Jump to content

- - - - -

เมื่อคนมองต่าง ถูกผลักออกจากบ้านและล๊อกประตูทางเข้า

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
78 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

ผมเข้ามาที่นี่ เพื่อพบมุมมองใหม่ และ หาความรู้ จากการวิเคราะห์ข้อมูล และหลักฐานที่มองว่าที่มีเยอะกว่าที่อื่น และบ่อยครั้งที่ ผมบอกในสิ่งที่รู้สึกจากหัว

ข้อกระทู้ และภาพรวมของกระทู้

ถูกใจบ้าง ผิดใจบ้างก็ นั่นแหละ สีสรรของการวิจารณ์ในที่ สาธารณะ เพื่อการปรับตัวกับชีวิตในความจริงที่เราเจอตลอดเวลา

แต่ กระทู้หลายกระทู้ ก็ยอมรับบางครั้ง พวกเขาก็มายั่วเพื่อสร้างให้ ที่นี่เป็นแค่ ที่สิงสถิตของฝั่งยืน ตรงข้าม ทักษิน+ล้มเจ้า

แต่อีกหลายคนที่ผมมองว่า มีมุมมอง อีกด้าน เขาอาจโต้ตอบไม่เก่ง อาจใช้อารมย์โต้ไปบ้าง ก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้า

ความคิดผม ผมคิดว่า อย่าผลักเขาไปเลยครับ "ให้อยู่ในนี้แหละ แล้วบี้ด้วยความรู้ เราอาจจะได้ความคิดจากกรอบเดิมก็เป็นได้

กลัวทำไม เพราะหลายคนในนี้บอก ที่นี้ภูมิคุ้มกันดีไม่ใช่เหรอ ?

ยิ่งผลักเด่วก็อวตารมาใหม่ (ดูอย่าง ใจดี20 เก็บใว้ก็ดี 55 เพราะนั่น ที่ระบายความเครียด ที่ดีมาก)

หรือผม คิดผิด ครับ :)

#2 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

ผิดครับ เพราะใจดีมันไม่มีวิญญาณและไม่มีตัวตน ไม่สมควรมาคบกับคน

( ผีก็ควรอยู่ส่วนผี )

#3 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

ไม่น่าจะจริงนะคะ เพราะไม่มีใครผลัก เขาทำตัวเองขายหน้าแล้วสร้างล็อกอินซ้ำซ้อนเอง
ด้วยเหตุผลอะไรก็น่าจะรู้แก่ใจดี :P
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#4 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:34

ผมมองว่ามันก็เหมือนกับ...
ประเทศมีคุก....
กฎหมายมีโทษประหาร....
นั้นแหล่ะครับ....
สำหรับพวกที่เกินเยียวยาจริงๆ....
หรือว่าผม... คิดผิด... ครับ...
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#5 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:35

ตราบใดที่ไม่ละเมิดกฎของบอร์ด ก็อยู่ได้ไม่ีปัญหาครับ

Edited by David_GinoLa, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:42.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#6 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:38

บ้านไหนก็ต้องมีกฎของบ้าน

ถ้ารับไม่ได้ ทำไม่ได้ ก็ต้องพิจารณาตัวเอง

ไม่เคยบอกว่ากฎของบ้านจะถูกต้องทุกข้อ

แต่หากจะอยู่ก็ต้องยอมรับให้ได้ ก็เท่านั้น

#7 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:39

สนุกบ่อยครั้งจนลามปามไปถึงครูบาอารารย์ มันเกินขอบเขตไปหลายคนก็ไม่พอใจครับ

ตัวผมเองสงสาร อยากให้เค้าได้มองที่ตัวเองบ้าง แต่มันก็เกินเลยจนฉุดเอาไว้ไม่ได้

ถึงตอนนี้ยังมีพวกที่คิดว่ามันสนุก และรักที่จะสนุก เชิญดูแลความสนุกกันให้เต็มที่เลยครับ

อย่าลืมส่วนของสาระที่พึ่งจะมีก็แล้วกัน ไม่อย่างนั้นบอร์ดนี้ก็แค่ที่ระบายความใคร่ ดั่งตั้งใจของใครอีกหลายคน

#8 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:43

จั่วหัวข้อกระทู้ผิดแล้วครับ ....

ไม่ใชว่ามองต่างแล้วจะไปผลักเขา

แต่คนที่เห็นต่างบางคนไม่ได้เข้ามาทำแป๊ะอะไรนอกจาก ตอแหล ไม่มีความรับผิดชอบ และสร้างข้อมูลเท็จ บิดเบือนความจริง ถ้าในโลกความเป็นจริงก็คงจะไม่มีใครอยากจะเสวนากับคนจำพวกนี้ใช่มั้ยครับ ??

ผมยกตัวอย่าง ใจดี .. ใจดีสร้างข้อมูลเท็จ เรื่องสลิปเงินเดือน เพียงเพราะอยากจะสนองนโยบาย 300 บาท ซึ่งเป็นการหลอกลวงเพื่อนสมาชิก ไม่ยอมรับผิด แล้วยังมีใช้ล๊อกอิน "อาจารย์วุฒิพงษ์" ซ้อนมาอีก ซึ่งผิดกฏชัดเจน ... แล้วเราอยากจะคุยกับเพื่อนร่วมบอร์ดแบบนี้มั้ยครับ ?

ปลายอ้อกอแขม ... เคยตั้งกระทู้หยามเหยียดคุณปุถุชน ในเรื่องของอาชีพครูบาอาจารย์ พอโดนตำหนิหนักเข้าก็ขอปิดกระทู้ นี่ก็ไม่ว่ากัน ล่าสุด ไปมีเรื่องในกระทู้ของคุณ sigree เรืองศาสนา โดยไม่อ่านให้ถี่ถ้วน เอากระทู้ไปบิดเบือนที่อื่น โดยไม่มีการขอโทษเจ้าของกระทู้ แล้วมาตั้งกระทู้แบนตัวเอง (แต่ก็แอบเข้ามาเป็นพักๆ) คุณว่าเราไปผลักเขาหรือเปล่าครับ ??

เราไม่ได้ใช้อารมณ์กันหรอกครับ แต่พวกเขาก็ทำตัวเองกันทั้งนั้น

#9 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:48

"ดูเหมือน" เท่านั้นล่ะค่ะ ที่จะเอาเป็นเอาตายกับพวกชอบสร้างความหงุดหงิด
เข้าไปอ่านเว็บการเมืองมาหลายเว็บ ที่นี่มีการจัดการดีเหมาะกับเสรีชน
เช่น ไม่ต้องใช้บัตรประชาชน, ห้องการเมืองส่วนที่เป็นสภากาแฟมีขนาดพอเหมาะไม่ซอยย่อยเป็นห้องเล็กเกินไปจะทำให้คุยได้ทั่วถึง,
คนเห็นต่างก็ได้โพสสักระยะโดยไม่ถูกแบนทันทีถ้าไม่ยุ่งกับสถาบัน แต่ถ้า "ป่วน" ก็ต้องโดนสอยตามระเบียบ ..

ส่วนใหญ่ แดงที่เข้ามาก็มักหายไปเอง ไม่เห็นมีใครไปผลักเขานะคะ เช่นนานามิ มาดามเฮง dowloi หนูจิน ฯลฯ
บางล็อกอินก็ทำผิดกฎ ทำตัวเองมากกว่า

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#10 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

ที่นี่ผมว่าค่อนข้างเปิดกว้างนะครับ ถ้ากระทู้ไม่หนักหนาจริงๆ
ไม่ Loop ไม่หมิ่นเหม่ ไม่โกหกตอแหลเกินไป ก็ยังอยู่ให้สมาชิกอื่นได้ยำ
กระทู้ด่า ปชป. พันธมิตร เสื้อแดงก็มีหมด ขนาดสมาชิกเกรียนๆอย่างผมอยู่มาได้เลย :lol:
แค่กฏบอร์ดมีนิดเดียวยังทำไม่ได้ สมควรอยู่ไหมล่ะครับ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#11 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:53

jaidee20 ไม่ได้เห็นต่าง...

แต่เข้ามาเพื่อโกหก

#12 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

คิดผิด เข้ามาบอร์ดวันสองวันก็สรุป อ่านโพสคนไม่ถึงสิบคนก็สรุป

เวบเสรีไทย ที่มันอยู่มาได้ทุกวันนี้ เพราะมันปิดประตูไม่ได้ เพราะมันไม่เคยผลักใคร

ส่วนใครจะทำอะไร เเล้วเกิดผลกระทบยอะไรกับใคร ไม่ใช่เรื่องที่หนูสนใจ หนูเล่นมาตั้งเเต่ยุคที่ หนักหนากว่านี้ คุณพึ่งมา คุณไม่รู้อะไร เราก็ไม่จำเป็นต้องบอก

เรื่องไอ้ใจดีบ้าบอคอเเตก ก็รู้ว่ามันตอเเหลอยู่ เเต่ดันมีคนไปช่วยมันขุดกระทู้ได้เเทบทุกวัน เอาจริงเอาจังกันเหลือเกิน กับเรื่อง เเค่นี้ บอกตรงๆ งง

ก็ไม่เป็นไร ใครอยากจะทำอะไรก็ทำ ไม่ก้าวก่ายกัน

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#13 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:20

สำหรับตัวผม เหตุผลใหญ่ๆก็คือ การไม่ให้เกียรติกับสมาชิกบอร์ด
โดยการโกหกซ้ำแล้วซ้ำอีก

กรุณาแยกแยะ เรื่องส่วนตัว กับ การโกหกด้วยครับ
ถ้าเป็นเรื่องส่วนตัว ก็ไม่ต้องมาป่าวประกาศ
แต่ถ้าเอามาโพส หรือเป็นลายเซ็น ก็แสดงว่าพร้อมจะตอบคำถามเมื่อเพื่อนสมาชิกสงสัย
ในเรื่องดังกล่าว

รับไม่ได้นะ อยู่ร่วมกับคนตอแหล มันเหมือนเราโง่

#14 หมูสนามจริง

หมูสนามจริง

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:36

ผมว่าที่นี่เปิดรับคนมองต่างนะ ดีกว่าบอร์ดอื่น
ถ้ามาด้วยเหตุผล ข้อเท็จจริง มีหลักการ มีหลักฐาน มาถกกันได้
แม้จะดูรุนแรง แต่ก็เป็นการกระทบกันทางวาจา ดีออก
แต่กับบางคน บางกรณี ไม่มีความต้องการมาพูดคุย แลกเปลี่ยนอะไร พูดมาก็ไม่มีหลักฐาน มีแต่หลักแถ
แค่มาป่วน ร่ายไปเรื่อยเปื่อย ไม่เกิดประโยชน์ นี่ไม่น่าจะเรียกว่าเห็นต่างแล้ว
คุยกันแล้วให้มันเกิดความรู้ เกิดปัญญาสิครับ
วิธีสู้กับพวกติงต๊อง
1.เฉย
2.ติงต๊องให้มากกว่า

#15 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

ที่จริงแก้ไม่ยาก แต่ไม่ทำกันเอง
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#16 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:57

แรกๆก็มีึคนที่นี่พยายามคุยดีๆแล้วนะคะ
แต่ส่วนใหญ่... ขอประทานโทษนะคะ หนักไปทาง "โง่เกินจินตนาการ"
แค่โง่ไม่พอ บางรายแค่ตั้งกระทู้แล้วก็หนีหายไป หรือไม่ก็ตั้งกระทู้ขยะๆมา (แหม สมเป็นไพร่แดงจริงๆ ความสามารถแบบนี้)
เจอแบบนี้มากๆเข้า คุยกันดีๆไม่รู้เรื่อง ก็ต้องเจอตบสั่งสอนบ้าง เพื่อจะได้จำเข้าสมองไงคะ

#17 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

อย่างที่เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่านบอก ไม่มีใครไปผลักคนเห็นต่างแต่คนเห็นต่างต่างหากที่ดันทำตัวผิดกฏ
จะเกิดอะไรขึ้นถ้าบอร์ดนี้ไม่มีกฏใครอยากจะทำอะไรก็ได้? สิ่งที่จะเกิดขึ้นคือที่นี่จะไม่ต่างจากลากดำนา
จะมีกระทู้แต่โกหกขึ้นพรืดเต็มหน้า 1 เบียดกระทู้ดีๆ หล่นไปหน้าอื่นหมด พอใครโพสข้อมูลอะไรแย้งกับแดง
แดงจะสมัครล็อกอินมาเยอะๆ แล้วสลับกันโพสเพื่อรุมสับความเห็นต่างนั้น บรรยากาศในบอร์ดจะเลวร้าย
และน่าอึดอัดขึ้นเพราะใครเห็นต่างกับแดงก็จะเจอป่วน ในที่สุดบอร์ดก็จะเต็มไปด้วยเรื่องโกหกไม่มีข้อมูลอะไร
ที่จะประเทืองปัญญาได้อีก (แต่อาจดีกว่าลากดำนาหน่อยตรงที่มอดที่นี่เป็นกลางจริงๆ ไม่ใช่กลางหว่างขาแบบที่นู่น)

คนเห็นต่างผมรับได้แต่คนโกหกบิดเบือนใส่ร้ายยังไงผมก็รับไม่ได้ครับ

#18 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:28

ใครกลัวใจดี
แค่รำคาญครับ

It's us against the world

#19 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

มองต่างแบบปกติก็ไม่มีปัญหา

จะมีปัญหาก็พวกชอบดัจริตอวดว่าตัวเองรู้ดีไปทุกเรื่อง

เช่น เฮ็นไต สู่รู้เรื่องรันเวย์สนามบินทั้งๆที่แค่เอามาตัดแปะ ไม่ได้เชี่ยวชาญจริง

เช่น ใจดี อวดอ้างว่าเป็นวิศวกร ทั้งๆที่ไม่มีความรู้อะไรสักนิด แถมโกหกให้เข้าใจว่าจบจุฬาอีก
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#20 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:34

ไม่เห็นมีใครไปผลักเลยนะคะ บางท่านให้ความเอ็นดูด้วยซำ้ แต่ทุกที่ต้องมีกฎ กติกา มารยาท ถ้าทำผิดก็ต้องได้รับการลงโทษ เป็นเรื่องธรรมดาของการอยู่ร่วมกันในสังคมค่ะ

Now!  Restart Thailand  

#21 เสรี แบบไทยไทย

เสรี แบบไทยไทย

น้องใหม่

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:37

ท่านsusu ผมเห็นด้วยนะครับท่าน แต่คงไม่ใช่ฝ่าย (ฝั่งยืน ตรงข้าม ทักษิน+ล้มเจ้า) :D หรอกนะท่าน ที่โดนผลัก

เห็นจะเป็นฝ่าย แดง ซะมากกว่า :P ยังไม่ทันจะตอบเหตุผล ก็จะโดนรุมด่า แบบใส่อารมย์ จนคุยกันไม่รู้เรื่อง เสียก่อน :lol:

เอาเป็นว่าใจร่มๆกันครับท่าน แหม๋ๆในกระทู้ ก็จะเล่นกันเสียแล้ว ใจร่มๆๆๆ ทุกท่าน 555 ;)
ไม่มีอะไรที่จะจริง ๑๐๐% และ ไม่มีอะไรที่จะเท็จ ๑๐๐% อยู่ที่ว่า คุณจะใช้อะไรมอง "ความถูกต้อง" หรือ "อคติ"ไม่มีอะไรที่จะดี ๑๐๐% และ ไม่มีอะไรที่จะเลว ๑๐๐% อยู่ที่ว่า คุณจะใช้อะไรมอง "ความเป็นจริง" หรือ "อคติ"

#22 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

เสื้อแดงก็เป็นประมาณนี้ทุกที พอตัวเองได้เปรียบก็เที่ยวกร่าง รังแกเขาไปทั่ว แต่พอโดนเอาคืนมั่งเสือkมาร้องแรกแหกกระเชอ

#23 naichod

naichod

?

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

ก่อนตั้งกระทู้ ผมคิดว่าคุณคงคิดแล้วเสียอีก

ทุกถ้อยคำที่กล่าว ผมเห็นว่า ดีนะครับ

แต่ขอติงจุดเดียวคือ ไม่ควรยกอ้างคุณใจดี20 ขึ้นมาเป็นเคส

เพราะหากคุณเปิดกว้างจริงๆ และให้เกียรติเขา เหมือนเช่นที่เราก็ต้องการให้ผู้อื่นให้เกียรติเรา ก็ไม่สมควรที่จะยกอ้างชื่อเขาขึ้นมาเพื่อตั้งกระทู้ครับ

อีกประการหนึ่ง ผมว่าไม่มีใครรู้ความต้องการหรือความคิดของคุณใจดี มากไปกว่าตัวเขาเอง

ต้องขออภัยที่ผมติงตรงๆนะครับ
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.No one higher than us. Unless we kneel to his own.

#24 ขบวนการเสรีไทย

ขบวนการเสรีไทย

น้องเก่า

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

ผมอยากถกกับเสื้อแดงที่มีความรู้จริงไม่ใช่พวกตะกรวดหรือแมงป่อง เอาพวกจบนิติศาสตร์ เนติบัณฑิต จากที่ไหนก็ได้ที่อ่านกฏหมายรัฐธรรมนูญมาครบทุกมาตรา ว่า รธน40 กับ รธน 50 ฉบับไหนให้สิทธิ&เสรีภาพกับประชาชนมากที่สุด (รามฯ2525นิติฯ-2536 ป.โท นิด้า รัฐประศานสนศาสตร์ การเมืองการปกครอง)

Edited by ขบวนการเสรีไทย, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:13.

#25 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:30

หนาย... ใครแบนแดงเสรีไทย
ทุกวันนี้ยังอยากให้แดงตัวพ่อในเสรีไทยกลับมา

พิเภกโปรดกลับมา.......เลี้ยงปูคนในบอร์ดซะดีๆ B)

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#26 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

ถ้าสิ่งทีมันพูด มันเถียง อยู่บนพื้นฐานของความจริง จะไม่มีใครล็อคบ้านเลยครับ แต่ที่มันทำ ไม่ใช่คิดต่างแล้วโดนผลักออกจากบ้าน แต่มันเข้ามาเอาขี้มาป้ายผนังบ้าน เข้ามาหลอกลวงคนในบ้าน แค่ล็อคประตูถือว่ายังน้อย ถ้าเป็นผม ใครบุกรุกบ้าน หน้าไม่เหมือนพ่อเหมือนแม่ ยิงสถานเดียวครับ 55

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#27 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

บ้านมีกฏบ้าน เมืองมีกฏหมาย
บอร์ดนี้ก็มีกฏเช่นกัน สมาชิกทุกคนที่สมัครเข้ามาเล่น ย่อมต้องศึกษากฏนั้นแล้วจึงเข้ามาเล่น
เมื่อมาเล่นในที่นี้ ก็หมายถึงต้องยอมรับกฏของที่นี่เช่นกัน

กรณีของใจดี ทำผิดกฏชัดเจนเรื่อง log in ซ้อน บทลงโทษก็เป็นไปตามกฏเช่นกัน

กรณีของปลายอ้อ เอาลิ้งค์ของบอร์ดไปแปะภายนอก ไม่ได้ทำผิดกฏ ไม่มีข้อห้ามเช่นนั้นด้วยเหมือนกัน กรณีนี้ไม่มีความผิด
แต่เนื่องจากเนื้อหาในกระทู้คุณ sigree ปลายอ้อไม่ได้อ่านกระทู้ให้เข้าใจ แล้วรีบตอบเกินไป ทำให้มีความขัดแย้งเกิดขึ้น
แต่มิได้ทำผิดกฏบอร์ดแต่อย่างใด ต่อมาเกิดความละอาย ก็ได้ยุติการเล่นบอร์ดไปเอง โดยทางบอร์ดไม่ได้บีบบังคับ
ดังนั้นถ้าปลายอ้ออยากเข้ามาเล่นอีกก็ไม่มีใครปิดประตูใส่ เนื่องจากเค้าไม่ได้ทำกฏนั้นเอง

Edited by Ricebeanoil, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:57.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#28 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

ถ้าอ่านที่ผมเขียนทั้งหมด จะรู้ว่าผมคิดอะไร พอเจอคำว่า ใจดี นิดหน่อย ก็ยาว
ตกลงที่นี้ก็อ่านไม่เกินสามบรรทัด งั้นรึ อคติ อย่าอยู่เหนือประมวลข้อสรุปขัอมูลความเห็นนะครับ

#29 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:42

อยากฟังพวกตั้งกระทู้ไล่คน ผมคิด ถ้าคนอื่นไม่ใช่เราผิดเสมอ มาตอบครับ
บอกได้เลย พวกนี้แค่่ภูมิใจหน้าคอม ชีวิตจริง มีเพื่อนน้อยมาก ผมเชื่อ

#30 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:44

ถ้าสิ่งทีมันพูด มันเถียง อยู่บนพื้นฐานของความจริง จะไม่มีใครล็อคบ้านเลยครับ แต่ที่มันทำ ไม่ใช่คิดต่างแล้วโดนผลักออกจากบ้าน แต่มันเข้ามาเอาขี้มาป้ายผนังบ้าน เข้ามาหลอกลวงคนในบ้าน แค่ล็อคประตูถือว่ายังน้อย ถ้าเป็นผม ใครบุกรุกบ้าน หน้าไม่เหมือนพ่อเหมือนแม่ ยิงสถานเดียวครับ 55

ผมอ่านบ่อยที่นี่ภูมิต้านทานเดี กลัวอะไร

#31 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:54

ผิดครับ เพราะใจดีมันไม่มีวิญญาณและไม่มีตัวตน ไม่สมควรมาคบกับคน

( ผีก็ควรอยู่ส่วนผี )

อ่านให้ครบนะถ้าอ่านบรรทัดสุดท้าย พวกแดงทำบ่อย :)

#32 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:57

จั่วหัวข้อกระทู้ผิดแล้วครับ ....

ไม่ใชว่ามองต่างแล้วจะไปผลักเขา

แต่คนที่เห็นต่างบางคนไม่ได้เข้ามาทำแป๊ะอะไรนอกจาก ตอแหล ไม่มีความรับผิดชอบ และสร้างข้อมูลเท็จ บิดเบือนความจริง ถ้าในโลกความเป็นจริงก็คงจะไม่มีใครอยากจะเสวนากับคนจำพวกนี้ใช่มั้ยครับ ??

ผมยกตัวอย่าง ใจดี .. ใจดีสร้างข้อมูลเท็จ เรื่องสลิปเงินเดือน เพียงเพราะอยากจะสนองนโยบาย 300 บาท ซึ่งเป็นการหลอกลวงเพื่อนสมาชิก ไม่ยอมรับผิด แล้วยังมีใช้ล๊อกอิน "อาจารย์วุฒิพงษ์" ซ้อนมาอีก ซึ่งผิดกฏชัดเจน ... แล้วเราอยากจะคุยกับเพื่อนร่วมบอร์ดแบบนี้มั้ยครับ ?

ปลายอ้อกอแขม ... เคยตั้งกระทู้หยามเหยียดคุณปุถุชน ในเรื่องของอาชีพครูบาอาจารย์ พอโดนตำหนิหนักเข้าก็ขอปิดกระทู้ นี่ก็ไม่ว่ากัน ล่าสุด ไปมีเรื่องในกระทู้ของคุณ sigree เรืองศาสนา โดยไม่อ่านให้ถี่ถ้วน เอากระทู้ไปบิดเบือนที่อื่น โดยไม่มีการขอโทษเจ้าของกระทู้ แล้วมาตั้งกระทู้แบนตัวเอง (แต่ก็แอบเข้ามาเป็นพักๆ) คุณว่าเราไปผลักเขาหรือเปล่าครับ ??

เราไม่ได้ใช้อารมณ์กันหรอกครับ แต่พวกเขาก็ทำตัวเองกันทั้งนั้น

แถวประชาไท ก็บอกผมแบบนี้ อ่านและซึมที่ผมเขียนให้หมดนะผมพูดถึงอะไร ผมบอกว่านี่นี้คือเครื่องหมายถูกเท่านั้นหรือที่เดินเข้ามาได้

#33 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:01

สนุกบ่อยครั้งจนลามปามไปถึงครูบาอารารย์ มันเกินขอบเขตไปหลายคนก็ไม่พอใจครับ

ตัวผมเองสงสาร อยากให้เค้าได้มองที่ตัวเองบ้าง แต่มันก็เกินเลยจนฉุดเอาไว้ไม่ได้

ถึงตอนนี้ยังมีพวกที่คิดว่ามันสนุก และรักที่จะสนุก เชิญดูแลความสนุกกันให้เต็มที่เลยครับ

อย่าลืมส่วนของสาระที่พึ่งจะมีก็แล้วกัน ไม่อย่างนั้นบอร์ดนี้ก็แค่ที่ระบายความใคร่ ดั่งตั้งใจของใครอีกหลายคน

กระทู้นี้กำลังบอกสิ่งที่คุณคิด "อย่าลืมส่วนของสาระที่พึ่งจะมีก็แล้วกัน ไม่อย่างนั้นบอร์ดนี้ก็แค่ที่ระบายความใคร่ ดั่งตั้งใจของใครอีกหลายคน"ชัดมากอ่านแล้วคิดนะ

#34 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:04

"ดูเหมือน" เท่านั้นล่ะค่ะ ที่จะเอาเป็นเอาตายกับพวกชอบสร้างความหงุดหงิด
เข้าไปอ่านเว็บการเมืองมาหลายเว็บ ที่นี่มีการจัดการดีเหมาะกับเสรีชน
เช่น ไม่ต้องใช้บัตรประชาชน, ห้องการเมืองส่วนที่เป็นสภากาแฟมีขนาดพอเหมาะไม่ซอยย่อยเป็นห้องเล็กเกินไปจะทำให้คุยได้ทั่วถึง,
คนเห็นต่างก็ได้โพสสักระยะโดยไม่ถูกแบนทันทีถ้าไม่ยุ่งกับสถาบัน แต่ถ้า "ป่วน" ก็ต้องโดนสอยตามระเบียบ ..

ส่วนใหญ่ แดงที่เข้ามาก็มักหายไปเอง ไม่เห็นมีใครไปผลักเขานะคะ เช่นนานามิ มาดามเฮง dowloi หนูจิน ฯลฯ
บางล็อกอินก็ทำผิดกฎ ทำตัวเองมากกว่า

ผมบอกว่าอย่าให้คนส่วนหนึ่งตั้งกติกาครับ mod ทำหน้าที่ดีอยู่

#35 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:05

แถวประชาไท ก็บอกผมแบบนี้ อ่านและซึมที่ผมเขียนให้หมดนะผมพูดถึงอะไร ผมบอกว่านี่นี้คือเครื่องหมายถูกเท่านั้นหรือที่เดินเข้ามาได้

คุณน่าจะเข้าใจความหมายที่ผมสื่อถึงนะ

#36 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:23

-_-

#37 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:24

คุณน่าจะเข้าใจความหมายที่ผมสื่อถึงนะ

กระทู้ผมบอกอะไรครับ

#38 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:27

-_-

แมงหวี่เล็กกว่าหนูเนาะ คงไม่ต่างกับ สิงโต @ หนู ท้ายสุดเขาบอกมั๊ยว่า เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อะไร

#39 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:29

บอร์ดนี้ก็มีกฏเช่นกัน สมาชิกทุกคนที่สมัครเข้ามาเล่น ย่อมต้องศึกษากฏนั้นแล้วจึงเข้ามาเล่น
เมื่อมาเล่นในที่นี้ ก็หมายถึงต้องยอมรับกฏของที่นี่เช่นกัน

กรณีของใจดี ทำผิดกฏชัดเจนเรื่อง log in ซ้อน บทลงโทษก็เป็นไปตามกฏเช่นกัน

กรณีของปลายอ้อ เอาลิ้งค์ของบอร์ดไปแปะภายนอก ไม่ได้ทำผิดกฏ ไม่มีข้อห้ามเช่นนั้นด้วยเหมือนกัน กรณีนี้ไม่มีความผิด
แต่เนื่องจากเนื้อหาในกระทู้คุณ sigree ปลายอ้อไม่ได้อ่านกระทู้ให้เข้าใจ แล้วรีบตอบเกินไป ทำให้มีความขัดแย้งเกิดขึ้น
แต่มิได้ทำผิดกฏบอร์ดแต่อย่างใด ต่อมาเกิดความละอาย ก็ได้ยุติการเล่นบอร์ดไปเอง โดยทางบอร์ดไม่ได้บีบบังคับ
ดังนั้นถ้าปลายอ้ออยากเข้ามาเล่นอีกก็ไม่มีใครปิดประตูใส่ เนื่องจากเค้าไม่ได้ทำกฏนั้นเอง

เท่าที่อ่าน กฎทำงานตลอดนะ กลับไปอ่านที่ผมต้องการสื่ออีกทีครับ

#40 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:29

ผมว่าคุณ แสงยานุภาพ เขาเขียนได้ตรงประเด็นแล้วนะครับ คุณ susu ลองอ่านหลายๆ รอบดูครับ

คนที่มีความเห็นต่างอย่าง คุณเฮนไต หรือ แพรด ผมยังเห็นอยู่ได้นานมาก ไม่เห็นเป็นไร
แต่คนบางคนไม่ได้เข้ามาแลกเปลี่ยนความเห็นอะไรเลย ตั้งใจมาป่วนโดยเฉพาะ ก็ต้องโดนลงโทษตามระเบียบครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#41 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:31

หนาย... ใครแบนแดงเสรีไทย
ทุกวันนี้ยังอยากให้แดงตัวพ่อในเสรีไทยกลับมา

พิเภกโปรดกลับมา.......เลี้ยงปูคนในบอร์ดซะดีๆ B)

มาให้มุมที่เขาคิดดีครับ จะได้ ฉอดๆๆๆๆๆ

#42 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:32

แล้วคำตอบผมได้บอกอะไรคุณหรือเปล่าครับ

Edited by แสนยานุภาพ, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:33.

#43 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:33

ผมว่าคุณ แสงยานุภาพ เขาเขียนได้ตรงประเด็นแล้วนะครับ คุณ susu ลองอ่านหลายๆ รอบดูครับ

คนที่มีความเห็นต่างอย่าง คุณเฮนไต หรือ แพรด ผมยังเห็นอยู่ได้นานมาก ไม่เห็นเป็นไร
แต่คนบางคนไม่ได้เข้ามาแลกเปลี่ยนความเห็นอะไรเลย ตั้งใจมาป่วนโดยเฉพาะ ก็ต้องโดนลงโทษตามระเบียบครับ

กลับไปอ่านกระทู้ใหม่ สาระอยู่ทุกบรรทัด ไม่ใช้บรรทัดสุดท้ายหรืออ่านที่คนอื่น วิพากค์ครับ :)

#44 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:35

กระทู้ผม ว่า mod รึ

#45 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:38

แล้วคำตอบผมได้บอกอะไรคุณหรือเปล่าครับ

คุณเขียนผมเข้่าใจนะ เข้าใจกระทู้ผมใช่ไหม อ่านนิด

#46 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:45

เข้าไปอ่านดูในนี้นะครับ http://webboard.serithai.net/topic/17167-%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%AD/

แล้วจะรู้ว่าผมก็คิดว่า การแบน ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกต้อง แต่ผมจะบอกว่ามันเลยจุดนั้นมาแล้ว (สำหรับผมนะ) ไม่ว่าจะแบนหรือไม่แบน เขาเหล่านั้นก็ยังคงมีหลายล็อคอินอยู่ดี มันก็ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหา ถ้าเป็นแค่การเก็บตัวตลกไว้ดูเล่น ก็ว่าไปอย่าง แต่นี่ทั้ง ทั้งบิดเบือน สร้างเรื่องเท็จ ไม่มีใครอยากต้อนรับให้อยู่ด้วยหรอกนะครับ

ปล. ผมล่ะงง ที่คุณบอกว่า อ่านและเข้าใจคำตอบผมน่ะ คุณก็ยังเอาความคิดเดิมๆของคุณเป็นที่ตั้งอยู่ดี

#47 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:45

กลับไปอ่านกระทู้ใหม่ สาระอยู่ทุกบรรทัด ไม่ใช้บรรทัดสุดท้ายหรืออ่านที่คนอื่น วิพากค์ครับ :)

ผมพูดตามตรงนะครับ คือสำหรับบางคน ตอนแรกๆ ทำเราฮาได้ครับ อย่างใจดี20 เนี่ย
แต่ช่วงหลังๆ มันเริ่มเยอะเกินไป แถมมีการทำผิดกฏบอร์ดด้วย...
คือ ถ้านานๆ ครั้ง สัปดาห์ละครั้งก็ ok นะครับ แต่ผมว่ามันเยอะเกินไปครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#48 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:46

ที่นี่ เสรีทางความคิด นะครับ แต่ถ้ายึดตัวเองเป็นที่ตั้งมากไปจนไม่สนใจคำตอบของเพื่อนสมาชิกคนอื่น ผมว่า ... ให้มันจบไปเถอะครับ ต่อความยาว สาวความยืด

#49 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:48

เท่าที่อ่าน กฎทำงานตลอดนะ กลับไปอ่านที่ผมต้องการสื่ออีกทีครับ

ผมก็ไม่ได้ตำหนินี่ครับ ว่า "กฏ" ไม่ได้ทำงาน ผมแค่อยากจะบอกเรื่องความแตกต่างระหว่าง 2 กรณี คือ ใจดี กับ ปลายอ้อ เกี่ยวกับ "กฏของบอร์ด" แค่นั้น
แล้วสิ่งที่คุณต้องการสื่อ คือ พวก log in ใหม่ที่เข้ามา เพื่อมายั่วให้คนเก่าๆ เกิดตบะแตก แล้วใช้กฏหมู่ไปไล่เค้า ต่อมาก็เอาไปดราม่าต่อว่าบอร์ดนี้ไม่เป็นกลาง
คืออยากให้อดทนต่อเรื่องนี้ใช่ไหมครับ ผมว่าผมก็ไม่เคยเห็นด้วยเรื่องการใช้กฏหมู่อะไรพวกนี้อยู่แล้ว จึงได้ยกตัวอย่าง ใจดี กับ ปลายอ้อ ขึ้นมาไงละครับ
แม้ทั้ง 2 log in จะเป็นฝ่ายที่เห็นต่างจากมุมมองส่วนใหญ่ของบอร์ด แต่ผลลัพท์ที่ได้ต่างกัน ถ้าไม่ทำผิด "กฏ" ก็สามารถเล่นบอร์ดนี้ต่อได้ แล้วคุณคิดว่าผมไม่เข้าใจตรงไหนวานบอก
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#50 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:29

กระทู้นี้กำลังบอกสิ่งที่คุณคิด "อย่าลืมส่วนของสาระที่พึ่งจะมีก็แล้วกัน ไม่อย่างนั้นบอร์ดนี้ก็แค่ที่ระบายความใคร่ ดั่งตั้งใจของใครอีกหลายคน"ชัดมากอ่านแล้วคิดนะ

โพสไปนานแล้ว คงจะคิดเยอะไปหน่อยมั้ง

รับผิดชอบกระทู้นี้งานหนัก ต้องมาไล่ตอบทุกความเห็น เข้าใจครับ