Jump to content

- - - - -

(กระทู้นอกเรื่อง) ผ่าตัดสะโพกโดยใช้สิทธิประกันสุขภาพถ้วนหน้า (บัตรทอง)

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
4 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

ขออนุญาติเพื่อน ๆ พี่ ๆ นอกเรื่องนิดค่ะ
พอดีคุณแม่เคยไปผ่าตัดเปลี่ยนสะโพกเนื่องจากหกล้มห้องน้ำมาเกือบ 3 ปี
ตอนนี้คุณแม่ปวดแผลสะโพก ไปหมอมา หมอให้ผ่าใหม่เพราะข้อสะโพกเสื่อม
หม้อเรียกค่าใช้จ่่าย แสนปลาย ๆ
ประกันมี แต่ประกันคงไม่จ่าย เพราะเป็นแผลเดิมจากการผ่าตัดครั้งก่อน

โทรไปถามเรื่องการใช้สิทธิบัตรประกันสุขภาพถ้วนหน้า เจ้าหน้าที่บอกว่าใช้สิทธิผ่าตัดได้
โทรไปถามหมอ หมอบอกว่าใช้สิทธิได้ แต่ "คุณต้องบริจาคให้มูลนิธิข้อ....1 แสนบาท"

งงเลย

ขอทราบความรู้จากเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในห้องด้วยค่ะว่า ใช้สิทธิบัตรต้องมีการจ่ายเพิ่มเยอะขนาดนี้เลยเหรอคะ นี่เท่ากับไม่ได้ช่วยไรเลย

ใครเคยมีประสบการณ์บ้างค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:35

เอกชนเริ่มต้นที่ 2-3 แสนบาทเอาไหมครับ

Edited by Solidus, 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:38.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#3 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

โอ้ว!!! มีการเรียกรับแบบพิเศษด้วย :o

#4 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

โดยหลักการแล้วต้องฟรีครับ แนะนำให้ร้องเรียนไปที่กระทรวง
แต่ถ้าอยากให้เร็ว และไม่กลัวโดนเสื้อแดงด่า แนะนำให้ติดต่อฝ่ายค้านครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#5 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:14

ยืนยันอีกเสียงว่าฟรีครับ บางครั้งคุณหมอจะมาบอกว่าเสียค่าใช้จ่าย แต่ผ่าเสร็จ โรงพยาบาลไม่เก็บตังค์ครับ