Jump to content

- - - - -

พลังงานทางเลือกใหม่?

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
23 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 janeziii

janeziii

น้องใหม่

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

สวัสดีคะ ขอรบกวนหน่อยนะคะ
พอดีเรากำลังทำรายงานพลังงานทางเลือกใหม่เป็นรายงานส่งโรงเรียนอ่าคะ
เเล้วพี่กำลังจะทำโพลว่าส่วนมาก "ถ้าคนไทยเลือกได้ อยากให้พลังงานทางเลือกใหม่คืออะไร และเพราะอะไร?"
อยากให้พี่ๆใจดีช่วยกันมาตอบหน่อยนะคะ รายงานจะได้เสร็จแล้วๆ อิอิ ^^
ขอบคุณคะ

#2 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

ไปพันทิป หรือเว็ปเทคโนโลยี่ไม่ดีกว่าเหรอครับ เว็นทางด้าน ความรู้นะครับ

#3 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:36

Fuel Cells
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#4 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:42

ที่เป็นไปได้มากที่สุดตอนนี้ก็ ฟิวล์เซลล์ ตามท่านข้างบนนี้ครับ

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#5 janeziii

janeziii

น้องใหม่

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:20

ขอบคุณคะที่พี่ๆมาตอบแล้วฟิวล์เซลล์ที่พี่ๆหมายถึงเป็ํนยังไงหรอคะ?
:) :) :)

#6 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:28

ถามอากู๋ สิ :D
We love fender.

#7 janeziii

janeziii

น้องใหม่

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

:) :) :) :)

#8 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่พลังงานจากฟอสซิลและนิวเคลียร์

#9 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:49

พลังงานควายแดงครับ

แค่พูดว่า เผาไปเลยครับพี่น้อง

แล้วเราจะเกิดพลังงานความร้อนจากขวดน้ำมันและยางรถยนต์
พอติดห้างใหญ่ๆ จะได้การเผาใหม้ที่ห้พลังงานมหาศาล :)

It's us against the world

#10 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

ที่เป็นไปได้มากที่สุดตอนนี้ก็ ฟิวล์เซลล์ ตามท่านข้างบนนี้ครับ

Fuel Cell เป็นการใช้พลังงานไฟฟ้าในรูปแบบหนึ่ง เพราะขั้นตอนที่จะแยกไฮโดรเจนจากนํ้า ก็ต้องใช้ไฟฟ้ามหาศาลอยู่ดี Fuel Cell ทำให้เราสามารถใช้พลังงานไฟฟ้า เพื่อใช้กับรถยนต์ได้สะดวกขึ้นเท่านั้นครับ

Fuel Cell จึงไม่ใช้แหล่งพลังงานทางเลือก..ครับ

Edited by ควันหลง, 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:32.

#11 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:37

ผมมีแต่พลังงานทางเลือกเก่าๆ เช่น
พลังงาน ลม เอาไปผลิดไฟฟ้าหรือปั๊มน้ำหรือทำอย่างอื่นก็ว่ากันไป
หรือ พลังงานโซล่าเซลหรือพลังงานแสงอาทิตย์ แต่แพงไปหน่อย
ส่งนพลังงานอื่นๆเช่น น้ำมันปาร์มที่ผลิดเองหรือ กาซต่างๆ พวกนี้ผลิดยากหน่อยครับ
มันเป็นเพียงสิ่งที่นึกใด้ คิดใด้ แต่ทำกันไม่ค่อยใด้
หากสนใจก็ คุยกันใด้ครับ ยินดีให้คำปรึกษา

Edited by arun sound, 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:59.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#12 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

ไปห้องหว้ากอเว็บ1000ทิพเลยครับ...

#13 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

Solar Cell
กังหันลม
ความร้อนจากใต้ดิน

#14 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

พลังงานควายแดงครับ

แค่พูดว่า เผาไปเลยครับพี่น้อง

แล้วเราจะเกิดพลังงานความร้อนจากขวดน้ำมันและยางรถยนต์
พอติดห้างใหญ่ๆ จะได้การเผาใหม้ที่ห้พลังงานมหาศาล :)

ฮาได้อีกนะท่าน เข้าการเมืองจนได้ คงหวังดีกลัวน้องเขาโพสผิดบอร์ดแน่เลยใช่ไหมครับ ผมรู้นะ ^_^

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#15 kingkong059

kingkong059

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

เอทานอล

#16 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:54

^_^

#17 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:19

Fuel Cell เป็นการใช้พลังงานไฟฟ้าในรูปแบบหนึ่ง เพราะขั้นตอนที่จะแยกไฮโดรเจนจากนํ้า ก็ต้องใช้ไฟฟ้ามหาศาลอยู่ดี Fuel Cell ทำให้เราสามารถใช้พลังงานไฟฟ้า เพื่อใช้กับรถยนต์ได้สะดวกขึ้นเท่านั้นครับ

Fuel Cell จึงไม่ใช้แหล่งพลังงานทางเลือก..ครับ

ขอให้ได้ค้านเถอะนะ
ไฟฟ้าจากโซล่าเซล เอามาแยกน้ำ รู้จักป่ะ

Edited by voodoo, 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:19.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#18 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:36

1. hydrogen ไม่ได้มาจากการแยกน้ำด้วยไฟฟ้าเพียงอย่างเดียว

2. fuel cell ไม่ได้มีแค่ PEM ประเภทเดียวเท่านั้นครับ

#19 ควันหลง

ควันหลง

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

ไฟฟ้าจากโซล่าเซล เอามาแยกน้ำ รู้จักป่ะ

พลังงานที่ได้จาก Fuel Cell โดยการใช้ไฮโดรเจน 1หน่วย จะให้พลังงานน้อยกว่า พลังงานที่ใช้ในการผลิตก๊าซไฮโดรเจน 1 หน่วย
มันควรจะเรียกว่าการแปรรูปพลังงานครับ

Edited by ควันหลง, 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:35.

#20 ธนุส นิราลัย

ธนุส นิราลัย

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:03

เหล่บอก แม้วว่า คนเสื้อแดงเป็น ออกซิเจน แม้วเป็นไฮโดรเจน รวมกันเป็นน้ำ แยกกันไม่ออก สรท.มาบอกแยกไฮโดรเจนออกจากน้ำ ทำไม่ได้ นะตะเอง :lol: :lol: :lol:
นายกปูสงสัยว่าทำไมคนถึงบ่นว่าของแพง ก็ไปถาม ดร.โกร่ง ๆ ก็บอกว่ามันเป็นเรื่องของอุปทาน(supply)เจ๊แกก็เก็บความสงสัยเอาไว้ว่า มันคืออะไรฟะ พอได้โอกาสก็ไปถามทั่นรองฯที่มีดีกรีเป็น ด็อกเตอร์ ว่า อุปทานหมายถึงอะไรทั่น ดร.เหลิม ไม่เคยทำให้ใครผิดหวังอยู่แล้ว ตอบว่า อ๋อ อุปาทาน มันหมายถึง สิ่งที่เราคิดไปเอง ความคิดที่เราจินตนาการไปเอง ......แฮ่ม

#21 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:24

ฟอสซิลกับนิวเคลียร์ยังไงก็ต้องเป็นพลังงานหลักอยู่ดีครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#22 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:26

พลังงานที่ได้จาก Fuel Cell โดยการใช้ไฮโดรเจน 1หน่วย จะให้พลังงานน้อยกว่า พลังงานที่ใช้ในการผลิตก๊าซไฮโดรเจน 1 หน่วย
มันควรจะเรียกว่าการแปรรูปพลังงานครับ

ไม่เชิงแปรรูปพลังงานหรอกครับ คิดซะว่ามันคือแบตเตอรี่อันหนึ่งแล้วกัน
ตอนผลิต H = ชาร์จแบต
ตอนใช้ H = ใช้แบต

Edited by Solidus, 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:40.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#23 ควันหลง

ควันหลง

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:38

ไม่เชิญแปรรูปพลังงานหรอกครับ คิดซะว่ามันคือแบตเตอรี่อันหนึ่งแล้วกัน
ตอนผลิต H = ชาร์จแบต
ตอนใช้ H = ใช้แบต

ใช่ๆครับ น่าจะตามที่คุณ Solidus ว่า คิดซะว่าเป็นแบตเตอรี่ น่าจะใกล้เคียงกว่า เพราะคำว่าแปรรูปน่าจะใช้กับพลังงาน A ไปเป็น พลังงาน B มากกว่า.. :lol:

Edited by ควันหลง, 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:39.

#24 yuth8866

yuth8866

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:30

เอทานอล ครับ
ถ้ารัฐบาล และ ปตท. จริงใจกับ พลังงานทางเลือกอย่าง เอทานอล ปัญหาการเมือง ของไทยก็จะ ลดลงด้วยครับ

ประเทศไทยเป็นประเทศเกษตรกรรม ที่มีศักยภาพในการผลิต เอทานอล จากพืชหลายๆ ตัว เช่น มันสำปะหลัง อ้อย ข้าว
ต้นทุนการผลิตเอทานอล ที่ราคามันสำปะหลัง 3 บาท(ราคาปัจจุบัน 1.6)
อยู่ที่ประมาณ ลิตรละ 18-20 บาทเท่านั้นซึ่งถูกกว่าเบนซินมาก
ที่ราคา มันสำปะหลัง 3 บาท ชาวไร่ เขา อยู่ได้ครับ นั่นคือ จะได้ผลตอบแทน (กำไร) เฉลี่ยไร่ละ 8000 บาท/ปี
ซึ่งดีกว่าการ ปลูกข้าว แล้วมาจำนำ ให้รัฐที่ราคา 15000 บาท/ตัน

นั่นคือ ถ้าเราพร้อมใจกันใช้เอทานอล ชาวนา เขาจะแบ่งที่ดินมาปลูก มันสำปะหลัง ปริมาณข้าวจะลดลง
ราคาสินค้าเกษตร แต่ละตัว จะปรับตัวจนถึงสมดุล ตามเนื้อที่เพาะปลูก
การจำนำสินค้าเกษตรต่างๆ ก็จะลดลง งบประมาณรัฐบาลเหลือมากขึ้น ลดการนำเขาน้ำมัน
ฐานะของ ของเกษตรกรดีขึ้น ความจำเป็นที่จะต้องพึงพา ประชานิยม จากนักการเมือง ก็จะลดลง

เอทานอล จึงเป็นความหวังของเกษตรกร

แต่ที่การส่งเสริม การใช้เอทานอลอย่างจริงจัง ยังไม่มี ผมว่า เพราะมันเกี่ยวเนื่องกับผลประโยชน์
ของกลุ่มทุน และนักการเมือง ครับ