Jump to content

- - - - -

ศุกร์ 13 ยุบไม่ยุบ

• Please log in to reply
63 replies to this topic

#51 korkang

korkang

ขาประจำ

Posted 7 July 2012 - 16:28

เข้าใจเลือกวันนะ ยุบซะเลย พรรคอะไรตั้งกี่ทีก็ถูกยุบ555+ :lol:

#52 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 7 July 2012 - 16:29

ส่วนตัวผมก็ไม่คิดว่าศาลท่านจะยุบพรรคเพื่อไทยนะครับ

เพราะผมว่าศาลท่านก็ต้องเห็นแก่สถานการณ์บ้านเมืองด้วย

อีกทั้งการยุบพรรคเพื่อไทยนั้นก็ไม่ได้ประโยชน์อะไร

ยังไง สส.ก็รวมตัวกันเป็นพรรคใหม่โหวตนายกฯปูกลับเข้ามาบริหารประเทศอยู่ดี

กลับจะมีผลเสียที่การเมืองนอกสภาของเสื้อแดงจะรุนแรงขึ้นด้วย

ดังนั้นผมคิดว่ากรณีนี้ศาลท่านคงต้องหาทางออกให้กับประเทศ,การเมือง,สถาบัน อย่างรอบครอบเป็นพิเศษ

จึงไม่น่าจะยุบพรรคเพื่อไทยแต่วินิจฉัยเป็นแนวทางออกมาว่าเพื่อป้องกันความวุ่นวายทางการเมือง

การแก้ไขหรือร่างรัฐธรรมนูญใหม่เพื่อขอความเห็นชอบจากสภาฯ

ต้องมีเงื่อนไขไม่แตะต้องหรือลดอำนาจพระมหากษัตริย์อันทรงเป็นประมุขดังนี้ๆๆๆ...

มิเช่นนั้นจะเข้าข่ายล้มล้างการปกครองทันที

ศาลจะเรียกไต่สวนฉุกเฉินขึ้นพิจารณาคดีใหม่อะไรก็ว่าไป

คงออกแนวพี่เลี้ยงนะครับเพราะรัฐบาลทำกร่างนักเลงโตเหลือเกิน

อย่างว่าประชาชาน(โง่ๆ)ให้ท้ายเขา

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#53 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 7 July 2012 - 16:34

ยุบไม่ยุบไม่รู้แต่วสันต์เคยพูดไว้หยั่งงี้

ด้าน นายวสันต์ สร้อยพิสุทธิ์ ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ กล่าวถึงกรณีที่อาจมีการแก้ไขรัฐธรรมนูญปีพ.ศ 2550 ว่า หากรัฐบาลต้องการแก้ไขรัฐธรรมนูญก็ควรแต่งตั้ง สภาร่างรัฐธรรมนูญชุดที่3 (ส.ส.ร.3) ขึ้นมาทำหน้าที่ เพื่อยกร่างรัฐธรรมนูญใหม่ทั้งหมด และนำส่วนดีของรัฐธรรมนูญฉบับปี พ.ศ.2540 มาปรับใช้ ไม่ใช่นำรัฐธรรมนูญปี พ.ศ.2540 มาใช้ทั้งหมด เนื่องจากมีปัญหาบางส่วนที่เกี่ยวเนื่องกับระบบศาลยุติธรรม ซึ่งทำให้ผู้พิพากษาต้องไปพิจารณาในคดีที่ไม่มีความชำนาญได้

http://www.manager.c...D=9540000103816

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#54 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 7 July 2012 - 16:39

ส่วนตัวผมก็ไม่คิดว่าศาลท่านจะยุบพรรคเพื่อไทยนะครับ

เพราะผมว่าศาลท่านก็ต้องเห็นแก่สถานการณ์บ้านเมืองด้วย

อีกทั้งการยุบพรรคเพื่อไทยนั้นก็ไม่ได้ประโยชน์อะไร

ยังไง สส.ก็รวมตัวกันเป็นพรรคใหม่โหวตนายกฯปูกลับเข้ามาบริหารประเทศอยู่ดี

กลับจะมีผลเสียที่การเมืองนอกสภาของเสื้อแดงจะรุนแรงขึ้นด้วย

ดังนั้นผมคิดว่ากรณีนี้ศาลท่านคงต้องหาทางออกให้กับประเทศ,การเมือง,สถาบัน อย่างรอบครอบเป็นพิเศษ

จึงไม่น่าจะยุบพรรคเพื่อไทยแต่วินิจฉัยเป็นแนวทางออกมาว่าเพื่อป้องกันความวุ่นวายทางการเมือง

การแก้ไขหรือร่างรัฐธรรมนูญใหม่เพื่อขอความเห็นชอบจากสภาฯ

ต้องมีเงื่อนไขไม่แตะต้องหรือลดอำนาจพระมหากษัตริย์อันทรงเป็นประมุขดังนี้ๆๆๆ...

มิเช่นนั้นจะเข้าข่ายล้มล้างการปกครองทันที

ศาลจะเรียกไต่สวนฉุกเฉินขึ้นพิจารณาคดีใหม่อะไรก็ว่าไป

คงออกแนวพี่เลี้ยงนะครับเพราะรัฐบาลทำกร่างนักเลงโตเหลือเกิน

อย่างว่าประชาชาน(โง่ๆ)ให้ท้ายเขา

ผมไม่เห็นด้วยครับ เพราะมันกลับไปย้อนรอย
สมัยซุกหุ้น ไม่ตัดสินความถูกต้อง ดูว่าตัดสินแล้ว
ฉันได้ประโยชน์อะไร สุดท้ายก็วนปัญหาเข้าไปใหม่
อยากได้แบบนี้หรือ?

#55 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

Posted 7 July 2012 - 16:42

ยุบพรรคเพื่อแม้วไปเลย ครับยุบเลย นอกจากตั้ง สสรไม่ได้เพราะมีบรรทัดฐาน แล้ว พรรคแม้วมันก็คือกลุ่มการเมืองไร้พรรค
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#56 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 7 July 2012 - 17:04

ผมไม่เห็นด้วยครับ เพราะมันกลับไปย้อนรอย
สมัยซุกหุ้น ไม่ตัดสินความถูกต้อง ดูว่าตัดสินแล้ว
ฉันได้ประโยชน์อะไร สุดท้ายก็วนปัญหาเข้าไปใหม่
อยากได้แบบนี้หรือ?

ผมไม่ได้อยากได้เช่นนั้นเช่นนี้หรอกครับคุณ eAT

แต่ผมคิดว่าสถานการณ์น่าจะทำให้เรื่องต้องออกในรูปนั้นมากกว่า

ศาลท่านคงไม่อยากเป็นปมเงื่อนนึงที่ทำให้คนไทยต้องออกมาฆ่ากัน,เกิดการประท้วงอะไรอีก

และส่วนตัวผมถ้าอยากได้จริงๆก็อยากให้ศาลท่านวินิจฉัยแนวทางการแก้รัฐธรรมนูญ

โดยกำหนดเลยครับว่าต้องปรึกษาทำความเข้าใจกับประชาชนทุกขั้นตอน
(พูดง่ายๆก็คือทำประชามติอย่างน้อย 3-4 ชั้น)

เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดการล้มล้างเปลี่ยนแปลงการปกครอง ไม่ว่าจะโดยรัฐบาลเอง

หรือการทำรัฐประหารเพราะสถานการณ์สุกงอมคนในชาติแตกแย้งกัน

ส่วนเรื่องยุบพรรคผมไม่ใส่ใจเลยครับ ยุบไม่ยุบผมก็เคารพดุลพินิจของศาลอยู่แล้ว

ทว่าทางเดินต่อของประเทศนี่สิครับสำคัญ

เราจะแย่งแก้วมณีจากมือลิงโดยไม่ให้แตกหักเสียหายอย่างไร? เดี๋ยวลิงมันขัดใจขึ้นมามันก็ขว้างปาข้าวของป่นปี้หมด

เหนื่อยครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#57 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 7 July 2012 - 17:37

รัฐธรรมนูญไม่ได้ให้อำนาจศาลนอกเหนือจาก 2 ข้อที่ผมยกมา
ถ้าทำเกินกว่านั้น ศาลเองจะโดนยื่นตีความว่าตัดสินละเมิดกฏหมาย....ซวยสิครับ

ส่วนคุณดอนยอครับ
ความเห็นของใครจะบอกยังงัยก็ได้ แต่คนทำ ต้องทำตามกรอบของรัฐธรรมนูญ
ละเมิดก็จบ...อย่างที่เพื่อไทยโดนครั้งนี้

สมมติว่า ต้องการตั้ง สสร. 3 รัฐบาลออกกฏหมายได้ครับ
แต่เข้าไปแก้ 291 เพื่อตั้งสสร.3 ด้วยวิธีที่ทำมาน่ะ มันผิด
ขนาดการตั้งสสร.1 ในปี 2539 ซึ่งไม่มีมาตรา 68 คุ้มครองแน่นหนาอย่างครั้งนี้
รัฐบาลห้าสั้นยังต้องเดินไปทีละสเตป
จนทำคลอดสภาร่างออกมา โดยมีการยึดโยงกับรัฐธรรมนูญชัดเจน

ครั้งนี้เพื่อไทยพลาดเอง ไม่ได้โดนใครทำเลยนะครับ ลองคิดดูดีๆ

#58 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

Posted 7 July 2012 - 17:41

สังเกตเห็นว่า พรรคการเมืองเครือ "ชินวัตร" ทุกพรรคจะชอบมากกับ "รูหมาลอด" หรือ "ช่องว่างทางกฎหมาย"
เห็นเป็นไม่ได้ ต้องขอลอดไว้ก่อน ไม่รู้เป็นไร ถึงชอบลอดกันจัง หรือ เอาหมามาเป็น สส กันทั้งพรรค
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#59 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 7 July 2012 - 17:43

สรุปอย่างนี้ครับ
ศุกร์ที่ 13 ศาลรัฐธรรมนูญจะวินิจฉัยได้เพียง

1 การดำเนินการของรัฐบาลในการแก้ไขรัฐธรรมนูญ ชอบแล้ว ให้ยกคำร้อง

หรือ

2 การดำเนินการของรัฐบาลในการแก้ไขรัฐธรรมนูญ มิชอบ ให้ยุติ
ส่วนการยุบพรรคตามมาตรา 68 นั้น
2.1 ไม่ยุบพรรค.............หรือ
2.2 ให้ยุบพรรค และกรรมการพรรคต้องเว้นวรรค 5 ปี

เรื่องให้ศาลมาวางแนวทางอะไรนี่ เป็นเรื่องของฝ่ายการเมือง
เพราะศาลไม่มีอำนาจออกกฏหมาย สภาจึงมีครับ

#60 ssa

ssa

เมพ

Posted 7 July 2012 - 17:48

ไม่น่าจะยุบนะครับ
จริงๆ ผมเบื่อแล้วเรื่องยุบพรรค ยุบอยู่ได้
สนับสนุนยิ่งลักษณ์เป็นนายกฯ ไป 20 ปีเลยครับ
เอาให้เหนียงยานไปเลย -_-

ทุกวันนี้ก็เหนียงยานอยู่แล้ว
แม้แต่โบถอกหรือกลูตาไธโอนก็ช่วยไม่ได้ ต้องฉีดฟอร์มาลีนแล้ว

Edited by ssa, 7 July 2012 - 17:48.

#61 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 7 July 2012 - 18:45

มติชนลุ้น....มาฟังกัน

http://www.matichon....1&subcatid=0100
"ณรงค์เดช สรุโฆษิต" ผู้ช่วยศาสตราจารย์ประจำภาควิชากฎหมายการปกครองและกฎหมายทั่วไป คณะนิติศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ประเมินว่า "คำตอบ" สุดท้ายของคดีนี้ น่าจะออกมาได้ใน 3 แนวทาง คือ

1.วินิจฉัยให้ "ยกคำร้อง" ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆ เช่น ก.คะแนนเสียงออกมาเท่ากันข้างต้น ข.การแก้ไขรัฐธรรมนูญดังกล่าวไม่ถือว่าขัดมาตรา 68 เลย หรือแม้แต่ ค.ข้อเท็จจริงไม่เพียงพอที่จะรับฟังได้ว่ามีการกระทำการเพื่อการล้มล้างการปกครองหรือเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจโดยวิถีทางนอกรัฐธรรมนูญจริง อาทิ พฤติการณ์ตามคำร้องเป็นเพียงการคาดคะเน

2.วินิจฉัยว่า "การแก้ไขรัฐธรรมนูญคราวนี้ขัดมาตรา 68" เพราะถือเป็นการใช้สิทธิเสรีภาพเพื่อการล้มล้างการปกครองหรือเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจโดยวิถีทางนอกรัฐธรรมนูญจริง ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆ เช่น มาตรา 291 ให้แก้ไขได้เป็นรายมาตรา จะแก้ไขทั้งฉบับไม่ได้ จะมอบอำนาจแก้ไขรัฐธรรมนูญให้แก่องค์กรอื่นไปทำแทนรัฐสภาไม่ได้ จะแก้ไขบทมาตรา 291 ที่ว่าด้วยกระบวนการแก้ไขตัวรัฐธรรมนูญนั้นๆ เองไม่ได้ ฯลฯ

ในกรณีเช่นนี้ ศาลต้องสั่งให้ยกเลิกการกระทำดังกล่าว แต่ไม่น่าจะมีผลให้เกิดสั่งให้ยุบพรรคการเมืองที่เกี่ยวข้อง ซึ่งอาจจะเป็นเพราะ ก.พฤติการณ์ไม่ได้ร้ายแรงถึงขนาดต้องยุบพรรค หรือ ข.การลงมติของ ส.ส. ไม่อาจถือว่าเป็นการกระทำของพรรคการเมือง

และ 3.วินิจฉัยตามข้อ 2 และเพิ่มการสั่งยุบพรรคการเมืองเข้าไปด้วย ซึ่งกรณีเช่นนี้ เมื่อเทียบเคียงกับแนวบรรทัดฐานของศาลรัฐธรรมนูญในคดีตามมาตรา 237 แล้ว ผลก็คือ ศาลอาจจะสั่งให้เพิกถอนสิทธิเลือกตั้งกรรมการบริหารพรรคการเมืองที่เกี่ยวข้องด้วย

"ผมมองว่าผลข้อ 3.มีความเป็นไปได้น้อยที่สุด เพราะกระบวนพิจารณาในศาล ต้องมีการนำสืบข้อเท็จจริงต่อไปอีกว่า พรรคการเมืองแต่ละพรรคเกี่ยวข้องอย่างไรกับการลงมติของ ส.ส. แต่ละคน คราวนี้ มีหลายพรรคการเมืองมาเกี่ยวข้อง ต้องดูพฤติการณ์ของ ส.ส. และพรรคการเมืองทีละพรรค เพราะรัฐธรรมนูญ มาตรา 122 บัญญัติให้ ส.ส. ไม่อยู่ภายใต้ความผูกมัดหรืออาณัติใดๆ ดังนั้น ต้องสันนิษฐานไว้ก่อนว่าการลงมติของ ส.ส. เป็นไปอย่างอิสระ และข้อเท็จจริงที่ได้จากการพิจารณาต้องหักล้างข้อสันนิษฐานนี้ได้ด้วย"

"ณรงค์เดช" มองว่า หากผลของคดีเป็นไปได้สูงว่าจะออกตามข้อ 1 หรือข้อ 2 ซึ่งมีความเป็นไปได้พอๆ กัน เพราะศาลสามารถวินิจฉัยบนฐานข้อกฎหมายแต่โดยลำพังได้เลย เช่น ตีความตรงๆ เลยว่าการแก้ไขรัฐธรรมนูญไม่ขัดมาตรา 68 เพราะไม่ถือว่าเป็นการล้มล้างการปกครอง จึงยกคำร้อง หรือในทางกลับกัน การแก้ไขรัฐธรรมนูญคราวนี้ขัดมาตรา 291 จึงถือว่าขัดมาตรา 68 ตามไปด้วย จึงสั่งให้ยกเลิกการกระทำ

หากผลออกมาว่า "ยกคำร้อง" ก็จะทำให้สถานการณ์ทุกอย่างง่ายขึ้น คือ "รัฐสภา" ก็สามารถเดินหน้าลงมติร่างแก้ไขรัฐธรรมนูญ ในวาระที่ 3 ต่อได้ทันที

แต่ถ้าผลออกมาตามข้อ 2 ปัญหาที่จะตามมาคือการสั่งยกเลิกการกระทำนั้น แต่จะยกเลิกมากน้อยแค่ไหนเพียงใด เพราะการกระทำนั้นยังไม่เสร็จ ยังมีวาระที่ 3 อยู่ การยกเลิกการแก้ไขทั้งหมด หรือยกเลิกเฉพาะวาระที่ 2 แล้วย้อนกลับไปวาระที่ 1 ใหม่

ซึ่งจะต้องมีการตั้ง คณะกรรมาธิการ (กมธ.) วิสามัญพิจารณาร่างรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยแก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ ..) พ.ศ. .... ใหม่

หรือยกเลิกวาระที่ 1 ไปด้วย ก็จะทำให้ญัตติแก้ไขรัฐธรรมนูญที่เสนอไว้แล้วจะเสียหายไปด้วยหรือไม่ และอาจจะต้องถึงขั้นต้องยื่นญัตติกันใหม่เลยทีเดียว

"ณรงค์เดช" เห็นว่า เมื่อศาลรัฐธรรมนูญมีคำวินิจฉัยแล้ว ย่อมมีผลผูกพันรัฐสภา ครม. ศาล และองค์กรอื่นของรัฐตามมาตรา 216 ดังนั้น ถ้าผลการวินิจฉัยเป็นไปตามข้อ 2 คือ ขัดมาตรา 68 และสั่งให้ยกเลิกการกระทำ หาก "รัฐสภา" ฝ่าฝืนลงมติใน "วาระที่ 3" จะเป็นผลให้ "ประธานสภา" ที่บรรจุระเบียบวาระ รวมไปถึง ส.ส. และ ส.ว. ที่ร่วมโหวต ถูกกล่าวหาว่าจงใจใช้อำนาจหน้าที่ขัดต่อรัฐธรรมนูญ ซึ่งเสี่ยงต่อการถูกถอดถอนออกจากตำแหน่ง และอาจจะถูกดำเนินคดีอาญาฐานเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบตามกฎหมายประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการปราบปรามการทุจริต หรือกฎหมาย ป.ป.ช.อีก

ซึ่งจะทำให้เรื่องยิ่งยุ่งยากมากขึ้น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น "ณรงค์เดช" ยังมองว่า ปัญหาจากกรณีนี้ไม่เพียงเกิดขึ้นเฉพาะแต่ตัวร่างรัฐธรรมนูญ ที่ "ศาลรัฐธรรมนูญ" กำลังจะมีคำวินิจฉัย แต่การตีความขยายอำนาจรับคดี ตามมาตรา 68 จะเป็นปัญหาแน่นอนในอนาคต ไม่เฉพาะฝ่ายนิติบัญญัติเท่านั้น แต่ฝ่ายบริหาร และองค์กรของรัฐทุกองค์กรด้วย

ซึ่งน่าติดตามอย่างยิ่ง !!!

Edited by amplepoor, 7 July 2012 - 18:46.

#62 ssa

ssa

เมพ

Posted 7 July 2012 - 18:54

ณรงค์เดช

เด็ก อ.ปื๊ด, อ.น้อยหน่า

#63 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 7 July 2012 - 19:48

เรืองลงโทษ สส. สว. ผมพูดถึงถ้ามีคนไปร้องต่อนะครับ
ว่าโดน กม.อะไรบ้าง

ก็อย่างที่บอก ผมว่าไม่โดนยุบพรรคหรอกครับ เผลอๆ ยุบพรรค
โทษน้อยไป โดนแค่กรรมการ แต่ว่า ถ้าผลว่าไม่ชอบ สั่งให้ยุติ
ผมว่ามีคนไปร้องศาลอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองแน่
(ชื่อนี้หรือเปล่าหว่า?) จะโดนข้อหาอะไรบ้าง

#64 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 7 July 2012 - 20:02

เรืองลงโทษ สส. สว. ผมพูดถึงถ้ามีคนไปร้องต่อนะครับ
ว่าโดน กม.อะไรบ้าง

ก็อย่างที่บอก ผมว่าไม่โดนยุบพรรคหรอกครับ เผลอๆ ยุบพรรค
โทษน้อยไป โดนแค่กรรมการ แต่ว่า ถ้าผลว่าไม่ชอบ สั่งให้ยุติ
ผมว่ามีคนไปร้องศาลอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองแน่
(ชื่อนี้หรือเปล่าหว่า?) จะโดนข้อหาอะไรบ้าง

ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองครับโป้งเดียวจอด คงโดน 157 เป็นอย่างน้อย อาจพ่วง 113 ไปด้วย :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users