Jump to content

- - - - -

โพลเผย ผู้หญิงชู “ยิ่งลักษณ์” เป็นนักการเมืองในดวงใจ เก่ง บุคลิกดี เรียบร้อย

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
56 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

วันที่ 1 สิงหาคม เป็นวันสตรีไทย ที่มุ่งเน้นเชิดชูบทบาทหน้าที่ที่มีความสำคัญต่อสังคมไทยในหลากหลายมิติ โดยเฉพาะมิติทางการเมืองที่มีความสำคัญอย่างยิ่งของประเทศ เหตุการณ์ต่างๆที่วุ่นวาย สับสนทางการเมืองล้วนมีบทบาทสำคัญยิ่งต่อการสร้างความน่าเชื่อถือและการพัฒนาประเทศ ผู้หญิงในปัจจุบันต่างมีบทบาททางการเมืองทั้งทางตรงที่เข้ามาเป็นนักการเมืองและทางอ้อมในการมีส่วนร่วมของภาคประชาชน เพื่อสะท้อนความคิดเห็นและความคาดหวังของสตรีที่มีต่อการเมืองไทย ณ วันนี้ “สวนดุสิตโพล” มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนดุสิต จึงได้สำรวจความคิดเห็นเฉพาะผู้หญิงจากทุกสาขาอาชีพทั่วประเทศ จำนวน 1,463 คน ระหว่างวันที่ 27-31 กรกฎาคม 2555 สรุปผลดังนี้

1. ความสนใจเรื่องการเมืองไทย ของ “ผู้หญิง” ณ วันนี้

อันดับ 1 ค่อนข้างสนใจ 43.06%เพราะ สื่อต่างๆมีการติดตามและนำเสนอข่าวสารการเมืองตลอดเวลา ,ประชาชนมีส่วนร่วมและพูดคุยเรื่องการเมืองมากขึ้น ฯลฯ

อันดับ 2 ไม่ค่อยสนใจ 36.84%เพราะ ไม่มีเวลา ต้องทำงาน , ไม่ว่าจะเป็นรัฐบาลชุดไหนที่เข้ามาบริหารบ้านเมือง ประชาชนก็ยังต้องพึ่งตัวเองเหมือนเดิม ฯลฯ

อันดับ 3 ไม่สนใจ 11.01%เพราะ ไม่ชอบ ,เบื่อการเมืองไทย ,การเมืองไทยมีแต่การทะเลาะเบาะแว้ง มุ่งหวังแต่ผลประโยชน์ ไม่พัฒนา ฯลฯ

อันดับ 4 สนใจมาก 9.09%เพราะ การเมืองเป็นเรื่องสำคัญที่ส่งผลต่อการพัฒนาประเทศและในทุกๆด้านโดยเฉพาะเรื่องปากท้อง ความเป็นอยู่ของประชาชน ฯลฯ

2. การเมืองไทย วันนี้มีอะไร ? “ดี” ที่ “ผู้หญิง” พึงพอใจ

อันดับ 1 มีนโยบายที่ช่วยเหลือประชาชนมากขึ้น เช่น ขึ้นเงินเดือน ค่าจ้าง รถคันแรก เรียนฟรี รถเมล์ฟรี ฯลฯ 55.10%

อันดับ 2 ผู้หญิงมีบทบาททางการเมืองมากขึ้น /มีนายกรัฐมนตรีหญิงคนแรกของไทยเป็นการสร้างความสัมพันธ์ ที่ดีระหว่างประเทศ 26.53%

อันดับ 3 ประชาชนมีความสนใจและติดตามข่าวสารบ้านเมืองกันมากขึ้น/ทุกภาคส่วนมีการตรวจสอบมากขึ้น 18.37%

3. การเมืองไทยวันนี้มี “ปัญหาเร่งด่วน”อะไรบ้างที่ต้องเร่งแก้ไข

อันดับ 1 ปัญหาเรื่องปากท้องความเป็นอยู่ของประชาชน /ค่าครองชีพสูง รายได้ไม่พอใช้ 38.37%

อันดับ 2 การสร้างความปรองดองในบ้านเมือง /ทั้งประชาชนและนักการเมืองมีความสมัครสมานสามัคคี 31.43%

อันดับ 3 เรื่องสำคัญๆ เช่น การทุจริต คอร์รัปชั่น ยาเสพติด การศึกษา และการแก้ปัญหาน้ำท่วม ฯลฯ 30.20%

4. “นักการเมือง” ที่เป็นขวัญใจ ของ “ผู้หญิง” ณ วันนี้ คือ

อันดับ 1 นายกรัฐมนตรียิ่งลักษณ์ ชินวัตร 60.53%เพราะ เป็นผู้หญิงเก่ง มีบุคลิกดี กริยามารยาทเรียบร้อย ,มีความเสียสละต้องแบกรับภาระอย่างหนักในการดูแลประเทศชาติและประชาชน ,บทบาทของแม่และผู้นำประเทศ ฯลฯ

อันดับ 2 คุณปวีณา หงสกุล 19.74%เพราะ เป็นคนดี จิตใจดี ช่วยเหลือผู้ที่ตกทุกข์ได้ยาก ,เป็นที่รู้จักและเป็นที่พึ่งของประชาชน ฯลฯ

อันดับ 3 คุณสุดารัตน์ เกยุราพันธุ์ 17.11%เพราะ มีความเชื่อมั่นในตัวเอง บุคลิกคล่องแคล่ว พูดจาชัดถ้อยชัดคำ ,เป็นผู้หญิงแกร่ง ทำงานได้เท่าเทียมกับผู้ชาย ฯลฯ

อื่นๆ เช่น รังสิมา รอดรัศมี ,จิตติมา ฉายแสง ,ลีลาวดี วัชโรบล ,คุณหญิงกัลยา โสภณพนิช ,

ศันสนีย์ นาคพงศ์ เป็นต้น 2.62%

5. “การเมืองไทย” ณ วันนี้ “ผู้หญิง” ควรมีส่วนร่วมอย่างไร? จึงจะทำให้การเมืองไทยดีขึ้น

อันดับ 1 การมีส่วนร่วมในระบอบประชาธิปไตย เช่น การใช้สิทธิเลือกตั้ง การสมัครเป็นผู้แทนในระดับต่างๆ การแสดงความคิดเห็นในที่สาธารณะหรือเวทีต่างๆ 55.45%

อันดับ 2 ให้ความสนใจการเมืองและติดตามข่าวสารอย่างใกล้ชิด /มีความรู้ที่ถูกต้องและสามารถอธิบาย

ให้ผู้อื่นเข้าใจได้ 30.49%

อันดับ 3 ให้การสนับสนุน ให้กำลังใจสตรีที่มีบทบาททางการเมืองด้วยกัน 14.06%

6. สิ่งที่ “คาดหวัง” อยากให้การเมืองไทยพัฒนาไปได้เทียบเท่าประเทศต่างๆที่เจริญแล้ว คือ

อันดับ 1 ให้ความสำคัญกับการพัฒนาประเทศชาติ เศรษฐกิจ สังคม ให้เจริญก้าวหน้าเป็นสากลเหมือนต่างชาติ 38.27%

อันดับ 2 นักการเมืองมีคุณธรรม จริยธรรม /การทำงานโปร่งใส ตรวจสอบได้ 32.14%

อันดับ 3 การเมืองมีเสถียรภาพ เป็นประชาธิปไตย ให้ความสำคัญและรับฟังความคิดเห็นของประชาชน 29.59%

7. “อนาคตการเมืองไทย” ควรฝากไว้กับใครบ้าง?

อันดับ 1 ประชาชนคนไทยทุกคน 53.49%

อันดับ 2 ฝ่ายรัฐบาล ฝ่ายค้าน /นักการเมือง /ส.ส. ส.ว. 21.71%

อันดับ 3 เด็กและเยาวชนไทย 13.18%

อันดับ 4 หน่วยงานภาครัฐที่เกี่ยวข้อง เช่น ครู อาจารย์ ทหาร ตำรวจ อัยการ ตุลาการ ศาลรัฐธรรมนูญ เป็นต้น 11.62%

I've got the moves like Jagger~~~

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:34

:lol: :lol:

#3 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

โพลเทพซะด้วย หุหุ คงยกย่องการเอาอยู่ 4SS แน่ๆ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#4 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

ตึ่งโป๊ะ ที่3 .... :lol:

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#5 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:41

เข้ามาตด

ไปดีฝ่า
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#6 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:41

แล้วประเทศได้ประโยชน์อะไรจากเรื่องนี้ครับ ???

#7 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:02

แล้วประเทศได้ประโยชน์อะไรจากเรื่องนี้ครับ ???

เป็นความภูมิใจของคนไทยไงครับ ที่ผู้นำสูงสุดเป็นผู้หญิงเก่ง

Edited by Jagger, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:02.

I've got the moves like Jagger~~~

#8 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

เป็นความภูมิใจของคนไทยไงครับ ที่ผู้นำสูงสุดเป็นผู้หญิงเก่ง

ลองยกตัวอย่างความเก่งมาหน่อยครับ

#9 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:09

ลองยกตัวอย่างความเก่งมาหน่อยครับ

ทำให้น้ำท่วมตั้งแต่เหนือ ยังกทม และภาคใต้บางส่วน
ทำให้คนตายไปกับน้ำจำนวนหลายร้อยศพ
บริหารงาน ทำให้ โรงงานปิดตัวเองไปหลายร้อยแห่ง
ทำให้ข้าวของแพงขึ้น
เกิดการทับซ้อน ที่ 4ss ในการบริหารงานราชการ

Edited by ฝ่าดงกุ้ย, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:09.

#10 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

Thai Billionaires Embracing Yingluck Soft Power for Asia Exports

By Yoolim Lee - Jul 31, 2012 4:10 AM GMT+0700
Bloomberg Markets Magazine

http://www.bloomberg...ia-exports.html

ขนาดนานาชาติและนักธุรกิจใหญ่ในเมืองไทยยังยอมรับเธอเลยครับ

#11 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:12

จะอ๊วกกกก.............

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#12 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:16

Embarrassing ? :D

Edited by voodoo, 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:18.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#13 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:16

ด้วยความเคารพสวนดุสิตโพลล์
แต่บางคำบางนิยามที่ผู้หญิงไทยเขานิยม
อดคันไม่ได้ครับ
ดังนี้ครับ
+++อันดับ 2 ผู้หญิงมีบทบาททางการเมืองมากขึ้น /มีนายกรัฐมนตรีหญิงคนแรกของไทยเป็นการสร้างความสัมพันธ์ ที่ดีระหว่างประเทศ 26.53%

ขนาดนั้นเลยเรอะ ผู้หญิง
+++อันดับ 1 นายกรัฐมนตรียิ่งลักษณ์ ชินวัตร 60.53%เพราะ เป็นผู้หญิงเก่ง มีบุคลิกดี กริยามารยาทเรียบร้อย ,มีความเสียสละต้องแบกรับภาระอย่างหนักในการดูแลประเทศชาติและประชาชน ,บทบาทของแม่และผู้นำประเทศ ฯลฯ

ขอเถียงผู้หญิงครับ หล่อนไม่เคยตั้งใจมาเล่นการเมือง เธอมาเพราะถูกข่มขืนจากพี่ชาย
เพราไม่ไว้ใจคนอื่น
+++นักการเมืองขวัญใจผู้หญิง
-ยิ่งลักษณ์ สุดารัตน์ ผมค่อนข้างเห็นแปลกว่าทำไมผู้หญิงบ้านเรา
ชอบคนอันได้ชื่อว่า ไม่สอาด

ผมพร้อมแลกเปลี่ยนกับผู้หญิงที่เห็นต่างกับผมทุกคำตอบครับ
และเชิญชวนผู้หญิงในเสรีไทย มาแลกเปลี่ยนคห.ครับ

หรือว่า ผู้หญิง ที่สวนดุสิตไปถาม
คิดอย่างนั้นจริงๆ
แล้วบ้านเมืองเราล่ะ
จะฝากไว้กับผู้หญิงเหล่านั้นหรือ?
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#14 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

โอย อ่านแล้วแทบจะรับไม่ไหว ขอแปะคลิปแก้เลี่ยนหน่อยนะ ^_^

ถึงจะทำอะไรควาย ๆ ไปบ้าง แต่ก็สนับสนุนให้เธอเป็นนางยกต่อไปครับ -_-

#15 ขุนพลไร้พ่าย

ขุนพลไร้พ่าย

น้องเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:27

ขอเพิ่มให้ครับ มีอารมณ์ขันสูง! ด้วยครับ ขนาดในเวทีโลก ยังทำให้ต่างชาติเค้าขำได้เลย อภิสิทธิ์ ทำไม่ได้แน่นอน

#16 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:33

เรื่องความนิยมผมไม่ว่าหรอก .... เพราะถ้าไม่นิยม ป่านนี้บ้านเมืองเราคงเจริญไปนานแล้ว
แต่เรื่องความเก่งนะ ผมว่าสู้ คุณปวีณา หงสกุล คุณสุดารัตน์ เกยุราพันธุ์ คุณรังสิมา รอดรัศมี คุณหญิงกัลยา โสภณพนิช ศันสนีย์ นาคพงศ์ ไม่ได้เลยนะ

เอาเถอะครับ ถึงจะสมองอึ่งอย่างไร เสื้อแดงก็พร้อมจะหนุนครับ (เพราะแดงอึ่งกว่า....)

บนทางที่มีขวากหนาม ยังมี "คอ-นก-รีต" ให้เจ๊ปู เกาะไว้อยู่เสมอ

#17 Nong Adis

Nong Adis

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:36

ประชาชนประท้วงหลากหลายปัญหา นายกไม่ชี้แจง สภาวุ่นวาย นายกหายหัว แต่นายกเด้งรับอย่างเงียบเงียบในโรงแรม พร้อมปิดปากหัวเราะคิกคิก

#18 iba

iba

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:41

น่าอายมากกว่า ไม่ว่าเธอจะพูดผิด หญ้าแพรก คอ นก รีต คงพออภัยได้ ว่าลิ้นพันกัน หรือภาษาไทยไม่แข็งแรง
แต่อยู่ สิงห์บุรี พูดบอกว่าเป็นสระบุรี หรือ กลับจากประเทศออสเตรเลีย กลับบอกว่าประเทศซิดนีย์
อันนี้คือตัวตนบอกถึง ว่าไม่มีกระบวนความคิดอยู่ในสมองเลย
รู้สึกอับอาย ที่เธอทำให้ภาพลักษณ์ ผู้หญิงไทยแย่ลง

#19 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

จะเจ๊งทั้งแผ่นดินอยู่ร่อมร่อยังจะเลียอยู่นั่นแหล่ะ....เก่งจังเลยยยยย

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#20 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:13

กระแดะ
สั้นๆ ได้ใจความ ตรงบุคลิก

#21 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:16

ได้เป็นนายกเพราะนามสกุล ส่วนผลงานก็อีกเรื่องหนึ่ง

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#22 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

นายก สวย ......ค่ะ
นายก รวย........ค่ะ
นายก โง่..........ถูกต้องที่สุดค่ะ
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#23 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:28

This poll is so hilarious and so are you.

:lol: :lol: :lol:

You are killing me, man. :lol: :lol: :lol:

Are you sure that you are a red shirt? :lol: :lol: :lol:

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#24 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:31

ผมว่านะครับ

ทั้งบุคลิก รวมถึง ความฉลาดของหล่อน ยังเทียบเท่าขี้ตีน มาร์ค ไม่ได้เลยนะครับ

จบไป ... ฮิฮิ

ปล. ตะกี้โพสผิดกระทู้ด้วยแหละ ....

#25 คนหน้าใหม่

คนหน้าใหม่

ขาประจำ

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:31

อย่าไปว่าเขาครับเขาเก่ง เขาดี เขาเรียนสูง อ่านหนังสือก็เก่งนะครับ ภาษาก็สุดยอด แล้วเขาก็ตั้งจังหวัดใหม่ ตั้งประเทศใหม่ขึ้นมา เขารู้เรื่องภูมิประเทศเป็นอย่างดี ไม่รู้มอบเป็นหน้าที่ของ.... คุยเก่ง เรื่องการแต่งตัวเหรอครับ เวอร์ดีครับ และอีกอย่างครับ เป็นคนเอาพวกเอาฝูงเอาพี่เอาน้องครับ หนีการประชุมเป็นเลิศครับ ใครจะเป็นยังไงก็หนูไม่รู้ ใช้เงินให้ประเทศล่มจมได้ครับ อย่างนี้ไม่ดีอีกหราครับ หาได้ที่ไหน คนดีๆอย่างนี้ ไม่มีอีกแล้วในโลกนี้ น่ายกย่องนะครับ

เรื่องแถ เรื่่องตอแหล ใครที่ว่าแน่ ยังแพ้พวกเสื้อแดง

หยุด ทำร้ายประเทศไทย หยุด กฎหมายนิรโทษกรรม

#26 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:34

เก่งมากจ๊ะ

"

10 countries in ASEAN contain about half population of the world

"

:o

Edited by Critical, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:35.

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#27 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:54

จขกท ทั้งกระทู้ ฆ่านางปูทั้งเป็น
ไม่สงสารตัวเอง ก็หัดสงสารพ่อแม่ตัวเองบ้างนะ
เวลาชาวบ้านเขาดูถูกคุณ มันย้อนไปถึงบรรพบุรุษเลยนะ..... เตือนแล้ว........

#28 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:59

ป็นความภูมิใจของคนไทยไงครับ ที่ผู้นำสูงสุดเป็นผู้หญิงเก่ง

กรุณาใช้คำว่าบางส่วนหลังคำว่าคนไทยด้วยครับ...อย่าเหมารวม -_- -_- -_-

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#29 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:11

ถ้าระดับนายกฯ เรียกว่าเก่ง

ผมคิดว่าพวกเจ้าของร้านของชำ คงเข้าขั้นอัจฉริยะ :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#30 Ballbk

Ballbk

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:30

ถ้า นางยกฯ เก่ง

ไอ้เป็ด คงได้ ด๊อก.... 2 ใบแล้ว

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#31 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

ผู้หญิงไทยที่เก่ง ที่มีอุดมการณ์ ที่เสียสละเพื่อสังคม มีเยอะนะคะ

แต่การที่เราได้ผู้หญิงกลวงคนนี้ มาเป็นนายกฯหญิงคนแรก

มันสะท้อนให้เห็นอะไรหลายๆอย่างในสังคมไทยได้ ...

ว่าการก้าวขึ้นมาเป็นผู้นำไทย ได้มาจากการเป็นเคลือข่ายของกลุ่มทุนการเมือง

ไม่ใช่ด้วยสติปัญญาความสามารถ หรือ ด้วยเกียรติประวัติที่ได้เคยทำไว้ให้กับสังคม

มีนายกฯหญิงคนแรกทั้งที ได้คนที่ไม่รู้ว่าซิดนีย์เป็นแค่เมือง คิดว่าหาดใหญ่เป็นจังหวัด ฯลฯ

ออกนอกประเทศแต่ละครั้งไปปล่อยไก่ โชว์ความทึบ ความกลวงไม่ได้ขาดสาย

ต่างชาติคงคิด ว่าผู้หญิงไทยระดับผู้นำยังเอ๋อขนาดนี้ แล้วผู้หญิงธรรมดาที่อยู่ในปท.จะขนาดไหน

ตบหน้าหญิงไทยชัดๆ ฉาดใหญ่ด้วย
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#32 V.Junior for Vendetta

V.Junior for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:47

เขาวัดความสามารถกันที่

เธอ สามารถยกระดับหาดใหญ่ ให้เป็นเป็นจังหวัด
เธอ สามารถยกระดับซิดนี่ย์ ให้เป็นประเทศ
เธอ สามารถยกระดับหลักหมื่นให้ใหญ่กว่าหลักแสน

เชื่อว่าไม่มีผู้นำใดๆ ในโลกทำแบบนี้ได้แน่ ...(หรือว่าไม่มีใครเขาทำกันแน่หว่า)

#33 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

โพลเผย ผู้หญิงชู “ยิ่งลักษณ์” เป็นนักการเมืองในดวงใจ "เก่ง บุคลิกดี เรียบร้อย".

ไอ้บุคลิกดี เรียบร้อย พออนุโลมได้บ้าง แต่ไอ้ที่บอกว่าเก่งน่ะ มันเก่งตรงไหน เก่งยังไง เก่งเมื่อไหร่

ผ่าเหอะ ผมยังมองไม่เห็นเลย ไหนท่าน จขกท ยกตัวอย่าง มาชัดๆสักอันสิครับ

Edited by pream, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:10.

#34 notcomeng

notcomeng

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

ใช้ล็อกอินใหม่แล้วยังบ้าโพลเหมือนล็อกอินเก่าเลย เสพติดโพลพอๆก่ะเสพติดเสรีไทยเลย :lol: :lol: :lol:

#35 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:59

ขอซูฮก ผลโพลอวยนางยกปูกลวง ที่ให้คุณเธอดูดี สวย เท่ห์ เลอเิลิศในปฐพี

และยิ่งซูฮก การทำวิจัยครั้งนี้ของสวนสัตว์ดุสิตโพล
ที่สามารถนำวิธีวิจัยซึ่งเป็นเอกลักษณ์เฉพาะสำนักมาใช้ในงานวิจัยครั้งนี้
นั่นคือ การนำผลการสำรวจ 2 ส่วน
1จากการสอบถามของสำนักเอง
2 ข้อมูลจาก SMS ที่ใครก็ได้ส่งมายังรายการผู้หญิงถึงผู้หญิง ทางช่อง 3
เอามารวมกัน แล้วคำนวณทางคณิตศาสตร์นิดๆหน่อยๆจนออกมาได้ผลโพล

ยอดเยี่ยมมากค่ะ
reliability และ validity ของการทำวิจัยครั้งนี้ คงสูงปรี๊ดลิบลิ่วปรอทแตก
ไม่ใช่สวนสัตว์ดุสิตโพล ทำไม่ได้นะเนี่ย :D :D :D

#36 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

เป็นความภูมิใจของคนไทยไงครับ ที่ผู้นำสูงสุดเป็นผู้หญิง(เอา)เก่ง

FIX....

#37 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

นายก สวย ......ค่ะ
นายก รวย........ค่ะ
นายก โง่..........ถูกต้องที่สุดค่ะ

Posted ImagePosted ImagePosted Image

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#38 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

เวลามาโพล มาโพส เคยอ่านให้ดีบ้างไหม

อ่านดูแล้วคิดบ้างนะ

สองข้อนี้มันขัดกันไหม
2. การเมืองไทย วันนี้มีอะไร ? “ดี” ที่ “ผู้หญิง” พึงพอใจ
อันดับ 1 มีนโยบายที่ช่วยเหลือประชาชนมากขึ้น เช่น ขึ้นเงินเดือน ค่าจ้าง รถคันแรก เรียนฟรี รถเมล์ฟรี ฯลฯ 55.10%
3. การเมืองไทยวันนี้มี “ปัญหาเร่งด่วน”อะไรบ้างที่ต้องเร่งแก้ไข
อันดับ 1 ปัญหาเรื่องปากท้องความเป็นอยู่ของประชาชน /ค่าครองชีพสูง รายได้ไม่พอใช้ 38.37%

ถ้านโยบายช่วยเหลือประชาชนมันดี มันมากขึ้น แต่ทำไม่ปัญหาปากท้องต้องเร่งแก้ มาเป็นอันดับต้นๆ อันนี้มันชี้ให้เห็นว่า นโยบายที่เขาคิดว่าดีที่สุดแล้ว "มันยังดีไม่พอ"

อันนี้ก็เหมือนกัน
4. “นักการเมือง” ที่เป็นขวัญใจ ของ “ผู้หญิง” ณ วันนี้ คือ
อันดับ 1 นายกรัฐมนตรียิ่งลักษณ์ ชินวัตร 60.53%เพราะ เป็นผู้หญิงเก่ง มีบุคลิกดี กริยามารยาทเรียบร้อย ,มีความเสียสละต้องแบกรับภาระอย่างหนักในการดูแลประเทศชาติและประชาชน ,บทบาทของแม่และผู้นำประเทศ ฯลฯ
5. “การเมืองไทย” ณ วันนี้ “ผู้หญิง” ควรมีส่วนร่วมอย่างไร? จึงจะทำให้การเมืองไทยดีขึ้น
อันดับ 1 การมีส่วนร่วมในระบอบประชาธิปไตย เช่น การใช้สิทธิเลือกตั้ง การสมัครเป็นผู้แทนในระดับต่างๆ การแสดงความคิดเห็นในที่สาธารณะหรือเวทีต่างๆ 55.45%
อันดับ 2 ให้ความสนใจการเมืองและติดตามข่าวสารอย่างใกล้ชิด /มีความรู้ที่ถูกต้องและสามารถอธิบายให้ผู้อื่นเข้าใจได้ 30.49%

ตรงนี้ก็เหมือนกัน นักการเมืองหญิงที่เป็นขวัญใจอันดับหนึ่ง แต่มีการเสนอแนะว่า ควรมีความเห็น มีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง สรุปง่ายๆ ต้องไม่ง่ และทำให้คนอื่นเข้าใจได้ ตรงนี้ส่วนนี้ถ้าอันดับหนึ่งเป็น ศันสนีย์ นาคพงศ์ ตัวเลือกอันดับต้นๆ ในข้อที่ 5 มันจะแตกต่างจากนี้

สุดท้าย
7. “อนาคตการเมืองไทย” ควรฝากไว้กับใครบ้าง?
อันดับ 1 ประชาชนคนไทยทุกคน 53.49%

ทำไมดันเป็นประชาชน นี่แสดงว่า นางยกหญิง และ รัฐบาลพึ่งไม่ได้ ประมาณว่า คุณมึงพึ่งตัวเองเหอะ

เอาโพลมาอวยหนะ อ่านบ้าง เขาหลอกด่ายังไม่รู้ตัวเลย ขำดี

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#39 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

คนไทยส่วนใหญ่ตรงไหนว่ะ แถวบ้านผมด่ามันทั้งตลาด ฐานทำให้ข้าวของแพง :P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#40 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:16

เอาอยู่ค่ะ ซี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด

#41 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:18

ดิฉันยอมรับค่ะ ว่านายกหญิงของเรา สวย เรียบร้อย ไม่ค่อยแสดงอาการ ออกมาให้เห้น และเป้นคนค่อนข้างประณีประนอม
นับว่าเป้นข้อดีของเธอจริง ไม่โต้แย้งนะคะ

แต่ เธอโง่... ค่ะ และบริหารงานไม่เป้นเลย ไม่มีภาวะผู้นำ ....
เธอแทบไม่ได้ทำงานในฐานะนายกรัฐมนตรีในตำแหน่งที่สวมหัวอยู่เลย คนอื่นทำหน้าที่แทนเธอทั้งนั้น
เธอ สวย เรียบร้อย เฉิดฉาย ไปวันๆจริงๆ
อันนี้คุณก็ต้องยอมรับเช่นกันนะคะ

#42 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:18

เก่ง
-
31 ก.ค. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายกนก รัตน์วงศ์สกุล โพสต์คลิปวิดีโอบันทึกภาพเหตุการณ์ที่น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เดินทางไปขึ้นเวทีที่ประชุมเศรษฐกิจโลก (WEF) พร้อมโพสต์ข้อความลงในเฟซบุ๊ก Kanok Ratwongsakul Fan Page ระบุว่า "..สิบประเทศในอาเซียน มีประชากรประมาณครึ่งหนึ่งของโลกค่ะ.. (นาทีที่ 0.15) โอว..ผมขอร้องเถอะครับ ถ้าจะปล่อยหล่อนไปข้างนอกไกลๆ ช่วยหาอะไรครอบปากเธอไว้ได้มั๊ยครับ? ผมไม่ไหวละ..pleaseeee "

http://pic.free.in.t...351353640bbe96d

http://webboard.seri...กใจมาก/
และอืนๆ อีกมากมาย

บุคคลิกดี
-ไม่มีสำรวม บ้าๆ บอๆ หัวเราะในลิฟท์ ในการประชุมกับผู้ว่าฯ บุคคลิกยังกะพวกปัญญาอ่อน

เรียบร้อย
-มีผัวไม่ชอบด้วยกฎหมายจนลูกโต ไปขึ้นโรงแรมในเวลาราชการ แล้วบอกว่า "ลับ"
ลับอะไรถึงขนาดชี้แจงไม่ได้ว่าทำอะไรในโรงแรมเวลาราชการที่มีผู้ชายแค่คนเดียวยอมรับว่าขึ้นไปบนชั้น 7 ของโรงแรมด้วยกัน

Edited by ssa, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:21.

#43 nnnn43

nnnn43

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

โพลเผย ผู้หญิงชู “ยิ่งลักษณ์” เป็นนักการเมืองในดวงใจ เก่ง บุคลิกดี เรียบร้อย

:lol: :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#44 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

นายกที่โง่เง่าที่สุดในประวัติศาสตร์ของมนุษยชาติ

#45 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:29

เกิดมา 30 ปีกว่า ไม่เคยเห็นมีใครเดินมาบอกขอทำโพลหน่อย !!!
ทั้ง ๆ ที่โพล แม่มมีมาทุกวัน :blink:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#46 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

จขกท. เขาคิดเองไม่ได้หรอกว่า นายกปู เป็นอย่างไร
เพราะถ้าเป็นข่าวยกย่องเชิดชู จขกท. ก็จะกระโดดงับมาแปะ

ทุกวันนี้ จขกท. ก็วนเวียนชื่นชมกับโพลอย่างเดียว ไม่มองความจริง
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#47 Ballbk

Ballbk

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:28

เกิดมา 30 ปีกว่า ไม่เคยเห็นมีใครเดินมาบอกขอทำโพลหน่อย !!!
ทั้ง ๆ ที่โพล แม่มมีมาทุกวัน :blink:

เหมือนกัน บ้านอยู่ห้วยขวาง

ไม่มีสำนักไหนมาทำโพล สักตัว

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#48 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:29

สวยครับ สวย....

เฮ้ย !!! นี่มันภาพตัดต่อนี่หว่าาาาา...

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#49 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

จากสวนสัตว์โพลนี่เอง สงสัยสำรวจจากชะนี ช้าง ม้า ลิง ฯลฯ

#50 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:34

ในฐานะผู้หญิง อ่านกระทู้นี้แล้วอาย :(

อดคิดไม่ได้ว่าผู้หญิงสมัยนี้ตกต่ำชะมัด