Jump to content

เชิญชวนชาว สรท. ร่วมส่งแรงใจเชียร์นักตบสาวไทยไปโอลืมปิค

• Please log in to reply
87 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:06

ปรีชาชาญ วิริยานุภาพพงศ์

เรื่องเล่าก่อนการแข่งขันคู่ไทยกับเกาหลีใต้

มื้อค่ำของนักตบลูกยางสาววันนี้ (25) แม้จะเป็นอาหารเดิมๆที่ไม่ได้เหนือความคาดหมายมากนัก คือมีเนื้อปลาแซลม่อนอบ และไก่ย่างเทอริยากิ เพิ่มเข้ามาในเมนู แต่ก็ทำให้อาหารมื้อนี้อร่อยอย่างคาดไม่ถึง เพราะก่อนหน้านี้นักตบลูกยางสาวทีมชาติไทยได้ออกไปตระเวนซื้อของกินมาเสริมอาหารมื้อนี้ด้วย เช่นข้าวหน้าหมู เนื้อย่างปรุงรสพิเศษอร่อยลิ้น และนอกจากอาหารที่แสนอร่อยเหล่านี้แล้ว ในวงการสนทนาของนักตบลูกยางสาวมีเรื่องขำขำมากมาย เพราะมีสาวๆในกลุ่มสองคน (ต้องไปสืบเอาเองครับว่าเป็นใคร) พร้อมทั้งคุณหมอต้น เข้าไปเยี่ยมเยียนร้านเซ็กซ์ช็อปในย่านชินจูกุ แล้วนำเรื่องราวประสบการณ์อันน่าขนลุก เอ้ย น่าฟัง มาเล่าให้เพื่อนๆร่วมโต๊ะอาหารเย็นได้ฟังกัน และสต๊าฟโค้ชก็พลอยได้ยินเรื่องขำขำเหล่านี้ไปด้วย

“ไปเห็นของเทียมบางอยางสีชมพู อยากจะจั๊บอยากจะจับ เขาติดป้ายว่าห้ามจับ เซ็งเลย ของโชว์อีกอย่างนะเป็นไข่ ห่อด้วยกระดาษฟอยล์ เอาไว้ทำอะไรไม่รู้ งงจริงๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปอีกรอบ (เสียงหัวเราะดังขึ้น) มีทุกอย่างเลยนะ ละลานตาไปหมด ใครอยากไปบ้างจะพาไปพรุ่งนี้ (เสียงหัวเราะดังเป็นระรอกอีก)”
ไม่รู้ว่าใครได้ซื้ออะไรมาบ้าง แต่ทราบมาจากปากคุณหมอต้น คุณหมอประจำทีมซึ่งพักห้องเดียวกับผมว่า ได้ซื้อหำเทียมสั่นได้ไปให้พยาบาลกระเทยที่ทำงานด้วยกันที่กรุงเทพฯด้วย “เขาฝากซื้อ” คุณหมอหนุ่มลูกสองอ้าง

จากนั้นโค้ชอ๊อด ก็ขอเวลา 30 นาทีพูดคุยกับนักกีฬาและสต๊าฟโค้ช ผมไม่ลืมที่จะขอติดตามเข้าไปนั่งฟังด้วย ต้องยอมรับว่าเวลาที่โค้ชอ๊อดพูดเรื่องที่เป็นปรัชญาหรือจิตวิทยาแก่นักกีฬา มักจะแฝงไปด้วยคำคมหรือความคิดดีๆเสมอ ว่ากันว่าคนฉลาดต้องพยายามฟังมาก ฟังมากก็จะรู้มากตามไปด้วย และผมก๋บังเอิญชอบฟังเรื่องราวดีๆแบบนี้ด้วยสิครับ

“เรากำลังช่วยกันสร้างประวัติศาสตร์กันอยู่” โค้ชอ๊อดเริ่มกล่าวในห้องประชุมหลังอาหารมื้อค่ำ ที่นักกีฬานั่งรีแล็กซ์ฟังอย่างตั้งใจในอิริยาบถต่างๆกัน

“พวกเธอทุกคนมีความมานะพยายามมาก มุ่งมั่นหลายๆเรื่อง ครูมองว่าสำหรับโอลิมปิคคราวนี้ พวกเธอมีโอกาส ที่จะทำความฝันให้เป็นความจริงได้ ครูเองแม้จะลำบากแค่ไหน ครูยอมได้หมด แค่ขอให้ทำความฝันในการไปโอลิมปิคเป็นจริงขึ้นมา เท่านั้นก็พอ เพราะมันจะเป็นประวัติศาสตร์ของพวกเรา ครูพยายามจะให้ทีมเราเข้าไปอยู่ใน LO (Learning Organisation) องค์กรเพื่อการเรียนรู้มาตั้งแต่ต้น และขณะเดียวกันก็พยายามดึงเอาวิทยาศาสตร์การกีฬาเข้ามาช่วยด้วย ทีมเราเลยค่อยๆแข็งแกร่งขึ้นมาเรื่อยๆจนเทียบเท่าระดับโลกได้ในปัจจุบัน นอกจากนี้ผู้บริหารในสมาคมวอลเลย์บอลเอง ต่างก็มองการณ์ไกล ส่งนักกีฬาหลายคนไปแข่งลีกต่างประเทศ นักกีฬานอกจากได้เงินแล้วยังได้นำประสบการณ์นำกลับมาใช้เมื่อมาเล่นทีมชาติ

“ตอนนี้ทีมไทยเรามีเหลือแค่สองนัดสุดท้ายคือเจอเกาหลีใต้พรุ่งนี้และคิวบาในวันอาทิตย์ ครูอยากปลุกขวัญกำลังใจให้ทุกคนทำเต็มที่ ให้สมกับการรอคอยมาสี่ปี เราต้องรักกัน ต้องร่วมมือกัน สามัคคีกัน สองวันที่เหลือนี้สำคัญที่สุด จะรอไปอีกสี่ปีทำไม ในเมื่อประตูสู่โอลิมปิคมันเปิดอ้ารับเราแล้ว เราไม่มีอะไรจะกลัวอีก กับเกาหลีใต้พรุ่งนี้ เราก็แพ้มาไม่รู้จะกี่ครั้งแล้ว แต่ที่ผ่านมาเราแพ้แล้วเราได้อะไรกลับมาบ้าง ถามตัวเองว่าพรุ่งนี้ถ้าหากเราจะสามารถเล่นวอลเลย์บอลได้อีกเป็นวันสุดท้าย เราจะทำเต็มที่กับมันมั๊ย ขอให้เรามุ่งมั่น ครูจะทำและขอให้พวกเธอสู้ไปกับครูด้วย วันพรุ่งนี้คือวันที่เรารอคอย จะให้เกาหลีมาเย้ยหยันเราได้ตลอดไปหรือว่าเรามันขี้แพ้ จะให้คนอื่นมาเย้ยเราได้อีกหรือว่าเราไม่มีน้ำยาอะไร ครูก็ขออวยพรให้พวกเธอมีความมุ่งมั่นกับสิ่งที่กำลังจะทำ

"เรามาสร้างประวัติศาสตร์ไปพร้อมๆกัน ขอให้ทำเต็มที่ และมั่นใจว่าเราได้ทำดีที่สุดแล้ว ไม่ต้องไปคำนึงว่าผลมันจะเป็นอย่างไร ขอให้ตั้งมั่นมุ่งมั่น แค่นั้นก็พอ ก็บังเอิญเฟงคุน (อดีตมือเซ็ตระดับโลกจากทีมชาติจีน) เขาปรารถนาดีและอยากให้ไทยได้ไป โอลิมปิค เขาทำวีซ่าเข้าญี่ปุ่น พอได้ปุ๊บก็รีบบินมาเลย แม้เขาจะทำอะไรไม่ได้มาก เขาก็อุตส่าห์ไปไหว้พระ ท่ามกลางฝนตก บนบานให้ทีมไทยเราได้ไปโอลิมปิคและไม่ลืมที่จะนำป้ายสู่ชัยชนะมามอบให้ทุกๆคนด้วย ขอให้ทุกคนประสบความสำเร็จ เต็มที่กับมัน เพื่อความฝันไปโอลิมปิคด้วยกันของเราทุกคน” โค้ชอีอดกล่าว ในขณะที่นักตบลูกยางสาวต่างยกมือไหว้ ในใจรับรู้ได้ถึงความมุ่งมั่นตั้งใจที่มีมากขึ้น “เราจะไปด้วยกัน”...คำนี้ก้องอยู่ในมโนความคิดของนักตบลูกยางสาวไทยทุกคน

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#2 juemmy

juemmy

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:07

จากเพจของTukta Pearce
‎- เสาร์ที่ 26 พ.ค. ไทย พบ เกาหลีใต้ เวลา 14.00 น.
- อาทิตย์นี้ 27 พ.ค. ไทย พบ คิวบา เวลา 09.00 น.

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#3 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:08

สู้ๆๆนะครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#4 juemmy

juemmy

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:08

เริ่มแข่งแล้วค่ะ ทีมไทยต้องชนะทั้ง2แมทช์ที่เหลือ

#5 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

สู้ๆครับ :)

#6 The Pock

The Pock

แพงทั่งแผ่นดิน

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

มีถ่ายทอดไหมครับ
แก๊งค์น้ำปู

#7 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

true sport 5 ครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#8 juemmy

juemmy

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:13

น่าจะถ่ายทาง true vision นะคะ

#9 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

เสียดายไม่มีถ่ายทอดผ่าน free tv

#10 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:20

เอาใจช่วย

ส่งใจไปด้วยกัน

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#11 juemmy

juemmy

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:21

เพื่อนคนไหนดูถ่ายทอดสดอยู่ รายงานผลด้วยนะคะ
ที่บ้านไม่มีเคเบิลของทรูค่ะ :)

#12 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:21

คราวก่อนแพ้เกาหลีเพราะ คิม เบอร์ 10 คนเดียวเลย <_<

#13 juemmy

juemmy

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:24

คราวก่อนแพ้เกาหลีเพราะ คิม เบอร์ 10 คนเดียวเลย <_<

ตัวสูงยังกะเปรต

#14 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:25

เซ็ทแรก ตอนนี้เราตามหลัง 11 ต่อ 16

#15 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:26

เซทแรก เกาหลีใต้ นำอยู่ 16-12 ครับ รูปเกมส์เขาดีกว่าเราครับ ;)

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#16 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

ผมว่า ทีมเราเป็นรองแค่ส่วนสูงอย่างเดียวครับ
ถ้าผู้เล่นเราตัวสูงกว่านี้หน่อย จะทำได้ดีกว่านี้เยอะ

#17 The Pock

The Pock

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:30

http://www.q-oop.com/sktv.php ดูสดๆครับ
แก๊งค์น้ำปู

#18 juemmy

juemmy

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:31

เด็กรุ่นใหม่ต่อจากชุดนี้ต้องหาตัวสูงใหญ่
เอามาสู้กะยักษ์หญิงชาติอื่น

#19 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:34

http://www.fivb.org/...QT12&NoMatch=23

เป็นแบบ Live Score ครับ18 - 24 แล้ว

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#20 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:34

แพ้เซทแรก 18-25

#21 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

เซ็ท 2 เสียดายมาก นำอยู่เกือบชนะแล้ว :unsure:

#22 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

เซทที่ 2 สู้กันสนุกครับ ไทยแพ้ 22-25

#23 juemmy

juemmy

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:07

แพ้เซ็ทที่เหลือไม่ได้แล้ว

#24 peacher

peacher

น้องเก่า

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

ดูอยู่ครับ วันนี้คนเชียร์เยอะ ทำเอาเวบทองมาล่มเลย

#25 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

สู้ ๆ ตบบ้องหูเกาหลีมันเลย :angry:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#26 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:20

เพิ่งรู้นะนี่...ไม่ได้ติดตามข่าวกีฬา.
เลยไม่ค่อยรู้เรื่อง.. ( เอาใจช่วยแล้วกันนะ )

#27 juemmy

juemmy

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:24

สู้ ๆ ตบบ้องหูเกาหลีมันเลย :angry:

กระโดคตบยัยคิม เบอร์10 ยังไม่ถึงบ้องหูเลยคุณเพื่อน

Edited by juemmy, 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:24.

#28 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

เซทที่ 3 ไทยแพ้อีก 20-25 ครับ

รวมแพ้ 3 เซทรวดครับ

#29 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

แค้นนังคิม :angry:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#30 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

ต้องลุ้นให้เซอร์เบียหลุด 1 ใน 3

#31 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:35

จบแล้ว 3-0 น่าเสียดายๆ ไปรอลุ้นนัดสุดท้ายกันครับ

ปล.ทำไมเวลาแข่งบอลทีมชาติถ่ายทอดสดได้ วอลเล่บอลกลับไม่ค่อยมีถ่ายทอด

ทั้งๆที่วอลเล่บอลมีความหวังกว่าฟุตบอลเยอะ

#32 juemmy

juemmy

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:35

ตามข่าวว่าทีมไทยยังมีโอกาสไปโอลิมปิค ในฐานะทีมที่ทำคะแนนดีที่สุดในเอเชีย

Edited by juemmy, 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:36.

#33 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

แพ้แล้ว แต่เหลือพรุ่งนี้อีกนัด นักตบสาวไทยสู้ๆ
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#34 juemmy

juemmy

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

จบแล้ว 3-0 น่าเสียดายๆ ไปรอลุ้นนัดสุดท้ายกันครับ

ปล.ทำไมเวลาแข่งบอลทีมชาติถ่ายทอดสดได้ วอลเล่บอลกลับไม่ค่อยมีถ่ายทอด

ทั้งๆที่วอลเล่บอลมีความหวังกว่าฟุตบอลเยอะ

ใช่ค่ะ น่าจะมีสปอนเซอร์เยอะนะคะ
คนไทยตามเชียร์ไม่แพ้บอลหรอกค่ะ

#35 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

ที่จริงนัดสุดท้ายของเราแทบไม่ต้องลุ้นแล้วครับ เพราะเข้าใจว่ายังไงอันดับเราก็ดีกว่าไต้หวัน

ที่ต้องลุ้นคือ ให้เซอร์เบียแพ้ หลุด 1 ใน 3

#36 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

แพ้แบบไม่น่าเกลียด แต้มก็ไม่ขาดลอย แต่เหมือน แม่เล่นวอลเลย์บอลกับลูกเลย สูงปรี๊ดเลย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#37 The Pock

The Pock

ตอบ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:12

น่าเสียดาย
แก๊งค์น้ำปู

#38 juemmy

juemmy

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

นักตบสาวไทยนำคิวบาไปแล้ว2-1เซต
เซตที่4ไทยนำอยู่15-13

Edited by juemmy, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:45.

#39 juemmy

juemmy

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:56

ไทยชนะแล้วค่ะ 25-21

#40 juemmy

juemmy

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

ไทยมีโอกาสไปโอลิมปิค
แต่ต้องอาศัยจมูกชาติอื่นหายใจ

#41 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

อ่าวถ่ายแล้วเหรอครับ...น่าเสียดายจังไม่ได้ฟังผ่านวิทยุ

นัดญี่ปุ่นตบกันกี่โมงครับ

Edited by เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว, 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:04.

#42 juemmy

juemmy

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:06

รอลุ้นช่วงเย็น ญี่ปุ่นเจอเซอร์เบีย
ญี่ปุ่นต้องชนะสถานเดียว
เพื่อหนีบไทยไปโอลิมปิคด้วย

#43 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

อ่านมาในพันทิพเห็นว่าญี่ปุ่นหรือเซอร์เบียร์ใครชนะก็ได้แต่ต้องไม่ใช่ 3 ต่อ 2 เซ็ต

#44 juemmy

juemmy

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

อ่านมาในพันทิพเห็นว่าญี่ปุ่นหรือเซอร์เบียร์ใครชนะก็ได้แต่ต้องไม่ใช่ 3 ต่อ 2 เซ็ต

น่าจะเป็นตามนั้นค่ะ
สารภาพว่า งงๆ กะการนับคะแนนจริงๆ :P

#45 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

ใครจะชนะก็ได้ครับมีข้อแม้เพียง เชอร์เบียร์ต้องไม่ชนะญี่ปุ่น 3-2 เซ็ต เพราะจะกลายเป็นว่า เซอร์เบียร์ได้ที่ 3 เข้ารอบ และญี่ปุ่นได้ที่ 4 ก็จะได้เข้ารอบในฐานะเบสต์เอเซีย

ซึ่งโอกาสที่ออกหน้านี้คือ 1 ใน 6

ปล.สำหรับญี่ปุ่นถ้าแพ้เซอร์เบียร์ 3-0 /3-1 ญี่ปุ่นตกรอบไม่ได้ไปลอนดอน

#46 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

ไทยชนะ คิวบา 3-1 เซ็ต (25-23,25-23,18-25,25-21)
ไทย มี 12 คะแนน จะได้ไปโอลิมปิกหรือไม่ต้องรอลุ้นคู่สุดท้าย ญี่ปุ่น พบ เซอร์เบีย
กรณีแรกถ้า ญี่ปุ่น ชนะ เซอร์เบีย ญี่ปุ่นได้ที่ 3 ทำให้ไทยจะได้ไปโอลิมปิกทันที ในฐานะ ทีมเอเชียอันดับถัดมาที่ดีที่สุด จากสามอันดับแรก
(ถึงแม้ ญี่ปุ่นจะชนะ เซอร์เบีย 3-2 ซึ่ง จะทำให้ ญี่ปุ่น มีคะแนนเท่ากับ เซอร์เบีย คือ 13 คะแนน แต่ Ratio Sets ญี่ปุ่นจะดีกว่าเซอร์เบีย ทำให้ญี่ปุ่นจะได้ที่ 3)
อีกกรณี คือ ให้เซอร์เบีย ชนะ ญี่ปุ่น 3-0 หรือ 3-1 ไทยจะได้ไปโอลิมปิกทันที ในฐานะ ทีมเอเชียอันดับถัดมาที่ดีที่สุด จากสามอันดับแรก เพราะคะแนนเราจะมากกว่าญี่ปุ่น 1 คะแนน
มีกรณีเดียวคือ เซอร์เบีย ชนะ ญี่ปุ่น 3-2 ญี่ปุ่นกับไทย จะมี 12 คะแนนเท่ากัน แต่ Ratio Sets ญี่ปุ่นจะดีกว่าไทย ทำให้ญี่ปุ่นจะได้ไปโอลิมปิกในฐานะ ทีมเอเชียอันดับถัดมาที่ดีที่สุด จากสามอันดับแรก
(คิดว่า เกาหลีใต้ ชนะ เปรูแน่นอนในคู่ที่สาม ทำให้เกาหลีติดหนึ่งในสามได้ไปโอลิมปิกแน่นอน)
โดย: Nootsara Tomkom[นุศรา ต้อมคำ] FC

Sirisak Love King ลุ้นๆๆ นักตบสาวไทย ไปโอลิมปิค

#47 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

ขอบคุณที่ไขความกระจ่างครับ...เย็นนี้มาลุ้นกันครับ

#48 plunk

plunk

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:22

รอลุ้นครับ แต่ชนะคิวบาได้ ผมก็ดีใจแล้วครับ
  • Gop likes this

#49 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

สำหรับผม ผมภูมิใจกับทีมวอลเลย์บอลหญิงของไทยมาก ผมคิดไม่ถึงจริงๆว่าจะมีวันนี้ได้ เมื่อก่อน เราเป็นได้แค่ไม้ประดับเท่านั้น นัดชิงซีเกมยังต้องลุ้นว่าจะชนะอินโดหรือเวียดนามหรือเปล่า แต่มาวันนี้กลับกลายเป็นว่า วันนี้เราสู้ได้กับทุกทีมในโลกได้อย่างไม่น่าเกลี่ยด ถึงแพ้ ก็แพ้แบบสูสี อย่างวันนี้เราชนะคิวบาได้ แค่นี้ผมก็ดีใจมากแล้วครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#50 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

ความหวังทีมไทยต้องไม่ออกหน้า ญี่ปุ่นแพ้เซอร์เบีย 2-3 ครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน