Jump to content

- - - - -

ถามเรื่องยศ กับ ตำแหน่ง ของตำรวจครับ?

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
7 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:15

จะต้องมียศ ระดับ เท่าไหร่ขึ้นไป ถึงจะได้เป็น สารวัตร ครับ พันตำรวจตรี? หรือ ร้อยตำรวจเอก?

ดร.เป็ด ยศ อะไร ถึงได้เรียกว่า สารวัตร?

อีกเรื่อง คือ เสธ จะต้องยศเท่าไหร่ขึ้นไปครับ แบบ เสธแดง นั้นเป็น พลตรี แต่เสธ บางคน เป็นแค่ นายพัน

งง ครับ?

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#2 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:36

สิบตำรวจเอก (ส.ต.อ.),สิบตำรวจโท (ส.ต.ท.),สิบตำรวจตรี (ส.ต.ต.) = หมู่

จ่าสิบตำรวจ (จ.ส.ต.) = จ่า

ดาบตำรวจ (ด.ต.) = ดาบ

ร้อยตำรวจโท (ร.ต.ท.), ร้อยตำรวจตรี (ร.ต.ต.) = หมวด

ร้อยตำรวจเอก (ร.ต.อ.) = ผู้กอง / สารวัตร

พันตำรวจตรี (พ.ต.ต.) = สารวัตร

พันตำรวจโท (พ.ต.ท.) = สารวัตร / รองผู้กำกับ / ผู้กำกับ

พันตำรวจเอก (พ.ต.อ.) = ผู้กำกับ

ส่วน เสธ. ก็น่าเป็นผู้ที่จบมาจากโรงเรียนเสนาธิการทหารครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัย

Edited by จอมโจรคิด, 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:40.

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#3 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:50

เอาที่ทราบนะครับสำหรับทหาร ตำแหน่งเสนาธิการจะมีอยู่ในทหารทุกหน่วยตั้งแต่ระดับกรมขึ้นไปครับ
จริงๆเสนาธิการนี้ไม่ใช่ตำแหน่งนะครับแต่เป็นหน้าที่ คือเป็นฝ่ายบุ๊นของทหาร
โดยผู้ที่จะเป็นเสนาธิการได้จะต้องจบหลักสูตรจากวิทยาลัยเสนาธิการทหารครับ ดังนั้นใครที่จบหลักสูตรนี้โดยมากก็จะเรียกเสธนำหน้าครับ
อย่างเสธแดงก็จบหลักสูตรจากวิทยาลัยเสนาธิการทหารเช่นเดียวกันครับ แต่ที่มียศพลตรีเพราะถูกนำมาขึ้นหิ้งไว้ในตำแหน่งผู้ทรงคุณวุฒิของกองทัพบกครับ

เสธแดงถือว่าติดยศนายพลคนแรกของรุ่นของแกเลยนะครับ แต่เพราะความบ้าของแกเลยไม่มีใครกล้าดันให้โตได้มากกว่านี้ ความตั้งใจแกอยากเป็นแม่ทัพภาค 4 ครับ โชคดีจริงๆที่แกไม่ได้เป็น ^^!

Edited by wisary, 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:08.

#4 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:25

พระราชบัญญัติตำรวจแห่งชาติ พ.ศ. ๒๕๔๗
มาตรา ๕๑ การแต่งตั้งข้าราชการตำรวจให้ดำรงตำแหน่ง ให้แต่งตั้งตามหลักเกณฑ์ดังต่อไปนี้
(๑๐) ตำแหน่งสารวัตร และพนักงานสอบสวนผู้ชำนาญการ ให้แต่งตั้งจากข้าราชการตำรวจยศร้อยตำรวจเอกขึ้นไปแต่ไม่สูงกว่าพันตำรวจโท

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#5 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:43

เห็นต่างเมือง มีพลเรือนเป็นผู้บริหารสถานีตำรวจ และเวลาจับกุมคนร้ายคดีสำคัญได้ ระดับบริหารไม่ออกมานั่งแถลงข่าว ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของตำรวจมานั่งคนเดียวแถลงข่าวก ผิดกับตำรวจไทย เวลาจับคนร้ายคดีสำคัญได้ จะเห็นนายพลตำรวจมานั่งแถลงข่าวกันเป็นแถว ถ้าสำคัญมาก จะมีผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติมาแถลงข่าวด้วยตัวเอง

#6 แฮปปี้

แฮปปี้

น้องเก่า

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:32

ตำรวจไทย

คนที่รู้ไม่ได้พูด คนที่พูดไม่ได้รู้

#7 grave accent

grave accent

น้องเก่า

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:26

เรื่องยศอย่าเพิ่งไปเง็ด เอ้ย อย่าไปงง :lol:

เผ่นละ ฟิ้ววววววววววววววววววววว

#8 winwin191

winwin191

ขาประจำ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:31

รู้แต่ว่า ต่างประเทศส่วนใหญ่ ยศตำรวจจะถึงแค่ ร้อยตำรวจเอก มากกว่านี้ก็คือฝ่ายบริหาร
คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก