Jump to content

- - - - -

ขอเล่าประสบการณ์เมื่อครั้งน้ำท่วมจากจังหวัดหนึ่งที่หนักที่สุด และพบเห็นอะไรมากที่สุดในประเทศเช่นกัน

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
52 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:35

ของขาดตลาดผมได้คำตอบจากทางรัฐว่าไงรู้ไหมครับ

"คลังสินค้าของห้างค้าปลีกยักษ์ใหญ่สองเจ้าอยู่ในเขต วังน้อย อยุธยา น้ำท่วม

ของเลยขาดตลาด" เวรกรรมจริงๆที่ผมอยู่ใกล้ไอ้คลังสินค้าสองเจ้าที่ทางรัฐอ้างถึง

แต่พนักงานหนีกลับบ้านกันไปหมดแล้ว

ขอแก้ข่าวครับพี่ พอดีผมก็เคยทำงานเป็นผู้จัดการคลังที่วังน้อยแต่ออกไปก่อนน้ำท่วม1-2เดือนครับ
น้องๆบอกว่าหนีไปตั้งหลัก ไม่ได้หนีกลับบ้านครับ เค้าย้ายศูยน์กระจายสินค้าไปอยู่ชลบุรี
แน่นอนว่าการเดินทางจากที่นั่นกระจายไปตามห้างค้าปลีกที่น้ำท่วมใช้เวลามากกกกกกกก

แต่เข้าใจความหายที่พี่บอก คือรัฐบาลคิดอะไรไม่ได้ก็อ้างว่าเพราะศูนย์กระจายสินค้าถูกน้ำท่วม
แต่ก็ไม่มีปัญญาที่จะแก้ปัญหาในเรื่องกระจายของไปยังผู้ประสพภัย :huh:

เรื่องพนักงานคลังสินค้าหนีไป เหตุที่ผมบอกว่าหนีไปเพราะ เจอรถขนพนักงานของคลัง

สินค้า ค้าปลีกยักษ์ใหญ่เจ้าหนึ่งกำลังขนพนักงานเต็มคัน ผมเลยถามว่าไปไหนกัน

เข้าใจว่าไปตั้งหลักตามศูนย์อพยพ น้องๆในรถตอบกลับมาว่า กลับบ้านไปก่อน ค่อยว่ากัน

ทำให้ผมเข้าใจว่าในขณะนั้นคลังสินค้าที่ทางรัฐอ้างถึงพนักงานหนีกลับบ้านหมดแล้ว

ตอนนั้นผมยังพอจ่ายค่าสมาชิกทรูวิชั่นได้ ก็เลยได้ดูข่าวว่าเขาจะย้ายไปขนส่งสินค้าทางอากาศ

(แอบนินทาอีกครั้งทรู งกจริงๆ ขนาดน้ำท่วมไม่สามารถไปจ่ายบิลได้ ดันมาตัดสัญญาณซะงั้น

แถมพอน้ำลด จะกลับมาดูต่อเหมือนเดิม ดันบอกให้เราไปแจ้งความว่ากล่องหาย

จากเหตุน้ำท่วม งง ดิครับ เราก็มอบอำนาจแจ้งความตามมันบอก ก็เลยมาเปลี่ยนกล่อง

ให้ใหม่เป็น HD พอมาเจอปรากฎการณ์จอดำ และคำว่า

"ลองไม่จ่ายค่าสมาชิกสักเดือน ก็ตัดสัญญาณแล้ว" ของคุณ ธนา GMMZ ก็ถึงกับบางอ้อ

ความจริงจานดาวเทียมทุกจานไปไม่ควรตัดสิทธิพื้นฐานในการรับชมฟรีทีวีนะครับ

ถึงแม้เขาไม่จ่ายค่าสมาชิก หรือ มีเหตุให้จ่ายไม่ได้ก็ตาม เพราะข่าวสารเป็นสิ่งจำเป็นมากๆ

ในยามวิกฤต)

นอกเรื่องไปไกลแล้ว กลับมาต่อมีเพื่อนสมาชิกบางท่านมาหลังไมค์ชี้แจ้งเช่นเดียว

กับคุณ darkknight เรื่องการย้ายฐานไปชลบุรี ขอบคุณมากๆครับ

สำหรับข้อมูล จริงๆผมไม่โทษความผิดคลังสินค้าหรอกครับ ถ้าภาครัฐบริหารจัดการดี

คงไม่มีเรื่องขาดแคลนสินค้า หรือ เกิดอุปทานความกลัวขึ้นในพื้นที่ที่น้ำยังท่วมไม่ถึง

จนกักตุนสินค้า เป็นเหตุให้พื้นที่ที่น้ำท่วมต้องขาดแคลนสินค้า แม้กระทั่งบริเวณใกล้เคียง

เช่น สระบุรี แป๊ปซี่ หากินไม่ได้นานเลยหลังจากน้ำท่วม หรือ ลิปตัน ไอซ์ที

ผมเป็นคนติดไอซ์ที คนหนึ่งเลยสังเกตุเรื่องหยุมหยิมแบบนี้

ถ้าท่วมอีกทีบอกตรงๆว่า ไม่กลัวแล้ว เหตุที่ไม่กลัว ไม่ใช่เชื่อมั่นในรัฐบาลหรือฝีมือการบริหาร

ของภาครัฐ แต่มาจากปัจจัยต่างๆเหล่านี้

1. ตอนนี้ผมก็ป้องกันเต็มรูปแบบ แบบที่ทุกๆนิคมอุตสาหกรรมทำ โดยคณะผู้ออกแบบ

หรือพูดตรงๆว่า "คณะอาจารย์วิศวกร" ผมเรียกทุกๆท่านว่า "อาจารย์" เพราะได้ความรู้

จากท่านเหล่านี้ไม่น้อยในการป้องกันพื้นที่ของเรา ท่านคำนวนการป้องกันโดย

ใช้เกณฑ์สมมุติว่าถ้าปล่อยน้ำจากเขื่อนภูมิพล และ เขื่อนสิริกิติ์ ทั้งหมดแล้วพื้นที่จะรอดไหม

ทุกๆนิคมใช้เกณฑ์สมมุติเดียวนี้กับผมทั้งหมด เลยทำให้พอมั่นใจ แต่ผมยังกังวลกับ

ทฤษฎีหนึ่งที่บอกว่า ถ้าทุกๆนิคมกั้นน้ำหมด รวมถึงโรงงานและสถานที่อื่นๆ

จะเกิดปรากฎการณ์น้ำเอ่อล้น น้ำเท่าเดิมแต่ปริมาณสูงกว่าเดิม

เนื่องจากพื้นที่เหล่านั้นที่เคยรับน้ำไว้ ทำการ "ป้องกันตัวเอง" กันหมด

2. จากการผ่านประสบการณ์น้ำท่วมที่ผ่านมา ทำให้ผมและทุกๆคนรับสภาพ

และเตรียมพร้อมรับมือได้ทุกเมื่อ เพราะเรากลายเป็น "ผู้มีประสบการณ์" มาแล้ว

(จริงๆตอนนี้ถ้าน้ำท่วมนิคมไหนอีก ผมน่าจะจัดทีมไปรับประมูลงานกู้โรงงานได้เลยนะ)

3. อันนี้สำคัญที่สุด และมีค่ามากคือ "น้ำใจคนไทยด้วยกัน"

ที่ผมเห็นมาตลอดหลายเดือนที่ผ่านมา ผมลองพูดให้ทุกๆท่านนึกภาพตาม

ในชนบทสหรัฐเราสามารถโบกรถขอติดรถไปไหนก็ได้บนไฮเวย์

แต่ที่เมืองไทยไม่มีเรื่องแบบนั้นในยามปกติ แต่กลับกันพอเวลาน้ำท่วม

ลองไปขอโบกรถใครตามทางก็ได้ เขายินดีช่วยเราทั้งนั้นไม่ว่าระยะทางใกล้ไกล

เราสามารถติดรถเขาไปได้ในจุดที่ทั้งสองฝ่ายสะดวก ผมเองยังรู้เป็นหนุ่มขึ้นก็เพราะ

โหนรถกับเขานี่แหละ รถสิบล้อ รถบรรทุก ท้ายปิกอัพ ขอเขาขึ้นได้หมดครับ

แม้กระทั่งขนมอเตอร์ไซค์ ผมเห็นเจ้าของปิคอัพคันหนึ่งจอดรถลงมาให้ความช่วยเหลือ

เจ้าของมอเตอร์ไซค์ที่พยายามขี่ลุยน้ำมาแต่ไปต่อไม่ได้ เพราะน้ำเชี่ยวมากๆ

ถนนพหลโยธินเป็นถนนวิบัติไปเลยครับเมื่อเจอกองทัพน้ำ เอารถใหญ่ไปกินหลายคันแล้ว

ผมเห็นจากรถบรรทุกจำนวนมากที่เจ้าของทิ้งไว้ เนื่องจากเจอน้องน้ำโจมตีจนตกข้างทาง

น้ำใจจากทหาร และ พระสงฆ์ก็ไม่แพ้กัน ทหารเอารถมาคอยรับคนในขณะที่ต้องกลับไป

ขนสิ่งของช่วยเหลือในกรุงเทพ ทำภารกิจได้เกินงบประมาณที่รัฐบาลให้แล้วกัน

อย่าไปตัดงบทหารเลย ถ้าจะต้องใช้งบซ่อมแซ่มยุทธโธปกรณ์เหล่านั้น เพราะช่วยคน

มาแล้วจำนวนมากจริงๆ พระสงฆ์ที่ใส่เสื้อชูชีพถือโทรโข่ง มือถือวิทยุสื่อสาร

จะมีครั้งไหนที่จะได้เห็นภาพแบบนี้ พระมาคอยโบกรถที่ผ่านไปมา แล้ว

คอยถามเจ้าของรถว่าไปไหน และขอให้คนเดือดร้อนขึ้นรถไปด้วย

และแจกข้าวกล่องระหว่างผู้คนคอยรถกัน

นี่เป็นหลายๆเรื่องที่เพื่อนๆสมาชิกหาอ่านไม่ได้จากสื่อทั่วไป เพราะบางสื่อ(ส่วนใหญ่)

เดี๋ยวนี้เน้นทำข่าวทางอากาศ และ รายงานภาพพอเป็นพิธี
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#52 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:58

ตนต้องเป็นทีพึ่งแห่งตน นี่คือหลักประจำตัวของผมไปแล้วในตอนนี้

หลังจากเกิดวิกฤตน้ำท่วม ความตั้งใจแต่แรกเริ่มเดิมทีถ้าน้ำไม่ท่วมพื้นที่ของผม

จะตั้งโรงอาหารและเปิดให้ชาวบ้านรอบๆมาพักพิง แต่ก็กลายเป็นเรื่องตลกร้าย

ที่ตัวเราเองก็ยังเอาตัวไม่รอดเลย นับประสาอะไรจะไปช่วยคนอื่น

ในอยุธยานี้มีเพื่อนๆทำธุรกิจไม่น้อย บางท่านทำฟาร์มไข่ไก่แทบหมดตัว

ทุกวันนี้ยังไม่ค่อยมาตีกอล์ฟกับผมเลย เจอกันหลังน้ำท่วมครั้งเดียว

เข้าใจและสงสารมาก แต่เขาก็ยังโชคดีที่มีเพื่อนดีๆเยอะคอยช่วยเหลือกัน

หรือคุณ ท. ที่ผมเคยเล่าในกระทู้ก๊วนกอล์ฟที่เป็นน้องชายคุณ ส. ก็เป็นเจ้าของ

คลังสินค้า และ โรงงานขนาดเล็กให้เช่าที่นี่ก็ยังกระทบไม่ใช่น้อย

ผมขับเรือขอรับบริจาคน้ำยังเห็นคลังสินค้า โรงงานของเขาจมน้ำเลย

น้ำท่วมนี่ดีที่ลืมเรื่องไพร่อำมาตย์ไปได้ชั่วคราว แต่มีไพร่บางพวกที่อยากเป็นอำมาตย์

ถึงขนาดต้องแปะชื่อตัวเองตามรถตามของบริจาคเพื่อให้ได้เห็นว่าตัวเองมาช่วย

สรุปแล้วมาแต่ชื่อตัวไม่มาครับ หรือมาแต่ชื่อของที่แจกก็ไม่รู้ของตัวเองหรือเปล่า

ผมไม่เคยบริจาคเงินผ่านเซเว่นให้ช่องทางของรัฐเลย เพราะไม่รู้ใครจะเอาเงินที่บริจาค

ไปหาผลประโยชน์หรือเปล่า เช่นเดียวกับรายการข่าวชื่อดัง แต่กลับกันเอาเงินมาบริจาค

ตามวัดที่ช่วยเหลือโดยตรงดีกว่า ถึงแม้ทางวัดต้องการสิ่งของมากกว่าเงิน

แต่ก็น่าจะพอช่วยอะไรได้บ้าง ดีกว่าให้ไพร่ที่ไหนมันเอาเงินเราไปกว้านซื้อของจำเป็น

แล้วแปะชื่อมัน เดือดร้อนสองเด้ง

1. หาซื้อของจำเป็นเช่น เรือ ของยังชีพไม่ได้ เพราะเจอไพร่กว้านซื้อหมด

แล้วมาประมูลขาย ศปภ หรือ แปะชื่อตัวเองบริจาค

2. สงสารคนโดนไพร่พวกนี้หลอกซ้ำแล้วซ้ำเล่า ว่ามันมาช่วยจริงๆ

ด้วยเงินของมัน
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#53 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

คุณโจโฉคะ

เชื่อว่าคลังสินค้าที่คุณโจโฉกล่าวถึงที่ว่าอาจจะเป็นบริษัทลูกของบริษัทที่ต่ายทำงานอยู่ค่ะ อยู่แถวบางปะอิน ... หรือถ้าไม่ใช่ก็ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความทุกข์ร้อนช่วงน้ำท่วมซึ่งกันและกันนะคะ

สินค้าที่เรารับสต๊อกให้กับห้างค้าปลีกเป็นสินค้าอาหารสดอยู่ในโกดังห้องเย็น รวมทั้งสินค้าอุปโภคและเวชภัณฑ์ของลูกค้าอื่นๆ ในบริเวณเดียวกัน (ไม่มีน้ำดื่มบรรจุขวดในโกดังเรานะคะ) วันที่น้ำท่วมเข้ามา เราป้องกันไม่ไหวจริงๆ เพราะนิคมไม่ได้ช่วยอะไรเราเลย แม้ว่าคลังสินค้าเราจะยกพื้นจากถนนของนิคมหนึ่งเมตรแล้ว น้ำยังทะลักเข้ามาในบริเวณของเราสูงถึงสองเมตรกว่า จมเครื่องปั่นไฟฟ้าใต้ดินของเรา และท่วมอาคารคลังสินค้าทั้งหมด สินค้าทั้งหมดของเราเสียหายและไม่เหมาะกับการนำไปบริโภคได้อีกแล้วค่ะ ของสดเน่าคาห้องเย็น ของอุปโภคและเวชภัณฑ์ก็ปนเปื้อนน้ำท่วม

เราตัดสินใจย้ายพนักงานและครอบครัวไปที่ชลบุรีทันทีเพราะสภาพการทำงานเป็นอันตรายต่อไฟฟ้ารั่วและพนักงานเองก็ไม่มีบ้านให้กลับแล้วเพราะน้ำท่วม ... หลายร้อยชีวิตของพนักงานและครอบครัวจึงย้ายไปอยู่ที่ไซท์ชลบุรีโดยเราจัดการเรื่องที่พักให้ทั้งหมด จนน้ำลดแล้วถึงได้พากันกลับมาบูรณะ

น้ำท่วมรอบนั้นเสียหายเกือบสามร้อยล้านดอลล่าร์ค่ะ แต่โชคดีเคลมประกันได้เกือบทั้งหมด

ขออนุญาตคุณต่ายกอปจดหมายน้อย มาเป็นความรู้แก่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆนะครับ

ผมเห็นว่าเป็นสาระที่ควรจะแบ่งปันกันถึงความทุกข์ยากลำบากในหลายๆมิติ

ตอนนี้มีข่าวลือว่าน้ำจะมาอีกแล้วครับ ในแถบอยุธยานี้ การก่อสร้างแนวป้องกันน้ำของผม

ก็เกิดอุปสรรคเช่นกัน ที่ช่วงนี้เป็นหน้าฝน จึงทำให้การทำงานลำบาก

ผมใช้วิธีการตามแนวพระราชดำริ ของในหลวง คือปลูกหญ้าแฝก ป้องกันดินพังทลาย

ทำงานแข่งกับเวลาครับ ยิ่งเสร็จช้า ดินยิ่งแข็งตัวจับตัวช้า เพราะเป็นดินเหนียว