Jump to content

- - - - -

สมเกียรติตอกหน้าปวิน

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
10 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

จาก ไทยอินไซด์เดอร์
สมเกียรติตอกหน้าปวิน อย่าวิจารณ์ผมหยาบคาย รับไม่ได้ที่จะให้ปท.ไทย มีศักดิ์ศรีที่ต่ำกว่าสหรัฐฯ

"สมเกียรติ" ตอกหน้า "ปวิน" อย่าวิจารณ์ด้วยความหยาบคาย ที่ฝากคู่มือการทูตฉบับใหม่ไปต้มกิน ย้ำ "ไทย" มีศักดิ์ศรีเท่าเทียม "สหรัฐ" และทุกปท.ในโลก จะให้คิดว่า "รมว.ต่างปท.สหรัฐ" เป็นตำแหน่งพิเศษไม่ได้ ยันเคยเป็นอาจารย์สอนความสัมพันธ์ระหว่างปท. แต่ไม่เคยสอยว่าปท.ไทยต้องทำตัวต่ำกว่าปท.อื่นเพื่อหวังผลปย.

กรณีนายสมเกียรติ อ่อนวิมล อดีตส.ว.สุพรรณบุรี และนักสื่อสารมวลชนอิสระ ออกมาวิจารณ์การเดินทางไปเยือนกัมพูชา ตามคำเชิญของนางฮิลลารี คลินตัน รมว.ต่างประเทศของสหรัฐ ว่าไม่เหมาะสม เพราะ "คนเชิญ" มีฐานะต่ำกว่า "คนถูกเชิญ" และเป็นการทำลายศักดิ์ศรีของประเทศไทยนั้น ในเวลาต่อมานายปวิน ชัชวาลพงศ์พันธ์ นักวิชาการจากสถาบันเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ศึกษา มหาวิทยาลัยแห่งชาติสิงคโปร์ เขียนบทความ "ฝากคู่มือการทูตฉบับใหม่ให้ "สมเกียรติ-ประสงค์"ไปต้มกิน" ซึ่งลงใน "ประชาไท" http://prachatai.com...l/2012/07/41510 และต่อมา "เว็บไซต์มติชน" http://www.matichon....2&subcatid=0200 นำมาเผยแพร่ต่อนั้น

ล่าสุดนายสมเกียรติ อ่อนวิมล เขียนบทความตอบกลับนายปวิน ชัชวาลพงศ์พันธ์ ลงในเฟซบุ๊คส่วนตัวระบุว่า "ผมยืนยันความเห็นของผมตามเดิม คุณปวินก็ยืนยันว่าความเห็นของผมนั้น "จริงอยู่" เพียงแต่คุณปวินคิดว่า ประเทศไทยด้อยกว่าสหรัฐจึงเห็นควรให้ท่านนายกฯยิ่งลักษณ์ไปหารัฐมนตรีต่างประเทศสหรัฐโดยไม่ให้คิดว่า รัฐมนตรีต่างประเทศสหรัฐอยู่ในตำแหน่งที่ต่ำกว่านายกฯไทย แต่ให้คิดว่าตำแหน่งรัฐมนตรีต่างประเทศสหรัฐเป็นตำแหน่งพิเศษ แต่ผมคิดว่าประเทศไทยมีศักดิ์ศรีเท่าเทียมกับสหรัฐฯและทุกประเทศในโลก ตามหลักการของสหประชาชาติ แต่คุณปวินบอกว่าไม่ยึดหลักสหประชาชาติ ผมให้ความเห็นทั้งหมดเพื่อปกป้องเกียรติของท่านนายกฯยิ่งลักษณ์ ปกป้องตำแหน่งนายกรัฐมนตรีของประไทยของผม ไม่ใช่เรื่องอคติส่วนตัว ผมให้ความเห็นเป็นความรู้ที่มี ผมเคยสอนที่ภาควิชาความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ คณะรัฐศาสตร์จุฬาฯนาน 14 ปี ไม่เคยสอนเป็นอย่างอื่นในเรื่องศักดิ์ศรีและความเท่าเทียมกันของทุกประเทศในโลก ไม่เคยสอนว่าประเทศไทยควรจำยอมทำตัวต่ำกว่าประเทศอื่นเพื่อหวังประโยชน์ที่จะได้จากประเทศอื่น เราเป็นประเทศเอกราชมายาวนานตลอดประวัติศาสตร์ของเรา ไม่มีวันที่ผมจะยอมรับความคิดของคุณปวินที่ให้ถือว่าประเทศไทยต่ำกว่าสหรัฐฯได้ ไม่ยอมรับที่จะให้รัฐมนตรีต่างประเทศสหรัฐฯมีฐานะทางการฑูตเหนือนายกรัฐมนตรียิ่งลักษณ์ของผม ผมไม่ใช่พวกเสื้อแดงแต่มิใช่ศัตรูคู่แค้นของคนเสื้อแดง ผมเป็นเพียงพลเมืองธรรมดาอยู่กับบ้านในวัยชรา ขอบที่จะสังเกตุความแปรเปลี่ยนของสังคมที่ผมเห็นมา 65 ปี ชอบที่จะแสดงความคิดเห็นเป็นอิสระไปจนวาระสุดท้ายของชีวิต ผมไม่ได้เลือกพรรคเพื่อไทย แต่ก็ยอมรับนายกฯยิ่งลักษณ์เป็นนายกฯของผม เพราะผมอยู่ในระบอบประชาธิปไตย แต่ก็เฝ้าดูการแสดงออกของนักการเมืองทุกพรรคและประชาชนทุกสีด้วยความห่วงใย ผมเลือกพรรคประชาธิปัตย์มากกว่าพรรคอื่น หากพรรคเพื่อไทยและท่านนายกฯยิ่งลักษณ์ทำดีมากขึ้น ผมอาจจะเลือกพรรคเพื่อไทยในอนาคตบ้างก็เป็นได้ ผมเป็นเพียงหนึ่งคะแนนเสียงอิสระทุกสี่ปี ก็เท่านั้น ไม่มีความจำเป็นอะไรที่คุณปวินจะต้องวิจารณ์ผมกลับด้วยความหยาบคาย"

สมเกียรติ อ่อนวิมล

13 กรกฎาคม 2555
////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ไอ่ปวิน คับ *คุณ*กระดูกคนละเบอร์กับ อ.สมเกียรติ อย่าสาระแนให้ความเห็นเลยคับ กุเห็นมรึงเป็นพวกขี้ข้าไอ่กัน ตามก้นเห็นดีเห็นงาม จนไม่มีศักดิ์ และศรีของคนไทยแล้วเว้ย เฮ้ย ***ไปอยู่สิงคโปร์หน่อย ดัดจริิต ชิกหาย
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#2 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

ไอ่ปวิน คับ

คุณน่ะ คือ "ขี้ข้าฟักแม้ว" ครับ

ไม่ใช่...ไพร่ :D :D :D
"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#3 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

เพิ่งอ่าน เรื่องของอาจารย์สมเกียรติ์ ในคู่สร้างคู่สม ตลก ดี ขำๆ ที่ได้เจอเพื่อนสมัยเด็ก บนรถเมล์ ทั้งๆที่ผ่านไปหลายสิบปี

#4 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:07

จารึกไว้ในประวัติศาสตร์ชาติ...

ยิ่งลักษณ์...เป็นนายกคนแรก ที่ถ่อสังขารไปพบ...รมต usa....เพียงแค่..เค้ากระดิกนิ้ว

เป็นนายกที่ไร้ศักดิ์ศรีจริง ๆ ทำอะไรไม่คิดถึงศักดิ์ศรีของประเทศ
กระทำตัวเป็นเหมือนทาสในเรื่อนเบี้ยเค้า...

น่าอายจริง ๆ

#5 bankyly

bankyly

น้องเก่า

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

เกียรติภูมิของชาติ
มลาย
ไปเพราะ คนที่ทำ ไม่คิดว่าตนมีเกียรติ ------ จนคิดว่าชาติ ชาติของตนไม่มีเกียรติตามตน

ชาติไทย
ประเทศไทย
ต่อไป
ใครจะเห็นหัว
หาต้องเกรงใจไม่

#6 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:28

แต่ผมเห็นด้วยที่คุณยิ่งลักษณ์จะไปแสดงความนอบน้อมต่อท่านรัฐมนตรีต่างประเทศสหรัฐฮิลลารี่ อันนี้เฉพาะคุณยิ่งลักษณ์คนเดียว ไม่เกี่ยวกับนายกฯคนอื่นๆ เพราะอะไร ...

ก็เพราะว่าขนาดไอ้หนุ่มกระดิกนิ้วเรียกไปเจอกันในโรงแรมบนชั้นเจ็ดเป็นการส่วนตัวก็ยังไปมาแล้ว สัมมะหาอะไรกับท่านรัฐมนตรีต่างประเทศสหรัฐมากระดิกนิ้วเรียกแล้วจะไม่ไป

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#7 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:31

จารึกไว้ในประวัติศาสตร์ชาติ...

ยิ่งลักษณ์...เป็นนายกคนแรก ที่ถ่อสังขารไปพบ...รมต usa....เพียงแค่..เค้ากระดิกนิ้ว

เป็นนายกที่ไร้ศักดิ์ศรีจริง ๆ ทำอะไรไม่คิดถึงศักดิ์ศรีของประเทศ
กระทำตัวเป็นเหมือนทาสในเรื่อนเบี้ยเค้า...

อันนี้ ขอไม่เห็นด้วยกับน้องเบิร์ดนะครับ

ที่คุณยิ่งลักทำน่ะ
อีตัวครับ

โทรสั่งได้ จะที่โฟรซีวี่น หรือเขมร
ชีเต็มใจให้บริการ

#8 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:38

ปวินต้องตอบอ.สมเกียรติเป็นภาษาอังกฤษสำนวนสิงคโปร์เลยว่า

"เห่า คัม ไหล่ แด้ท หน่ะ"

ภาษาอังกฤษว่า "How come like that?"

ช้งเช้งอยู่สิงคโปร์ก็ดีแล้ว

อย่ามายุ่งกับประเทศเอกราชโว้ย

#9 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

สองพี่น้องไม่อาย....
ไอ้"ปึ๊งศักดิ์"ไม่อาย...
ก็ไม่ควรทำให้ผมอับอายไปด้วย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.หนู(ข้าราชการกระทรวงการต่างประเทศ)ไม่มีใครยอมเอากระดิ่งไป"ผูกคอแม๊ว"เลยหรือ........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#10 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:31

พึ่งรู้ว่าปวินนอกจากเป็นขี้ข้าทักษิณแล้ว ยังเป็นขี้ข้าอเมริกาทั้งประเทศ :huh:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#11 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:37

เคยอ่านบทความของอีตาปวิน ผมงงโคตรเลย พารากราฟแรกบอกว่ารัฐบาลนี้นโยบายต่างประเทศที่ชัดเจนไม่มีการแทรกแทรงกิจการภารในของชาติอื่น พารากราฟต่อมาแม่งบอกแม้วได้วางแนวทางไว้โดยจะไปพบผู้นำประเทศก่อนแล้วน้องสายจึงตามไป แล้วมันนโยบายของรัฐยังไง ผมว่าเมาขี้ปากมากไป