Jump to content

- - - - -

จ่าประสิทธิ์ ไชยศรีษะ !!

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:43

การที่คู่มือลงข้อมูลไม่ตรงกันโดยไม่มีการตรวจสอบมาก่อน
ผมถือว่าเป็นความบกพร่อง ก่อให้เกิดความสับสนแก่สาธารณชนอย่างมากครับ
gladiator 1.jpg

#52 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:01

นั่นสิครับ หลายที่ที่ผมเอามาแปะ ก็เป็นหน่วยราชการ
กลับข้อมูลไม่ตรงกัน

อีกอย่างว่า ถึงแม้จะไม่จำกัดวุฒิ
แต่ก็ไม่ได้ลงประวัติการศึกษาที่ไหนไว้เลย
แม้แต่ในเวปราชการ

น่าแปลกใจนะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#53 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:07

เอาใจช่วยครับ
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#54 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

สัมภาษณ์พิเศษ (ที่มา:มติชนรายวัน ฉบับวันที่ 9 พ.ค.2555)

ข้ อบังคับการประชุมรัฐสภา ข้อที่ 5, 43, 45 ถูก งัดขึ้นมาใช้ และอีกหลายวาทะ ทำให้สังคมจดจำ จ.ส.ต. ประสิทธิ์ ไชยศรีษะ ส.ส.สุรินทร์ พรรคเพื่อไทย (พท.) ได้ในฐานะ "ดาวประท้วง"

เป็นบทบาทที่เรียกเสียงวิพากษ์วิจารณ์ คู่ขนานไปกับเกมยื้อรัฐธรรมนูญของฝ่ายค้านและส.ว.บางกลุ่มเขาเป็นใครมาจากไหน และเป้าหมายของการ เดินเกม "ประท้วง" คืออะไร?

จากบรรทัดนี้มีคำตอบ...

"เสียงตอบรับดีมากครับ พี่น้องเสื้อแดงทุกคนชื่นชมและให้กำลังใจ โดยเฉพาะพี่น้องชาวสุรินทร์ที่ให้กำลังใจอยู่เสมอว่าเลือกตั้ง ส.ส.มาหลายสมัย หลายสิบปี ยังไม่เห็นบทบาท ส.ส.จังหวัดสุรินทร์คนไหนที่กล้าพูดแทนประชาชนในระดับชาติ ระดับสภาขนาดนี้" จ่าประสิทธิ์เล่าถึงเสียงตอบรับการ

ทำหน้าที่ ส.ส.

ก่อนแจกแจงต่อว่า "เรตติ้่ง" ของเขาหาได้ถูกจำกัดด้วย "สถานที่" ไม่ เพราะเวลาเดินตลาด ก็ถูกพ่อค้าแม่ขายทักว่า "จ่าประสิทธิ์ใช่ไหม ทำหน้าที่ได้ดีมาก ขยันจังเลย"

หรือเวลาโดดขึ้น "แท็กซี่" ที่โชเฟอร์น่าจะคุ้นเสียง-ชินสำเนียง "ร. เรือ" ของเขามากกว่าคุ้นหน้า แต่ก็ยังได้รับเสียงชมแบบซึ่งๆ หน้า

"ผมยังไม่เคยเจอแท็กซี่เสื้อเหลืองเลยนะ น่าจะโชคดีหรือเปล่าไม่รู้ แต่เคยเจอปฏิเสธรับเราอยู่ครั้งหนึ่งพอเห็นหน้าเรา แต่ผมมองว่าเขาน่าจะมีธุระมากกว่ามั้ง"

ย้อนกลับไปในวัยเยาว์ ด.ช.ประสิทธิ์" ศึกษาชั้นประถมศึกษาที่โรงเรียนจตุคามวิทยา อ.สังขละ จ.สุรินทร์ ก่อนเรียนต่อชั้นมัธยมศึกษาที่โรงเรียนสังขละ อ.สังขละ

ผลการเรียนต่ำสุดอยู่ที่ "อันดับที่ 2"

หลังจบ ม.6 สอบติดโรงเรียนตำรวจภูธรภาค 7 จ.นครปฐม เรียนอยู่ 1 ปีก็บรรจุเป็นตำรวจที่ อ.มหาชัย จ.สมุทรสาคร และปฏิบัติหน้าที่ผู้พิทักษ์สันติราษฎร์มากว่า 20 กว่าปี

"จ่าประสิทธิ์" ผู้ถูกเพื่อนร่วมสภาบางส่วนตั้งฉายาว่า "จ่าประสาท" ยืนยันว่าตัวเองเป็นคน "สมองดี" มาก แต่ค่อนข้างขี้เกียจอ่านหนังสือ

แหล่งที่มา : http://www.matichon....pid=01&catid=01

ไม่ได้จบ ม.สยาม นี่ครับ....

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#55 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:20

"จ่าประสิทธิ์" ผู้ถูกเพื่อนร่วมสภาบางส่วนตั้งฉายาว่า "จ่าประสาท" ยืนยันว่าตัวเองเป็นคน "สมองดี" มาก แต่ค่อนข้างขี้เกียจอ่านหนังสือ

555555555 ไอ้คนที่ชอบอวดอ้างว่าตัวเองฉลาดนั่นแหละคือคนโง่ โง่อย่างเดียวไม่พอ ยังขี้เกียจอีก

ขอเชิญโง่ต่อไปนะไอ้ประสาท 55555555555555555555555555555555

โอ๊ะ... เกือบลืม จากผมคนกลาง
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#56 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

ม. สยามคูโบต้า :D
We love fender.

#57 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

"เสียงตอบรับดีมากครับ พี่น้องเสื้อแดงทุกคนชื่นชมและให้กำลังใจ โดยเฉพาะพี่น้องชาวสุรินทร์ที่ให้กำลังใจอยู่เสมอว่าเลือกตั้ง ส.ส.มาหลายสมัย หลายสิบปี ยังไม่เห็นบทบาท ส.ส.จังหวัดสุรินทร์คนไหนที่กล้าพูดแทนประชาชนในระดับชาติ ระดับสภาขนาดนี้" จ่าประสิทธิ์เล่าถึงเสียงตอบรับการ

ทำหน้าที่ ส.ส.

ก่อนแจกแจงต่อว่า "เรตติ้่ง" ของเขาหาได้ถูกจำกัดด้วย "สถานที่" ไม่ เพราะเวลาเดินตลาด ก็ถูกพ่อค้าแม่ขายทักว่า
"จ่าประสิทธิ์ใช่ไหม ทำหน้าที่ได้ดีมาก ขยันจังเลย"

ว่าแต่มัน "ทำหน้าที่" อะไรเหรอครับ.....เสนออะไรบ้าง? ที่เป็นประโยชน์แก่ประชาชน และชาติ ..... ไม่รู้จริงๆ ครับ ใครทราบตอบผมหน่อย.....ขอบคุณครับ

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#58 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

'จ่าประสิทธิ์'เจอของจริง โดนขุด..ไม่มีการศึกษา ศิษย์เก่ารามบุกถึงสภาฯ ประท้วงด่าคนจบรามโง่

Posted Image"จ่าประสิทธิ์-จิตประสาท" งานเข้าไม่เลิก "ศิษย์เก่าราม" นัดรวมพลไปประท้วงที่สภา หลังเอ่ยคำ "คนจบรามโง่" ขณะที่กำลังจะโดนขุดเรื่อง "วุฒิการศึกษา" ที่พูดทีเล่นทีจริงว่า จบม.สยาม แต่เมื่อตรวจแล้วไม่มี ก็แถบอกว่า "ม.สยามคูโบต้า" แฟนคลับมาร์คตามสาวไส้ ซัดหนัก "ไม่มีการศึกษา" ทั้งที่รธน.กำหนดต้องจบป.ตรี

กรณีนายศิริโชค โสภา ส.ส.สงขลา พรรคประชาธิปัตย์ (ปชป.) โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กส่วนตัว เมื่อวันที่ 22 พ.ค.ที่ผ่านมา โดยระบุว่า "เมื่อวานได้เจอจ่าประสิทธิ์ (จ.ส.ต.ประสิทธิ์ ไชยศรีษะ สส.สุรินทร์ พรรคเพื่อไทย) ที่สภาฯ ก็อดไม่ได้ที่จะถามจ่า ตกลงว่าจบ ม.สยาม จริงหรือไม่ ทำไม อธิการบดีถึงปฎิเสธ ก็เลยถึงบางอ้อ เพราะจ่าประสิทธิ์ ตอบแบบซื่อๆ บอกนักข่าวเข้าใจผิด จ่าหมายถึง ม.สยามคูโบต้า(เป็นชาวนา) ไม่ได้หมายถึง ม.สยาม จึงแจ้งมาเพื่อให้รู้โดยทั่วกัน (เรื่องจริงนะครับ)"

ทั้งนี้เพราะจ.ส.ต.ประสิทธิ์ ได้เคยกล่าวกับผู้สื่อข่าวว่า จบการศึกษาระดับปริญญาตรี คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัย แต่จากการตรวจสอบไปยังนายเจษฎ์ โทณะวณิก คณบดีบัณฑิตวิทยาลัย สาขานิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยสยาม และอดีตคณะบดีคณะนิติศาตร์ ก็ได้รับการยืนยันว่า ตั้งแต่คณะนิติศาสตร์เริ่มทำการเปิดเรียนครั้งแรกเมื่อวันที่ 12 ก.ย.2528 ก็ไม่พบว่ามีชื่อ จ.ส.ต.ประสิทธิ์ เป็นศิษย์เก่าของคณะ

ด้าน Mark Fan Club ได้โพสต์ข้อความในเฟซบุ๊ค ระบุว่า..."ไม่มีการศึกษา" พร้อมลงรูปประกอบ

อีกด้านหนึ่ง มีรายงานว่า สมาคมศิษย์เก่ารามคำแหง แจ้งว่า วันนี้จะไปประท้วง "จ่าประสิทธิ์" ที่สภาหลังไปด่าลูกพ่อขุนโง่

โดยที่มาของกรณีนี้ เกิดขึ้นเมื่อวันที่ 17 พ.ค.ที่ผ่านมา ที่จ.ส.ต.ประสิทธิ์ ได้ปะทะคารมกับนายวัชระ เพชรทอง ส.ส.ระบบบัญชีรายชื่อ พรรคประชาธิปัตย์ ระหว่างการประชุมสภาผู้แทนราษฎร ซึ่งฝ่ายค้านได้ตั้งกระทู้ถามสดถามนายกรัฐมนตรีเรื่องการดำเนินนโยบายปรองดองสมานฉันท์ของคนในประเทศ ซึ่งภายหลังจากเสร็จสิ้นการตอบกระทู้ นายวัชระได้ขอใช้สิทธิพาดพิง แต่จ.ส.ต.ประสิทธิ์ประท้วงว่า “คนถามก็ถามเสร็จแล้ว คนตอบก็ตอบเสร็จแล้ว จะอภิปรายต่อได้ยัง ไอ้นี่...จบรามคำแหง โง่จริงๆ”

ต่อมาจ.ส.ต.ประสิทธิ์ได้ชี้แจงว่า หลายคนเข้าใจผิดว่าได้อภิปรายด่ามหาวิทยาลัยรามคำเเหง ทั้งที่ความจริงเเล้วเป็นการประท้วงนายวัชระ เพื่อต้องการบอกว่านายวัชระไม่น่าโง่ เพราะรามคำเเหงเป็นสถาบันที่ดี ผลิตนักการเมืองเเละผู้พิพากษาจำนวนมาก นายวัชระจึงไม่น่าจบจากรามคำเเหง เเต่เมื่อพยายามอธิบายคำประท้วง ประธานในที่ประชุมได้ตัดบทไม่ให้พูด ส่งผลให้เกิดความเข้าใจผิด

http://thaiinsider.i...-05-23-04-15-04

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#59 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

คุณภาพ สส. สะท้อนคุณภาพประชาชนที่เลือกมา
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#60 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

เพิ่งรู้ว่า การเป็น นปช. นี่ถืิอเป็นอาชีพได้ด้วย

:D :D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#61 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:00

เพิ่งรู้ว่า การเป็น นปช. นี่ถืิอเป็นอาชีพได้ด้วย

แหม...มันก็ต้องเป็นอาชีพสิค่ะ เพราะว่ามาทีไรก็ได้รับค่าจ้างทุกที
แล้วตอนนี้กำลังจ่ายเงินบำเน็จเป็นก้อนสุดท้ายอยู่ เพราะเสื้อแดงโดนรีไทร์แล้วจ้า :P
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#62 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:38

แหม...มันก็ต้องเป็นอาชีพสิค่ะ เพราะว่ามาทีไรก็ได้รับค่าจ้างทุกที
แล้วตอนนี้กำลังจ่ายเงินบำเน็จเป็นก้อนสุดท้ายอยู่ เพราะเสื้อแดงโดนรีไทร์แล้วจ้า :P

เค้ามีสายอาชีพแบบนี้หรือเปล่าครับ B)

ประสบการณ์ 0 - 2 ปี ได้เป็นผู้ชุมนุมมืออาชีพ
ประสบการณ์ 2 - 5 ปี ได้เป็นการ์ด นปช
ประสบการณ์ 5 - 7 ปี ได้เป็นแกนนำ นปช
ประสบการณ์ 7 ปีขึ้นไป ได้เป็น สส.

Edited by HiddenMan, 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:38.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน