Jump to content

- - - - -

วันนี้ถือว่าพลาดไหมครับ

• Please log in to reply
88 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:08

สรุปว่าคุณเฮ็นไต คิดว่า ปชป แพ้แน่นอน และเสียภาพพจน์ฟรี
เพราะชอบเสี่ยงแบบล็อตเตอรี่
และยังไม่วาย วนลูปกลับไปที่เดิม ตรงเรื่องแพ้เลือกตั้ง

คนที่มองแต่เรื่องผลประโยชน์เป็นที่ตั้ง คิดแต่ว่า ทำอย่างไร วางหมากเกมการเมืองอย่างไร พวกพ้องตนเองจะชนะ
กับคนที่มองที่ชาติบ้านเมืองเป็นที่ตั้งทำวันนี้ให้ดีที่สุด แม้จะแพ้ก็ไม่เสียใจ
มันต่างกันตรงนี้นี่เอง

#52 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:13

ผมยังเชียร์การทำหน้าที่ของฝ่ายค้านอยู่ครับ
ตราบใดที่คุณมองเห็นประโยชน์ของชาติมากกว่าหน้าตาพรรค ผมเชียร์
ผมไม่สนว่า พรรค ปชป จะเสียชื่อเสียง เเละอาจเสียคนสนับสนุนไปบางส่วน
ผมมองเห็นความดีในตัวพวกคุณ...

ถึงพันธมิตรครับ
หากมีการชุนนุมนอกสภายืดเยื้อ
คราวนี้ เอเอสทีวี +พันธมิตร ได้ตังค์บริจาคผมเเน่นอน

ถึงไม่ยืดเยื้อ ที่บ้านส่งไปแล้ว 5555
ส่วนปชป.ยังไม่รู้เบอร์บัญชี ไงไงก็กาบัตรให้แน่นอน รับประกัน ..

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#53 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:26

สรุปว่าคุณเฮ็นไต คิดว่า ปชป แพ้แน่นอน และเสียภาพพจน์ฟรี
และยังไม่วาย วนลูปกลับไปที่เดิม ตรงเรื่องแพ้เลือกตั้ง

คนที่มองแต่เรื่องผลประโยชน์เป็นที่ตั้ง คิดแต่ว่า ทำอย่างไร วางหมากเกมการเมืองอย่างไร พวกพ้องตนเองจะชนะ
กับคนที่มองที่ชาติบ้านเมืองเป็นที่ตั้งทำวันนี้ให้ดีที่สุด แม้จะแพ้ก็ไม่เสียใจ

ทุกอย่างมีแพ้มีชนะครับ... แต่ถ้า เอะอะก็
อ้างถึงผลที่ใหญ่กว่าเพื่อ เป็น เหตุผล หรือ ข้อแก้ตัว หรือ ความชอบธรรม ในการเสี่ยงทำสิ่งต่างๆ

ผมว่ามันน่าขบขัน.... คือ ประมาณว่า เองนึกไม่ออกขนาดเอาเหตุผลเดียวกับนักพนันมาใช้เลยหรือ....

เกิดคุณผู้ชายไปพนันบอลเสียรถไป ภรรยาถาม ว่า ทำไปได้ไง คุณสามีว่า..
ก็ ถ้าจะต้องเสียรถ แต่ ถ้าชนะขึ้นมา่เราจะได้ สบายกันทั้งชาติ แบบนี้ ผมก็ยอม...
ภรรยาคงไม่ว่าอะไร เพราะ กด LIKE ม้ากกี้เอาไว้... 5555

จำไว้นะครับ ทำอะไรก็มีความเสี่ยง..และจะได้มาก็ต้องเสียอะไรไปบางอย่าง ทุกคนในโลกรู้อยู่แล้ว...
แต่ ทำไปแล้ว เจ๊งแล้ว มาแก้ตัวว่า โดยเหตุผลแบบนี้...

จบเลยครับ อีตัน อ๊อกฟอต....

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#54 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:31

คนที่อาสาเข้าไปรับใช้ชาติเเละบ่อนทำลายพวกขายชาติ ควรมีวุฒิภาวะมากกว่าเด็กเชียร์มวยการเมืองตามเวบบอร์ด

เขียนผิดต้องเเก้ไขเป็นธรรมดาจนเป็นนิสัย

Edited by จีรนุช, 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:31.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#55 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:43

ทุกอย่างมีแพ้มีชนะครับ... แต่ถ้า เอะอะก็
อ้างถึงผลที่ใหญ่กว่าเพื่อ เป็น เหตุผล หรือ ข้อแก้ตัว หรือ ความชอบธรรม ในการเสี่ยงทำสิ่งต่างๆ
ผมว่ามันน่าขบขัน.... คือ ประมาณว่า เองนึกไม่ออกขนาดเอาเหตุผลเดียวกับนักพนันมาใช้เลยหรือ....

เกิดคุณผู้ชายไปพนันบอลเสียรถไป ภรรยาถาม ว่า ทำไปได้ไง คุณสามีว่า..
ก็ ถ้าจะต้องเสียรถ แต่ ถ้าชนะขึ้นมา่เราจะได้ สบายกันทั้งชาติ แบบนี้ ผมก็ยอม...
ภรรยาคงไม่ว่าอะไร เพราะ กด LIKE ม้ากกี้เอาไว้... 5555

จำไว้นะครับ ทำอะไรก็มีความเสี่ยง..และจะได้มาก็ต้องเสียอะไรไปบางอย่าง ทุกคนในโลกรู้อยู่แล้ว...
แต่ ทำไปแล้ว เจ๊งแล้ว มาแก้ตัวว่า โดยเหตุผลแบบนี้...

1. ทุกอย่าง ไม่ได้มีแต่ แพ้ กับ ชนะ ... ผลเสมอ มันก็มี..อย่ามัวแต่จมปลักกับเรื่องสุดโต่งเพียงอย่างเดียว นี่คือ ความจริง !

2. ตัวอย่างที่ hentai ยกขึ้นมาผมว่ามันน่าขบขัน ที่จะเอามาเปรียบเทียบกับสิ่งที่เกิดในสภา .. การพนันเป็นเรื่องของการเสี่ยงโชค แต่ในสภาเป็นเรื่องของเหตุผล ข้อเท็จจริง ถูก ผิด และ ประโยชน์ของชาติบ้านเมือง...ไม่ใช่การพนันเพราะไม่มีเจ้ามือ..เลิกนิสัยโยงมั่วๆบ้างก็ดี นะครับ ความเห็นจะได้น่ารับฟังขึ้นมาบ้าง

3. ความเสี่ยงมีอยู่ทุกที่ ทุกเวลาอยู่แล้วครับ นั่งๆอยู่ hentai อาจสลบจนลืมหายใจไปใครจะรู้..ทุกเวลาเต็มไปด้วยความเสี่ยง แม้ในที่ที่คิดว่าปลอดภัยก็ตาม เป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว เหมือนคนเราหายใจ อันเป็นสิ่งปกตินั่นแหละ .. แต่เรื่อง ผิด ชอบ ชั่ว ดี มันก็อีกเรื่องหนึ่ง มันเป็นเรื่องจิตสำนึก ไม่รู้ hentai จะเข้าใจเรื่องเหล่านี้หรือเปล่า

Edited by MIRO, 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:44.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#56 asawinee

asawinee

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:49

ปชป เจ๊งแล้วหรือ??? แพ้แล้วหรือ???
แปลกนะ ที่เมื่อเช้า สรยุทธ นำคลิปข่าวมาลง ลงตั้งแต่ต้น ที่ประธานสภาให้มีการลงมติ ภาพฉายกราดไปยัง สส ที่ยกมือประท้วง แล้วประธานยังถามว่า มีใครเห็นเป็นอื่น ภาพก็ยังมีผู้ยกมือมากมาย ทว่าประธานก็ยังดึงดันจะให้ลงมติ ไม่ฟังเสียง สส ทั้งๆที่ตัวเองเป็นคนถามเองว่า มีใครเห็นเป็นอย่างอื่นไหม
คลิปถูกถ่ายทอดมาจนจบลงที่ จิรายุถูกขย้ำคอ
ภาพที่เห็นถูกวนฉายตั้งแต่ต้น ไม่มีการตัด 3 ครั้ง
ต่อจากนั้น อภิสิทธิ์ออกแถลงการณ์ นับเป็นครั้งแรกที่เป็นฝ่ายค้าน แล้วได้พื้นที่สื่อ ออกข่าวโดนไม่ถูกรวบรัด ถูกตัดตอน

เมื่อวันก่อนที่มีการแย่งเก้าอี้กัน ชาวบ้านรุมด่าว่า สส ปชป ที่ทำสภาป่วน
วันนี้มีเหตุการณ์ซ้ำอีก ชาวบ้านเริ่มสงสัยแล้ว ทำไม ปชป จึงทำเช่นนั้น
คนที่ไม่สนใจการเมืองเริ่มคิดว่า พรบ นี้ มันคืออะไร ทำไม ปชป ถึงได้ออกแอ็คชั่นค้านชนฝาซะขนาดนั้น
กระแสคนเริ่มให้ความสนใจ

บอกแล้ว ว่า ถึง ปชป แพ้ พรบ ผ่านสภาได้
ภาพพจน์เสียหาย
แต่ถ้าทำเพื่อผลประโยชน์ของชาติ
ทำให้ดีที่สุด แล้วจะไม่ต้องมาเสียใจภายหลัง

#57 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:03

ผมว่าพลาดครับ เข้าทางอีกฝ่ายเต็มๆ
ตอนนี้แยกไม่ออกว่าอะไรคือข่าว อะไรคือละครหลังข่าว

ถ้าใช้แต่ความสะใจกันแบบนี้ บ้านเมืองจะหวังพึ่งใครได้ครับ ต่อไปก็เลือกนักชก นักมวยปล้ำเข้ามาเป็นสส.ซะเลย

ปล. ไม่มีทางออกที่ดีกว่านี้จริงหรือ ต่อให้เลื่อนได้วันนี้ วันหน้าจะทำยังไงครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:11.

#58 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:28

พรุ่งนี้ ผมคิดว่า ไอ้ศักดิ์ จะใส่ชุดเพศแม่(ผ้าถุง)มาทำงาน

ได้ข่าวว่านายกฯว.5 4ss จะมอบชุดประจำชาติอะบอริจิ้นให้"ไอ้ระยำศักดิ์"สวมแทน.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ขอขอบคุณท่าน WM/MOD ที่กรุณาไม่เซ็นเซอร์คำว่า"ไอ้ระยำศักดิ์".......!
เป็นครั้งแรกในชีวิตของผมเรียก"คน"ว่าไอ้ระยำ....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#59 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:34

ปชป เจ๊งแล้วหรือ??? แพ้แล้วหรือ???
แปลกนะ ที่เมื่อเช้า สรยุทธ นำคลิปข่าวมาลง ลงตั้งแต่ต้น ที่ประธานสภาให้มีการลงมติ ภาพฉายกราดไปยัง สส ที่ยกมือประท้วง แล้วประธานยังถามว่า มีใครเห็นเป็นอื่น ภาพก็ยังมีผู้ยกมือมากมาย ทว่าประธานก็ยังดึงดันจะให้ลงมติ ไม่ฟังเสียง สส ทั้งๆที่ตัวเองเป็นคนถามเองว่า มีใครเห็นเป็นอย่างอื่นไหม
คลิปถูกถ่ายทอดมาจนจบลงที่ จิรายุถูกขย้ำคอ
ภาพที่เห็นถูกวนฉายตั้งแต่ต้น ไม่มีการตัด 3 ครั้ง
ต่อจากนั้น อภิสิทธิ์ออกแถลงการณ์ นับเป็นครั้งแรกที่เป็นฝ่ายค้าน แล้วได้พื้นที่สื่อ ออกข่าวโดนไม่ถูกรวบรัด ถูกตัดตอน

เมื่อวันก่อนที่มีการแย่งเก้าอี้กัน ชาวบ้านรุมด่าว่า สส ปชป ที่ทำสภาป่วน
วันนี้มีเหตุการณ์ซ้ำอีก ชาวบ้านเริ่มสงสัยแล้ว ทำไม ปชป จึงทำเช่นนั้น
คนที่ไม่สนใจการเมืองเริ่มคิดว่า พรบ นี้ มันคืออะไร ทำไม ปชป ถึงได้ออกแอ็คชั่นค้านชนฝาซะขนาดนั้น
กระแสคนเริ่มให้ความสนใจ

บอกแล้ว ว่า ถึง ปชป แพ้ พรบ ผ่านสภาได้
ภาพพจน์เสียหาย
แต่ถ้าทำเพื่อผลประโยชน์ของชาติ
ทำให้ดีที่สุด แล้วจะไม่ต้องมาเสียใจภายหลัง

วันก่อนนี้ผมบอกว่ารัฐประหาร ปี2549 ขับไล่ทักษิณ เผด็จการรัฐสภา.....
ผมบอกว่าผมพอใจและเข้าใจการรัฐประหารครั้งนั้น.....!

วันนี้ผมบอกว่าผมพอใจและเข้าใจความจำเป็นและบทบาทพรรคประชาธิปัตย์คราวนี้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#60 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:44

"แม้ภาพของพรรคจะเสีย แต่เพื่อรักษาผลประโยชน์ของชาติ ก็ยอม"

ผมพังครั้งแรก ตกใจหมดเลย... เหอๆ ตูว่าแล้ว ว่า มันมีเท่านี้ จริงๆๆ.... มิน่า เค้าถึงประเมินอะไรผิดหมด... จนแพ้เลือกตั้ง...

เหอๆ งานนี้เลยเห็น ภูมิปัญญา ของคุณม้าก ที่ผมสงสัยมานานแล้วว่า เก่งจริง แบบที่ สาวก อวยกัน ป่าวหว่า...

ประเด็นมันอยู่ที่ ถ้าท่านชนะ... ผมยอมรับว่า ถาพแม้จะเสียไป แต่ก็ คุ้ม.... ในความคิดท่านผมเข้าใจและเห็นด้วย...
แต่ ถ้าแพ้และ... ภาพก็เสียฟรี.... 555

มันเหมือนอะไร พวกคนมีความรู้ ทั้งหลาย นึกออกไหม... ผมรับรองว่านึกไม่ออก.... ผมช่วย...

สมมุติ ไม่ได้สมมุตินาน ถ้ามีคนพูดว่า

"แม้จะเสียไปสักร้อยบาท แต่ถ้าได้กลับมา 2ล้านบาทก็ยอม"

ใบ้ให้นะครับ... ทุกๆต้นเดือน และ กลางเดือน....

ถ้า ตรรกนี้เป็นสิ่งควรทำ .... หรือ เอามาปลอบใจการกระทำ...
เหล่า นักเล่น... คงดีใจน่าดูที่ อยู่ดีๆ พ่อม้ากก็ รับประกันความชอบธรรม ของการเป็น นักเล่น... อย่างฮา...

ไอ้มุก Hentai โง่ขนาดเอาเรื่อง พรบ มา เปรียบเทียบกับเรื่องนี้... ถ้าคิดได้แค่นั้น มองไม่เห็นประเด็น จริงๆ ไม่ว่ากันนะครับ...

งานนี้ ล้อนจ้อน สุดๆจริงๆ ไม่นึกว่าจะได้เจอเร็ว ขนาดนี้....

วันที่ ไพร่เสื้อแดงของทักษิณ นักโทษหนีคุก และ ไอ้ตู่ ไอ้เต้น เผาบ้านเผาเมือง เผาราชประสงค์ ปล้นสะดมภ์ศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์ และเผาศาลากลางจังหวัด เผาสถานทีทำการรัฐบาล....ฯลฯ

พวกเขาก็ไม่เคยกลัวเสียภาพพจน์อดีตนายกรัฐมนตรี พรรคเพือไทย และไพร่เสื้อแดงเลย........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#61 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:59

พวกนี้มันเป็นบอทค่ะ ต่อให้เสื้อเเดงเผาบ้านมันเอง มันก็หา ตรรกะ มาโพสได้ :lol: :lol: เก่ง

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#62 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:50

พรุ่งนี้ ปชป.จะมีการปราศรัยนะ

ที่ลานคนเมือง หน้าศาลาว่าการ กทม.

4 โมงเย็นนนนนนนนนน

ชี้แจงเรื่องการทำหน้าที่ของพรรคในรอบ 3 วันที่ผ่านมานี้

และชี้แจงเรื่อง พรบ.ปรองดองฉบับนี้ด้วยยย

:) :) :)

ใครสนใจ ใครว่าง ก็ไปกันได้นะ

:D :D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#63 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:54

วันนี้ได้ผลเกินคาดครับ

#64 asawinee

asawinee

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:22

ผมว่าพลาดครับ เข้าทางอีกฝ่ายเต็มๆ
ตอนนี้แยกไม่ออกว่าอะไรคือข่าว อะไรคือละครหลังข่าว

ถ้าใช้แต่ความสะใจกันแบบนี้ บ้านเมืองจะหวังพึ่งใครได้ครับ ต่อไปก็เลือกนักชก นักมวยปล้ำเข้ามาเป็นสส.ซะเลย

ปล. ไม่มีทางออกที่ดีกว่านี้จริงหรือ ต่อให้เลื่อนได้วันนี้ วันหน้าจะทำยังไงครับ

คุณไร้สีไร้กลิ่น เห็นความผิดปกติที่ประธานสภาพยายามดึงดันให้ พรบ อัปยศนี้เข้าสภาให้ได้ไหม
มันเหมือนสมสากรับคำสั่งให้โหวตให้ผ่านให้ได้ ในเวลาอันสั้น
ดึงดัน รวบรัดตัดความ เผด็จการ เพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์โดยเร็วที่สุด
คำถามคือทำไม...
แม้วเองถูกเส้นตายอะไรบางอย่างบีบบังคับ เลยมาบีบลิ่วล้อต่อ ใช่หรือไม่

การที่ ปชป พยายามยื้อเวลา รวมทั้ง ม็อบ ช่วยกันยื้อด้วยเพื่อถ่วงเวลา
แม้จะรู้ดีว่า โอกาสที่จะชนะมีน้อย ยังไง พวกที่มากกว่าก็ลากให้ พรบ ผ่านให้ได้อยู่แล้ว
ทำไม ปชป และม็อบต้องยื้อเวลาขนาดนี้ ถ่วงเวลา เพื่อบีบใคร
hidden agenda คืออะไรเราอาจไม่ทราบ แต่มันคงต้องมีแน่ๆ

และการที่ ปชป จะยื้อเวลาได้ ต้องใช้กลยุทธใหม่
รูปแบบเดิมคือการ walk out คงถ่วงเวลาได้ไม่นาน
การที่ ปชป ทำแบบที่หลายฝ่ายตกใจ
ปชป คงคิดดีแล้ว
อย่างที่เคยบอก ยอมเสียที่มั่นในสมรภูมิ เพื่อชนะสงคราม

#65 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:30

ไม่พลาดครับ เอาอีกๆ หึหึ

พรุ่งนี้ลองไปป้วนเ***ยนแถวๆ รัฐสภาสิ จะได้สมใจ

ชอบอะตอมเป็นครั้งแรกนิดๆ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#66 Mr.Best

Mr.Best

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:50

ประชาธิปัตย์ จะพลาดมากกว่า และคนจะไม่ให้อภัย เมื่อนิ่งดูดายให้กฎหมายนี้ผ่าน

เรื่องแค่นี้จิ๊บๆ เมื่อเทียบกับโจรเผาบ้านตัวเอง ยังเป็นสส.ได้

Edited by Mr.Best, 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:50.

#67 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:52

ผมไม่ได้บอกว่าครั้งนี้ปชป.ผิดแปลว่าพรรคเพื่อไทยถูก
พรรคเพื่อไทยผิดในเรื่องการนำเสนอพรบ. การใช้อำนาจแบบเผด็จการรัฐสภา แต่ปชป.ก็ผิดในฐานะการแสดงออกที่ไม่เหมาะสม
ถ้าพรบ.ผ่านผมก็ไม่คิดจะโทษปชป.เพราะยังไงก็เสียงน้อยกว่า

ทำไมเราด่าเสื้อแดงต่างๆนานาแต่สุดท้ายเราก็ใช้วิธีการแบบพวกเขา ถ้าต่อไปเสื้อแดงหรือเสื้อเหลืองอ้างว่าที่กระทำการรุนแรงเพื่อต้องการทำเพื่อชาติก็ไม่ผิดใช่หรือไม่

หลักนิติธรรมที่ประชาธิปัตย์เคยเรียกร้องยังจะมีอยู่หรือไม่
ที่ใช้มวลชนนอกสภายังพอเข้าใจ เพราะประชาชนเองก็อยากออกมาแสดงพลังคัดค้าน แต่การสร้างความวุ่นวายในสภานั้นผมว่ามากเกินไป

ผมเกลียดพรรคเพื่อไทย ศรัทธาปชป.ก็เพราะเป็นพรรคที่รักความถูกต้อง มีความอดทนต่อการยั่วยุ ไม่เหมือนสนธิที่เอะอะก็ใช้กำลังจัดการ แต่ตอนนี้ผมจะยังมีศรัทธาให้กับใครได้บ้าง ผมจะยังด่าเสื้อแดงแล้วชมปชป.ได้เต็มปากอยู่หรือไม่

อย่างที่บอก เลื่อนแล้วยังไงต่อ ถ้าเอาเข้าประชุมอีกแล้วจะทำยังไง ใช้ความรุนแรงให้มากขึ้นอีกเหรอ

ปล. เรื่องนี้แสดงให้เห็นว่าปชป.ไม่ทันเกมเอาเลย เหมือนแก้ผ้าเอาหน้ารอดไปเฉยๆ วรเจตน์เคยออกมาพูดเรื่องแก้รัฐธรรมนูญแล้ว รัฐบาลก็เคยจะแก้กฎหมายเรื่องอภัยโทษมาทีนึงแล้ว แล้วปชป.ก็รู้ว่าเค้ามีอำนาจพร้อมในมือ ที่ผ่านมาไม่ได้วางแนวทางแก้ปัญหาไว้บ้างหรือครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:06.

#68 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:58

วันนี้ได้ผลเกินคาดครับ

ฝ่ายต่อต้านทักษิณ นักโทษหนีคุก คิดว่า'ได้ผลเกินคาด....'
ฝ่ายรับใช้ทักษิณ นักโทษหนีคุก คิดว่า'ประเมินฝ่ายศัตรูต่ำกว่าความจริง...'

ไอ้"ตู่เลี้ยงแกะ"บอกว่าทหารที่ไม่ได้ชื่อประยุทธ์เตรียมการปฏิวัติ ยึดอำนาจนายกฯ ว.5 4ss....!

ไอ้"เหวงศักดิ์"บอกว่าไพร่เสื้อแดงต้องเตรียมพร้อมสองแสนคนเดินไปให้ทหารยิงเพื่อปกป้องไม่ให้ทหารจับตัวนายกฯ ว.5 4ss...ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#69 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:15

ศาลรธน.ส่งหนังสือ​แจ้งปธ.สภาระงับลงมติร่าง​แก้​ไขรธน.วาระ3

เมื่อ​เวลา 17.10 น.วันที่ 1 มิถุนายน ?​เจ้าหน้าที่ศาลรัฐธรรมนูญนำคำสั่งศาลส่ง​ถึงนายสมศักดิ์ ?​เกียรติสุรนนท์ ประธานรัฐสภา ​และ นายพิทูร พุ่มหิรัญ ​เลขาธิ​การสภา​ผู้​แทนราษฎร ​เพื่อ​แจ้ง​ให้รัฐสภาระงับ​การดำ​เนิน​เกี่ยวกับ​การ​แก้​ไขรัฐธรรมนูญ ​ไว้ก่อนจนกว่าศาลรัฐธรรมนูญจะมีคำวินิจฉัยชี้ขาดว่า​การดำ​เนิน​การ​แก้​ไข ร่างรัฐธรรมนูญของที่ประชุมร่วมรัฐสภา ผิดรัฐธรรมนูญ มาตรา 68 ที่ว่าด้วย​การล้มล้าง​การปกครอง​หรือ​ไม่

​ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ?​เมื่อ​เวลา 17.00 น.​เว็บ​ไซต์ของรัฐสภานำวาระ​การประชุมร่วมรัฐสภา วันที่ 5 มิถุนายน ​ซึ่งมีวาระ​การพิจารณาร่างรัฐธรรมนูญ​แห่งราชอาณาจักร​ไทย ฉบับ​แก้​ไข (​เพิ่ม​เติม) พ.ศ..... วาระที่ 3 ออกจาก​การประกาศ​แจ้ง​ไว้ก่อนหน้านี้

ก่อนหน้านี้ศาลรัฐธรรมนูญมีมติรับคำร้องของ40ส.ว.ขอ​ให้วินิจฉัยร่าง​การ ​แก้​ไขรัฐธรรมนูญ ขัดรัฐธรรมนูญ 2550 ​และ​เป็น​การล้มล้างระบอบประชาธิป​ไตย​หรือ​ไม่ พร้อมสั่ง​ให้ระงับ​การลงมติ​ในวาระ 3 วันที่ 5 มิ.ย.ทันที ​และ​ให้​ผู้ถูกร้อง​ทำหนังสือชี้​แจงภาย​ใน 15 วัน นัดคู่กรณี​ไต่สวน 5 -6 ก.ค.​เป็นต้น​ไป

http://www.ryt9.com/s/nnd/1415823

นี่เป็นข่าวดีสองเรื่องในวันเดียวกันของฝ่ายคัดค้านการแก้ไขรัฐธรรมนูญและต่อต้านพรบ.ล้างความผิด(ปรองดอง)ให้ทักษิณ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#70 asawinee

asawinee

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:33

*
POPULAR

ผมไม่ได้บอกว่าครั้งนี้ปชป.ผิดแปลว่าพรรคเพื่อไทยถูก
พรรคเพื่อไทยผิดในเรื่องการนำเสนอพรบ. การใช้อำนาจแบบเผด็จการรัฐสภา แต่ปชป.ก็ผิดในฐานะการแสดงออกที่ไม่เหมาะสม
ถ้าพรบ.ผ่านผมก็ไม่คิดจะโทษปชป.เพราะยังไงก็เสียงน้อยกว่า

ทำไมเราด่าเสื้อแดงต่างๆนานาแต่สุดท้ายเราก็ใช้วิธีการแบบพวกเขา ถ้าต่อไปเสื้อแดงหรือเสื้อเหลืองอ้างว่าที่กระทำการรุนแรงเพื่อต้องการทำเพื่อชาติก็ไม่ผิดใช่หรือไม่

หลักนิติธรรมที่ประชาธิปัตย์เคยเรียกร้องยังจะมีอยู่หรือไม่
ที่ใช้มวลชนนอกสภายังพอเข้าใจ เพราะประชาชนเองก็อยากออกมาแสดงพลังคัดค้าน แต่การสร้างความวุ่นวายในสภานั้นผมว่ามากเกินไป

ผมเกลียดพรรคเพื่อไทย ศรัทธาปชป.ก็เพราะเป็นพรรคที่รักความถูกต้อง มีความอดทนต่อการยั่วยุ ไม่เหมือนสนธิที่เอะอะก็ใช้กำลังจัดการ แต่ตอนนี้ผมจะยังมีศรัทธาให้กับใครได้บ้าง ผมจะยังด่าเสื้อแดงแล้วชมปชป.ได้เต็มปากอยู่หรือไม่

อย่างที่บอก เลื่อนแล้วยังไงต่อ ถ้าเอาเข้าประชุมอีกแล้วจะทำยังไง ใช้ความรุนแรงให้มากขึ้นอีกเหรอ

ปล. เรื่องนี้แสดงให้เห็นว่าปชป.ไม่ทันเกมเอาเลย เหมือนแก้ผ้าเอาหน้ารอดไปเฉยๆ วรเจตน์เคยออกมาพูดเรื่องแก้รัฐธรรมนูญแล้ว รัฐบาลก็เคยจะแก้กฎหมายเรื่องอภัยโทษมาทีนึงแล้ว แล้วปชป.ก็รู้ว่าเค้ามีอำนาจพร้อมในมือ ที่ผ่านมาไม่ได้วางแนวทางแก้ปัญหาไว้บ้างหรือครับ

คุณไม่จำเป็นต้องชม ปชป ถ้าคุณไม่ชอบใจกับการกระทำ
คุณไม่จำเป็นต้องศรัทธา ปชป ถ้าคุณคิดว่า ปชป ใช้ความรุนแรงในสภา ขาดหลักนิติธรรมตามความคิดของคุณ
แต่ถ้าคุณได้ดูถ่ายทอดสภาทั้งหมด คุณจะตอบคำถามได้ว่า ทำไม ปชป ต้องทำเช่นนี้
ขอให้คุณดูเป้าหมายว่า การใช้ความรุนแรงของ ปชป ทำเพื่้อประโยชน์ของใคร
ของ ปชป เอง หรือว่า ของประเทศชาติ
และเช่นเดียวกัน
การใช้ความรุนแรงของเสื้อแดง ทำเพื่อประโยชน์ของใคร ยึดสิ่งใดเป็นที่ตั้ง

เปรียบง่ายๆ คุณเห็นว่า มีหมาตัวหนึ่ง กำลังถูกคนตี
คุณรู้สึกว่า คนๆนั้นใจร้ายมาก ใช้ความรุนแรงกับหมา
แต่ถ้าคุณดูที่เหตุ คุณจะพบว่า มันเป็นหมาบ้า กัดเด็กไปแล้ว คุณจะปล่อยหมาตัวนั้นไปไหม

อีกกรณี ตำรวจวิสามัญ ฆาตกรต่อเนื่อง
ตำรวจใช้ความรุนแรงหรือไม่ และสมควรแก่การกระทำหรือเปล่า
ขอให้คุณแยกแยะการกระทำด้วย

โหวตในสภาอย่างไร ไม่ว่าจะ กม ไหน ที่คุณยกขึ้นมา ปชป ก็ไม่มีทางชนะ เพราะเสียง สส สนับสนุนไม่เพียงพอ
แต่ทำไมต้องยื้อเวลากัน โหวตให้แพ้ไปเลยอย่างที่คุณว่าคุณรับได้
คุณรับได้ที่แพ้โหวต และ ปชป เป็นสุภาพบุรุษ แสดงออกอย่างเหมาะสม
แต่คำถามคือ....
คุณยอมรับได้หรือ กับการที่ระบบตุลาการถูกย่ำยี การล้างผิดให้คนโกง
ซึ่งจะเป็นบรรทัดฐานของสังคม ลูกหลานเราจะอยู่ต่อไปได้อย่างไร
เพียงเพราะวันนี้เรากลัวจะไม่เป็นสุภาพบุรุษ เรากลัวถูกว่าๆใช้ความรุนแรง เราจึงต้องปล่อยให้สถาบันหลักของชาติต้องสั่งคลอน

คุณตัดพ้อต่อว่า ว่า ทำไม ปชป ไม่ได้วางแนวทางแก้ปัญหาไว้ล่วงหน้า
แล้ว คำถามที่ว่า พรบ ปรองดอง เป็น พรบ การเงิน หรือไม่ เกิดขึ้นมาได้อย่างไร ถ้าไม่มีการทำงาน วางแผนกันมาก่อน
ตัวละครของเพื่อไทยที่มีความเสี่ยงขึ้นมากระทันหัน คือยิ่งลักษณ์ ส่งแรงกระเพื่อมให้ประธานสภาร้อนรน มีการตีความโดยกรรมาธิการกันวุ่นวาย
นี่หรือ ไม่มีการวางแผนกันล่วงหน้า ไม่ใช่การทำงานหนักของพรรค
และคุณคิดว่า ถ้าโหวตผ่าน 3 วาระ
ปชป จะอยู่นิ่งๆ ไม่ทำหน้าที่ตรวจสอบ ไม่ยื่นศาล รธน เพื่อวินิจฉัยเลยหรือ

กับคำถามที่ว่า เลื่อนการพิจารณาออกไปแล้วเป็นไง ยังไง กม นี่ ก็ยังกลับเข้าสู่การประชุมสภาเหมือนเดิม
ขอให้คุณกลับไปอ่านกระทู้ที่เราตอบใหม่ให้ดีๆ
แม้จะเป็นการสันนิษฐาน แต่ก็ยืนอยู่บนหลักการและเหตุผล

คำถามวนกลับมาที่เดิม
ทำไมแม้วถึงร้อนรนที่จะรวบรัด ดึงดัน ให้ พรบ นี้ผ่านสภาให้ได้เร็วที่สุด
ทำไมถึงสั่งให้ประธานสภา เป็นเผด็จการสภาได้ขนาดนั้น
ข่าวล่าสุด.. ทำไมถึงสั่งพักราชการ วินัย ทองสอง ตำรวจที่ได้รับมอบหมายให้สลายฝูงชนแล้วทำไม่สำเร็จ
แล้วเอา คำรณวิทย์ ธูปกระจ่างมาปราบม็อบ ให้ได้แทน เพื่อที่การประชุมสภาโหวต พรบ จะได้กระทำได้รวดเร็ว

คำตอบอยู่ที่ไหน
  • แม้วต้องการกลับบ้านอย่างเท่ๆ
  • แม้วต้องการล้างคดีที่ตัดสิน หรือค้างอยู่ ทั้งหมด
  • แม้วต้องการเงิน สี่หมื่นหกพันล้านคืน

คำตอบที่สมเหตุสมผล แก่ความเร่งรีบ ร้อนรน น่าจะพุ่งตรงไปที่ แม้วอยากได้เงินคืน

คำถามต่อมา... ทำไมแม้วอยากได้เงินคืนเร็วๆนักหนา แม้วโดนเดดไลน์อะไรบังคับหรือเปล่า
เรื่องนี้ ปชป น่าจะตรวจสอบในทางลับไว้แล้ว
ลองคิดถึง
  • สาเหตุที่แม้วโดนยึด สี่หมีื่นหกพันล้าน ส่วนหนึ่งต้องยกเครดิตให้คุณกรณ์ ที่ตรวจสอบเส้นทางการเงินจนนำไปสู่การฟ้องร้องคดีได้ คิดว่า คุณกรณ์และ ปชป พอใจกับผลตัดสินของศาล แค่นั้นหรือ คิดว่าไม่ได้ตรวจสอบต่อเลยหรือ
  • การปราศัยหาเสียงของ ปชป เมื่อปีที่แล้ว ยังจำได้ไหม ว่า มี 2 ข้อคือ ไม่ล้่างผิดคนโกง และไม่คืนสี่หมื่นหกพันล้าน ทำไม ปชป จึงเน้นย้ำเรื่องนี้ เพราะอาจได้กลิ่นความตึงมือทางการเงินของแม้วหรือเปล่า
การยื้อเพื่อให้แม้วก้าวผ่านเดดไลน์ไปไม่ได้ น่าจะเป็นคำตอบสำหรับ หมากตานี้
และน่าจะเป็นคำตอบที่ทำให้แม้วหมดฤทธิ์ โดยไม่ต้องส่งมือสังหารไปทำความรุนแรงอย่างที่คุณไม่ชอบ

ปล นี่คือความเห็นและการวิเคราะห์ส่วนตัว ไม่ใช่ของ ปชป

Edited by asawinee, 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:33.

#71 คนเล็กของเล่นใหญ่

คนเล็กของเล่นใหญ่

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:43

ผมว่าแกนับวันจะบารมีจับขึ้นทุกที ทั้งเรื่องการพูด การแสดงความคิดเห็น แนวความคิดในการบริหารประเทศ

พ้นเมฆร้ายที่ปกคลุมประเทศไทยเมื่อไหร่ ผมมั่นใจว่า แกจะเป็นนายกฯที่ยิ่งใหญ่ และน่าจะเป็นนัการเมืองที่ทั่วโลกจะต้องจับตามอง และจะเป็นหนึ่งในคนที่มีอิทธิพลต่อการเมืองโลกได้ไม่ยาก

ยิ่งถ้าพม่ามีซูจีเป็นผู้นำ และเรามีอภิสิทธิ์ ผมเชื่อว่าสองชาตินี้จะยิ่งใหญ่แซงสิงคโปร์แบบไม่เห็นฝุ่น

...แต่เราต้องก้าวข้ามปัญหาทักสินไปให้ได้ก่อนนะครับ

#72 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:43

คุณไม่จำเป็นต้องชม ปชป ถ้าคุณไม่ชอบใจกับการกระทำ
คุณไม่จำเป็นต้องศรัทธา ปชป ถ้าคุณคิดว่า ปชป ใช้ความรุนแรงในสภา ขาดหลักนิติธรรมตามความคิดของคุณ
แต่ถ้าคุณได้ดูถ่ายทอดสภาทั้งหมด คุณจะตอบคำถามได้ว่า ทำไม ปชป ต้องทำเช่นนี้
ขอให้คุณดูเป้าหมายว่า การใช้ความรุนแรงของ ปชป ทำเพื่้อประโยชน์ของใคร
ของ ปชป เอง หรือว่า ของประเทศชาติ
และเช่นเดียวกัน
การใช้ความรุนแรงของเสื้อแดง ทำเพื่อประโยชน์ของใคร ยึดสิ่งใดเป็นที่ตั้ง

เปรียบง่ายๆ คุณเห็นว่า มีหมาตัวหนึ่ง กำลังถูกคนตี
คุณรู้สึกว่า คนๆนั้นใจร้ายมาก ใช้ความรุนแรงกับหมา
แต่ถ้าคุณดูที่เหตุ คุณจะพบว่า มันเป็นหมาบ้า กัดเด็กไปแล้ว คุณจะปล่อยหมาตัวนั้นไปไหม

อีกกรณี ตำรวจวิสามัญ ฆาตกรต่อเนื่อง
ตำรวจใช้ความรุนแรงหรือไม่ และสมควรแก่การกระทำหรือเปล่า
ขอให้คุณแยกแยะการกระทำด้วย

โหวตในสภาอย่างไร ไม่ว่าจะ กม ไหน ที่คุณยกขึ้นมา ปชป ก็ไม่มีทางชนะ เพราะเสียง สส สนับสนุนไม่เพียงพอ
แต่ทำไมต้องยื้อเวลากัน โหวตให้แพ้ไปเลยอย่างที่คุณว่าคุณรับได้
คุณรับได้ที่แพ้โหวต และ ปชป เป็นสุภาพบุรุษ แสดงออกอย่างเหมาะสม
แต่คำถามคือ....
คุณยอมรับได้หรือ กับการที่ระบบตุลาการถูกย่ำยี การล้างผิดให้คนโกง
ซึ่งจะเป็นบรรทัดฐานของสังคม ลูกหลานเราจะอยู่ต่อไปได้อย่างไร
เพียงเพราะวันนี้เรากลัวจะไม่เป็นสุภาพบุรุษ เรากลัวถูกว่าๆใช้ความรุนแรง เราจึงต้องปล่อยให้สถาบันหลักของชาติต้องสั่งคลอน

คุณตัดพ้อต่อว่า ว่า ทำไม ปชป ไม่ได้วางแนวทางแก้ปัญหาไว้ล่วงหน้า
แล้ว คำถามที่ว่า พรบ ปรองดอง เป็น พรบ การเงิน หรือไม่ เกิดขึ้นมาได้อย่างไร ถ้าไม่มีการทำงาน วางแผนกันมาก่อน
ตัวละครของเพื่อไทยที่มีความเสี่ยงขึ้นมากระทันหัน คือยิ่งลักษณ์ ส่งแรงกระเพื่อมให้ประธานสภาร้อนรน มีการตีความโดยกรรมาธิการกันวุ่นวาย
นี่หรือ ไม่มีการวางแผนกันล่วงหน้า ไม่ใช่การทำงานหนักของพรรค
และคุณคิดว่า ถ้าโหวตผ่าน 3 วาระ
ปชป จะอยู่นิ่งๆ ไม่ทำหน้าที่ตรวจสอบ ไม่ยื่นศาล รธน เพื่อวินิจฉัยเลยหรือ

กับคำถามที่ว่า เลื่อนการพิจารณาออกไปแล้วเป็นไง ยังไง กม นี่ ก็ยังกลับเข้าสู่การประชุมสภาเหมือนเดิม
ขอให้คุณกลับไปอ่านกระทู้ที่เราตอบใหม่ให้ดีๆ
แม้จะเป็นการสันนิษฐาน แต่ก็ยืนอยู่บนหลักการและเหตุผล

คำถามวนกลับมาที่เดิม
ทำไมแม้วถึงร้อนรนที่จะรวบรัด ดึงดัน ให้ พรบ นี้ผ่านสภาให้ได้เร็วที่สุด
ทำไมถึงสั่งให้ประธานสภา เป็นเผด็จการสภาได้ขนาดนั้น
ข่าวล่าสุด.. ทำไมถึงสั่งพักราชการ วินัย ทองสอง ตำรวจที่ได้รับมอบหมายให้สลายฝูงชนแล้วทำไม่สำเร็จ
แล้วเอา คำรณวิทย์ ธูปกระจ่างมาปราบม็อบ ให้ได้แทน เพื่อที่การประชุมสภาโหวต พรบ จะได้กระทำได้รวดเร็ว

คำตอบอยู่ที่ไหน
  • แม้วต้องการกลับบ้านอย่างเท่ๆ
  • แม้วต้องการล้างคดีที่ตัดสิน หรือค้างอยู่ ทั้งหมด
  • แม้วต้องการเงิน สี่หมื่นหกพันล้านคืน

คำตอบที่สมเหตุสมผล แก่ความเร่งรีบ ร้อนรน น่าจะพุ่งตรงไปที่ แม้วอยากได้เงินคืน

คำถามต่อมา... ทำไมแม้วอยากได้เงินคืนเร็วๆนักหนา แม้วโดนเดดไลน์อะไรบังคับหรือเปล่า
เรื่องนี้ ปชป น่าจะตรวจสอบในทางลับไว้แล้ว
ลองคิดถึง
  • สาเหตุที่แม้วโดนยึด สี่หมีื่นหกพันล้าน ส่วนหนึ่งต้องยกเครดิตให้คุณกรณ์ ที่ตรวจสอบเส้นทางการเงินจนนำไปสู่การฟ้องร้องคดีได้ คิดว่า คุณกรณ์และ ปชป พอใจกับผลตัดสินของศาล แค่นั้นหรือ คิดว่าไม่ได้ตรวจสอบต่อเลยหรือ
  • การปราศัยหาเสียงของ ปชป เมื่อปีที่แล้ว ยังจำได้ไหม ว่า มี 2 ข้อคือ ไม่ล้่างผิดคนโกง และไม่คืนสี่หมื่นหกพันล้าน ทำไม ปชป จึงเน้นย้ำเรื่องนี้ เพราะอาจได้กลิ่นความตึงมือทางการเงินของแม้วหรือเปล่า
การยื้อเพื่อให้แม้วก้าวผ่านเดดไลน์ไปไม่ได้ น่าจะเป็นคำตอบสำหรับ หมากตานี้
และน่าจะเป็นคำตอบที่ทำให้แม้วหมดฤทธิ์ โดยไม่ต้องส่งมือสังหารไปทำความรุนแรงอย่างที่คุณไม่ชอบ

ปล นี่คือความเห็นและการวิเคราะห์ส่วนตัว ไม่ใช่ของ ปชป

เห็นด้วยทุกตัวอักษรครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#73 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:44

เรื่องศาลรัฐธรรมนูญคือคำตอบ
คิดว่าศาลรัฐธรรมนูญรับคำร้องเพราะมีสส.ไปแย่งเก้าอี้ประธานรัฐสภาหรือไม่ล่ะครับ

#74 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:49

คิดว่าศาลรัฐธรรมนูญรับคำร้องเพราะมีสส.ไปแย่งเก้าอี้ประธานรัฐสภาหรือไม่ล่ะครับ

ก็ถ้าไม่ยื้อเวลากับมัน วันนี้มันก็รวบหัวรวบหางปล้นเงินภาษีของเพื่อนร่วมชาติไปสี่หมื่นหกพันล้านเรียบร้อยแล้วครับ เผลอๆพรุ่งนี้ไอ้แม้วมากินข้าวเช้าที่กรุงเทพฯเลย

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#75 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:51

โจรกำลังปล้นบ้าน เจ้าของบ้านมีปืนอยู่ในมือไม่ยิง เพราะกลัวว่าทำเกินกว่าเหตุ สุดท้ายโจรปล้นบ้าน ปล่อยให้โจรฆ่าข่มขืนลูกเมียตัวเอง
สุดท้ายจะทำอะไรก็ทำไม่ได้แล้ว ลูกเมียก็ตาย เพียงเพราะความขลาดเขลา ไม่กล้าทำร้ายโจร

#76 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:55

ทักษิณ(นักโทษหนีคุก) ยิ่งลักษณ์(ว.5 4ss) สนธิ(เละ) สมศักดิ์(ไอ้ระยำ) และพรรคเพื่อไทย(เพื่อแม๊ว)ใช้อำนาจเป็นธรรมโดยไม่ฟังเสียง ไม่ยอมให้พรรคประชาธิปัตย์(ฝ่ายค้าน)ได้ทำหน้าที่ในรัฐสภา แสดงความคิดเห็น คัดค้าน ต่อต้านพรบ.ล้างความผิดทักษิณ......!

การตัดความ การตัดตอน การขัดขวางไม่ให้นายกฯอภิสิทธิ์ทำหน้าที่ฝ่ายค้านซึ่งประธานสภาฯ ประธานในที่ประชุมคนใดในประวัติศาสตร์การเมืองไทยเคยกระทำมาก่อน....!

เป็นประธานสภาที่มีพฤติกรรมต่ำช้า สมควรกับการประนามว่า"ใอ้ระยำศักดิ์".....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

รัฐบาลทักษิณและบริวารของเขา.....
ทำให้ผมยอมรับและเข้าใจการรัฐประหารปี2549.....

วันนี้ผมเข้าใจและยอมรับ"การเมือง"...
พรรคประชาธิปัตย์ในสภาผู้แทนราษฎร.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#77 คนเล็กของเล่นใหญ่

คนเล็กของเล่นใหญ่

ขาประจำ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:13

ผมว่าแกนับวันจะบารมีจับขึ้นทุกที ทั้งเรื่องการพูด การแสดงความคิดเห็น แนวความคิดในการบริหารประเทศ

พ้นเมฆร้ายที่ปกคลุมประเทศไทยเมื่อไหร่ ผมมั่นใจว่า แกจะเป็นนายกฯที่ยิ่งใหญ่ และน่าจะเป็นนัการเมืองที่ทั่วโลกจะต้องจับตามอง และจะเป็นหนึ่งในคนที่มีอิทธิพลต่อการเมืองโลกได้ไม่ยาก

ยิ่งถ้าพม่ามีซูจีเป็นผู้นำ และเรามีอภิสิทธิ์ ผมเชื่อว่าสองชาตินี้จะยิ่งใหญ่แซงสิงคโปร์แบบไม่เห็นฝุ่น

...แต่เราต้องก้าวข้ามปัญหาทักสินไปให้ได้ก่อนนะครับ

#78 asawinee

asawinee

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:16

ขอแยกเป็น 2 ประเด็น
ประเด็นที่1 ศาล รธน ย่อมรับคำร้องเพราะเหตุแห่งการควรวินิจฉัย ไม่ใช่เพราะการแย่งเก้าอี้ประธานสภา

ประเด็นที่ 2
คุณดูคลิปละเอียดหรือไม่ เริ่มแรก รังสิมา ไปดึงเก้าอี้ลงมา เพราะนี่คือการแสดงสัญญลักษณ์ว่าสมศักดิ์ไม่คู่ควรแก่เก้าอี้
รังสิมา ใช้ความรุนแรงแล้วหรือ ???
รังสิมา ทำร้ายร่างกายบุคคลใดในสภา ???
รังสิม ด่าทอ ใครในสภา???
หรือการลากเก้าอี้ลงมา คือการใช้ความรุนแรง???

ต่อมา เปล่งมณี และขัตติยาไปยื้อยุดฉุดกระชากเก้าอี้คืน
ตอนนี้ ใครกันแน่ที่เริ่มใช้ความรุนแรง
ควรแยกแยะให้ดี
การยื้อยุดกัน ถ้าคุณปล่อยมือในทันที มีสิทธิ์บาดเจ็บได้ ปล่อยให้ยื้อกันสักพัก พอสองฝ่ายตั้งหลักได้ โอกาสบาดเจ็บจะน้อยลง แต่แน่นอนว่าภาพที่ออกมาจะดูไม่ดี

คุณไม่ชอบการใช้ความรุนแรง แต่คุณเลือกที่จะตำหนิ ปชป
เพราะเป็นคนที่คุณคาดหวัง เราเข้าใจ
แต่โปรดดูบริบท ที่มาที่ไปโดยรอบ ก่อนจะฟันธง

#79 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 1 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:17

โจรกำลังปล้นบ้าน เจ้าของบ้านมีปืนอยู่ในมือไม่ยิง เพราะกลัวว่าทำเกินกว่าเหตุ สุดท้ายโจรปล้นบ้าน ปล่อยให้โจรฆ่าข่มขืนลูกเมียตัวเอง
สุดท้ายจะทำอะไรก็ทำไม่ได้แล้ว ลูกเมียก็ตาย เพียงเพราะความขลาดเขลา ไม่กล้าทำร้ายโจร

นขณะที่พระสงฆ์ห้ามฆ่าสัตว์ตัดชีวิต.....
แต่เป็นประธานพรมน้ำมนต์ทหารกล้าปกป้องแผ่นดินไทย....!

#80 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:06

คุณยอมรับได้หรือ กับการที่ระบบตุลาการถูกย่ำยี การล้างผิดให้คนโกง ซึ่งจะเป็นบรรทัดฐานของสังคม
ลูกหลานเราจะอยู่ต่อไปได้อย่างไร เพียงเพราะวันนี้เรากลัวจะไม่เป็นสุภาพบุรุษ เรากลัวถูกว่าๆใช้ความรุนแรง เราจึงต้องปล่อยให้สถาบันหลักของชาติต้องสั่งคลอน

ขอยืนปรบมืออย่างกึกก้องให้กับถ้อยคำอันองอาจและตรงไปตรงมาทุกคำครับ
gladiator 1.jpg

#81 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:01

- ก่อนอื่นขอพูดเรื่องศีลจะได้เข้าใจตรงกัน
ถ้าเป็นปุถุชนทั่วๆไป ผู้รักษาศีลจะไม่ประพฤติผิดทางกายและวาจา แต่คงไม่ถึงขั้นรักษาศีลยิ่งกว่าชีวิตตนเองแบบพระอริยะ
เช่น ถ้ามีคนเอาปืนมาจ่อศีรษะเราบอกให้เราฆ่าสุนัขตัวหนึ่ง ในฐานะปุถุชนคนหนึ่งก็คงจะฆ่าสุนัขตัวนั้นรักษาชีวิต แต่หากเป็นพระอริยะผู้รักษาความบริสุทธิ์ ไม่ประพฤติผิดทั้งกาย วาจา ใจยิ่งชีพ ท่านคงยอมให้ถูกยิงมากกว่าจะฆ่าสุนัขตัวนั้น
แต่ผมคงไม่คาดหวังให้ปชป.เป็นพระอริยะบุคคลหรอกครับ ผมแค่มองว่าน่าจะเป็นปุถุชนที่มีศีล 5 แค่นั้นพอ

ซึ่งเหตุการณที่เกิดขึ้นก็ไม่ได้ทำผิดศีล 5 หรอก

- ส่วนถ้ามองกรรมในแง่เจตนา
ทหารที่สู้รบมีเจตนาเพื่อป้องกันประเทศชาติให้ปลอดภัย เจ้าของบ้านก็มีเจตนาเพื่อป้องกันทรัพย์สมบัติของตนและป้องกันคนในบ้านไม่ให้โจรทำร้าย เจตนาที่จะป้องกันนั้นทางกฎหมายก็ลดหย่อนหรือไม่เอาผิด ถ้าเป็นกรรมก็ไม่รุนแรง

ซึ่งเรื่องนี้ ปชป.มีเจตนาดีที่ทำเพื่อป้องกันไม่ให้ประเทศขาติเดือดร้อนจากการใช้อำนาจไม่เหมาะสมในการออกพรบ.ที่เป็นภัย อันนี้น่าชื่นชม

- เพียงแค่ผมผิดคาด(เพราะคาดหวังสูงเกินไปมั้ง)ในสิ่งที่ปชป.กระทำ มันต่างจากสิ่งที่ผมเห็นมาก่อนหน้านี้ ไม่ว่าจะปัญหาเรื่องสู้กับเขมร ที่เราสู้แบบป้องกันตัว ไม่ใช่แสดงอำนาจเพื่อข่มขู่อีกฝ่าย หรือแสดงความแข็งกร้าวต่อศาลโลกเพื่อไม่ให้ศาลพิจารณาเรื่องเขาพระวิหารตามแนวทางที่สนธิต้องการ ทำให้ผมมองว่าปชป.มีหลักการในการต่อสู้ที่ยึดความถูกต้องและทำไปตามกฏเกณฑ์ สุขุม อดทน มากกว่าจะทำอะไรตามอารมณ์
แต่บางทีการยึดตามหลักการมากเกินไปก็อาจเป็นผลเสีย ทำให้ถูกมองว่าไม่จัดการอะไร อ่อนแอ จากฝั่งเสื้อเหลือง (โดยส่วนตัวไม่สนใจคำตำหนิเหล่านั้น เพราะรู้ว่าปชป.ทำเต็มที่ เรื่องต่างๆต้องอาศัยกระบวนการทางกฎหมายซึ่งต้องใช้เวลา)

- แน่ละ ถ้าสถาบันนิติบัญญัติและศาลเป็นที่พึ่งแก่ประชาชนไม่ได้ ในฐานะปุถุชนคนหนึ่งก็คงไม่มายึดหลักการพระอิฐพระปูนยกประเทศให้ใครมาย่ำยีหรอก

แค่สงสัยว่า ปชป. รู้หรือไม่ว่าศาลยังเป็นที่พึ่งได้ ต่อให้สภาผ่านพรบ.ที่ไม่เหมาะสมก็สามารถยื่นฟ้องได้

ถ้าไม่รู้ สิ่งที่ทำลงไปเพื่อรั้งไว้ให้มากที่สุด ผมมองว่าก็เป็นความกล้าหาญเด็ดเดี่ยว เสียสละทำทุกอย่าง แถมเรียกคะแนนจากเสื้อเหลืองได้มากที
เดียว

แต่ถ้ารู้ว่าจัดการทางกฎหมายกลับได้ การแสดงออกนั้นเพียงเพื่อสีสัน หรืออะไรก็ตามแต่ ผมก็เห็นว่าไม่มีความจำเป็น เพราะอีกฝ่ายก็จะเอาไปเล่นเป็นประเด็นต่อยอดซะเปล่าๆ ที่เรียกว่าพลาดท่าต่อการยั่วยุ

ดังนั้น ถึงได้ถาม(เพราะไม่ทราบจริงๆ ไม่ใช่คนวงใน) ว่าการดึงเก้าอี้มีผลต่อการตัดสินใจพิจารณาคดีของศาลหรือไม่ เช่น นำมาพิจารณาให้เร็วขึ้น รับฟ้อง เป้นต้น ซึ่งถ้าใช่ก็เป็นประโยชน์ เห็นด้วยว่าควรทำ และถือว่าทำอย่างสุภาพมากซะด้วย แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ถือว่าไม่เป็นประโยชน์ที่ต้องทำกริยาเหล่านั้น
ปล. อย่างเรื่องบีบคอ แทนที่จะปิดปากให้หยุดพูด แต่กลับเหมือนบีบไปเล่นๆให้เห็นว่าทะเลาะกัน จะให้หยุดพูดก็ไม่ใช่ จะให้บาดเจ็บก็ไม่เชิง เลยไม่รู้ว่าทำไปทำไม

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:21.

#82 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 06:09

ทำได้ดีครับ ดีกว่านอกสภาอีก อยากให้ทำอีก ทำเรื่อยๆครับ

#83 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:44

การเมืองมันเปลี่ยนไปแล้วครับ จะมาทำเหนียมเหมือนเดิม ก็โดนเค้าชกเอาๆ เพื่อไทยทำได้ ไม่แปลก พอโดนเข้ามั่งคิดไม่ถึงว่าจะโดนของแรง มึนไปตามๆ กันถ้าเล่นมอบชนมอบในเมืองประชาธิปัตย์ได้เปรียบอยู่แล้วคนพื้นที่เยอะกว่า ไม่ต้องขนคน

#84 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:48

เพื่อไทยทำได้พรรคเดียวว่างั้น.......สรุปหา้มพรรคอื่นทำมันไม่ชินตา รับมือไม่ทัน

#85 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:03

เบื่อคนกลางที่สุดในสามโลกเว้ย

เบื่อจริงๆ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#86 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:07

ประชาธิปัตย์ จะพลาดมากกว่า และคนจะไม่ให้อภัย เมื่อนิ่งดูดายให้กฎหมายนี้ผ่าน

เรื่องแค่นี้จิ๊บๆ เมื่อเทียบกับโจรเผาบ้านตัวเอง ยังเป็นสส.ได้

like +++++

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#87 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:30

ถ้าเฮ็นไตเปรียบกับเรื่องหวย
ปชป ก็ไม่ต้องแทงหรอก เพราะแม้วใช้เงินภาษีประชาชนแทงให้เสร็จ
ถ้ามาร์ค เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว จะค้านทำไม
ในเมื่อไม่ต้องออกเงิน ไม่ต้องขึ้นศาล คดี 91 ศพก็จบ
แต่เพื่อประเทศชาติ เขายอมสละภาพลักษณ์ผู้ดีของพรรค ภาพยึดมั่นในระบบรัฐสภาของ ปชป ที่สร้างมายาวนานและภาพสุภาพบุรุษแสนดีของมาร์ค
ยอมให้คนก่อนด่า ว่าทำสภาตกต่ำ

อย่างเฮ็นไต คงอยากเข้าใจเพราะคิดแต่เรื่องผลประโยชน์เฉพาะตัว

#88 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:56

ผมว่า ผมชินนะ ภาพเหตุการณ์เหล่านี้ ผมเห็นพรรคเผาไทย มันก็ทำ และทำมาตลอด 2 ปีกว่า เลยทีเดียว

#89 asawinee

asawinee

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:43

- ก่อนอื่นขอพูดเรื่องศีลจะได้เข้าใจตรงกัน
ถ้าเป็นปุถุชนทั่วๆไป ผู้รักษาศีลจะไม่ประพฤติผิดทางกายและวาจา แต่คงไม่ถึงขั้นรักษาศีลยิ่งกว่าชีวิตตนเองแบบพระอริยะ
เช่น ถ้ามีคนเอาปืนมาจ่อศีรษะเราบอกให้เราฆ่าสุนัขตัวหนึ่ง ในฐานะปุถุชนคนหนึ่งก็คงจะฆ่าสุนัขตัวนั้นรักษาชีวิต แต่หากเป็นพระอริยะผู้รักษาความบริสุทธิ์ ไม่ประพฤติผิดทั้งกาย วาจา ใจยิ่งชีพ ท่านคงยอมให้ถูกยิงมากกว่าจะฆ่าสุนัขตัวนั้น
แต่ผมคงไม่คาดหวังให้ปชป.เป็นพระอริยะบุคคลหรอกครับ ผมแค่มองว่าน่าจะเป็นปุถุชนที่มีศีล 5 แค่นั้นพอ

ซึ่งเหตุการณที่เกิดขึ้นก็ไม่ได้ทำผิดศีล 5 หรอก

- ส่วนถ้ามองกรรมในแง่เจตนา
ทหารที่สู้รบมีเจตนาเพื่อป้องกันประเทศชาติให้ปลอดภัย เจ้าของบ้านก็มีเจตนาเพื่อป้องกันทรัพย์สมบัติของตนและป้องกันคนในบ้านไม่ให้โจรทำร้าย เจตนาที่จะป้องกันนั้นทางกฎหมายก็ลดหย่อนหรือไม่เอาผิด ถ้าเป็นกรรมก็ไม่รุนแรง

ซึ่งเรื่องนี้ ปชป.มีเจตนาดีที่ทำเพื่อป้องกันไม่ให้ประเทศขาติเดือดร้อนจากการใช้อำนาจไม่เหมาะสมในการออกพรบ.ที่เป็นภัย อันนี้น่าชื่นชม

- เพียงแค่ผมผิดคาด(เพราะคาดหวังสูงเกินไปมั้ง)ในสิ่งที่ปชป.กระทำ มันต่างจากสิ่งที่ผมเห็นมาก่อนหน้านี้ ไม่ว่าจะปัญหาเรื่องสู้กับเขมร ที่เราสู้แบบป้องกันตัว ไม่ใช่แสดงอำนาจเพื่อข่มขู่อีกฝ่าย หรือแสดงความแข็งกร้าวต่อศาลโลกเพื่อไม่ให้ศาลพิจารณาเรื่องเขาพระวิหารตามแนวทางที่สนธิต้องการ ทำให้ผมมองว่าปชป.มีหลักการในการต่อสู้ที่ยึดความถูกต้องและทำไปตามกฏเกณฑ์ สุขุม อดทน มากกว่าจะทำอะไรตามอารมณ์
แต่บางทีการยึดตามหลักการมากเกินไปก็อาจเป็นผลเสีย ทำให้ถูกมองว่าไม่จัดการอะไร อ่อนแอ จากฝั่งเสื้อเหลือง (โดยส่วนตัวไม่สนใจคำตำหนิเหล่านั้น เพราะรู้ว่าปชป.ทำเต็มที่ เรื่องต่างๆต้องอาศัยกระบวนการทางกฎหมายซึ่งต้องใช้เวลา)

- แน่ละ ถ้าสถาบันนิติบัญญัติและศาลเป็นที่พึ่งแก่ประชาชนไม่ได้ ในฐานะปุถุชนคนหนึ่งก็คงไม่มายึดหลักการพระอิฐพระปูนยกประเทศให้ใครมาย่ำยีหรอก

แค่สงสัยว่า ปชป. รู้หรือไม่ว่าศาลยังเป็นที่พึ่งได้ ต่อให้สภาผ่านพรบ.ที่ไม่เหมาะสมก็สามารถยื่นฟ้องได้

ถ้าไม่รู้ สิ่งที่ทำลงไปเพื่อรั้งไว้ให้มากที่สุด ผมมองว่าก็เป็นความกล้าหาญเด็ดเดี่ยว เสียสละทำทุกอย่าง แถมเรียกคะแนนจากเสื้อเหลืองได้มากที
เดียว

แต่ถ้ารู้ว่าจัดการทางกฎหมายกลับได้ การแสดงออกนั้นเพียงเพื่อสีสัน หรืออะไรก็ตามแต่ ผมก็เห็นว่าไม่มีความจำเป็น เพราะอีกฝ่ายก็จะเอาไปเล่นเป็นประเด็นต่อยอดซะเปล่าๆ ที่เรียกว่าพลาดท่าต่อการยั่วยุ

ดังนั้น ถึงได้ถาม(เพราะไม่ทราบจริงๆ ไม่ใช่คนวงใน) ว่าการดึงเก้าอี้มีผลต่อการตัดสินใจพิจารณาคดีของศาลหรือไม่ เช่น นำมาพิจารณาให้เร็วขึ้น รับฟ้อง เป้นต้น ซึ่งถ้าใช่ก็เป็นประโยชน์ เห็นด้วยว่าควรทำ และถือว่าทำอย่างสุภาพมากซะด้วย แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ถือว่าไม่เป็นประโยชน์ที่ต้องทำกริยาเหล่านั้น
ปล. อย่างเรื่องบีบคอ แทนที่จะปิดปากให้หยุดพูด แต่กลับเหมือนบีบไปเล่นๆให้เห็นว่าทะเลาะกัน จะให้หยุดพูดก็ไม่ใช่ จะให้บาดเจ็บก็ไม่เชิง เลยไม่รู้ว่าทำไปทำไม

ขออนุญาตตอบเรื่องนี้ตามความเข้าใจของตนเองนะคะ

ขอเริ่มที่ มาตรา 5 ของ พรบ ปรองดอง

มาตรา 5 ให้ถือว่า บุคคลที่ได้รับผลกระทบจากการดำเนินการหรือการปฏิบัติทั้งหลายขององค์กรหรือคณะบุคคลที่ได้รับการแต่งตั้งโดยประกาศหรือคำสั่งของคณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข เพื่อให้เป็นไปตามประกาศหรือคำสั่งของคณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข หรือคำสั่งของหัวหน้าคณะปฏิรูปการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข ซึ่งได้ยึดอำนาจการปกครองแผ่นดิน เมื่อวันที่ 19 กันยายน พ.ศ.2549 หรือการดำเนินการหรือการปฏิบัติทั้งหลายขององค์กร หรือหน่วยงานอื่นใดอันเป็นผลสืบเนื่องจากการดำเนินการหรือการปฏิบัติขององค์กรหรือของคณะบุคคลดังกล่าว มิได้เป็นผู้ถูกกล่าวหาหรือเป็นผู้กระทำความผิด โดยให้นำความในมาตรา 4 มาใช้บังคับโดยอนุโลม และให้องค์กรหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องปฏิบัติต่อบุคคลที่ได้รับผลกระทบนั้นให้เป็นไปตามหลักนิติธรรมต่อไป

มาตรานี้เกี่ยวข้องกับ องค์กรหรือคณะบุคคล ซึ่งได้รับการแต่งตั้งจาก คมช
เรามักนึกถึง คตส เพราะเกี่ยวเนื่องกับการดำเนินคดีแม้ว
แต่อันที่จริงแล้ว
ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ ชุดปัจจุบัน ก็ได้รับการแต่งตั้ง จาก คมช ด้วย
ดังนั้น บุคคลใดที่ได้รับผลกระทบจาก การดำเนินงานของ ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญชุดนี้ ก็ถือว่า มิได้เป็นผู้ถูกกล่าวหาหรือเป็นผู้กระทำความผิด

ถ้า พรบ นี้ผ่านโหวตจากสองสภา
การตีความจาก ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญว่า พรบ นี้ขัดต่อ รธน หรือไม่
1ถ้า ตีความว่าไม่ขัดต่อ รธน
อำนาจของตุลาการศาล รธน ที่ดำเนินการมาตั้งแต่ได้รับการแต่งตั้ง เช่น การยุบพรรคไทยรักไทย พลังประชาชน ชาติไทย ต้องยกเลิก คดี วัฒนา อัศวเหมที่ทุจริต ก็ถือว่าไม่ผิด คดี จตุพร พ้นจาก สส ก็ถือว่าได้กลับคืนมาเป็น สส ดังเดิม
ที่สำคัญ ขอบเขตอำนาจของ ตุลาการศาล รธน ชุดนี้จะถูดลิดรอน ไปตลอดจนกว่าจะหมดวาระการทำงาน เพราะเมื่อวินิจฉัยเรื่องใด ย่อมมีบุคคลที่ได้รับผลกระทบ ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ส่งผลให้การวินิจฉัยนั้นต้องตกไปทันที

2 ถ้าตีความว่า ขัดต่อ รธน
ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ อาจถูก สส เพื่อไทย เล่นงาน คัดค้านการวินิจฉัยได้ โดยอ้างว่าตุลาการศาล รธน มีส่วนได้ส่วนเสียกับการวินิจฉัย กลัวการถูดลิดรอนอำนาจ จึงตีความให้ฝ่ายตนเองได้ผลประโยชน์

คุณพอมองเห็นภาพหรือยังว่า ทำไมจึงต้องออกมาคัดค้าน พรบ ปรององนี้อย่างเอาเป็นเอาตายตั้งแต่ต้น
เพราะ ศาล รธน เองก็อยู่ในความเสี่ยงต่อการถูกย่ำยีด้วยเช่นกัน

เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาว
ถ้าเราหวังแต่พึ่งศาล รธน
แล้วเมื่อถึงคราวศาล รธน ต้องถูกกระทบกระเทือนขอบเขตของอำนาจ เราจะทำอย่างไร

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน