Jump to content

- - - - -

สองเพื่อชีวิต.. ระหว่าง หงา คาราวาน. และ วิสา คัญทัพ.

• Please log in to reply
49 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:17

คุณเลือกใคร... ระหว่าง หงา คาราวาน และ วิสา คัญทัพ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สุรชัย จันทิมาธร หรือที่รู้จักกันดีในชื่อของ หงา คาราวาน เป็นนักร้องนำและหนึ่งในผู้ก่อตั้งวงคาราวาน สุรชัยเป็นนักแต่งเพลงชั้นแนวหน้าคนหนึ่งของวงการเพลงไทย ผู้คนในวงการเพลงเพื่อชีวิตมักเรียกเขาอย่างนับถือว่า น้าหงา หรือ พี่หงา และได้รับการยกย่องให้เป็น อาจารย์ใหญ่แห่งวงการเพลงเพื่อชีวิต

สุรชัยเกิดที่อำเภอรัตนบุรี จังหวัดสุรินทร์ เมื่อวันที่ 29 เมษายน พ.ศ. 2491 ในครอบครัวชาวไทยเชื้อสายเขมร เป็นบุตรชายคนที่ 4 ของนายยุทธและนางเล็ก จันทิมาธร มีชื่อเล่นว่า "หงา" ซึ่งเป็นภาษาเขมรมีความหมายถึง เด็กผู้ชายตัวเล็ก ๆ ที่น่ารัก (มีชื่อเดิมว่า องอาจ แต่ต่อมาเปลี่ยนชื่อเป็น สุรชัย ตามชื่อของสุรชัย ลูกสุรินทร์นักมวยไทยที่มีชื่อเสียงที่สุรชัยชื่นชอบ) [1] อูซ้บ(น้าหงา บิดารับราชการเป็นครูใหญ่โรงเรียนรัตนบุรี ดังนั้นจึงเป็นการปลูกฝังนิสัยรักการอ่านของสุรชัยมาตั้งแต่เด็ก ๆ ที่เมื่อโตขึ้นมาได้เข้ากรุงเทพ ฯ เพื่อเรียนต่อในด้านศิลปะที่วิทยาลัยช่างศิลป์ และได้รู้จักกับนักคิด นักเขียนคนอื่น ๆ ที่ต่อมากลายมาเป็นนักเขียนชั้นแนวหน้าคนอื่น ๆ ของประเทศ เช่น สุวรรณี สุคนธา, สุจิตต์ วงษ์เทศ เป็นต้น ซึ่งการเป็นนักเขียนของสุรชัยเริ่มต้นขึ้นที่นี่

ในปี พ.ศ. 2516 สุรชัยได้ร่วมกับ วีระศักดิ์ สุนทรศรี (แดง) ก่อตั้งวงท.เสนและสัญจร ขึ้น และเมื่อปี พ.ศ. 2517 ได้รวมกับวงบังคลาเทศ แบนด์ ของมงคล อุทก (หว่อง) และทองกราน ทานา เปลี่ยนเป็นวงคาราวาน สุรชัยได้แต่งเพลงเพื่ออุทิศให้กับบุคคลสำคัญของไทยหลายคน เช่น จิตร ภูมิศักดิ์, ปรีดี พนมยงค์, สืบ นาคะเสถียรและ รงค์ วงษ์สวรรค์

หลังเหตุการณ์ 6 ตุลา สุรชัยและพรรคพวกบางส่วนได้หลบหนีเข้าป่าไปอยู่กับพรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศไทยเฉกเช่นนักศึกษาและปัญญาชนคนอื่น ๆ โดยสุรชัยทำหน้าที่คอยให้ความบันเทิง ร้องเพลง โดยมีชื่อจัดตั้งว่า "สหายพันตา"

เมื่อสถานการณ์ทางการเมืองสงบลง สุรชัยและพรรคพวกได้เดินทางออกจากป่า และได้แต่งเพลงซึ่งเป็นเพลงอมตะของคาราวานและสุรชัย บอกเล่าถึงสภาพจิตใจที่ออกจากป่ามาสู่เมือง คือเพลง คืนรัง ซึ่งเป็นเพลงที่แต่งก่อนขึ้นแสดงดนตรีเพื่อการกุศลของยูนิเซฟ โดยใช้เวลาแต่งเพียง 5 นาที แต่ได้ชื่อว่าเป็นเพลงที่ประสบความสำเร็จสูงสุดเพลงหนึ่งเลยทีเดียว

------------------------------------------------------------

วิสา คัญทัพ เป็นนักคิดนักเขียน กวี ศิลปินเพลงเพื่อชีวิต อิสระ อดีตเคยเป็น 1 ใน 9 นักศึกษาที่ต่อสู้เพื่อสิทธิเสรีภาพจนถูกลบชื่อออกจากมหาวิทยาลัยรามคำแหงเกิดการเดินขบวนครั้งใหญ่ในวันที่ 21-22 มิถุนายน พ.ศ. 2516 อันเป็นชนวนนำไปสู่การเรียกร้องรัฐธรรมนูญจากจอมพลถนอม กิตติขจรและจอมพลประภาส จารุเสถียรจนถูกจับเป็น 1 ใน 13 กบฎรัฐธรรมนูญ ในเหตุการณ์ 14 ตุลา พ.ศ. 2516

วิสา คัญทัพ เกิดที่ ลพบุรี เติบโตในยุคเผด็จการครองเมือง เรียนจบชั้นเตรียมอุดมศึกษาจาก โรงเรียนราชสีมาวิทยาลัย จังหวัดนครราชสีมา แล้วเข้าศึกษาต่อที่คณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง เป็นผู้นำนักศึกษาทำกิจกรรมก้าวหน้าในมหาวิทยาลัย จนถูกอธิการบดีในสมัยนั้นสั่งลบชื่อเขาและเพื่อนรวม 9 คน จนเกิดกรณีชุมนุมใหญ่ต่อต้านการลิดรอนสิทธิเสรีภาพนักศึกษาเมื่อวันที่ 21-22 มิถุนายน พ.ศ. 2516 จากนั้นวิสา คัญทัพเข้าร่วมกับเพื่อนตั้ง "กลุ่มเรียกร้องรัฐธรรมนูญ" เพื่อเคลื่อนไหวให้ประเทศเป็นประชาธิปไตย จนถูกจับกุมคุมขังเป็น 1 ใน 13 กบฎรัฐธรรมนูญ ในเหตุการณ์ 14 ตุลา พ.ศ. 2516
วิสาเป็นนักคิด นักเขียน เป็นกวี เป็นศิลปินเพลงเพื่อชีวิต เข้าสู่วงการหนังสือโดยเริ่มต้นร่วมกับเพื่อนจัดทำหนังสือ "วรรณกรรมเพื่อชีวิต" ต่อมาเริ่มเขียนเพลงครั้งแรกเป็นเพลงแนวที่เรียกว่า "เพื่อชีวิต" เพลงแรกร่วมกับ สมคิด สิงสง และ สุรชัย จันทิมาธร เขียนเพลง "คนกับควาย" เพลงที่สองเขียนเนื้อร้องเพลง "คนภูเขา" ให้สุรชัย จันทิมาธรใส่ทำนอง เพลงที่สามร่วมกับ ประเสริฐ จันดำ เขียนเพลง "จดหมายชาวนา" เพลงที่สี่เขียนคำร้องทำนองด้วยตัวเองเป็นเพลงสุดท้าย ขณะเกิดเหตุการณ์ลอบฆ่าลอบสังหารผู้นำฝ่ายประชาชนจำนวนมาก ชื่อเพลง "น้ำท่วมฟ้าปลากินดาว" ให้วงคาราวาน โดยมีเนื้อร้องตอนหนึ่งว่า "น้ำท่วมฟ้า ปลากินดาว นกเหินหาวสู่สายชล คนดีถูกฆ่ากลางถนน คนชั่วขึ้นนั่งบัลลังก์บน ฟ้าฝนจึงไม่ตกมา"
วิสาเข้าป่าหนีการปราบปรามจากอำนาจรัฐ ใช้ชื่อ "สหายตะวัน" ขณะอยู่ทางภาคเหนือ และ "สหายไพรำ" เมื่ออยู่ทางภาคอีสาน เข้าร่วมต่อสู้ด้วยกำลังอาวุธกับพรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศไทย เมื่อวันที่ 7 สิงหาคมพ.ศ. 2519 ร่วมกับเพื่อน อดิศร เพียงเกษ "สหายศรชัย" จัดตั้งวงดนตรีและเริ่มร้องเพลงเอง บันทึกเสียงส่งเพลงออกอากาศทางสถานีวิทยุคลื่นสั้น "เสียงประชาชนแห่งประเทศไทย" มีผลงานเด่น ๆ อาทิ บินหลา, เจ็ดสิงหาสู้บนทางปืน, รำวง 1 ธันวา, ลุงสินป้าไสว, มาลำเลียงเด้อสหาย ฯลฯ
ปลายปี พ.ศ. 2523 ออกจากป่า เริ่มเขียนเพลงประกอบภาพยนตร์และเพลงเพื่อชีวิตทั่วไป มีเพลงเด่น ๆ ที่เป็นอมตะมากมายเช่น ร้อยบุปผา, รอยอดีต, กำลังใจ, แรงเทียน, ออนซอนเด, เพลงพิณ, รักที่อยากลืม, กลกามแห่งความรัก, สวรรค์ชั้นเจ็ด ฯลฯ ปัจจุบันวิสา คัญทัพ ยังคงเขียนหนังสือ เขียนเพลง ร้องเพลง และสร้างสรรค์ผลงานตามแนวทางที่ตนเองเชื่อมั่นและศรัทธา เหมือนตอนหนึ่งในเพลง "กำลังใจ" ที่เขาแต่ง "ชีวิตที่ผ่านพบ มีลบย่อมมีเพิ่ม ขอเพียงให้เหมือนเดิน... กำลังใจ"

[แก้]

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#2 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:19

หลังจาก "วิสา" *****ฮุนเซ็น
คุณความดีที่สะสม ก็หมดไปแล้ว
เอามาเทียบกับ "น้าหงา" ไม่ได้แน่นอน

#3 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:23

พี่หงา...เป็นศิลปิน..เพื่อชีวิตแท้ๆ..
แต่...................
ไอ้วิสา..คันไถควาย....ศิลปินอำมาตย์ไพร่...เพื่อชีวิตที่ดีขึ้นของตัวมันเอง
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#4 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:25

พี่หงา...เป็นศิลปิน..เพื่อชีวิตแท้ๆ..
แต่...................
ไอ้วิสา..คันไถควาย....ศิลปินอำมาตย์ไพร่...เพื่อชีวิตที่ดีขึ้นของตัวมันเอง

คันไถควาย

:lol: :lol: :lol:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#5 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:25

วิสามีราคาเทียบเท่ากับน้าหงาด้วยเหรอครับ

#6 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:26

สุรชัย 3ช่าคอนเสริตคาราบาว 3ช่า

#7 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:28

วิสา คัญทัพ 80 ปี ยังไม่มีประชาธิปไตย

#8 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:43

ตรงที่บอกว่า

เนวรัตน์ สุรชัย ไม่ได้ยิน

อย่างคุณวิสานี่เรียกตาบอดแล้วครับเพราะอยู่ใกล้ขนาดนั้นยังมองไม่เห็น

ส่วน เนาวรัตน์ สุรชัย แม้ไม่ได้ยินเพราะ ไม่ได้อยู่ชิดใกล้ไปคลุกคลี แต่รู้ดีเข้าใจอย่างกระจ่างชัด

#9 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:38

แดงรักชาติ รักประชาธิปไตยจริง อาจพอมี
แต่วิสา คันไถ
เอาไว้เป็นดัชนีวัดความคิด แดงราคาถูก

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#10 อิ่งอ้อย

อิ่งอ้อย

น้องเก่า

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:52

เอ่ออ ไม่รู้ว่านอกเรื่องรึเปล่า "กวีศรีประชา" นี่ ใครตั้งให้แก รึตั้งเอาเอง สำคัญตนผิด

#11 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:57

คนไทยใจเขมรมันเป็นอย่างนี้นี่เอง ^_^
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#12 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:16

ถ้าประชันกลอน นะครับ เรื่องสี ผมตอบแบบไม่มีอคติเลยว่า ของน้าหงาคาราวาน ได้อรรถรสในตัวกกลอนมากกว่า ไพเราะกว่า แต่บอกตรงๆเพลงน้าหงาฟังยากจริงๆ ผมชอบ สไตล์ ปู พงษ์สิทธิ์ มากกว่า
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#13 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:17

ต้องน้าหงาสิครับ

#14 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:40

วิสา คัญทัพ 80 ปี ยังไม่มีประชาธิปไตย

ก็มันหลบเข้าป่าไปหาคอมมิวนิสต์ตั้งกี่ปี ตอนนี้กลับมาถามหาประชาธิปไตย

#15 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:43

*
POPULAR

ถึงวิสา คัญทัพ

ก็ใครเล่าหลอกประชามาทวงสิทธิ์
ใครเบือนบิดอ้างประชาว่าเป็นไพร่
แล้วใครหลอกประชาให้มาตาย
ใครเล่าหมายศพประชาใช้หากิน

ปั้นนิทานหลอกลวงทวงอำนาจ
ทำลายชาติยอมเป็นทาสไอ้ทักษิณ
กุอำมาตย์ขึ้นมาใช้หากิน
ปวงประชาแดดิ้นไม่สนใจ

ขายหมดแล้วอุดมการณ์อันสูงส่ง
เพราะใหลหลงอำนาจเงินหยิบยื่นให้
"เมื่อฟ้าเป็นสีทองผ่องอำไพ
พวกของกูต้องเป็นใหญ่ในแผ่นดิน"

Now!  Restart Thailand  

#16 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:36

กลอนคุณ Siren เด็ดโคตรๆเลย :)
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#17 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:06

------------------------------------------------------------

ผมเลือกเชื่อน้าหงาครับ เพราะผมไม่เชื่อสัตว์******

กลุ่มพี่น้องมหิดลนำโดย นพ.กุศล ประวิชไพบูลย์ ยื่นหนังสือต่อรองเลขาธิการนายกฯ โดยได้ประนามการสาดเลือดของกลุ่มคนเสื้อแดงที่นำไปเทสถานที่ต่างๆเนื่องจากไปตรวจเลือดแล้วพบว่าเป็นเลือดไวรัสตับซี ไวรัสตับอักเสบบี และเชื้อไวรัสเอดส์และได้มีการผสมเลือดหมู วัวรวมด้วย
http://www.manager.c...D=9530000045605

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#18 ลมเย็น

ลมเย็น

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

อ้ายวิสา ล่อภรรยาชาวบ้านไปครอง จนลืมสิ้นแล้วสิ่งชั่วดี ...

........ที่เหลือ...ชีวิตกรูเพื่อ ฮุนเซง....(ไม่ทำ..เดี๋ยวเมียแมร่งจิกหู ... โหด Sad )
ประเทศไทย ยังมีที่ ที่ไม่ได้ไปเที่ยวอีกมากมาย..
....เพราะฉะนั้น...รีบไปซะ ก่อนที่พวกมรึงจะไม่กลับมาเหยียบอีก

#19 คนหน้าใหม่

คนหน้าใหม่

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:17

หงาเพื่อชีวิตคนไทยครับ ส่วนวิสา เพื่อชีวิตดูไบและเขมรครับ ผมคนไทยครับ ชอบพี่หงา และคนไทยหลายๆๆๆคนก็คงคิดเหมือนผม วิสาน่านะไปอยู่เขมรนะครับหรือไปอยูดูไบเหมือนคนบางคนนะ การันตีครับชอบ หวา คาราวานครับ.
.. เปิบข้าวทุกคราวคำจงสูจำเป็นอาจินต์เหงื่อกูที่สูกินจิงก่อเิกิดมา เป็นคน..
คำๆนี้วิสาเอาไปคิดบ้างก็ได้นะ มันลึกซึ้งสำหรับคนจนชาวนาอย่างพวกผมครับ

Edited by คนหน้าใหม่, 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:20.

เรื่องแถ เรื่่องตอแหล ใครที่ว่าแน่ ยังแพ้พวกเสื้อแดง

หยุด ทำร้ายประเทศไทย หยุด กฎหมายนิรโทษกรรม

#20 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:22

Edited by อู๋ ฮานามิ, 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:23.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#21 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:43

ในความเป็นศิลปิน ผมแยกคนสองคนนี้ไม่ออก แต่ในความเป็นปัจเจกชน
ผมแยกพี่หงา กับวิสา ออกจากกันโดยสิ้นเชิง
พี่หงา ไม่ได้เลือกว่าต้องอยู่ในเครื่องหมายว่า สีใด สื่อสารออกมาในโลกความเป็นจริง
วิสา เลือกแล้วในการที่จะดำรงตนอยู่ในความเป็น ฝั่ง เป็น พวก เป็น อุดมการณ์ และเป็นตัวเอง
ถ้าเปรียบเทียบความมีคุณค่า ผมให้คะแนนพี่หงา
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#22 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

หงาเพื่อชีวิตคนไทยครับ ส่วนวิสา เพื่อชีวิตดูไบและเขมรครับ ผมคนไทยครับ ชอบพี่หงา และคนไทยหลายๆๆๆคนก็คงคิดเหมือนผม วิสาน่านะไปอยู่เขมรนะครับหรือไปอยูดูไบเหมือนคนบางคนนะ การันตีครับชอบ หวา คาราวานครับ.
.. เปิบข้าวทุกคราวคำจงสูจำเป็นอาจินต์เหงื่อกูที่สูกินจิงก่อเิกิดมา เป็นคน..
คำๆนี้วิสาเอาไปคิดบ้างก็ได้นะ มันลึกซึ้งสำหรับคนจนชาวนาอย่างพวกผมครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#23 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:58

วิสา ได้กอหรี่เป็นเมีย เลยติดสันดาnใช้ทุกอย่างหากิน หมดราคาแม้แต่ความเป็นคน เป็นได้แต่ควายสีแดง

#24 Toys

Toys

ขาประจำ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:43

ทำไม วิสา คันทับ[ระดู] ไม่ย้ายสำมโนครัวไปอยู่เขมรซะวะครับ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

Edited by คนกวาดขยะ, 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:44.
2. ห้ามแสดงความเห็นด้วยถ้อยคำหยาบคาย หรือส่อไปในทางที่ไม่สุภาพ

#25 ขบวนการเสรีไทย

ขบวนการเสรีไทย

น้องเก่า

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

น่าจะเป็นไพจิตร อักษรณรงค์ ที่บงการให้วิสา คันหำทำในทุกเรื่อง...คิดเองนะครับ

#26 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

เห็นตอนมันร้องเพลง
อมหำสมเด็จเดโชฮุนเซน
แล้วมันเจ็บปวดจี๊ด
เพื่อชัยชนะ
พวกมันถึงกับยอมไปกราบทีนศัตรูของชาติ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#27 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

เสียงปลายวรรคแรก ให้มันถูก ๆ หน่อย ( ไอ้สา )

#28 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

กลอนของ..siren"" สัมผัสผิด
( ไพร่.ไอ---ตาย.อาย ) ( อโฆษะ--โฆษะ )

#29 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

ขอบคุณค่ะคุณHuligan. และขอบคุณท่านฤาษีที่กรุณาชี้แนะค่ะ

ตอนนั้นอ่านกลอนวิสาแล้วมันจี๊ด ใช้อารมณ์เป็นหลักเลยค่ะ ฉันทลักษณ์อาจจะย่อหย่อนไปบ้าง ขออนุญาติแก้ไขให้ถูกต้องตามเวอร์ชั่นนี้แล้วกันค่ะ
ถึงวิสา คัญทัพ

ก็ใครเล่าหลอกประชามาทวงสิทธิ์
ใครเบือนบิดอ้างประชาว่าเป็นไพร่
ใครมุ่งปลิดชีพประชาให้บรรลัย
หมายจะได้ศพประชาไว้หากิน

ปั้นนิทานหลอกลวงทวงอำนาจ
ทำลายชาติยอมเป็นทาสไอ้ทักษิณ
กุอำมาตย์ขึ้นมาใช้หากิน
ปวงประชาแดดิ้นไม่สนใจ

ขายหมดแล้วอุดมการณ์อันสูงส่ง
เพราะใหลหลงอำนาจเงินหยิบยื่นให้
"เมื่อฟ้าเป็นสีทองผ่องอำไพ
พวกของกูต้องเป็นใหญ่ในแผ่นดิน"

Now!  Restart Thailand  

#30 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:19

#31 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:43

^ โดนมากเลยครับ

#32 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

คุณ METALEKA ผมขอรูปเอาไปเผยแพร่นะครับ
ได้ใจดีมากๆ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#33 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

ตน กับ ควาย

#34 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:02

หงา คาราวาน
ศิลปินแห่งชาติ ประจำปี พ.ศ. 2553 สาขาวรรณศิลป์

#35 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:06

ผมยังไม่อยากหัดร้องเพลงสดุดีท่านฮุนเซนครับ Y_Y
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#36 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:21

2คนนี้มันคนละระดับเลยครับเทียบกันไม่ได้เลย -_-

#37 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:07

เห็นว่า น่าจะเกี่ยวข้องกัน
วิมล ไทรนิ่มนวล

วิจารณ์ วาทะเท่
ของ วัฒน์ วรรลยางกูร (สหายร้อย) จั๊กกะนิด
............................................................

1. ก่อนจะ “เคลียร์ร่วมกัน” กับ “สหายร้อย” ต้องบอกก่อนว่า เรื่องที่สหายร้อยพูดถึงนี้เป็นประเด็นสาธารณะ แต่ถ้าผมเห็นต่าง ก็ไม่ได้หมายความว่าผมเข้ากับฝ่ายตรงข้ามกับฝ่ายสหายร้อย ยุคนี้พูดอะไรสักประเด็นก็กลายเป็นเรื่องเหมารวมไปหมด มันถึงวุ่นไม่จบ.

2. ประเด็นที่สหายร้อยพูดนี้ (กวีโง่) ไม่เกี่ยวกับผม เพราะผมไม่ได้เป็นกวี เขียนกวีเป็นเรื่องอดิเรก แต่ก็ตั้งใจเขียน ผมเป็นคนเขียนนวนิยาย...ผมทราบดีว่า กวีโง่นั้น สหายร้อยหมายถึง..เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ เพราะไปแตะ “ซ้าย” (ที่มีสหายร้อยรวมอยู่ด้วย) สุรชัย จันทิมาทร และ ไพวรินทร์ ขาวงาม รวมทั้งคนอื่นๆที่เห็นต่างจากพวกเสื้อแดงและนายเหนือหัวของคุณ.

3. กลับมาเรื่อง กวีบางคนโง่ ไม่เข้าใจเรื่องของ “นามธรรม” เช่นว่า “เสมอภาค” หรือ “มนุษยธรรม”..ผมเอาตัวเองเป็นตัว วัด (ตัวอะไรก็ช่างเถอะ) ผมอ่านงานทั้งของวัฒน์ ไพวรินทร์ และเนาวรัตน์ รวมทั้งอ่านเพลงของสุรชัย ผมบอกได้ว่า “วัฒน์ วรรลยางกูร” เข้าใจเรื่องดังกล่าวน้อยกว่าสาม คนนี้มาก... “นามธรรม - เสมอภาค –มนุษยธรรม” ของวัฒน์ก็แค่เห็นใจ สงสาร ที่บวกเอา “ความยุติธรรม” เข้าไปด้วย แต่ทั้งสามคำนี้ (น่าจะบวก ภราดรภาพเข้าไปด้วยจะได้ครบสูตร) แต่ละคนก็ “นิยาม” ต่างกัน ดังนั้นสหายร้อยต้องเคลียร์ตรงนี้ก่อน จึงวิวาทะกันต่อไปได้ อย่าพูดคลุม.

4. ถ้า “นามธรรม เสมอภาค มนุษยธรรม” หมายถึง(หรือตัวอย่าง) คนเสื้อแดงถูกยิงด้วยสไนเปอร์แล้วกวีโง่หัวเราะสะใจ ผมก็เห็นด้วยกับสหายร้อย...และผมก็ไม่เห็นด้วยมาแต่ต้นแล้ว.

5. แต่สิ่งที่ต้องถามต่อไปว่าก็คือ ทำไมคนเสื้อแดงถึงมาถูกยิงตาย? อย่าล้อมกรอบหรือตัดทอนแค่ตรงโดนยิง...คำถามของผมก็คือ คนที่ปลุกระดม(อย่างคุณ)เขาคิดเรื่องนามธรรม เสมอภาค ความมนุษยธรรมไหม? ทั้งกับคนเสื้อแดง เสื้อสีอื่น และพวกที่เหม็นเบื่อ-เดือดร้อนสาหัสจากการกระทำของพวกคุณ? ถ้าพูดแบบที่สหายร้อยยกตัวอย่างเสื้อแดงโดนสไนเปอร์ ผมก็ถามว่า พวกแกนนำและฯพณฯของพวก คุณทำไมไม่ไปตายกับเขาบ้าง จะได้มีมนุษยธรรม หรือเอาเงินส่วนตัวจ่ายค่าบาดเจ็บล้มตายของคนเสื้อแดงแทนภาษีก็ยังดี ผมยกตัวอย่างแบบนี้ก็เพื่อจะแสดงให้เห็นว่า นิยามและเหตุผลนามธรรมของคุณมันแข็งทื่อ และคุณเลือกที่จะใช้เฉพาะที่เป็นประโยชน์แก่ฝ่ายคุณเท่านั้น.

6. พวกแกนนำปลุกระดม ยุให้มวลชนเสื้อแดงเผาศาลากลาง จังหวัด เผาเมือง “กรุงเทพฯจะเป็นทะเลเพลิง” และก็เผาจริง คุณจะเรียกสิ่งนี้ว่าอะไร? เรียกว่าความเสมอภาคหรือ? เรียกว่ามนุษยธรรมหรือ? กวีอย่างสามคนข้างต้นโง่หรือ?

7. แกนนำและนายเหนือหัวคุณยุให้เผา และเผาจริงนี้ คุณไม่ต้องปฏิเสธ เปิดคลิปดูวันไหนก็พบวันนั้น ชัดเจน และผมก็ดูถ่ายทอดสดแบบต่อเนื่อง..อีกคำถามหนึ่งก็คือ ความเสมอภาค มนุษยธรรม มันมีเฉพาะพวกคุณหรือ? ผมล่ะ? ที่โดนผลกระทบจากการกระทำของพวกคุณไม่ต้องมีให้ใช่ไหม?

8. นามธรรมไม่ใช่มีแค่ปรากฏการณ์ และมันก็ไม่ได้มีเป็นกรอบเหมือนรูปภาพที่คุณจะเลือกเอามาแสดงหาประโยชน์เข้าฝ่ายตน แต่เป็นความต่อเนื่อง คือ “สิ่งหนึ่งมี อีกสิ่งหนึ่งก็ย่อมมี” มันเป็นเหตุเป็นผลเนื่องกัน หรือเป็นเหตุเป็นปัจจัยกัน...ข้อเสนอแนะก็คือ แบ่งเวลาประดิดประดอยถ้อยคำ อ่านทฤษฎีปฏิวัติ หรือกลยุทธ์ไปอ่านเรื่อง “นามธรรม” ของจริงเสียบ้าง อย่าคิดเอาเองอย่างเดียว ไม่งั้นคุณจะโง่กว่ากวีที่คุณด่าเขา.

9. เรื่องกวีไม่มีความรู้เรื่องเศรษฐกิจทุนนิยม ได้แต่เจื้อยแจ้วเป็นนกแก้วนกขุนทองว่า “ทุนสามานย์ - ทุนสามานย์” ไม่สามารถแยกแยะว่า กลุ่มทุนที่เข้าสู่การเมืองด้วยวิธีการเลือกตั้ง กับกลุ่มทุนที่(แอบ) เข้าสู่อำนาจการเมืองโดยการรัฐประหาร และเข่นฆ่าประชาชนมือเปล่านั้น ทุนไหนสามานย์กว่ากัน...ประเด็นนี้ผมกลุ้มใจกะคุณจริงๆ..แต่ก็ชี้ให้เห็นว่า คุณเลือกที่จะตัดทอนเหตุการณ์ต่างกันแล้วเอามาต่อให้เป็นเหตุการณ์เดียวกัน อย่างการรัฐประหารนั้น มีแต่คนโล่งใจ มีคนเอาดอกไม้ไปให้ทหาร เพราะเขาเหลือจะทนกับสภาพการเมืองตอนนั้น ย้ำ อย่า...อย่าเหมาว่าผมเห็นด้วยกับการรัฐประหาร..คนอย่างพวกคุณและมนุษยธรรมอย่างพวกคุณไว้ใจไม่ได้ ...จากนั้นพวกคุณก็ปลุกระดมคนอยู่นานจนมีมวลชนคนเสื้อแดงคับคั่งและสั่งได้ รวมทั้งคุณด้วย แต่คุณจะตะแบงเรียกว่าพวกคุณทนต่อความอยุติธรรมไม่ไหว..ก็เรื่องของคุณ แต่ตอนที่มีการล้อมปราบ...ใช้สไนเปอร์นั้นมันอีกตอนหนึ่ง ห่างกันถึง 3 ปี..แต่คุณเอามาผสานให้เป็นเหตุการณ์เดียวกัน! นี่ก็มนุษยธรรมแบบพวกคุณอีกใช่ไหม?

10. พวกคุณและมวลชนบีบบังคับ..ด้วย “สันติ อหิงสา” แต่ความรุนแรงไม่ได้มีแค่การใช้กำลังเข่นฆ่าทำลายล้างกัน แต่ การกดดัน การยั่วยุ การใช้วาจารุนแรงก็เป็นความรุนแรง และบางครั้งรุนแรงกว่าการใช้กำลังอีก เพราะมันสามารถใช้ให้คนทำอะไรก็ได้ (ม็อบ แปลว่า ฝูงชนที่บ้าคลั่ง) และพวกคุณก็ทำ เมื่อพวกคุณรุนแรง ปรปักษ์ของคุณก็ย่อมรุนแรง...มันเป็นเหตุเป็นผลเนื่องกัน...(อย่างที่พูดแต่ต้นแล้ว) คุณพูดเหมือนคุณลึกซึ้งเรื่องนามธรรม ก็น่าจะกระจ่างใจประเด็นนี้? ...ย้ำ..และผมไม่เห็นด้วยกับการใช้ความรุนแรงของทุกฝ่าย.

11. เรื่องทุนนิยมสามานย์ ถึงผมไม่ใช่กวีหน้าโง่ ผมก็เห็นว่าใช่! และหากคุณเงยหน้าจากอุดมการณ์ของคุณ และหยุดก้มหน้ารับแต่คำสั่งจากนายเหนือหัวของคุณ คุณก็จะเห็นด้วยเช่นกัน

12. ทุนนิยมสามานย์หรือทุนนิยมแสนดีของคุณมันเป็นเรื่อง “ระบบ” หรือ “โครงสร้าง” ถ้าคุณเข้าใจนามธรรมดีก็ไม่ต้องเอามาโยงกับ “วิธี” แย่งชิงอำนาจ คือ การรัฐประหาร..คุณอย่าเอาปากไปจูบก้น คืออย่าสลับหรือกลับหัวกลับหาง..นี่ก็เป็นมนุษยธรรมของคุณอีกใช่ไหม? ที่จะพูดตัดต่อ เพื่อ “เอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่น”
13. สิ่งที่อยากถามก็คือ “ซ้ายอย่างคุณและพวกคุณ” คิดอย่างไรถึงไปรับใช้นายทุน จนถึงขนาดปกป้องแก้ต่าง สรรเสริญ อย่างออกหน้าออกตา..ตามหลักการแล้ว ซ้ายต้องต่อต้านทำลายทุนนิยมไม่ใช่หรือ?

14. คำถาม...ย้ำ (กลัวมนุษยธรรมของคุณจริงๆ) คำถาม ก)...ไอ้วงเล็บ (สหายร้อย) ของคุณน่ะ หมายถึงประกาศเจตนารมณ์แล้วใช่ไหมว่าจะปฏิวัติประเทศนี้ไปเป็นสังคมนิยมหรือคอมมิวนิสต์? ไม่ต้องตอบก็ได้ ข) ถ้าใช่ กรุณาไปอ่าน ข้อ 13 อีกที...ถ้าคุณคิดว่าการสบคบคิดกับนายอภิมหานายทุนนั้น คือการเป็นแนวร่วมชั่วคราวละก็..เชื่อเถอะ คุณจะเป็นไปชั่วนิจนิรันดร์ พร้อมกับส่งเสริมให้นายเหนือหัว –ทุนนิยมแสนดีของคุณครองประเทศนี้ได้สมใจ.

15. คำถาม...ถามว่าคุณรู้ตัวหรือไม่ว่า คุณเป็น “ซอมบี้” ที่เปื่อยเน่าไปแล้ว? และได้รับการปลุกเสกขึ้นมาอีกครั้ง เพื่อเอาอุดมการณ์ที่ตายซากไปแล้วของคุณไปกองหน้ากล้าตายให้ทุนนิยมแสนดี?

16. ประวัติศาสตร์ของการเปลี่ยนแปลงการปกครองไปเป็นสังคมนิยม หรือคอมมิวนิสต์นั้น คุณไม่เห็น -ไม่ได้เรียนรู้จากรัสเซีย จีน เกาหลีเหนือ และยุโรปตะวันออกเลยหรือ ว่ามันโหด***มอย่างไร? มันเป็นจริงหรือไม่ และทำไมมันถึงกลับมาเป็นทุนนิยมอีก..ซ้ำกลับควบคุมเบ็ดเสร็จ แล้วคนที่ต้องบาดเจ็บ ล้มตาย พิการ บ้า ที่พลีเพื่ออุดมการณ์นี้กี่สิบกี่ล้านคนล่ะ? ตายฟรีใช่ไหม สู้แทบตายเพื่อจะได้มาซึ่งสิ่งที่ชั่วร้ายกว่า ย้ำ..ผมไม่ได้พอใจกับสภาพการเมืองเศรษฐกิจในปัจจุบันนี้ แต่ก็ไม่เห็นด้วยกับวิธีของคุณและพวกคุณ มันมีวิธีที่ดีกว่านี้..วิธีอะไร กราบเรียนถามผมได้!

17. การต่อสู้ไม่ดีวิธีเดียว คือ การใช้ความรุนแรง เพราะเมื่อคุณใช้ ปรปักษ์ของคุณก็ใช้ (แล้วอย่าโอดครวญขอความเป็นธรรม เพราะความรุนแรงมันคือสงคราม และพวกคุณก็ไม่ได้ให้ฝ่ายตรงข้ามอยู่แล้ว ทั้งมนุษยธรรมและความเป็นธรรม) เมื่อผู้คนใช้ความรุนแรง จิตสำนึกของเขาก็รุนแรง เขาก็จะสร้างสังคมที่รุนแรง โดยถ่ายทอดไปสู่กฎหมาย ระบบ ระเบียบต่างๆ คุณดูได้จากประเทศข้างต้นที่กล่าวมา.
ยังมีอีก แต่เมื่อยแล้ว และก็คงไม่เกิดประโยชน์อะไร นอกจากทำให้คุณและพวกคุณโกรธ.

http://www.facebook.com/wimonwriter

#38 ..มือดีจากพระนคร..

..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

น้าหงา แกอยู่แก๊งส์โกเต๊กเหลืองนี้นา

ไม่ต้องแปลกใจ สาวกโกเต๊กในนี้

จะชอบใจ ถูกใจ เลือก น้าหงา แก๊งส์โกเต๊กด้วยกัน :D :lol: :D

#39 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

เลือกคุณหงาครับ เพราะหน้าเหลี่ยมน้อยกว่าคุณวิสา

#37 เยี่ยมมากครับ เป็นโพสท์ที่เยี่่ยมที่สุดอีกโพสท์หนึ่ง (ในช่วง2สัปดาห์ ที่ผมลุยเปิดอ่าน)

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#40 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:41

น้าหงา แกอยู่แก๊งส์โกเต๊กเหลืองนี้นา

จะชอบใจ ถูกใจ เลือก น้าหงา แก๊งส์โกเต๊กด้วยกัน :D :lol: :D

ชอบแบบนี้ใช่ป่าว :lol: :lol:

#41 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

คุณชอบทำแบบนี้กันรึ :lol: :D :lol:

#42 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:57

*ผมว่าคุณตีขลุม มากไป ผมเลือกคุณหงา ก็ด้วยเหตุผลที่ให้ข้างบน(ให้เพียงข้อเดียวครับ ..เพราะเห็นคนอื่นเขาก็ให้กันคนละข้อ มันยังมีอีกหลายข้อที่ผมชอบคุณหงา ซึ่งความชอบนั้นเกิดขึ้นก่อนกระทู้นี้ เกิดมาก่อนจะมีคนมาเผาบ้านเผาเมือง ...เมื่อจขกท.ให้เปรียบกับคุณวิสา ผมก็ชั่งใจว่าชอบใครมากกว่า ผมก็แสดงความเห็น ...ก็เท่านั้น ) และหลายโพสท์เขาก็บอกแล้วว่าเขาเลือกใคร อาจมี/ไม่มีเหตุผลประกอบก็ได้ ส่วนคุณแปะรูปคุณหงา กับคุณสนธิ อยู่ด้วยกัน(เป็นครั้งแรกที่ผมเห็นรูปนี้) แล้วก็บอกว่าคนที่เลือกคุณหงา ก็เพราะเคยนิยมคุณสนธิ ......ง่ายไปครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#43 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

*ผมว่าคุณตีขลุม มากไป ผมเลือกคุณหงา ก็ด้วยเหตุผลที่ให้ข้างบน(ให้เพียงข้อเดียวครับ ..เพราะเห็นคนอื่นเขาก็ให้กันคนละข้อ มันยังมีอีกหลายข้อที่ผมชอบคุณหงา ซึ่งความชอบนั้นเกิดขึ้นก่อนกระทู้นี้ เกิดมาก่อนจะมีคนมาเผาบ้านเผาเมือง ...เมื่อจขกท.ให้เปรียบกับคุณวิสา ผมก็ชั่งใจว่าชอบใครมากกว่า ผมก็แสดงความเห็น ...ก็เท่านั้น ) และหลายโพสท์เขาก็บอกแล้วว่าเขาเลือกใคร อาจมี/ไม่มีเหตุผลประกอบก็ได้ ส่วนคุณแปะรูปคุณหงา กับคุณสนธิ อยู่ด้วยกัน(เป็นครั้งแรกที่ผมเห็นรูปนี้) แล้วก็บอกว่าคนที่เลือกคุณหงา ก็เพราะเคยนิยมคุณสนธิ ......ง่ายไปครับ

ระวังน่ะครับ เกินสามบรรทัด มันจะไม่อ่าน :lol: :lol:

#44 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:05

อันนั้นมันเหตุผล ของคุณ ^

อันนี้มันเหตุผล ของผม V

จะชอบใจ ถูกใจ เลือก น้าหงา แก๊งส์โกเต๊กด้วยกัน

#45 ฅนไทยรักกัน

ฅนไทยรักกัน

น้องเก่า

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:16

จะชอบใจ ถูกใจ เลือก น้าหงา แก๊งส์โกเต๊กด้วยกัน

โชว์ หางแดงเชียว..

#46 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

โชว์ หางแดงเชียว..

:lol: :lol: :lol:

#47 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:20

3. กลับมาเรื่อง กวีบางคนโง่ ไม่เข้าใจเรื่องของ “นามธรรม” เช่นว่า “เสมอภาค” หรือ “มนุษยธรรม”..ผมเอาตัวเองเป็นตัว วัด (ตัวอะไรก็ช่างเถอะ) ผมอ่านงานทั้งของวัฒน์ ไพวรินทร์ และเนาวรัตน์ รวมทั้งอ่านเพลงของสุรชัย ผมบอกได้ว่า “วัฒน์ วรรลยางกูร” เข้าใจเรื่องดังกล่าวน้อยกว่าสาม คนนี้มาก... “นามธรรม - เสมอภาค –มนุษยธรรม” ของวัฒน์ก็แค่เห็นใจ สงสาร ที่บวกเอา “ความยุติธรรม” เข้าไปด้วย แต่ทั้งสามคำนี้ (น่าจะบวก ภราดรภาพเข้าไปด้วยจะได้ครบสูตร) แต่ละคนก็ “นิยาม” ต่างกัน ดังนั้นสหายร้อยต้องเคลียร์ตรงนี้ก่อน จึงวิวาทะกันต่อไปได้ อย่าพูดคลุม.

17. การต่อสู้ไม่ดีวิธีเดียว คือ การใช้ความรุนแรง เพราะเมื่อคุณใช้ ปรปักษ์ของคุณก็ใช้ (แล้วอย่าโอดครวญขอความเป็นธรรม เพราะความรุนแรงมันคือสงคราม และพวกคุณก็ไม่ได้ให้ฝ่ายตรงข้ามอยู่แล้ว ทั้งมนุษยธรรมและความเป็นธรรม) เมื่อผู้คนใช้ความรุนแรง จิตสำนึกของเขาก็รุนแรง เขาก็จะสร้างสังคมที่รุนแรง โดยถ่ายทอดไปสู่กฎหมาย ระบบ ระเบียบต่างๆ คุณดูได้จากประเทศข้างต้นที่กล่าวมา.
ยังมีอีก แต่เมื่อยแล้ว และก็คงไม่เกิดประโยชน์อะไร นอกจากทำให้คุณและพวกคุณโกรธ.

http://www.facebook.com/wimonwriter

ถ้าเอาความชอบจากงานเขียน ผมต้องเรียงตามนี้ เนาวรัตน์ > สุรชัย > วัฒน์ > ไพวรินทร์ > วิมล
แต่งานนี้ วิมลชนะเลิศ

#48 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:55

ผมไม่รู้สึกรู้สาอะไรกับสีของผมเท่าไร
...
.เรื่องเผาเมืองกัน นะ เราเข้าใจว่าเผาทำไม
เราเข้าใจว่าจะปฏิวัติ
จะโค่นล้มอะไรกัน นะ
จะยึดเมืองนะ แต่มันไม่สำเร็จขึ้นมา แล้ว บอกว่าไม่ได้เผา
มันไม่ถูก
.
.

http://www.youtube.com/watch?v=_vwL57tTQyc&feature=player_embedded

#49 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:12

น้าหงา เขียนไว้นานมากแล้ว
....ฅนกับควาย...

#50 ใจสั่งมา

ใจสั่งมา

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:44

สองเพื่อชีวิต.. ระหว่าง หงา คาราวาน. และ วิสา คัญทัพ.
คุณเลือกใคร... ระหว่าง หงา คาราวาน และ วิสา คัญทัพ

^^ เห็นหลายคนชมชอบ หงา ทำให้เข้าใจได้ไม่ยาก ผมว่าจะตั้งกระทู้ถามเหมือนกันว่า......

สองเเกนนำใหญ่.. สนธิศิษย์แป๊ะลิ้ม. และ จตุพร พรมพันธ์.

คุณเลือกใคร... สนธิศิษย์แป๊ะลิ้ม. และ จตุพร พรมพันธ์. :lol: :lol:

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน