Jump to content

- - - - -

จริงหรือที่คุณกร เคยบอกว่าพรรคเหมือนแมลงสาป

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
25 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:20

จะไปสวนกับพวกควายแดงในราดดำนาแต่อยากทราบข้อเท็จจริงก่อนครับ

#2 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:42

ไม่ทราบ แต่คิดว่าไม่น่าจะใช่
เพราะคุณกรณ์คงไม่ใช้คำว่า "สาป" นะครับ
ไม่อย่างนั้นต้องไปหาทางแก้คำสาปก่อน :lol:

#3 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:14

โทดทีคับเขียนผิด
ต้องเป็น. สาบ. เอิ้กๆ

แค่เขียนผิดเลยไม่ได้คำตอบอึๆรึไม่รู้จริงๆครับ รึคุณกรณ์พูดจริง

#4 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:21

รู้สึกว่าจะใช่ เพราะมีนักข่าวไปถามว่า ควายแดงตั้งฉายา ปชป. ว่าพรรคแมลงสาบ คุณกรณ์ เลยบอกว่าแมลงสาบอยู่ในโลกมานานหลายพันปี ไม่สูญพันธุ์ ประมาณนี้อ้ะครับ :P
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#5 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:23

แสดงว่าควายว่ามาก่อนคุณกรณ์ไม้ใช่คนตั้ง
ขอบคุณครับ

#6 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:56

คลับคล้ายคลับคลาว่า เป็นคนอื่นในปชป แต่ไม่ใช่คุณกรณ์ครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#7 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:01

กระทู้นี้ตั้งมาเพื่อประโยชน์อะไรครับ จขกท.ช่วยตอบหน่อย

#8 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:01

นี่ละครับข้อมูลไม่ชัดเจนพอที่จะไปหักล้าง
พอโดนประโยคที่อ้างคุณกรณ์พูดเองก็เลยเถียงไม่ออ
ต้องเบี่ยงประเด็นไปด่าเหลี่ยมกับนกแก้วเรื่องอื่น
มานั่งเจ็บใจไปพูดยอมรับแบบนั้นได้ไงว่า

#9 audy-007

audy-007

น้องเก่า

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:08

ให้คําย่อ3คํา ป.ญ.อ

Edited by audy-007, 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:09.

#10 tu249cm

tu249cm

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:11

กระทู้นี้ตั้งมาเพื่อประโยชน์อะไรครับ จขกท.ช่วยตอบหน่อย

จะไปสวนกับพวกควายแดงในราดดำนาแต่อยากทราบข้อเท็จจริงก่อนครับ

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#11 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:31

ขอบคุณที่เปิดใจเห็นเหตุผลครับ

#12 Manop

Manop

น้องเก่า

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:35

อดีตรมต กรณ์ ท่านเปลียบเปรยว่าพรรคประชาธิปัตย์อยู่ยงคงกระพันตายยาก เปรียบเสมือนแมลงสาบอยู่คู่โลก
ตั้งแต่นั้นมา สื่อต่างๆก็เรียกพรรคแมลงสาบเรื่อยๆมาก นับเป็นความภาคภูมิใจของพรรคประชาธิปัตย์เป็นอย่างมาก

เคยอ่านข่าว คุณกรณ์พูดจริงครับ ว่าเหมือน คุณกรณ์คงจะอุปมาอุปไมยประมาณว่า เพราะพรรคก่อตั้งมานาน ถึงแม้บ้านเมืองจะเปลี่ยนแปลงอย่างไรพรรคก็สามารถปรับตัวและคงอยู่ได้ ไม่ว่าฝ่ายตรงข้ามจะเล่นการเมืองด้วยวิธีไหนทางพรรคก็สามารถรับมือได้ ไม่มีทางที่พรรคจะถูกทำลายลงได้ เหมือนแมลงสาบที่ทนต่อปัจจัยแวดล้อมต่างๆได้ดี

คุณกรณ์พูดไปในทางที่ดี แต่อีกฝ่ายเขาจ้องเล่นงานทุกด้านอยู่แล้วก็เลยโดนเอามาเล่นกันซะ แต่ส่วนตัวผมไม่ได้อะไรกับเรื่องแมลงสาบมากมาย มันก็เหมือนกับเรื่องชั่งไข่ คนมันอยากด่าเขาก็หาเรื่องมาด่าจนได้นั่นแหละครับ

#13 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:47

ถ้าคุณกรณ์ พูดหรืออธิบายคำว่าแมลงสาบ ก็น่าจะเป็นการพูดหรืออธิบายหลัง
ถูกพวกเสื้อแดงบอกว่า ปชป เป็นพวกแมลงสาบ นั่นแหละ

ผมเห็นคำนี้มานานแล้วครับ เริ่มแรกมันเป็นคำที่สาวก ปชป นั่นแหละเอาไปด่า
แกนนำ พธม ตั้งแต่สมัยยกพวกออกมากล่าวหาว่าอภิสิทธิขายชาตินั่นแหละ
ผมเห็น ใน SMS ที่มีผู้ส่งไปว่าแกนนำ พธม ว่าเป็นแมลงสาบ แต่ปรากฎว่าสาวก
พธม ก็เอาคำนี้แหละโจมตีกลับมา ว่าเอ็งนั่นแหละแมลงสาบ แล้วก็จะพูดอยู่อย่างนี้
มาเรื่อย ๆ ว่า ปชป คือพวกแมลงสาบ จนกระทั่งพวกเสื้อแดงซึ่งไม่ไม่อะไรจะกล่าวหา
ปชป ก็เลยเอาไปใช้บ้าง ถ้าใครติดตามเรื่องเหล่านี้ก็จะเห็นครับ มันก็ไปของมันเรื่อย ๆ
เดี๋ยวนี้ พธม ก็เอาคำของเสื้อแดงมาใช้เหมือนกัน เช่น อำมาตย์

คุณกรณ์อาจจะพูดหรือไม่ผมไม่รู้ แต่ถ้าพูด ผมก็ไม่เห็นแปลก เพราะแกถูกว่าเป็นแมลงสาบ
แกจึงอธิบายวิวัฒนาการของแมลงสาบมาให้พวกที่ว่า ปชป เป็นแมลงสาบได้รู้ว่าแมลงสาบมี
ประวัติความเป็นมาอย่างไร แต่โดยสรุปแล้วผมว่า แกแค่อยากจะบอกว่า เป็นแมลงสาบ แล้วไง
เท่านั้นแหละ

ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้อยากไปโต้กับเสื้อแดง ก็เอาแค่สั้น ๆ นั่นแหละครับ เป็นแมลงสาบแล้วไง

#14 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:52

รู้แต่เป็นสมาชิก ปชป เนี่ยแหละที่พูกไว้หลังคดียุบพรรคปี50 แต่ไม่ใช่คุณกรณ์หรอก
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#15 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:58

ปล. ไม่ได้ตอบกระทู้แต่

แมลงสาบกับควายมันผิดตรงไหนอะครับ

คนเราเอาความหมายไปให้กับมัน ก็ขึ้นกับว่าให้ความหมายมันยังไง

บอกว่าควายมันโง่ พอพูดว่าคนนี้เหมือนควายก็คือโง่

บอกว่าควายมันอดทน พอพูดว่าคนนี้เหมือนควายก็คืออึด

บอกว่าแมลงสาบมันล้าหลัง พอพูดว่าคนนี้เหมือนแมลงสาบก็คือล้าหลัง

บอกว่าแมลงสาบมันปรับตัวเก่ง พอพูดว่าคนนี้เหมือนแมลงสาบก็คือปรับตัวเก่ง

ปล. อย่าไปเถียงเลยครับ เสียเวลา
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#16 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:01

http://www.prachatai...l/2011/06/35668

เอามาแปะให้แล้วครับ

กรณ์ จาติกวณิชเผยเตรียมขยายผลการปราศรัย 23 มิ.ย. ที่แยกราชประสงค์โดยจะทำเป็นคลิปปล่อยลงยูทิวป์ ยันกระแสแรงชัดเจนไปที่ไหนคนรู้หมดว่าประชาธิปัตย์พูดเรื่องอะไร ยันถึงวันที่พรรคไม่มีอภิสิทธิ์ก็ยังมีคนมาสานต่อ \ฆ่าไม่ตาย เขาเรียกว่าแมลงสาบ\" เว็บไซต์ไทยอินไซเดอร์ รายงานว่า เมื่อวานนี้ (24 มิ.ย.) ที่พรรคประชาธิปัตย์ นายกรณ์ จาติกวณิช รองหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ดูแลการเลือกตั้งกทม.พรรคประชาธิปัตย์ ให้สัมภาษณ์กรณีเรียกผู้สมัคร ส.ส.กรุงเทพฯ ของพรรคหารือเมื่อวันที่ 20 มิ.ย.ที่ผ่านมาหลังโพล กทม.ของพรรคตามหลังพรรคเพื่อไทยอย่างมากว่า ได้พูดถึงยุทธศาสตร์ของพรรคในช่วง 2 สัปดาห์สุดท้ายว่ามีอะไรบ้าง และประเด็นที่ประชาชนตั้งคำถามคืออะไร เพื่อให้ผู้สมัครชี้แจงกับประชาชนในแนวเดียวกัน โดยมีการพูดถึงคะแนนในเขตต่างๆ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง และได้เล่าให้ผู้สมัครฟังถึงคะแนนเสียงในแต่ละภูมิภาคว่าเป็นอย่างไร ส่วนที่มีการนำโพลของพรรคที่ระบุว่าพรรคประชาธิปัตย์จะได้ส.ส.กรุงเทพฯแค่ เขตเดียว มาขู่ผู้สมัครนั้นก็ไม่มีอะไร ทุกคนดูแล้วก็หัวเราะ เราให้ดูว่ามันเหลวแหลกแค่ไหน ยืนยันว่าทีม กทม.และผู้สมัคร ส.ส.กรุงเทพฯ ทุกคนทำงานหนักลงพื้นที่อย่างเข้มข้นโดยเฉพาะช่วงเวลาที่เหลือนี้ โดยไม่สนใจโพลต่างๆ แต่จะเน้นโพลวันที่ 3 ก.ค.เท่านั้น นายกรณ์ กล่าวถึงการปราศรัยที่ราชประสงค์ของนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ว่า จะมีการนำมาขยายผลคำปราศรัยและชุดความคิดของนายอภิสิทธิ์ ซึ่งทีม กทม.ได้ดำเนินการแล้วเมื่อเช้าวันเดียวกันนี้โดยผู้สมัครแต่ละเขตได้ แยกย้ายกันลงไปขยายผลทางความคิด โดยมีการย่อการปราศรัยให้สั้นลง เพื่อโพสลงในยูทูปให้คนใช้อินเตอร์เน็ตได้รับชม โดยเมื่อคืนวันที่ 23 มิ.ย.ที่ผ่านมา มีคนชมสดผ่านไลฟ์สตรีมถึง 3 หมื่นคนไม่รวมทีวีดาวเทียม สำหรับกระแสก็ชัดเจน ตนไปที่ไหนประชาชนรู้หมดว่าที่ราชประสงค์ปราศรัยเรื่องอะไร แม้ในกลุ่มแรงงาน ดังนั้นเวลาที่เหลืออีกไม่กี่วันก็ต้องเดินหน้าขยายผลเพื่อนำสู่เวทีปราศรัยใหญ่ ในวันที่ 1 ก.ค.นี้ที่ลานพระบรมรูปทรงม้า คาดว่าจะมีผู้ฟังหลายแสนคน และพรรคจะใช้เวทีนี้เป็นศูนย์กลางถ่ายทอดไปยังเวทีย่อยในภูมิภาคต่างๆ โดยนายอภิสิทธิ์จะลุกขึ้นปราศรัยอีกครั้ง ส่วนที่ต้องชนกับเวทีปราศรัยใหญ่ของพรรคเพื่อไทยที่ราชมังคลากีฬาสถาน ตนคิดว่าเป็นพรรคเพื่อไทยที่ต้องชนกับพรรคประชาธิปัตย์มากกว่า ส่วนกรณีที่นายอภิสิทธิ์ ประกาศกลางเวทีราชประสงค์หากแพ้การเลือกตั้งจะส่งไม้ต่อให้คนอื่นในพรรคมาทำ งานแทนนั้น นายกรณ์กล่าวว่า \"นายอภิสิทธิ์ พูดว่า ถ้าแพ้จะมีคนขึ้นมาทำต่อ พูดถึงอุดมการณ์ของพรรคประชาธิปัตย์ว่าพรรคเราไม่มีวันตายในการต่อสู้ตามระบอบประชาธิปไตย สิ่งที่นายอภิสิทธิ์สื่อสารที่ราชประสงค์ คือการเป็นนายกฯตามกฎหมายของตัวเองเป็นได้อีก 4 ปี อย่างไรก็ตามเมื่อถึงเวลานั้นนายอภิสิทธิ์คงไม่ไปไหน อยู่ช่วยงานพรรคเหมือนเดิม เหมือนกับอดีตหัวหน้าพรรค 2 คนของพรรค คือนายชวน หลีกภัย และนายบัญญัติ บรรทัดฐาน ที่ยังช่วยอยู่ทุกวันนี้ สำหรับพรรคประชาธิปัตย์ เมื่อถึงวันที่ไม่มีนายอภิสิทธิ์ ก็ยังมีคนอื่นมาสานต่อ ฆ่าไม่ตาย เขาเรียกว่าแมลงสาบ” นายกรณ์กล่าว"

Edited by Pasitnat, 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:03.

ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#17 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:03

ข้อมูลหลากหลายกันจริง

เหมือนกับที่มาของสัญลักษณ์ว่าทำไมต้องเป็น พระแม่ธรณีบีบมวยผม แป๊ะเรย

:P :P

ที่มาของคำว่า "ม้าแลงฉาบ" บางคนก็บอก เป็นคุณชวน อุปมาเหมือน ปชป.เป็นพรรคเท่าไหร่ก็ฆ่าไม่ตาย เหมือนม้าแลงฉาบ

B) B)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#18 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:06

ผมเคยใช้คำว่า แมลงสาบ กับตัวเองด้วย

ประมาณว่าตัวเอง ถึก แข็งแรง บึกบึน อดทน

แต่น้องนางแฟนผมดันสวนกลับมาว่า

"อ๋อ นี่มึงชอบไข่ทิ้งเหมือนแมลงสาบ ใช่มั้ย ห๋าาาาา"

ปล. แฟนผมเป็นสัตวแพทย์ T_T

#19 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:10

ใครจะว่าอย่างไร ก็ไม่เห้้นต้องไปใส่ใจนิ ^^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#20 Jugjig

Jugjig

น้องเก่า

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:13

เหมือนจะเคยอ่านสัมภาษณ์เหมือนกัน คุณกรณ์พูดประมาณว่า ที่คนให้ฉายาว่าแมลงสาปก็ดี เพราะแมลงสาปฆ่าไม่ตาย ทำนองนี้น่ะค่ะ

#21 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:24

แมงสาบเป็นคำที่ล้าสมัยไปแล้วครับ สมัยนี้และที่นี่ต้อ "แมงวาป" เท่านั้น

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:58

จขกท.อย่ามาตีเนียนแบบนี้ ผมไม่ชอบ

ตั้งกระทู้ทำนองหข้อมูลแบบนี้มา 2 กระทู้แล้ว แต่ที่จริงแอบด่า
http://webboard.seri...อย่างที่คุณอภิ/
จะเป็นแดงก็กล้าๆออกมาเลย อย่ามาทำอีแอบ
ตอนแรกก็ทำแอ๊บกลาง แล้วก็ "แดงแตก" ทุกที
เดี๋ยวนี้มาแผนใหม่ ทำเนียนเป็นพวกเกลียดแดง แต่ลงเอยเหมือนกัน คือที่สุดก็โกหกตอแหลตัวเอง

อุบาทว์ครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:59.

gladiator 1.jpg

#23 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:05

มนุษย์ทำสงครามนิวเคลียร์รบกันตายหมดโลก แต่แมลงสาบยังอยู่

แมลงสาบ หากินเองได้ ไม่ต้องงอมืองอเท้าเหมือนบางคน พอไม่ได้ดั่งใจก็ไปปิดถนน บุกรพ. เผาบ้าน เผาเมือง พอตายก็ยังจะมาเอาเงินของประชาชนไปอีก :lol: คนแบบนี้มันน่าอายแมลงสาปนะเฮ้ย!!

Edited by David_GinoLa, 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:26.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#24 ต่อมเดือดแตก

ต่อมเดือดแตก

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:25

จขกท.อย่ามาตีเนียนแบบนี้ ผมไม่ชอบ

ตั้งกระทู้ทำนองหข้อมูลแบบนี้มา 2 กระทู้แล้ว แต่ที่จริงแอบด่า
http://webboard.seri...อย่างที่คุณอภิ/
จะเป็นแดงก็กล้าๆออกมาเลย อย่ามาทำอีแอบ
ตอนแรกก็ทำแอ๊บกลาง แล้วก็ "แดงแตก" ทุกที
เดี๋ยวนี้มาแผนใหม่ ทำเนียนเป็นพวกเกลียดแดง แต่ลงเอยเหมือนกัน คือที่สุดก็โกหกตอแหลตัวเอง

อุบาทว์ครับ

ต่อให้เค้าแดงจริงก็ปล่อยเค้าเหอะครับเพราะเค้าก็ใช้คำว่าควายแดงประจานไปในตัวด้วย

กระทู้แอ๊บจริงๆครับ ผมก็มองแล้วว่ามันไม่เนียนแต่เค้าด่าพวกตัวเองไปในตัวด้วยก็หยวนๆไป

:D :D
"ท๊ากสิน....ออกไป"

#25 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:25

คุณกรณ์ โพสไว้นเฟส ครับ ... หลังจากที่ถูก เสื้อแดงตั้งชื่อ ว่าพรรคแมลงสาป คุณกรณ์ก็บอกประมาณว่าแมลงสาปไม่เคยสูญพันธุ์ ไม่เหมือนกับ พรรคอื่นๆ ที่ล้มหายตายจากไป(เพราะพรรคเหล่านั้น เสื่อมความนิยมไปบ้าง สส.หายหมดบ้าง ยุบพรรคไปบ้าง) ประมาณนี้ ...

แต่ ไม่มีใครคนอื่นนอกจาก เสื้อแดง เรียก ปชป.ว่า พรรคแมลงสาป นะครับ ไม่ว่าจะเป็นสื่อ เป็นนักวิชาการ ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#26 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 12 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:52

อุบาทว์ครับ

ต่อให้เค้าแดงจริงก็ปล่อยเค้าเหอะครับเพราะเค้าก็ใช้คำว่าควายแดงประจานไปในตัวด้วย

กระทู้แอ๊บจริงๆครับ ผมก็มองแล้วว่ามันไม่เนียนแต่เค้าด่าพวกตัวเองไปในตัวด้วยก็หยวนๆไป

:D :D

ความแตกจนได้อุส่าแอ๊ปมาได้ตั้งสี่ปี ตั้งแต่บอร์ดเก่า จนมาบอร์ดใหม่ มาถูกมือโปรจับได้จนได้แย่จัง