Jump to content

- - - - -

ถ้าออกกฎหมาย"ปรับ"คนไม่ไปเลือกตั้ง... คนจะไปเลือกเยอะขึ้นไหม ?

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
47 ความเห็นในกระทู้นี้

Poll: ถ้าออกกฎหมาย"ปรับ"คนไม่ไปเลือกตั้ง... คนจะไปเลือกเยอะขึ้นไหม ? (5 member(s) have cast votes)

ถ้าออกกฎหมาย"ปรับ"คนไม่ไปเลือกตั้ง... คนจะไปเลือกเยอะขึ้นไหม ?

1. มากขึ้น (5 votes [100.00%])

Percentage of vote: 100.00%

2. น้อยลง (0 votes [0.00%])

Percentage of vote: 0.00%

3. ไม่เปลี่ยนแปลง (0 votes [0.00%])

Percentage of vote: 0.00%

ท่านเห็นด้วยหรือไม่ที่จะมีโทษ(ปรับ,ตัดสิทธิ์พื้นฐาน)ถ้าไม่ไปเลือกตั้ง ?

1. เห็นด้วย (2 votes [40.00%])

Percentage of vote: 40.00%

2. ไม่เห็นด้วย (3 votes [60.00%])

Percentage of vote: 60.00%

Vote Guests cannot vote

#1 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

บัตรประชาชนหมดอายุ....
ต่อไม่ทัน...ยังโดนปรับ....
เพราะไม่ทำหน้าที่ประชาชน...

แล้วถ้าไม่ไปเลือกตั้งแล้วปรับบ้าง...
เพราะไม่ทำหน้าที่เหมือนกัน....
คนจะไปเลือกตั้งเยอะขึ้นไหม ?....

หมายเหตุ***
ก่อนทำธุระกับหน่วยราชการ...
ไม่ว่าจะย้ายทะเบียนบ้าน, ต่ออายุใบขับขี่, จ่ายค่าน้ำ, ค่าไฟ,....
เสียภาษี, ขอใบอนุญาติต่างๆ, ฯลฯ.....
ให้เช็คประวัติก่อนว่าเลือกตั้งครั้งล่าสุดได้ไปไหม...
ถ้าไม่... ก็ให้ปรับก่อน....
เงินก็ให้เข้าหน่วยงานที่ไปติดต่อนั้นแหล่ะ...

ปล. เอาซัก 1,000 กำลังดี....
เอาแค่เลือกตั้งระดับ สส. ก็ได้...
:rolleyes:

แก้ไข*** เพิ่มแบบสำรวจ

Edited by chaidan, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:42.

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#2 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:57

คาดว่าชาวบ้านธรรมดาอย่างเราๆจะไปใช้สอทธิเลือกตั้งมากขึ้นครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#3 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:11

คนจนมากๆ ทำยังไงครับ
เงิน ค่าปรับ 1,000 บาทยังไม่มี

สำหรับประเทศไทย ผมว่ารณรงค์ให้ประชาชน
มีจิตสำนึก ทำหน้าที่ของตัวเอง ตามหน้าที่ต้องทำ
เป็นการส่งเสริม ระบอบประชาธิปไตยมากกว่า

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#4 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

เห่็นด้วยครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#5 chaidan

chaidan

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

คุณ chackrapbong เห็นสมควรที่กี่บาทครับ ?.....

ที่ผมตั้งไว้ที่ 1,000 บาท....
เพราะว่าอยากให้ปรับมากกว่า...
เงินที่รับแจก....ซื้อเสียงครับ....
เพื่อส่งผลทางจิตวิทยา....

Edited by chaidan, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:28.

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#6 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:30

เขาก็มีตัดสิทธิ์บางประการอยู่แล้ว เช่นไม่มีสิทธิ์ลงสมัครเลือกตั้ง
จนกว่าจะไปใช้สิทธิ์เลือกในครั้งต่อไปจะจะได้สิทธิ์นั้นคืนกลับมา
กลายเป็นว่าคนที่คิดจะเล่นการเท่านั้น ที่ต้องระวังเรื่องนี้ซึ่งเป็นคนส่วนน้อยมากๆ

น่าจะเพิ่มการตัดสิทธิ์อย่างอื่นเข้าจนกว่าจะเห็นความสำคัญ น่าจะดีกว่า

Edited by phoosana, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:31.

We love fender.

#7 chaidan

chaidan

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:36

ควรเพิ่มการตัดสิทธิ์อะไรดีครับ ? คุณ phoosana....
แต่ผมว่าปรับนี้แหล่ะครับ... น่าจะได้ได้ผลกว่ามาก....
เพราะที่ผ่านมาผมก็ไม่ค่อยเห็นคนกลัวเรื่องตัดสิทธิ์กันซักเท่าไร....

หรือว่าให้สิทธิ์ลดภาษี 2 % ดีไหมครับ ?....
เปลี่ยนจากการลงโทษเป็นจูงใจแทน...

#8 chackrapbong

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

คุณ chackrapbong เห็นสมควรที่กี่บาทครับ ?.....

ที่ผมตั้งไว้ที่ 1,000 บาท....
เพราะว่าอยากให้ปรับมากกว่า...
เงินที่รับแจก....ซื้อเสียงครับ....
เพื่อส่งผลทางจิตวิทยา....

ถ้าจะเอาให้ได้ผล ก็ต้องปรับหนักหน่อย
สัก 10,000 บาท

แต่ติดปัญหา คนจน ไม่มีเงินจ่าย
แล้ว จะให้ติดคุกแทนค่าปรับ
ก็ดูเหมือน จะไปแก้ปัญหา เรื่องหนึ่ง
แต่กลับไปก่อ ปัญหา อีกเรื่องที่จะตามมา
และเป็นเงื่อนไข ทางสังคมและความขัดแย้งทางความคิด
ตามมาอีก

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#9 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:54

ผมมองว่าการมีส่วนร่วมทางการเมือง เป็นคนละเรื่องกับหน้าที่ประชาชน

ทุกวันนี้ที่มีปัญหาเพราะเอาคนที่ไม่สนใจในปัญหาบ้านเมืองมาพันกับการเลือกตั้ง

ผลคือ ใครให้ฉันมากกว่า ฉันก็เลือกคนนั้น ไม่ได้มองถึงอนาคตของประเทศ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#10 chackrapbong

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:01

ผมมองว่าการมีส่วนร่วมทางการเมือง เป็นคนละเรื่องกับหน้าที่ประชาชน

ทุกวันนี้ที่มีปัญหาเพราะเอาคนที่ไม่สนใจในปัญหาบ้านเมืองมาพันกับการเลือกตั้ง

ผลคือ ใครให้ฉันมากกว่า ฉันก็เลือกคนนั้น ไม่ได้มองถึงอนาคตของประเทศ

ในความเป็นจริงแล้ว ประชาชนส่วนใหญ่ไม่ได้
มีวิจารณญาณเหมือนคุณ อาวุโส
เราถีงได้มาไล่กัด ไล่งัด กันอยู่ ก็เพราะพื้นฐานเรายังอ่อนครับ
แต่ในที่สุด ทุกคนก็จะได้เรียนรู้
เราต้องผ่านการเจ็บปวดก่อนครับ

ไม่มีทางลัดสู่นิพพาน

#11 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

ในความเป็นจริงแล้ว ประชาชนส่วนใหญ่ไม่ได้
เราถีงได้มาไล่กัด ไล่งัด กันอยู่ ก็เพราะพื้นฐานเรายังอ่อนครับ
แต่ในที่สุด ทุกคนก็จะได้เรียนรู้

เห็นด้วยครับ ตอนนี้เรากำลังเรียนรู้ไปพร้อมกัน แน่นอนเจ็บปวด หิวโหย

ประชาธิปไตย ที่แท้ไม่ได้สวยงามอย่างที่คิดหรอกครับ ^_^
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#12 chackrapbong

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

เห็นด้วยครับ ตอนนี้เรากำลังเรียนรู้ไปพร้อมกัน แน่นอนเจ็บปวด หิวโหย

ประชาธิปไตย ที่แท้ไม่ได้สวยงามอย่างที่คิดหรอกครับ ^_^

แม่แบบในหลายประเทศ เค้าก็ผ่านความเจ็บปวดมาด้วยกันทั้งนั้น
อเมริกา ฝรั่งเศส ฯลฯ
เพียงแต่ว่า ประเทศใหนจะอยู่กับความเจ็บปวดนานกว่า ใคร เท่านั้น

#13 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:11

การเลือกตั้งที่ผ่านมา คนไปใช้สิทธิ์เยอะถึง 75% นะครับ
แล้วเราได้ใครมาบริหารประเทศล่ะ?

ผมว่ารณรงค์การใช้สิทธิ์อย่างมีคุณภาพ และหาทางลงโทษการซื้อสิทธิ์ขายเสียงดีกว่าครับ
ปัญหานี้น่ะ ร้ายแรงกว่าคนไม่มาใช้สิทธิ์อีก
gladiator 1.jpg

#14 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:12

ปรับมันคือโทษทางอาญานะคะ ไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้งแล้วโดนโทษทางอาญามันเกินไปค่ะ

#15 หมูสนามจริง

หมูสนามจริง

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:13

เอาเป็น ไปเลือกตั้งแล้วได้ตังค์ดีกว่ามั้ย
แต่เอ๊ะ ก็ได้อยู่แล้วนี่นา 555 :D :D :D
วิธีสู้กับพวกติงต๊อง
1.เฉย
2.ติงต๊องให้มากกว่า

#16 chaidan

chaidan

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:13

ที่ผมคิดไวัคือไม่มีโทษจำคุกครับ... คุณ chackrapbong...
แต่ตัดสิทธิ์ไม่ให้ทำธุระกับราชการเท่านั้นครับ....

#17 chaidan

chaidan

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

ปรับมันคือโทษทางอาญานะคะ ไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้งแล้วโดนโทษทางอาญามันเกินไปค่ะ

ความรู้ใหม่... ขอบคุณครับ :D

#18 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

เอาแบบขู่ๆ ให้กลัว
ตัวอย่างเท่านั้น มีทั้งหนักและเบา เข่น

หลักประสุขภาพถ้วนหน้าถูกตัดสิทธิ์บางประการ
ให้กู้ได้ไม่เต็มเพดาน เช่นกองทุนหมู่บ้าน เป็นต้น
โดนตัดสิทธิ์โครงการต่างๆ ของรัฐบาลเช่น บ้านหลังแรก รถคันแรก
การลดหย่อนภาษีเงินได้บุคลลธรรมดา ได้ไม่เต็มจำนวน
ประกันสังคมลดสิทธิประโยชน์บางกรณี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คนมาเลือกเยอะแค่ไหน
ก็อยากให้คนเลือกเลือกอย่างมีเหตุมีผล
เพื่อประเทศชาติ มากกว่า

Edited by phoosana, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:21.

We love fender.

#19 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

จอดรถในที่ห้ามจอด ไม่ใส่หมวกกันน็อค ยังโดนปรับเลย
โทษปรับ ไม่จำเป็นต้องใช้ในคดีอาญาเท่านั้น
คิดว่าใช้โทษปรับนั้นดีที่สุด เพราะคนไทยกลัวอะไรไม่กลัว กลัวเสียเงิน
ถ้าไม่ไปเลือกตั้งแล้วเพิ่มภาษีคงไม่เวิร์ก เพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้เสียภาษีเงินได้อยู่แล้ว
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#20 chackrapbong

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:28

ที่ผมคิดไวัคือไม่มีโทษจำคุกครับ... คุณ chackrapbong...
แต่ตัดสิทธิ์ไม่ให้ทำธุระกับราชการเท่านั้นครับ....

แล้วคนเหล่านั่น ไม่ไช่คนไทยหรือ
จึงไปตัดสิทธิ์ไม่ให้ทำธุระกับราชการ

#21 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:28

จอดรถในที่ห้ามจอด ไม่ใส่หมวกกันน็อค ยังโดนปรับเลย
โทษปรับ ไม่จำเป็นต้องใช้ในคดีอาญาเท่านั้น
คิดว่าใช้โทษปรับนั้นดีที่สุด เพราะคนไทยกลัวอะไรไม่กลัว กลัวเสียเงิน
ถ้าไม่ไปเลือกตั้งแล้วเพิ่มภาษีคงไม่เวิร์ก เพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้เสียภาษีเงินได้อยู่แล้ว

แล้วถ้าคนไปใช้สิทธิ์กันเยอะเพราะกลัวโดนปรับ
แต่แหม ออกจากบ้านทั้งที..ขอได้ตังค์นิดๆหน่อยๆน่า

ก็กลายเป็นคนใช้สิทธิ์เยอะขึ้น แต่ขายเสียงซะ 70%

จะทำไงล่ะท่าน

ดิทเพิ่ม
คือพื้นเพผมอยู่อีสาน เขาไม่อยากออกจากบ้านหรอกถ้าไม่มีสินจ้าง
คนที่นั่นเลือกตั้งเพราะอยากได้เงินทั้งนั้น
200 บาทเองนะ เลือกตั้งคราวที่แล้วน่ะ (แม่ผมรับเองกะมือ แต่มาทำคุยภูมิใจว่า "รับเงินเนวิน แต่กาให้ท่านทักษิณ")

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:31.

gladiator 1.jpg

#22 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

ก็ดีนะ เพราะจะมัวให้มาสร้างนั่นโน่นนี่ใต้สำนึกทั้งหลาย ผมว่าไม่มีทางอะไม่งั้นบ้านเราเจริญไปนานแล้ว

ที่มันถ่วงๆก็เพราะพวกไม่เห็นความสำคัญของการเลือกตั้ง คิดว่าไม่ไช่เรื่องของตนเอง เลือกไปก็เท่านั้น บลาๆ

#23 chaidan

chaidan

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:39

แล้วคนเหล่านั่น ไม่ไช่คนไทยหรือ
จึงไปตัดสิทธิ์ไม่ให้ทำธุระกับราชการ

แค่ไปเลือกตั้งก็ไม่เสียสิทธิ์แล้วครับ...

#24 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

เริ่มต้นก็ ( จำกัดเสรีภาพ ) หรือเปล่า ?????

#25 chaidan

chaidan

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

ดิทเพิ่ม
คือพื้นเพผมอยู่อีสาน เขาไม่อยากออกจากบ้านหรอกถ้าไม่มีสินจ้าง
คนที่นั่นเลือกตั้งเพราะอยากได้เงินทั้งนั้น
200 บาทเองนะ เลือกตั้งคราวที่แล้วน่ะ (แม่ผมรับเองกะมือ แต่มาทำคุยภูมิใจว่า "รับเงินเนวิน แต่กาให้ท่านทักษิณ")

ผมเชื่อว่าถ้ามีคนไปเลือกตั้งมากๆ...
จะทำให้การซื้อเสียง... หรือคะแนนจัดตั้ง...
จะไม่มีผลครับ.... แค่ให้ออกมาเลือกตั้งมากๆเท่านั้นครับ....

#26 chackrapbong

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

แค่ไปเลือกตั้งก็ไม่เสียสิทธิ์แล้วครับ...

ถ้าหากจุดประสงค์หลักคือ ต้องการให้คนไปเลือกตั้ง
โดยไม่คำนึงถึงผลข้างเคียง(เหมือนแม่บังคับให้ลูกทานข้าว)
อันนี้ผมเห็นด้วยว่า วิธีปรับดีที่สุด
และ 1,000 บาท น้อยไปด้วยซ้ำ

#27 chackrapbong

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:51

เริ่มต้นก็ ( จำกัดเสรีภาพ ) หรือเปล่า ?????

พุดกลับด้าน

เริ่มต้นก็ ( บังคับให้ใช้เสรีภาพในการเลือก ) หรือเปล่า ?????

#28 dekwat

dekwat

น้องเก่า

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:07

ผมมองอีกมุมครับ ใครไปเลือกได้ 1000 จากรัฐครับ

#29 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:09

ไม่ไปเลือกตั้งไม่ว่า
แต่ใครขายเสียงตัดสิทธิ์เลือกตั้ง 5 ปี
ดีไหม

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#30 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

การเลือกตั้งเป็น "สิทธิ" หรือเป็น "หน้าที่"
ถ้าเป็น "สิทธิ" จะ "ใช้"หรือ "ไม่ใช้" ก็ได้
แต่ถ้าเป็น "หน้าที่" ก็ต้อง "ปฏิบัติ" ถ้า "ไม่ปฏิบัติ" ถือว่ามีความผิด
ในปัจจุบัน ถือว่าการเลือกตั้งเป็นการใช้ "สิทธิ" ไปใช้ "สิทธิ" แต่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนให้ใครก็มีช่อง "ไม่ลงคะแนน"
บทลงโทษของการ "ไม่ไป" ใช้ "สิทธิ" ที่ทราบมีเพียง ขาดคุณสมบัติในการเป็น "ผู้สมัครรับเลือกตั้งทางการเมือง" เท่านั้นเอง
การบังคับให้ไปใช้ "สิทธิ" ถ้าเขาไม่เต็มใจจะเลือกใคร ผลที่ได้ก็ คือ "VOTE NO" นั่นแหละครับ

Edited by คนกินข้าว, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:11.

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#31 chackrapbong

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

ผมมองอีกมุมครับ ใครไปเลือกได้ 1000 จากรัฐครับ

อย่างนี้ ถือว่า ได้สองเด้งครับ
จากรัฐ เด้งหนึ่ง
จากหัวคะแนน อีกเด้ง
รวมเป็นสองเด้ง

#32 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:21

ตัดสิทธิ์สวัสดิการดีกว่าครับ

ไม่ไปเลือกตั้ง ห้ามใช้ประกันสังคม แต่ยังต้องจ่ายเท่าเดิม ห้ามใช้ 30 บาท ห้ามเรียนฟรี ห้ามโน่น ห้ามนี่ บลาๆๆๆ เพราะคุณไม่ได้ไปเลือกตั้งเองนี่นา คุณก็ไม่ควรจะได้สิทธิ์นั้น

#33 chaidan

chaidan

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:40

การเลือกตั้งเป็น "สิทธิ" หรือเป็น "หน้าที่"
ถ้าเป็น "สิทธิ" จะ "ใช้"หรือ "ไม่ใช้" ก็ได้
แต่ถ้าเป็น "หน้าที่" ก็ต้อง "ปฏิบัติ" ถ้า "ไม่ปฏิบัติ" ถือว่ามีความผิด
ในปัจจุบัน ถือว่าการเลือกตั้งเป็นการใช้ "สิทธิ" ไปใช้ "สิทธิ" แต่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนให้ใครก็มีช่อง "ไม่ลงคะแนน"
บทลงโทษของการ "ไม่ไป" ใช้ "สิทธิ" ที่ทราบมีเพียง ขาดคุณสมบัติในการเป็น "ผู้สมัครรับเลือกตั้งทางการเมือง" เท่านั้นเอง
การบังคับให้ไปใช้ "สิทธิ" ถ้าเขาไม่เต็มใจจะเลือกใคร ผลที่ได้ก็ คือ "VOTE NO" นั่นแหละครับ

ตามรัฐธรรมนูญ ฉบับปี 50 ตามมาตรา 72 เลือกตั้งเป็น"หน้าที่" ครับ....
http://www.ombudsman...itution2550.pdf

มาตรา ๗๒ บุคคลมีหน้าที่ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้ง
บุคคลซึ่งไปใช้สิทธิหรือไม่ไปใช้สิทธิโดยไม่แจ้งเหตุอันสมควรที่ทำให้ไม่อาจไปใช้สิทธิได้ย่อมได้รับสิทธิหรือเสียสิทธิตามกฎหมายบัญญัติ
การแจ้งเหตุที่ทำให้ไม่อาจไปเลือกตั้งและการอำนวยความสะดวกในการไปเลือกตั้ง ให้เป็นไปตามกฎหมายบัญญัติ

Edited by chaidan, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:40.

#34 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:56

เสรีภาพ ใช้คำว่า ( บังคับ ) ไม่ได้นะจ๊ะ ...โยม..

#35 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:05

ตามรัฐธรรมนูญ ฉบับปี 50 ตามมาตรา 72 เลือกตั้งเป็น"หน้าที่" ครับ....
http://www.ombudsman...itution2550.pdf

มาตรา ๗๒ บุคคลมีหน้าที่ไปใช้สิทธิ์เลือกตั้ง
บุคคลซึ่งไปใช้สิทธิหรือไม่ไปใช้สิทธิโดยไม่แจ้งเหตุอันสมควรที่ทำให้ไม่อาจไปใช้สิทธิได้ย่อมได้รับสิทธิหรือเสียสิทธิตามกฎหมายบัญญัติ
การแจ้งเหตุที่ทำให้ไม่อาจไปเลือกตั้งและการอำนวยความสะดวกในการไปเลือกตั้ง ให้เป็นไปตามกฎหมายบัญญัติ

เมื่อเป็นหน้าที่ตามกฎหมาย แสดงว่าการกำหนดบทลงโทษสามารถทำได้ เหมือนคนที่มีหน้าที่ต้องเสียภาษี แต่ไม่ยื่นเสียภาษี บทลงโทษคือปรับไม่เกินห้าพันบาท หรือจำคุกไม่เกินหกเดือน หรือทั้งจำทั้งปรับ

ผมเห็นด้วยที่จะมีค่าปรับ เอาแค่เท่าข้อหาขี่มอเตอร์ไซค์ไม่ใส่หมวกก็ได้

#36 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

เสรีภาพ ใช้คำว่า ( บังคับ ) ไม่ได้นะจ๊ะ ...โยม..

เป็นหน้าที่ครับ เลยบังคับได้

#37 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:16

ไม่ต้องไปบังคับคนที่ ไม่สนใจ ใส่ใจ การทำหน้าที่แห่งปวงชนชาวไทย
เพราะถ้าไปเลือกตั้งแบบขาด "จิตสำนึก" มันก็ไร้ประโยชน์..
ปัญหาของระบบการเลือกตั้งของเรา ไม่ได้เกิดจากปริมาณ แต่เป็นคุณภาพ..ครับ

Edited by ควันหลง, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:17.

#38 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:17

เอ๊ !!!! ( หน้าที่ ) ( หรือ ..สิทธิ ) ก็ลืม ๆ แล้วนะ
ไงถ้าผิดก็ขอโทษนะ .....

#39 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:17

ในทางสากลแล้วการเลือกตั้งเป็นสิทธิครับ ดังนั้นใครจะใช้สิทธิหรือไม่ก็ได้

แต่การเขียนในรัฐธรรมนูญลักษณะนี้ทำได้หรือไม่ ผมคิดว่าทำได้เพราะถือว่าเป็นการกำหนดกติกาตามกฎหมายสูงสุด และบทลงโทษจากการไม่ปฏิบัติหน้าที่เลือกตั้งคือเสียสิทธิในทางการเมือง ไม่ใช่บทลงโทษทางอาญา

อย่างไรก็ตาม จากมาตราดังกล่าวผมคิดว่าผู้ร่างรัฐธรรมนูญมีพื้นฐานความคิดว่าคนไทยส่วนใหญ่ชอบนอนหลับทับสิทธิดังนั้นจึงต้องกำหนดให้การเลือกตั้งเป็นหน้าที่ เป็นวิธีคิดแบบสำนักกฎหมายบ้านเมืองที่คิดว่าออกกฎหมายมาแล้วจะสามารถแก้ปัญหาได้ แต่ถ้ามองอีกมุมหนึ่งมันเป็นการดูแคลนคนไทยว่าไม่รู้แม้กระทั่งว่าตนมีสิทธิที่พึงใช้อย่างไรบ้าง ผมคิดว่าการออกกฎหมายในลักษณะนี้แล้วท้ายที่สุดก็ไม่อาจแก้ปัญหาที่คนนอนหลับทับสิทธิ และหากไปตัดสิทธิไม่ให้ได้รับสวัสดิการพื้นฐานมันก็จะไปกันใหญ่ จะกลายเรื่องกระทบต่อสิทธิมนุษยชนไปได้ ดังนั้นการกำหนดกฎหมายเพื่อลงโทษผู้ไม่ใช้สิทธิควรคิดให้ดีๆ รับฟังความเห็นจากรอบด้าน และส่งเสริมให้ความรู้แก่ประชาชนควบคู่กันไปด้วย

#40 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:18

ทำไปเพื่ออะไรครับ ช่วยตอบหน่อย

ไม่ไปเลือกตั้ง เสียสิทธิเกี่ยวกับการเลือตั้งนะถูกแล้ว

แค่ไม่ไปเลือกตั้ง ทำให้เสียสิทธิการเป็นพลเมือง การใช้ชีวิตในฐานะประชาชนเลยหรือ

ช่วงปี 49 ปฏิวัติแล้ว เผด็จการ(ตรงไหน) แล้ว ชีวิตยังเดินต่อไปไหมครับ

การเลือกตั้ง ไม่ได้แก้ปัญหา บังคับให้ไปยิ่งไม่แก้ปัญหา

ตราบใด คนยังไร้วุฒิภาวะ และวิจารณญาณ ยังเป็นคนไทย ใช้อารมณ์ ไม่ใช้เหตุผลแบบนี้

การศึกษายังไม่แน่ใจเลยว่า มีแล้ว เรียนสูงแล้ว จะคิดได้กันหรือเปล่า

Edited by zeedzaad, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:19.

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#41 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

บัตรประชาชนหมดอายุ....
ต่อไม่ทัน...ยังโดนปรับ....
เพราะไม่ทำหน้าที่ประชาชน...

แล้วถ้าไม่ไปเลือกตั้งแล้วปรับบ้าง...
เพราะไม่ทำหน้าที่เหมือนกัน....
คนจะไปเลือกตั้งเยอะขึ้นไหม ?....

หมายเหตุ***
............
ปล. เอาซัก 1,000 กำลังดี....
เอาแค่เลือกตั้งระดับ สส. ก็ได้...

ขออนุญาตสงสัยครับ เลือกตั้ง เป็นหน้าที่ หรือ เป็นสิทธิ ครับ

โดยส่วนตัวแล้ว ตะนิ่นตาญี มองว่าเป็น สิทธิ ไม่ใช่ หน้าที่

และก็ไม่เห็นด้วยที่ สิทธิ นั้น ถูกกำหนดโดย กฎหมาย ให้เป็นหน้าที่

ที่ไม่เห็นด้วยเพราะไม่คิดว่า ประชาธิปไตย คือการ บังคับ หรือ ถูกบังคับ โดย กฎหมาย

เมื่อ ตะนิ่นตาญี มองแล้วว่า การเลือกตั้ง เป็น สิทธิ...

ดังนั้นจึงไม่ใคร่เห็นด้วยกับการบังคับให้ เจ้าของสิทธิ ไปใช้ สิทธิ

สิทธิ นั้นคือ เสรีภาพ อันเกิดจากการ ยอมรับ-รองรับ โดย กฎหมาย

เมื่อ กฎหมาย ถือว่า การเลือกตั้งเป็น สิทธิ แล้ว จึงไม่ใช่สิ่งซึ่งอาจจะมีใครบังคับให้ทำ หรือไม่กระทำได้

การที่จะบังคับให้ บุคคลกระทำการ หรือ ไม่กระทำการ อย่างใด-อย่างหนึ่ง จะต้องมี กฎหมาย บังคับว่าการกระทำเช่นนั้นเป็นความผิด

จึงอาจกำหนดโทษให้ไว้เพื่อลงโทษผู้กระทำผิด...

หากจะบอกว่า การไม่ไปใช้สิทธิเป็น ความผิด เพราะ สิทธิ นี้ ถูกแก้ไขโดย กฎหมาย ให้เป็น หน้าที่ นั่นก็ประหลาดมากแล้ว

นี่ยังจะให้ถูก ปรับ เสียอีก คงเป็นอะไรที่ขัดต่อความรู้สึกของ ตะนิ่นตาญี เอามากมาก และคงต้องบอกว่าไม่เห็นด้วยครับ

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๑๒ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๓๒ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#42 chackrapbong

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

บทบัญญัติของรัฐธรรมนูญทุกฉบับควรจะครอบคลุมหลักการใหญ่ๆ 3 ประการ คือ

1. การคุ้มครองสิทธิเสรีภาพขั้นพื้นฐานของประชาชน
2. การจัดสรรอำนาจ การได้มาซึ่งอำนาจ และการกระจายอำนาจ
3. กระบวนการถ่วงดุลอำนาจ โดยเฉพาะการตรวจสอบอำนาจฝ่ายบริหาร
………………………………………………………………………….

การบังคับให้ปชช ไปใช้สิทธินับเป็นการลิดรอนอำนาจของประชาชนตั้งแต่แรก (faulty by design)
แต่เราก็รับรองรัฐธรรมนูญกันมาแล้วโดยไม่รู้รายละเอียดอันนี้ก็นับว่าประหลาดเช่นเดียวกัน

แต่ที่แปลกและประหลาดไปกว่านั้นคือ
เงินไม่มา กาไม่เป็น จัดเป็นสิ่งมหัศจรรย์อันดับ 8 ของโลกทีเดียว

#43 karn

karn

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

คิดว่าคนที่หลับทับสิทธิ์เหล่านี้เขาจะเลือก ปชป เหรอครับ ผมว่ายิ่งจะเน่ากลายเป๊นพรรคต่ำร้อยไปเลยก็ได้

#44 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:40

ถ้าตอบดีๆก็ให้เพิ่มบทลงโทษของการ "ไม่ไป" ใช้ "สิทธิ"

แต่ถ้ากวนๆก็คราวหน้ากับคราวนู้นเลือกอีเม่ยเข้าไปอึกครับ เด๋วก็ฉลาดขึ้นเอง

#45 swtp99

swtp99

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:54

น่าจะเสนอให้ ออกกฏหมายปรับ ส.ส.ที่ลาออก - ส.ส.ที่ ทุจริตการเลือกตั้ง - ส.ส.ที่พ้นสภาพ เนื่องจากคำตัดสินของศาล..ให้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการจัดการเลือกตั้ง แทน ที่จะเอาเงินภาษี ประชาชนไปจัดการเลือกตั้งใหม่

เพื่อให้นักการเมือง เหล่านี้ รู้จักรับผิดชอบต่อสังคม และรับผิดชอบชั่่วดี ..กันมั่ง

แต่น่าจะเป็นแค่ความฝัน เพราะพวกนี้คงไม่ออกกฏหมายอะไรที่ทำให้ ตัวเองเสียประโยชน์

#46 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:41

คคห.ส่วนตัว
การปกครองระบอบประชาธิปไตย คือ
การปกครองของประชาชน
-หมายถึงอำนาจการปกครองเป็นของประชาชนทุกคน

โดยประชาชน
-หมายถึงประชาชนมีหน้าที่ในการปกครองประเทศ ถ้าในสมัยกรีกโบราณคือไปประชุมในสภาทุกคน แต่ในปัจจุบันประชากรมีจำนวนมากประชาชนทุกคนจึงไม่สามารถเข้าไปมีส่วนในการประชุมการปกครองได้ จึงจำเป็นต้องเลือกตัวแทน(สส.)เข้าไปทำหน้าที่แทนโดยผ่านการเลือกตั้ง ดังนั้นการเลือกตั้งจึงเป็นหน้าที่ในการปกครองประเทศของประชาชนอย่างหนึ่ง

เพื่อประชาชน
-หมายถึงการปกครองโดยเห็นผลประโยชน์ของประชากรในประเทศเป็นหลัก

ส่วนคำว่าสิทธิในการเลือกตั้ง คือ สิทธิที่จะเลือกใครหรือไม่เลือกใครเลยก็ได้(ถึงมีช่องไม่ประสงค์ลงคะแนนให้กา)

สรุปคือประชาชนมีหน้าที่ที่ต้องไปเลือกตั้ง แต่มีสิทธิที่จะเลือกหรือไม่เลือกใครก็ได้

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#47 chaidan

chaidan

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

คิดว่าคนที่หลับทับสิทธิ์เหล่านี้เขาจะเลือก ปชป เหรอครับ ผมว่ายิ่งจะเน่ากลายเป๊นพรรคต่ำร้อยไปเลยก็ได้

อยากรู้เหมือนกันครับ :lol:

#48 chaidan

chaidan

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:04

ขออนุญาติดันครับ...
เพิ่มแบบสำรวจครับ....