Jump to content

- - - - -

โอ๊คอ๊าคและทีมงาน เร่งทำงานกันหน่อยเร้ว...มีคนเขารออยู่น่ะ...

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
11 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:14

เห็น"มติโจน" เขาชื่นชมวิธีการแก้ปัญหาข้าวของแพง
ชนิดวิเคราะห์เจาะลึกถึงสาเหตุ แถมเร่งประชาสัมพันธ์
การแก้ปัญหาของทั่น(ให้เลือกกินไอ้ที่ถูกๆ)แล้ว
ผมรู้สึกทึ่งในอัจฉริยะภาพของทั่นจริงๆ...
"พานทองแท้ ชินวัตร" แก้"ของแพง"แบบโอ๊คๆ
http://www.matichon....2&subcatid=0207

แต่เช้านี้(22 พค.) ผมไปเจอคอลัมน์หนึ่ง จากสื่ออำมาตย์หรือพวกแมงวาป
ก็ไม่รู้ เขาลงไว้ว่าอย่างงี้...

ข้าวยากหมากแพงสำแดงฤทธิ์
ไม่ใช่สัญญาณที่ดีเลยสำหรับการเสพติด "แพ้ซ้ำซาก" ในการเลือกตั้งท้องถิ่นของพรรคเพื่อไทย
ถึงแม้ว่าสัญญาณจาก พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ล่าสุดนั้นบอกชัดว่า ให้เสื้อแดงทั้งหลายอยู่ในภาวะสงบ เพื่อสยบความเคลื่อนไหว
การตีโพยตีพายรังแต่จะซ้ำเติมสถานการณ์ที่ขณะนี้ยังย่ำแย่ให้หนักเข้าไปอีก
กระแสพรรคเพื่อไทยภายใต้รัฐบาลที่นำโดย น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี แทบไม่มีอะไรที่จะมาทำคะแนนบวก
กรณีเลือกตั้งท้องถิ่นที่ จ.อุดรธานี ผลที่ออกมา แทบไม่น่าเชื่อว่า กระแสพรรคเพื่อไทยจะตกต่ำได้ถึงเพียงนี้
ที่ผ่านมาอีสานโพลล์เคยออกผลสำรวจมาเตือนรัฐบาลยิ่งลักษณ์ มาแล้ว
ถึงแม้ว่า ยิ่งลักษณ์จะสอบผ่านในเรื่องตัวบุคคล การเมือง การปราบยาเสพติด แต่ที่สอบตกกลับเป็นเรื่องปากท้อง หนี้ครัวเรือน
คนส่วนใหญ่ใน 20 จังหวัดอีสานเขาบอกว่า
เรื่องปากท้องรัฐบาลยิ่งลักษณ์สอบตก
ไม่ใช่ว่าเรื่องนี้ พ.ต.ท.ทักษิณ จะไม่กังวล เพราะรู้ดีว่า ปัญหาปากท้องมันกระทบถึงตนโดยตรง
ผลที่ออกมามันไม่ได้สะท้อนแค่ว่า รัฐบาลนี้แก้ปัญหาปากท้องไม่ได้ หากแต่ยังไปทำลายความหวังของพวกเขาที่เชื่อมั่นว่า รัฐบาลเพื่อไทยจะเข้ามาแก้ปัญหาให้พวกเขาได้ดีกว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ

เวลานี้ไม่ว่าจะไปทางไหนก็มีแต่คนบ่นว่าค่าครองชีพสูงขึ้น ทั้งที่ไม่ใช่เป็น 1 ใน 7 จังหวัดนำร่องค่าแรงวันละ 300 บาท
ที่ผ่านมาการชี้แจงของ
ยิ่งลักษณ์ในเรื่องนี้ไม่มีอะไรดีขึ้น
เพราะฉะนั้นการเดินทางไปเยือนต่างประเทศให้เยอะๆ นานๆ อาจเป็นทางออกที่ดีให้ยิ่งลักษณ์

ปัจจัยที่เป็นปัญหาให้น่ากังวลใจอีกเรื่องก็คือ การเคลื่อนไหวของแดงทั้งหลาย
ทั้งแดงอ่อน แดงเข้ม แดงซ้าย รวมทั้งคอมมิวนิสต์เก่า ล้วนเป็นปัจจัยที่ก่อให้เกิดผลกระทบที่อาจจะให้สิ่งที่วาดหวังเอาไว้พลิกผัน โดยมีแดงที่ถูกจับติดคุกเป็นเครื่องช็อตไฟฟ้ามาสะกิดให้สะดุ้งในทุกครั้งที่มีการหยิบยกมาพูดถึง
แต่ไม่ว่าจะเป็นแดงแบบไหนก็ไม่มีวันปล่อยทักษิณ
ไม่ใช่เพราะคุณสมบัติที่ รวย มีบารมี ตัดสินใจเด็ดขาดเท่านั้นที่เลือกทักษิณ หากแต่รู้ดีว่า
ทักษิณไม่มีวันเดินไปสู่เป้าหมายได้โดยลำพัง
เช่นเดียวกับทักษิณ ก็รู้ดีว่าด้วยยุทธศาสตร์ของแดง ก็ไม่มีวันเดินไปถึงเป้าหมายด้วยเช่นกัน
เมื่อต่างก็รู้ซึ้งถึงจุดอ่อนของแต่ละฝ่าย จึงต่างพยายามขับเคลื่อนให้อีกฝ่ายเดินไปในรอยที่ตัวเองขีด
การประกาศกลางเวทีเสื้อแดงที่งานรำลึก 2 ปี การชุมนุมที่ราชประสงค์ของทักษิณ นั่นชัดเสียยิ่งกว่าชัด
แม้ว่าจะฟังแล้วไม่ใช่คำขาด แต่คนฟังก็ย่อมเข้าใจได้ว่า
ถ้าไม่เดินในทางที่ ทักษิณวางเอาไว้ ก็จบกัน !
แต่ปัญหาก็ใช่ว่าจะจบเพียงเท่านั้น
การประกาศเช่นนั้นก็เท่ากับตอกย้ำว่า ระหว่าง
ทักษิณคนเสื้อแดงนั้นคือเนื้อก้อนเดียวกัน
จะดีจะเลวอย่างไร ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
เสื้อแดงคือทักษิณ และทักษิณก็คือเสื้อแดง
นี่ก็จะทำให้ฝ่ายตรงกันข้ามของทักษิณ ไม่ว่าจะเป็นพรรคฝ่ายค้าน หรือภาคประชาชนที่อยู่คนละฟากจับทั้งคู่มามัดตราสัง ตอกย้ำให้ผู้คนได้รับรู้ว่า นี่คือพวกเดียวกัน
ถึงแม้ว่าจะไม่รุนแรงมากพอที่จะทำให้การเลือกตั้งซ่อม ส.ส.เชียงใหม่ พลิกให้เพื่อไทยพ่าย แต่เพื่อไทยก็รู้ดีว่า ถึงชนะก็เสมอตัว การพลิกพ่ายไม่ว่าจะกี่คะแนนนั่นต่างหากที่จะเรียกว่าความวิบัติ ซึ่งพรรคเพื่อไทยยอมให้เกิดเหตุการณ์อย่างนั้นไม่ได้อยู่แล้ว
เพราะการเลือกส.ส.ต่างจากท้องถิ่นที่ไม่ได้อิงกระแส ได้ไม่ได้ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล ขณะเดียวกันผู้สมัครเองก็เลือกดูว่า ถ้ากระแสพรรคดี ก็เลือกสังกัดพรรค แต่ถ้าไม่ดี ก็เลือกทางอื่น
เพราะฉะนั้น ต่อให้ฝ่ายตรงกันข้ามจับไต๋แดง-ทักษิณ ได้ แต่ก็ส่งผลกระทบไม่มากนัก
ปัญหาหลักของรัฐบาล และทักษิณ จึงเป็นเรื่องปากท้อง ถึงแม้จะได้โอกาสจัดสรรงบประมาณ แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากนัก
นั่นเป็นเพราะการจัดเก็บรายได้ที่ไม่น่าจะมาตามเป้า เพราะผลกระทบจากน้ำท่วมเมื่อปีกลายยังมีอยู่ ในขณะที่รัฐบาลเองก็ใช้นโยบายลดนั่น พักเก็บนี่ จนทำให้การฟื้นตัวของประชาชนเป็นไปอย่างยากลำบาก
เมื่อเป็นเช่นนี้ภาพรวมที่ออกมาจะเพิ่มแรงกดดันให้แก่รัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่มุ่งมั่นกับการแก้รัฐธรรมนูญ
หากปล่อยให้สถานการณ์ลากไปเช่นนี้ก็เท่ากับปล่อยให้ความเสี่ยงเพิ่มขึ้นโดยอิสระ
ถามว่า ความเสี่ยงจะไปพุ่งขึ้นจุดสูงสุดเมื่อใด ?
มีคนบอกว่าให้จับตาเดือนตุลาคมที่หลายปัจจัยไหลไปรวมอยู่ช่วงนั้น !

http://www.komchadlu...สำแดงฤทธิ์.html

เห็นแต่พาดหัว แต่ยังอ่านไม่หมดอ่ะครับ(ตามนิสัยไพร่แดง)... ;)
เห็นมีชื่อพ่อทั่น กับเสื้อแดงด้วย ด้วยปัญญาของทั่น
ผมว่าทั่นต้องรีบๆ ปล่อยเฟสฯ เวอร์ชั่นใหม่
ออกมาให้ไวๆแล้วน่ะครับ อย่ารอช้า... ;)

Edited by Suraphan07, 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:17.

#2 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:30

นี่แหละอนาคต..นายกคนต่อไป :o :o :o

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#3 evoking

evoking

น้องเก่า

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:34

ผมชอบ ปลื้ม นะครับ อยากให้เป็นทายาทการเมืองคนต่อไป

#4 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:51

อาอ่านโพย ส่วนหลานก็ลอกโพย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#5 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:56

นับตั้งแต่ทั่นเปิดตัวใช้โซเซียลมีเดีย ให้เป็นประโยชน์
ถ้าจะไล่เรียงเท่าที่จำได้ ผมว่าทั่นประสบผลสำเร็จเป็นอย่างสูง...
ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง...
-ภาพคุณอาหญิงยืนกดสมาร์ตโฟนในขบวนพระราชพิธี...
-คุณพ่อแม้ว ซื้อตั๊วผี ดูบอลแมนฯซิ + แฟนบอลรุมขอถ่ายรูป.
-ข้าวหมูแดงราคาถูกหน้าพรรคแมงวาป...
มาล่าสุดนี่ก็ "ก๋วยเตี๋ยว 3 บาท" ที่อ่านแล้ว ทราบได้เลยว่า
ต้องเป็น "สูดเตี๋ยว" แน่ๆถึงได้ขายได้ถูกขนาดนั้น...
ยังไง ทั่นต้องเร่งมือน่ะครับ อย่าปล่อยให้เยิ่นเย้อไปนาน
เพราะเหล่าไพร่แดง กำลังเครียดๆกันอยู่... ;)

อั๊ยหย๋า.เจอคอลัมนิสต์ที่เคยกินก๋วยเตี๋ยวร้านเดียวกันกับ"คนชอบเอาฮา"เข้าแล้ว
http://webboard.seri...__fromsearch__1

#6 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:01

ผมชอบ ปลื้ม นะครับ อยากให้เป็นทายาทการเมืองคนต่อไป

ผมก็ชอบปลี้ม
แต่ต้องพิสูจน์ตัวเองด้วยการลงสมัคร สส.ก่อน
เป็นวิถีชองพรรคนี้อยู่แล้ว
เพราะไม่มีใครผูกขาดเป็นเจ้าของพรรค

Edited by voodoo, 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:02.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#7 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

งั้นคุณเอาปลื้มไป ผมขอทับทิม -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#8 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:23

งั้นคุณเอาปลื้มไป ผมขอทับทิม -_-

ต่อยกับผมก่อน <_<

#9 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

ยกไปกระทู้อื่นนะครับ

Edited by kyuubi, 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:13.

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#10 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

ต่อยกับผมก่อน <_<

อุตส่าห์ ตามไปดู ไอ้เราก็ไม่รู้ทับทิมใคร(นึกว่าแฟนไอ้หน้าปลาดุก) ..

ตอนนี้รู้ละ ว่าแต่ แข่งความหล่อกับน้องปลื้มเขาได้ หรอครับ ... :lol:

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#11 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

หุๆๆ...เพื่อนๆจะดึงกระทู้ผมออกอ่าวเสียแล๊ะ...
เห็นม๊า พอเห็นชื่อ "ทั่นโอ๊ค" ก็เป็นกันแบบเนี๊ยะ... :P
ผมก็ได้แต่หวังว่า
ท่านจะไม่เอามุกเหล่านี้ ไปใช้โพสต์ในเฟสฯทั่น น่ะครับ...
เพราะถึงแม้ว่ามันจะฮา แต่มันซ้ำเสียแล้ว คนอื่นจะรู้ว่า
ทั่นติดนิสัยจากอาหญิง ที่ชอบทำซ้ำตามโพย... :lol:

#12 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

หุๆๆ...เพื่อนๆจะดึงกระทู้ผมออกอ่าวเสียแล๊ะ...
เห็นม๊า พอเห็นชื่อ "ทั่นโอ๊ค" ก็เป็นกันแบบเนี๊ยะ... :P
ผมก็ได้แต่หวังว่า
ท่านจะไม่เอามุกเหล่านี้ ไปใช้โพสต์ในเฟสฯทั่น น่ะครับ...
เพราะถึงแม้ว่ามันจะฮา แต่มันซ้ำเสียแล้ว คนอื่นจะรู้ว่า
ทั่นติดนิสัยจากอาหญิง ที่ชอบทำซ้ำตามโพย... :lol:

ค่ะ ... ท่าน :P

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง