Jump to content

- - - - -

พี่น้องช่วยกันเข้ามาตอบหน่อย หยุ่นอยากรู้

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
25 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ชมจันทร์

ชมจันทร์

Reform before elections

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:14

http://www.oknation....2/06/02/entry-1

"ปรองดอง" กันได้ดุเดือดจริง ๆ
สองเวทีฟาดฟันกันและกันอย่างหนักหน่วง...นี่ไง "ปรองเดือด" ของไทยที่เรียกให้เพราะว่า "ปรองดอง"
ทั้ง ๆ ที่เตรียมจะอัดกันให้บรรลัย, ไม่สงสารประเทศไทยกันบ้างหรืออย่างไร?
สุทธิชัย หยุ่น

Edited by ชมจันทร์, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:48.

อันสยามเป็นบ้านเกิดเมืองนอน
    ดุจบิดามารดรเปรียบได้

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:16

ก็เพราะสงสารประเทศไทยไง จะยอมให้มันทำลายกฎหมาย แก้ล้างความผิดคนโกงได้ยังไง
อยากจะบอกหยุ่นว่า ผมสงสาร ลูกหลานของผมครับ

#3 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:17

อย่าไปถามเขาว่าสงสารประชาชนบ้างไหม

แต่

ต้องถามตัวเองว่า สงสารตัวเองบ้างไหมที่เป็นสื่อมวลชนมาหลายปีแล้วแต่ไม่เคยให้ความรู้ประชาชนในประเด็นของกฎหมายล้างผิดฉบับนี้่

คุณกำลังรักลูก จนทรยศต่อจิตวิญญาณของคุณเอง

ประชาชนไม่ได้โง่ เขาฉลาดกว่าคุณเยอะแล้วครับ

Edited by arch_freeman, 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:21.

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#4 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:19

ถ้าการปรองดองคือการนิ่งเฉยให้ฝั่งที่มากกว่าทำตามใจตัวเองได้ทุกอย่างแม้แต่การล้างผิดให้คนโกง ก็ขอไม่ปรองดองแล้วกันนะ
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#5 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:20

เดือนหน้ายกเลิกข่าวเนชั่นครับ ไม่ต้องคิดมาก
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#6 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:21

อยากให้ดูใน google plus ของไอ้หยุ่นด้วยนะครับ sutichai yoon มันชอบเอาความจริงนิดเดียวมาเล่นเสมอๆเลยในนั้น

#7 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:26

มีอีกนะครับ เต็มเลย
http://www.oknation.net/blog/black

"ปรองดอง" กันได้ดุเดือดจริง ๆ

อย่างนี้, อีกหน่อย ไทยก็ล้าหลังพม่า

ความวุ่นวายอันน่าอัปยศในสภาฯ

#8 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:36

เข้าร้านหนังสือทีไรผมมักจะซื้อเนชั่นอ่าน ด้วยความเชื่อมั่นในทีมข่าว โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คุณสุทธิชัย คุณกนก

แต่เจอความเห็นในกระทู้นี้ ผมคงต้องพิจารณาตัวเองกับการบริโภคสื่อ
ขอบคุณ เนชั่น ที่ให้ความรู้ด้านข่าวสารในหลายปีที่ผ่านมา ซึ่งต่อไปคงเป็นแค่ความทรงจำในอดีต
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#9 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:37

คือถ้ากรณีนี้ ผมเข้าใจในฐานะคำว่าสื่อมวลชนนะครับ
ผิดว่าไปตามผิด ถูกว่าไปตามถูก
ชื่นชมนั้นไม่ใครว่านะครับ แต่สิ่งที่มันผิดเราก็ต้องยืนอกรับว่ามันผิด
เช่นเดี่ยวกับที่ อภิสิทธิออกมายอมรับว่าที่ทำนั้นมันไม่ควร แม้จะมีเสียงชื่นชมก็ตาม
ขอให้พวกท่านที่เป็นพ่อยกแม่ยก ฝ่ายที่ต่อต้านทักษิณ เข้าใจในสิ่งที่เรียกว่าผิดและถูก
และยอมรับมันดีกว่า ว่าสิ่งที่เรากำลังสนับสนุนนั้นมันผิด แต่เรายอมรับในความผิดนั้นเพื่อสิ่งที่ดีกว่า
อยากให้ท่าน นึกถึง แบทแมนครับ การลงโทษคนร้ายโดยใช้ศาลเตี้ยของตนเอง แม้จะทำให้ผู้ร้ายไม่กล้าทำความผิด
บ้านเมืองสงบสุข แต่แบทแมนก็คือฆาตกรที่ฆ่าคน เป็นคนทีทำสิ่งที่ผิดกฏหมายเช่นกัน
และแบทแมน ไม่ได้ออกมาแก้ต่างว่าสิ่งที่ตนเองทำนั้นมันถูกต้องแล้ว เค้าก็ยอมรับว่าสิ่งที่ทำนั้นมันผิด แต่เค้าทำเพื่อสิ่งที่ดีกว่า
หน้าที่ของสื่อ คือชี้สิ่งที่ถูกที่ควร สิ่งที่ต้องเป็นไปตามกลไกของระบบต่างๆในประเทศ
การที่เค้าออกมากล่าวแบบนี้ เฉพาะกรณีเกตุการณ์2วันที่ผ่านมา ผมถือว่าเค้ายังทำหน้าที่สื่อ ได้ดีพอควรในแง่ของการชี้สิ่งใดถูกผิด
แต่ในแง่ของการนำเสนอ ถือว่าติดลบเพราะให้ข่าวน้อยเกี่ยวกับเนื้อหา
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#10 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:39

มันบอกใน twitter ว่า

การรายงานข่าวผ่าน social media ของคนเครือเนชั่นในสถานการณ์ร้อนแรง...เสนอข้อเท็จจริง ไม่มีความเห็นส่วนตัว

แล้วหมาที่ไหนมันมาโพสต์สิ่งเหล่านี้...
https://www.facebook.com/NewsJunkies

https://plus.google....215057431/posts

http://www.oknation.net/blog/black

#11 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:41

สิ่งที่น่ารังเกียจที่สุดในประเทศไทยวันนี้

คือคนที่ยังชอบทำตัวเป็นผู้ดีท่ามกลางวิกฤตแผ่นดิน

gladiator 1.jpg

#12 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:42

คือถ้ากรณีนี้ ผมเข้าใจในฐานะคำว่าสื่อมวลชนนะครับ
ชื่นชมนั้นไม่ใครว่านะครับ แต่สิ่งที่มันผิดเราก็ต้องยืนอกรับว่ามันผิด
เช่นเดี่ยวกับที่ อภิสิทธิออกมายอมรับว่าที่ทำนั้นมันไม่ควร แม้จะมีเสียงชื่นชมก็ตาม
ขอให้พวกท่านที่เป็นพ่อยกแม่ยก ฝ่ายที่ต่อต้านทักษิณ เข้าใจในสิ่งที่เรียกว่าผิดและถูก
และยอมรับมันดีกว่า ว่าสิ่งที่เรากำลังสนับสนุนนั้นมันผิด แต่เรายอมรับในความผิดนั้นเพื่อสิ่งที่ดีกว่า
อยากให้ท่าน นึกถึง แบทแมนครับ การลงโทษคนร้ายโดยใช้ศาลเตี้ยของตนเอง แม้จะทำให้ผู้ร้ายไม่กล้าทำความผิด
บ้านเมืองสงบสุข แต่แบทแมนก็คือฆาตกรที่ฆ่าคน เป็นคนทีทำสิ่งที่ผิดกฏหมายเช่นกัน
และแบทแมน ไม่ได้ออกมาแก้ต่างว่าสิ่งที่ตนเองทำนั้นมันถูกต้องแล้ว เค้าก็ยอมรับว่าสิ่งที่ทำนั้นมันผิด แต่เค้าทำเพื่อสิ่งที่ดีกว่า
หน้าที่ของสื่อ คือชี้สิ่งที่ถูกที่ควร สิ่งที่ต้องเป็นไปตามกลไกของระบบต่างๆในประเทศ
การที่เค้าออกมากล่าวแบบนี้ เฉพาะกรณีเกตุการณ์2วันที่ผ่านมา ผมถือว่าเค้ายังทำหน้าที่สื่อ ได้ดีพอควรในแง่ของการชี้สิ่งใดถูกผิด
แต่ในแง่ของการนำเสนอ ถือว่าติดลบเพราะให้ข่าวน้อยเกี่ยวกับเนื้อหา

ถ้าการกระทำของหยุ่นเป็นการกระทำของควายแดง ผมว่าคุณยำเละไปแล้ว ใช่ไหม?

#13 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:44

ผู้ถือหุ้นใหญ่ที่สุดของเนชั่น คือตระกูล จึงรุ่งเรืองกิจ

#14 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:48

ผู้ถือหุ้นใหญ่ที่สุดของเนชั่น คือตระกูล จึงรุ่งเรืองกิจ

de]กำลังจะมาบอกตรงนี้ครับ
นอกจากกนกกับเพื่อนไม่กี่คน ระยะหลังหลายคนในเนชั่นก็ออกแดงๆ ครับ

#15 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:49

ถ้าการกระทำของหยุ่นเป็นการกระทำของควายแดง ผมว่าคุณยำเละไปแล้ว ใช่ไหม?

ควายแดงที่ว่านั้น คือสื่อหรือเปล่าละครับ สื่อนะเป็นอะไรที่ลำบากใจที่สุดในการให้ข่าว
คำตอบที่ผมตอบนั้น ตอบจากตำราที่เรียนมาทุกประการของการเป็นสื่อมวลชน
ถ้าสิทธิชัยเป็นเพียงควายแดงธรรมดาๆ การลงเนื้อหาแบบนี้ เท่ากับเค้าแค่โจมตีในสิ่งที่เรียกว่าจุดอ่อน
แต่ถ้ามันเป็นสื่อมวลชน มันเป็นการชี้ให้เห็นว่าสิ่งที่เกิดขึ้นตอนนี้มันสมควรที่จะเป็นและควรจะเกิดหรือไม่
กับประเทศที่มีประชาธิไตย มีกฏหมายรองรับ มีระบบต่างๆที่เป็นกลไกของประเทศ
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#16 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:53

คนถือหุ้นใหญ่เป็นพวกล้มเจ้า ไม่เป็นไร
แต่คุณหยุ่นอย่ามาทำตัวเป็นผู้ดีเอาตอนบ้านเมืองจะจิบอ๋ายในมือคนชั่ว

เหมือนเราเจอหญิงสาวถูกชายข่มขืน
เรามี 5 คนไปช่วยเหยื่อไว้ รุมกระชาก***ออกมารุมกระทืบซะ
แล้วคุณหยุ่นหรืออจ.สมเกียรติกลับมาวิจารณ์ว่า "น่าเกลียด ไปรุมมันทำไม มันมาคนเดียวนะ ทำไมพวกเราหมาหมู่ขนาดนั้น"

ฟังแล้วอยากจะอ้วกใส่พวกวิญญูชน
gladiator 1.jpg

#17 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:02

ผมว่าข้อความตามท่านเจ้าของกระทู้ยกมา มันก็ออกทำนองเดียวกับที่เราด่า
รัฐบาลนะครับ เช่น ปรองดองบ้าอะไรวะ ปรองดองหรือปูดอง ข้าไม่ปรองดอง
กับเอ็ง และอีกหลาย ๆ อย่างที่หยาบ ๆ ก็มี พิจารณาดี ๆ ข้อความนี้สร้างความ
กดดันกับรับบาลนะครับ แต่รัฐบาลมันจะรู้สึกหรือไม่นั้นอีกเรื่องหนึ่ง

เราจะไปเดือดร้อนกับข้อความแบบนี้ทำไมครับ คนที่ควรเดือดร้อนน่าจะเป็น
รัฐบาลมากกว่า เพราะรัฐบาลเป็นคนออกกฎหมายปรองดอง ผมจึงมองว่า
เขาอยากด่ารัฐบาลนั่นแหละ แต่ไม่กล้าด่าตรง ๆ แบบเราเท่านั้น

#18 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:03

ไปเม้นด่าเรียบร้อยและ :D

#19 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:05

ท่าทางเฮียหยุ่นแห่งเนชั่วจะตามขรรชัยแห่งมติโจรไปติดๆแฮะ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#20 sth sweet

sth sweet

น้องเก่า

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:10

รายชื่อผู้ถือหุ้นที่มีสัดส่วนหุ้นสามัญตั้งแต่ร้อยละ 10 ขึ้นไป ของเครือเนชั่น สามปี ย้อนหลัง (2008 2009 2010)

บริษัท เนชั่น มัลติมีเดีย กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) 113 2008 บุคคลธรรมดา สมพร จึงรุ่งเรืองกิจ FAM D จึงรุ่งเรืองกิจ 16.19 16.19 16.1900 NMG บริษัท เนชั่น มัลติมีเดีย กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) 113 2009 บุคคลธรรมดา สมพร จึงรุ่งเรืองกิจ FAM D จึงรุ่งเรืองกิจ 16.44 16.44 16.4400 NMG บริษัท เนชั่น มัลติมีเดีย กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) 113 2009 บุคคลธรรมดา มยุรี สุขศรีวงศ์ FAM D สุขศรีวงศ์ 10.30 10.30 10.3000 NMG บริษัท เนชั่น มัลติมีเดีย กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) 113 2010 บุคคลธรรมดา สมพร จึงรุ่งเรืองกิจ FAM D จึงรุ่งเรืองกิจ 16.44 16.44 16.4400 NMG บริษัท เนชั่น มัลติมีเดีย กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) 113 2010 บุคคลธรรมดา มยุรี สุขศรีวงศ์ FAM D สุขศรีวงศ์ 10.30 10.30 10.3000 NMG

(ที่มาข้อมูล: SET SMART Database)

#21 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:17

คนที่เอาเรื่องผู้ถือหุ้นมาพูด ขอบอกว่าคนละเรื่อง นี่มันเรื่องเนื้อหา มันจะต้องมีความถูกต้องและครบถ้วน ไม่ใช่หยิบแค่บางท่อนบางตอนมา

แล้วไอ้หยุ่นมันบอกเองในทวิตเตอร์ว่า เสนอข้อเท็จจริง ไม่มีความเห็นส่วนตัว
แต่นี่ข้อเท็จจริงก็ไม่มีให้ครบ แถมทั้งประโยคมีแต่ความเห็นส่วนตัว

การที่ผู้ถือหุ้นรายใหญ่จะเป็นโจรแดงตัวไหน ถ้าหยุ่นนำเสนอข้อเท็จจริงครบตรงเป๊ะ ไม่มีความเห็นส่วนตัวอย่างที่ว่า มันจะไม่มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นเลย
ดังนั้นเรื่องผู้ถือหุ้นที่เอามาพูดกันนี้ คนละเรื่อง แก้ตัวไม่ขึ้น

#22 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:19

หยุ่นเปลี่ยนไป๋หรือ คนอย่างหยุ่นถ้าไอ้เหลี่ยมมันซื้อผมว่ามันน่าจะกล้าเเฉนะ อายุขนาดนี้ชือเสียงที่สะสมมาน่ารักษาไว้ดีกว่าไหม

#23 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:21

ทำตัวเหมือน งักปุ๊กคุ้ง ผู้ดีจอมปลอม ในหนังเรื่องเดชคัมภีร์เทวดา
ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#24 sth sweet

sth sweet

น้องเก่า

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:22

คิดว่าเรื่องผู้ถือหุ้นที่เอามาประกอบ คงไม่ใช่เพื่อแก้ตัว
แต่คงจะหมายถึง
โดยปกติ ผู้บริหารธุรกิจจะต้องทำเพื่อผลประโยชน์สูงสุดของผู้ถือหุ้น
เพื่อจะสื่อว่า...ในเมื่อคนกลุ่มใดถือหุ้นอยู่ เขา(หยุ่น)ก็ไม่แคล้วทำเพื่อคนกลุ่มนั้นแล
อันเป็นข้อมูลประกอบเพื่อให้เราเห็นแรงจูงใจด้านอื่นของหยุ่นด้วย

#25 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:25

รำคาญว่ะ มีแต่จะตั้งคำถามมาถามคนอื่น ส่วนจุดยืนตัวเองอยู่ตรงไหนเคยบอกให้คนอื่นรู้มั่้งมั้ย
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#26 กรุณา ออฟไลน์

กรุณา ออฟไลน์

น้องเก่า

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:44

เข้าร้านหนังสือทีไรผมมักจะซื้อเนชั่นอ่าน ด้วยความเชื่อมั่นในทีมข่าว โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คุณสุทธิชัย คุณกนก

แต่เจอความเห็นในกระทู้นี้ ผมคงต้องพิจารณาตัวเองกับการบริโภคสื่อ
ขอบคุณ เนชั่น ที่ให้ความรู้ด้านข่าวสารในหลายปีที่ผ่านมา ซึ่งต่อไปคงเป็นแค่ความทรงจำในอดีต

ท่าทางเฮียหยุ่นแห่งเนชั่วจะตามขรรชัยแห่งมติโจรไปติดๆแฮะ

แล้ว อย่างนี้จะเหลือ หนังสือพิมพ์รายสัปดาห์แนววิเคราะห์การเมือง ให้อ่านกันไหมครับ
หรือว่า สรท.จะลองทำกันเองดูสักปก เอาแค่หัวข้อกระทู้ ที่ถูกโพสในแต่ละสัปดาห์ไปขยายต่อ ก็น่าจะได้สัก 60 หน้าแล้ว
:) :P :D
ป.ล. เพิ่มเติมข้อมูลให้ช่วยวิเคราะห์กันครับ คุณกนก เขียนทิ้งท้ายไว้ในคอลัมน์ ชีวิตรื่นรมย์ ที่หน้าสุดท้ายของเนชั่นสุดสัปดาห์
ฉบับวันที่ 16 มีนาคม 2555 โดยใช้ชื่อคอลัมน์ว่า ขอลาพักร้อน ไปนอนแผ่2สลึง มีเนื้อความตอนหนึ่งว่า ผมขอสื่อถึงท่านผู้อ่าน
ท่านผู้ฟัง ท่านผู้ชม เพื่อนๆพี่น้องในเฟซบุ้ค รวมถึงทุกท่านที่ไปที่ อสมท "ผมจะนึกถึงทุกท่านทุกครั้งที่จัดรายการ" ไม่มีวันลืมครับ
ท่านเป็นคนไกลที่ได้ใจผมมากกว่า คนใกล้ ผมรู้สึกใกล้ท่าน ไว้ใจท่านมากกว่าคนที่ดูเหมือน คนกันเอง :o

ก็ไม่ทราบว่า คนใกล้ และ คนกันเอง ที่คุณกนก อ้างถึงนั่น จะใช่คนหัวล้านๆ ที่ชอบกินกาแฟดำ หรือเปล่า???