Jump to content

- - - - -

ขอบคุณทหารที่ช่วยเหลือประชาชนจากอุทกภัย ปี 54 (ช่วยแล้วยังบ่น น่าตบด้วยพายจิงๆ)

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
21 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:11

ขอบคุณทหารที่ช่วยเหลือประชาชนจากอุทกภัย ปี 54
(ขนาดมาช่วยยังบ่น น่าตบด้วยพายซะจิงๆ)

วันนี้ลองไปที่กองทัพบก ถนนราชดำเนิน ใกล้ๆ ลานพระบรมรูปทรงม้า เอาข้าวเหนียวปิ้งจากเงินเพื่อนพ้องน้องพี่ไปให้ ถึงได้เห็นอีกหนึ่งการ "ปิดทองหลังพระ" ของพี่น้องทหารที่นี่ เสธ.ทหารบอกว่า กองร้อยที่นี่ มีหน้าที่หลักคือ "ใช้แรงงาน" กรอกกระสอบทราย มีกำลังพลประมาณ 500 นาย เท่าที่เห็น ที่นี่จะดูบรรยากาศ สงบๆ มีคนเอา ขนมนมเนย ไปใ้ห้บ้างประปราย ตอนที่เอาข้าวเหนียวปิ้งไปให้ พี่ทหารบอกว่า ให้เอาเข้าไปแจกเลย พวกพลทหาร จะได้มีำกำลังใจ ฮ่าๆๆ เลยเดินเอาเข้าไปให้ พลทหารส่วนมาก ก็เขิลลลล ไม่กล้ามาเอาเท่าไหร่ ฮ่าๆ ระหว่างที่แจกพลทหารต่างก็ขอบคุณ แต่คำพูดที่มันออกมาเองจากปาก ผ่านภาพที่เรามองเห็นคือ "พวกหนูต้องขอบคุณพวกพี่มากกว่า ขอบคุณมากๆ"
Kate Chotchuangnawa

ยังคงมีอาสาสมัครมาช่วยครับ...น้ำใจเธอช่างงามจริงๆ

คุณลุงเสื้อแดง(แดงจริงๆครับ) ทั้งบ่น ทั้งด่ามาตลอดทาง ทหารที่รับมาส่งได้แต่ครับๆ แล้วก็ครับ ...
สรุปประเด็นคือ ทหารมันฆ่าประชาชน ออกมาเป็นหมื่นมาฆ่าประชาชน ตอนนี้ออกมาน้อย ทหาร...เ หี...ย
ทหารดีมากๆครับ บอกว่า "ลุงครับใจเย็น ใกล้ถึงแล้ว ขอบคุณครับที่ทำให้ผมไม่ง่วงเวลาทำงาน ขอบคุณครับ"

#2 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:13

ทำไมไ่ม่ถีบมันตกน้้ำไปเลยอ่ะ

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#3 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:23

ยอดมากครับ ขอชื่นชมทหารทุกท่านที่มาช่วยเหลือชาวบ้านด้วย

#4 PettyCash

PettyCash

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:24

บอกไปเลยถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องขึ้นมา รอตำรวจมะเขือมาช่วยแล้วกัน
เบือพวกตัวเองดีอยู่คนเดียวคนอื่นผิดหมด เลวหมด

#5 18Bottle

18Bottle

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:26

ทำไมไ่ม่ถีบมันตกน้้ำไปเลยอ่ะ

ก่อนถีบให้ตกน้ำ ช่วยตบปากมันก่อนก็ดีนะ

#6 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:29

ขอให้กำลังใจด้วยคน
แต่บางทีก็คิดอยากให้ถอนตัวออกมา หลังเมื่อไปอ่านมติชนสุดสัปดาห์ที่ยังเห็นว่าทหารช่วยชาวบ้าน
เพราะกลบเกลื่อนเรื่องใช้กระสุนจริงเมื่อช่วงกระชับพื้นที่
ไม่รู้มันโง่หรือแกล้งโง่ที่ไม่รู้ว่าจำเป็นกระชับพื้นที่เพราะอะไร

เอ.. สำนักมติชนมันอยู่ตรงไหน อยากให้น้ำท่วมเหมือนไทยรัฐ
จะได้เห็นธรรมกับเขาบ้าง :P
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#7 คนดื่มเบียร์

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:34

เมื่อวานภรรยานำของไปแจกแถวสายไหมถิ่นเสื้อแดง ผมบอกให้เลิกแจกเถอะ เดี๋ยวแจกของให้ไม่พอ เสื้อแดงเค้าจะหงุดหงิดพาลด่าเสียๆ หายๆ ภรรยาผมตอบกลับมาว่า เป็นเสื้อแดงแล้วหิวไม่เป็นหรือ วันนี้ไปแจกอีก เจอของจริงอย่างที่ผมบอก รีบกลับมาเลยครับ :lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#8 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:36

ทหารน่ารักทุกคน

#9 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:40

เมื่อวานภรรยานำของไปแจกแถวสายไหมถิ่นเสื้อแดง ผมบอกให้เลิกแจกเถอะ เดี๋ยวแจกของให้ไม่พอ เสื้อแดงเค้าจะหงุดหงิดพาลด่าเสียๆ หายๆ ภรรยาผมตอบกลับมาว่า เป็นเสื้อแดงแล้วหิวไม่เป็นหรือ วันนี้ไปแจกอีก เจอของจริงอย่างที่ผมบอก รีบกลับมาเลยครับ :lol:

รอจากพวกแดงกันเองก็โกงกันจนของลอยเกลื่อน คนอื่นเข้าไปแจกดันไปด่าเขาอีก

#10 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:42

ถ้าเป็นผมยุส่งให้ไปแจก อีกครับ ยุส่งเลย พวกเตือนไรไม่ฟัง (เมียเราก็เป็นพวกเตือนไรไม่เชื่อ 555)

Edited by ter162525, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:43.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#11 TBOYX

TBOYX

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:53

ขอบคุณทหารไทย จากใจครับ .....

#12 คนดื่มเบียร์

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:56

ถ้าเป็นผมยุส่งให้ไปแจก อีกครับ ยุส่งเลย พวกเตือนไรไม่ฟัง (เมียเราก็เป็นพวกเตือนไรไม่เชื่อ 555)

แฮะ แฮะ ไม่อยากแต่งงานใหม่ครับ เมียดีๆ ยังเมียผม หายากครับ :P

#13 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:04

แฮะ แฮะ ไม่อยากแต่งงานใหม่ครับ เมียดีๆ ยังเมียผม หายากครับ :P

ยุส่ง ไม่ได้ให้เลิกกันนะครับ ผมก็ยุ ผมอยู่แหลมฉบัง แถวนี้ กระชากทองกันบ่อยมาก แฟนผมอยู่เชียงใหม่ลงมานี้ ชอบใส่ทองออกไปไหนมาไหน ที่นู้นไม่ค่อยมีไรครับรู้จักกันเกือบทั้งตำบล ผมก็เตือนที่นู้ไม่เหมือนที่นี้ ระวัง อย่าใส่ทองไปไหน ไม่เชื่อ โดนจนได้ ดีที่มันไม่ถีบรถมอไซค์ แค่ขี่รถมากระชาก ผมเลยยุอีกเอาอีกสักเส้นไหม ใส่โชว์ไปเลย คราวนี้ไม่กล้า เตือนอะไรเชื่อฟังขึ้นเยอะ 555

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#14 คนดื่มเบียร์

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:08

ยุส่ง ไม่ได้ให้เลิกกันนะครับ ผมก็ยุ ผมอยู่แหลมฉบัง แถวนี้ กระชากทองกันบ่อยมาก แฟนผมอยู่เชียงใหม่ลงมานี้ ชอบใส่ทองออกไปไหนมาไหน ที่นู้นไม่ค่อยมีไรครับรู้จักกันเกือบทั้งตำบล ผมก็เตือนที่นู้ไม่เหมือนที่นี้ ระวัง อย่าใส่ทองไปไหน ไม่เชื่อ โดนจนได้ ดีที่มันไม่ถีบรถมอไซค์ แค่ขี่รถมากระชาก ผมเลยยุอีกเอาอีกสักเส้นไหม ใส่โชว์ไปเลย คราวนี้ไม่กล้า เตือนอะไรเชื่อฟังขึ้นเยอะ 555

รู้สึกจะเริ่มฟังผมบ้างแล้ว เมื่อกี้โทรมา มีเช็คเส้นทาง ถามถิ่นไหนไม่ใช่เสื้อแดงบ้าง จะเอาอาหารไปช่วยเหลือ :lol:

#15 Enzo

Enzo

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:10

ขอบคุณทหารทุกนายที่เสียสละ

วันนี้ดู ThaiPBS สัมภาษณ์ผู้ที่น้ำท่วมแล้วไม่ยอมย้ายออกมา
มีหน่วยแพทย์และทหารเข้าไปดูแล
แต่บ่นว่าคนที่มาแจกถุงยังชีพ
ไม่ยอมเข้ามาข้างในหมู่บ้านกันเลย พูดเหมือนตำหนิ
เข้าใจว่าทุกข์ใจ แต่คนที่มาเป็นจิตอาสากะทหารที่เขา
ทำหน้าที่เต็มที่แล้ว ทำไมไม่ไปตำหนิส.ส.หรือคนที่เลือกมาล่ะว่าไม่ดูแล
ขนาดเราฟังยังรู้สึกเห็นใจคนที่ไปเลย

#16 noona

noona

เมพ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:13

เกลียดทหารมากก็ไม่น่าจะนั่งเรือเค้านะ แน่จริงอย่ารับความช่วยเหลือใด ๆ รอพวกเดียวกันดีกว่ามั๊ย

#17 ลายน้ำ

ลายน้ำ

น้องเก่า

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:16

พอเขาไปช่วยก็ด่าซะ แล้วตัวคุณเองน่ะช่วยเหลือตัวเองหรือยัง
ถ้าน้ำไม่ลึกมาก็ช่วยกรุณาเดินออกมาข้างนอกก็ได้
เฮ้อ ไอ้พวกที่ด่าคนที่ไปช่วยเหลือ มัน คือ ลูกอีแร้ง

#18 zombie!!!ภูธร

zombie!!!ภูธร

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:17

ลุงนี่น่าตบเกรียนมากๆ
ปูไม่รู้ ปูงงค่ะ !!!

#19 pumpkin

pumpkin

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:10

เป็นกำลังใจให้ทหารทุกคนครับ :)
"เมื่อบุญเราไม่เคยสร้าง.. จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า.." : สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังษี)

#20 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:12

เป็นผึ้งหน่อยไม่ได้ จะจับกดน้ำซะ

#21 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:26

ยังหน้าาด้านมาลงเรือเค้า

ไม่แดงทำไม่ได้ :lol:
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#22 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:27

ชอบวิธีการตอบของทหาร ครับ !

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.