Jump to content

- - - - -

เหลือเชื่อ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ฝั่งธนฯ 7 เขต น้ำไม่ท่วมครับ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
84 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:00

เมื่อตอนสายๆไปดูประตูระบายน้ำทวีวัฒนามา เจอกับท่าน สข.เขตทวีวัฒนาด้วย ได้คุยกัน ท่านบอกว่าฝั่งธนบุรี 7 เขต น้ำไม่ท่วมแน่นอน .... เนื่องจากรบบการระบายน้ำ บลา บลา บลา .... และแม่น้ำท่าจีนยังต่ำกว่าตลิ่งอีกเยอะ ยังไม่มีวี่แววว่าน้ำจะล้นตลิ่ง(คลองมหาสวัสดิ์ที่เป็นเส้นเลือดของฝั่งธนฯระบายออกได้ทั้งหัวคลองท้ายคลอง หัวคลองไปเชื่อมกับคลองบางขุนเทียนโดยตรงสูบน้ำทิ้งออกทะเลได้เลย ท้ายคลองเชื่อมแม่น้ำท่าจีนที่นครชัยศรี)

กลับมาถึงบ้าน นั่งทบทวน อ้าวเฮ้ยย.. ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ มันเหลือเชื่อตรงที่ตอนที่มีการเทเลือดลบหลู่แม่พระธรณี มีคนจากฝั่งธนไปร่วมน้อยมาก แม้แต่ยายแป้ดเสื้อแดงขายผักหน้าปากซอยก็ไม่ได้ไป หรือว่านี่คือส่วนที่แม่พระธรณีเว้นใว้

แล้วลองมองกลับไป ไล่มาตั้งแต่ พิจิต นครสวรรค์ อุทัย ชัยนาท สิงบุรี อ่างทอง อยุทธยา ปทุม นนท์ บางบัวทองเข้ามากรุงเทพชั้นนอก สายไหม มีนบุรี หนองจอก ลาดกระบัง ฯลฯ ที่โดนน้ำท่วมมิดหลังคานี้คือไอ้พวกที่ห้าว เฮ เฮ เอาเลือดชั่วไปให้เค้าสูบเพื่อเอาไปสาด ราด รด ลบหลู่แม่พระธรณีทั้งนั้น

ใครที่ให้เค้าสูบเลือดไปแล้วไม่รีบไปจุดธูปขอขมาลาโทษต่อแม่พระธรณีงานนี้ได้เป็นผีลงนรกแน่ จะไม่มีแผ่นดินของแม่พระธรณีให้วิณญาณในร่างมนุษย์และสัตว์ได้ค้ำยืนอีกต่อไป

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#2 jobza

jobza

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:02

ตอนนี้ที่สามพรานเขาทำคลองลัด 6 แห่งครับ ทำให้แม่น้ำท่าจีนยังสบายๆ แล้วน้ำที่ออยู่คลองมหาสวัสดิ์ ส่วนนึงจะลงที่ทวีวัฒนา ที่ท่าจีน ถ้าไม่สำเร็จ สายสี่ ทวีวัฒนา กระทุ่มแบน ไม่รอดแน่ครับ
แพงทั้งแผ่นดินขอประนามคำพูดของส.ส.ประสิทธิ์ ไชยศรีษะ สุรินทร์ เขต6 พรรคเพื่อไทย

#3 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:04

มีจุดเสี่ยงสองจุด

1.วัดปุรณาฯ
2.คันกั้นน้ำธรรมชาติสายสาม (ในคลิ๊ปเลขาฯ มูลนิธิสืบฯ ไม่รู้ข้อมูลนี้ เข้าใจไปว่า ถนนกาญจนาฯ )

ตอนนี้เปิดน้ำเข้าคลองทวีฯ กับอีกคลองจำชื่อไม่ได้ ให้ไปลงคลองภาษีช่วยระบายน้ำออกท่าจีนอีกทางหนึ่ง

ด้านนี้ทหารเรือเฝ้าอยู่ครับ (หากจำไม่ผิด)

#4 thanong

thanong

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:05

อย่าวางใจ บางบัวทอง พูธมนธน น้ำกำลังมา

#5 jobza

jobza

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:07

• ว่าแต่ทางฝั่งธนเนี่ย เอารถไปฝากที่ไหนได้มั่ง ยังไม่เต็มนะครับ

แพงทั้งแผ่นดินขอประนามคำพูดของส.ส.ประสิทธิ์ ไชยศรีษะ สุรินทร์ เขต6 พรรคเพื่อไทย

#6 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:12

@bangkokgovernor Sukhumbhand P.

มีความมั่นใจในระบบระบายน้ำของกทม.แต่อยากให้ท่านปราโมทย์มาช่วยดูอีกที โดยเฉพาะในช่วงวิกฤตนี้
ผู้ว่าฯ สุขุมพันธุ์เรียนเชิญปราโมทย์ ไม้กลัดมาเป็นที่ปรึกษาผู้ทรงคุณวุฒิ

#7 boonnum

boonnum

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:12

แล้วทางดินแดงจะเป็นยังไงมั่งครับ ที่นี่ไม่ใช่แดงแค่ดินครับ กาสรชาดยั้วเยี้ยไปหมด ผมโดดเดี่ยวอยู่กลางฝูง FY จะรอดจากน้ำท่วมไหมหนอ วานผู้รู้ช่วยแถลงไขด้วยครับ
นิพฺพานํ ปรมํ สุขํ นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง สุขํ สุปติ พุทฺโธ จ เยน เมฺตตา สุภาวิตาํ ผู้เจริญเมตตาดีแล้วย่อมหลับและตื่นเป็นสุข

#8 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:14

อย่าวางใจ บางบัวทอง พูธมนธน น้ำกำลังมา

ในพุทธมลฑล น้ำเต็มทุกอ่างมาหลายวันแล้วครับ เข้าใจว่าเป็นน้ำฝนที่เค้าไม่สูบออกมาเพิ่มปริมาณน้ำด้านนอก แต่ด้านหน้า ม.มหิดล ศาลายา ยังแห้งสนิท เห็นมีเจ้าหน้าที่เอากระสอบทรายมาเรียงใว้สองชั้นแบบแกนๆตรงประตูทางเข้า ถ้าเข้าไปในซอยวัดปุรณาวาศดูด้วยสายตาตอนนี้ ระดับน้ำในคลองมหาสวัสดิ์ยังต่ำกว่าคันดินถาวรริมถนนรอบ ม.มหิดล อยู่เยอะครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#9 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:15

พี่พี่ บางบอนจะท่วมไหมเนี้ย?

#10 เช never die

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:23

ถ้าจะท่วมบางบอน หนองแขมของผมก็ต้องโดนก่อนละครับ แต่จากที่ไปดูกับตามาแล้ว โอกาศที่น้ำจากบางใหญ่-บางบัวทองจะเข้าถล่มหนองแขมบางแคมีน้อยมาก ถ้าจะท่วมก็มีความเป็นไปได้ที่แม่น้ำท่าจีนจะรับน้ำไม่ใหว แล้วเอ่อล้นข้ามแนวคันดินเส้นวัดไร่ขิงย้อนขึ้นมาทางอ้อมน้อย-อ้อมใหญ่ เข้าพุทธมนฑลสายห้า-พุทธมลฑลสายสี่ แล้วจึงจะถึงหนองแขม-บองบอน-บางแค

#11 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:25

ไม่เชื่อ

เชื่อผู้ว่า ผู้ว่าบอกเอาอยู่ก็เอาอยู่

#12 nokkrapood

nokkrapood

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:26

ไม่น่าเชื่อจริงๆ :o
"...ใน บ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คน ทุกคนเป็นดีได้ทั้งหมด การทำให้ บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ ทุกคนเป็นคนดี หาก แต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ ปกครองบ้านเมืองและควบคุมคนไม่ดีไม่ให้ มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่ยวายได้..."พระบรมราโชวาท ในพิธีเปิดงานชุมชุมลูกเสือแห่งชาติ ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

#13 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:30

ฝั่งธนบุรี จะเจอน้ำเต็ม ต้องวันที่ 21 ครับเพราะ เมื่อวานก่อน บางบัวทองพึ่งโดนไปเอง
น้ำน่าจะประชิดคลองมหาสวัสดิ์ วันที่ 21

#14 jobza

jobza

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:34

วันนี้ก็ประชิดแล้วครับ ทางอ.บ้านผม ซึ่งพื้นที่ติดกันเขาเตือนภัยตั้งแต่เช้าแลล้ว

#15 เช never die

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:35

ที่เคยมีคนตั้งข้อสังเกตเรื่องน้ำไม่ท่วมสุพรรณนั้น ผมขอตั้งข้อสังเกตเพิ่มเติมนะครับ

ปรกติช่วงนี้ของทุกปี หรืออาจจะก่อนหน้านี้เป็นเดือน น้ำในแม่น้ำท่าจีนที่ใหลมาถึงคุ้งน้ำแถวๆวัดไรขิง-วัดเทียนดัด ระดับน้ำจะสูงปริ่มตลิ่งทุกปี แล้วจะปริ่มตลิ่งไปจนพ้นเดือนมกราคม แต่มาปีนี้ ในสถาณการณ์น้ำท่วมแบบนี้ แม่น้ำท่าจีนมันควรจะปริ่มตลิ่งไปตั้งแต่เมื่อสองเดือนที่แล้ว แต่ทำไมมาจนถึงเดือนนี้แม่น้ำท่าจีนที่ใหลผ่านสุพรรณบุรีมาจึงยังมีปริมาณน้ำต่ำกว่าติ่งเกินหนึ่งเมตร

ตามผมทันไหมครับ มันคล้ายๆกับว่าปริมาณน้ำบางส่วนของแม่น้ำท่าจีนคล้ายๆจะถูกผันไปลงแม่น้ำเจ้าพระยาที่ต้นน้ำซะหมดหรือคล้ายๆกับแม่น้ำท่าจีนไม่ยอมรับการผันน้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยาตั้งแต่ก่อนเข้าสุพรรณบุรี พอเจ้าพระยารับน้ำเกินกำลังก็เลยเท้อขึ้นบนทุ่งสองฝั่งเจ้าพระยามาตลอดทางจนเข้ากรุงเทพ เสร็จแล้วฝั่งตะวันตกของแม่น้ำเจ้าพระยาก็ระบายกลับลงไปแม่น้ำท่าจีนอีกที มันต้องมีเลศนัยอะไรซักอย่างที่สุพรรณบุรีแน่ๆ

#16 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:38

ฝั่งหนองแขม สายสี่ กระทุ่มแบน ถ้าเกิดระบายไม่ทัน แล้วเกิดว่าน้ำจากฝั่งอยุธยา ตามมาทันมีโอกาสจะท่วมหรือไม่ครับ เพราะน้ำที่มาแถวบางบัวทองเป็นแค่หัวน้ำเอง มวลน้ำยังมีอีกมาก
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#17 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:39

ถ้าจะท่วมบางบอน หนองแขมของผมก็ต้องโดนก่อนละครับ แต่จากที่ไปดูกับตามาแล้ว โอกาศที่น้ำจากบางใหญ่-บางบัวทองจะเข้าถล่มหนองแขมบางแคมีน้อยมาก ถ้าจะท่วมก็มีความเป็นไปได้ที่แม่น้ำท่าจีนจะรับน้ำไม่ใหว แล้วเอ่อล้นข้ามแนวคันดินเส้นวัดไร่ขิงย้อนขึ้นมาทางอ้อมน้อย-อ้อมใหญ่ เข้าพุทธมนฑลสายห้า-พุทธมลฑลสายสี่ แล้วจึงจะถึงหนองแขม-บองบอน-บางแค

ตื่นเต้นยิ่งกว่าลุ้นบอลโลกกกกกกกกกกกก

#18 เช never die

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:45

ฝั่งหนองแขม สายสี่ กระทุ่มแบน ถ้าเกิดระบายไม่ทัน แล้วเกิดว่าน้ำจากฝั่งอยุธยา ตามมาทันมีโอกาสจะท่วมหรือไม่ครับ เพราะน้ำที่มาแถวบางบัวทองเป็นแค่หัวน้ำเอง มวลน้ำยังมีอีกมาก

โดยส่วนตัว ผมว่ากระทุ่มแบนไม่น่าห่วงครับ ถ้าน้ำมาจากทุ่งบางเลนมันเท้อข้ามถนนบรมราชชนนีมาได้ กว่าจะถึงพุทธมลฑลสายสี่ก็ต้องปลิ้นกลับไปลงแม่น้ำท่าจีนอยู่ดี ช่วงคุ่งน้ำของแม่น้ำท่าจีนตรงช่วงนี้มันแปลกๆอยู่อย่างคือเป็นส่วนคดเคี้ยวไปมามาก ข้อเสียคือทำให้น้ำใหลช้าลง แต่ข้อดีคือ มีพื้นที่ให้น้ำใหลลงไปได้มาก ในกรณีที่น้ำปลิ่มตลิ่งอยู่แล้วอาจทำให้เกิดน้ำท่วมได้ง่ายๆ แต่ในกรณีที่น้ำต่ำกว่าตลิงอยู่เยอะ จะช่วยให้น้ำระบายลงแม่น้ำได้อย่างรวดเร็ว

#19 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:46

ผมว่าชาวบางแคบางบอนต้องลุ้นน้ำที่จะข้ามถนนบรรมราชชนนี ว่าจะข้ามตรงจุดใหน

ยังไงก็เตรียมความพร้อมไว้ครับ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#20 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:49

เลศนัยที่สุพรรณบุรี จะเกี่ยวกับ เสี่ยประภัทร เฮียเติ้ง กับ เฮียเหลี่ยม ที่พาเศรษฐีซาอุ ไปดูที่นาที่สุพรรณบุรี หรือเปล่าครับ กรณีให้นอมินีซื้อไว้ แล้วไม่อยากให้ที่โดนน้ำท่วมน่ะครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#21 boonnum

boonnum

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:49

เพื่อนที่เป็นนักข่าว มีเพื่อนบ้านทำงานกรมชลฯ บอก คนในกรมชลฯ เป็นเด็กในคาถาทั่นเตี้ยเสี่ยวหาน จึงมีการเกรงใจกัน หันเหทิศทางน้ำไปท่วมที่อื่นแทน
ส่วนอีกสาเหตุหนึ่งที่กรุงเทพฯ รับน้ำไม่อยู่เพราะอุโมงค์ยักษ์ของ กทม. ไม่สามารเปิดใช้งานได้ ทหารบอกแหล่งข่าวคนเดียวกันมา เท็จจริงประการใดช่วยตรวจสอบด้วยครับ อย่าเพิ่งเชื่อ
นิพฺพานํ ปรมํ สุขํ นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง สุขํ สุปติ พุทฺโธ จ เยน เมฺตตา สุภาวิตาํ ผู้เจริญเมตตาดีแล้วย่อมหลับและตื่นเป็นสุข

#22 หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงาครับ

หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงาครับ

น้องใหม่

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:50

บ้านผมอยู่ติดคลองฝั่งนี้ เอาเหตุผลแรกเลยนะครับ

ย่านฝั่งนี้เป็นย่าน โรงงาน ย้ำนะครับ โรงงาน ขนาดย่อม เป็นหมื่นกว่าหลังคาเรือน ถ้าปล่อยท่วมนี่บรรลัยแน่นอน ท่านเข้าออก ซอยไหนของส่วนนี้เจอหมด ไล่ไปยันสายสี่

แล้วอีกข้อความร่วมมือ ของคนในพื้นที่แล้ว สส ในพื้นที่ ขิงนี่ผมเจอแทบทุกวัน ยกเว้นแต่ ไอวัชระที่ส่งมาแต่รถกับป้ายบ้าบอ ของมัน นี่ขนาดมันไม่ได้เป็นสสเขตแล้วนะ

ไม่ใช่แค่ ฝั่งเลียบคลองครับ ฝั่งสายสาม ก่อนหน้าท่าน จะมา สักสามสี่วันก่อน นี่ท่วมนะครับ รถเล็ก ผ่านลำบากมาก กระบะผมขับลุยไป ยังแทบไม่รอด แต่ก็มีการจัดการที่ดี เพราะ ช่องทางช่วงนั้น มี สวนมีไร่ มีแอ่งคอยรับน้ำเยอะครับ

#23 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:50

บ้านพ่ออยู่ฝั่งธนบุรี ถนนตากสิน ไม่ไกลวงเวียนใหญ่ หวังว่าน้ำคงจะไม่ท่วม

#24 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอนนี้ที่สามพรานเขาทำคลองลัด 6 แห่งครับ ทำให้แม่น้ำท่าจีนยังสบายๆ แล้วน้ำที่ออยู่คลองมหาสวัสดิ์ ส่วนนึงจะลงที่ทวีวัฒนา ที่ท่าจีน ถ้าไม่สำเร็จ สายสี่ ทวีวัฒนา กระทุ่มแบน ไม่รอดแน่ครับ

ไม่ได้ทำครับ แค่ลอกคลองเฉยๆ คลองลัดพวกนี้มีมานานแล้ว แต่พอไม่ใช้เรือกันคลองมันก็ตื้น

แล้วที่แม่น้ำท่าจีนยังสบายๆ ผมว่า น้ำมันปล่อยมาสุพรรณ เข้าแม่น้ำท่าจีนน้อย

ปล. บ้านผมอยู่ใกล้ๆแม่น้ำ น้ำตอนนี้ยังไม่สูงเท่าช่วงลอยกระทงเลย

แต่เห็นมีข่าว นครชัยศรี น้ำแม่น้ำสูงละ อีกวันคงรู้ว่าจะล้นแม่น้ำมาท่วมไหม

#25 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:54

ดูรูปนี้แล้วไอ้ที่เค้าบอกว่าไม่ท่วมน่ะ แค่รอดจากกองสอดแนมนี่ใช่ไหมครับ และทัพหน้าก็กำลังจะมาถึง...

"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#26 หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงาครับ

น้องใหม่

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:55

จะมีก็สองวันก่อน ศูนย์ปัญญาอ่อน บอกให้ประชาชนฝั่งพุทธมณฑน อพยพด่วนภายใน24 ชั่วโมง ผมมั่นใจว่าออกตรงข้ามแน่ เลยไม่ได้ขนของ แล้วมันก็ออกตรงข้ามจริงๆ แถวบ้านนี่ด่ากันระงมเลย ยกสวนสัตว์มาไว้ในหมู่บ้านกันเลยทีเดียว

#27 เช never die

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:57

บ้านผมอยู่ติดคลองฝั่งนี้ เอาเหตุผลแรกเลยนะครับ

ย่านฝั่งนี้เป็นย่าน โรงงาน ย้ำนะครับ โรงงาน ขนาดย่อม เป็นหมื่นกว่าหลังคาเรือน ถ้าปล่อยท่วมนี่บรรลัยแน่นอน ท่านเข้าออก ซอยไหนของส่วนนี้เจอหมด ไล่ไปยันสายสี่

แล้วอีกข้อความร่วมมือ ของคนในพื้นที่แล้ว สส ในพื้นที่ ขิงนี่ผมเจอแทบทุกวัน ยกเว้นแต่ ไอวัชระที่ส่งมาแต่รถกับป้ายบ้าบอ ของมัน นี่ขนาดมันไม่ได้เป็นสสเขตแล้วนะ

ไม่ใช่แค่ ฝั่งเลียบคลองครับ ฝั่งสายสาม ก่อนหน้าท่าน จะมา สักสามสี่วันก่อน นี่ท่วมนะครับ รถเล็ก ผ่านลำบากมาก กระบะผมขับลุยไป ยังแทบไม่รอด แต่ก็มีการจัดการที่ดี เพราะ ช่องทางช่วงนั้น มี สวนมีไร่ มีแอ่งคอยรับน้ำเยอะครับ

จริงครับ ยิ่งในซอยเล็กซอยน้อยตั้งแต่สายสี่ อ้อมน้อย ไปยันกระทุ่มแบน มีอุตสาหกรรมขนาดย่อมเป็นหมื่นโรง

แต่ที่ผมตั้งข้อสังเกตตามหัวข้อกระทู้ คนงานฝั่งนี้ไปร่วมงานเทเลือดน้อยมาก ถ้าเทียบด้วยสายตา เปรียบเทีบกัยคนงานที่ไปร่วมงานเทเลือดจากนิคมอุตสาหกรรมแถวๆอยุทยา และสมุทรปราการ

#28 CATCAT

CATCAT

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:59

ทั้งประเทศ เราลุ้นให้จันทร์ส่องลาท่วมอยู่ที่เดียว. มาบอกฝั่งธนไม่ท่วม ฝันสลายเลย
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน

#29 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:01

บ้านพ่ออยู่ฝั่งธนบุรี ถนนตากสิน ไม่ไกลวงเวียนใหญ่ หวังว่าน้ำคงจะไม่ท่วม

อยู่เส้นเดียวกันครับ พ.ศ.2538 ยังไม่ท่วมเลย สบายใจได้ครับ

#30 mr.k

mr.k

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:02

ถนนตากสิน ค่อนข้างสูงกว่าถนนอื่นๆในละแวกนี้ครับ
เท่าทีจำความได้ และถาม ญาติผู้ใหญ่ ไม่เคยมีใครเห็นน้ำท่วมถนนนี้เลยครับ
"For in the same way you judge others, you will be judge"- Matthew 7:2 @teerasay

#31 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:04

ผมว่าทั้งพระเจ้าตากสิน และ รัชกาลที่ 1 ทรงพระปรีชา ที่เลือกเมืองหลวงให้ประเทศ ทั้งกรุงเทพ และฝั่งธนบุรีครับ เพราะติดต่อค้าขายได้สะดวก และยัง มี ในหลวงที่ทรงพระปรีชา ดำริโครงการป้องกันน้ำท่วมต่าง ๆ มากมาย
แต่ที่ต้องท่วม เพราะมีการตัดไม้ทำลายป่าไล่ตั้งแต่ภาคเหนือยันภาคกลางตอนบน รวมถึงความไม่ประสาของ นักการเมืองเรื่องน้ำ ไม่รู้แล้วยังไม่ถามด้วย ผลมันเลยต้องเป็นดังนี้ครับ
ปล.การทำตนเสมอท่านของคนหน้าเหลี่ยมกับ เชื้อพระวงศ์ จนมีการยกยอกันผิด ๆ น่ะเลิกซะทีครับ ระหว่าง วีรบุรุษของชาติ กับคนขายชาติ เอามาปะปนกัน นี่ก็สาเหตุของการน้ำท่วมเหมือนกัน

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#32 เช never die

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:05

อันนี้ถ้าจะท่วมก็คงไมใช่น้ำที่มาจากบางใหญ่-บางบัวทองแล้วครับ แต่น่าจะเป็นน้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยาที่ล้นตลิ่งขึ้นมาอันเนื่องมาจากน้ำเหนือจำนวนมหาศาลหลากมาปะทะกับน้ำทะเลหนุนสูง ต้องรอดูวันที่ 28-29 นี้ครับ

#33 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:08

พระประแดง ทุ่งครุ ท่วมมั้ยครับ แถวนี้เค้าต่อกัน 5-1 ว่าไม่ท่วม แต่ Big-C ประชาอุทิศที่อยู่หน้าซอย และธนาคารสองสามแห่งใน Big-C เค้าเอากระสอบทรายมาเรียงหน้าประตู ผมเห็นแล้วเสียวครับ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#34 หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงาครับ

น้องใหม่

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:10

จริงครับ ยิ่งในซอยเล็กซอยน้อยตั้งแต่สายสี่ อ้อมน้อย ไปยันกระทุ่มแบน มีอุตสาหกรรมขนาดย่อมเป็นหมื่นโรง

แต่ที่ผมตั้งข้อสังเกตตามหัวข้อกระทู้ คนงานฝั่งนี้ไปร่วมงานเทเลือดน้อยมาก ถ้าเทียบด้วยสายตา เปรียบเทีบกัยคนงานที่ไปร่วมงานเทเลือดจากนิคมอุตสาหกรรมแถวๆอยุทยา และสมุทรปราการ

คนฝั่งนี้มีวิจารณยาน พอหนะครับ ไม่ไปทำอะไรไร้สาระบ้าๆบอๆให้เป็นสเนียดแผ่นดินหรอก :P :P :P

#35 ปกติทำแต่งาน

ปกติทำแต่งาน

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:13

ถนนตากสิน ค่อนข้างสูงกว่าถนนอื่นๆในละแวกนี้ครับ
เท่าทีจำความได้ และถาม ญาติผู้ใหญ่ ไม่เคยมีใครเห็นน้ำท่วมถนนนี้เลยครับ

ถ้าเปลี่ยนชื่อถนนตากสิน เป็นถนนทักสิน ละก้อท่วมแน่ๆๆ มีคนพูดถึงพระเจ้าตากสินอยู่ ไม่รู้ว่าจะเลยไปแอบอ้างการกลับชาติมาเกิดรึเปล่า สงสัยตอนนี้กำลังหาช่องอยู่
ผิดคือผิด แม้ว่าหลายคนจะทำสิ่งนั้นถูกคือถูก แม้ว่าจะไม่มีใครทำสิ่งนั้นศจ. สังเวียน อินทรวิชัย

#36 หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงาครับ

น้องใหม่

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:15

ส่วนพวกที่ไปแล้วติดธงแดงไว้หน้าบ้านที่ทำมาค้าขาย ทุกวันนี้แม้เอาธงออกแล้ว ก็ทำมาหากินไม่ขึ้นครับ เพราะคนงาน ในพื้นที่นี้ต้องหยุดงานกันกี่วัน เจอแบบนี้ให้ไปซื้อของพวกนี้ใช้ ผมไปแย่งข้าวหมากินยังดีกว่า

#37 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:24

เข้าไปดูแบบจำลองน้ำท่วมของ อ. เสรี ศุภราทิตย์ ม. รังสิต
ในกรณีที่เขื่อนกั้นน้ำแตก
น้ำจากเจ้าพระยาจะเข้าท่วมตามทาง
ฝั่นธน
ธนบุรี (วงเวียนใหญ่) ภาษีเจริญ บางขุนนนท์ บางขุนศรี บางพลัด คลองสานจมหมด
บางแค จอมทอง บางขุนเทียน ทวีวัฒนา บางส่วน
หนองแขมรอด
แต่น้ำท่วมจะสูงไม่เกิน 1 เมตร

จาก แบบจำลองนี้ จันทร์ส่องหล้า จะเหลือเรอะ

#38 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:25

10 ที่ฝั่งธนฯ

ปชป.กินหมด

คิก ๆ ๆ ๆ

เอ๊ะ ไม่เกี่ยวกันนี่หว่า :P

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#39 Tee

Tee

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:25

บางแครอดไหมครับ ถ้าไปพร้อมกันผมก้อไม่เครียดครับ :D :D

#40 ลูกม้าขาว

ลูกม้าขาว

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:31

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

อยากจะอ้างเหมือนหนังสื้อพวกควายแดงเคยลง แต่กรูว่าอย่างไอ้แม้วนี่ ถ้ากลับชาติมาเกิด คงเป็นพวกผีห่าซาตาน ที่มันหนีนรกมาเกิดนั่น แหละ ประเทศไทยถึงได้เป็นแบบนี้ นะไอ้บัง

Edited by คนกวาดขยะ, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:07.

#41 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:03

แถวเซ็นทรัลลาดพร้าวจะท่วมไหม ญาติอยู่แถวนั้นครับ แต่เซ็นทรัล พิ'โลกเปิดวันนี้ครับ
นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#42 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:13

ความสามารถในการระบายน้ำของบางปะกง เจ้าพระยา ท่าจีน
ดูได้จากเว็บไหนครับ ?

#43 น้องอ้อยแดง

น้องอ้อยแดง

น้องใหม่

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:15

งมงายไปไหมคะพี่

#44 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:19

เขตบางกะปิ เขตสะพานสูงละ น่าจะท่วมมั้ยเนี่ย

#45 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:24

10 ที่ฝั่งธนฯ

ปชป.กินหมด

คิก ๆ ๆ ๆ

เอ๊ะ ไม่เกี่ยวกันนี่หว่า :P

นั่นนะสิ ถ้าเป็นแบบนี้ ดอนเมืองคงท่วมมิดหลังคาแน่ๆ!

"Keng" สมชื่อ!!!
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#46 Rino

Rino

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:33

คุณเชื่

เลศนัยที่สุพรรณบุรี จะเกี่ยวกับ เสี่ยประภัทร เฮียเติ้ง กับ เฮียเหลี่ยม ที่พาเศรษฐีซาอุ ไปดูที่นาที่สุพรรณบุรี หรือเปล่าครับ กรณีให้นอมินีซื้อไว้ แล้วไม่อยากให้ที่โดนน้ำท่วมน่ะครับ

มี สส แฉ ตั้งแต่ต้นๆเดือนแล้วว่า มีการเมืองเข้าไปเกี่ยวกับการปิด เปิด ประตูน้ำ ของ สุพรรณจริง
เพราะกันนาข้าว นั้นหละ นาข้าวหอมมะลิชั้นดี

จำได้ว่า เขาบอกว่า เขาปล่อยให้น้ำมันขังอยู่ใน อำเภอเดิมบางนางบวช
แล้วใช้ประตูน้ำสามชุก ปิดน้ำไว้

เขาว่า อำเภอบางนางบวช ไม่มีสส พรรคคนที่สั่ง

แหม่พูดแบบนี้ ไม่รุ้เลยว่าใคร

สงสัยอีกหน่อยถ้ามีอภิปายไม่ไว้วางใจ นี่น่าดูจริงๆ

#47 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:37

คลองประเวศบุรีรมย์,คลองพระโขนง,คลองแสนแสบ
สามคลองระบายน้ำได้เต็มที่ 70 ล้าน ลบ.ม.ต่อวัน

#48 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:43

Posted Image ซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี

ช่วงตั้งแต่วันที่ 5 รัฐบาลทำอะไรอยู่ ?

สถานการณ์วิกฤตตั้งเป็นเดือนแล้ว

#49 vodka

vodka

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:20

เป้าหมายน้ำตอนนี้น่าจะอยู่ ที่สนามบินดอนเมืองนะคับ
แว่วๆว่า อยากจะไหลไปทางทำเนียบรัฐบาล รึไงนี่แหละ กำลังพยายามอยู่ :P
พอเถอะนะพอทีเถิดเสื้อแดง เอ็งอย่าแกล้งโง่จนชาติฉิบหายทั้งประเทศต่างว่าเอ็งว่าพวกควาย อย่าให้ลูกต้องอับอาย....ควายพ่อมัน

#50 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:34

หนองแขม เพชรเกษม 81 เตรียมพร้อมครับ
ของไม่ได้ขนขึ้นชั้นบนเลยเพราะขนไม่ไหว
แต่ตัดสินใจผนึกประตูหน้าบ้านเลยกรณีน้ำขึ้นมาถึง
(เข้าออกด้านหลังที่กั้นสูงแทน)

ปีนี้ถ้าฝั่งธนไม่ท่วมเลยนี่มหัศจรรย์ของจริงครับ
เป็นไปได้ไงท่วมแต่พื้นที่แดง
ขนาดกรุงเทพมีแดงเจาะตรงกลางคือ ดุสิต ปรากฎว่าดุสิตก็น้ำท่วมซะงั้น

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"