Jump to content

- - - - -

นักวิชาการแดงที่เป็นอาจารย์จุฬา เสนอลดอำนาจองคมนตรี? (ขอความรู้เสื้อแดงหน่อย)

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
40 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:53

จากเนื้อข่าวนี้

รศ.สิริพรรณ นกสวน สวัสดี อาจารย์คณะรัฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย กล่าวในงานเสวนาวิชาการ หัวข้อ การแก้ไขรัฐธรรมนูญกับการวางรากฐานประชาธิปไตย ว่า บางข้อในรัฐธรรมนูญอาจไม่จำเป็นต้องมีการแก้ไข แต่บางองค์กรที่มีอำนาจทับซ้อน เห็นควรให้มีการยกเลิก อาทิ คณะกรรมาธิการสิทธิมนุษยชน สภาผู้แทนราษฎร คณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) โดยเห็นว่า รัฐธรรมนูญ ต้องมีการตรวจสอบถ่วงดุล และให้ประชาชนเข้ามามีส่วนร่วมในกระบวนการประชาธิปไตยให้มากที่สุด
ทั้งนี้ รศ.สิริพรรณ ได้แสดงความเห็นอีกว่า เนื้อหาในรัฐธรรมนูญควรตัดทอนอำนาจออกจากระบบ อาทิ องคมนตรีและผู้นำกองทัพ ไม่ควรแสดงความคิดเห็นทางการเมือง
อย่างไรก็ตาม เห็นว่า การใช้อำนาจของศาลรัฐธรรมนูญ ขณะนี้เป็นการใช้อำนาจเกินขอบเขต เป็นการนำข้อห่วงใยในอนาคตมาตัดสินในปัจจุบัน ซึ่งอาจไม่เกิดขึ้นก็เป็นได้ ทั้งนี้เชื่อว่า สภาผู้แทนราษฎร จะผ่านวาระ 3 การแก้ไขร่างรัฐธรรมนูญอย่างแน่นอนและไม่เชื่อว่า มีเผด็จการรัฐสภา ตามที่หลายฝ่ายกล่าวอ้าง

http://astv.mobi/A2f7zCP

ถามเสื้อแดงหน่อย ว่าองคมนตรีมีอำนาจทางการเมืองอะไร? และองคมนตรีเคยแสดงความเห็นทางการเมืองอะไร ช่วยเอาหลักฐานมาให้ดูหน่อย

ไม่ใช้อาศัยความเป็นอาจานแล้วสามารถเห่าไปวันๆโดยหวังหลอกให้คนเชื่อถือด้วยตำแหน่ง!
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#2 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:02

รอดูครับ ..

ปล.ไม่น่าเชื่อนะครับว่าความเห็นนี้จะเป็นของอาจารย์คณะรัฐศาสตร์
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#3 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:04

องคมนตรีไม่ใช่ประชาชนหรือ ถึงจะไม่มีสิทธิแสดงความคิดเห็นทางการเมือง -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#4 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:06

รธน.ก็เขียนไว้ชัดว่าองคมนตรีมีหน้ที่อะไรบ้าง
จะว่าไป สิทธิทางการเมืองขององคมนตรีที่ระบุใน รธน.น้อยกว่าชาวบ้านธรรมดาอีก
เป็นสมาชิกพรรคการเมืองไม่ได้

แต่เสื้อแดงคงคิดว่า การที่องคมนตรีพูดว่าให้ต่อต้านการคอร์รัปชั่นนั้นเป็นเรื่องการเมือง

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:09

นักวิชาการเรียกร้องสิทธิและเสรีภาพในการพูดแสดงความคิดเห็น(เพียงเฉพาะกลุ่มของตัวเอง ฝ่ายที่ตัวเองสนับสนุน)

แต่จำกัดสิทธิของคนบางคนบางกลุ่ม เอ๊ะ ยังไงของมัน

Edited by อู๋ ฮานามิ, 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:10.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:17

บอกตามตรงนะครับ ระยะหลังเหล่าอาจารย์มหาวิทยาลัย ออกมาแสดงความเห็นทางการเมืองแบบเลือกข้างกันเยอะ น่ะครับ
มันน่าลำบากใจกับคนเป็นลูกศิษย์ครับ ซึ่งผมก็มั่นใจว่าต่างคนต่างมีคำตอบทางการเมืองของตัวเองกันแล้ว แต่ถ้าอยู่ตรงข้ามกับอาจารย์จะทำยังไงกันล่ะครับ หรือจะทนให้อาจารย์พูดในสิ่งที่ตัวเองเชื่อ แล้วลูกศิษย์ก็กล้ำกลืนรับฟัง

ผมว่า การจะให้ลูกศิษย์ไปโต้เถียงกับอาจารย์ในห้องเรียน ก็เป็นเรื่องที่ไม่เข้าท่าซะด้วย ตอนผมเรียนอยู่ที่ บพิตรพิมุข มหาเมฆ ตอน ปวช.3 จำได้ว่าครูสอนกฏหมาย เคยตำหนิคนที่ออกมาสมัย พฤษภาทมิฬ(ตอนนั้นปี 35 พอดี) ผมถึงกับทนไม่ไหว ออกปากเถียงอาจารย์ไปเลย(ทั้งที่ก่อนหน้านี้ เป็นเด็กเรียบร้อยตลอด) ก็ยังดีที่โต้เถียงกันแค่นิดหน่อย สมัยนั้นยังไม่แบ่งข้างชัดเท่าเดี๋ยวนี้ด้วยซ้ำ

ก็คิดนะครับว่า ไม่มีสิทธิไปห้ามการแสดงความเห็น แต่อยากให้เห็นใจคนเป็นลูกศิษย์บ้าง พวกเขาต้องการไปศึกษาหาความรู้ การสอดแทรกให้เกิดความคิด ก็ทำได้อยู่นะครับ แต่อย่าถึงกับเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง อย่างออกหน้าอย่างนี้เลย(ไม่เว้นแม้แต่อาจารย์ที่เข้าข้าง ฝ่ายเราด้วยนะครับ)

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#7 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:24

ควรห้าม อาจารย์ มหาวิทยาลัย แสดงความคิดเห็นทางการเมืองด้วย
เหมือนกับห้ามตดในที่สาธารณะ จะไปห้ามเป็นบางคนไม่ได้

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#8 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:47

บอกตามตรงนะครับ ระยะหลังเหล่าอาจารย์มหาวิทยาลัย ออกมาแสดงความเห็นทางการเมืองแบบเลือกข้างกันเยอะ น่ะครับ
มันน่าลำบากใจกับคนเป็นลูกศิษย์ครับ ซึ่งผมก็มั่นใจว่าต่างคนต่างมีคำตอบทางการเมืองของตัวเองกันแล้ว แต่ถ้าอยู่ตรงข้ามกับอาจารย์จะทำยังไงกันล่ะครับ หรือจะทนให้อาจารย์พูดในสิ่งที่ตัวเองเชื่อ แล้วลูกศิษย์ก็กล้ำกลืนรับฟัง

ผมว่า การจะให้ลูกศิษย์ไปโต้เถียงกับอาจารย์ในห้องเรียน ก็เป็นเรื่องที่ไม่เข้าท่าซะด้วย ตอนผมเรียนอยู่ที่ บพิตรพิมุข มหาเมฆ ตอน ปวช.3 จำได้ว่าครูสอนกฏหมาย เคยตำหนิคนที่ออกมาสมัย พฤษภาทมิฬ(ตอนนั้นปี 35 พอดี) ผมถึงกับทนไม่ไหว ออกปากเถียงอาจารย์ไปเลย(ทั้งที่ก่อนหน้านี้ เป็นเด็กเรียบร้อยตลอด) ก็ยังดีที่โต้เถียงกันแค่นิดหน่อย สมัยนั้นยังไม่แบ่งข้างชัดเท่าเดี๋ยวนี้ด้วยซ้ำ

ก็คิดนะครับว่า ไม่มีสิทธิไปห้ามการแสดงความเห็น แต่อยากให้เห็นใจคนเป็นลูกศิษย์บ้าง พวกเขาต้องการไปศึกษาหาความรู้ การสอดแทรกให้เกิดความคิด ก็ทำได้อยู่นะครับ แต่อย่าถึงกับเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง อย่างออกหน้าอย่างนี้เลย(ไม่เว้นแม้แต่อาจารย์ที่เข้าข้าง ฝ่ายเราด้วยนะครับ)

จริงๆ เลือกข้างไม่ผิดนะครับ แต่ถ้านักเรียนเลือกบ้าง ก็อย่าสองมาตรฐานทะเลาะกับนักเรียน

ทุกคนมีสิทธิ์เลือก มีสิทธิ์คิด แต่ต้องไม่ก้าวก่ายกันและกัน

อีกอย่าง ผมกลัวว่าถ้านักเรียนฉลาดกว่า จะตบอาจารย์คว่ำด้วยความคิดกลางห้องหนะสิครับ

#9 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:00

ผมเสนอให้ลดอำนาจอาจารย์จะได้ไหม

#10 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:06

ก็แค่ความคิดเห็นของคนๆนึงเท่านั้น ผมไม่เคยให้ค่าราคาคนพวกนี้...
พูดโดยไม่ได้มีวิชาการมาสอดแทรกบ้างเลย ความคิดจินตนาการเพ้อเจ้อของตัวเองล้วนๆ...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#11 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:15

มหาวิทยาลัย ตอนรับมันเข้าไปทำงาน เช็คสติปัญญาก่อนรับหรือเปล่า ไม่ใช่เช็คแค่ใบปริญญานะ

#12 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:59

อ่านประโยคท้ายก็ อ่อ พวกเสื้อแดงนี้หวา

#13 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:27

"ทั้งนี้ รศ สิริพรรณ ได้แสดงความเห็นอีกว่า เนื่อหาในรัฐธรรมนูญควรตัดอำนาจ
ออกจากระบบ อาทิองคมนตรีและผู้นำกองทัพ ไม่ควรให้แสดงความคิดเห็น
ทางการเมือง"

มันเป็นการตัดอำนาจตรงไหนเนี่ยะ คุณกำลังเสนอให้ไปตัดสิทธิเสรีภาพของคนอื่น
แท้ ๆ

#14 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:32

แปลกดีเนอะ คนโง่ๆ แบบนี้ สื่อมันก็ไปเอามาลงกันอยู่ได้

#15 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:38

พวกสีแดงทำงานเป็นทีม คนนึงชง คนนึงตบ คนนึงตี อีกคนก็คอยเหยียบ ประมาณนี้แล
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#16 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:46

องคมนตรีไม่ใช่ประชาชนหรือ ถึงจะไม่มีสิทธิแสดงความคิดเห็นทางการเมือง -_-

ในประเด็นนี้ผมเข้าใจครับเลยมิได้ถามเสื้อแดง <_<

ถ้าเสื้อแดงชุมนุม นั่นคือการใช้สิทธิ์ตามระบบประชาธิปไตย

ถ้ากลุ่มอื่นชุมนุม นั่นคือพวกอำมาตย์ เผด็จการ และกีดขวางทางจราจร :angry:

แต่ที่ผมข้องใจคือ องคมนตรีไปแสดงความเห็นทางการเมืองตั้งแต่เมื่อไหร่? หลักฐานล่ะ?
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#17 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:04

"แต่ที่ผมข้องใจคือ องคมนตรีไปแสดงความเห็นทางการเมืองตั้งแต่เมื่อไร ? หลักฐานล่ะ ?"

คงตอนท่านไปพูดไปบรรยายในที่ต่าง ๆ บอกให้คนคนทำดี รักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
ต่อต้านคนคนชั่ว ทำนองนั้นแหละครับ อ้ายและอี พวกนี้ได้ยินประโยคเหล่านี้ไม่ได้ครับ
ได้ยินแล้วมันต้องดิ้นจะเป็นจะตาย เลยเสนอไม่ให้พูดซะเลย

หลักฐาน ก็ตามที่ไอ้ ทุศีล มันเคยพูดนั่นแหละครับ เพราะมันเคยพูดว่า ป๋า แต่งชุดทหารไปพูด
ที่โน่นที่นี่ ไม่รู้ไปหนักหัวมันหรือไง

#18 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:18

องคมนตรี ในแง่นึง คือผู้นำทางความคิด เมื่อคนเหล่านี้พูดอะไรออกมา ย่อมต้องส่งผลมีคนเชื่อถือและกระทำตามจำนวนมาก
หากพวกท่านเหล่านั้นเข้าใจผิด หรือโง่เกินกว่าจะเข้าใจในท่านมหาเมพทักกี้ ไม่อาจเข้าถึงหลักความจริงของการโกงแต่ทำงานได้
หรือมีความคิดเผด็จการ ขี้อิจฉา ไม่ยอมให้ทักกี้เหนือกว่าย่อมส่งผลให้เกิดความวุ่นวายทางแก่บ้านเมืองได้ เพราะจะมีพวกโง่+คลั่ง
ในลัทธิโบราณ พร้อมที่จะเชื่อในขี้ปากท่านเหล่านั้น ออกมาสร้างความ ชิบหายให้แก่บ้านเมือง โดยการปิดสนามบิน :D :D :D

ปล. ผมเป็นแดง QC นะคร้าบ ^_^!!!

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#19 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:26

ชุดทหาร ชุดข้าราชการ เกษียนแล้วก็ใส่ได้ ไม่ผิดระเบียบ แต่จะเปลี่ยนเข็มที่ติดที่ปกเสื้อเป็นคำว่า "นก" ซึ่งหมายถึง นอกราชการ
และคนระดับนี้แค่เรื่องแต่งตัวท่านไม่ทำผิดแน่นอน เพราะการออกงานทุกครั้งมีการกำหนดเครื่องแต่งกายไว้ด้วย พวกปากเสียที่อยากว่า มันก็ว่ากันไป
ส่วนเรื่องการลดอำนาจองคมนตรี ในรัฐธรรมนูญเขียนไว้ชัดเจนว่า องคมนตรีจะต้องไม่ดำรงตำแหน่งทางการเมือง หรือตำแหน่งที่มีผลประโยชน์
ทุกวันนี้ส่วนใหญ่จะเห็นได้ว่าองคมนตรีจะดำรงตำแหน่งกรรมการมูลนิธิ ซึ่งเป็นเรื่องของการกุศล เช่นมูลนิธิชัยพัฒนา หรือดูแลรับผิดชอบงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริที่ทรงมอบหมายเท่านั้น
...อาจารย์พวกนี้รู้เรื่องอะไรบ้างไหมเนี่ย หรือสักแต่อยากจะว่าคนอื่น

#20 pakorn

pakorn

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:38

อาจารย์คณะรัฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
ผมอยากรู้ว่าทำไมต้องเอาคณะ และมหาวิทยาลัยมาขาย ลำพังแค่ตัวเค้า ไม่มีเสียงดังพอหรือ ถ้าความคิดคุณดีจริง จะเป็นอะไรก็มีคนฟัง

เห็นแล้วหน่าย ตัวเองกำลังไปลดสิทธิเสรีภาพคนอื่นแท้ๆ นี่ขนาดเป็นอาจารย์รัฐศาสตร์นะ แต่กิเลสบังตา อคติครอบงำ พูดอะไรไปเลยไม่ได้คิด

#21 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:03

อำนาจ องคมนตรี ตามรัฐธรรมนูญ มี อะไร บ้าง

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:42

องคมนตรีและผู้นำกองทัพ ไม่ควรแสดงความคิดเห็นทางการเมือง

พวกอาจารย์อย่างคุณนี่แหละครับ ควรหุบปากก่อนเป็นพวกแรก
อ้าปากมาแต่ละที เรื่องเน่าเหม็นโชยคลุ้ง บ้าๆบอๆไปวันๆ

เป็นอาจารย์สอนลูกศิษย์ ก็คงสอนแต่เรื่องบ้าๆ สงสารเด็ก
gladiator 1.jpg

#23 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:52

แค่อาศัยชื่อมหาวิทยาลัยโหนกระแสหาประโยชน์เข้าตัวทั้งนั้น

ไม่เป็นไร ผมละอายใจแทนพวกท่านเอง
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#24 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:58

ขอตัดอำนาจว.5ของนายกด้วยครับ :D :D :D
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#25 ....

....

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:02

จุฬาจงเจริญ

#26 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:08

องคมนตรีสอนให้ทำดี ให้เคารพชาติ บ้านเมืิอง

ด่าไอ้พวก***ที่เกาะกินบ้านเมือง

ไอ้ที่มาเต้นเร่าๆ สงสัยกินปูนร้อนท้อน
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#27 อย่าเอยนามข้า

อย่าเอยนามข้า

น้องเก่า

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:15

อย่างไรก็ตาม เห็นว่า การใช้อำนาจของศาลรัฐธรรมนูญ ขณะนี้เป็นการใช้อำนาจเกินขอบเขต เป็นการนำข้อห่วงใยในอนาคตมาตัดสินในปัจจุบัน ซึ่งอาจไม่เกิดขึ้นก็เป็นได้ ทั้งนี้เชื่อว่า สภาผู้แทนราษฎร จะผ่านวาระ 3 การแก้ไขร่างรัฐธรรมนูญอย่างแน่นอนและไม่เชื่อว่า มีเผด็จการรัฐสภา ตามที่หลายฝ่ายกล่าวอ้าง

เออคือมันอาจไม่เกิดขึ้นก็ได้ หมายความว่าอาจเกิดหรือไม่เกิด การป้องกันไว้ก่อนไม่ดีกว่าหรือทำไมต้องรอให้มันเกิดแล้วค่อยป้องกันบางทีป้องกันมากแค่ไหนพวกชั่วๆก็หาช่องไปจนได้เพราะคนดีเอาแต่ป้องกันโดยเคารพกฎ แต่พวกชั่วชอบหาช่องทางเพื่อไม่เคารพกฎ
แล้วเธอคงไม่ได้ดูเค้าประชุมเลยเพราะเธอเชื่อว่าสิ่งที่เกิดไม่ใช่เผด็จการสงสัยบ้านเธอเองตัวเธอก็คงทำแบบแหม่งปลาซิวเหมือนกันเลยชิน ช้านนนนไม่ได้เผด็จการแค่ใครค้านช้านนนนนไม่ได้เท่านั้นเอง เหอๆ
จะว่าไปเค้ากลัวอะไรกันนักหนากับองคมนตรีอ่ะหาาากลัวอะไรพูดมาตรงๆเลยดีกว่าาา

Edited by อย่าเอยนามข้า, 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:19.

อย่าถามว่าทำไมจึงรักเพราะความรักมักไม่มีเหตุผล แล้วทำไมจึงภักดีนั้นเพราะความดีของผู้นั้นมากมายและแท้จริงเหนือสิ่งอื่นใดทำไมต้องหมอบกราบคลานเข่าเพราะด้วยความเคารพรักยิ่ง ทำไมจึงห่วงแหนและเทิดทูนเพราะผู้มีความดีอันยิ่งใหญ่นั้นมีรักแท้อันเต็มไปด้วยความเสียสละแม้เหน็ดเหนื่อยมากเพียงใดไม่เคยปริปากบ่น ไม่เคยเรียกร้องให้ใครมารักนี่เป็นบารมีของผู้ยิ่งใหญ่ที่เราเทิดไว้ยิ่งชีวิต

#28 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:25

ผมเห็นด้วยครับ ที่จะห้ามนักวิชาการ และอาจารย์มหาวิทยาลัยแสดงความเห็นทางการเมือง
เพราะคนเป้นครูบาอาจารย์ อยู่บนความรับผิดชอบที่จะมีต่อเด้กมากมายกว่าองคมนตรีซะด้วยซ้ำ
หากอยากจะแสดงข้างทางการเมือง ไม่ควรจะเป็นผู้สอนคนอื่นครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#29 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:26

เจ๊สิริพรรณ นกสวน
เจ๊ไปเคลียร์เรื่องที่เคยกล่าวหาว่า อภิสิทธิ์ ขณะเป็นนายกฯ ไม่เคยลงพื้นที่ภาคใต้เลย ก่อนเหอะ
http://webboard.seri...ชชาชีวะ-อดีตนา/

เจ๊ก็เป็นแบบเดียวกับแกนนำเสื้อแดงทั้งหลายนั่นแหละ
โกหกได้ เป็นโกหก
บิดเบือนได้ เป็นบิดเบือน

คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่วนั้น ไม่มี

#30 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:50

เพราะประเทศนี้มีอาจารย์ที่โง่ๆ แบบนี้ แล้วระบบการศึกษาไทยจะไม่ไร้คุณภาพได้อย่างไร
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#31 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:20

นักวิชาการเรียกร้องสิทธิและเสรีภาพในการพูดแสดงความคิดเห็น(เพียงเฉพาะกลุ่มของตัวเอง ฝ่ายที่ตัวเองสนับสนุน)

แต่จำกัดสิทธิของคนบางคนบางกลุ่ม เอ๊ะ ยังไงของมัน

ผบ.ทบ.ที่ทำงานมาทั้งชีวิต มันห้ามแสดงความเห็นทางการเมือง..
เป็นอาจารย์เรียน ป.ตรี 4 ปี โทอีก 2 ปี จะพูดแม่งอะไรก็ได้เหรอ..ดอกแน่ะ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#32 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:24

จากเนื้อข่าวนี้

รศ.สิริพรรณ นกสวน สวัสดี อาจารย์คณะรัฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย กล่าวในงานเสวนาวิชาการ หัวข้อ การแก้ไขรัฐธรรมนูญกับการวางรากฐานประชาธิปไตย ว่า บางข้อในรัฐธรรมนูญอาจไม่จำเป็นต้องมีการแก้ไข แต่บางองค์กรที่มีอำนาจทับซ้อน เห็นควรให้มีการยกเลิก อาทิ คณะกรรมาธิการสิทธิมนุษยชน สภาผู้แทนราษฎร คณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) โดยเห็นว่า รัฐธรรมนูญ ต้องมีการตรวจสอบถ่วงดุล และให้ประชาชนเข้ามามีส่วนร่วมในกระบวนการประชาธิปไตยให้มากที่สุด
ทั้งนี้ รศ.สิริพรรณ ได้แสดงความเห็นอีกว่า เนื้อหาในรัฐธรรมนูญควรตัดทอนอำนาจออกจากระบบ อาทิ องคมนตรีและผู้นำกองทัพ ไม่ควรแสดงความคิดเห็นทางการเมือง

http://astv.mobi/A2f7zCP

ถามเสื้อแดงหน่อย ว่าองคมนตรีมีอำนาจทางการเมืองอะไร? และองคมนตรีเคยแสดงความเห็นทางการเมืองอะไร ช่วยเอาหลักฐานมาให้ดูหน่อย

ไม่ใช้อาศัยความเป็นอาจานแล้วสามารถเห่าไปวันๆโดยหวังหลอกให้คนเชื่อถือด้วยตำแหน่ง!

รศ.สิริพรรณ นกสวน สวัสดี(เจ้าเก่า)......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#33 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:27

ผมเห็นด้วยครับ ที่จะห้ามนักวิชาการ และอาจารย์มหาวิทยาลัยแสดงความเห็นทางการเมือง
เพราะคนเป้นครูบาอาจารย์ อยู่บนความรับผิดชอบที่จะมีต่อเด้กมากมายกว่าองคมนตรีซะด้วยซ้ำ
หากอยากจะแสดงข้างทางการเมือง ไม่ควรจะเป็นผู้สอนคนอื่นครับ

นักวิชาการ อาจารย์ ผู้นำทางความคิด
มีโอกาสทำงานรับใช้นักการเมือง รัฐบาล....

แต่'องคมนตรี'ไม่ได้รับใช้นักการเมืองและรัฐบาล......!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#34 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:37

ทั้งนี้เชื่อว่า สภาผู้แทนราษฎร จะผ่านวาระ 3 การแก้ไขร่างรัฐธรรมนูญอย่างแน่นอนและไม่เชื่อว่า มีเผด็จการรัฐสภา ตามที่หลายฝ่ายกล่าวอ้าง

อจ รัฐศาสตร์ ด้วย น่าเป็นห่วง อนาคต นักปกครองไทย

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#35 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:19

ต่อให้อธิการบดี อยากจะไล่ อาจารย์พวกนี้ ออกไปจากมหาลัย ก็คงทำไม่ได้หรอกครับ

หากว่าพวกกลุ่มคณะกรรมการโดยส่วนใหญ่ของสภามหาวิทยาลัยนั้น เลือกที่จะ รวมหัวกันปกป้อง อาจารย์พวกนี้ไว้ในองค์กร

Edited by Maratiraj_, 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:23.

#36 มัจจุราชขาว2012

มัจจุราชขาว2012

น้องเก่า

ตอบ 11 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:21

อย่าเรียกอาจารย์เลยไอ้พวกนี้ สอนตัวเองยังไม่ได้ 555

#37 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:23

ตลกตรงที่บอกว่าไม่มีเผด็จการัฐสภา แล้วไอ้ที่เย้วๆไม่ฟังคนอื่นนี่ไม่เผด็จการรึ พ่องไอ่โอ๊คตายเอ้ย

#38 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:29

องคมนตรีมีอำนาจอะไรหรือครับ?
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#39 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:33

ตอนผมเรียน ป.โท รัฐศาสตร์(การเมืองการปกครอง ไม่ใช่ ม.จุฬาฯ)

อาจารย์ที่สอนแต่ละคนแบ่งฝ่ายชัดเจน

สอนอะไรออกมา

พวกผมเดาแนวข้อสอบได้เลย

ว่าจะต้องตอบแบบไหนถึงจะผ่านและได้คะแนนดีๆ

บางครั้งตอบแบบเข้าข้างเอาใจมัน(อาจารย์)แต่ก็แอบกัดเล็กๆ

ไม่งั้นเวลาสอบCompreฯ ผ่านยากมาก

Edited by ugly-maew, 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:35.

"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#40 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:34

คณบดีสิงห์ดำ ไม่คิดดำเนินการอะไรบ้างเลยหรือ

ใจ แซ่อึ้งก็คนหนึ่งแล้ว ยังแม่นี่อีกคน

แต่ก็ดีเหมือนกัน ตั้งแต่มีนายใจ แซ่อึ้ง วรเจตน์ สิริพรรณ นิธิ หงอกเจียม ฯลฯ

เดี๋ยวนี้คนตีราคาอ.มหาวิทยาลัยเป็นแค่มือปืนรับจ้าง เหมือนพวกรับจ้างโพสท์ในเว็บเท่านั้น

#41 rakdal

rakdal

น้องเก่า

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:37

เป็นประชาธิปไตยมากห้ามคนอื่นพูดเรื่องบ้านเมือง