Jump to content

- - - - -

ใครดูถ่ายทอด ในหลวงเสด็จฯเปิด5โครงการชลประทานบ้าง

• Please log in to reply
35 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:54

*
POPULAR

ไม่มีอะไรมากครับ ปลาบปลื้มครับ ดีใจ ได้เห็นในหลวง แม้จะผ่านทีวีก็ตาม

แต่มีเรื่องน่าประหลาดใจในสิ่งดีๆ มิช่ายน้อย

ตลอดระยะเวลาถ่ายทอดสด ผมได้แต่ยินเสียงผู้บรรยาย และเสียงประชาชนชาวไทย เปล่งเสียง ทรงพระเจริญอยู่ตลอดเวลา

แต่เมื่อมีเพลงสรรเสริญพระบารมีดังขึ้น

น่าประหลาดใจ โดยมิได้นัดหมาย เสียง ทรงพระเจริญหายไปทีวี มีเสียงประชาชน ร้องเพลง สรรเสริญพร้อมกับวงโยธวา ที่บรรเลงขึ้นมา

มันเป็นอะไรที่ชนชาวไทยรู้กัน เมื่อมีเสียงเพลงนี้ แม้คุณจะทำอะไรอยู่ คุณจะหยุด และยืนร้องเพลงนี้ เพราะคุณรู้ว่า ณ เวลานี้ ในหลวงทรงเสด็จมาถึงแล้ว

ทรงพระเจริญ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อีกเรื่องสำหรับผมเอง วันนี้ปวดเมื่อยเล็กน้อย ว่าจะไปนวดแผนโบราณที่ร้านนวดประจำ แถวบ้าน ไปถึงร้านก็ประมาณ เกือบ ห้าโมง เย็น พอเข้าไป ก็เหมือนเดิม

ผม : เหมือนเดิม นวดตัว 1 ชั่วโมง

พนักงานต้อนรับ : (สายหน้านิดๆ) แล้วบอก ไม่มีคนนวดแล้วค่ะ

ผม : อ่าว แล้วรอนานไหม

พนักงานต้อนรับ : คือ จะปิดร้านแล้วค่ะ

ผม : อ่าว ปกติ ปิด 4 ทุ่มนิ ทำไม วันนี้ปิดเร็ว

พนักงานต้อนรับ : จะไปรับเสด็จ

ผม : ไปกันทั้งร้านเลยเหรอ

พนักงานต้อนรับ : ใช่ค่ะ

ผม : (ได้แต่ยิ้มในใจ คิดในใจ ร้านนี้จะมาอุดหนุดบ่อย คิดไม่ผิดจริงๆ ที่เป็นลูกค้าร้านนี้)

Edited by โคนัน, 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:02.

#2 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

สงสัยผมจะโพสต์ผิด บอร์ด รบกวน mod ย้ายให้ด้วยครับ

#3 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

*
POPULAR

ผมเพิ่งกลับจากริมฝั่งน้ำเจ้าพระยา

นั่งรอแต่คล้อยบ่าย แดดไม่ถึงกับร่ม แต่ไม่ร้อน

พอเรือนำของตำรวจน้ำผ่านมา มีเงาเมฆคล้อยมาบังแสง

เมื่อเรือพระที่นั่งมาถึง มีเมฆคล้ายกลด คล้ายฉัตร กางกั้นแดดให้พระองค์ตลอดทาง

เรือผ่านไปได้ไม่ถึง 5 นาที ฝนตกหนัก แต่ไม่ท้อ ยืนส่งเสด็จจนลับคุ้งน้ำ

มองเมฆฉัตรยังกางกั้นแสงตามขบวนเรือไป

พวกหัวก้าวหน้า มันคงบอกว่า งมงาย

แต่บารมี สร้างสมด้วยการทำดี สิ่งเหล่านี้ ไม่ใช่เกิดได้โดยง่าย

ในหลวงทรงงานหนัก ทำดี เห็นได้ทั้งชีวิต

Edited by zeedzaad, 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:05.

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#4 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

ดูเหมือนกันครับ ภาษาบ้านๆอยากบอกว่า วันนี้ในหลวงในฉลองพระองค์ชุดนี้ (น่าจะเป็นชุดทหารเรือ) หล่อมั่กๆครับ
พระพักตร์แจ่มใสจริงๆ เห็นท่านแล้วมีความสุขมากครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#5 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:26

เศร้าใจ ติดจานฝนตกดูไม่ได้ครับ พอฝนซาไฟฟ้าดับอีก...

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#6 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

ผมลองเปลี่ยนไป DNN ไม่เห็นถ่ายทอดนะครับ เหมือนตอนเสด็จไปอยุธยา
ดูแล้วอึ้ง เพราะคนต้อนรับเสด็จมากๆ ทั้งๆ ที่แทบมองไม่เห็นพระองค์
ไกล และมืด (ดูในทีวี จะมองไม่เห็นเลย)

#7 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:47

คำเดียวสั้นๆ "ทรงพระเจริญ"

#8 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

ดูเหมือนกันครับ ภาษาบ้านๆอยากบอกว่า วันนี้ในหลวงในฉลองพระองค์ชุดนี้ (น่าจะเป็นชุดทหารเรือ) หล่อมั่กๆครับ
พระพักตร์แจ่มใสจริงๆ เห็นท่านแล้วมีความสุขมากครับ

ชุดทหารเรือครับ ตามนั้น

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#9 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:46

ถ้าบ้านเมืองเรามีนายกที่อุทิศตัวเองเพื่อประชาชน เพื่อประเทศชาติ ได้ซักครึ่งหนึ่งของพระองค์ท่าน

ผมว่า ดัชนีความสุข ของประเทศเราคงติด ท๊อปเทน ของโลกเป็นแน่แท้ (ขอดราม่านิ๊ด นะครับ ^^)

ปล. คนที่ผมมองว่าใกล้เคียงสุดก็ ท่านชวน กับ ท่านอภิสิทธิ์ นี่ละครับ

#10 เมารัก

เมารัก

ขาประจำ

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:32

เห็นภาพในหลวง ท่านพระพักตร์แจ่มใส ฉลองพระองค์ท่านสีขาว ทหารเรือ เท่ห์มาก มีความสุขที่ได้เห็นท่านอีกครั้ง ตอนเสด็จทุ่งมะขามหย่อง ก็ฉลองพระองค์จอมพลทหารบกครับ

#11 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:46

*
POPULAR

ผมนั่งประดิษฐ์ประดอยออกแบบแต่งสีเองครับไม่ได้ไปก็อปใครมา กับ คำว่า...

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#12 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:35

ทุกครั้งที่มีเรื่องที่เป็นความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีเพื่อประโยชน์ของประชาชน การเสด็จเยี่ยมเยียนประชาชนในถิ่นกันดาร ความก้าวหน้าโครงการพระราชดำริต่างๆที่ทรงแก้ปัญหาให้กับประชาชน เราจะเห็นได้ว่าสีพระพักตรท่านทรงแสดงถึงความสุข ความยินดี จะมีรอยแย้มสรวลให้เห็นบ่อยๆ ต่างกับการเสด็จไปงานอื่นๆ แสดงให้เห็นว่า

ความสุขของประชาชน คือ ความสุขของพระเจ้าอยู่หัว อย่างแท้จริง

ทรงพระเจริญ
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#13 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:47

วันแห่งความปิติ ที่คนไทยมีความสุข อีกวันหนึ่ง เหล่าพสกนิกรริมฝั่งเจ้าพระยา และ 5 จังหวัด สวมเสื้อสีชมพู เฝ้ารับเสด็จเนืองแน่น ในสังคมออนไลน์ เต็มไปด้วยภาพในหลวงเสด็จ และคำ ว่า ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ในหลวงทรงถ่ายภาพ ผู้ที่เฝ้ารับเสด็จ ตลอดเส้นทาง แม้นจะมีฝนตกหนัก แต่ไม่มีใครยอมถอยหนี เสียง ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ดังก้องตลอดท้องน้ำ

@ ธงในหลวง และ ธงชาติ วันนี้... ที่ บ้านริมบึง @

คุณลุง ชาวบ้านริมบึงในชนบท ดูฐานะแล้ว ยากจนครับ
แต่ ดู ธงเหลืองจักรพรรดิ์ และ ธงชาติ สิครัีบ คุณลุงลงทุนไม่อั้น
เห็นแล้ว ดีใจ ครับ
รักเธอ ประเทศไทย

ในหลวงเสด็จชลมารคเกาะเกร็ด7ก.ค.

ในวันเสาร์ที่ 7 ก.ค.นี้ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจะเสด็จฯทรงเปิดโครงการชลประทาน 5 แห่ง ที่กรมชลประทานสร้างเพื่อสนองพระราชดำริ โดยในหลวงจะเสด็จพระราชดำเนินทางชลมารคโดยเรือพระที่นั่งอังสนาจากโรงพยาบาลศิริราชในเวลา 16.30 น. และจะเปิดให้ประชาชนเข้าชมพระบารมีบริเวณสองฝั่งริมแม่น้ำเจ้าพระยาไปจนถึงเกาะเกร็ด จ.นนทบุรี

" ขอพระองค์ทรงพระเจริญ "

ผมถามเด็กคนหนึ่งตอนฝนตกว่า
ทำไมไม่เข้าไปหลบฝนล่ะ
ไม่เป็นไรครับพี่

" ตัวผมเปียกไม่เป็นไรครับ
ผมขอได้รอรับเสด็จอยู่ตรงนี้ อย่างที่ผมตั้งใจไว้ "

คำนี้แหละคำ ที่ทำให้ใจผมเป็นหนึ่งเดียว
กับชาวเกาะเกร็ด และพี่น้องชาวปากเกร็ด
สองฝากฝั่งคลองทันที
ถึงกล้องผมจะเปียก ถึงกล้องผมจะพัง
น้ำจะเข้า หากวันนี้ผมไม่ได้ภาพ และบรรยากาศทั้งหมด ก็เหมือนจุดหมายที่หวังไว้ ไม่สำเร็จ

I asked one child at the rain finally Why can not shelter me.Not me.
"I do not wet it.
I was waiting for her right now.
As I intended ".

This brings to mind the words that I was the only one. With the tips of the island. Pak and his brothers. Once the canal sides.
The camera is wet. The camera will take a break if I do not like. And the entire atmosphere. It is pointless.
That we are not successful.

Jeng Finallover

เห็นพระองค์ท่านทรงมีความยิ้มและมีความสุข ผมมีความสุขอย่างบอกไม่ถูกเลยครับ ขอพระองค์ทรงพระเจริญ และทรงพระเกษมสำราญ สถิตเป็นพระมิ่งขวัญ ร่มเกล้าปวงข้าพระพุทธเจ้าพสกนิกรตราบกาลนาน ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ. We love The King & Long Live The King.

ขอมอบภาพนี้ ให้ทุกคนครับ ทุกคนเป็นเจ้าของร่วมกัน
Panuwat Beforetwo

ไม่มีคำบรรยายใด ๆ - ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

เป็นอีกหนึ่งวัน ที่ประชาชนคนไทย มีความสุขกันทั่วทุกคน พระองค์คงจะมีความสุขมาก

พสกนิกร เฝ้ารอรับเสด็จ 'ในหลวง'

ชื่นชมพระบารมีและเฝ้ารับเสด็จ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่จะเสด็จพระราชดำเนินทางชลมารค ประทับเรือยนต์พระที่นั่งอังสนาไปยังบริเวณเกาะเกร็ด อำเภอปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรี

พสกนิกรแห่จับจองที่ริมฝั่งเจ้าพระยา เฝ้ารอรับเสด็จ 'ในหลวง'

ประชาชนแห่จับจองพื้นที่ตลอดแนวริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา ตั้งแต่ท่าน้ำโรงพยาบาลศิริราช จนถึงเกาะเกร็ด จ.นนทบุรี หวังชื่นชมพระบารมีและเฝ้ารับเสด็จ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ฉลองพระองค์จอมพลทหารเรือ เสด็จพระราชดำเนินไปเปิดโครงการชลประทาน 5 แห่ง ที่กรมชลประทาน

credit via เรารักพระเจ้าอยู่หัว

คุณไปรมา รัชตะ นักแสดงช่อง 3 เฝ้ารับเสด็จ

#14 Enzo

Enzo

ขาประจำ

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:26

เห็นพระพักตร์ท่านสดใส
รู้สึกมีความสุขใจมาก
ตอนที่ประชาชน เปล่งเสียง ทรงพระเจริญ
เหมือนท่านพูดอะไรสักอย่าง
เพื่อนบอกเหมือน ท่านพูด ขอบใจๆ
เสียดายที่ไม่ได้เป็นหนึ่งในเหตุการณ์ประวัติศาสตร์นี้
แต่แค่นี้ ระดับความสุขของคนไทยก็พุ่งสูงสุดละ

#15 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:42

ทรงพระเจริญ

#16 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

ขอให้พระองค์สุขภาพดีปลอดภัยจากโรคภัยใดๆ

ปล อดดูครับสำหรับผม แต่ก็ได้เห็นภาพเพื่อนๆที่แชร์มาทางเฟซบุ้ค รู้สึกดีมากๆ ^^

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวผมนะ อยากให้พระองค์พักผ่อน ไม่ต้องรับรู้อะไรเกี่ยวกับการเมืองของเราแล้ว

ทรงเหนือยมานานแล้ว ไม่อยากให้พระองค์ต้องรับรู้เกี่ยวกับคนบางกลุ่มจริงๆ เฮ้อ

อยากให้บ้านเมืองเราสงบเหมือนที่เคยเป็นมาแต่ก่อน

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#17 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:30

เราจะไม่เห็นเสื้อแดงในกระทู้นี้อีกเ่ช่นเคย

---------------------------------------

#18 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:51

ชมภาพประชาชนเฝ้ารับเสด็จฯ "ในหลวง" ตลอดเส้นทางสองฝั่งเจ้าพระยา
ประชาชนสุดปลาบปลื้ม เฝ้ารับเสด็จฯ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ตลอดริมสองฝั่งเจ้าพระยาในเส้นทางที่เสด็จพระราชดำเนินทางชลมารค ไปเปิดโครงการชลประทาน 5 แห่ง

วันนี้ (7 ก.ค.) เวลา 16.26 น.พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ สมเด็จพระเทพพระรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินจากอาคารเฉลิมพระเกียรติ โรงพยาบาลศิริราช ไปยังท่าเทียบเรือสมาคมศิษย์เก่าแพทย์ศิริราช ในพระบรมราชูปถัมภ์ เพื่อเสด็พระราชดำเนินขึ้นเรืออังสนา ซึ่งกองทัพเรือจัดถวายเป็นเรือพระที่นั่ง ในการเสด็จพระราชดำเนินทางชลมารค ไปทรงเปิดโครงการชลประทาน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ 5 โครงการ ที่กรมชลประทาน สามเสน

โดยตลอดเส้นทางที่เสด็จพระราชดำเนินผ่าน มีพสกนิกรทั้งชาวไทยและต่างชาติ มาเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาทรับเสด็จเนืองแน่นโรงพยาบาลศิริราช ด้วยความจงรักภักดี โดยพสกนิกรร่วมใจกันสวมเสื้อสีชมพู ถือพระบรมฉายาลักษณ์ โบกธงไตยรงค์และธงพระปรมาภิไธย ภปร. อย่างพร้อมเพรียง พร้อมเปล่งเสียงถวายพระพรทรงพระเจริญ ตลอดเวลาที่เสด็จพระดำเนินผ่าน ทั้งนี้ ประชาชนส่วนใหญ่เดินทางมาจับจองพื้นที่ตั้งแต่ช่วงเย็นวานนี้ พร้อมรู้สึกตื้นตันใจและหายเหนื่อยเมื่อได้เห็นพระองค์ในระยะใกล้ และบอกว่าจะรอจนกว่าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และพระบรมวงศานุวงศ์เสด็จพระราชดำเนินกลับโรงพยาบาลศิริราช ในเวลา 20.30 น.

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#19 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#20 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:55

ปลื้มปิติ! ประมวลพระบรมฉายาลักษณ์ในหลวงเสด็จชลมารค
พสกนิกรทั่วประเทศปลื้มปิติเป็นล้นพ้นที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ สมเด็จพระเทพพระรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินขึ้นเรืออังสนา พระราชดำเนินทางชลมารค ไปทรงเปิดโครงการชลประทาน อันเนื่องมาจากพระราชดำริ 5 โครงการ ที่กรมชลประทาน สามเสน เมื่อเย็นวานนี้ (8 กรกฎาคม)

โดยตลอดเส้นทางที่เสด็จพระราชดำเนินผ่าน มีพสกนิกรทั้งชาวไทยและต่างชาติ มาเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาทรับเสด็จ ด้วยความจงรักภักดี พร้อมกับร่วมใจกันสวมเสื้อสีชมพู ถือพระบรมฉายาลักษณ์ โบกธงไตรรงค์ และธงพระปรมาภิไธยกันอย่างพร้อมเพรียง พร้อมเปล่งเสียงถวายพระพร "ทรงพระเจริญ" ดังกึกก้องตลอดเวลา

#21 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:56

Edited by redfrog53, 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:58.

#22 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:08

ขอบคุณ คุณ Redfrog53 อย่างสุดซึ้ง
ผมดูทุกรูปครับ อ่านทุกข้อความ ประทับใจจนบอกไม่ถูก
โชคดีที่สุด ที่ได้เกิดมาเป็นพสกนิกรของพระองค์ท่าน
จอมทัพไทย ท่านไม่เคยทอดทิ้งประชาชนแม้ในยามที่ทรงเจ็บป่วย

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#23 redfrog53

redfrog53

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 03:57

เปล่งเสียงดังกีกก้อง " ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ "

เตรียมตัวตอนรับเสด็จ จีวรบิน สุดยอด

" พกกล้อง ให้เหมือนพกเงิน คุณจะไม่พลาดกับสิ่งที่คุณต้องการ "

http://www.youtube.com/watch?v=h89lARQQBNk
ไม่เพียงแต่ภาพนิ่ง ที่สร้างสรรค์ การถ่ายทอดอารมณ์
ภาพเคลื่อนไหว ในการไปเฝ้ารับเสด็จ ที่เกาะเกร็ด ก็นำมาฝากกันแต่มากกว่านั้นเลย สิ่งที่เข้าไปอยู่ในความทรงจำผม ไม่ใช่แค่ภาพ
แต่เป็นหัวใจ ที่เป็นหนึ่งเดียว กับประชาชนที่เฝ้ารอ พระองค์ฯ
อย่างไม่ถอยหนี แม้ฝนจะตกหนักเพียงใด
แต่เราก็ยังเฝ้ารอรับเสด็จต่อไป...

" ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่นยืนนาน... "

ผมอยากบรรยาย ความรู้สึกทั้งหมดของผม ลงไปในคลิปวีดีโอนี้
แต่กลัวจะเสียบรรยากาศในการรับชมครับ

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

สวยงาม !

#24 ดอกไม้

ดอกไม้

น้องเก่า

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 04:56

ทรงพระเจริญ
สวยงามทุกภาพ ดูแล้วมีความสุขค่ะ
ปวงชนชาวไทยรักกัน พร้อมเพรียงกัน น่าปลื้มนะคะ
ขอขอบคุณสำหรับภาพงาม ๆ ด้วยค่ะ
。◕‿◕。⊹⊱✲ จงเชื่อมั่นในการทำดี ✲⊰⊹

#25 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 05:42

เฝ้าหน้าจอ ตั้งแต่ 16.30 ไม่ได้ไปไหน

#26 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:44

ได้ยินคำว่า ทรงพระเจริญ จนกลบเสียงป้าแก่ 4ss ที่พยายามพูดแข่งกับเสียง

ทรงพระเจริญ ส่วนวิดีทัศน์ที่นำเสนอถือว่าเรียบเรียงเรื่องราวได้ดี

อันนี้ขอชมเชยหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
  • OSR likes this
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#27 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:23

ไปต่างจังหวัดมา เห็นชาวบ้านเปิดโทรทัศน์ดูการถ่ายทอดสดกันแทบทุกบ้าน สีหน้า แววตาล้วนปลาบปลื้มใจ
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#28 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:54

ขนาดดูผ่านทีวี พอเห็นพระองค์ก็ตื้นตันจนน้ำตาจะไหล ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

ตอนนางยกกล่าวรายงาน ปรากฎว่ามีเสียงก้องๆทำให้ปวดหูจนต้องหรี่เสียงลง

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#29 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:15

ทรงพระเจริญ

ยิ่งเห็นภาพที่หลายท่านนำมาใส่ในกระทู้แล้วยิ่งซาบซึ้ง
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#30 redfrog53

redfrog53

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:55

พิธีเปิด ๕ โครงการชลประทาน น้ำสร้างชีวิต ถ่ายภาพโดย noomnoi

บรรยากาศก่อนในหลวงเสด็จ

ข้าราชการเตรียมพร้อม ช่วงฝนตกข้าราชการชุดนี้ก็ไม่ได้ลุกจาที่นั่งนะครับ

พสกนิกรทยอยมากันเรื่อยๆ

อีกมุมนี้ นั่งรอรับเสด็จกันอย่างมีความสุข

เรือตรวจการมาแล้ว ใกล้แล้วๆๆ

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ในหลวงเสด็จมาพร้อมแสงสวรรค์ ภาพแสงของจริงนะครับ ถ่ายภาพไปน้ำตาจะไหล

30 วินาทีช่วงแรกที่ในหลวงเสด็จผ่าน กดชัตเตอร์ไปกว่า 50 ภาพ

ประชาชนฝั่งโน่น ส่งเสียง ทรงพระเจริญ ดังกึีกก้องมาถึงฝั่งนี้เลยนะครับ

ในหลวงทรงเสวยพระกระยาหารอยู่ครับ

ช่วงเวลาที่กดชัตเตอร์แล้วในหลวงทรงหันมามอง เหมือนโลกจะหยุดหมุนเลยครับ ภาพนี้

สมเด็จกับพระเทพทรงประทับอยู่ด้านหลัง

ตื่นเต้นสุดๆ โฟกัสยากมากครับ

ภาพนี้สังเกตดีๆจะเห็นพระเทพกำลังถือกล้องถ่ายรูปถ่ายมายังในส่วนที่ผมนั่ง

พระอาทิตย์เริ่มตกแล้ว ฝนกำลังมาแล้ว[/b][/color][/size]

#31 redfrog53

redfrog53

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:59

ฝนตกปรอยๆ

หลังจากรอในหลวงเสด็จกลับจากเกาะเกร็ด ฝนตกหนักมาก กำหนดการเลื่อนไปพอสมควร มีผ้าบังฝนในส่วนที่ประทับ

เจ้าหน้าที่กำลังช่วยกันดูแล ทำความสะอาดที่ประทับ

ที่ประทับพร้อมแล้วครับ

ภาพนี้เป็นภาพแรกที่ได้ถ่ายในหลวงและสมเด็จใกล้ที่สุดในชีวิตเลยก็ว่าได้ ทรงพระเจริญ

ตื่นเต้นมากๆ

ในพระหัตถ์ทรงถือกล้องตลอดเวลา

เสียดายผ้าม่านบังพระพักตร์สมเด็จพระราชินี

ภาพเต็มเรือ น้ำเนียนๆสวยมาก

กว้างๆ บรรยากาศโดยรวม

ขอ panorama กับเรือพระที่นั่งยาวๆเต็มๆ สังเกตฝนยังคงตกอยู่

กดชัตเตอร์ไปเรื่อยๆ ไม่มีเบื่อ

ในหลวงทรงเปิดงาน

พระหัตถ์ของการสร้างประเทศ ซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้น

ครอบให้ดูใกล้ๆ

กว้างๆอีกภาพ

ภาพนี้เป็นภาพที่ชอบที่สุด Mapping พร้อทพลุ มีเรือที่ประทับอยู่ด้านหน้า น้ำตาแห่งความปิติก็ไหลมาทันทีเลยครับ

ถ่ายพลุมาได้แค่ไม่กี่ภาพเอง มัวเช็ดน้ำตาอยู่ tos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/399390_10150937656655922_765988057_n.jpg[/img]

บรรยากาศกว้างๆซักภาพนะครับ

อัลบั้มนี้เป็นการถ่ายภาพที่ยากมากๆ ไม่มีพื้นที่ในความผิดพลาดจริงๆ สภาพแสงน้อย ฝนตก ผู้คนมากมาย กว่าจะนำพาตัวเองเข้าไปอยู่ในตำแหน่งที่ถ่ายภาพได้ ต้องตรวจกล้องจากสันนิบาล ช่วงแรกที่ในหลวงเสด็จผ่าน 30 วินาทีแรก เป็น 30 วินาที แห่งพลังชีวิต จริงๆครับ ครั้งแรกที่ได้ใกล้ชิดและได้ถ่ายภาพใกล้ขนาดนี้ มีแสงสวรรค์ส่องลงมาด้วยในช่วงที่ในหลวงเสด็จผ่าน และช่วงเวลารอท่านเสด็จกลับจากเกาะเกร็ดมาเปิดงานที่กรมชลประทาน ฝนตกลงมาหนัก อย่างต่อเนื่อง แต่ทันใดที่ในหลวงเสด็จมาถึงยังตำแหน่งจอดเรือ ทั้งลม ฝน คลื่น ทุกอย่างเงียบสงบทันตาเห็น เป็นเรื่องมหัศจรรย์สุดๆปล.ติดตามชมภาพพร้อมอ่านคำบรรยายใต้ภาพไปด้วยกันนะครับ จะได้บรรยากาศและซึมซับความรู็สึกที่ผมได้ "แสงพลังแห่งชีวิต" ไปพร้อมๆกันนะครับ ขอภัยบางภาพอาจจะไม่คมชัดด้วยระยะกับแสงที่น้อย ถ่ายยากสุดๆ แต่อิ่มเต็มไปด้วยพลังแห่งชีวิตจริงๆ ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน @^_^@!

[size=4][color=#FD00FD]Vilasini Poppy Ghoshachandra โวววว แสงอาทิตย์ อุแม่เจ้า สวยมาก พี่เอาเลยนะน้องนะ
Borirak Mongkolget ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่เป็นทุกครั้งที่พระองค์เสด็จ สายฝนจะหยุดอย่างสั่งได้ ^^
Navinda Thangkhachonsak สวยมากพ่ีหนุ่ม
โอบเดือน คชรินทร์ ¸.•*¨*`•.¸☆ มาชื่นชมภาพงดงาม ขอบคุณที่แปะปันกันชมค่ะ จับใจทุกช็อต ขอ save รูปพลุไปประดับหน้าบ้านนะคะ
[b]Pongsak Plengsang
ขอบคุณภาพแห่งพลังกำลังใจครับ โค้ชเกมส์

#32 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

ภาพสวยมากครับ ปลืมปิติมาก :)

#33 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:05

ถือกล้องไปแต่ พอท่านเสด็จมาใกล้ๆ กลับไม่ได้ภาพสวยๆเลย

ยืนถวายความเคารพเสร็จ ยกกล้องขึ้นมา ได้แต่มองผ่านเลนส์ขอเก็บภาพพระพักตร์ให้เต็มตาที่สุด

กดชัตเตอร์ไปรูปเดียว ดันตั้ง ISO ผิดอีก เพราะปรับไว้ตอนมีแสง ช่วงท่านสเด็จเมฆคลุมฟ้าจนหลัว พลาดจริงๆผม

แต่นัยน์ตาขวาข้างนี้ ไม่เคยได้ซูมภาพพระพักตร์ใกล้แบบนี้มาก่อน

คงเหมือนคนไทยส่วนใหญ่ ตื้นตันเต็มเปี่ยม เป็นบุญหนักหนาที่ได้อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาทนี้

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#34 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:12

คุณ redfrog ครับ ประทับใจทุกภาพ
ไม่มีสิ่งใดจะกล่าว นอกจาก คำว่า "ขอบคุณ"

#35 ฝนทั่ง

ฝนทั่ง

น้องใหม่

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:31

ขอบคุณทุกท่านที่นำภาพสวยๆมาให้ชม และดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทยในพระบรมโภธิสมภาร ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ

#36 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:53

ท่าน redfrog53 เอามาลงแบบนี้เล่นซะผมน้ำตาซึมเลยนะครับ โดยเฉพาะคลิป

รบกวนวันหลังมาแกล้งผมอีกเยอะๆนะครับ T^T

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน