Jump to content

- - - - -

ศาลสั่งจำคุก 3 แกนนำปิดถนน ร้องรัฐช่วยเหลือน้ำท่ว

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
37 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 06:26

ศาลสั่งจำคุก 3 แกนนำปิดถนน ร้องรัฐช่วยเหลือน้ำท่วม

ศาลสั่งจำคุก 3 แกนนำปิดถนนลำลูกกา เพื่อเรียกร้องขอรับเงินช่วยเหลือน้ำท่วม ตำรวจชี้เป็นคดีตัวอย่างหลังมีม็อบรายวันเกิดขึ้น

ยังคงเป็นประเด็นข่าวให้ติดตามกันต่อไป สำหรับกรณีน้ำท่วมประเทศไทยครั้งใหญ่เมื่อปี 2554 ซึ่งเหตุการณ์ครั้งนั้นชาวบ้านบางจังหวัด บางหมู่บ้านได้รับการช่วยเหลือและเยียวยาจากรัฐบาลเรียบร้อยแล้ว แต่ยังมีชาวบ้านบางแห่งที่ยังคงไม่ได้รับการช่วยเหลือ จนกระทั่งทำให้ต้องออกมาเรียกร้องจากรัฐบาลด้วยการชุมนุมประท้วงเพื่อขอคำตอบและการช่วยเหลือจากรัฐบาล

ชาวบ้านตำบลบึงคำพร้อย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี ก็เป็นกลุ่มหนึ่งที่ได้รับผลกระทบจากเหตุน้ำท่วม และไม่พอใจกับเงินที่ได้รับจากรัฐบาล ขณะที่ทางอำเภอให้ลงชื่อขอตรวจสอบสำรวจให้ใหม่เพื่อให้ความช่วยเหลือ แต่ชาวบ้านบางส่วนยังไม่พอใจ จึงทำให้ปิดถนนสายพหลโยธินลำลูกกาหน้าห้างบิ๊กซี เพื่อเรียกร้องขอความเป็นธรรม นำโดย นายสุวรรณ แดนขนาน นายไพศาล วังภูษิต และนายทำใบ วิชัยวงศ์

อย่างไรก็ตาม ล่าสุดเมื่อวันที่ 9 มิถุนายน เจ้าหน้าที่ตำรวจ ได้ทำการจับกุม 3 แกนนำดังกล่าวแล้ว พร้อมตั้งข้อหาร่วมกันปิดกั้นถนนและจอดรถกีดขวางทางจราจรบนถนนทางหลวงอันเกิดอันตรายต่อยานพาหนะหรือบุคคลอื่น มีโทษจำคุกไม่เกิน 3 ปี ปรับไม่เกิน 6 หมื่นบาท และได้นำตัว 3 ผู้ต้องหาแกนนำส่งฟ้องศาลธัญบุรี ซึ่งศาลได้ตัดสินจำคุกจำเลยคนละ 1 เดือน ปรับคนละ 1,000 บาท โทษจำให้รอลงอาญา เป็นเวลา 1 ปี

สำหรับคดีนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจกล่าวว่า เป็นคดีตัวอย่างที่ขณะนี้ได้มีม็อบออกมาปิดถนนรายวัน ต่อไปนี้ก็คงจะไม่มีการออกมาปิดถนนอีก

ฮึ่มมมมม!! จับให้หมดเลย ให้รู้สะบ้างว่า รบ.คัย ทำเพื่อชาติ หรือทำเพื่อญาติ คิดกันได้หรือยัง????

#2 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:37

ศาลสั่งจำคุก 3 แกนนำปิดถนน ร้องรัฐช่วยเหลือน้ำท่วม

ศาลสั่งจำคุก 3 แกนนำปิดถนนลำลูกกา เพื่อเรียกร้องขอรับเงินช่วยเหลือน้ำท่วม ตำรวจชี้เป็นคดีตัวอย่างหลังมีม็อบรายวันเกิดขึ้น

ยังคงเป็นประเด็นข่าวให้ติดตามกันต่อไป สำหรับกรณีน้ำท่วมประเทศไทยครั้งใหญ่เมื่อปี 2554 ซึ่งเหตุการณ์ครั้งนั้นชาวบ้านบางจังหวัด บางหมู่บ้านได้รับการช่วยเหลือและเยียวยาจากรัฐบาลเรียบร้อยแล้ว แต่ยังมีชาวบ้านบางแห่งที่ยังคงไม่ได้รับการช่วยเหลือ จนกระทั่งทำให้ต้องออกมาเรียกร้องจากรัฐบาลด้วยการชุมนุมประท้วงเพื่อขอคำตอบและการช่วยเหลือจากรัฐบาล

ชาวบ้านตำบลบึงคำพร้อย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี ก็เป็นกลุ่มหนึ่งที่ได้รับผลกระทบจากเหตุน้ำท่วม และไม่พอใจกับเงินที่ได้รับจากรัฐบาล ขณะที่ทางอำเภอให้ลงชื่อขอตรวจสอบสำรวจให้ใหม่เพื่อให้ความช่วยเหลือ แต่ชาวบ้านบางส่วนยังไม่พอใจ จึงทำให้ปิดถนนสายพหลโยธินลำลูกกาหน้าห้างบิ๊กซี เพื่อเรียกร้องขอความเป็นธรรม นำโดย นายสุวรรณ แดนขนาน นายไพศาล วังภูษิต และนายทำใบ วิชัยวงศ์

อย่างไรก็ตาม ล่าสุดเมื่อวันที่ 9 มิถุนายน เจ้าหน้าที่ตำรวจ ได้ทำการจับกุม 3 แกนนำดังกล่าวแล้ว พร้อมตั้งข้อหาร่วมกันปิดกั้นถนนและจอดรถกีดขวางทางจราจรบนถนนทางหลวงอันเกิดอันตรายต่อยานพาหนะหรือบุคคลอื่น มีโทษจำคุกไม่เกิน 3 ปี ปรับไม่เกิน 6 หมื่นบาท และได้นำตัว 3 ผู้ต้องหาแกนนำส่งฟ้องศาลธัญบุรี ซึ่งศาลได้ตัดสินจำคุกจำเลยคนละ 1 เดือน ปรับคนละ 1,000 บาท โทษจำให้รอลงอาญา เป็นเวลา 1 ปี

สำหรับคดีนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจกล่าวว่า เป็นคดีตัวอย่างที่ขณะนี้ได้มีม็อบออกมาปิดถนนรายวัน ต่อไปนี้ก็คงจะไม่มีการออกมาปิดถนนอีก

ฮึ่มมมมม!! จับให้หมดเลย ให้รู้สะบ้างว่า รบ.คัย ทำเพื่อชาติ หรือทำเพื่อญาติ คิดกันได้หรือยัง????

ตำรวจและอัยการฯสั่งฟ้องคดีนี้ได้...
คดีเผาบ้านเผาเมือง ลักขโมยสินค้าในห้างสรรพสินค้าน่าจะฟ้องได้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#3 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:43

มาชุมนุมเพราะเดือดร้อนจากการทำงานโง่ ๆ ของรัฐบาลนกแ้ก้ว

โดนจับ

มาชุมนุมเพื่อคนโกงชาติ ล้างผิดให้นักโทษหนีคุก

เชิญตามสบาย

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:43.

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#4 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:51

ถ้าใส่เสื้อแดงมาคงไม่โดน :D

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#5 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:54

หุหุ
ปิดถนนแบบนี้ มันผิดนี่ครับ
ปิดไม่กี่ชั่วโมง ติดคุกเลย
ปิดแบบนี้ มันมีสวัสดิ์การซะที่ไหน
หากคิดจะปิด ต้องแยกราชประสงค์และแยกคอกวัวครับ ไม่ผิดมั๊ง
เห็นปิดกันเป็นเดือนๆ ตั้งค่ายกันเลย
บาดเจ็บล้มตายมาสวัสดิการให้

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#6 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:30

แบบนี้มัน สองมาตรฐานนี่หว่า

---------------------------------------

#7 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:36

เคยเห็นแบบ ต่อหน้าสั่งจับ ลับหลังสั่งปล่อยมั๊ย
เดี๋ยวป้าแกก็มาเคลียร์ให้เอาหน้า แล้วก็สั่งย้ายผู้กำกับ
เสื้อแดงก็หาเรื่องด่าศาลต่อ (ถึงจะคนละศาล แต่สมองมันแยกแยะไม่ออก)

#8 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:45

ปิดถนนอย่างเดียวก็โดนจับซิ่

ต้องปิดแล้ว เผา ด้วยถึงจะไม่โดนจับ หรือได้นิรโทษกรรม -_-

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:03

แล้วตอนมันปิดราชประสงค์ทุกเทศกาลล่ะ..ทำไมตำรวจไม่จับ อัยการไม่ส่งฟ้อง ไม่ถอนประกัน?

2 มาตรฐานชัดๆ!
gladiator 1.jpg

#10 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:06

จับแล้ว ได้แก้ปัญหาให้พวกเขาด้วยเปล่า หรือแค่อยากปิดปากพวกเขา
แค่สงสัยนะครับ

#11 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:15

แล้วตอนมันปิดราชประสงค์ทุกเทศกาลล่ะ..ทำไมตำรวจไม่จับ อัยการไม่ส่งฟ้อง ไม่ถอนประกัน?

2 มาตรฐานชัดๆ!

เห็นด้วย เก่งแต่กับชาวบ้านไม่มีทางสู้ แต่กับพวกเผาบ้านเผาเมือง หงอ(เงิน) อีกต่างหาก

Edited by busaba, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:15.

อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#12 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:26

"สำหรับคดีนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจกล่าวว่าเป็นคดีตัวอย่างที่ขณะนี้ได้มี
ม๊อบออกมาปิดถนนรายว้น ต่อไปนี้คงจะไม่มีการออกมาปิดถนนอีก"

ม็อบนี้ได้รับความเดือดร้อนจากปัญหาที่เขาไม่ได้เป็นผู้ก่อขึ้น และ
ไม่ได้รัับการแก้ปัญหาจากผู้ที่อาสาเข้ามาแก้ปัญหา การปิดถนนของเขา
เป็นการประท้วงเพื่อเรียกร้องให้ผู้ที่เสนอตัวเข้ามาแก้ปัญหาให้สนใจ
แก้ปัญหา

ตำรวจและศาล มองว่าเป็นความผิดของเขาแต่ฝ่ายเดียวหรือ ไม่ให้เขา
ปิดถนนรายวัน แล้วม็อบที่ไปปิดถนนเป็นรายเดือนโดยไม่ได้มีความเดือดร้อน
อะไรแต่อยากแสดงออกในทางข่มขู่ผู้อื่น ทำได้โดยไม่ผิดกฎหมายหรืออย่างไร

#13 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:32

"สำหรับคดีนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจกล่าวว่าเป็นคดีตัวอย่างที่ขณะนี้ได้มี
ม๊อบออกมาปิดถนนรายว้น ต่อไปนี้คงจะไม่มีการออกมาปิดถนนอีก"

ม็อบนี้ได้รับความเดือดร้อนจากปัญหาที่เขาไม่ได้เป็นผู้ก่อขึ้น และ
ไม่ได้รัับการแก้ปัญหาจากผู้ที่อาสาเข้ามาแก้ปัญหา การปิดถนนของเขา
เป็นการประท้วงเพื่อเรียกร้องให้ผู้ที่เสนอตัวเข้ามาแก้ปัญหาให้สนใจ
แก้ปัญหา

ตำรวจและศาล มองว่าเป็นความผิดของเขาแต่ฝ่ายเดียวหรือ ไม่ให้เขา
ปิดถนนรายวัน แล้วม็อบที่ไปปิดถนนเป็นรายเดือนโดยไม่ได้มีความเดือดร้อน
อะไรแต่อยากแสดงออกในทางข่มขู่ผู้อื่น ทำได้โดยไม่ผิดกฎหมายหรืออย่างไร

ผมไม่มองที่ศาลนะครับ เพราะศาลต้องตัดสินคดีตามความผิดที่ได้ก่อขึ้นตามที่อัยการสั่งฟ้องครับ

ตัวที่กรองคดีว่าสมควรฟ้องหรือไม่อยู่ที่ "อัยการ" ครับ

ถึงผู้ต้องสงสัยจะทำผิด แต่ถ้าอัยการไม่สั่งฟ้อง ก็แค่นั้นแหล่ะครับ มันก็เหมือนไม่มีความผิดอะไรเลย

ดังนั้นคดีราชประสงค์ ก็เหมือนกันครับ... อัยการไม่ฟ้อง แล้วใครจะทำไมจริงมั้ย

Edited by ทัชชี่, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:35.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#14 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:39

ผู้ที่ถูกจับเนื่องจากไม่ได้ทำตามขั้นตอน คือ ..

เริ่มต้นต้องทำเรื่องแจ้งที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติก่อน

ขั้นต่อไป ให้รอคำตอบจาก ผบ.ตร. ว่าจะให้เจ้าพนักงานตำรวจอำนวยความสะดวกในการปิดถนนหรือไม่

ถ้าไม่เข้าใจขั้นตอน ให้ปรึกษา แกนนำ 'ควายจริงวันนี้' หรือหาดูตัวอย่างวิธีการ/ขั้นตอนปิดถนนย่าน
ราชประสงค์ในเดือน พ.ค. ที่ผ่านมา

อนึ่ง ถ้าท่านทำบัตรสมาชิก 'ควายแดง' และสวมใส่เสื้อ 'ควายจริงวันนี้' ไปติดต่อที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ
ท่านจะได้รับการบริการและการอำนวยความสะดวกเป็นกรณีพิเศษ
...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#15 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:47

ผิดทีไม่เผาครับ ไม่ผ่านตามมาตรฐานรัฐบาล

#16 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:50

ถ้าตอบแบบ "คนกลาง" ก็คงออกแนวชื่นชมประมาณว่า

รัฐบาลเด็ดขาด สามารถปราบปรามผู้ชุมนุมสร้างความเดือดร้อนได้ :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#17 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:56

เมื่อวานไอ้พวกควายมันก็ไปออกันหน้าศาลที่รัชดา...รถติดเป็นกิโล...เห็นตำรวจไปอำนวยความสะดวกให้พวกมัน
ทีอย่างนี้ทำไมแม่มไม่จับวะ
ชาวปทุมที่ปิดถนนเค้าเดือดร้อนต้องการความช่วยเหลือจากรัฐ....ต้องโดนจับ แต่ไอ้พวกกากแดงมันเดือดร้อนเรื่องอะไร....แล้วทำไมไม่โดนจับบ้าง

รอผู้รู้มาตอบครับ

#18 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:06

ชาวลำลูกกาไปทำอะไรให้รัฐบาลโกรธ คนเสื้อแดงไม่ได้ทำอะไรให้รัฐบาลโกรธเลยไม่โดน
อิอิ แถมไปชุนนุมหน้าศาล ที่เป็นคู่ขัดแย้งกับรัฐบาล ต้องอำนวยความสะดวกสิ

:D
We love fender.

#19 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:32

นิรโทษกรรม 3 คนนี้ด้วยสิ

#20 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:48

ไปบอกว่ามาปิดถนนเรื่องน้ำท่วมทำมายยย ต้องบอกว่าเรามาชุมนุมทางการเมืองซิ

#21 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:48

ผลงานท่านปูครับ เสื้อแดงจงภูมิใจได้

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#22 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:57

ไปบอกว่ามาปิดถนนเรื่องน้ำท่วมทำมายยย ต้องบอกว่าเรามาชุมนุมทางการเมืองซิ

โอ้... :(

อยากฝากไปถึงสส ปทุมเขต5หรือเปล่าจำไม่ได้ ท่านเกียรติศักดิ์ ชาวลำลูกกา(ที่เป็นแดงหลายๆคน)สั่งสอนช่วยท่านไว้ตอนเลือกตั้งซ่อมแล้ว
ถึงเวลาที่ท่านต้องใช้เวลานี้ให้เกิดประโยชน์ ทำความดีเพื่อชนะใจเสื้อแดงลำลูกกาอีกหลายๆคน ฝากไปบอกด้วยนะ3เกลอสายล่อฟ้า!!!

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#23 RIP

RIP

น้องใหม่

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:06

หุหุ สงสัยตั้งหัวข้อในการชุมนุมผิด ถ้าบอกว่าชุมนุมโดยสันติเรียกร้องประชาธิปไตย (เท่าเทียมกันจากการได้รับค่าชดเชยน้ำท่วม)
คงไม่โดนมั๊ง

#24 redfrog53

redfrog53

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:07

อยากฝากไปถึงสส ปทุมเขต5หรือเปล่าจำไม่ได้ ท่านเกียรติศักดิ์ ชาวลำลูกกา(ที่เป็นแดงหลายๆคน)สั่งสอนช่วยท่านไว้ตอนเลือกตั้งซ่อมแล้ว
ถึงเวลาที่ท่านต้องใช้เวลานี้ให้เกิดประโยชน์ ทำความดีเพื่อชนะใจเสื้อแดงลำลูกกาอีกหลายๆคน ฝากไปบอกด้วยนะ3เกลอสายล่อฟ้า!!!

อยู่เขตนี้ป่าวววว ช่วยไปดูด้วยว่าที่ออกมานี้กลุ่มไหน และคัยออกไปช่วยอยู่ อย่านั่งทางใน

#25 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:14

อยู่เขตนี้ป่าวววว ช่วยไปดูด้วยว่าที่ออกมานี้กลุ่มไหน และคัยออกไปช่วยอยู่ อย่านั่งทางใน

อยู่ลำลูกกาครับท่าน แต่ไม่มีข่าวคนในพรรคปชปไปช่วยหรืออย่างไร หรือว่าโดนปิดข่าวเงียบ
ผมเชียร์ปชป อยากเห็นปชปเข้ากับคนปทุม ลำลูกกา ทำให้เสื้อแดงตาสว่าง
ว่าแต่ภาษาไทยมีปัญหานะ อ้อ..จากข่าวคนลำลูกกาเดือดร้อนมาก แต่ได้รับการชดเชยที่ไม่เป็นธรรม
หรือว่าเพราะคนที่มาประท้วงปิดถนนไม่ใช่เสื้อแดง รัฐแดงจึงไม่ดูแล

ว่าแต่คุณกบแดงเป็นเดือดเปป็นแค้นเรื่องใดครับ และถึงสส ปชปจะไม่ได้อยู่เขตนี้โดยตรง ผมว่าก็มี
วิธีการเสนอตัวเข้ามารับเรื่องช่วยเหลือได้นะ หรือว่าทำไม่ได้เลย???

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#26 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:37

http://www.manager.c...D=9550000071364

แล้วเขตที่น้ำท่วม ไม่ใช่ เขต ควาย เหรอ 555

ล้อเล่นนะ

Edited by Rodgers16, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:37.

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#27 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:39

ยุคนี้ครับ ต้องทำใจ

#28 redfrog53

redfrog53

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:17

อยู่ลำลูกกาครับท่าน แต่ไม่มีข่าวคนในพรรคปชปไปช่วยหรืออย่างไร หรือว่าโดนปิดข่าวเงียบ
ผมเชียร์ปชป อยากเห็นปชปเข้ากับคนปทุม ลำลูกกา ทำให้เสื้อแดงตาสว่าง
ว่าแต่ภาษาไทยมีปัญหานะ อ้อ..จากข่าวคนลำลูกกาเดือดร้อนมาก แต่ได้รับการชดเชยที่ไม่เป็นธรรม
หรือว่าเพราะคนที่มาประท้วงปิดถนนไม่ใช่เสื้อแดง รัฐแดงจึงไม่ดูแล

ว่าแต่คุณกบแดงเป็นเดือดเปป็นแค้นเรื่องใดครับ และถึงสส ปชปจะไม่ได้อยู่เขตนี้โดยตรง ผมว่าก็มี
วิธีการเสนอตัวเข้ามารับเรื่องช่วยเหลือได้นะ หรือว่าทำไม่ได้เลย???

เข้าใจสำนวนที่ใช้ละ จะถามหาแต่พิมพ์แบบวัยรุ่นใจเร็วหน่อย แนะให้โทรไปถามที่สาขาพรรคเลย

#29 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:18

ผมมองไปถึงศาลเพราะศาลเป็นผู้พิจารณาคดี ตำรวจและอัยการต้องทำหน้าที่
ตามกฎหมายยบัญญัติ แต่ศาลเป็นผู้พิจารณาว่าตามที่กฎหมายบัญญัตินั้น จะให้
ความเป็นธรรมกับเขาได้อย่างไร
ผมจึงบอกว่า ศาลมองว่านี่เป็นความผิดของม็อบแต่เพียงฝ่ายเดียวหรืออย่างไร
ที่เขาต้องเดือดร้อนจากเรื่องที่เขาไม่ได้ทำ แต่พอเขาออกมาเรียกร้องหาความ
เป็นธรรม เขาต้องถูกยุติโดยกระบวนการของกฎหมาย

#30 Blacksheep

Blacksheep

น้องใหม่

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:20

ประเด็นแบบนี้แหละครับที่ต้องช่วยกันส่งเสียงดังๆ

ผมคิดว่าที่มวลชนคนเสื้อแดงแกร่งๆ จะแตกก็เพราะสนิมเนื้อในนี่แหละครับ ไม่ใช่เป็นการโจมตีในประเด็นอื่นเพราะจะยิ่งบีบให้เค้ารวมตัวกันเหนียวแน่น

แล้วที่แน่ๆเป็นการช่วยเหลือประชาชนที่เดือดร้อนด้วยครับ ลงพื้นที่จริงจังมากกว่าการให้ข่าวจะดีมาก คนจะซึ้งน้ำใจก็ในยามยากนี่แหละครับ

#31 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:32

พวกไพร่(ที่ไม่มีเส้น หรือไม่มีบัตรควายแดง) ได้รับเงินเยียวยาแค่ ๑๕ บาท เนื่องจาก จนท. พิมพ์เลข ๐ ตกไปสามตัว

ส่วนผู้ที่มีเส้น ที่ได้รับเงินเยียวยา ๘๕๐๐๐ บาท เนื่องจาก จนท. บกพร่องโดยสุจริต พิมพ์เลข ๐ เกินไปหนึ่งตัว

มิน่า ไอ้เฮี่ยแม้วมันโอ้อวดว่า มันหาเงินเก่ง มันสามารถเสกกระดาษให้เป็นเงิน และหาเงินจากอากาศได้ง่ายๆ

http://www.manager.c...D=9550000071364
...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#32 Toys

Toys

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:44

เวรกรรมจริงๆ ไอ้เฮี่ยเหลี่ยมนี่แหละจุดเริ่มต้นของการแบ่งแยกฝ่ายกูฝ่ายมึง จนตอนนี้แม่งบั่นป่วนไปหมดทั้งๆที่ผืนดินที่ยืนที่อาศัยก็ที่เดียวกันแท้ๆ

ต้องเป็นพวกกูถึงได้ตังค์ ตรรกะเฮี่ยๆแบบฮิตเล่อร์ สลัดเอ้ยย

#33 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:14

ผมมองไปถึงศาลเพราะศาลเป็นผู้พิจารณาคดี ตำรวจและอัยการต้องทำหน้าที่
ตามกฎหมายยบัญญัติ แต่ศาลเป็นผู้พิจารณาว่าตามที่กฎหมายบัญญัตินั้น จะให้
ความเป็นธรรมกับเขาได้อย่างไร
ผมจึงบอกว่า ศาลมองว่านี่เป็นความผิดของม็อบแต่เพียงฝ่ายเดียวหรืออย่างไร
ที่เขาต้องเดือดร้อนจากเรื่องที่เขาไม่ได้ทำ แต่พอเขาออกมาเรียกร้องหาความ
เป็นธรรม เขาต้องถูกยุติโดยกระบวนการของกฎหมาย

ประเทศไทยตัดสินโทษจากการกระทำและเจตนา ไม่ได้ตัดสินโดยความชั่วของคนนั้น ๆ เหมือนเยอรมันครับ แต่บางกรณีก็มีการใช้ความชั่วมาตัดสินเหมือนกัน ผมว่าอันที่จริงเนี่ยปัญหามันเกิดตั้งแต่ส่งคนไปเรียนกฎหมายจากทั้งฝรั่งเศสกับเยอรมัน แล้วเอามาเขียนตัวบทผสมกันแล้ว กระบวนการยุติธรรมไทยมันถึงได้แถกันบ่อย ๆ ได้ไง

#34 kisa

kisa

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:45

3 แกนนำ ไม่ใช่ 3 เกลอนี่นา ไม่งั้นคงไม่ถูกจับแถมยังได้ตำแหน่งด้วยนา :D :D :D ก้ากกกกกกกกตุ้ยยยยยยยยย
จงอย่าหลอกตัวเองเลย Red Buff เอ๋ย

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:28

เมื่อวานไอ้พวกควายมันก็ไปออกันหน้าศาลที่รัชดา...รถติดเป็นกิโล...เห็นตำรวจไปอำนวยความสะดวกให้พวกมัน
ทีอย่างนี้ทำไมแม่มไม่จับวะ
ชาวปทุมที่ปิดถนนเค้าเดือดร้อนต้องการความช่วยเหลือจากรัฐ....ต้องโดนจับ แต่ไอ้พวกกากแดงมันเดือดร้อนเรื่องอะไร....แล้วทำไมไม่โดนจับบ้าง

รอผู้รู้มาตอบครับ

เพราะเป็นการชุมนุมเพื่อประชาธิปไตยครับ จะได้รับสิทธิพิเศษ งดเว้นโทษให้
ยิ่งถ้าอยู่ในช่วงโปร คือช่วงแม้วกำลังร้อนรนอยากเอามวลชนมากดดัน จะยิ่งได้รับการปรนนิบัติดีเป็นพิเศษจากทุกภาคส่วน

เพราะงั้น เกษตรกร ชาวนา อย่ามาเลียนแบบกันครับ เพราะเป็นการชุมนุมเพื่อปากท้อง
ต่ำไป ไม่สูงส่งเหมือนพวกเรานักปิดถนนเพื่อประชาธิปไตยหรอกครับ เชอะ!

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:29.

gladiator 1.jpg

#36 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:52

นักวิชาการรักโลกสวย รักความยุติธรรม พิทักษ์สิทธิมนุษยชน หายหัวไปไหนกันหมด

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#37 ก้อนหินละเมอ

ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:56

ชาวลำลูกกาไปทำอะไรให้รัฐบาลโกรธ คนเสื้อแดงไม่ได้ทำอะไรให้รัฐบาลโกรธเลยไม่โดน
อิอิ แถมไปชุนนุมหน้าศาล ที่เป็นคู่ขัดแย้งกับรัฐบาล ต้องอำนวยความสะดวกสิ

ไม่น่าจะถาม... ตอนเลือกตั้งซ่อม เปลี่ยนใจไปเลือกคนของพรรค ปชป. ก็เลยโดนเลย

#38 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:24

ไม่น่าจะถาม... ตอนเลือกตั้งซ่อม เปลี่ยนใจไปเลือกคนของพรรค ปชป. ก็เลยโดนเลย

จะสั่งสอนนักการเมือง นักการเมืองเลยสั่งสอนประชาชน เอากับมัน

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ