Jump to content

- - - - -

ไหนครับ คุณ rufer ไหนว่ารัฐบาลนี้ เป็นรัฐบาลที่ดี เกื้อกูลพระพุทธศาสนา

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
56 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:36

เด็กปากดีเอามาพูดยิ่งดีเลย จะได้รู้ไว้ ว่ารัฐบาลนี้ เป็นรัฐบาลที่ดี เกื้อกูลพระพุทธศาสนา องค์กรพุทธเขาเลยเข้ามาขอบคุณ สนับสนุนที่รัฐบาลนี้ทำดีอย่างยิ่ง ไม่เหมือนรัฐบาลที่แล้ว

มาดูนี่กัน

งานฉลองพุทธชยันตี ๒๖๐๐ ปี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า เป็นงานใหญ่ระดับโลก ประเทศไทยเป็นประเทศที่ประชากรนับถือพระพุทธศาสนามากที่สุด งานสำคัญระดับนี้ มาดูว่าผู้นำรัฐบาลจะให้ความสำคัญ ให้ความสนใจ เกื้อกูลมากน้อยประการใด

ที่เห็นข้างต้นนั้นคือ มติมหาเถรสมาคม ครั้งที่ 1/2555 ลงวันที่ 10 มกราคม พ.ศ.2555 มหาเถรสมาคมได้ลงมติให้จัดงานพุทธชยันตี ในเทศกาลวิสาขบูชา ระหว่างวันที่ 29 พฤษภาคม ถึง 4 มิถุนายน 2555 ทั้งนี้ในข้อที่ 2 ของมตินี้ ระบุว่า ให้ "มหาเถรสมาคม" เป็นที่ปรึกษา และให้ "นายกรัฐมนตรี" เป็นประธานจัดงาน

พอนำมติมหาเถรสมาคมไปแจ้งแก่รัฐบาล ปรากฏว่ารัฐบาลโดยนางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ได้ขอแก้ไขรายชื่อกรรมการจัดงานเสียใหม่ ให้ "รองนายกรัฐมนตรี" คือนายยงยุทธ วิชัยดิษฐ เป็นประธานจัดงานแทนนายกรัฐมนตรี (เอกสารด้านบน) มหาเถรสมาคมก็จำเป็นต้อง "แก้ไข" มติมหาเถรสมาคมเสียใหม่ เพราะไม่รู้จะทำอย่างไร ในเมื่อนายกรัฐมนตรีบอกว่า "ไม่พร้อมเป็นประธาน" จะไปบังคับให้เป็นก็ใช่เรื่อง เขาเสนอให้รองนายกฯเป็นประธานแทนก็จำต้องรับคำเสนอ ก็ยังดีที่ได้รองนายกฯ เพราะขืนเรื่องมากก็อาจจะได้รัฐมนตรีประจำสำนักนายกมาเป็นประธานแทน ก็จะไปกันใหญ่ จากนั้นสำนักพุทธฯจึงรับและส่งเรื่องกลับไปยังปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี ก่อนจะมีคำสั่งนายกรัฐมนตรี ครั้งที่ 60/2555 ออกมาดังข้อความด้านล่างนี้

งาน "พุทธชยันตี" นั้น ถือว่าเป็นงานยิ่งใหญ่ในรอบ 2600 ปี ของพระพุทธศาสนา เป็นการเฉลิมฉลองการตรัสรู้ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งประเทศไทยมีประชากรส่วนใหญ่นับถือพระพุทธศาสนา ดังนั้น เมื่อมีการจัดงานอย่างยิ่งใหญ่ ก็ย่อมต้องการให้นายกรัฐมนตรีซึ่งเป็นผู้นำของประเทศ มาเป็นประธานจัดงานให้สมเกียรติ แต่กลับปรากฏว่า "นายกรัฐมนตรีไม่พร้อม" หรือ "ไม่ยอมเป็น" เข็นให้ "รองนายกฯ" มาเป็นประธานแทน ก็เป็นการให้เกียรติแก่มหาเถรสมาคม ซึ่งเป็นรัฐบาลปกครองคณะสงฆ์ไทยทั้งประเทศอย่างล้นเหลือ

นี่ยังไม่นับ

วันที่ 5 มี.ค.55

เวลา 08.00 น. มหาเถรสมาคม สำนักนายกรัฐมนตรี สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย และวัดสระเกศ ราชวรมหาวิหาร จัดพิธีเปิดงานวันมาฆบูชา โดยมี สมเด็จพระพุฒาจารย์ ประธานคณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราช เจ้าอาวาสวัดสระเกศ ประธานฝ่ายสงฆ์ เข้าสู่พระอุโบสถ

วันที่ 31 พ.ค.55

เวลา 11.00 น.สมเด็จพระนางเจ้า พระบรมราชินีนาถ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี เสด็จแทนพระองค์ ทรงเป็นประธานในพิธีเปิด ประชุมชาวพุทธนานาชาติ ซึ่งมีผู้นำชาวพุทธ พระภิกษุสงฆ์ พร้อมด้วยพุทธศาสนิกชน และสื่อมวลชน กว่า 1,800 คน จาก 85 ประเทศ ทั่วโลก เข้าร่วมประชุมและทำกิจกรรม ภายใต้หัวข้อ พระปัญญาตรัสรู้ของพระพุทธเจ้าเพื่อประโยชน์สุขของมวลมนุษยชาติ เนื่องในวันวิสาขบูชาโลก และโอกาสเฉลิมฉลอง พุทธชยันตี 2600 ปี ณ แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า ซึ่งมีผู้นำชาวพุทธ พระภิกษุสงฆ์ พร้อมด้วยพุทธศาสนิกชน และสื่อมวลชน กว่า 1,800 คน จาก 85 ประเทศ ทั่วโลก เข้าร่วมประชุม

วันที่ 2 มิ.ย. 55

ได้มีพิธีปฏิบัติบูชา ธรรมยาตรา วางศิลาฤกษ์พุทธมณฑลศูนย์กลางพระพุทธศาสนาโลก และพิธีเจริญพระพุทธมนต์ ถวายเป็นพระราชกุศล แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงเจริญพระชนมพรรษา ๘๕ พรรษา สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ทรงเจริญพระชนมพรรษา ๘๐ พรรษา และสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงเจริญพระชนมพรรษา ๖๐ พรรษาในงานสัปดาห์ส่งเสริมพระพุทธศาสนา เนื่องในเทศกาลวันวิสาขบูชา วันสำคัญสากลของโลก ประจำปี ๒๕๕๕ และเพื่อฉลองพุทธชยันตี ๒๖๐๐ ปี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า ณ พุทธมณฑล อำเภอพุทธมณฑล จังหวัดนครปฐม โดยมี สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ คณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราช

วันที่ 3 มิ.ย.55

เวลา ๐๙.๔๕ น. ได้มีพิธีเจริญพระพุทธมนต์ ถวายภัตตาหารเพล แด่พระสงฆ์ ฉลองพุทธชยันตี ๒๖๐๐ ปี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า และถวายเป็นพระราชกุศล แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงเจริญพระชนมพรรษา ๘๕ พรรษา สมเด็จพระนางเจ้า ฯ พระบรมราชินีนาถทรงเจริญพระชนมพรรษา ๘๐ พรรษา และสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช ฯ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงเจริญพระชนมพรรษา ๖๐ พรรษา ณ ตึกสันติไมตรี ทำเนียบรัฐบาล โดย สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ คณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราช เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ นายนิวัฒน์ธำรง บุญทรงไพศาล รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เป็นประธานฝ่ายฆราวาส

วันที่ 4 มิถุนายน 55

เวลา 16.00 น. พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ ให้ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จ ฯ แทนพระองค์ ทรงบำเพ็ญพระราชกุศล ในพิธีและร่วมงานสัปดาห์ส่งเสริมพระพุทธศาสนาเนื่องในเทศกาลวันวิสาขบูชา วันสำคัญสากลของโลก และฉลองพุทธชยันตี ๒๖๐๐ ปี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า ณ พุทธมณฑล อำเภอพุทธมณฑล จังหวัดนครปฐม โดยมี นายยงยุทธ วิชัยดิษฐ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย พร้อมด้วย นายนิมิต จันทน์วิมล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครปฐม อธิบดีผู้พิพากษาภาค ๗ ผู้บัญชาการมณฑลทหารบกที่ ๑๑ ผู้บังคับการตำรวจภูธรภาค ๗ นายนพรัตน์ เบญจวัฒนานันท์ ผู้อำนวยการสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ คณะกรรมการอำนวยการอนุรักษ์และพัฒนาพุทธมณฑลฝ่ายฆราวาส เฝ้า ฯ รับเสด็จ

นายกไปไหนครับ เป็นผู้นำประเทศ งานสำคัญระดับประเทศระดับโลกแบบนี้

???????????

ถ้าคุณจะบอกว่านายกอาจจะไม่ว่าง ผมจะเปิดวาระงานให้ดูก็นะครับ

ขอขอบคุณข้อมูลส่วนหนึ่งจาก พระมหานรินทร์ alittlebuddha

ส่วนนี้นโยบายของรัฐบาลอภิสิทธิ์

1. การส่งเสริมการนำหลักธรรมมาเสริมสร้างความปรองดองและความสามัคคีของคนในชาติ

2. การเร่งรัดในการออกกฎหมายในการอุปถัมภ์และคุ้มครองพระพุทธศาสนา

3. การฟื้นฟูบทบาทของบ้าน วัด โรงเรียน และราชการให้เป็นศูนย์กลางของชุมชน

4. การส่งเสริมบทบาทและงบประมาณในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาของพระสงฆ์

รัฐบาลนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี ได้ให้ความสำคัญกับงานด้านพระพุทธศาสนาเป็นอย่างมาก เพราะสถาบันพระพุทธศาสนาถือเป็นสถาบันที่สำคัญควบคู่สถาบันชาติ และสถาบันพระมหากษัตริย์ โดยประกาศเป็นหนึ่งในนโยบายหลักของรัฐบาล มุ่งส่งเสริมบทบาทสถาบันครอบครัว ร่วมกับสถาบันศาสนา สถาบันการศึกษา และอื่นๆ ในการปลูกฝังค่านิยมและจิตสำนึกที่ดีให้แก่เด็กและเยาวชน

อยากจะอ่านเต็มๆ บอกนะ จะจัดให้

สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#2 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:42

อ่า... ท่านนายกฯ อาจเห็นว่าไม่เหมาะที่ตัวเองจะเข้าไปเป็นประธานกระมังครับ... เนื่องเพราะตนเป็นคนในลัทธิชินวัตร ครั้นจะให้ไปเป็นประธานในงานของพุทธศาสนาคงไม่เหมาะ... อะไรทำนองนั้น :mellow:

#3 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:50

กำลัง ว 5 อยู่ครับ

อย่าเอ็ดไป !

#4 ก้อนหินละเมอ

ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:50

ลัทธิจานบิน ไม่ต้องไปก็ดีแล้ว คนละศาสนากัน.. ไม่ต้องมายุ่งเกี่ยว

#5 greeenday

greeenday

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:52

คุณเด็กปากดีกะเอาตายเลยเหรอครับ
:lol: :lol: :lol:

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#6 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:54

"มันร้อนคะ". . อีปูฝากบอกมาฮับ

#7 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:55

คุณเด็กปากดีกะเอาตายเลยเหรอครับ

ถ้าชื่นชมแบบปกติ ก็ไม่ได้ว่าหรอกครับ แต่ถ้ายอเอาเป็นเอาตาย ก็ จัดกันมาสักตั้งนึงละ
สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#8 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:08

ผมว่าแกมาอ่าน

แต่ไม่ตอบหรอก

แดงรุ่นใหม่ไงไม่รู้

มาเยาะอย่างเดียว สมองที่จะต่อกรด้านข้อมูล

0

#9 Norachon

Norachon

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:15

รายละเอียดชัดเจนดีมาก

#10 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:31

คนพวกนี้ พูดได้แต่เรื่องที่"ใครๆ ก็รู้" เท่านั้น. เรื่องที่มีหลักฐานเอกสารแบบนี้ เขาดูไม่รู้เรื่องหรอก
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#11 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:42

ลัทธิจานบิน ไม่ต้องไปก็ดีแล้ว คนละศาสนากัน.. ไม่ต้องมายุ่งเกี่ยว

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#12 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:51

นี่ไงคะ ชีจะนำชาวโลกมาสังคายนาศาสนาและหล่อนจะพาชาวพุทธทำพิธีและนั่งสมาธิพร้อมกันทั่วโลก ใครสนใจนั่งสมาธิกับอิปูบ้างคะ

Edited by แตงดุ๊ด, 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:52.

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#13 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:55

เป็นไงบ้าง ไอ้รูเฟอะ จุกมั๊ยเมิง...เจอของจริงเข้าไป

#14 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:10

คนโง่ ยากที่จะสำนึก
มันเชื่อในตัวบุคคลมากกว่าเหตุผล
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#15 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:11

รูตุ๊ด เค้าไม่เข้ามาตอบหรอกฮะ ^_^

#16 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:51

อีเม้ยอาจจะรู้ตัวแล้วก็ได้ที่คราวที่แล้วโดนพระเทศน์หลอกด่า มาคราวนี้ไหวตัวทันโยนให้กระโถนหัวหงอกดีกว่า

#17 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:57

rufer กำลังรอใบบอกอยู่ครับ เดี๋ยวรอสักครู่ :lol:
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#18 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:04

"เปลี่ยนความคิดคนโง่นั้นยาก" ไอสไตน์ กล่าวไว้

#19 BlueArmy

BlueArmy

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:14

น่าจะเหลือปลักเอาไว้ให้แถบ้าง
ชีวิตยอมพลีเพื่อชาติ เลือดทุกหยาดแด่ภูมินทร์ แม้นชีพม้วยไร้ชีวิน วงศ์จักรินทร์คงสืบไป

#20 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:17

ถ้าชื่นชมแบบปกติ ก็ไม่ได้ว่าหรอกครับ แต่ถ้ายอเอาเป็นเอาตาย ก็ จัดกันมาสักตั้งนึงละ

เดี๋ยวเขาก็จะมาในชื่อใหม่ ไอดีใหม่ครับ คอยดูสิ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#21 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:17

อะระหังน๊ะคร๊าาา สัมมาคร๊า สัมพุธโธภะคะวามั๊ยคร๊าพี่น้องคร๊าาาา :lol:

It's us against the world

#22 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 01:22

"เปลี่ยนความคิดคนโง่นั้นยาก" ไอสไตน์ กล่าวไว้

โดยเฉพาะพวกโง่แล้วอวดฉลาด

ฮ่า ฮ่า ฮ่า

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#23 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:42

เดี๋ยวเขาก็จะมาในชื่อใหม่ ไอดีใหม่ครับ คอยดูสิ

ไม่นะ ผมเห็นเขาตั้งกระทู้ใหม่โดยไม่เข้ามาตอบกระทู้นี้ คงไปเรื่อยๆ

#24 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:59

แล้วนายกเขาไปใหน ไม่ได้ไปงานพุทธนี้ ก็ไปอีักงานพุทธนึง เรื่องงานบุญอย่างนี้ ไม่เกื้อกูลตรงใหน

เรื่องคนทำบุญผมไม่อยากวิจารณ์ การที่นายกไม่ได้ไปเป็นประธาน บ่งบอกตรงใหนว่านายกไม่เกื้อกูลพุทธศาสนา

แล้วที่ยุๆ ผมอย่างนั้นอย่างนี้ มันทำให้ผมนึกตอนนึงของ สามก๊ก

ตอนขงเบ้ง รบ กับ สุมาอี้

เหมือนกันเลย ขงเบ้งวางกับดักไว้แล้ว แต่สุมาอี้รู้ทันเลยอยู่ในค่าย
ขงเบ้งก็ส่งผ้านุ่งไปให้ -ส่งคนไปเยาะเย้ยถากถาง เพื่อให้สุมาอี้ ออกจากค่าย ไปติดกับดัก ที่เขาวางไว้

พอไม่ออกมา ขงเบ้งทำอะไรไม่ได้ เพราะเขาไม่โง่ ออกมาติดกับดักที่ตัวเองวางเอาไว้

แล้วปลาไม่ยอมกินเบ็ด คนตกปลา จะโวยวา่ยหาอะไร วันหลังก็ลงไปในฝูงปลาบ้างสิ

นู้นห้อง ราชดำเนิืน นู้น ประชาทอล์ึค

ไม่ลองดูบ้างละ :D

#25 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:05

แล้วนายกเขาไปใหน ไม่ได้ไปงานพุทธนี้ ก็ไปอีักงานพุทธนึง เรื่องงานบุญอย่างนี้ ไม่เกื้อกูลตรงใหน

เรื่องคนทำบุญผมไม่อยากวิจารณ์ การที่นายกไม่ได้ไปเป็นประธาน บ่งบอกตรงใหนว่านายกไม่เกื้อกูลพุทธศาสนา

แล้วที่ยุๆ ผมอย่างนั้นอย่างนี้ มันทำให้ผมนึกตอนนึงของ สามก๊ก

เหมือนกันเลย ขงเบ้งวางกับดักไว้แล้ว แต่สุมาอี้รู้ทันเลยอยู่ในค่าย
ขงเบ้งก็ส่งผ้านุ่งไปให้ -ส่งคนไปเยาะเย้ยถากถาง เพื่อให้สุมาอี้ ออกจากค่าย ไปติดกับดัก ที่เขาวางไว้

พอไม่ออกมา ขงเบ้งทำอะไรไม่ได้ เพราะเขาไม่โง่ ออกมาติดกับดักที่ตัวเองวางเอาไว้

แล้วปลาไม่ยอมกินเบ็ด คนตกปลา จะโวยวา่ยหาอะไร วันหลังก็ลงไปในฝูงปลาบ้างสิ

นู้นห้อง ราชดำเนิืน นู้น ประชาทอล์ึค

ไม่รู้หรือครับ แกล้งไม่รู้ครับว่า งานใหญ่ๆสำคัญๆ ระดับเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดินเสด็จ นายกไปไหน จะดูวาระงานไหมว่า นายกไปไหน ไปงานบุญหรือ แน่ใจหรือ ระดับประธานาธิบดี ต่างประเทศมาร่วมงาน เจ้าบ้านหาย ผู้นำหายหัวไปออกสื่อนอก เพราะสำคัญกว่างานระดับโล แม้แต่ ช่วงแรกรับเป็นประธาน ต่อมาไม่เอาเปลี่ยน ทั้งๆที่ตัวเองเป็นผู้นำประเทศ

อีกอย่างที่คุณรูตันไม่รู้ บ้านราด ประชาทอร์ค นิติเรี่ยราด ผมเข้าไปฝังตัวอยู่ตั้งนาน กระบือแถวนั้นชาบูผม หลายสิบตัวเลยหล่ะ ข้อมูลกระบือแถวนั้นหลายๆอย่าง ผมก้ได้มาจาก กระบือที่หลงคิดว่าผมเป็นพวกมันนั่นละ ครับ

#26 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:05

ขอถามท่านรูเฟ้อเป็นความรู้ครับ งานพุทธอีกงานหนึ่งคือที่ไหนครับ

แล้วสำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่างานพุทธชยันตีใช่ไหมครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#27 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:10

ไหนๆท่านก็พูดถึงสามก๊กหนึ่งในวรรณกรรมที่ผมชื่นชอบ

การพูดยั่วยุให้ออกจากค่ายในยุคสามก๊กนั้น ก็ทำกันแถบทุกคนที่เป็นแม่ทัพ

หาใช่ขงเบ้งแต่ผู้เดียว พอสุมาอี้ไม่ออกมาได้แต่คุมเชิงกัน การยั่วยุ

ก็เป็นกุศโลบายหนึ่งก็เท่านั้นเอง แต่ในกรณีกระทู้นี้ผมว่าเป็น

"การต่อสู้กันทางข้อเท็จจริง มากกว่าการยั่วยุนะครับ"
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#28 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:16

นั่นสิ ผมถึงบอกไง จะเอาข้อเท็จจริงสู้กัน ผมบอกไปราชดำเนิน กับประชาทอล์ค จะไปไหมละ

ถ้าผมบอกเสรีไทย แดงน้อย พื้นที่ไม่ถนัด ประชาทอล์ค สีฟ้าน้อย คุณไม่ถนัด

งั้นไปบอร์ดกลางๆ อย่างราชดำเนิน พันทิพ สิครับ

ถึงอ้างเรื่อง3ก๊กไง คุณเล่นในพื้นที่ถนัด ยุทธศาสตร์ได้เปรียบ ผมจึงอ้างสุมาอี้ ยังไงละ

Edited by rufer, 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:16.

#29 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:23

แล้ว...ตกลงนายกไปงานไหนครับ ??? :huh: :huh: :huh: :huh: :huh: :huh: :huh: :huh:

#30 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:24

เห็นไปพะเยามั้ง

#31 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:25

นั่นสิ ผมถึงบอกไง จะเอาข้อเท็จจริงสู้กัน ผมบอกไปราชดำเนิน กับประชาทอล์ค จะไปไหมละ

ถ้าผมบอกเสรีไทย แดงน้อย พื้นที่ไม่ถนัด ประชาทอล์ค สีฟ้าน้อย คุณไม่ถนัด

งั้นไปบอร์ดกลางๆ อย่างราชดำเนิน พันทิพ สิครับ

ถึงอ้างเรื่อง3ก๊กไง คุณเล่นในพื้นที่ถนัด ยุทธศาสตร์ได้เปรียบ ผมจึงอ้างสุมาอี้ ยังไงละ

เฮ้ยยย คุณรูตัน สนามนี้ยังไม่เคลียรึจะไปสนามใหม่แล้วเร้อ

ผมขำนะ

V

V

V

ซุนวูกล่าวว่า การรบถ้ารู้จักการวางแผนที่ดีมีสิทธิที่จะชนะทุกร้อยครั้งเหมือนสิงโต ถ้าคราวใดที่ไม่สามารถจะล่าเหยื่อได้จะไม่ออกล่าเหยื่อ ในสงคราม เมื่อมีการรู้กำลังของกองทัพของเราเองรู้ความสามารถของแม่ทัพ รู้ความสามารถของกองทหารของฝ่ายเรา โอกาสรบชนะจะมีครึ่งหนึ่ง เมื่อใดก็ตามที่เราเรียนรู้กองกำลังของข้าศึก เรียนรู้ความสามารถของแม่ทัพข้าศึก และรู้ความสามารถของกองทหารของข้าศึก โอกาสรบร้อยครั้งชนะร้อยครั้งก็ไม่ไปไหนไกล แต่เมื่อใดก็ตามที่ออกรบ แม่ทัพไม่รู้กำลังของตัวเอง ไม่รู้กำลังของกองทหารตัวเอง ไม่ว่าจะออกรบกี่ครั้งก็ต้องแพ้ย่อยยับกลับมาทุกครั้ง

#32 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:25

ไม่เกี่ยวเรื่องพื้นที่นี่ครับ ประเด็นนี้ ก็ในเมื่อท่านรูเฟ้ออ้างเอง

ว่านายกปู ของท่านไม่ไปงานนี้ก็ไปงานพุทธอีกงานหนึ่ง

ผมก็แค่ถามว่าเป็นงานไหนเหรอครับ ที่ไหน และสำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่า

งานพุทธชยันตีใช่หรือไม่ ก็เท่านั้นเอง

อันนี้คงไม่เกี่ยวกับพื้นที่กระมังแค่ตอบตามข้อเท็จจริง

ถ้าอีกฝ่ายมีข้อมูลหักล้าง ก็ถือว่าเป็นการต่อสู้ทางความคิด

ไม่เห็นเกี่ยวกับพื้นที่ตรงไหน ส่วนการอ้างสุมาอี้ยิ่งฟังไม่ขึ้นทันที

กับแค่ตอบคำถามที่ผมถ่อมตัวต่อท่านเองว่า "ผมถามเป็นความรู้"

#33 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:26

:rolleyes: :rolleyes:

end of story.

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#34 ก้อนหินละเมอ

ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:28

... โอ๊ยยย rufer ถ้ามีข้อมูล ไม่ว่าบอร์ดไหน มันก็โพสต์ได้ทั้งนั้นแหละ

#35 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:29

นายกไปเที่ยวกว๊านพะเยาวันที่ 3 ครับ ที่เหลือไปไหนครับ

ถ้าคุณเป็นนายกรัฐมนตรี คุณจะเลือกไปเปิดศาลาวัดหรือ เป็นประธานพิธีเจริญพระพุทธมนต์ ถวายภัตตาหารเพล แด่พระสงฆ์ ฉลองพุทธชยันตี ๒๖๐๐ ปี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า และถวายเป็นพระราชกุศล แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงเจริญพระชนมพรรษา ๘๕ พรรษา สมเด็จพระนางเจ้า ฯ พระบรมราชินีนาถทรงเจริญพระชนมพรรษา ๘๐ พรรษา และสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช ฯ สยามมกุฎราชกุมาร ซึ่งมีพระมหาเถระชั้นผู้ใหญ่ และแขกสำคัญ คณะผู้แทนต่างประเทศ คณะสงฆ์จากประเทศต่างๆ มาร่วมงานครับ

#36 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:35

เกี่ยวเนื่องกับสถาบัน ผมไม่คุยนะครับ...

ส่วนคำถามนั้น ต้องให้นายก ตอบเองครับ

ถ้าคุณเด็กปากดี ไปตั้งคำถามนี้ กับ วีระ ธีรภัทร (ถ้าเป็นนายกรัฐมนตรีจะัเลือกไปใหน)

น่าจะโดนจัดหนักนะครับ

:D

#37 amp14

amp14

น้องใหม่

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:35

มาให้กำำลังใจคุณเ็ด็กปากดีครับ.. :D :D

#38 เด็กปากดี

เด็กปากดี

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:40

เกี่ยวเนื่องกับสถาบัน ผมไม่คุยนะครับ...

ส่วนคำถามนั้น ต้องให้นายก ตอบเองครับ

ถ้าคุณเด็กปากดี ไปตั้งคำถามนี้ กับ วีระ ธีรภัทร (ถ้าเป็นนายกรัฐมนตรีจะัเลือกไปใหน)

นี่คือทางลงหรือ ผมถามคุณไม่ได้ไปถาม วีระ ธีรภัทร เป็นอะไร ไม่กล้าตอบหรือ แล้วไหนเรื่องเกี่ยวกับสถาบัน ครับ ลองยกมาซิเรื่องไหนเกี่ยวกับสถาบันที่ผมถาม ผมถามเรื่องจิตสำนึกของนายกฯ ถ้าคุณเป็นนายก จะเลือกไปงานไหน คุณลากสถาบันมาทำไม ผมมีงานให้เลือก สองงาน โดยไม่นำเอาสถาบันลงมา เพียงแค่บอกว่ามีงานอะไรบ้างเท่านั้นเอง ไหนว่ามาซิ คุณรูตัน

#39 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:45

ตอบคำถามด้วยครับคุณรูเฟอ

ท่านายกฯไปไหนครับ
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#40 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:47

ท่านรูเฟ้อเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ ที่คุณเด็กปากดีว่ามาเป็นเพียงแค่

"จุดประสงค์การจัดงานพุทธชยันตี" นะครับ

นายกไปเที่ยวกว๊านพะเยาวันที่ 3 ครับ ที่เหลือไปไหนครับ
ถ้าคุณเป็นนายกรัฐมนตรี คุณจะเลือกไปเปิดศาลาวัดหรือ เป็นประธานพิธีเจริญพระพุทธมนต์ ถวายภัตตาหารเพล แด่พระสงฆ์ ฉลองพุทธชยันตี ๒๖๐๐ ปี แห่งการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า และถวายเป็นพระราชกุศล แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงเจริญพระชนมพรรษา ๘๕ พรรษา สมเด็จพระนางเจ้า ฯ พระบรมราชินีนาถทรงเจริญพระชนมพรรษา ๘๐ พรรษา และสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช ฯ สยามมกุฎราชกุมาร ซึ่งมีพระมหาเถระชั้นผู้ใหญ่ และแขกสำคัญ คณะผู้แทนต่างประเทศ คณะสงฆ์จากประเทศต่างๆ มาร่วมงานครับ

คำที่ผมเน้น (สีน้ำเงิน) คงจะสื่อถึงจุดประสงค์การจัดงานมากกว่านะครับ

ไม่ใช่การพูดจากระทบสถาบันตามท่านรูเฟ้อเข้าใจ ผมว่าท่านเข้าใจผิดครับ

#41 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:52

ตอบคำถามด้วยครับคุณรูเฟอ

ท่านายกฯไปไหนครับ

เด็กปากดีเขาตอบไปแล้ว

#42 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:52

เลอะเทอะสุดๆ นึกว่าจะแน่ ที่แท้โคตรกระจอกเลย

รูเฟอะ ถามม้าตอบช้าง

ถ้ามีความรู้มีข้อมูลจริงทำไมต้องไปที่อื่น ที่ไหนๆความจริงก็คือความจริง

ชวนเค้าไปที่อื่นกะให้คนที่อื่นมาตอบให้ละสิ กระจอกนี่หว่า

ก็บอกเค้าไปตรงๆสิ " ว่าไม่รู้... ไม่รู้แต่ขี้โม้โอ้อวด มั่วไปเรื่อย"
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#43 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:57

ท่านรูเฟ้อเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ ที่คุณเด็กปากดีว่ามาเป็นเพียงแค่

"จุดประสงค์การจัดงานพุทธชยันตี" นะครับ

คำที่ผมเน้น (สีน้ำเงิน) คงจะสื่อถึงจุดประสงค์การจัดงานมากกว่านะครับ

ไม่ใช่การพูดจากระทบสถาบันตามท่านรูเฟ้อเข้าใจ ผมว่าท่านเข้าใจผิดครับ

คุณเด็กปากดี เขาเปิดประเด็น เกื้อกูลศาสนาตรงใหน ผมก็ตอบไปแล้ว

ต่อมาคุณเด็กปากดี มาเปิดประเด็นใหม่อีก (ถามคุณเป็นนายกรัฐมนตรีจะไปงานไหน)

ผมขี้เกียจตามต่อแล้ว

เสียดายเด็กปากดีข้อมูลแน่น แต่ดันไปติดนิสัย ผู้ใหญ่หลายคนในเสรีไทยที่ นิยมเล่มเกมส์การเมืองแบบพรรคปชป ต่อความยากสาวความยิด ยิกเล็กยิกน้อยไปเรื่อย

เด็กปากดีอยากเป็นคนดี สู้เพื่อความถูกต้องจริง อย่าไปปกป้องพรรคใหน เสียอิมเมจคุณจริงๆ ถ้าจะสู้่จริง นู้นไปอยู่กับพวกพันธมิตร อันนั้นเขาชนทุกพรรคที่ไม่ถูกต้อง

อยู่ผิดที่ เข้าผิดข้าง แล้วน้องเอ้ย

Edited by rufer, 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:58.

#44 5250401101

5250401101

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:05

rufer ยอดเยี่ยมจริงๆ :lol:

ด้านแถเก่งนะครับ :P

#45 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:08

rufer ยอดเยี่ยมจริงๆ :lol:

ด้านแถเก่งนะครับ :P

เรื่องแถนี่เป็นคุณสมบัติพื้นฐานของเสื้อแดงทุกตัวครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#46 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:13

ทั่นนางยก ครับ ...บุญที่ได้จาก บริจาคทาน เทียบไม่ได้จากบุญที่ได้จากการปฏิบัติบูชานะครับ ...

ปล.สมควรแล้วที่มันเป็นสาวกจานบิน ..

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#47 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:15

คุณเด็กปากดี เขาเปิดประเด็น เกื้อกูลศาสนาตรงใหน ผมก็ตอบไปแล้ว

ต่อมาคุณเด็กปากดี มาเปิดประเด็นใหม่อีก (ถามคุณเป็นนายกรัฐมนตรีจะไปงานไหน)

เสียดายเด็กปากดีข้อมูลแน่น แต่ดันไปติดนิสัย ผู้ใหญ่หลายคนในเสรีไทยที่ นิยมเล่มเกมส์การเมืองแบบพรรคปชป ต่อความยากสาวความยิด ยิกเล็กยิกน้อยไปเรื่อย

เด็กปากดีอยากเป็นคนดี สู้เพื่อความถูกต้องจริง อย่าไปปกป้องพรรคใหน เสียอิมเมจคุณจริงๆ ถ้าจะสู้่จริง นู้นไปอยู่กับพวกพันธมิตร อันนั้นเขาชนทุกพรรคที่ไม่ถูกต้อง

อยู่ผิดที่ เข้าผิดข้าง แล้วน้องเอ้ย

ถ้าถามผมจริงๆ ผมว่าที่คุณเด็กปากดีถามท่านรูเฟ้อ ที่ว่าถ้าคุณเป็นนายกคุณจะไปงานไหน

ผมว่าเป็น "ประเด็นต่อเนื่อง" นะครับหาใช่การเปิดประเด็นใหม่อย่างที่ท่านเข้าใจ

คือผมเข้าใจว่าสิ่งที่คุณเด็กปากดีพยายามสื่อถึงท่านรูเฟ้อคือ

งานสำคัญแบบนี้ทำไมนายกรัฐมนตรีไม่เป็นประธาน และให้ความสำคัญ

มากกว่าภารกิจทั่วไป ก็เท่านั้นเอง

แต่ท่านรูเฟ้อก็ตอบกลับว่าไม่ไปงานพุทธนี้ก็ไปอีกงานพุทธหนึ่ง

จริงๆผมไม่ทราบด้วยซ้ำว่า น้องปูเธอไปพะเยา

ผมเลยถามท่านรูเฟ้อ "เป็นความรู้" ไงครับ ว่าไม่ไปงานพุทธนี้จะไปงานพุทธไหนเหรอครับ

และมีความสำคัญเท่ากับงานพุทธชยันตีเปล่าครับ

สรุปผมได้คำตอบว่าไปพะเยา จากคุณเด็กปากดี และดูเหมือนเป็นภารกิจทั่วไป

เสียด้วยซ้ำ เสียดายนะครับที่ท่านรูเฟ้อจะมาล้มโต๊ะเอาดื้อๆ เพียงเพราะ

ไม่มีข้อมูลรองรับสิ่งที่ท่านตอบโต้คุณเด็กปากดีไป ที่เสียดายเพราะ

คิดว่ากระทู้นี้จะยกระดับการต่อสู้ทางความคิดที่มีแต่การด่าทอไปมา

เป็นการต่อสู้ "ทางข้อเท็จจริง" ขอฝากท่านรูเฟ้อช่วยตรึกตรองดูเถอะครับ

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:15.

#48 longkid

longkid

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:18

ด้าน มากกก รูเฟ้ออ

#49 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:21

ราชดำเนินเป็นกลาง
5555555555555

#50 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:28

ถ้าถามผมจริงๆ ผมว่าที่คุณเด็กปากดีถามท่านรูเฟ้อ ที่ว่าถ้าคุณเป็นนายกคุณจะไปงานไหน

ผมว่าเป็น "ประเด็นต่อเนื่อง" นะครับหาใช่การเปิดประเด็นใหม่อย่างที่ท่านเข้าใจ

คือผมเข้าใจว่าสิ่งที่คุณเด็กปากดีพยายามสื่อถึงท่านรูเฟ้อคือ

งานสำคัญแบบนี้ทำไมนายกรัฐมนตรีไม่เป็นประธาน และให้ความสำคัญ

มากกว่าภารกิจทั่วไป ก็เท่านั้นเอง

แต่ท่านรูเฟ้อก็ตอบกลับว่าไม่ไปงานพุทธนี้ก็ไปอีกงานพุทธหนึ่ง

จริงๆผมไม่ทราบด้วยซ้ำว่า น้องปูเธอไปพะเยา

ผมเลยถามท่านรูเฟ้อ "เป็นความรู้" ไงครับ ว่าไม่ไปงานพุทธนี้จะไปงานพุทธไหนเหรอครับ

และมีความสำคัญเท่ากับงานพุทธชยันตีเปล่าครับ

สรุปผมได้คำตอบว่าไปพะเยา จากคุณเด็กปากดี และดูเหมือนเป็นภารกิจทั่วไป

เสียด้วยซ้ำ เสียดายนะครับที่ท่านรูเฟ้อจะมาล้มโต๊ะเอาดื้อๆ เพียงเพราะ

ไม่มีข้อมูลรองรับสิ่งที่ท่านตอบโต้คุณเด็กปากดีไป ที่เสียดายเพราะ

คิดว่ากระทู้นี้จะยกระดับการต่อสู้ทางความคิดที่มีแต่การด่าทอไปมา

เป็นการต่อสู้ "ทางข้อเท็จจริง" ขอฝากท่านรูเฟ้อช่วยตรึกตรองดูเถอะครับ

เอ๊ะ!! คุณโจโฉ ผีเจาะปากมาหรืออย่างไร คุณเด็กปากดี เปิดประเด็นใหม่ ถามความเห็นส่วนตัวของผม ถ้าผมเป็นนายก เขาไม่ได้ถามข้อเท็จจริง คุณแยกให้ออกหน่อยสิ ระหว่างความรู้สึกส่วนตัว กับ ข้อเท็จจริง
ประเด็นนี้เขาถามความรู้สึกส่วนตัวของผม ไม่เกี่ยวกับข้อเท็จจริงเลย

ถ้าพรุ่งนี้บอร์ดไม่ปิดยาว ผมไม่มาตอบหรอก เบียดบังกระทู้คนอื่นเขาเปล่าๆ

Edited by rufer, 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:29.