Jump to content

- - - - -

เกิดอารายขึ้นที่เจียงใหม่!?

เชียงใหม เลือกตั้ง

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
36 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Omegon

Omegon

น้องเก่า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:02

สวัสดีครับพี่น้องชาวเสรีไทยทุกท่าน เผื่อพวกท่านไม่ทราบน่ะครับ ผมได้โอกาสไปช่วยพรรคประชาธิปัตย์ไปหาเสียงที่เชียงใหม่ในการเลือกตั้งซ่อมเขต 3 ครับ ในช่วง 2-3 เดือนมี่ผ่านมาพรรคเพื่อไทยได้พ่ายแพ้เลือกตั้งหลายที่มากๆ รวมถึงเลือกตั้งซ่อมที่ปทุมธานี เลือกตั้งนายกที่เชียงราย และอบจ.ที่สุรินท์ ผมคงคิดว่าทำไมบางคนถึงสงสัยว่าทำไมพรรคเพื่อไทยถึงชนะพรรคปชป. หนักขนาดนี้ครับ จากการที่ผมไปดูมาครับทุกท่าน มันมีอยู่หลายปัจจัยครับ แล้วผมพยามพูดเป็นกลางที่สุดเท่าที่ทำดึครับ:
  • อันแรกและหลักก็คือการกระทำของสส.พรรคประชาธิปัตย์ในสภา โอเคถึงแม้เราเข้าใจว่าพวกนี้กำลังคัดค้านการปรองดอง แต่ปัญหาก็คือชาวบ้านเขาเห็นอีกแบบ จากการคุยกับชาวบ้านหลายๆคน พวกเขาได้บอกผมว่าตอนแรกก็จะกาเบอร์ 2 เพราะเขาเป็นคนพื้นที่ แต่ พวกนี้เกลียดพรรคประชาธิปัตย์เป็นอย่างยิ่ง นี่ทำให้คนดูพรรคมากกว่าตัวบุคคล อันนี้น่าเสียดายมากๆครับ L ตอนเดินหาเสียงก่อนเรื่องนี้เกิดขึ้น มีแต่คนบอกผมว่ามีโอกาสชนะแต่หลังหาเสียง กระแสลงไปเยอะจริงๆครับ
  • การซื้อเสียง ผมเองได้เดินแล้วไปคุยกับชาวบ้านทั้ง 2 สีต่างบอกว่ามีการซื้อเสียง แต่คนในเขตที่เจริญๆแล้วก็บอกว่ามีพวกเพื่อไทยมาซื้อแต่ไม่รับ แต่ว่าในชนบทอย่างเช่นแม่ออน เฉลี่ยแล้วราวๆ 200 บาท บางที่ก็ 2000-3000บาท!พวกนี้รับเงิน นี่คือเสียงของชาวบ้านครับแล้วผมแค่เป็นคนที่รับข้อความแล้วบอกคนอื่นครับ
  • การเมืองในพรรค เรื่องนี้ผมขอไม่พูดมากเพราะเดี๋ยวมันทำให้คนในพรรคเสียหาย แต่มันเป็นเรื่องใหญ่เหมือนกันครับ

ฝากไขแสดงความคิดเห็นด้วยครับ เดี๋ยวหวังว่าผมได้ไปช่วยที่นครสวรรค์เมื่อมีการเลือกตั้งครับ 555

#2 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:04

สวัสดีครับพี่น้องชาวเสรีไทยทุกท่าน เผื่อพวกท่านไม่ทราบน่ะครับ ผมได้โอกาสไปช่วยพรรคประชาธิปัตย์ไปหาเสียงที่เชียงใหม่ในการเลือกตั้งซ่อมเขต 3 ครับ ในช่วง 2-3 เดือนมี่ผ่านมาพรรคเพื่อไทยได้พ่ายแพ้เลือกตั้งหลายที่มากๆ รวมถึงเลือกตั้งซ่อมที่ปทุมธานี เลือกตั้งนายกที่เชียงราย และอบจ.ที่สุรินท์ ผมคงคิดว่าทำไมบางคนถึงสงสัยว่าทำไมพรรคเพื่อไทยถึงชนะพรรคปชป. หนักขนาดนี้ครับ จากการที่ผมไปดูมาครับทุกท่าน มันมีอยู่หลายปัจจัยครับ แล้วผมพยามพูดเป็นกลางที่สุดเท่าที่ทำดึครับ:

• อันแรกและหลักก็คือการกระทำของสส.พรรคประชาธิปัตย์ในสภา โอเคถึงแม้เราเข้าใจว่าพวกนี้กำลังคัดค้านการปรองดอง แต่ปัญหาก็คือชาวบ้านเขาเห็นอีกแบบ จากการคุยกับชาวบ้านหลายๆคน พวกเขาได้บอกผมว่าตอนแรกก็จะกาเบอร์ 2 เพราะเขาเป็นคนพื้นที่ แต่ พวกนี้เกลียดพรรคประชาธิปัตย์เป็นอย่างยิ่ง นี่ทำให้คนดูพรรคมากกว่าตัวบุคคล อันนี้น่าเสียดายมากๆครับ L ตอนเดินหาเสียงก่อนเรื่องนี้เกิดขึ้น มีแต่คนบอกผมว่ามีโอกาสชนะแต่หลังหาเสียง กระแสลงไปเยอะจริงๆครับ
  • การซื้อเสียง ผมเองได้เดินแล้วไปคุยกับชาวบ้านทั้ง 2 สีต่างบอกว่ามีการซื้อเสียง แต่คนในเขตที่เจริญๆแล้วก็บอกว่ามีพวกเพื่อไทยมาซื้อแต่ไม่รับ แต่ว่าในชนบทอย่างเช่นแม่ออน เฉลี่ยแล้วราวๆ 200 บาท บางที่ก็ 2000-3000บาท!พวกนี้รับเงิน นี่คือเสียงของชาวบ้านครับแล้วผมแค่เป็นคนที่รับข้อความแล้วบอกคนอื่นครับ
  • การเมืองในพรรค เรื่องนี้ผมขอไม่พูดมากเพราะเดี๋ยวมันทำให้คนในพรรคเสียหาย แต่มันเป็นเรื่องใหญ่เหมือนกันครับ

ฝากไขแสดงความคิดเห็นด้วยครับ เดี๋ยวหวังว่าผมได้ไปช่วยที่นครสวรรค์เมื่อมีการเลือกตั้งครับ 555

บ้านเราทำงานหลวง ไม่มีคนกล้ามาแจกเลยค่ะ

#3 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:07

ว่าแล้ว... ต้องมี คาถาเดิม.... ตั้งแต่สมัยคุณ ชวน...

ซื้อเสียง

ถ้าตัดข้อนี้ออกไป... ชัดเลยว่า ทำตัวเอง...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#4 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:17

ว่าแล้ว... ต้องมี คาถาเดิม.... ตั้งแต่สมัยคุณ ชวน...

ซื้อเสียง

ถ้าตัดข้อนี้ออกไป... ชัดเลยว่า ทำตัวเอง...

แล้วเมื่อไรจะตัดเรื่องซื้อเสียงออกไปได้ซักทีหละ
จะได้สมน้ำหน้าปชป.ได้เต็มปากซักที

#5 อย่าเอยนามข้า

อย่าเอยนามข้า

น้องเก่า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:18

โธ่ก็มันซื้อจริงๆขนาดกรุงเทพ แถว191 มันยังมาเดินแจกเลย มีนับหัวคิวด้วยนะ ใครไมเชื่อก็สิทธิเค้าแต่เราว่ารู็ทั้งรู็มากกว่า
อย่าถามว่าทำไมจึงรักเพราะความรักมักไม่มีเหตุผล แล้วทำไมจึงภักดีนั้นเพราะความดีของผู้นั้นมากมายและแท้จริงเหนือสิ่งอื่นใดทำไมต้องหมอบกราบคลานเข่าเพราะด้วยความเคารพรักยิ่ง ทำไมจึงห่วงแหนและเทิดทูนเพราะผู้มีความดีอันยิ่งใหญ่นั้นมีรักแท้อันเต็มไปด้วยความเสียสละแม้เหน็ดเหนื่อยมากเพียงใดไม่เคยปริปากบ่น ไม่เคยเรียกร้องให้ใครมารักนี่เป็นบารมีของผู้ยิ่งใหญ่ที่เราเทิดไว้ยิ่งชีวิต

#6 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:24

แล้วพรรคไหนที่โดนยุบพรรค
เพราะกรรมการบริหารมันเอีย ดันไปซื้อเสียง
ให้จับได้ล่ะ หุหุ

#7 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:29

ประชาธิปัตย์ทำไรในสภาไม่เห็นมีผลที่อุบลฯ
เพื่อไทยถึงขนาดตั้งสโลแกนหาเสียงว่า
“ ชอบประชาธิปัตย์เลือกพรชัย รักเพื่อไทยเลือกอาจารย์ต้อยเบอร์3”
ผลปรากฏว่า นายพรชัย (เด็ก 3P)ได้คะแนนเสียง 5 แสนคะแนน ขณะที่ผู้สมัครพรรคเพื่อไทยได้เพียง 1 แสนคะแนน

http://webboard.seri...้งนายกฯอบจอุบล/

ตอนที่รับปากว่าจะเลือกคุณแอน พูดไปงั้นๆรึป่าว (มีแต่เสียง แต่ไม่มีคะแนน 555)
อย่าลืมว่าสันกำแพงเป็นบ้านเกิดทักษิณ-ยิ่งลักษณ์
การเมืองท้องถิ่นวิเคราะห์ยากกว่าที่คุณคิด

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#8 Omegon

Omegon

น้องเก่า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:31

แล้วพรรคไหนที่โดนยุบพรรค
เพราะกรรมการบริหารมันเอีย ดันไปซื้อเสียง
ให้จับได้ล่ะ หุหุ

นอกจากนี้ครับ ช่วงวันเลือกตั้ง ผมได้ถ่ายวิดีโอที่แสดงให้ดูว่าพรรคเพื่อไทยไม่เอาป้ายลงช่วงวันเลือกตั้งด้วย!!!!!

#9 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:31

ปี 54
นางสาวชินณิชา วงศ์สวัสดิ์ เพื่อไทย 81,863
นายวีระวุฒิ เทพเรือง ประชาธิปัตย์ 21,987

ซ่อมปี 55
นายเกษม นิมมลรัตน์ เพื่อไทย 72,385 คะแนน
นางกัลยกรณ์ เจียมกิจวัฒนา ประชาธิปัตย์ 18,975 คะแนน

คะแนนออกมา คิดว่า ปชป ล้มเหลวคะแนนเสียงไม่เพิ่มขึ้น

1.ฐานเสียง พท แน่น
2.ผู้สมัครหน้าใหม่
3.หัวคะแนนไม่ขยันทำงาน

#10 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:41

เรื่องปาข้อบังคับในสภา ไม่น่าจะส่งผลไปถึงคะแนนในต่างจังหวัด

คุยกับคนคิดด้วยว่าเขาพูดจริงหรือแค่กะจะด่าไปงั้นๆ :(

Edited by odyssey, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:41.

#11 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:41

ตราบใดที่ยังมีคนดูช่องAsia update ปชป ไม่มีทางเกิดหรอกครับ มันสะกดจิตให้คนดูหลงงมงายได้จริงๆึรับ

#12 yaijung1

yaijung1

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:42

เกิดอารายขึ้นที่เจียงใหม่!?

ขอตอบว่า ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ถือว่าเป็นเหตุการณ์ปกติ ส่วนการวิเคราะห์สาเหตุทั้งสามข้อนั้น ผมมองว่าไม่ใชสาเหตุหลักเลยสักข้อครับ

#13 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:43

ในฐานะไปช่วยพรรคประชาธิปัตย์ไปหาเสียงที่เชียงใหม่ในการเลือกตั้งซ่อมเขต 3 ต้องเป็นทีมงาน
มีความคิดเห็นนี้อย่างไร กับภาพนี้ เพราะดูจากคำถามก้อวนอยู่ในลูปเดิมๆๆ

#14 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:44

ดูดีๆๆ คะแนน พท.ตกลง นะครับ ปชป ยังไงก็แพ้แน่ๆๆ เพราะจังหวัดบ้านเกิด แม้ว แล้ว ที่คะแนน พท ตก นี่เพราะ ปชป หรือไม่?

Edited by plunk, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:44.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#15 Omegon

Omegon

น้องเก่า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:50

ในฐานะไปช่วยพรรคประชาธิปัตย์ไปหาเสียงที่เชียงใหม่ในการเลือกตั้งซ่อมเขต 3 ต้องเป็นทีมงาน
มีความคิดเห็นนี้อย่างไร กับภาพนี้ เพราะดูจากคำถามก้อวนอยู่ในลูปเดิมๆๆ

จริงๆอ่ะครับมันมีข่าวที่เป็นเรื่องอยู่ พรรคประชาธิปัตย์ได้เอาเรื่องนี้ไปฟ้องกกต.แล้ว แต่ถ้าทางพวกนั้นบอกว่าไม่ผิด แต่เท่าที่ผมรู้ นึกว่าการที่ติดป้ายหาเสียงช่วงวันเลือกตั้งถือว่าผิด เดี๋ยวรอให้ผู้ใหญ่ในพรรคจัดการแล้วกัน ส่วนตัวผมว่าผิด แต่ก็อาจเป็นไปได้ว่าโดนวางยา...

#16 ก้อนหินละเมอ

ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:51

ไมไ่ด้เกิดอะไรขึ้นในเชียงใหม่ ผมว่าเหตุการณ์ปกติ... สัดส่วนคะแนนเสียงถ้าเทียบกันแล้วแทบไม่ต่างจากปี 2554

#17 Omegon

Omegon

น้องเก่า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:52

เรื่องปาข้อบังคับในสภา ไม่น่าจะส่งผลไปถึงคะแนนในต่างจังหวัด

คุยกับคนคิดด้วยว่าเขาพูดจริงหรือแค่กะจะด่าไปงั้นๆ :(

ผมไปคุยกับคนหลายคนครับ แล้วผมก็ได้คำตอบเดิมๆตลอด

#18 ก้อนหินละเมอ

ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:52

ดูดีๆๆ คะแนน พท.ตกลง นะครับ ปชป ยังไงก็แพ้แน่ๆๆ เพราะจังหวัดบ้านเกิด แม้ว แล้ว ที่คะแนน พท ตก นี่เพราะ ปชป หรือไม่?

ที่คะแนนลดลง.. เพราะคนมาใช้เสียงเลือกตั้งลดลงหรือเปล่า ดูดีๆ .. เพราะลดลงทั้งสองพรรค แถมสัดส่วนคะแนนเสียงก็ยังใกล้เคียงกับของเดิมอีก

#19 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

บ้านใครบ้านมัน

#20 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:53

การสืบเชื้อสายนักการเมืองในท้องถิ่นแต่ละจังหวัด ส่วนใหญ่เกิดก่อนทักษิณเข้าเล่นการเมืองด้วยซ้ำ
เช่นตระกูลทีฆธนานนท์ อุดร ตระกูลพัฒนพีระเดช ขอนแก่น ชิดชอบ แห่งบุรีรัมย์ หรือศิลปอาชา สุพรรณ ฯลฯ
เพียงแต่ทักษิณใช้ทุนที่ใหญ่กว่าไปควบรวมมาจัดตั้งเป็นพรรคของตน
พวกเก่าๆนี้ดูทิศทางลมและพร้อมหักทักษิณเสมอถ้ามีจังหวะ

จะดูว่าทักษิณยังเป็นที่นิยมอย่างทรงพลังเท่าตะก่อนหรือไม่ต้องดูผลรวมๆของหลายๆที่ในระยะหลังๆนี่
แต่ดูแนวโน้มแล้วส่วนตัวเห็นว่าเลยพีคสูงสุดของทักษิณมาแล้ว
และอีลีทต่างจังหวัดที่เป็นเจ้าของตำแหน่งมาแต่เก่าก่อนเริ่มทวงแชมป์คืนมาได้หลายที่แล้ว

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#21 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:54

ท้องถิ่นนิยม แล้วทางเหนือ ที่พูดคุยกัน

เขาไม่ค่อนสนใจว่าแม้วจะชั่วจะเลวแค่ไหน

แค่บอกว่าเลือกคนบ้านเดียวกัน ก็ เอวัง <_<

#22 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:56

เหอๆๆ ไม่ดูตัวเลขเลยหรือครับ.. มันก็ตกลงทั้งสอง พรรค....
พท ลดไป 12%
ปชป ลดไป 14%...

ถ้ามองจาก คนทั้วไป .... มันก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้ว...
แต่ ถ้ามองจาก ฝั่งปชป..... ควรจะคิดบ้างนะครับ
ขนาด แพงทั้งแผ่นดินก็แล้ว... พรบ ปรองแดง ก็แล้ว... น้ำท่วมก็แล้ว...
ไหงคะแนนไม่กระเตื้องเลย... ลดลงมากกว่า พท ด้วยซ้ำ...

แต่ไม่ต้องห่วงครับ พรรคนี้ เค้าไม่คิดมากเค้าไม่เสียกำลังใจ
. แพ้เพราะ ป้าย... แพ้เพราะ ซื้อเสียง...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#23 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:26

เหอๆๆ ไม่ดูตัวเลขเลยหรือครับ.. มันก็ตกลงทั้งสอง พรรค....
พท ลดไป 12%

ถ้ามองจาก คนทั้วไป .... มันก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้ว...
แต่ ถ้ามองจาก ฝั่งปชป..... ควรจะคิดบ้างนะครับ
ขนาด แพงทั้งแผ่นดินก็แล้ว... พรบ ปรองแดง ก็แล้ว... น้ำท่วมก็แล้ว...
ไหงคะแนนไม่กระเตื้องเลย... ลดลงมากกว่า พท ด้วยซ้ำ...

แต่ไม่ต้องห่วงครับ พรรคนี้ เค้าไม่คิดมากเค้าไม่เสียกำลังใจ
. แพ้เพราะ ป้าย... แพ้เพราะ ซื้อเสียง...

ปชป ก็ไม่ได้ ลด พรรคเดียวนี่ครับ อย่าลืมว่านี้คือ บ้านเกิด แม้วนะครับ ลดได้ไง
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#24 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:50

เรื่องคะแนนเสียงลดลงมั่ยนั้น ไม่ใช่ประด็นที่เดียว มันอยู่ที่จะกุมคะแนนได้อย่างไร
จริงๆกระแสแรงนะครับ แต่ในถิ่น หัวคะแนนก้อเห็นๆหน้าค่าตาอยู่ บอก 220เสียง จะเหลือ 200เสียงได้ไง จริงมั่ย....
นี้แค่ 20เสียงที่หากหายไป คุณต้องตอบคำถามมาให้ได้ ค่ารักษาตัวไม่คุ้มแน่นอน

#25 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:03

ปชปแพ้ครับ ชัดเจน แต่คราวหน้าสู้ใหม่ คนดี ทำดี ไงซะวันนึงก็ต้องชนะใจคนสันกำแพง

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#26 Omegon

Omegon

น้องเก่า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:11

ต้องพูดตรงๆครับ ช่วงหาเสียง ผมเห็นรถหาเสียงของพรรคปชป. แต่ไม่เปิดเสียง! นอกจากนี้ มันไม่มีใครทำอะไรมากเว้นแต่วันที่คุณชวนมา ผมไม่ได้เห็นผู้สมัครสส. ของพรรคประชาธิปัตย์ที่สอบตกในเชียงใหม่เลย ถ้าอยากจะตีภาคเหนือและอีสาน ต้องเปลี่ยนแปลง แต่อย่างไรผมก็ยังมีความศัทราในพรรคปชป.

#27 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:28

เงินซื้อเสียงเป็นแค่ปัจจัยหนึ่งเท่านั้น เพราะการซื้อเสียงไม่ได้ซื้อทั้งหมด
คงซื้อกับเฉพาะชาวบ้านที่เคยตัวแล้วเท่านั้น ปัจจัยหลักคือความนิยมมากกว่า
เงินซื้อเสียงมันมีผลเฉพาะเมื่อคะแนนสูสีเท่านั้น ถ้าคะแนนทิ้งห่างมาก คนซื้อ
ก็ถือว่าขาดทุนไป ส่วนจะไปเอาคืนจากภาษีประชาชนหรือไม่ก็แล้วแต่

ปชป คงจะไปหวังผลอะไรไม่ได้หรอกโดยเฉพาะในพื้นที่ที่เขามีความนิยมกัน
มานาน มีอิทธิพลสูง ถ้าจะเอาชนะได้มีทางเดียวคือต้องสร้างความนิยมให้ตัวเอง
ระยะยาวไปเรื่อยจนถึงเลือกตั้งใหม่ แต่คงสู้ฝ่ายที่เป็นรัฐบาลไม่ได้อยู่แล้ว เพราะฝ่าย
รัฐบาลสร้างความนิยมโดยใช้ทุนหลวง ฝ่ายไม่ใช่รัฐบาลถ้าจะไปแข่งต้องควักทุน
ตนเอง ถ้า ปชป จะสู้ ต้องเลือกพื้นที่ ที่ประชาชนไม่ค่อยพึ่งรัฐมากนัก คือพื้นที่ที่
เจริญพอสมควร แล้วคนที่จะให้ลง สส พื้นที่นั้นต้องไปสร้างความนิยมในพื้นที่ทุก
รูปแบบ ซึ่งต้องใช้ทุน แต่ถ้าพรรคขี้เหนียว ให้เขาไปควักเงินเอง ก็คงแห้วอีกนั่นแหละ

ที่ผ่านมา ผมเคยเห็นคนที่สมัคร สว ไปฝังตัวในต่างจังหวัดหาเสียงล่วงหน้าเป็นปี
โดยวิธีการช่วยเหลือสังคม แรก ๆ ผมคิดว่าไอ้นี่ถ้าจะบ้าเพราะไม่ใช่คนจังหวัดนั้นด้วย
แต่เมื่อถึงเวลาเลือกจริง ได้เป็น สว แฮะ แต่ไอ้ที่ตลกก็คือ ได้แล้วหายหัวไปเลย คน
ในจังหวัดนั้นก็ไม่เห็นเดือดร้อนอะไร ใช้ชีวิตไปตามปกติ แบบนี้ ผมมองว่าเขาเข้าใจ
เลือกพื้นที่ ซึ่งคงประเมินแล้วว่าลงทุนแล้วได้แน่นอน

#28 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:42

ผมมองว่า ปกติ
ปชปเรา.. . ถ้าชนะ ในเชียงใหม่น่ะ เรียกว่าผิดปกติ

ไอ้ห่าเเม๊ว ชื่อเสียงมันขายได้ครับ คนยังชอบมัน เข้าใจว่า มันเก่ง ทำให้เศรษฐกิจดี ก็เลยวอลท์มัน
คิดว่า มันเท่านั้นคือเทพเจ้า ที่จะบันดาลความั่งคั่ง ให้ประเทศกลับมาเจริญทางเศรษฐกิจ
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#29 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:49

ไม่แปลกใจเลยครับ สันกำแพง คนบ้านเฮียปี๊บ ยังไงๆก็คิดว่าเลือกพรรคคนบ้านเดียวกันไ้ว้ก่อน

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#30 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:51

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#31 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:00

พท ลดไป 12%

ผมไม่ทราบคุณใช่ฐานอะไรคิดนะ
ผมเอาคะแนน จากการเลือกตั้งมาเทียบเคียง เอาแค่ 2 คนนั้นนะ

ปี 54
นางสาวชินณิชา วงศ์สวัสดิ์ เพื่อไทย 81,863 - 78.83%
นายวีระวุฒิ เทพเรือง ประชาธิปัตย์ 21,987 - 21.17%

ซ่อมปี 55
นายเกษม นิมมลรัตน์ เพื่อไทย 72,385 คะแนน - 79.23%
นางกัลยกรณ์ เจียมกิจวัฒนา ประชาธิปัตย์ 18,975 คะแนน - 20.77%

มันไม่มีผลต่างอะไรกันมากมายเกิน 2 %

และการเลือกตั้งหนนี้คนน้อยกว่าเลือกตั้งใหญ่ 14 %
คนมาน้อยอย่าไปสับสน ไปว่าคะแนนน้อยลง สัดส่วนไม่เปลี่ยนอะไรเลย

มันแสดงอย่างคือเหตุการณ์ในสภาไม่มีผลอะไรใดๆเลย

Edited by sigree, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:02.

#32 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:12

พท ลดไป 12%

ผมเอาคะแนน จากการเลือกตั้งมาเทียบเคียง เอาแค่ 2 คนนั้นนะ

ปี 54
นางสาวชินณิชา วงศ์สวัสดิ์ เพื่อไทย 81,863 - 78.83%
นายวีระวุฒิ เทพเรือง ประชาธิปัตย์ 21,987 - 21.17%

ซ่อมปี 55
นายเกษม นิมมลรัตน์ เพื่อไทย 72,385 คะแนน - 79.23%
นางกัลยกรณ์ เจียมกิจวัฒนา ประชาธิปัตย์ 18,975 คะแนน - 20.77%

มันไม่มีผลต่างอะไรกันมากมายเกิน 2 %

และการเลือกตั้งหนนี้คนน้อยกว่าเลือกตั้งใหญ่ 14 %
คนมาน้อยอย่าไปสับสน ไปว่าคะแนนน้อยลง สัดส่วนไม่เปลี่ยนอะไรเลย

มันแสดงอย่างคือเหตุการณ์ในสภาไม่มีผลอะไรใดๆเลย

ตกลง hentai ไม่เป็นคนกลางแล้วหรอ :huh:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#33 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:14

ซื้อเสียง

ไม่ดูชื่อคนเม้นท์ ก็เดาได้ว่าเป็น เฮนตาย
ทีซื้อหวยไม่ยังแม่นยังงี้

Edited by DancingSatan, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:14.

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#34 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:16

พท ลดไป 12%

ปี 54

ซ่อมปี 55

ตกลง hentai ไม่เป็นคนกลางแล้วหรอ :huh:

กลางหว่างขาท่าน นช ทักษิณ เลยครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#35 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:43

ไปหาป้าที่ดอยสะเก็ด เจอรถแห่หาเสียงของ เพื่อไทย มีเสื้อแดงร่วมขบวนเยอะมาก รถจักรยานยนต์ 6 -70 คน เป็นฝูง
แต่ที่แน่ ๆ ได้ยินมันประกาศว่า ใครไม่ไปใช้สิทธิลงคะแนน จะโดนตัดสิทธิทุกอย่าง ไม่ว่า เบี้ยยังชีพ เงินเดือน อสม. และบัตร30 บาทรักษาทุกโรค

เห็นชาวบ้านคุยกันเรื่องโดนตัดสิทธิทั้งหลายแหล่แล้ว ปลงอนิจจัง พวกเขาเชื่อจริง ๆ ว่าจะโดนตัดสิทธิเหล่านี้ถ้าไม่ไปเลือกตั้งจริง ๆ

สำหรับผลการเลือกตั้งนั้น ไม่ต้องไปหวังอะไรมาก แถวนี้ถิ่นแดง พรรคอื่นเจาะยาก

#36 Omegon

Omegon

น้องเก่า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:09

ไปหาป้าที่ดอยสะเก็ด เจอรถแห่หาเสียงของ เพื่อไทย มีเสื้อแดงร่วมขบวนเยอะมาก รถจักรยานยนต์ 6 -70 คน เป็นฝูง
แต่ที่แน่ ๆ ได้ยินมันประกาศว่า ใครไม่ไปใช้สิทธิลงคะแนน จะโดนตัดสิทธิทุกอย่าง ไม่ว่า เบี้ยยังชีพ เงินเดือน อสม. และบัตร30 บาทรักษาทุกโรค

เห็นชาวบ้านคุยกันเรื่องโดนตัดสิทธิทั้งหลายแหล่แล้ว ปลงอนิจจัง พวกเขาเชื่อจริง ๆ ว่าจะโดนตัดสิทธิเหล่านี้ถ้าไม่ไปเลือกตั้งจริง ๆ

สำหรับผลการเลือกตั้งนั้น ไม่ต้องไปหวังอะไรมาก แถวนี้ถิ่นแดง พรรคอื่นเจาะยาก

ใช่วันก่อนวันเลือกตั้งเป่าครับ ที่มีมอเตอร์ไซค์กับธงแดงเยอะๆเป่าครับ ตอนผมไปหาเสียงพวกผมโดนไล่ทั่วอำเภอเลย 555

#37 samin

samin

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:14

พท ลดไป 12%

ปชป ก็ไม่ได้ ลด พรรคเดียวนี่ครับ อย่าลืมว่านี้คือ บ้านเกิด แม้วนะครับ ลดได้ไง

ฮ่าๆๆๆๆ รับความจริงไม่ได้หรือครับ
อยู่ในเหตุการณ์หรืออยู่ในพื้นที่หรือครับ ถึงได้คิดว่า ปชป. หาข้ออ้าง
โง่และด้าน จริงๆ
จะบอกอะไรให้นะ ผมเองก็เกลียดเพื่อควาย และไอ้คนแอบกลางหน้าด้านอย่างคุณ (ไม่อยากใช้สรรพนามนี้เลย ดูให้เกียรติเกินไป)
แต่ผมก็มีเพื่อนที่พ่อมันเป็น สส. เพื่อไทยเหมือนกัน
มันยังยอมรับในวงเพื่อนเลยว่า จ่าย(ซื้อเสียง)กันทุกจังหวัดนั่นแหละ เงินไม่มา กาไม่เป็น เคยได้ยินหรือไม่
คนวงในเขายังยอมรับเลยครับ แต่ต่อหน้าธาระกำนัลก็ต้องปฏิเสธตามระเบียบ (ใครจะโง่ยอมรับว่าซื้อเสียง)
ถ้า Hentai มั่นใจว่า ในการเลือกตั้งซ่อมครั้งนี้เพื่อไทยไม่ได้ซื้อเสียงเลย มาสาบานที่วัดพระแก้วกับผมเลยดีไหมครับ
ผมไม่ขออะไรมากหรอก ขอแค่ว่า
ถ้าเพื่อไทยไม่ได้ซื้อเสียงแม้แต่คนเดียวในการเลือกตั้งซ่อมครั้งนี้ ขอให้ผมชิบหาย ตายภายใน 10 วัน ไม่เจริญก้าวหน้าในการงาน
ตายอย่างทรมาน ครอบครัวล่มจม ตายยกบ้าน (ถ้าไม่อยากให้ลำบากครอบครัว
แต่กลับกัน ถ้าเกิดข้อเท็จจริงเป็นไปในทางตรงกันข้าม ก็เอาให้มีผลเฉพาะคุณและผมก็ได้)
ผมก็ขอให้ Hentai ได้รับในสิ่งที่ผมกล่าว(พิมพ์)ไปแล้ว
เข้าใจไม่ยากเลยครับ Hentai กล้าหรือไม่ นัดผมมาได้ทุกวัน ทุกเวลา เอาตาที่ Hentai สะดวก
อ้อ แล้วอย่ามากระแดะใช้คำพูดแบบศรีธนญชัย ทำเป็นเลี่ยงบาลีว่า "ไม่ได้บอกซะหน่อยว่าเพื่อไทยไม่ซื้อเสียง"
มันดูหน้าด้านและโง่นะครับ
ส่วนตัวผมยอมรับครับว่า ทุกการเลือกตั้ง หลายพรรค มีซื้อเสียงแน่นอน
จะมากจะน้อย จะมีผู้ใหญ่ในพรรครับรู้และสนับสนุนหรือไม่ หรืออาจมีบางครั้งที่หัวคะแนนอาจทำไปเองโดยพลการ (น้อยครั้งมาก)
ไม่เว้นแม้กระทั่ง ปชป. (นี่เท่ากับผมยอมรับว่า ปชป. น่าจะมีการซื้อเสียงเหมือนกัน) (ขัดใจแฟน ปชป. ท่านใด ขออภัยด้วย)
โม้ไปนาน โทษที ขอกลับไปที่คำถาม
เพราะ Hentai กล้าบอกว่า นี่เป็น คาถาเดิม และเชื่อว่า ปชป. ทำตัวเอง
Hentai กล้าไปสาบานกับผมไหมครับว่า เพื่อไทยไม่ได้ซื้อเสียงใครเลย ในการเลือกตั้งซ่อมที่เชียงใหม่ครั้งที่ผ่านมา
กล้าไหมครับ
ปล. เพื่อนคิดไหมครับว่า เดี๋ยวจะต้องมีการแถ ชนิดสีข้างหลุดวิ่นกระจุยกระจาย เช่น
1. ทำไมผมต้องสาบานกับคุณ ไม่จำเป็น
2. ไม่ได้บอกซะหน่อยว่าเพื่อไทยไม่ซื้อเสียง
3. ฯลฯ แล้วแต่จะอ้าง