Jump to content

- - - - -

แบบฝึกหัด สำหรับเด็ก ป.1 ที่ควรบรรจุในวิชาศิลธรรมลงใน"แทบเล็ด" เพื่อเป็นการฝึกจริยธรรมที่ถูกต้อง

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
3 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:15

จงเลือก การทำบุญตักบาตร ที่ถูกต้อง

คำเตือน!!!
ผู้ปกครองควรแนะนำไม่ให้เด็กและเยาวชนเอานายกรัฐมนตรีเป็นตัวอย่าง

Nu Poom ภาพขวา เป็นภาพที่ถูกต้องนะคะ เด็กๆ ..ภาพซ้ายป้าแกสร้างภาพยู่คร่า..
Pratheep Nualsesth คำเตือน....นายกควรปรึกษาน้องตั๊นก่อนทำบุญตักบาตรทุกครั้ง
หวาน อุษณี ภาพน้องตั้น แมนจะเอามาโพสต์ทุกวันพระค้าพี่น้องงงง
Pratheep Nualsesth มันเป็นภาพที่งดงามครับพี่หวาน
Toony Thaworn ใครสั่งใครสอนให้เอาปิ่นโตยัดบาตรพระละนี่ ถ้าถวายตู้เย็นจะยัดลงไม๊เนี้ย
ประมาณเลิศ อัจฉริยปัญญากุล สาว ๆ ท้ังหลายเวลาใส่บาตรพระต้องระวังไม่ให้ช้อยไปกระทบปากบาตรเพราะอะไร เขากลัวเวรกรรมจะเกิดปากเสียงกับสามี หรือไม่ก็ปากบวมไม่สวยทำนองน้ัน ส่วนคนที่นำปินโตยัดบาตรน่าจะแค่ถวายปิ่นโตโดยวางบนบาตรก็เป็นความไร้เดียงสา หรือเพราะเห็นว่าบาตรใหญ่ (อำนาจบาตรใหญ่)

#2 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:01

555
อันนี้ต้องถามพ่อแม่นะครับ ว่าพ่อแม่สอนให้ลูกใส่บาตรอะเปล่า
ว่าควรใส่อย่างไร

#3 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:04

สงสารลูกนายกฯ ที่ต้องมาได้รับตัวอย่างผิดๆ :(

Edited by P2iUSz, 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:04.

"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#4 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:29

ผมบอกไปแล้วว่า วัดจานบิน คุณไม่ต้องเตรียมของตักบาตร เขาจัดไว้ให้เรียบร้อย

ท่านนายกฯหญิงเราก็และทีมงานก็เลยไม่รู้ว่าต้องเตรียมอย่างไร มีขั้นตอนอย่างไร

ผลก็เป็นแบบนี้แหละครับ
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ