Jump to content

- - - - -

พลเอกเปรม เคยพูดนานแล้วว่าไม่เกี่ยวปฎิวัติ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
17 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:36

วันที่ 30 มี.ค. 2552 คณะอาจารย์ และศิษย์เก่าวชิราวุธวิทยาลัย ได้เดินทางเข้าพบและให้กำลังใจ พล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ ประธานองคมนตรี ที่บ้านพัก ซึ่งสำนักข่าวไอเอ็นเอ็น ได้นำเสนอเนื้อหาคำพูดระหว่าง พล.อ.เปรม ที่ได้กล่าวกับศิษย์เก่าวชิราวุธ กรณีที่ถูก พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี กล่าวหาว่า อยู่เบื้องหลังเหตุปฏิวัติรัฐประหาร เพื่อล้มรัฐบาลทักษิณ มีใจความสำคัญ ดังนี้

“ขอพูดบางกอกน่ะ ใจคอไม่อยากจะพูดเท่าไหร่ คุณทักษิณ ท่านกล่าวหา 3 อย่าง”

ข้อ 1.เขาเปิดเผยว่า ผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญ คือเรา คือคนเขารู้หมดแล้ว ตั้งแต่คุณทักษิณพูดตั้งแต่วันนั้น แล้วคุณทักษิณ ว่า แต่เราพยายามถามเขาตอนนั้น ว่า หมายถึงเราใช่ไหม เขาก็ไม่ตอบ แล้วเราก็ถามอีกว่า ถ้าไม่ใช่เรา ก็ขอให้บอกมาว่าใคร ให้รู้กันชัดๆ ไม่ได้ถามแต่คุณทักษิณ ให้คนถามคุณหญิงอ้อ ว่า งั้นให้ช่วยพูดหน่อยได้ไหมว่า ที่คุณทักษิณ พูดว่า ผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญนั้น ไม่ใช่ผม เขาก็ไม่พูด ตกลงไม่พูด ไม่ตอบ ทั้งสามคำถาม ซึ่งจริงๆ เราก็รู้ว่า เขาหมายถึงเรา ตอนนั้นคุณทักษิณ ไปพูดที่ไหนไม่รู้ แล้วก็เปิดเผยผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญ คือ พล.อ.เปรม

ข้อ 2.เขากล่าวหาว่า เราอยู่เบื้องหลังการปฏิวัติของคุณสนธิ เราก็ไม่รู้ว่าจะไปชี้แจงเขาได้อย่างไร เพราะว่าเราไม่ได้อยู่เบื้องหลังการปฏิวัติ เราจะอยู่เบื้องหลังการปฏิวัติไม่ได้ เพราะเราไม่มีหน้าที่ ที่จะต้องไปปฏิวัติ และเราก็ไม่มีอิทธิพลพอที่จะไปบอกคุณสนธิ ว่า “ปฏิวัติเถอะ” เพราะตอนนั้น รัฐบาลคุณทักษิณ นี่แย่มากๆ คนกำลังเล่นงานรัฐบาลทักษิณอยู่ ถ้าคุณจำได้ เขาจึง ไชโย ไชโย กันมาตอนที่ทหารออกมาปฏิวัติ คุณทักษิณ ก็บอกว่า ป๋า อยู่เบื้องหลังการปฏิวัติครั้งนี้ เบื้องหลังนี่ หมายความว่า อย่างไรก็ไม่รู้ เรานี่คงจะไปยุแหย่ หรือไม่ก็รู้ว่า คุณสนธิ จะปฏิวัติ แต่ก็จริงๆ เรามิได้เกี่ยวข้อง เขาก็ปฏิวัติกันไป ก็คิดดูกันเอาก็แล้วกันว่า ถ้าเรามีอิทธิพลพอที่จะไปบอกคุณสนธิ ว่า คุณไปปฏิวัติ คุณสนธิก็แย่ เพราะคุณสนธิต้องคิดเองว่า ทำไมจึงต้องปฏิวัติ มีเหตุใดที่ปล่อยให้รัฐบาลคุณทักษิณอยู่ต่อไปไม่ได้ ไม่ใช่มาเชื่อเรา ฉะนั้น เราไม่ได้อยู่เบื้องหลังเบื้องหน้า

ข้อ 3 เขาบอกว่า เราเป็นคนนำ ผบ.เหล่าทัพ ไปเฝ้าฯพระเจ้าอยู่หัว ซึ่งก็ไม่จริง คืนนั้นเขาประกาศปฏิวัติกัน ประมาณ 3 ทุ่มเศษๆ คือ วันที่ 19 กันยายน พอเราได้ยินว่า เขาปฏิวัติกันไป เราก็เข้าไปในสวนจิตรฯ ที่เราเข้าไป เพราะเป็นหน้าที่ของเราที่เป็นองคมนตรี เนี้ยเมื่อมีปัญหาอย่างนี้ เราก็ต้องไปอยู่ใกล้ๆ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เผื่อว่า ท่านจะมีรับสั่งอย่างไรบ้าง เราจะได้รับใส่เกล้ามาปฏิบัติ เพราะมันเป็นเหตุการณ์ฉุกเฉิน

เราเข้าไปประมาณ 3 ทุ่มเศษๆ คุณสนธิ กับ คุณชลิต ผบ.ทอ.2 คน เข้าไป เมื่อตอน 5 ทุ่มเศษ คุณสถิรพันธุ์ ผบ.ทร. มาทีหลัง มาเกือบ 2 ยาม แสดงให้เห็นว่า เราไม่ได้นำ 3 คน เข้าไปสวนจิตรฯ เพื่อเฝ้าฯ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เราไปของเราเอง แต่พอตอนที่เมื่อพระเจ้าอยู่หัว เสด็จฯลงมา เราเล่าข้ามตอนไปนิดว่า พวกที่เข้าไปบอก สมุหราชองครักษ์ เขาจะมาเฝ้าฯ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมุหราชองครักษ์ ก็ไปทูลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สักพักหนึ่ง ก็เสด็จฯลงมาทั้ง 2 พระองค์ เพราะฉะนั้น เราก็เป็นคนเข้าไปร่วมในการเฝ้าฯ จะว่าเรานำเข้าเฝ้าฯก็ไม่ถูก แต่ว่าเราไปอยู่ในที่นั่นด้วย เพราะฉะนั้น ที่คุณทักษิณ บอกว่า เราเป็นคนที่นำ 3 คนนี้ไปเฝ้าฯพระเจ้าอยู่หัว ก็เป็นเรื่องที่ไม่ตรงข้อเท็จจริง เพราะเราเข้าไปก่อน ชั่วโมงกว่า และเราก็ไม่รู้ว่า เขาจะมา หรือไม่มา เรารู้ก็ต่อเมื่อ คุณสนธิ เข้าไปกับ คุณชลิต ไปเจอเราในสวนจิตรฯ แล้ว นี่คือเรื่องจริงๆ ที่เกิดขึ้น เราขี้เกียจไปต่อความยาวสาวความยืด ไม่แก้ตงแก้ตัว

พะจุณณ์ ก็ทราบดี พวกเราก็ทราบดี เล่าให้ฟังเพื่อจะได้รู้ว่า ที่จริงมันเป็นอย่างไร ที่จริงคุณทักษิณ ก็มาบ้านเราหลายครั้ง คุณอ้อ ก็มาหลายครั้ง แล้วเมื่อ คุณทักษิณ ถูกปฏิวัติ แล้วคุณอ้อ ก็มาอีก แล้วหนังสือพิมพ์ก็เล่นงานเรา จำได้ไหม คุณอ้อ ก็มาให้ป๋าช่วยเหลือตอนนั้น สักประมาณปลายๆ เดือนกันยายน ที่เล่าให้ฟังทั้งหมดนี้ เพื่อจะได้รู้ว่า เหตุการณ์บ้านเมืองตอนนั้น เป็นมาอย่างไร อยากจะพูดกับทุกคน และขอบใจว่า เราเนี้ย เราถือว่า เราไม่มีศัตรู ไม่มีฝ่ายตรงข้ามกับเรา เพราะเราถือว่า เราจะทำหน้าที่ของเรา เพื่อคนไทยทุกคน แต่บางส่วน เขาเห็นว่า เราเป็นฝ่ายตรงข้ามกับเขา เราก็ไม่ว่าอะไร เขาอยากเป็นฝ่ายตรงข้ามก็เป็น แต่เราไม่เป็นด้วย เราถือว่า เราทำเสมอภาค ไม่มีฝ่ายตรงข้าม แต่นี่มีบางคนเห็นว่า เราเป็นฝ่ายตรงข้ามกับเขา เป็นฝ่ายตรงข้ามกับคุณทักษิณ ความจริง เราก็ไม่ได้เป็นฝ่ายตรงข้ามกับคุณทักษิณหรอก ที่เขาปฏิวัติ รู้สึกว่า เขาจะมีเหตุผลพอสมควร นี่คือ ที่อยากให้เข้าใจ ให้รู้เรื่อง ก็ขอบใจที่มากัน และมีหลายคนที่โทรศัพท์มาบ้าง มาพบเองบ้าง ขอมาเชียร์ และมาให้กำลังใจ ผมขอบอกว่า ขอบคุณ กำลังใจผมยังอยู่เต็มร้อย ผมไม่มีปัญหา ผมโดนมาเยอะแล้ว ผมโดนมามากกว่านี้ด้วยซ้ำไป อย่างตอนที่ผมเป็นแม่ทัพ ผมไปปราบ ผกค.เขาก็พูดว่า ปราบพวก ผกค. ผมบอกว่า ผมไม่ได้มาปราบพวกคุณหรอก ผมมาทำความเข้าใจกับพวกคุณ ว่า เราเข้าใจถูก เข้าใจผิดกันอย่างไร ผมไม่มีหน้าที่จะมาปราบคนไทยหรอก มีหน้าที่มาช่วยเหลือพวกไทยด้วยกัน ว่า ทำอย่างนี้ไม่ถูกหรอก ควรจะทำอย่างนี้มากกว่า เพื่อจะได้รู้ว่า ผมไม่คิดว่า คนไทยเป็นศัตรู เป็นฝ่ายตรงข้าม ผมมีหน้าที่ที่จะทำให้คนไทยรักกัน ชอบพอกัน อันนี้ ถ้าหนังสือพิมพ์ถามผม ผมก็จะตอบ บางคนเขาบอกว่า ผมควรจะมาชี้แจง ผมคิดว่ายังไม่ชี้แจงหรอก แต่ถ้าเผื่อถามก็จะชี้แจง แต่เล่าให้พวกเราฟัง โดยเฉพาะเด็กๆ ทั้งหลาย เพื่อจะได้รู้ความจริง

http://hilight.kapook.com/view/35421
http://astv.mobi/AowzRXL

ตัวผมเองพึ่งได้อ่านข่าวนี้ น่าเสียดายที่มีสื่อมวลชนนำเสนอข่าวนี้เพื่อท่านประธานองค์มนตรีน้อยมาก ผมว่าสังคมต้องให้ความเป็นธรรมกับท่านประธานองค์มนตรีครับ

ใครมีล๊อกอินวิกีพีเดียช่วยไปแก้ที่เถิดครับ มีการอ้างคำพูดของสุริยะใส กตะศิลา ว่าพลเอกเปรมเกี่ยวข้องกับปฎิวัติ http://th.wikipedia....ปรม_ติณสูลานนท์ ช่วยๆกันบอกกับสังคมว่าท่านไม่เกี่ยว จะได้เป็นกำลังใจให้คนดีของแผ่นดิน ช่วยกันปกป้องคนดี คนทำดีจะได้มีกำลังใจ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#2 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:38

น่าแปลกที่ในวิกีพีเดียไม่เคยอ้างถึงคำพูดนี้ของป๋าเปรมเลย
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#3 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

น่าแปลกที่ในวิกีพีเดียไม่เคยอ้างถึงคำพูดนี้ของป๋าเปรมเลย

อาจจะไม่ทันได้เห็นก็ได้ค่ะ เพราะขิงก็เพิ่งเห็นครั้งแรกเหมือนกัน

Edited by เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:47.

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#4 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

ไม่จริงหรอก....

ไอ้ตู่บอกว่าเป็นป๋าเปรม...

นั่นถือเป็นหลักฐานอย่างดีได้แล้ว

ตอนมันบอกอภิสิทธิ์ฆ่าประชาชนผมยังเชื่อมันเลย เพราะน้ำลายไอ้ตู่ถือเป็นหลักฐานที่น่าเชื่อถือ

:lol:

Edited by 55555, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:57.

#5 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:03

อาจจะไม่ทันได้เห็นก็ได้ค่ะ เพราะขิงก็เพิ่งเห็นครั้งแรกเหมือนกัน

ท่านเป็นคนพูดน้อย และคงถือว่าพูดเรื่องนี้ไปแล้วไม่พูดซ้ำอีก

#6 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:26

บ้านเมืองนี้ชอบอยู่กับจินตนาการ คาดเองเดาเองแล้วเอามาพูดเหมือนเป็นเรื่องจริง ผมว่าถ้าผมอยากให้เรื่องโกหกกลายเป็นเรื่องจริง ก็แค่ปล่อยข่าวให้นายแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือ มันก็กลายเป็นเรื่องจริงแล้ว

ดูอย่างไอ้ยะใสพูด ภิโยถามข่างล่างนี่สิ มันอยู่เหมือนอยู่วงใน ทั้งๆที่ตัวเองก็แค่เอ็นจีโอธรรมดา

มองบทบาทของคนอย่างพลเอกเปรมอย่างไรบ้าง
พล เอกเปรมเป็นสัญลักษณ์ของระบอบอำมาตยาธิปไตย จริงๆ ระบอบนี้ไม่ได้หายไปจากสังคมไทย แม้จะมีรัฐธรรมนูญปี 2540 ก็ตาม ถ้าเราดูบทบาทของพลเอกเปรมก็จะเห็นชัด เพียงแต่พื้นที่ของระบอบนี้คับแคบลงในระดับหนึ่ง เพราะการเติบโตของพื้นที่ภาคประชาชนที่มากขึ้น ซึ่งเป็นการท้าทายระบอบนี้โดยตรง ขณะเดียวกัน ระบอบอำมาตยาธิปไตยก็ถูกท้าทายจากทุนใหม่ ซึ่งเป็นพลังที่พาคุณทักษิณขึ้นสู่อำนาจ
เราอาจจะพูดว่า ระบอบศักดินายืมพลังจากประชาชนโค่นล้มระบอบทักษิณหรือว่าทุนใหม่ก็เป็นไปได้ แต่ผมคิดว่า พลเอกเปรมไม่ได้เป็นสัญลักษณ์ของการคงอยู่ของระบอบประชาธิปไตยครึ่งใบ ไม่ได้หมายความว่าไม่มีพลเอกเปรมแล้วระบอบประชาธิปไตยจะเต็มใบ แต่เป็นสัญลักษณ์ของฝ่ายอำนาจนิยมหรือระบอบอำมาตยาธิปไตยที่ยังมีพื้นที่ที่ แน่นอนในสังคมการเมืองไทย
วันนี้ก็เห็นโดยพฤตินัยได้อย่างชัดเจน ว่า พลเอกเปรมใช้อำนาจนั้นผ่านคปค. ท่านนั่งบัญชาการอยู่ที่บ้านสี่เสาฯ และไม่มีใครคิดว่าท่านจะกล้าทำ หรือไม่มีใครคิดตอนที่นั่งร่างรัฐธรรมนูญปี 2540 ว่า การรัฐประหารครั้งนี้องคมนตรีจะมีส่วนเกี่ยวข้อง หรือเปิดเผยขนาดนี้

http://www.onopen.co...n/07-01-24/3292

ผมก็อยากถามพวกพันธมิตรว่า มันเอาข่าวมาจากไหน หรือใครๆก็รู้เหมือนเสื้อแดง?

Edited by ดราม่า, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:27.

#7 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

แดงไม่เชื่อหรอก เพราะตู่บอกแล้ว แม้วก็บอก
แกนนำแดงทั้งหลายก็บอก คนวงในก็บอก
ตำรวจที่เป็นองครักษ์ข้างในก็บอก
เพื่อนๆกันมีญาติที่อยู่ข้างในก็บอกมา
ใครๆก็รู้
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#8 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:47

มันเกิดขึ้นเพราะ สื่อมวลชนครับ
เมื่อทางนั้นมีระบบสื่อสารมวลชนที่ดีกว่า
คือกุมทุกสือ มันก็สามารถเล่นได้เต็มที่
ป๋าเปรม หรือ ฝ่ายค้านพูด
มันจะถูกนำเสนอแค่นิดเดียวเท่านั้นครับ

Edited by มังกือดำ, 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:48.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#9 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:26

คนที่บอกว่าป๋าเปรมอยู่เบื้องหลัง มันมีเจตนาจะพูดอย่างนั้นอยู่แล้ว
แต่มันก็จะเป็นคนที่มีความน่าเชื่อถือ "เฉพาะกลุ่ม" ที่ฝังหัวเชื่อคนพูด
คนทั่วไปไม่ได้ให้ความเชื่อถือกับคนเหล่านี้เท่าไร

เพราะฉะนั้น จะชี้แจงคนเหล่านี้ หรือกลุ่มที่เชื่อเขา คงไม่ค่อยได้ผล
แต่น่าจะนำไปเผยแพร่ในเวปต่าง ๆ ให้คนทั่วไปได้อ่านเพื่อตอกย้ำให้
คนที่ไม่เชื่อพวกใส่ร้ายป้ายสีอยู่แล้วให้มีความมั่นใจ และมีข้อมูลโต้ตอบ
ได้มากขึ้น น่าจะมีผลดีกว่า

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:33

แดงควาย เลือกที่จะเชื่ออะไรที่เข้าข้างพวกตัวเองเสมอครับ ไม่ว่าจะบอกยังไง หลักฐานไม่มี มันก็จะเชื่อ

#11 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:50

ตรรกทางการเมืองข้างถนนของประเทศไทยมันล้มเหลวครับ

มีอย่างที่ไหน เวลาพวกมันมากล่าวหาคนอื่นโดยไม่มีหลักฐาน (ซึ่งต้องถือว่าเป็นเรื่องเท็จเพราะปราศจากหลักฐานสนับสนุน) พอผู้ถูกกล่าวหาไม่โต้แย้งเพราะอาจเห็นว่าไร้สาระหรือไม่ใช่เรื่องจริง กลับกลายเป็นว่า "ที่ไม่โต้แย้งเพราะมันเป็นเรื่องจริงใช่ไหมล่ะ" ซะอย่างนั้น

ที่น่าสมเพชอีกอย่างก็คือพวกสื่อมวลชนที่ชอบเอาข่าวพวกนี้มาเล่นต่อโดยหวังแต่ยอดขายหรือหวังผลประโยชน์ ทำราวกับว่าเรื่องเลื่อนลอยเป็นเรื่องจริงจนกระทั่งไอ้พวกกล่าวหาเอาสิ่งพิมพ์เหล่านี้มาอ้างเป็นหลักฐานได้ ซึ่งหากพิจารณาแล้วสิ่งพิมพ์เหล่านี้มันก็มาจากข่าวที่คนกล่าวหาปล่อยมาตอนต้น เมื่อต้นข่าวมันเป็นเท็จเสียแล้ว หลักฐานอย่างสิ่งพิมพ์ที่เป็นข้อมูลชั้นสามชั้นสี่มันจะเป็นจริงไปได้อย่างไร

#12 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:10

ท่านเป็นคนพูดน้อย และคงถือว่าพูดเรื่องนี้ไปแล้วไม่พูดซ้ำอีก

เหมือนเป็นจุดบอดได้เหมือนกันค่ะ พูดน้อย พูดครั้งเดียวแล้วจบทำให้คนลืมง่าย หรืออาจไม่ทันฟัง ในขณะที่ฝ่ายตรงข้ามมันพูดบ่อย พูดซ้ำ เหมือนยิงออกมาทีละชุดใหญ่ ใช้หลายๆคน หลายๆกลุ่มช่วยกันพูดมันเลยกลายเป็นความเชื่อไป
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#13 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:31

เหมือนเป็นจุดบอดได้เหมือนกันค่ะ พูดน้อย พูดครั้งเดียวแล้วจบทำให้คนลืมง่าย หรืออาจไม่ทันฟัง ในขณะที่ฝ่ายตรงข้ามมันพูดบ่อย พูดซ้ำ เหมือนยิงออกมาทีละชุดใหญ่ ใช้หลายๆคน หลายๆกลุ่มช่วยกันพูดมันเลยกลายเป็นความเชื่อไป

ถ้าดูจากนิสัยท่าน(ลงจากตำแหน่งนายกง่ายที่สุดตั้งแต่มีปชต.มา) ท่านคงไม่ยึดกับตำแหน่งและชื่อเสียง และประกอบกับท่านถือว่าไม่ได้ทำเลยไม่เดือดร้อน แต่ลูกหลานอย่างเรานี่แหละเป็นเดือดเป็นแค้นแทน :(

#14 dekwat

dekwat

น้องเก่า

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:35

ป๋าครับ ถ้าครั้งที่แล้วป๋าไม่เกี่ยว ป๋าเอาใหม่ให้ราบให้หมดทีเถอะครับ โดยเฉพาะไอ้พวกแกนนำล้มเจ้าทั้งหลาย

#15 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

ป๋าเปรม อยู่เบื้องหลังการปฏิวัติ
ใครๆ ก็รู้ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#16 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:07

ผมเคยใช้ข้อมูลนี้เถียงกับพวกแดงในราชดำเนินนานแล้วครับ
(น่าจะยังอยู่ในคลังกระทู้ด้วยซ้ำ)

ไม่มีประโยชน์ครับเขาไม่สนใจอยู่ดี

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#17 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

ผมเคยใช้ข้อมูลนี้เถียงกับพวกแดงในราชดำเนินนานแล้วครับ
(น่าจะยังอยู่ในคลังกระทู้ด้วยซ้ำ)

ไม่มีประโยชน์ครับเขาไม่สนใจอยู่ดี

แล้วเขาอธิบายภาพนี้ว่าอย่างไรครับ?

สื่อแดงผมเข้าใจ ว่าเขาอยู่ใต้อิทธิพลความหูเบาของทักษิณ ผสมกับมีพวกแดงล้มเจ้าไปแฝงตัวคอยยุยง

แต่ผมสังเกตุว่าคำอธิบายของสื่อเสื้อเหลืองอย่างผู้จัดการ ก็ออกแนวยุยง หรือตอกย้ำความเชื่อว่าป๋าเกี่ยวอยู่ดี?

#18 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

หรือจริงๆแล้ว พวกเราทุกคนตกอยู่ภายใต้การปั่นหัวของ สื่อมวลชน? (ความรู้สึกผมเหมือนตื่นจากMatrix)