Jump to content

จับโกหก "เหรียญป๋าเปรม" เรื่องบิดเบือนที่เสื้อแดงยังเชื่อเป็นตุเป็นตะ

• Please log in to reply
133 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

*
POPULAR

พอดีผมเห็น คห.ของปลายอ้อ ที่พาดพิงไปถึงว่ามูลนิธิรัฐบุรุษทำเหรียญออกมาไม่เหมาะสม ที่กระทู้นี่

http://webboard.seri...าตย์แปดสิบกว่า/

ผมเห็นว่านี่คือเรื่องบิดเบือนใส่ร้ายสุดคลาสสิก เรื่องแรกๆที่กลุม นปช. (ตอนนั้นยังเป็น นปก.และยังไม่แดง) นำมาใส่ร้าย พล.อ.เปรม
และพวกนั้นก็ยังเชื่ออยู่นะว่ามีเหรียญแบบนี้จริง จากภาพทีเอามาแชร์กัน
ผมเคยจับผิดไว้นานแล้ว แต่เมื่อมีคนเอามาพูดถึงอีก

เลยอยากจะขอเอามาบอกใหม่อีกครั้งว่า มันเป็นภาพตัดต่อเว้ย !!!!

พอดีไปโพสกระทู้โน้น กลัวคนมองไม่เห็น ขอแตกประเด็นมาตั้งกระทู้ใหม่ละกัน

เลิกโง่กันซักที

Edited by saopao, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:30.

#2 พระรถ

พระรถ

น้องเก่า

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:35

พอดี...ปลายอ้อมแคม พร้อมที่จะเชื่่อสะด้วยสิ... อิอิ ข้อมูลจริง-ไม่จริงตรูไม่สน ไม่หา...แกนนำเอามาบิดเบือน ตรูชาบู ๆ เลย....

#3 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

บางคนก็แกล้งทำเป็นตาบอด พร้อมที่จะเชื่อคนที่ตัวเองศรัทธาอยู่เสมอ
ถึงแม้จะพิสูจน์แล้วว่าที่ได้รับรู้มาไม่ใช่ความจริง แต่ก็ไม่สนใจ
เหมือนพวกสาวกนช.ทักษิณ คนเสื้อแดงทั้งหลายนั่นเอง
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#4 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:41

ต้องรบกวนพี่ปลายอ้อเอาภาพจริงๆมาเเก้ต่างเเล้วนะ เพราะเห็นชัดๆว่ามีคนใดคนนึงโกหกเเน่นอน

โดยเฉพาะรูปเเรก พี่ปลายอ้อก็เเค่เอารูปเหรียญเต็มๆมาลงก็ชนะเเล้ว เเต่ถ้าพี่โกหก พี่ก็เเค่ไม่มาเขียนอะไรยืดยาวในนี้ กระทู้นั้นหนูก็ดู เเต่ลืมถาม

เห็นใจไฮโซเเถวๆสามย่านหน่อย หนูไม่ค่อยมีเวลากลูเกิลหรอก วันๆทำเเต่งาน มีเวลาในเน็ทน้อยมาก หนูไม่ได้ตำหนิใครว่าโกหกหรอก เเต่อย่าทำหลายครั้งมันน่าเบื่อ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#5 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

อุปมาเค้าก็บอกเหรียญมีสองด้าน
คนบางคนกลับสนใจแต่เหรียญด้านเดียว
มิใยไอ้เหรียญที่มันอ้าง ก็กลายเป็นว่าไม่ใช่เหรียญ

ต่อไปพระเจ้า คงต้องกราบบังคมลาสิกขากันเกลื่อน
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#6 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:44

ปลาย...หญิงอ้ออาจจะบอกว่า

ฝ่ายคุณคิดว่าไม่มีเหรียญป๋าเปรม แต่ก็มีข้อมูลฝ่ายอื่นที่เขาเชื่อว่ามี

เป็นเรื่องความเห็นต่างเหมือนควักลูกตาแขวนคอโคเปอร์นิคัส :D

(ช่วยดริฟต์ให้เต็มเหนี่ยวแล้วนะน้องปลาย..หญิงอ้อ)

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:44.

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#7 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

2+2=5

---------------------------------------

#8 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:49

เบอร์มูลนิธิรัฐบุรุษ

๐๒-๖๒๘-๕๒๒๖

โทรไปถามมาสด ๆ คำตอบที่ได้คือ

"ไม่เคยมีการจัดทำเหรียญดังกล่าว ซึ่งรูปภาพที่เห็น ๆ กันนั้น เป็นการนำโลโก้ของมูลนิธิไปปรับแต่งให้ดูเหมือนเป็นเหรียญกษาปณ์"

ฟาย

โทรไปถามมูลนิธิ..ได้รับคำตอบมาอย่างนั้น ..หึหึ

ฟาย

คำว่าฟาย สวิงกลับมาทิ่มหน้าไอ้ปลาย...หญิงอ้ออย่างจัง

:D :D

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#9 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

รอชมการ แถ..ลง ของท่านปลายฯ
ระดับแดงซุบตาร์ ที่มีแดงแฟนคลับมากมาย
นิยมใช้ข้อมูลเท็จจริงหรือไม่ ? :mellow:

2+2=5

บ๊ะ !! :lol:

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#10 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

ปลายอ้อฯ บอกว่า การที่ป๋าเปรมทำเหรียญฯ แล้วรับไม่ได้
ตอนนี้ ได้ทราบว่า เหรียญมันเป็นการตัดต่อ
การกระทำเพื่อการใ่ส่ร้ายเช่นนี้
ไม่ทราบว่ารับได้ไหมครับ?

Edited by ดาร์ค สวอน, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:57.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#11 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:58

เรื่องนี้หลายปีแล้ว ยังมีแดงถ่อยกล้าเอามาเล่นอีกรึนี่ โง่ดักดานจริงๆ :o

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#12 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:59

แจ้งท่านพระจุลเลยมั้ยครับ

#13 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

mod มาเอง

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#14 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:03

เรื่องบิดเบือนใส่ร้ายนี่งานถนัดนักของพวกนี้

อย่างเรื่องสร้อยคอของท่าน (ควีน) ก็เหมือนกัน

บิดเบือนใส่ร้ายท่านมาหลายปี เราก็แหกปากบอกตัดต่อ ๆๆๆ

ก็ไม่ค่อยมีใครจะฟัง คนพวกนี้ทำเลวได้ทุกอย่างจริง ๆ <_<

#15 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

ปลายอ้อ... เงียบกริ๊บ :D :D

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#16 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:06

เฮ้อ...เหนื่อยไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะ said

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#17 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

แดงทั้งควาย ทั้งเลว สมชื่อ

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#18 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

*
POPULAR

แต่เหรียญทักษิณนี่ ของจริงครับ... :P

#19 emujack

emujack

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:22

อย่างนี้ต้องทำเหรียญทักษิณใช้หรือเปล่า ปลายอ้อคงรับได้ไม่มีปัญหาอะไร

Edited by emujack, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:25.

#20 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

บิดเบือนเป็นเรื่องปกติของหางแดง เค้าไม่ได้ส่งสาส์นให้กับคนทั่วไป เค้าสื่อไปยังลิ่วล้อที่พร้อมจะเชืี่อทุกอย่าง

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#21 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

ต่อมรู้สึกความรับผิดชอบชั่วดี ไม่เคยมีในหมู่เสื้อแดง แม้แต่คนเดียว ฟันธงงงงง เห้..ไม่บันยะบันยัง
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#22 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:44

พวกประชาธิปไตยนี่เขาโกหกกันเก่งทุกตัวเลยนะครับ
เลยไม่แน่ใจว่าที่อ้างประชาธิปไตยๆ เนี่ย ก็โกหกด้วยรึเปล่า
ความจริงแค่รักพ่อทักษิณละมั้ง -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#23 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

พวกประชาธิปไตยนี่เขาโกหกกันเก่งทุกตัวเลยนะครับ
เลยไม่แน่ใจว่าที่อ้างประชาธิปไตยๆ เนี่ย ก็โกหกด้วยรึเปล่า
ความจริงแค่รักพ่อทักษิณละมั้ง -_-

ไม่รู้สิครับ เห็นนักประชาธิปไตยหลายคน

เขาใส่หมวกดาวแดงกันเท่ห์เชียว -_-
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#24 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

ต้องเอาปี๊บมาคลุมหัว ควายแดง :D

#25 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

แต่เหรียญทักษิณนี่ ของจริงครับ... :P

ดูอีกทีผมว่าเหมือนเหรียญสะสมที่เค้าแถมมากับขนมนะครับ ให้เด็กเอาไว้แลกรางวัลอะไรอย่างเนี๊ย :D :D :D :D

#26 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:59

ขอเสนอให้ท่านริดกุน ทำล๊อกอินใหม่อีกชื่อครับ
จะได้ไม่สับสนเวลาองค์ แดง QC ลงสิง สลับกับ องค์ anti-แม้ว
:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#27 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

"การบิดเบือน ที่เสื้อแดงเชื่อเป็นตุเป็นตะ"
อันนี้ผมว่าท่าน จขกท. เข้าใจอะไรผิดไปมั๊งครับ... ;)

เสื้อแดงส่วนใหญ่ เขาไม่ได้มีความเชื่ออะไรมากมาย
เขามักทำตามใบบอกใบสั่งกันมากว่า...
สังเกตได้จากการฟังคำวินิจฉัยศาล เมื่อวันก่อนนู้น
ผู้นำบอกให้เฮ ให้ดีใจ ก็เฮ...

พท.เฮ..แต่มึน ศาลชี้ไม่ยุบฯ
http://www.khaosod.co.th/view_news.php?newsid=TUROd01ERXdNakUwTURjMU5RPT0=&sectionid=TURNd01RPT0=&day=TWpBeE1pMHdOeTB4TkE9PQ==

ไม่กี่นาทีหลังจากเฮ พอมีใบบอกใหซึม ก็นิ่งเงียบกันเป็นแถว...

"นปช. ไม่เห็นด้วยผลวินิจฉัย"

#28 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:19

คงต้องเหนื่อยคุณศรอีกหน
เอาสาระเรื่องนี้ ไปแก้ตาสว่างที่ราดดำนาละกระมัง

ที่จริงเรื่องนี้ไม่เล็กนะครับ
คำกล่าวหาคือ ประธานองค์มนตรีและรัฐบุรุษ
กระทำการมิบังควร จนต้องถูกเรียกร้องให้กราบถวายบังคม ลาออกจากตำแหน่ง
บังอาจสร้างเหรียญเลียนแบบเหรียญกษาปณ์ หรือทำตัวเสมอสถาบัน
โดยใช้หลักฐานเท็จที่สร้างขึ้นมาเองจากการปลอมข้อมูล

และใช้ข้ออ้างเพียงฝ่ายเดียวในการโจมตี
เพราะปรากฏว่า มีการทำเหรียญรูปแบบนี้กันอย่างแพร่หลายมานาน
ก่อนที่มูลนิธิฯ จะทำโลโกรูปแบบนี้ออกมา

พูดกันตามประสาชาวบ้านก็คือเป็นโรคตอแหล
อยากรู้ว่า ผู้เชี่ยวชาญของราดดำนาจะว่าอย่างไร

Edited by amplepoor, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:19.

#29 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

มีแต่่ควายที่เชื่อเรื่องนี้ :D

#30 greeenday

greeenday

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:42

555 อย่าเพิ่งหายไปจากเสรีไทยนะครับ ทุกคนให้อภัยแล้ว
ปล.ออกมาทีไรหน้าแหกทุกที
:lol: :lol: :lol:

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#31 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:33

ความถนัดเรื่องบิดเบือน โฆษณาชวนเชื่่อ ต้องยกให้เขา
จำไว้นะครับ
จริงไม่จริงไม่สำคัญ
อยู่ที่คนฟังจะเลือกเชื่อใคร

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#32 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

ขอเสนอให้ท่านริดกุน ทำล๊อกอินใหม่อีกชื่อครับ
จะได้ไม่สับสนเวลาองค์ แดง QC ลงสิง สลับกับ องค์ anti-แม้ว
:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ไม่ต้องหรอกครับคุณชามู เพราะที่นี่ใครๆก็ทำกัน ใครๆก็รู้ -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#33 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

แนะนำให้ Capture วิดีโอ วิธีการทำให้เห็นกันจะจะไปเลย

#34 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

เรื่องนี้ก็พอ ๆ กับเรื่อง clip ของ อภิสิทธิ ที่ว่าสั่งฆ่าประชาชนอะครับ เหลือเชื่อเลยนะกับความพยายามบวกกับฝีมือการตัดต่อคลิปเสียงนั่น ก็ใช่ย่อย

ดีว่าท่านพี่สมาชิก จีระศักดิ์ มานำเสนอข้อมูลเบื้องหลังการถ่ายทำให้ พวกเราถึงได้รู้แจ้งกัน

จะว่ากันถึงเรื่อง clip นี่มันก็ตลกนะครับ เพราะที่แรกที่ผมฟัง ผมว่ามันเหมือนจริงมากเลย ใน เวบบ้านราชดำเนิน(บ้านราษฎรเก่า) นั่นเขาถึงกับท้าให้ใช้เครื่อง Sound analyzer กันเลยทีเดียว แบบว่ามั่นใจมากน่ะครับ ว่าสั่งจริง
แต่ผมลองเปิด clip ให้เจ้านายผมที่นิยมทักษิณฟังนะครับ เขาบอกหลังฟังไปได้หน่อยว่า
เจ้านาย : เคยฟังแล้ว นี่มันตัดต่อ
ทรงธรรม : ทำไม เฮียถึงรู้ว่าตัดต่อล่ะครับ มันเนียนมากเลยนะ
เจ้านาย : บ้า อภิสิทธิ มันนั่งแถลงอะไรบางอย่าง ชัด ๆ เสียงมันเรียบเหมือนแถลงอะไรสักอย่างออกทีวี
ทรงธรรม : เห็นในเวบเสื้อแดง เขาบอกว่า อัดจากในห้องประชุมลับ ของพวกทหารที่ราบ 11 นี่ล่ะครับ
เจ้านาย : บ้า คลิปแบบนี้ เขาทำกันเล่น ๆ ไม่มีใครเชื่อหรอก
ทรงธรรม : ฮึ่ย พวกเสื้อแดงเชื่อกันเป็นตุเป็นตะเลยนะ บอกจะเอาไปให้ศาลอาญาระหว่างประเทศ(ICC)ดูด้วย
เจ้านาย : บ้า เอาไปก็หน้าแตกกลับมา ไม่หรอกใครทำงั้นก็บ้าแล้ว

ขนาดเจ้านายผม ยังว่าขนาดนี้แล้วพวกเสื้อแดงที่เชื่อนี่ แสดงว่าจะขนาดไหนน้า B)

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#35 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

คิดว่ามันจะอายรึ

#36 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

บิดเบื่อนเป็นเรื่องชั่ว แต่บังเอิญเสื้อแดงเขาเลือกทักษิณเพราะชั่วพอ :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#37 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:29

จับได้เดี๋ยวก็แถเหมือนเรื่องอภิสิทธิ์

#38 Kraken

Kraken

น้องเก่า

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:30

เป็นห่วง จขกท. อาจโดนนักเรียนดีเด่นยิงคากระดานดำ เขาบอก 2+2 = 5 ท่านยังจะไปเถียงเขาอีก

#39 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:35

แม้วบอกไรควายแดงจะเชื่อ ไม่รู้ฝึกยังไง เชื่องดีจริงๆ

#40 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:09

มันเป็นความพยายามที่จะกล่าวหาว่าคนอื่นก็ไม่รักภักดีแต่ก็เหลวทุกครั้ง อิอิ
แบบที่ไอ้ตู่คางคกกล่าวหาอภิสิทธิ์ว่านั่งในที่ไม่บังควรขณะเข้าเฝ้าต่อหน้าพระพักต์
แต่มันไม่เคยดูเลยว่า สมัคร สุนทรเวช ก็นั่งแบบนี้เหมือนกัน
ก็เลยโดนศาลพิพากษาโทษจำคุก ให้รอลงอาญา 2 ปี

ฮ่าๆๆ
We love fender.

#41 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

กฏหมายเรื่องตั้ง ผู้สำเร็จราชการลองไปหาอ่านในรัฐธรรมนูญ 40
หรื่อก่อนหน้านั้นแตกต่างกันยังไง ปลายเอ้ย

#42 Buffalo_

Buffalo_

น้องเก่า

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

ผมไม่คิด แบบปลายอ้อ นะ
1.เชื่อว่า พล.อ.เปรม อยู่เบื้องหลังการทำรัฐประหาร โค่นทักษิณ ..จริง !
คนที่ทำรัฐประหารก็บอกเเล้วว่าพลเอกเปรมไม่เกี่ยว
2.เชื่อว่า พล.อ.เปรม พยายามเลียนแบบเจ้าในหลายโอกาสและวาระ..จริง
ขอดูข่าว ที่ว่าหน่อยครับ
3.เชื่อว่า พล.อ.เปรม และพวกพ้อง คิดอะไรกับเจ้ามากกว่าที่เห็นและเป็นอยู่..จริง
ผมไม่คิดแบบนั้นนะ เพราะพลเอกเปรมรับใช้ราชวงมาก็นาน เเต่ก้ไม่เห็นจะมีข่าว ทำนองนี้ออกมา เเล้ว พลเอกเปรมก้เคยพูดว่า ทหารเป็นม้ารับใช้กษัตริย์ ถ้าคิดไม่ดีจริงๆ จะพูดไห้ทหารมีสึกนึกแบบนี้ทำไม
รึคุณ ปลายอ้อ ว่าไงครับ ลองบอกความคิดคุณมา

#43 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

http://km.nmt.or.th/...ทย พ.ศ.2540.pdf

ไปอ่านดู มาตรา 18, 19, 20 ของรัฐธรรมนูญ 40

http://www.ombudsman...itution2550.pdf

มาตรา 20 ขยายความจากเดิม เรื่องสวมหมวกสองใบก็เท่านั้น

ออกจากกะลาได้แล้ว

#44 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:47

กฏหมายเรื่องตั้ง ผู้สำเร็จราชการลองไปหาอ่านในรัฐธรรมนูญ 40
หรื่อก่อนหน้านั้นแตกต่างกันยังไง ปลายเอ้ย

รัฐธรรมนูญปี 40 ถูกฉีกทิ้งแล้ว
จะอ่านทำไม ให้เสียเวลา

อ่านรัฐธรรมนูญปี 50 ครับ
ที่ยังมีผลใชับังคับอยู่

#45 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

สรุป

ไม่มีหลักฐานแล้วจะทำ แกนนำเค้าเล่า เรื่องแบบนี้ใครๆก็รู้ ไม่จำเป็นต้องมีหลักฐาน ก็ผมเชื่ออย่างนี้

"ผมเชื่อว่า" แมนซิตี้ได้แชมป์ลีกเพราะแม้ว
"ผมเชื่อว่า" นิวคาสเซิลไม่ได้อยู่ในพรีเมียร์ลีก

:D

รัฐธรรมนูญปี 40 ถูกฉีกทิ้งแล้ว
จะอ่านทำไม ให้เสียเวลา

อ่านรัฐธรรมนูญปี 50 ครับ
ที่ยังมีผลใชับังคับอยู่

เทียบกันให้เห็นเลยนะครับ สำหรับเรื่องผูสำเร็จราชการแทนพระองค์และเรื่องที่เกี่ยวกับองคมนตรีที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญ

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช ๒๕๔๐

มาตรา ๑๘
ในเมื่อพระมหากษัตริย์จะไม่ประทับอยู่ในราชอาณาจักร หรือ จะทรงบริหารพระราชภาระไม่ได้ด้วยเหตุใดก็ตาม จะได้ทรงแต่งตั้งผู้ใดผู้หนึ่งเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ และให้ประธานรัฐสภาเป็นผู้ลงนามรับสนองพระบรมราชโองการ

มาตรา ๑๙
ในกรณีที่พระมหากษัตริย์มิได้ทรงแต่งตั้งผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามมาตรา ๑๘ หรือในกรณีที่พระมหากษัตริย์ไม่สามารถทรงแต่งตั้งผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ เพราะยังไม่ทรงบรรลุนิติภาวะหรือเพราะเหตุอื่น ให้คณะองคมนตรีเสนอชื่อผู้ใดผู้หนึ่งซึ่งสมควรดำรงตำแหน่งผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ต่อรัฐสภาเพื่อขอความเห็นชอบ เมื่อรัฐสภาให้ความเห็นชอบแล้ว ให้ประธานรัฐสภาประกาศในพระปรมาภิไธยพระมหากษัตริย์ แต่งตั้งผู้นั้นเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์
ในระหว่างที่สภาผู้แทนราษฎรสิ้นอายุหรือสภาผู้แทนราษฎรถูกยุบ ให้วุฒิสภาทำหน้าที่รัฐสภาในการให้ความเห็นชอบตามวรรคหนึ่ง

มาตรา ๒๐
ในระหว่างที่ไม่มีผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามที่บัญญัติไว้ในมาตรา ๑๘ หรือมาตรา ๑๙ ให้ประธานองคมนตรีเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์เป็นการชั่วคราวไปพลางก่อน
ในกรณีที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ซึ่งได้รับการแต่งตั้งตามมาตรา ๑๘ หรือมาตรา ๑๙ ไม่สามารถปฏิบัติหน้าที่ได้ ให้ประธานองคมนตรีทำหน้าที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์เป็นการชั่วคราวไปพลางก่อน
รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช ๒๕๕๐ในระหว่างที่ประธานองคมนตรีเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามวรรคหนึ่ง หรือในระหว่างที่ประธานองคมนตรีทำหน้าที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามวรรคสอง ประธานองคมนตรีจะปฏิบัติหน้าที่ในฐานะเป็นประธานองคมนตรีมิได้ ในกรณีเช่นว่านี้ ให้คณะองคมนตรีเลือกองคมนตรีคนหนึ่งขึ้นทำหน้าที่ประธานองคมนตรีเป็นการชั่วคราวไปพลางก่อน

มาตรา ๒๑
ก่อนเข้ารับหน้าที่ ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ ซึ่งได้รับการแต่งตั้งตามมาตรา ๑๘ หรือมาตรา ๑๙ ต้องปฏิญาณตนในที่ประชุมรัฐสภาด้วยถ้อยคำดังต่อไปนี้
"ข้าพเจ้า (ชื่อผู้ปฏิญาณ) ขอปฏิญาณว่า ข้าพเจ้าจะจงรักภักดีต่อพระมหากษัตริย์ (พระปรมาภิไธย) และจะปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์ สุจริต เพื่อประโยชน์ของประเทศและประชาชน ทั้งจะรักษาไว้และปฏิบัติตามซึ่งรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยทุกประการ"
ในระหว่างที่สภาผู้แทนราษฎรสิ้นอายุหรือสภาผู้แทนราษฎรถูกยุบให้วุฒิสภาทำหน้าที่รัฐสภาตามมาตรานี้

มาตรา ๒๒
ภายใต้บังคับมาตรา ๒๓ การสืบราชสมบัติให้เป็นไปโดยนัยแห่งกฎมณเฑียรบาลว่าด้วยการสืบราชสัตติวงศ์ พระพุทธศักราช ๒๔๖๗
การแก้ไขเพิ่มเติมกฎมณเฑียรบาลว่าด้วยการสืบราชสันตติวงศ์ พระพุทธศักราช ๒๔๖๗ เป็นพระราชอำนาจของพระมหากษัตริย์โดยเฉพาะ เมื่อมีพระราชดำริประการใด ให้คณะองคมนตรีจัดทำร่างกฎมณเฑียรบาลแก้ไขเพิ่มเติมกฎมณเฑียรบาลเดิม ขึ้นทูลเกล้าทูลกระหม่อมถวายเพื่อมีพระราชวินิจฉัย เมื่อทรงเห็นชอบและทรงลงพระปรมาภิไธยแล้ว ให้ประธานองคมนตรีดำเนินการแจ้งประธานรัฐสภาเพื่อให้ประธานรัฐสภาแจ้งให้รัฐสภาทราบ และให้ประธานรัฐสภาลงนามรับสนองพระบรมราชโองการ และเมื่อได้ประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้ว ให้ใช้บังคับเป็นกฎหมายได้
ในระหว่างที่สภาผู้แทนราษฎรสิ้นอายุหรือสภาผู้แทนราษฎรถูกยุบให้วุฒิสภาทำหน้าที่รัฐสภาในการรับทราบตามวรรคสอง

มาตรา ๒๓
ในกรณีที่ราชบัลลังก์หากว่างลงและเป็นกรณีที่พระมหากษัตริย์ได้ทรงแต่งตั้งพระรัชทายาทไว้ตามกฎมณเฑียรบาลว่าด้วยการสืบราชสันตติวงศ์พระพุทธศักราช ๒๔๖๗ แล้ว ให้คณะรัฐมนตรีแจ้งให้ประธานรัฐสภาทราบ และให้ประธานรัฐสภาเรียกประชุมรัฐสภาเพื่อรับทราบและให้ประธานรัฐสภาอันเชิญองค์พระรัชทายาทขึ้นทรงราชย์เป็นพระมหากษัตริย์สืบไป แล้วให้ประธานรัฐสภาประกาศให้ประชาชนทราบ
ในกรณีที่ราชบัลลังก์หากว่างลงและเป็นกรณีที่พระมหากษัตริย์มิได้ทรงแต่งตั้งพระรัชทายาทไว้ตามวรรคหนึ่ง ให้คณะองคมนตรีเสนอพระนามผู้สืบราชสันตติวงศ์ตามมาตรา ๒๒ ต่อคณะรัฐมนตรีเพื่อเสนอต่อรัฐสภาเพื่อรัฐสภาให้ความเห็นชอบ ในการนี้ จะเสนอพระนามพระราชธิดาก็ได้ เมื่อรัฐสภาให้ความเห็นชอบแล้ว ให้ประธานรัฐสภาอัญเชิญองค์ผู้สืบราชสันติวงศ์ขึ้นทรงราชย์เป็นพระมหากษัตริย์สืบไป แล้วให้ประธานรัฐสภาประกาศให้ประชาชนทราบ
ในระหว่างที่สภาผู้แทนราษฎรสิ้นอายุหรือสภาผู้แทนราษฎรถูกยุบให้วุฒิสภาทำหน้าที่รัฐสภาในการรับทราบตามวรรคหนึ่งหรือให้ความเห็นชอบตามวรรคสอง

มาตรา ๒๔
ในระหว่างที่ยังไม่มีประกาศอัญเชิญองค์พระรัชทายาทหรือองค์ผู้สืบราชสันตติวงศ์ขึ้นทรงราชย์เป็นพระมหากษัตริย์ตามมาตรา ๒๓ ให้ประธานองคมนตรีเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์เป็นการชั่วคราวไปพลางก่อน แต่ในกรณีที่ราชบัลลังก์ว่างลงในระหว่างที่ได้แต่งตั้งผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ไว้ตามมาตรา ๑๘ หรือมาตรา ๑๙ หรือระหว่างเวลาที่ประธานองคมนตรีเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามมาตรา ๒๐ วรรคหนึ่ง ให้ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์นั้น ๆ แล้วแต่กรณี เป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ต่อไป ทั้งนี้ จนกว่าจะได้ประกาศอัญเชิญองค์พระรัชทายาทหรือองค์ผู้สืบราชสันตติวงศ์ขึ้นทรงราชย์เป็นพระมหากษัตริย์
ในกรณีที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ซึ่งได้รับการแต่งตั้งไว้และเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ต่อไปตามวรรคหนึ่งไม่สามารถปฏิบัติหน้าที่ได้ ให้ประธานองคมนตรีทำหน้าที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์เป็นการชั่วคราวไปพลางก่อน
ในกรณีที่ประธานองคมนตรีเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามวรรคหนึ่ง หรือทำหน้าที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์เป็นการชั่วคราวตามวรรคสอง ให้นำบทบัญญัติมาตรา ๒๐ วรรคสาม มาใช้บังคับ

มาตรา ๒๕
ในกรณีที่คณะองคมนตรีจะต้องปฏิบัติหน้าที่ตามมาตรา ๑๙ หรือมาตรา ๒๓ วรรคสอง หรือประธานองคมนตรีจะต้องปฏิบัติหน้าที่ตามมาตรา ๒๐ วรรคหนึ่งหรือวรรคสอง หรือมาตรา ๒๔ วรรคสอง และอยู่ในระหว่างที่ไม่มีประธานองคมนตรีหรือมีแต่ไม่สามารถปฏิบัติหน้าที่ได้ให้คณะองคมนตรีที่เหลือออยู่เลือกองคมนตรีคนหนึ่งเพื่อทำหน้าที่ประธานองคมนตรี หรือปฏิบัติหน้าที่ตามมาตรา ๒๐ วรรคหนึ่งหรือวรรคสอง หรือตามมาตรา ๒๔ วรรคสาม แล้วแต่กรณี

http://th.wikisource..._พระมหากษัตริย์

กับ

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช ๒๕๕๐

มาตรา ๑๘ (ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์)

ในเมื่อพระมหากษัตริย์จะไม่ประทับอยู่ในราชอาณาจักร หรือจะทรงบริหารพระราชภาระไม่ได้ด้วยเหตุใดก็ตาม จะได้ทรงแต่งตั้งผู้ใดผู้หนึ่งเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ และให้ประธานรัฐสภาเป็นผู้ลงนามรับสนองพระบรมราชโองการ
[แก้ไข]มาตรา ๑๙ (ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์)

ในกรณีที่พระมหากษัตริย์มิได้ทรงแต่งตั้งผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามมาตรา ๑๘ หรือในกรณีที่พระมหากษัตริย์ไม่สามารถทรงแต่งตั้งผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์เพราะยังไม่ทรงบรรลุนิติภาวะหรือเพราะเหตุอื่น ให้คณะองคมนตรีเสนอชื่อผู้ใดผู้หนึ่งซึ่งสมควรดำรงตำแหน่งผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ต่อรัฐสภาเพื่อขอความเห็นชอบ เมื่อรัฐสภาให้ความเห็นชอบแล้ว ให้ประธานรัฐสภาประกาศในพระปรมาภิไธยพระมหากษัตริย์ แต่งตั้งผู้นั้นเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์
ในระหว่างที่สภาผู้แทนราษฎรสิ้นอายุหรือสภาผู้แทนราษฎรถูกยุบ ให้วุฒิสภาทำหน้าที่รัฐสภาในการให้ความเห็นชอบตามวรรคหนึ่ง
[แก้ไข]มาตรา ๒๐ (ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์)

ในระหว่างที่ไม่มีผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามที่บัญญัติไว้ในมาตรา ๑๘ หรือมาตรา ๑๙ ให้ประธานองคมนตรีเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์เป็นการชั่วคราวไปพลางก่อน
ในกรณีที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ซึ่งได้รับการแต่งตั้งตามมาตรา ๑๘ หรือมาตรา ๑๙ ไม่สามารถปฏิบัติหน้าที่ได้ ให้ประธานองคมนตรีทำหน้าที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์เป็นการชั่วคราวไปพลางก่อน
ในระหว่างที่ประธานองคมนตรีเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามวรรคหนึ่ง หรือในระหว่างที่ประธานองคมนตรีทำหน้าที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามวรรคสอง ประธานองคมนตรีจะปฏิบัติหน้าที่ในฐานะเป็นประธานองคมนตรีมิได้ ในกรณีเช่นว่านี้ ให้คณะองคมนตรีเลือกองคมนตรีคนหนึ่งขึ้นทำหน้าที่ประธานองคมนตรีเป็นการชั่วคราวไปพลางก่อน
[แก้ไข]มาตรา ๒๑ (ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์)

ก่อนเข้ารับหน้าที่ ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ซึ่งได้รับการแต่งตั้งตามมาตรา ๑๘ หรือมาตรา ๑๙ ต้องปฏิญาณตนในที่ประชุมรัฐสภาด้วยถ้อยคำ ดังต่อไปนี้
"ข้าพเจ้า (ชื่อผู้ปฏิญาณ) ขอปฏิญาณว่า ข้าพเจ้าจะจงรักภักดีต่อพระมหากษัตริย์ (พระปรมาภิไธย) และจะปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต เพื่อประโยชน์ของประเทศและประชาชน ทั้งจะรักษาไว้และปฏิบัติตามซึ่งรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยทุกประการ"
ในระหว่างที่สภาผู้แทนราษฎรสิ้นอายุหรือสภาผู้แทนราษฎรถูกยุบ ให้วุฒิสภาทำหน้าที่รัฐสภาตามมาตรานี้
[แก้ไข]มาตรา ๒๒ (การสืบราชสมบัติ)

ภายใต้บังคับมาตรา ๒๓ การสืบราชสมบัติให้เป็นไปโดยนัยแห่งกฎมณเฑียรบาลว่าด้วยการสืบราชสันตติวงศ์ พระพุทธศักราช ๒๔๖๗
การแก้ไขเพิ่มเติมกฎมณเฑียรบาลว่าด้วยการสืบราชสันตติวงศ์ พระพุทธศักราช ๒๔๖๗ เป็นพระราชอำนาจของพระมหากษัตริย์โดยเฉพาะ เมื่อมีพระราชดำริประการใด ให้คณะองคมนตรีจัดทำร่างกฎมณเฑียรบาลแก้ไขเพิ่มเติมกฎมณเฑียรบาลเดิมขึ้นทูลเกล้าทูลกระหม่อมถวายเพื่อมีพระราชวินิจฉัย เมื่อทรงเห็นชอบและทรงลงพระปรมาภิไธยแล้ว ให้ประธานองคมนตรีดำเนินการแจ้งประธานรัฐสภาเพื่อให้ประธานรัฐสภาแจ้งให้รัฐสภาทราบ และให้ประธานรัฐสภาลงนามรับสนองพระบรมราชโองการ และเมื่อได้ประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้ว ให้ใช้บังคับเป็นกฎหมายได้
ในระหว่างที่สภาผู้แทนราษฎรสิ้นอายุหรือสภาผู้แทนราษฎรถูกยุบ ให้วุฒิสภาทำหน้าที่รัฐสภาในการรับทราบตามวรรคสอง
[แก้ไข]มาตรา ๒๓ (การสืบราชสมบัติ)

ในกรณีที่ราชบัลลังก์หากว่างลงและเป็นกรณีที่พระมหากษัตริย์ได้ทรงแต่งตั้งพระรัชทายาทไว้ตามกฎมณเฑียรบาลว่าด้วยการสืบราชสันตติวงศ์ พระพุทธศักราช ๒๔๖๗ แล้ว ให้คณะรัฐมนตรีแจ้งให้ประธานรัฐสภาทราบ และให้ประธานรัฐสภาเรียกประชุมรัฐสภาเพื่อรับทราบและให้ประธานรัฐสภาอัญเชิญองค์พระรัชทายาทขึ้นทรงราชย์เป็นพระมหากษัตริย์สืบไป แล้วให้ประธานรัฐสภาประกาศให้ประชาชนทราบ
ในกรณีที่ราชบัลลังก์หากว่างลงและเป็นกรณีที่พระมหากษัตริย์มิได้ทรงแต่งตั้งพระรัชทายาทไว้ตามวรรคหนึ่ง ให้คณะองคมนตรีเสนอพระนามผู้สืบราชสันตติวงศ์ตามมาตรา ๒๒ ต่อคณะรัฐมนตรีเพื่อเสนอต่อรัฐสภาเพื่อรัฐสภาให้ความเห็นชอบ ในการนี้ จะเสนอพระนามพระราชธิดาก็ได้ เมื่อรัฐสภาให้ความเห็นชอบแล้ว ให้ประธานรัฐสภาอัญเชิญองค์ผู้สืบราชสันตติวงศ์ขึ้นทรงราชย์เป็นพระมหากษัตริย์สืบไป แล้วให้ประธานรัฐสภาประกาศให้ประชาชนทราบ
ในระหว่างที่สภาผู้แทนราษฎรสิ้นอายุหรือสภาผู้แทนราษฎรถูกยุบ ให้วุฒิสภาทำหน้าที่รัฐสภาในการรับทราบตามวรรคหนึ่งหรือให้ความเห็นชอบตามวรรคสอง
[แก้ไข]มาตรา ๒๔ (การสำเร็จราชการแทนชั่วคราวระหว่างไม่มีผู้สืบราชสมบัติ)

ในระหว่างที่ยังไม่มีประกาศอัญเชิญองค์พระรัชทายาทหรือองค์ผู้สืบราชสันตติวงศ์ขึ้นทรงราชย์เป็นพระมหากษัตริย์ตามมาตรา ๒๓ ให้ประธานองคมนตรีเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์เป็นการชั่วคราวไปพลางก่อน แต่ในกรณีที่ราชบัลลังก์ว่างลงในระหว่างที่ได้แต่งตั้งผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ไว้ตามมาตรา ๑๘ หรือมาตรา ๑๙ หรือระหว่างเวลาที่ประธานองคมนตรีเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามมาตรา ๒๐ วรรคหนึ่ง ให้ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์นั้น ๆ แล้วแต่กรณี เป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ต่อไป ทั้งนี้ จนกว่าจะได้ประกาศอัญเชิญองค์พระรัชทายาทหรือองค์ผู้สืบราชสันตติวงศ์ขึ้นทรงราชย์เป็นพระมหากษัตริย์
ในกรณีที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ซึ่งได้รับการแต่งตั้งไว้และเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ต่อไปตามวรรคหนึ่งไม่สามารถปฏิบัติหน้าที่ได้ ให้ประธานองคมนตรีทำหน้าที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์เป็นการชั่วคราวไปพลางก่อน
ในกรณีที่ประธานองคมนตรีเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ตามวรรคหนึ่งหรือทำหน้าที่ผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์เป็นการชั่วคราวตามวรรคสอง ให้นำบทบัญญัติมาตรา ๒๐ วรรคสาม มาใช้บังคับ
[แก้ไข]มาตรา ๒๕ (การปฏิบัติหน้าที่ขององคมนตรี)

ในกรณีที่คณะองคมนตรีจะต้องปฏิบัติหน้าที่ตามมาตรา ๑๙ หรือมาตรา ๒๓ วรรคสอง หรือประธานองคมนตรีจะต้องปฏิบัติหน้าที่ตามมาตรา ๒๐ วรรคหนึ่ง หรือวรรคสอง หรือมาตรา ๒๔ วรรคสอง และอยู่ในระหว่างที่ไม่มีประธานองคมนตรีหรือมีแต่ไม่สามารถปฏิบัติหน้าที่ได้ ให้คณะองคมนตรีที่เหลืออยู่เลือกองคมนตรีคนหนึ่งเพื่อทำหน้าที่ประธานองคมนตรีหรือปฏิบัติหน้าที่ตามมาตรา ๒๐ วรรคหนึ่งหรือวรรคสอง หรือตามมาตรา ๒๔ วรรคสาม แล้วแต่กรณี

http://th.wikisource...ราช_๒๕๕๐/หมวด_๒

มีสาระสำคัญตรงไหนที่แตกต่างกันครับ???

Edited by David_GinoLa, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:52.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#46 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:50

คนบางคนเลือกที่จะอยู่กับความเชื่อมากกว่าความจริง

อันนี้คงห้ามกันไม่ได้

ขอให้โชคดีกับความเชื่อ

#47 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:51

ขอแก้ไขข้อความที่ quote มาออกครับ

จริงๆแล้ว ถ้าป้ายกลมๆ จะถ่ายข้าง หรือ หน้าตรง เอามาเป็นประเด็นได้ทั้งนั้นอะครับ

ถ่ายข้างแบบนี้ ผมคงไม่กล้าไปกล่าวหาพระท่าน คิดว่ามันขึ้นอยู่กับ design

แล้ว ถ้าถ่ายหน้าตรง ตามตรรกที่ปลายอ้อฯ ยกมาก ก็เจอข้อหาเดียวกันอยู่ดีอะครับ

ถ้าถ่ายเยื้อง 30 - 45 องศา ก็เจอเหมือนกัน

ดังนั้น ใครทำโลโก้ บนพื้นกลมๆ แล้วมีอักษรรอบ คงต้องถ่ายหันหลังเท่านั้นครับ

Edited by sweet chin music, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:47.
quote เนื้อหาที่โพส เข้าข่ายหมิ่นประมาทฯ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#48 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:51

http://www.kpi.ac.th...ศักราช_2517.PDF

ดูรัฐธรรมนูญ พ.ศ. 2517
มาตรา 21, 22, 23

แถมให้

#49 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:53

นี่คือเหตุผลในการแถ อย่างฮา ทำได้แค่นี้เอง หึหึ
แล้วเหตุผลในการกล่าวหาประธานองค์มนตรีคืออะไร

Edited by phoosana, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:57.

#50 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:54

สรุป ความเห็นของปลายอ้อฯ
"ความเชื่อก็เป็นหลักฐานได้ สำหรับคนเสื้อแดง"
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน