Jump to content

- - - - -

ม.112 มีอะไรบ้าง

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
39 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:51

ม. 112 มีอะไรบ้าง

ช่วยตอบด้วยครับ

#2 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:59

หมายถึงองค์ประกอบความผิดหรือว่าอะไรครับ

#3 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:04

ก็ตั้งตัวบทกฏหมาย แล้วถึงบทลงโทษ อ๋อ

เห็น เด็กมันเถียงกันในนี้น่ะครับ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10150808356875723&set=a.344212865722.161634.344197095722&type=1&ref=nf

แล้ว ม.329 - 326 ที่พวกเขาเถียงๆ กันอยู่ นี่มันคือ ม. อะไรครับ

ส่วนตัวผม เองนั้นก็ไม่เคยมีความรู้เกี่ยวกับกฏหมายนะครับ

ขอแบบ กระจ่างๆ ^^

#4 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:24

ยังไม่ได้คำตอบเลย .....

ดันฮะ ... :ph34r:

#5 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:31

ลองค้นกระทู้เก่าๆ หรือยังครับ มีคนมาโพสต์หลายรอบแล้ว ไม่น่าจะหายาก

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#6 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:14

หาก เจ้าของกระทู้ คุณ แสนยานุภาพ จะกรุณา รบกวนฝากเรียนถาม ผู้ใช้ชื่อว่า June Jkt กับ Alisa Fong ด้วยครับว่า

ต้องการที่จะสื่อสารว่ากระไร กฎหมายที่พูดถึงกันนั้นเป็นคนละเรื่องกันเลยทีเดียว เรื่องแรก มาตรา ๑๑๒ เป็นเรื่อง กฎหมายความมั่นคง

ส่วน มาตรา ๓๒๖ จนถึง มาตรา ๓๓๓ เป็นเรื่องของ กฎหมายหมิ่นประมาท ตะนิ่นตาญี อยากรู้เสียจริง สองคนนั้นรู้หรือไม่ว่าแตกต่างกันอย่างไร?

แล้วที่บอกกันว่าเป็น กฎหมายป่าเถื่อน นั้นก็ไม่จริง ประเทศฟารั้ง ที่อ้างกันว่าเป็น อารยะ นั้นก็มีกฎหมายลักษณะนี้คุ้มครองกันอยู่

เข้าใจกันมากน้อยเพียงใด กับ สิ่งที่เรียกกันว่า Freedom of Expression เข้าใจกันจริงหรือเปล่ากับ เสรีภาพประการนี้

สิ่งที่น่าเบื่อมากสำหรับ ตะนิ่นตาญี แล้วคือ การพูด-การคุย กับ คน ที่มี ธง อยู่แล้วในใจ ไม่ว่าเราจะ อธิบายได้ถูกต้องตาม หลักวิชาการ แค่ไหน

พูดถูก-พูดดี อย่างไร เขาก็ไม่ใส่ใจหรอกครับ สิ่งที่คนพวกนี้มีก็เพียงแค่
"เขาบอกมา" เท่านั้นเองคือ เหตุผล ของคนพวกนี้ และก็เสมือนว่า เพียงแค่ เขาบอกมา นั้น

จะเป็นเหตุผลที่ดีที่สุดอันไม่อาจที่เหตุผลอื่นใดจะมาลบล้างได้ เพียงแค่นี้ก็มากพอกับความเชื่อของพวกเขาแล้วครับ คุณ แสนยานุภาพ ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๑๙ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๙.๑๔ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#7 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:19

ขอบคุณนะครับ ไอ้เรื่องกฏหมายนี่แหละครับที่ผมยัง งง อยู่ เพราะไม่รู้เรื่องเลย ก็ งง ว่ามันเกี่ยวกันไง(ฟะ)

ปล. ไม่รู้จักคนพวกนั้นหรอกครับ (แต่เด๋วจะถามให้ ไม่รู้มันจะมาตอบหรือเปล่านะ) เข้าไปอ่านดูตาม link ก็อ่านๆดู เข้าไปดูใน profile ก็แสดงตัวตนเยอะเหมือนกัน

#8 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

สั้น ๆ ง่าย ๆ ม 112 ห้ามแค่ 3 เรื่อง คือ

หมิ่นประมาท
ดูหมิ่น
อาฆาตมาดร้าย

ไม่ได้ห้ามวิพากษ์วิจารณ์ แต่ถ้าวิพากษ์วิจารณ์แล้วมีข้อความ
เข้าข่าย 3 เรื่องข้างต้น ก็ผิดเหมือนกัน

คนที่บอกว่าโทษสูงไป ต้องถามตัวเองว่า คุณต้องการจะทำผิดใน 3 เรื่อง
คือ หมิ่นประมาท ดูหมิ่น อาฆาตมาดร้าย นี้หรือไง ถึงบอกว่าโทษสูงไป

#9 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:29

สั้น ๆ ง่าย ๆ ม 112 ห้ามแค่ 3 เรื่อง คือ

หมิ่นประมาท
ดูหมิ่น

ไม่ได้ห้ามวิพากษ์วิจารณ์ แต่ถ้าวิพากษ์วิจารณ์แล้วมีข้อความ
เข้าข่าย 3 เรื่องข้างต้น ก็ผิดเหมือนกัน

คนที่บอกว่าโทษสูงไป ต้องถามตัวเองว่า คุณต้องการจะทำผิดใน 3 เรื่อง
คือ หมิ่นประมาท ดูหมิ่น อาฆาตมาดร้าย นี้หรือไง ถึงบอกว่าโทษสูงไป

ช่วยย้ำครับ ...

ไม่หนักหัว พ่อ พวกมันละกัน ..

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#10 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:41

หมิ่นประมาท
ดูหมิ่น

ชัดเจน

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#11 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:43

ถ้าเจอพูดเรื่องม. 112 แบบไทยคำอังกฤษคำ ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าเป็นสาวกฯ หงอก -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#12 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

หมิ่นประมาท
ดูหมิ่น

ช่วยย้ำครับ ...

ไม่หนักหัว พ่อ พวกมันละกัน ..

บังเอิญไปหนักหัวพ่อพวกมันสิครับ
อยากเป็นใหญ่เหนือทุกคน
ติดอยู่ตรงนี้แหละที่ก้าวข้ามไม่ได้
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#13 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:07

และแล้ว ... เธอผู้นั้นก็เข้ามาตอบยาวเลยครับ แลดูเป็นคนมีการศึกษา... อ่านแล้ววิงเวียน ...

Edited by แสนยานุภาพ, 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:07.

#14 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:21

มีภาษีหรือเปล่านี่ครับ

Attached Images

#15 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

พูดไทยคำอังกฤษคำ คิดว่าตัวเองหัวสูง ผมว่าอวดภูมินะครับ

อาจารย์คนหนึ่งเคยสอนผมว่า

"คนรู้ลึก รู้จริง ไม่โอ้อวด ย่อมอธิบายเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่าย ด้วยคำพื้นๆ ธรรมดา
แต่คนที่รู้แบบงูๆ ปลาๆ หรือต้องการอวดรู้ จะอธิบายเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก
ด้วยศัพท์แสงสารพัดจนชาวบ้านฟังไม่เข้าใจ"

Edited by อู๋ ฮานามิ, 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:29.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#16 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

วิจารณ์ แปลว่าอะไร พวกมันยังไม่รู้เลยครับ
เพราะในชีวิตเคยใช้แต่คำว่า ด่า เมื่อไม่พอใจ จะชมใครก็เพื่อหวังผล

พูดคุยแบบใช้ปัญญา ยากที่จะเกิดในครอบครัวของเสียงส่วนใหญ่ครับ
มีแต่ ด่า ดูถูก กระแนะกระแหน นินทา ว่าร้าย ใส่ไฟ

#17 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:42

อาฆาตมาดร้ายอยู่ในมาตรา 326 ไหมครับ
ดูหมิ่น อยู่ในมาตรา 326 ไหมครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#18 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:03

มาตรา 112 มีใจความว่า
"ผู้ใดหมิ่นประมาท ดูหมิ่น หรือแสดงความอาฆาตมาดร้าย พระมหากษัตริย์ พระราชินี รัชทายาท หรือผู้สำเร็จ ราชการแทนพระองค์
ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สามปีถึงสิบห้าปี"

จะเห็นว่าไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเรื่องการวิพากษ์วิจารณ์พระมหากษัตริย์นะครับ

ที่ห้ามคือหมิ่นประมาท ดูหมิ่น แสดงความอาฆาต ก็เพื่อป้องกันไม่ให้คนห่ามไร้สกุลรุนชาติออกมาแหกปากหาเรื่องถูกรุมประชาทัณฑ์เท่านั้นเอง

พูดง่ายๆคือธงชาติไทยมี 3 สี คือชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์

เป็นหน้าที่ของคนไทยทั้งมวลที่ต้องผดุง 3 สิ่งนี้เอาไว้
(มิใช่เพียงแค่สถาบันกษัตริย์อย่างเดียวด้วยซ้ำ)

ถ้าสถาบันใดขาดหายไป ประเทศนี้ก็คงมิใช่ประเทศไทยที่ผมรู้จัก และสำนึกในคุณมาตั้งแต่เด็ก

หากจะแก้มาตรา 112 ผมยอมได้เพียงประการเดียวครับ

คือเพิ่มโทษให้หนักขึ้นเพราะมันมีพวกไม่รู้จักคุณแผ่นดินเพิ่มขึ้นทุกวัน
(หรือไม่ก็ไม่มีโทษตามกฏหมายเลยแต่อนุญาตให้ประชาชนที่ไม่พอใจเอาหินขว้างพวกมันจนตายได้ตามใจชอบอย่างประเทศตะวันออกกลางบางประเทศเอาไหม?)

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#19 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:12

ผมเอาคลิปมาฝากนะครับ

ผมอยากถามพวกที่อยากแก้มาตรา 112 ว่าอยากเห็นภาพเช่นนี้ในเมืองไทยหรือครับ?

http://www.clipmass....864988612148433

มีกฎหมายอยู่จะเลิกเสียแล้วให้ผู้คนระบายความโกรธแค้นใส่ผู้ต้องหางั้นหรือ

แค่จะแก้วรเจตน์ยังโดนบ้องหูแล้ว

คิดดูสิว่าถ้ามีคนประพฤติแบบกรณีอากง

แล้วได้มาเดินลอยนวลแต่แกถูกถีบตกบันไดเลื่อนตาย สังคมมันจะยุ่งเหยิงขนาดไหน?

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#20 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:16

ดูแล้วเขาโพสต์อวดตัวตนเหมือนว่าเคยอยู่ต่างประเทศมากกว่า
เลยเอาความรู้ที่ได้รับจากต่างประเทศมาอวด แต่ดูเหมือนไม่ค่อย
เข้าใจอะไรเท่าใดนัก

เรียนกฎหมายมาสองใบแต่ไม่รู้ว่ากฎหมายแต่ละประเทศมันก็ของ
ประเทศใครประเทศมัน ของไทยก็ไม่จำเป็นต้องไปตามอังกฤษหรือ
อเมริกา หรือเพราะชอบอวดแบบนี้เขาถึงไล่ไปอยู่ประเทศอื่น

หลักการพิจารณา ม 112 หรือมาตราอื่น มันก็หลักเดียวกันเพราะมัน
กฎหมายไทยเหมือนกัน ไม่มีหลายมาตรฐานหรอกครับ คุณเข้าองค์
ประกอบ หมิ่นประมาท ดูหมิ่น อาฆาตมาดร้าย โดนเหมือนกันไม่ได้
มีการตีความกว้างขวางอะไรอย่างที่เขาเพ้อเจ้อเลย เห็นประโยคนี้
แล้วอยากรู้จริง ๆ ว่าเรียนกฎหมายสองใบมาจากที่ไหนเนี่ยะ

อ่านที่เขาโพสต์มาทั้งหมดแล้วไม่แน่ใจว่าเขาเคยอ่าน ม 112 หรือเปล่า
ไม่แน่ใจว่าเรียนกฎหมายมาสองใบจริงหรือเปล่า เพราะยังแยกการ
วิพากษ์วิจารณ์ กับ การหมิ่นประมาท ดูหมิ่น อาฆาตมาดร้าย ไม่ได้เลย

#21 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:02

1-1-2 ศึ ก โ ค่ น ร า ช บั ล ลั ง ก์

ประเทศสมมติ Kingdom of Saraghanthu หรือ สารขัณฑ์แลนด์

ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตยอันมีพระราชาทรงเป็นประมุข
อาชีพหลักคือรับจ้างประกอบรถยนต์ ส่วนอาชีพรองคือทำนา

เข้าเรื่องเลย

มีการรณรงค์แก้ 112 จากบุคคลลึกลับบางกลุ่ม โดยมีอีกกลุ่ม ที่เคลื่อนไหว
รับงานออกหน้าคือกลุ่ม อุจจาระราษฏร์ กลุ่มอุจจาระราษฏร์ประกอบไปด้วย
นักวิชาการเป็นส่วนใหญ่เพื่อให้ดูน่าเชื่อถือ เพื่อลดแรงต้านจากสังคม มีทั้ง
คนที่รับจ้างมาโดยตรง และแนวร่วมนักวิชาการที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ เห็นว่าหลักการดีเลยร่วมด้วย

- การแก้ 112 ในเบื่องต้น จะใช้โมเดลของกลุ่มอุจจาระราษฏร์ก่อน เป็นต้นว่าลดโทษลงมา
ปรับจากคดีอาญา,ความมั่นคง เป็นคดีการเมือง และจำกัดตัวผู้ฟ้องคือสำนักงานวังพระราชา

แต่นั่นไม่ใช่เป้าหมาย ถ้าหากแก้สำเร็จ พวกเขาจะไม่หยุดแค่นั้น และนั่นคือจุดเริ่มต้นของการ

"เลื่อยขาเก้าอี้พระราชาครั้งประวัติศาสตร์"

การโค่นพระราชบัลลังก์ของจริง ได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว !!

- แผนที่ 1 เกิดการปล่อยข่าวลือ,บิดเบือน,ใส่ร้าย,ใส่ไฟสถาบันพระราชาต่าง ๆ
จริงบ้างเท็จบ้างผสมโรงคละเคล้ากันไปออกมาอย่างมากมายเหลือคนานับ
โดยไม่สามารถควบคุมได้ เมื่อประชาชนได้รับทราบ เกิดการจับกลุ่มวิพากษ์วิจารณ์
กันเป็นวงกว้างในสังคม

- เกิดอาชีพใหม่ "รับจ้างติตคุก" จะมีคนจงใจจาบจ้วงเบื้องสูง จงใจให้ตัวเองเข้าไปนอนคุก
(ไม่กลัวคุกเนื่องจากเป็นคดีการเมือง ซึ่งจะได้รับการปฏิบัติที่ดีกว่าคดีอาญา) โดยที่พวกนี้
บางคนจะได้รับค่าจ้างด้วยอาจจะเป็นในรูปของเงินเดือนในระหว่างติดคุก คนจ้างก็ไม่ใช่ใคร
ละไว้ในฐานที่เข้าใจ

- จะมีคนติดคุกจากคดี 112 มากขึ้นเรื่อย ๆ จนล้นสถานที่คุมขัง
กลุ่มมวลชุมกลุ่มหนึ่งจะเคลื่อนไหว รับลูกทันที รวมกลุ่มกันรณรงค์

"หยุดใช้112 คุกคามประชาชน"

"112 ไม่เป็นประชาธิปไตย"

"ปล่อยนักโทษการเมืองทันที"

ระดับแกนนำ ที่อยู่เบื้องหลังมวลชนกลุ่มนี้ก็มิใช่ใคร คนเดิม ๆ กลุ่มเดิม ๆ
พวกเขาต้องการบรรลุเป้าหมายอีกเพียงข้อเดียวเท่านั้น คือ "ยกเลิกกฏหมาย 112"
(โดยจะพ่วงนิรโทษกรรมนักโทษคดี 112 เข้าไปด้วย)

- เร็วช้าขึ้นอยู่กับรัฐบาลที่บริหารในยุคนั้น หลังจากนิรโทษกรรม และยกเลิก 112 สำเร็จเกิดการ
ปล่อยข่าวอีกระลอก ไม่ใช่การวิพากษ์วิจารณ์สถาบันพระราชา แต่เป็นการด่า การกล่าวหาแบบ
ตรง ๆ รอบนี้รุนแรงที่สุด ขุดจากใหนมาไม่ทราบ ไอ้ที่ไม่เคยได้ยินจะได้ยินช่วงนี่แหละ คนจะออก
มาด่าตรง ๆ แบบไม่เกรงใจฟ้าดิน จริงหรือมั่วไปมีใครสนใจแล้วด่ากันสนุก โดยที่ทำอะไรไม่ได้

เพราะอ้างว่าเป็นสิทธิเสรีภาพในการวิพากษ์วิจารณ์อย่างถูกต้องตามกฏหมายใหม่
จุดประสงค์เพื่อให้คนเสื่อมศรัทธาและดึงมวลชลให้เอาใจออกห่างจากสถาบัน

- ตอนนี้มีแนวร่วมมากแล้ว ถึงจุดแตกหัก แผนการขั้นต่อไป
คือการใช้มวลชนโค่นล้มสถาบัน หรือที่พวกนี้เรียกอย่างสุภาพว่าการปฏิวัติประชาชน
ซึ่งเป็นการใช้มวลชนต่อสู้กับกองทัพโดยตรง เป็นการใช้แผนคลื่นมวลชนโล่ห์มนุษย์
ใช้คำว่าประชาธิปไตยสะกดจิตหมู่ล้างสมองประชาชนให้ออก
มาเป็นโล่ห์มนุษย์รับกระสุน จะมีการจัดม็อบเดินขบวนรณรงค์ทั่วประเทศ
เรียกร้องให้สถาบันสละพระราชอำนาจ จะมีการก่อความวุ่นวายทั่วประเทศ

- มวลชนจะเคลื่อนขบวน ยึดสถานที่สำคัญ ๆในทางเศรษฐกิจ และในเชิงสัญลักษณ์เอาไว้
บีบให้กองทัพ จำเป็นต้องออกมาควบคุมสถานการณ์ ถึงตอนนี้การโจมตีระรอกแรกเริ่มต้นขึ้น

- จะมีกองกำลังไม่ทราบฝ่าย(แต่หลบอยู่ในกลุ่มผู้ชุมนุม) ใช้อาวุธประเภท ระเบิด M79 ปืนไรเฟิล
โจมตีทหารที่ออกมาควบคุมสถานการณ์ ครั้งนี้จะเป็นครั้งแรกที่ผู้ชุมนุมจะมี RPG ใช้ยิงรถทหาร
ใช้ความรุนแรง ยั่วยุให้ทหารตอบโต้ด้วยความรุนแรง

- เมื่อทหารตอบโต้ จะมีมวลชนตายหลายศพจากการสลายการชุมนุม ซึ่งจะยิ่งปลุกเร้าอารมณ์
ให้มวลชนออกมาเคลื่อนไหวมากขึ้นประเภท ตาย 10 เกิด 100 การตอบโต้ทหารจะรุนแรงยิ่งขึ้น
มวลชนสันติ อหิงสาจะเริ่มจับอาวุธมายิงกับทหาร ขณะนี้สารขัณฑ์แลนด์อยู่ในช่วงไร้กฏหมายชั่วคราว

- ผบ.ทบ. ตัดสินใจปฏิวัติรัฐประหารยึดอำนาจ ประกาศกฏอัยการศึกเพื่อควบคุมสถานการณ์ขั้นเด็ดขาด
ซึ่งนี่เป็นไปตามแผนของขบวนการโค่นล้มสถาบันส ง ค ร า ม ค รั้ ง สุ ด ท้ า ย เ ริ่ ม ต้ น ขึ้ น ! !
มวลชนบ้าคลั่งจะออกมาก่อการร้าย วางระเบิด/เผา ทั่วประเทศ จับอาวุธต่อสู้กับกองทัพ
โดยได้รับการสนับสนุนอาวุธยุทธปัจจัยจากประเทศเพื่อนบ้านและกลุ่มทุนของประเทศที่อยู่เบื้องหลัง มีการสังหารจนท.ทหาร

- จะมีกำลังทหารที่เป็นทหารแตงโม(ส่วนใหญ่เป็นชั้นประทวน) แปรพักตร์เลือกข้างอยู่ฝั่งตรงข้าม เข้ามาเสริมกำลัง
และร่วมต่อสู้กับทหารของพระราชาตามยุทธวิธีแบบทหารโดยตรง มวลชนจะบุกเผาวังในบางจังหวัด

ประเทศอยู่ในสภาวะสงคราม แต่เป็นสงครามที่คนสารขัณฑ์ รบกันเอง จากการชักใยของผู้อยู่เบื้องหลังคนไม่กี่คน
- ในเมื่อมวลชนจัดตั้งกองกำลังจับอาวุธขึ้นสู้แบบนี้แล้ว รัฐบาลทหารในขณะนั้นจะไม่ถือว่าเป็นประชาชนพลเรือนอีกต่อไป
พวกเขาจะได้รับการปฏิบัติจากกองทัพ ในฐานะกองทัพกบฏ ซึ่งจะไม่มีการออมมือให้อีก การปราบปรามอย่างเด็ดขาด
เริ่มต้นขึ้น มวลชนทหารเถื่อนบ้าคลั่งจะถูกทหารหลักสังหารเหมือนผักเหมือนปลาเป็นใบไม้ร่วง

- ซึ่งจะยิ่งเป็นการเติมเชื้อไฟเพิ่มความเคียดแค้นบ้าคลั่งยิ่งขึ้นไปอีก หลังจากนั้นจะมีกองกำลังพิเศษ
ของฝ่ายกบฏใช้ชื่อว่า"ชุดล่าสังหารVIP" ภารกิจ ออกปฏิบัตการตามล่าสังหาร "บุคคลสำคัญมาก ๆ"

ทหารต้องใช้อัตราสงครามเต็มอัตราศึกในการถวายการอารักขาให้กับ VIP ทุกพระองค์

- และเมื่อถึงขั้นนี้ สถานการณ์จะเข้าขั้นที่เรียกว่า Fail State หรือ "รัฐที่ล้มเหลว"
ฝ่ายกฏหมายที่เคลื่อนไหวอยู่นอกประเทศ จะร้องขอให้ UN เข้ามาแทรกแซง

- UN ส่งกำลังทหารนานาชาติเข้ามาควบคุมสถานการณ์
ทหารหมวกเบเรต์สีฟ้า เคลื่อนกำลังเข้าประชิดเมืองหลวง "กรุงเมพมหานครา"
UNส่งคณะกรรมการเข้าเจรจากับสถาบันพระราชา บังคับให้สถาบันสละพระราชอำนาจ

- หลังจากนั้นชาวสารขัณฑ์จะถูกฝรั่งปกครองชั่วคราวผ่านทาง "คณะกรรมการนานาชาติ UN
เพื่อร่างรัฐธรรมนูญ เลือกตั้งประธานาธิบดีคนใหม่ และเปลี่ยนชื่อประเทศจาก..

Kingdom of Saraghanthu เป็น Republic of Saraghanthu หรือสาธารณรัฐสารขัณฑ์ใหม่

ถ้าจะให้ผมพูดอะไรสักอย่างกับชาวสารขัณฑ์แลนด์ ผมอยากจะบอกพวกเขาว่า อย่าคิดว่า
โลกนี้จะสวยงาม การแก่งแย่งชิงดี รบราฆ่าฟันช่วงชิงอำนาจ อยู่คู่กับมนุษย์มาทุกยุคสมัย
ถ้าไม่อยากให้เรื่องที่กล่าวมานี้เกิดขึ้น จงช่วยกัน อย่ายอมให้มีการแก้ 112 เด็ดขาด !!!!!

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#22 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:04

ใครมีบัญชีของเฟสบุ๊คไปจัดให้หน่อยสิครับ ผมเองนั้น ... ไม่มีความรู้กะเขาเลย

#23 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:10

อ่านละปวดหัว เบื่อสาวกไอ้เจียมหัวหงอก ไทยคำ อังกฤษคำ... เป็นบ้าอะไรกันไปแล้วประเทศนี้ ==''

ร่ายเหตุผลสะยาวเหยียดสุดท้ายกฎหมายผิด ทั้งๆ ที่ตรรกะตัวเองขึ้นกับผู้บังคับใช้ทั้งนั้น...

#24 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:14

ใครอยู่อเมริกา ลองส่งข้อความ SMS นายอำพล แต่เปลี่ยนแปลงข้อความจากในหลวงและราชินีเป็นโอบามาและมิเชลล์แทน ส่งไปยังทำเนียบขาว ดูสิว่าเสรีภาพในอเมริกามีจริงไหม

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#25 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:28

ขออนุญาติ เอา link หน้านี้ ไปแปะ ที่เฟสบุ๊ค อันนั้นนะครับ

#26 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:47

ดูแล้วเขาโพสต์อวดตัวตนเหมือนว่าเคยอยู่ต่างประเทศมากกว่า
เลยเอาความรู้ที่ได้รับจากต่างประเทศมาอวด แต่ดูเหมือนไม่ค่อย
เข้าใจอะไรเท่าใดนัก

เรียนกฎหมายมาสองใบแต่ไม่รู้ว่ากฎหมายแต่ละประเทศมันก็ของ
ประเทศใครประเทศมัน ของไทยก็ไม่จำเป็นต้องไปตามอังกฤษหรือ
อเมริกา หรือเพราะชอบอวดแบบนี้เขาถึงไล่ไปอยู่ประเทศอื่น

หลักการพิจารณา ม 112 หรือมาตราอื่น มันก็หลักเดียวกันเพราะมัน
กฎหมายไทยเหมือนกัน ไม่มีหลายมาตรฐานหรอกครับ คุณเข้าองค์
ประกอบ หมิ่นประมาท ดูหมิ่น อาฆาตมาดร้าย โดนเหมือนกันไม่ได้
มีการตีความกว้างขวางอะไรอย่างที่เขาเพ้อเจ้อเลย เห็นประโยคนี้
แล้วอยากรู้จริง ๆ ว่าเรียนกฎหมายสองใบมาจากที่ไหนเนี่ยะ

อ่านที่เขาโพสต์มาทั้งหมดแล้วไม่แน่ใจว่าเขาเคยอ่าน ม 112 หรือเปล่า
ไม่แน่ใจว่าเรียนกฎหมายมาสองใบจริงหรือเปล่า เพราะยังแยกการ
วิพากษ์วิจารณ์ กับ การหมิ่นประมาท ดูหมิ่น อาฆาตมาดร้าย ไม่ได้เลย

ผมเข้าไปดูในโปรไฟล์ของน้องเค้ามาครับ เห็นบอกว่าเรียน กฏหมาย ที่ธรรมศาสตร์ครับ

#27 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:22

ผมถือว่าคนที่ใช้ภาษาอังกฤษปนภาษาไทยโดยไม่จำเป็นก็มีแต่พวกที่ไม่รู้อะไรเลย
ลอกมา แปลไม่ได้เลยยกมาโดยไม่ได้แปล

คนพวกนี้ที่ผมรู้จักแต่ละคนมักจะพูดอังกฤษไม่ค่อยรู้เรื่อง สำเนียงแบบงูๆปลาๆ

ผิดกับคนที่รู้ภาษาอังกฤษดีเขาจะหาคำแปลที่เข้าใจง่ายมาใช้แทน พวกนี้จะใช้ภาษาได้สวยงามมาก
ญาติผมเป็นหมอที่อยู่อเมริกาเขาใช้ภาษาไทยไม่เห็นเขาจะปนภาษาอังกฤษเลย แต่สำเนียงเขาอาจจะเพี้ยนๆไปบ้างบางคำ
แม้แต่คำว่าไอติมนี่เขาก็ไม่ใช้คำว่า Ice cream นะครับ เขาไม่ได้เห่อฝรั่ง
นอกจากบางคำที่ไม่มีคำภาษาไทยที่เข้าใจง่ายเช่น ละมุนภัณฑ์ อันนี้ไม่แปลจะดีกว่า

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#28 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:26

ผมถือว่าคนที่ใช้ภาษาอังกฤษปนภาษาไทยโดยไม่จำเป็นก็มีแต่พวกที่ไม่รู้อะไรเลย
ลอกมา แปลไม่ได้เลยยกมาโดยไม่ได้แปล

คนพวกนี้ที่ผมรู้จักแต่ละคนมักจะพูดอังกฤษไม่ค่อยรู้เรื่อง สำเนียงแบบงูๆปลาๆ

ผิดกับคนที่รู้ภาษาอังกฤษดีเขาจะหาคำแปลที่เข้าใจง่ายมาใช้แทน พวกนี้จะใช้ภาษาได้สวยงามมาก
ญาติผมเป็นหมอที่อยู่อเมริกาเขาใช้ภาษาไทยไม่เห็นเขาจะปนภาษาอังกฤษเลย แต่สำเนียงเขาอาจจะเพี้ยนๆไปบ้างบางคำ
แม้แต่คำว่าไอติมนี่เขาก็ไม่ใช้คำว่า Ice cream นะครับ เขาไม่ได้เห่อฝรั่ง
นอกจากบางคำที่ไม่มีคำภาษาไทยที่เข้าใจง่ายเช่น ละมุนภัณฑ์ อันนี้ไม่แปลจะดีกว่า

ไม่หรอก ผมว่ามัน กระแ_ะ และ ดัดจริ_ มากกว่า กลัวเลียนแบบหัวหน้าเผ่าไม่เหมือน เลยต้องทำตามหัวหน้าเผ่า ชาบูๆ

#29 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 06:37

คนที่เจ้าของกระทู้ คุณ แสนยานุภาพ คุยด้วย ตอบไม่หมดครับ ไม่ทราบว่าจะตั้งใจจะพูดไม่หมดหรือไม่

การที่ มาตรา ๑๑๒ ถูกจัดอยู่ใน หมวดเรื่องความมั่นคง นั้น เพราะถือว่าเป็น กฎหมายคุ้มครองประมุขของประเทศ ครับ

ฟารั้งอย่างอเมริกา นั้น ประเทศของมัน ตำแหน่ง ประธานาธิบดี เป็นตำแหน่งที่ สวมหมวกอยู่ ๒ ใบ ใบหนึ่งในฐานะ ประมุขของประเทศ

อีกใบในฐานะของ ผู้นำฝ่ายบริหาร ในขณะที่ของประเทศไทย นั้นไม่ใช่ เรา มี พระมหากษัตริย์ ทรงเป็น ประมุขของประเทศ ถามอีกคำ รู้หรือเปล่าครับ? ..... :)

อยู่อยู่ก็บอกขึ้นมาว่า กฎหมายคุ้มครองประมุขของประเทศ ต้องได้รับการแก้ไข เพื่อให้เข้ากับ บริบทของสังคมสมัยใหม่ เป็นอะไรที่แปลกดีไม่มีหัวไม่มีหาง

เพื่อให้เข้ากับบริบทของสังคมสมัยใหม่ เป็นเหตุผลในการแก้ไข มาตรา ๑๑๒ เป็นอะไรที่แปลกดีจริงจริงครับ

แถมเธอยังอ้างเสียอีกว่าเรียนกฎหมายมาสองใบ เข้าใจว่าเป็นรูปประโยคยืนยัน เพื่อให้ดูเสมือนว่ามีความรู้

แต่ เอ...หรือเธอจะใช้การกล่าวอ้างว่าเรียนกฎหมายมาสองใบนั้น ก็เพื่อเป็นเหตุผลในการแก้ มาตรา ๑๑๒ ก็ไม่อาจจะรู้ได้ :lol:

ในขณะที่เธอบอกว่า Freedom of Expression or Freedom of Speech นั้น ขึ้นต้นจั่วหัวอย่างนี้น่ายึดปริญญาคืนทั้งสองใบ

ไม่ใช่หรอกครับ Freedom of Expression นั้นลึกซึ้งกว่านั้นเยอะ ลองไปหาอ่านใน The First Ten Amendments ดูก่อนนะครับ

แล้วค่อยมา ปุจฉา-วิสัชชนา Dialectic กัน ขี้เกียจพูด-ขี้เกียจบอก ตะนิ่นตาญี พึ่งตื่นขึ้นมา ยังเมาขี้ตาอยู่ :D

อ้อ...ถ้าอย่างไรก็เข้ามาคุยกันที่ เสรีไทย นี่ได้นะครับได้ คนที่นี่มีความรู้ทุกคนครับ คุยกันอย่าง ปัญญาชน ชอบอยู่แล้วครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๒๐ พฤกษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๐๖.๓๗ นาฬิกา

หมายเหตุ รูปภาพที่นำมาประกอบความเห็นในกระทู้นี้ ตะนิ่นตาญี นำมาจาก รูปภาพของเจ้าของกระทู้ คุณ แสนยานุภาพ

ขอขอบพระคุณ คุณ แสนยานุภาพ มากครับ

Edited by ตะนิ่นตาญี, 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 06:46.

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:01

ฝากถึงยัย "จุ่น"
คนที่ไม่รู้ แล้วคิดว่าตัวเองรู้ คือคนโง่ที่สุด
gladiator 1.jpg

#31 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:49

กฎหมายคอมฯ คือรั้วบ้าน / ม.112 คือฝาบ้าน
http://www.oknation.net/blog/netmom/2012/05/19/entry-1

โดย ภาณุมาศ ทักษณา

เป้าหมายอันยิ่งใหญ่ของการปกครองในระบอบคอมมิวนิสต์ก็คือ

ทำทุกวิถีทางที่จะทำลายสถาบันพระมหากษัตริย์ซึ่งเป็นยึดเหนียวจิตใจของประชาชนให้สูญไปจากสังคมให้ได้,

ปี 2475 คนกลุ่มหนึ่งได้ปล้นพระราชอำนาจจากในหลวงรัชกาลที่ 7 อ้างว่าต้องการให้ประเทศมีความเป็นประชาธิปไตยเยี่ยงนานาอารยะ

ปีรุ่งขึ้น 2476 ปรีดี พนมยงค์ เสนอเค้าโครงเศรษฐกิจให้มีการปฏิรูปที่ดินและจัดรัฐสวัสดิการให้แก่ประชาชนใน สมุดปกเหลืองถูกมองว่านำแนวคิดของคอมมิวนิสต์มาใช้จนต้องลี้ภัยไปต่างแดน,

รัฐบาลพระยามโนปกรณ์นิติธาดา เกรงเกิดความแตกแยกในหมู่คนไทย ออกพระราชบัญญัติว่าด้วยคอมมิวนิสต์ขึ้น แต่ก็ถูกยกเลิกไป,

ถึงปี 2495 รัฐบาลจอมพล ป.พิบูลสงคราม ออกกฎหมายคอมมิวนิสต์ขึ้นมาใหม่,

ในปี 2543 รัฐบาลนายชวน หลีกภัย ประกาศยกเลิกกฎหมายคอมมิวนิสต์ที่มีอยู่,

ผมมองด้วยสายตายชาวบ้าน ไม่ต้องตีความจากข้อความใด ๆ

ผมว่ากฎหมายป้องกันการกระทำอันเป็นคอมมิวนิสต์คือ รั้วบ้าน ที่ป้องกันภัยจากคอมมิวนิสต์ไม่ให้เข้าถึงองค์พระประมุขที่เป็นขวัญของบ้าน

วันนี้ รั้วบ้าน ที่เคยมีเป็นเครื่องป้องกันภัย ชั้นนอก ไม่ให้เข้าถึงองค์พระประมุขได้ถูกทำลายจนหมดสิ้นแล้ว

แต่ที่ภัยจากคอมมิวนิสต์ยังไม่อาจเข้าถึงองค์พระประมุขได้

เพราะยังมีกฎหมายอาญามาตรา 112 เป็น ฝาบ้าน ที่แข็งแกร่งเป็นเครื่องป้องกันภัย ชั้นใน เหลืออยู่,

ผมเข้าใจว่า คนที่คิดล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์ ก็คงจะมองกฎหมายอาญา มาตรา 112 ไม่ต่างจากผมว่า นั่นคือ ฝาบ้าน เช่นกัน,

พวกมันจะต้องทำลาย ฝาบ้าน เพื่อเข้าให้ถึงองค์พระประมุขทุกวิถีทางและทุกวิธีการให้จงได้

พวกมันเริ่มจากการเรียกร้องให้มีการยกเลิกกฎหมายอาญามาตรา 112นั้นด้วยข้ออ้างร้อยแปด อ้างแม้กระทั่งว่าไม่เป็นธรรมกับคนทั่วไป

ทั้งที่พวกมันก็รู้ว่ากฎหมายนั้นมีไว้เพื่อป้องกันภัยให้สถาบันพระมหากษัตริย์ แล้วจะให้เหมือนกับคนทั่วไปได้อย่าง ?

เมื่อถูกต่อต้านหนักเข้า พวกมันบอกหากไม่ยอมยกเลิก ก็ขอให้มีการแก้ไข เพื่อลดโทษสำหรับคนที่จะวิจารณ์องค์พระประมุขให้น้อยลงจากเดิม

แต่เป้าหมายที่แท้จริงที่พวกมันต้องการคือ มันขอให้ยกเลิกกฎหมายนั้นเสีย ซึ่งผมมองว่านั่น มันกำลังพยายามทำลาย ฝาบ้าน

เพราะเมื่อไม่มีกฎหมายอาญามาตรา 112 พวกมันก็จะกล่าวร้ายป้ายสีองค์พระประมุขได้ทุกเรื่อง

เหมือนที่พวกมันเคย ลองของ-ของทำ ด้วยการเขียนบทความใส่ร้ายป้ายสีองค์พระประมุข จนถูกข้อหาหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ หรือ

ส่งข้อความผ่านเครื่องมือสื่อสารอีเล็กทรอนิคส์ จนถูกจับกุมตามความผิดในกฎหมายอาญามาตรา 112 หลายคนในขณะนี้,

วันนี้พวกมันจึงทำการเคลื่อนไหวอย่างเป็นกระบวนการมากขึ้น

จากที่ปล่อยให้นักวิชาการในมหาวิทยาลัยบางคน บิดเบือนพระมหากรุณาของพระมหากษัตริย์ที่มีต่อปวงชนชาวไทยให้นิสิตนักศึกษาประชาชนเข้าใจผิด

กลุ่มนักคิดนักเขียนหยิบมือหนึ่งเข้าชื่อเพื่อให้ยกเลิกกฎหมายอาญามาตรา 112 ด้วยข้ออ้างว่าเป็นการปิดกั้นสิทธิเสรีภาพในการเขียน

ทั้ง ๆ ที่นักเขียนที่มีชื่อเสียงในสังคมส่วนใหญ่ ยังคงเขียนกวี เรื่องสั้น หรือ นวนิยาย ได้อย่างเต็มที่ไม่มีใครไปปิดกั้น

มันส่ง นักวิชาการ บางคน เดินสายไปเกลี้ยกล่อมชาวชนบทในภาคอีสาน ให้เห็นว่ามาตรา 112 ไม่เป็นธรรมต่อประชาชน

จนถูกผู้ที่จงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์ลุกขึ้นมาต่อต้าน

ล่าสุดคนกลุ่มนั้นเหิมเกริมถึงขั้นกดดันให้กระทรวงมหาดไทย เสนอรัฐบาลให้เป็นต้นเรื่องในการแก้กฎหมายอาญามาตรา 112 โดยเร็วที่สุด

ผมนั่งมองความเคลื่อนไหวของคนกลุ่มนั้น เหมือนมันพยายามดิ้นรนเพราะกำลังพบทางตัน

เนื่องจากชาวบ้านทั่วไปเริ่มรู้เท่าทันความต้องการของพวกมันอีกครั้งหนึ่ง

มันเอาวิธีการเดิม ๆ ของคอมมิวนิสต์ ที่เคยใช้ในสมัยก่อน คือแห่ศพคนตาย ที่เคยใช้เป็นเครื่องมือทำลาย รั้วบ้านจนสำเร็จมาแล้ว มาใช้อีก

มันเอานักโทษที่ตายด้วยโรคร้ายแรง ที่เคยส่งข้อความหมิ่นประมาทพระมหากษัตริย์มาแห่ หวังใช้เป็นเครื่องมือทำลาย ฝาบ้าน อีกครั้ง

แต่โชคดีที่วันนี้คนไทยยุคใหม่ ได้รับความรู้จากเครื่องมือสื่อสารหลากหลายชนิด

ไม่ว่าจะเป็น อินเตอร์เน็ต เฟซบุ๊ค ทวิตเตอร์ รวมถึงวิทยุชุมชนของคนที่จงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์

บอกเล่าถึงพฤติการณ์ชั่วช้าสามานย์ของพวกมัน ให้ทราบ จึงไม่ใครเอากับพวกมัน,

แต่ถึงกระนั้น ในสายตาผม วันนี้ ประเทศไทยก็มีสภาพเหมือนกำลังตกอยู่ในอันตรายจาก 2 ลัทธิคือ

ลัทธิที่อยู่ตรงข้ามสถาบันพระมหากษัตริย์ ที่ไม่ว่าจะเรียกว่าลัทธิคอมมิวนิสต์หรือไม่ก็ตามที่มีคนชื่นชมอยู่จำนวนหนึ่ง กับ ลัทธิเผด็จการที่คนคนหนึ่งชื่นชอบและไขว่คว้ามาเป็นของตัวเองและตระกูล กำลังร่วมมือกันโค่นล้มสถาบันพระมหากษัตริย์ให้เร็วที่สุด,

หรือว่า กงล้อประวัติศาสตร์การเมือง ยุคก่อนตุลา 2516 ถึง ตุลา 2519 กำลังหมุนกลับมาสู่ประเทศไทยอีกครั้งหนึ่ง อย่างเลี่ยงไม่พ้น ?

เพิ่มเติม
ช่วงปี 2522 – 2523 สถานการณ์ประเทศและโลกพลิกผัน .. ความขัดแย้งภายในพรรคคอมมิวนืสต์ไทยปะทุขึ้น ระหว่างนักศึกษาปัญญาชนกับสหายนำรุ่นอาวุโส “ผู้ไม่ยอมรับสภาพการเปลี่ยนแปลงที่เป็นจริงของสังคม” ประกอบกับความขัดแย้งในขบวนการคอมมิวนิสต์สากล ที่รุนแรงถึงขั้นที่เวียดนามยกกำลังบุกกัมพูชาและจีนทำสงครามสั่งสอนเวียดนาม .. ในสถานการณ์ปฏิวัติของคอมฯทั้งขบวน ที่ร่อแร่-พลิกผันนี้เอง ฝ่ายความมั่นคงของไทย ได้จังหวะเปลี่ยนมาเป็นวิธีการประนีประนอมในปี 2523 ดำเนินนโยบาย “การเมืองนำทหาร” ที่เรียกว่า “นโยบาย 66/23” ตามมาด้วยนโยบายเร่งรัดพัฒนาชนบท อีสานเขียว และใต้ร่มเย็น ส่งผลให้ผู้เข้าร่วมขบวนการคอมมิวนิสต์ไทยทั้งกรรมกร ชาวนา นักศึกษา ปัญญาชน ที่เบื่อสงคราม ทยอยกันออกมามอบตัว เข้าโครงการผู้ร่วมพัฒนาชาติไทยเป็นจำนวนมาก จนกระทั่ง พ.ศ. 2525 พรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศไทยจึงล่มสลายลงในที่สุด

ในปีพ.ศ. 2543 (ถัดมาอีกเกือบ 20 ปี) รัฐสภาไทยมีมติโหวตให้ยกเลิกพ.ร.บ.การกระทำอันเป็นคอมมิวนิสต์เพราะอีกคมของดาบคือเป็นกฎหมายให้ฝ่ายทำร้ายความมั่นคงของประเทศเอาไปอ้างหน้าด้านๆว่าเป็นกฎหมายปราบปรามประชาชนทั้งๆที่พวกมันจงใจจะเปลี่ยนแปลงระบอบการปกครอง และฝ่ายความมั่นคงประเมินกระแสโลกและกระแสคอมฯไทยแล้วเห็นว่าไม่น่ามีปัญหาถ้าจะเลิกกฎหมายคอมฯนั้นไป

และเป็นการประเมินที่ถูกต้อง แม้รั้วบ้านจะถูกรื้อไป .. เพราะตั้งแค่นั้นมา พรรคคอมมิวนิสต์ไทยก็ไม่อาจเผยอหัวเข้ามาในสังคมไทยได้อีก ผู้พัฒนาชาติไทยซึ่งเป็นอดีตคอมฯเก่าก็กระจองอแงกับเงินสองแสนที่จะได้จากการมอบตัวกับกองทัพภาคต่างๆของไทยเป็นที่น่าเวทนาเอน็จอนาถ หากแต่ยังมีซากเดนคอมฯหลงยุคบางฝูงไปร่วมมือกับทุนนิยมเพื่อพวกพ้อง กำลังจะทำลายฝาบ้านอย่างที่เจ้าของบทความได้เขียนไว้นั่นแล

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#32 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:50

อ่ะ ...........

จบไว้แค่นี้ก็ได้นะฮะ แบบว่า ยิ่งยาว ยิ่งยืด อ่ะ

#33 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:07

จบไว้แค่นี้ก็ได้นะฮะ แบบว่า ยิ่งยาว ยิ่งยืด อ่ะ

ไปไกลดีครับ จากเรื่อง การแก้ไข มาตรา ๑๑๒ ย้อนไปถึง พ.ศ. ๒๔๗๕ ถึงขนาดอ้างกันว่า...

ถ้า "คณะราษฎร" ไม่เขียนไว้ก็ไม่มี :D 555+

เอาเถอะครับตามสบายเถอะครับ ตะนิ่นตาญี ถึงได้เรียน เจ้าของกระทู้ คุณ แสนยานุภาพ ไว้ใน ความเห็นที่ ๖ ของ ตะนิ่นตาญี แล้วไงครับว่า...

"สิ่งที่น่าเบื่อมากสำหรับ ตะนิ่นตาญี แล้วคือ การพูด-การคุย กับ คน ที่มี ธง อยู่แล้วในใจ ไม่ว่าเราจะ อธิบายได้ถูกต้องตาม หลักวิชาการ

แค่ไหน พูดถูก-พูดดี อย่างไร เขาก็ไม่ใส่ใจหรอกครับ" ....

แม้ ตะนิ่นตาญี จะไม่ใช่ผู้ที่ถกเถียงกับ คุณคนนั้น แต่เห็นที่ เจ้าของกระทู้ คุณ แสนยานุภาพ นำรูปมาให้ดูแล้ว บอกได้คำเดียว ตามสบายครับ

ดังนั้นตามสบายเลยครับ อยากทำอะไรก็ทำกันเลยครับ ตามสบายครับ อย่าทำผิด กฎหมาย แล้วกัน :lol:

ตะนิ่นตาญี

#34 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:13

ไปไกลดีครับ จากเรื่อง การแก้ไข มาตรา ๑๑๒ ย้อนไปถึง พ.ศ. ๒๔๗๕ ถึงขนาดอ้างกันว่า...

ถ้า "คณะราษฎร" ไม่เขียนไว้ก็ไม่มี :D 555+

เอาเถอะครับตามสบายเถอะครับ ตะนิ่นตาญี ถึงได้เรียน เจ้าของกระทู้ คุณ แสนยานุภาพ ไว้ใน ความเห็นที่ ๖ ของ ตะนิ่นตาญี แล้วไงครับว่า...

"สิ่งที่น่าเบื่อมากสำหรับ ตะนิ่นตาญี แล้วคือ การพูด-การคุย กับ คน ที่มี ธง อยู่แล้วในใจ ไม่ว่าเราจะ อธิบายได้ถูกต้องตาม หลักวิชาการ

แค่ไหน พูดถูก-พูดดี อย่างไร เขาก็ไม่ใส่ใจหรอกครับ" ....

แม้ ตะนิ่นตาญี จะไม่ใช่ผู้ที่ถกเถียงกับ คุณคนนั้น แต่เห็นที่ เจ้าของกระทู้ คุณ แสนยานุภาพ นำรูปมาให้ดูแล้ว บอกได้คำเดียว ตามสบายครับ

ดังนั้นตามสบายเลยครับ อยากทำอะไรก็ทำกันเลยครับ ตามสบายครับ อย่าทำผิด กฎหมาย แล้วกัน :lol:

ตะนิ่นตาญี

กฎหมายลักษณะอาญา ร.ศ. 127 คณะราษฎรไม่ได้เขียน แล้วก็ไม่ได้ยกเลิก ยังคงใช้เรื่อยมาจนถึง พ.ศ. 2499 คนในคณะราษฎรก็ประกาศใช้ประมวลกฎหมายอาญา :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:13.

#35 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

ดูแนวแล้วคง คงถูกครอบครูโดยศักดิ์เจียม นั่นแหละ เพราะมีการอวดตัวอวดตนเป็น
คนก้าวหน้า ตลอดเวลา แต่ไม่ค่อยมีสาระอะไร

ส่วนแนวทางแก้ไข ม 112 รู้สึกจะมาแนว วรเจตน์ ที่อ้างจะให้มีการยกเว้นโทษ
กรณีแสดงความคิดเห็นโดยสุจริต ซึ่งตรงนี้ แม้เขาจะไม่แก้ ม 112 เลย แต่ไปเขียน
ข้อยกเว้นไว้ว่าถ้าเป็นการแสดงความเห็นโดยสุจริตไม่ต้องรับโทษตาม ม 112 มัน
ก็ต้องขัดต่อมาตรา 8 ในรัฐธรรมนูญ ซึ่งกำหนดว่า

องค์พระมหากษัตริย์ทรงดำรงอยู่ในฐานะอันเป็นที่เคารพสักการะ ผู้ใดจะละเมิดมิได้

เพราะฉะนั้นถ้าไปเขียนข้อยกเว้นไว้ ก็แสดงว่าละเมิดได้เมื่อละเมิดได้ ก็ต้องไปแก้
มาตรา 8 อีก

นี่คือเรื่องที่คนกลุ่มนี้กำลังพยายามทำ โดยเฉพาะนายวรเจตน์ ที่บอกว่า
ทำเพื่อปกป้องสถาบัน ฯ อีก 20 - 30 ปี ข้างหน้า

ยายจุ้น อาจเป็นแค่หนึ่งในสาวกหรือคนที่อยู่ในกลุ่มก๊วนเดียวกับเขา การแสดงความเห็น
ก็ไม่ หยาบคายไพร่สถุล เหมือน สาวกบางคนของพวกเขา แต่มันก็เป็นความเห็นซ้ำซาก
ที่อวดอ้างภูมิปัญญาที่ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า โดยวิธีมองว่าคนอื่นล้าหลังกว่าตนเองเหมือนที่
ศาสดาของเขาทำอยู่ประจำเท่านั้น

#36 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:30

เขาบอกว่า ที่เขาอยากแก้ เพราะ อยากจะพูดเรื่องแบบนี้น่ะครับ

#37 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:03

อ่านคำตอบนังจุ่นแล้ว... ข้าว่านะ(เช็ดน้ำหมากทีก่อน)..นังจุ่นมันเริ่มเพ้อเจ้อว่ะไอ้จุก
ดูมันเขียนถึงประชาคมอาเซียนว่าคนไทยควรไปถึงไหนแล้ว แต่ยังมาล้าหลังเพราะคลั่งชาติ....
โถ........นังจุ่น! นี่เอ็งแกล้งเซ่อรึเซ่อจริงวะ ว่าความรักชาติไม่ได้ทำให้ใครล้าหลังหรอกจุ่นเอ๊ย
แต่พวกควายแดงอย่างพวกเอ็งน่ะแหละ ทำชาติล้าหลังในประชาคมอาเซียน!
- ความรู้จริงแม่มเท่าหางอึ่ง แต่ดันอวดว่าตัวเองรู้มาก
- ทักษะการทำงานไม่ค่อยมี เพราะมัวแต่พล่ามเรื่องประชาธิปตาย 98 ศพ และเสียดสีสถาบัน
จนไม่เหลือเวลาไปพัฒนาทักษะ แต่เจือกกระแดะจะเรียกร้อง 300 15000
ค่าจ้างสูงกว่าชาติอื่นๆเขา แต่ประสิทธิภาพการทำงานเจือกห่วยแตกกว่าเขา แล้วเอ็งจะรอดมั้ยวะ
- เอะอะเรียกร้องเสรีภาพแต่เจือกขาดวินัย แค่นี้ความสามารถในการแข่งขันก็สู้เขาไม่ได้แล้วนังจุ่นเอ๊ย
- ทำงานได้แป๊บๆ แม่มขอลาไปชุมนุมอีกแระ
- แทนที่จะตั้งใจทำงานเพื่อให้ก้าวหน้า เจือกเอาเวลามาด่าเจ้าด่านาย ด่าชนชั้นกลาง ด่าอำมาตย์
แต่งานละไม่ตั้งใจทำ แถมเข้ากับใครๆเขาก็ไม่ได้ นอกจากพวกล้มเจ้าด้วยกัน

อีนังจุ่น เอ็งเข้าใจที่ข้าพยายามบอกรึยัง รึว่ามัวแต่อวดฉลาดทั้งๆที่โคตรโง่อยู่...หือ?
(ยกชายผ้าข้าวม้าซับมุมปากอีก 1 ที)

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 03:27.

gladiator 1.jpg

#38 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:06

อย่าไปหลงกลสิ เรื่องที่พวกมันอยากพูดน่ะ จริงแท้แค่ไหนก็ไม่รู้
มีการแต่งเรื่องแต่งนิยายเพื่อหลอกคนหัวอ่อนให้เชื่อ แล้วถ้าไม่มีกฏหมาย ม.112 เลย
นั่นแสดงว่ามันจะยิ่งสามารถเอานิทานที่มันแต่งขึ้นออกมากระจายในที่สาธารณะโดยไม่มีความผิดน่ะสิ

เชื่อมั๊ยผมกล้าท้าเลย ไอ้พวกที่เชื่อๆ นิยายแต่งมาหลอกพวกมัน
เรื่องไพร่ เรื่องอำมาตย์ แม่งมันไม่เคยสืบหาความจริงต่อหรอก เพราะมันเป็นพวกชอบฟังข่าวลือ

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#39 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:18

เขาบอกว่า ที่เขาอยากแก้ เพราะ อยากจะพูดเรื่องแบบนี้น่ะครับ

ไอ้ปาร์ตี้ริมสระ ผมขอไม่พูดนะ (แต่ผมมีข้อมูล)
เรื่องเพชรซาอุอันนี้ผมไม่มีความรู้ ไม่ได้ติดตาม

แต่เรื่องโครงการหลวงเนี่ย ผมไปอ่านที่หงอกเจียมเขียนไว้ละ ประหนึ่งว่าเกี่ยวกับ 112 แต่ผมอ่านแล้วรู้สึกตลกว่า มันไปเอาความคิดเห็นส่วนตัวของคนอื่น (ไม่ได้เกี่ยวกับข้อกฎหมาย และศาล) มาอ้างว่า ก็นี่ไง คนโน้นคนนี้บอกว่า โครงการหลวงวิจารณ์ไม่ได้... ผมโคตรตลก ตรรกะล้มเจ้าของมันจริงๆ ฮ่าาาา

ผมยังจำได้ว่า สมัยผมเรียนมหาวิทยาลัย ยังมีอาจารย์มหาวิทยาลัยวิจารณ์การสร้างเขื่อนเลย... แต่ไม่ยักโดน 112 แหะ อิอิ นักศึกษานั่งฟังกันระงมทั้งห้อง ไม่เห็นมีใครไปสนใจสักคนว่ามันจะผิด 112 หรือเปล่า ถ้าอาจารย์ไม่ก้าวล่วงจากคำว่าวิจารณ์ :)

Edited by Baboonga, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:19.

#40 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 03:33

ม.326 ก่อนแก้ไขในปี 2519 นี่เดิมมันจำคุกไม่เกิน 6 เดือนหรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ถ้าจะแก้ ม.112 อย่าลืมแก้ ม.326 ด้วยล่ะ เพราะคณะรัฐประหารก็แก้ไขเหมือนกัน แล้วที่ปรับไม่เกินพันบาทนะไม่เกี่ยวกับค่าเงินสมัยนั้นด้วยเพราะพวกลหุโทษมันก็ปรับพันบาทเหมือนกัน :lol: :lol: :lol:

ได้หมิ่นกันมันแหละงานนี้