Jump to content

- - - - -

เปิดโปงแผนอำมหิต ขบวนการล้มเจ้า "แยกปลาออกจากน้ำ"!!!!

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
26 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:02

สิ่งที่เรากำลังสงสัยอยู่ในเวลานี้คือ
เกิดอะไรขึ้นในแผ่นดินไทย ในเวลานี้ ทำไมไอ้พวกหมิ่นมันมีเยอะจริงๆ
จากการรวบรวมข้อมูลและวิเคราะห์
พอจะสรุปแผนและแนวทางของพวกมันได้

เรียกกันว่า แผน "แยกปลาออกจากน้ำ"
ปัจจุบัน สิ่งที่ค้ำยัน ให้สถาบันกษัตริย์ยังคงอยู่บนแผ่นดินไทยได้มี 2 ส่วนใหญ่ๆ
1. ทหาร
2. ประชาชนผู้จงรักภักดี
"ทหารและประชาชน" เปรียบเสมือน "น้ำ" ที่มันจะต้องแยกออกจาก "ปลา" คือ "สถาบันกษัตริย์" ให้ได้

1.ทหาร วิธีการต่อสู้ก็คือ ใช้ความได้เปรียบทางการเมืองและความเป็นรัฐบาล
สร้างอำนาจ "ยัน" ไม่ให้ทหารทำอะไรได้
ไม้ตายของทหาร คือ รัฐประหาร
ดังนั้นสิ่งที่จะต้องทำคือ
"ต้านรัฐประหาร" เพื่อยันทหารให้ "เงียบ" ต่อการหมิ่นเจ้า โดยใช้เครื่องมือ 3 ตัวคือ
1.1 สื่อมวลชน
1.2 มวลชนจัดตั้ง
1.3 อำนาจแทรกแซงผ่านกระบวนการงบประมาณ และ การโยกย้ายแต่งตั้ง
นี่เป็น หน้าที่ของ พรรคเพื่อไทย และ นปช.
และก็จะเห็นว่า
ได้ผลอย่างมาก เพราะ ทหารรักษาพระองค์ ทั้งหลาย "เป็นใบ้" กันไปหมด ต่อการออกมาหมิ่นสถาบันอย่างมากมาย ในช่วงนี้
เงียบอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน
เมื่อทหารเงียบ ขบวนการล้มล้างสถาบัน ก็ดำเนินต่อไปได้อย่างไม่ต้องกลัวใคร
จะเห็นได้จากตัวอย่าง ก่อแก้ว ปากสวะ ผู้ที่พูดเรื่อง ปลดรูปที่มีทุกบ้าน กลับโอหัง ยืนด่า ผบ.ทบ. ต่อหน้าผู้คนที่เข้าประชุม
และ หากแทรกแซงในการแต่งตั้งโยกย้ายได้แล้ว
เสาค้ำสถาบัน เสาใหญ่เสานี้ จะ พังทลายลง โดยง่าย

2. เหล่าประชาชน ผู้จงรักภักดี
สิ่งที่น่ากลัวที่สุด คือ เหล่าประชาชนผู้จงรักภักดี
พวกหมิ่นสถาบัน ไม่ได้กลัวมาตรา 112 แต่กลัว เหล่าประชาชนผู้จงรักภักดี มากที่สุด
ปกติแล้ว
เหล่าประชาชนเหล่านี้จะได้พลังใจสนับสนุน จากทหาร
แต่ในเวลานี้ ทหารถูกยันไว้ได้แล้ว
การจัดการมวลชนจึง ไม่ลำบากมากนัก
แผนอำมหิต จึงเกิดขึ้นมาด้วยจุดมุงหมาย

แยกปลาออกจากน้ำ ทำลายความรักของประชาชนที่มีต่อสถาบัน

2.1.ยุทธการ "ตาสว่าง"
ด้วยการให้พวก ปัญญาชน โดยเฉพาะอาจารย์มหาวิทยาลัย "ซ้ายอกหัก" เป็นแกนนำ
ทำการวิจารณ์เจ้า ในลักษณะ ดึงเจ้าให้ลงมาเท่าสามัญชน
และกระทำการใส่ความ ใส่ร้าย กษัตริย์และราชวงศ์ ด้วยการเผยแพร่คลิปเสียง ผ่านยูทูป และเวป นปช.USA
เพื่อยิงความเชื่อ ให้คนเสื่อมความเชื่อถือ ในสถาบัน
โดยวาทกรรม สวยหรู "ตาสว่าง"
ใช้ความเท็จ ใส่ร้ายป้ายสี แล้วบอกว่า "ตาสว่างหรือยัง"
ซึ่ง ส่วนหนึ่งก็ได้ผลแล้ว ในเวลานี้
แต่ก็ยังไม่กล้าเผยแพร่ให้กว้างขวางกว่าเดิม
เพราะ ติด มาตร 112 และ ประชาชนผู้จงรักภักดี

2.2 ยุทธการ ยัดข้อหา "คลั่งเจ้า โหนเจ้า พิงวัง ล่าแม่มด"
คนที่ล้างสมองไม่ได้ หรือ เป็นพวกที่ ไม่ยอม ตาสว่าง ตามที่พวกมันต้องการ
พวกนี้ อย่างน้อย จะต้อง "อยู่เฉยๆ" ไม่เป็นอุปสรรคต่อ ยุทธการ ตาสว่าง
แต่ปกติแล้ว พวกคนที่ ไม่ยอมตาสว่าง โดนล้างสมองนี้ จะไม่ยอมหากเกิดกรณี หมิ่นเจ้า เกิดขึ้น
จะมีการ ด่าทอ จนหนักสุด ถึงขั้น ดักทำร้ายร่างกาย เพราะ คนเหล่านี้รักสถาบันเป็นเสมือนหนึ่งพ่อแม่ญาติผู้ใหญ่
การที่จะ "หยุด" กลุ่มคนเหล่านี้ มีอย่างเดียวเท่านั้นคือ
ต้องสร้างภาพว่า การรักสถาบัน และ โกรธคนที่หมิ่นสถาบันนั้น เป็นสิ่ง "ไม่ดี"
ชุดวาทกรรมเพื่อจะหยุดชาวเราเหล่านี้ ก็คือ "คลั่งเจ้า ล่าแม่มด หรือ โหนเจ้า"
วาทกรรมเหล่านี้ ดูเหมือนดี ดูเหมือน สุภาพ
แต่เบื้องลึกแล้วจริงๆก็คือ ต้องการ หยุด อุปสรรคของยุทธการ "ตาสว่าง"
เพื่อ ให้ คนที่ทำการหมิ่นเจ้า สามารถทำได้อย่าง ปลอดภัย และ สะดวกโยธิน

พวกนี้ จะออกมาด้วย ความสุภาพ เสนอเป็นเรื่องเป็นราว ดูดี
แต่เบื้องลึกเบื้องหลัง คือ หน้าที่ของ"อีแอบ" หลายคนที่ไม่กล้า เป็นตัวยืน ในยุทธการ "ตาสว่าง"
ดังที่เราได้เห็นจาก สื่อ มติชั่ว ที่ผ่านมา

ผมเขียนกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะความเป็นห่วงในสภาพของสถาบันกษัตริย์ ในเวลานี้มาก
ทหารนิ่ง ใบ้
ประชาชนเท่านั้น ที่เป็นด่านสุดท้าย ที่จะรักษา สถาบันที่รักยิ่งของเรานี้
ประชาชนที่ไม่เคยปฏิญาณ ต่อพระพักตร์ ไม่เคยถือน้ำพิพัฒน์ ไม่เคยได้รับพระราชทานกระบี่
แต่ประชาชนกำลังจะถูก วาทกรรมหลอกลวง เพื่อให้เรา วางเฉย ต่อการหมิ่นเจ้าในทุกกรณี

อยากบอกแค่ว่า
เมื่อไหร่ก็ตามที่ เรา เหล่าประชาชนผู้จงรักภักดี "วางเฉย" เมื่อไหร่ ก็เข้าทางตามที่พวกมันต้องการ
และเมื่อนั้น
เสาหลักเสาสุดท้ายที่เป็นเสาใหญ่ที่สุด ก็จะถูกทำลายลง ตลอดการ

ราชวงศ์ต่างๆ ในหลายๆประเทศ ไม่มีโอกาสที่จะได้กลับมาให้ประชาชนได้เห็นอีกเป็นครั้งที่ 2 ครับ
เวลานี้ เปิดหน้ากันมาเต็มที่แล้ว เราประชาชนผู้จงรักภักดี จะยอมหรือไม่ เราจะเป็นผู้เลือกเองครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#2 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:09

พวกหมิ่นนี่ไม่เยอะครับ อย่างคนกดเป็นเพื่อนไอ้เจียมฯก็แค่เกือบ 2 หมื่น เที่ยบกับประชากรเน็ตแล้วแค่ไม่ถึง1%

เหมือนที่ไอ้พวกนี้เป็นคนกลุ่มน้อยใน มธ. แต่อย่างว่า ปลาเน่าตัวเดียวมันเหม็นไปทั้งเข่ง
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#3 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:13

พวกหมิ่นนี่ไม่เยอะครับ อย่างคนกดเป็นเพื่อนไอ้เจียมฯก็แค่เกือบ 2 หมื่น เที่ยบกับประชากรเน็ตแล้วแค่ไม่ถึง1%

เหมือนที่ไอ้พวกนี้เป็นคนกลุ่มน้อยใน มธ. แต่อย่างว่า ปลาเน่าตัวเดียวมันเหม็นไปทั้งเข่ง

แต่ว่าแดงแถวบ้านผมพักหลังเริ่มด่าเจ้าแล้วนะครับ แต่ก็มี 2 บ้านนั้นหละที่อยู่ติดกัน
เป็นพวกนิยมทักษิณ

แต่ลูกเขยมันจากเคยมีเงินใช้ ส่งเสื้อแดงไปชุมนุม ตอนหลังเหมือนธุรกิจถูกโกง
ล่มจมไปแล้ว มันยังไม่สำนึกเลย

ผมเชื่อจริงๆ นะครับว่าคนที่ด่าในหลวง บั้นปลายไม่ดีซักคน
รายนี้หละเป็นตัวอย่างที่เห็นชัดสำหรับผมเลย
แต่จริงๆ เขาก็ไม่เคยว่าตรงๆ นะ เพียงแต่พูดเชิงเฉียดไปเฉียดมา

#4 shinethai

shinethai

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:39

เป็นข้อความสรุปที่ตรงประเด็น โดนใจที่คิดไว้มากๆ เลยครับ
อยากขอไปเผยแพร่ต่อใน Blog ของผม (จะใส่เครดิตโยงมาที่กระทู้นี้ด้วยครับ)
ถ้าอนุญาติช่วยแจ้งด้วยครับ
ผมไม่ต้อนรับพวกล้มเจ้า ไม่ต้องเสรือกเข้ามาในกระทู้ที่ผมตั้ง

#5 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:29

ผมว่าจริงๆแล้วไม่เยอะหรอกครับ เพียงแต่ไอ้พวกนั้นมันทำให้เกิดกระแสให้ดูเหมือนเยอะ

เพื่อที่จะทำให้พวกที่มีความคิดเอียงซ้ายคล้อยตามเพราะคิดว่ามีคนประเภทนั้นเยอะ

ฉะนั้นเราต้องช่วยกันชี้แจงและให้ความรู้ที่แท้จริง เพื่อดึงคนที่มีแนวคิดเอียงซ้ายกลับมาเป็นคนที่มีความจงรักภักดีให้ได้

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#6 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:55

ถ้าดูในเฟซบุ๊ค พวกนี้มันจะทำมาหลายๆเพจ แต่หน้าเดิมๆนั่นแหละ แฟนเพจก็กลุ่มเดียวกัน คนนึงก็เป็นแฟนเพจหลายที่
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#7 Hakon

Hakon

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 02:41

เชื่อว่าประชาชนดีๆ มีจิตสำนึก ยังมีอยู่เยอะครับ :rolleyes:

#8 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 07:47

อีกหน่อยก็มี"เพื่อน"มากขึ้น....
นักโทษหนีคุกสั่ง"หนูไม่รู้ๆๆ" ไอ้ตู่ ไอ้เต้นเกณฑ์มือไพร่เสื้อแดงกดให้แล้ว
ตามแผนยุทธศาสตร์"สงวนจุดต่างแสวงจุดร่วม".......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#9 ฝนทั่ง

ฝนทั่ง

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:33

เชื่อว่า พวกตัวหลักๆ มีน้อยก็จริง แต่ถ้าเรานิ่งเฉยไม่ทำอะไรเลย ก็จะทำให้พวกนี้ชักจูงคนมาเป็นพวกมากขึ้น มันจะกลายเป็น 'น้ำหยดลงหิน'

ทำเท่าที่เราสามารถก็ยังดีกว่านิ่งเฉย แม้เพียงเล็กน้อยก็ยังดี เชื่อว่าหลายๆคนก็ไม่ได้นิ่งดูดาย

ขอรณรงค์ ให้ทุกคนกล้าที่จะทำในสิ่งที่ถูกต้องด้วยคน

#10 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:40

ขนาด face อีปู มันยังกล้านำพระฉายาลักษณ์ ร.8 ลง เพื่อแสร้งถวายพระพรเลย
จะฟันใคร ก็ฟันอีปูเสียก่อน

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#11 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

:) เชื่ออยู่ว่าความจงรักภักดีที่มีต่อพระองค์ท่านฝังอยู่ในสายเลือดคนไทยส่วนใหญ่ ...ไม่ใช่ความบ้าคลั่ง... ไม่ใช่แค่เราต่างก็เห็นก็รับทราบพระราชกรณียกิจของพระองค์อยู่ทุกเมื่อเชื่อวันอย่างที่พวกนรกบอกว่า "แผนการตลาด, โฆษณาชวนเชื่อ, สร้างภาพ" แต่เพราะ "ผลสัมฤทธิ์จากการดำเนินการตามพระราชกรณียกิจ หรือพระราชดำริต่างๆ" นั่นต่างหากที่เกิดขึ้นมาให้ประจักษ์ + น้ำพระทัยส่วนพระองค์ที่คนไทยทุกระดับสามารถเห็น, สัมผัสได้โดยไม่ต้องเอื้อมถึง ที่ๆคนอย่างเราๆบางคนยังไม่มีโอกาสได้สัมผัสเช่นคนตามป่า ตามเขาที่เราได้เคยเห็นภาพดังกล่าวจนชินตา...

:mellow: และใครกล้ามาแตะพระองค์จริงๆก็จะได้เห็นพระบารมีอันยิ่งใหญ่ของพระองค์ท่านเอง ใครไม่เคยเห็นคนที่กล้าตายเพื่อปกป้องพระองค์เป็นล้านๆคน ก็คงจะได้เห็นคราวนี้แหละ...

:angry: ให้มันออกมาเถอะ...เชื่อได้ มันไม่ได้ตายดีหรอก...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#12 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

ผมว่าอีกฝ่ายเขาก็เก็บข้อมูลอยู่นะ ยิ่งนานวัน ยิ่งเยอะขึ้นเรื่อยๆ

พอบ้านเมืองเละเทะ ทหารยึดอำนาจขึ้นมา มีข้ออ้างได้เพียบ ไอ้พวกล้มเจ้าจะได้เถียงไม่ออก

หรืออีกวิธีหนึ่งก็คือ มาจากประชาชน ก็ต้องไปด้วยประชาชน

โหมโรงออกมาซะดิบดี แต่พอออกมารำกลับรำไม่ได้เรื่อง เดี๋ยวคนดูก็ไล่ลงไปเอง

#13 amp14

amp14

น้องใหม่

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

อย่าคิดว่าคนพวกนี้มีน้อยนะครับ...พวกแอบมีเยอะมากแต่ไม่แสดงออก
สิ่งที่ผมเสียใจที่สุดตอนเรียนคือรู้ว่าเพื่อนร่วมรุ่นเกือบครึ่งชั้นไม่เอาเจ้า...
ก่อนขึ้นนอนทุกนายร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีพร้อมกัน...แล้วจะร้องทำไมถ้าไม่ได้รู้สึกอย่างนั้น

#14 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:06

ทหารไม่ได้นิ่งหรือเป็นไบ้หรอก เขาก็พยายามทำในสิ่งที่สามารถทำได้
เพียงแค่เราไม่ได้เห็นจากสื่อก็เท่านั้นเอง

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#15 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

ขออนุญาต Login มังกือดำ นำข้อความ เพื่อ Share ต่อไป ใน Social Network และ โปรโมท Webboard Serithai ด้วยเลย นะครับ

ชอบเข้ามาอ่าน

เพราะความเห็นของบางคน

ช่างโง่และทุเรศสิ้นดี

#16 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

คิดว่าสื่อสังคมออนไลน์ ก็เป็นอีกเครื่องมือหนึ่ง ของกระบวนการล้มเจ้า
พวก ict สงสัยมันตายหมดทั้งกระทรวงแล้ว หรือไม่ก็ตาบอด มองไม่เห็น
ปล่อยให้เพจหมิ่น เผยแพร่ข้อมูล บิดเบือน โจมตี และใส่ร้ายสถาบัน โดยไม่ทำอะไรเลย
มีหลายเพจ แจ้งไปนานแล้ว แต่ทำไมมันยังมีอยู่

พวกเสื้อแดง ยิ่งมีสมองน้อย ๆ อยู่ คิดเองไม่ค่อยเป็น หลับหูหลับตาเชื่อหมด
น่าเป็นห่วง เพราะมันถูกล้างสมอง ไปที่ละนิด ๆ ให้มีแต่ความเกลียดชัง เคียดแค้น

#17 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

หยุดเล่นเน็ตหยุดอ่านข่าวสักอาทิตย์ สถานการณ์อาจจะดีขึ้นนะ :lol:

#18 ..มือดีจากพระนคร..

..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:34

เรารักแป๊ะลิ้ม :lol: :D :lol:

#19 kingkong059

kingkong059

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

เชื่อผมเถอะครับ ถ้าทักสินตายเกมก็จะจบครับ

#20 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:57

เชื่อผมเถอะครับ ถ้าทักสินตายเกมก็จะจบครับ

เงินหมดก็ จบเหมือนกันครับ

ไม่มีเงินอยากรู้ว่าแกนนำแดง กับ รมตหัวกรวย อย่างไอ้เต๊นมันจะทำงานให้ทักษิณอยู่ไหม ขวัญฟาย ฯลฯ

#21 คนดีที่ดีจริง

คนดีที่ดีจริง

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

ยังไงๆก็ติดตามเรื่องพวกนี้ให้มากๆหน่อยดีกว่า อะไรๆมันก็เกิดขึ้นได้
ในยุคนี้ เพียงแต่เราอาจจะคิดว่ายังไม่น่ากลัวว่าจะเกิดเหตุการณ์อะไร
ทำนองนี้ได้มากนัก ถ้ามองจากมุมมองของคนที่ไม่ได้มีข้อมูลในเชิง
ลึกอะไร แต่มองจากคนรอบข้าง

อย่างญาติทางฝั่งพ่อของเรา ยอมรับว่าเสื้อแดงเกือบหมด แต่พอเรา
ถามเรื่องการล้มขึ้นมาเมื่อใด จะบอกว่าไม่จริง เป็นการป้ายสีจากฝั่ง
ตรงข้าม ถามไปถามมานานๆเข้า พอมาถึงเรื่องน้ำเมื่อปีที่แล้ว ลอง
แย็บๆเข้าไปว่า มีคนบอกว่า...ปล่อยให้น้ำท่วมเพราะไม่ชอบรบ. ทุกคน
บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ไม่จริง บ้างก็บอกว่าปชป.กักน้ำ บ้างก็ว่า
น้ำมันเยอะยังไงๆก็ท่วม แล้วบอกว่าเป็นการป้ายสี แต่พอลองถามไป
ถามมา อาจจะเพราะบ้านตัวเองก็ท่วม ด่าแมร่งนักการเมืองเลยว่า
ห่านดีแต่ยัดห่านกันทั้งนั้น ทำไมไม่เอาอย่างในหลวงที่ท่านอุตส่าห์
ทำเพื่อประเทศชาติ และประชาชนของท่าน แล้ว 2 ทุ่มก็เห็นดูข่าว
แล้วก็ชื่นชมพระราชกรณียกิจทั้งหลาย

ส่วนญาติทางฝั่งแม่ของเรา จะตรงข้าม ปชป.จะเรียกว่ายกบ้านเลยก็ว่า
ได้ เพราะฉะนั้นถ้าจะถามเรื่องล้ม คำตอบจะได้เป็นว่า อย่าให้เจอนะ
ไอ้พวกห่านหนักแผ่นดินเนี่ย

ส่วนญาติทางฝั่งแฟนเนี่ยไม่ว่าจะทางฝั่งพ่อหรือฝั่งแม่ ส่วนใหญ่
เสื้อแดง แต่ถ้าเป็นเรื่องล้ม ก็เอาเป็นว่าเถียงว่าเสื้อแดงจงรักภักดี

เอาเป็นว่าถ้าแยกตามอายุ อย่างคนสูงวัยทุกคนเลยจะจงรักภักดี
ทุกคนจะบอกว่าท่านทำเพื่อบ้านเมืองมามาก

วัยรุ่นพ่อรุ่นแม่เราก็ยังบอกว่า ท่านทำเพื่อบ้านเมืองมามาก

วัยอย่างเราๆ ส่วนใหญ่จะจงรักภักดี เพราะอย่างน้อยก็ยังคงเห็น
สิ่งที่ท่านทำ บวกกับรับอิทธิพลมาจากพ่อแม่ด้วยส่วนหนึ่ง แต่ก็
จะมีบางคน ซึ่งบอกได้เลยว่าในบรรดาญาตินับร้อยๆคน มีคนที่มี
ทัศนคติที่ไม่ค่อยดีในเรื่องนี้อยู่ 2 คน เป็นคนรุ่นเรา แต่เหมือนเสียง
ส่วนน้อยที่ไม่กล้าพูดอะไรมาก พูดทีไรโดนรุมทุกที

ส่วนคนรุ่นหลานเนี่ยยังเด็กอยู่คงจะบอกอะไรไม่ได้

แล้วถ้ามาดูเพื่อนๆ ยอมรับว่าในมธ.อาจจะมีแนวความคิดนี้อยู่มาก
หน่อย ถ้าเทียบกับด้านญาติ แต่ก็ยังถือว่าน้อยอยู่ ถ้านับแค่เพื่อน
ที่เรียกว่าเพื่อนจริงๆ อาจจะสนิทบ้าง ไม่สนิทบ้าง แต่คิดว่าเป็นเพื่อน
ที่ไม่ใช่แค่คนรู้จักว่าอยู่คณะเดียวกัน มหาลัยเดียวกัน เอาเป็นว่า
ตีสะ ประมาณห้าร้อย คนที่แสดงออกค่อนข้างชัดว่ากรูเกลียด
พวกล้มเนี่ย มีไม่ต่ำกว่าร้อยแน่ๆ คือในมธ.ค่อนข้างมีเสรีภาพมาก
บวกกับปัจจัยแวดล้อมอื่นๆ ทำให้เรื่องอย่างนี้สำหรับเพื่อนๆกัน
แทบจะพูดกันออกมาตรงๆ มีบ้างที่โกรธกัน แต่ส่วนใหญ่จะถือว่า
เป็นเรื่องแนวความคิดของแต่ละคน (ส่วนเพื่อนที่มาจาก ม.อื่นๆ
อย่างเพื่อนที่โทที่จบตรีจากจุฬา เคยร้องฟูมฟายเลยว่า ***ทำไม
ที่มธ.มันมีคนอย่างนี้อยู่ว่ะ ที่จุฬากรูไม่เคยได้ยินเรื่องพวกนี้เลย
ต้องปลอบกันเป็นการใหญ่เลยว่า เฮ้ยๆไอ้พวกนั้นมันส่วนน้อยนา
ส่วนเพื่อนที่มาจากรามก็บอกว่า เออว่ะกรูเคยได้ยินแต่ไม่คิดว่า
จะจริง พอฟังแมร่งก็คันเท้าหน่อยๆ) ส่วนคนที่ค่อนข้างชัดสำหรับ
แนวความคิดอย่างนั้นว่าไม่ค่อยชอบมาก นับได้เลยว่ามีไม่ถึงสิบคน

แต่เราก็ไม่ได้ถึงกับว่าเฮ้ยกรูคงคบกับพวกมรึงไม่ได้ เพราะส่วน
ใหญ่เราจะคบกับพวกมันมาก่อนที่จะรู้ว่ามันมีแนวคิดยังไงในเรื่องนี้
ทำค่ายด้วยกัน ช่วยเหลือกันในด้านต่างๆ คือเรารู้ว่ามันเป็นคนที่
ไม่น่าจะถือว่าเลวร้าย เพียงแต่อาจจะมองด้านอื่น อย่างที่เราไปทำ
ค่ายเนี่ยส่วนหนึ่งก็เพราะรู้จักกับพวกเนี่ย ได้เห็นอะไรหลายๆอย่าง
แน่นอนว่าพวกมันก็คงจะพยายามปลูกฝังอะไรหน่อยๆ

แค่เราคิดเองได้ก็เลยแค่รับฟัง เข้าใจในความต่าง แต่เราไม่ยอมรับ
ในสิ่งที่เราคิดว่ามันไม่เวิร์ค แล้วพวกนี้ไม่ได้ถึงขั้นว่าอยากจะล้มไปเลย
พวกเนี่ยที่เรารู้จักมันเหมือนปัจเจกชนไปเลย คืออะไรๆแมร่งก็เอี้ย
ไปหมด คือไม่ถูกใจในสิ่งที่เป็นเลย ซ้ำร้ายยังเกลียดนักการเมืองยิ่งกว่า
อย่างคนหนึ่งตอนน้ำท่วมพูดเลยว่าพวกมรึงบ้าป่าวkingทำเรื่องเกี่ยวกับ
น้ำมาตลอดชีวิต ทำทางน้ำที่โน่นที่นี่ พวกมัน (นักการเมือง) นั่นแหละ
เจือกทำให้ท่วม สันดอนเอ้ย คืออะไรๆที่ดีพวกมันก็ชมนะ แต่เหมือน
เรียกร้องมากกว่าว่า ตรงนี้น่าจะดีกว่านี้ไหม ถ้าตอนนั้นทำอย่างนี้น่าจะ
ดีกว่าไหม ถ้าตอนนั้นไม่ทำจะดีกว่าไหม อยากให้ทำอะไรมากกว่านี้บ้าง
แต่ที่แน่ๆไม่มีใครบอกว่าต้องล้ม เพราะการมีไม่ได้หมายความว่าจะทำให้
ประเทศตกต่ำ ทุกคนมีความรู้ รู้ว่าอะไรคือวินเซอร์ อะไรคืออิมพีเรียล
ฯลฯ อะไรคือสิ่งที่ถ่วงความเจริญ

ส่วนไอ้พวกที่ชัดเลยว่า จะล้ม ไอ้นั่นเหมือนไม่ใช่เพื่อนไปแล้ว ครั้งเดียว
เกินพอ มันโกรธไหม ไม่รู้ รู้แต่ว่ามันไม่อยากคุยกับเรา

Edited by คนดีที่ดีจริง, 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:30.

#22 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:46

เป็นข้อความสรุปที่ตรงประเด็น โดนใจที่คิดไว้มากๆ เลยครับ
อยากขอไปเผยแพร่ต่อใน Blog ของผม (จะใส่เครดิตโยงมาที่กระทู้นี้ด้วยครับ)
ถ้าอนุญาติช่วยแจ้งด้วยครับ

ขออนุญาต Login มังกือดำ นำข้อความ เพื่อ Share ต่อไป ใน Social Network และ โปรโมท Webboard Serithai ด้วยเลย นะครับ

ครับ ด้วยความยินดีครับ
ขอโทษด้วยที่มาตอบช้าครับ
เวปมันล่มบ่อยจังเลย

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#23 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:12

กรณีตัวอย่าง ไอ้ลายด่าง
พอตัวมันเองโดนคนด่ามันที่แค่ เกี่ยวข้องกับเรื่องบุพการี เท่านั้นแหละ
ออกอาการ แต๋วแตกทันที
ตัวมันเอง ด่าพ่อแม่คนอื่นได้
พอตัวมันเอง มันไม่ยอม

#24 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:16

ไอ้พวกนี้ซักวันต้องไม่ตายดีแน่ๆ

#25 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:11

เห็นด้วยกับคุณมังกือดำครับ เดี๋ยวนี้พวกล้มจะชอบใช้วิธีเนียนๆ แหย่คนรักเจ้า
ด้วยการโพสอะไรที่ดูคลุมเคลือล่อให้คนรักเจ้าเข้าไปโจมตี (อย่างเรื่องแบงค์ 50)
พอคนรักเจ้าติดกับดักก็จะออกมาเฉลยทีหลังว่าไอ้ที่โพสคลุมเคลือ "มันไม่มีอะไร"
ทำให้คนรักเจ้าดูแย่ ไม่มีอะไรก็ไปด่าเขา กลายเป็นคนคลั่งไม่มีเหตุผล คนกลางๆ
ที่ไม่สนใจการเมืองก็จะมองคนรักเจ้าในแง่ลบ ส่วนคนรักเจ้าที่เผลอออกตัวแรง
ถ้าใจไม่แข็งก็อาจฝ่อไม่กล้าออกตัวตอนเจอเรื่องทำนองนี้อีก ผลสุดท้ายคนรักเจ้า
ที่จะกล้าออกมาปกป้องเจ้าตอนเห็นอะไรไม่ดีไม่งามก็จะลดลงเรื่อยๆ

คนรักเจ้าจะสู้กับคนหน้าด้านต้องอย่าไปยอมมันและต้องระวังอย่าไปตกหลุมที่พวกล้ม
มันขุดล่อไว้ พวกล้มบนเน็ทนี่นอกจากหน้าด้านแอ๊บแบ๊วเก่งแล้วยังโลกสวยด้วย
จะเล่นงานพวกนี้ให้ตายคาที่ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน
ที่รักและปกป้องเกียรติของสถาบันไม่ให้พวกเลวๆ มาบิดเบือนใส่ร้ายด้วยครับ

#26 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:53

อยากบอกไปถึงไอ้พวกหมิ่นเจ้าทั้งหลายว่า
สถาบัน ไม่ใช่ บุคคลสาธารณะ ตามที่พวกมิงอ้างกันเพื่อจะเอามาวิจารณ์
สถาบัน คือ บุคคลสำคัญที่เป็นเสมือน พ่อแม่ ญาติผู้ใหญ่ ของพวกกุ!!!

#27 Duke_th1

Duke_th1

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

ขออนุญาตคุณมังกือดำเอาลิงก์ไปแบ่งปันให้เพื่อนๆ ใน FB อ่านนะคะ

Edited by Duke_th1, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:05.