น้ำหนักไปที่เลือก สส. มากกว่า.. เลือก อบจ. หรือ นายกเล็ก..
วัดกันยาก.... อยู่ที่ความใกล้ชิดของ..ชมชนกับผู้สมัครเป็นหลัก..

แต่ยังอีกนานครับ.. อีก 3 ปี..ว่ากันอีกที

เป็นครั้งแรกที่เห็นด้วยกับเสือเมา อีก 3 ปีก็ไม่มีปัญหา เรื่องของประเทศชาติ

ประชาชนต้องเรียนรู้พร้อม ๆ กัน เดินไปด้วยกัน แม้ว่าจะเกิดวิกฤติอีกรอบ

แต่ถ้าประชาชนรักใคร่สามัคคีกัน ผมคิดว่าคุ้มนะครับที่จะรอ ^_^
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#20 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

Posted 10 May 2012 - 10:10

เลือกตั้งเทศบาลตำบลบ้านใหม่ อ.เมือง จ.ปทุมธานี กลุ่มนายสมบูรณ์ ปานย้อย ชนะกลุ่มนายขวัญมา (พรรคเสื้อแดงสนับสนุน)
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#21 ครุฑดำ

ครุฑดำ

Posted 10 May 2012 - 16:42

เอาน่า ถึงเวลานั้นส่งหมาหรือเสาไฟฟ้าลงสมัครสสก็ยังคงชนะ ว่ามะ ^_^ ^_^

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"