Jump to content

- - - - -

15000 กะ 300 ทำให้เกิดอะไรในระบบราชการ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 benzswift

benzswift

น้องใหม่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:14

15000 กะ 300 เป็นโจทย์ที่พรรคเพื่อไทย ตั้งใจตอนหาเสียงว่า 300 มั้ยคะ 15000 มั้ยคะ ทันทีค่ะ เฮๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ข้อมูลของผม เป็นส่วนของราชการท้องถิ่น อบต. เทศบาล ในจังหวัดที่อยู่

ปัจจุบัน ผมเป็นคนในระบบราชการท้องถิ่นคนนึง ตอนนี้เงินเดือนไม่ถึง 15000 แต่ก็ไม่ได้ขัดสนอะไร เพราะอยู่บ้านตัวเอง ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไร แต่เสียความรู้สึกเล็กน้อย ตอนหาเสียงบอกเงินเดือน 15000 ตอนนี้บอกค่าครองชีพ 15000 แถมเฉลิมบอกว่า 15000 บอกว่าไม่ได้ทำทันที แต่ทำภายใน 4 ปีรัฐบาล ฮ่วยนี่มันหลอกแดรกกันนี่หว่า (แม้ว่าผมจะไม่ได้เลือกเพื่อไทย แต่คำมั่นที่ให้ไว้ นโยบายหาเสียง ยังแหกตา)

ตอนนี้มีหนังสือสั่งการมาว่า ให้15000 เป็นค่าครองชีพ สำหรับซี 3 ย้ำว่า แค่พวกที่เริ่มต้นจากสาย 3 ส่วนพวกที่เริ่มจาก สาย 1 สาย 2 ได้ค่าครองชีพแค่ ไม่เกิน 12500 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด แถมด้วย เป็นการตกเบิกครับ ปัจจุบันยังไม่ได้ แถม่ไม่รู้ว่าจะหาเงินมาจากไหนให้ด้วย

เนื่องจาก ในส่วนราชการท้องถิ่นนั้น มีระเบียบกำหนดว่า ถ้าคิดเป็นงบ 100% งบเกี่ยวกับการจ้างบุคลากรทั้ง ข้าราชการ และ ลูกจ้าง ต้องไม่เกิน 40% ก่อนนโยบาย 15000 300 อบต. เทศบาลส่วนใหญ่ ก็จ้างบุคลากร กันเกือบ 40% อยู่แล้ว เนื่องจากงานของ อบต. เทศบาล ถ้าดูในรายละเอียดจริ ๆ มีมาก เพราะได้รับการถ่ายโอนงานจากราชการส่วนกลางและภูมิภาคมาเยอะ เจ้าหน้าที่ทำงานกันแทบไม่ไหว เด๋วนี้อำเภอไม่ต้องทำอะไรเองเลย มีอะไรโยนท้องถิ่นหมด (สำหรับหน่วยงานที่ทำงานกันจริงจังอย่างของผม) ส่วนหน่วยงานที่ทำงานเหยอะแหยะ เช้าชามเย็นชาม ก็ด่ากันเอาเอง
เมื่อมีการประกาศ 15000 300 ปัญหาเกิดทันที คือ อบต. เทศบาล ไม่มีเงินจ่ายค่าจ้าง เพราะเมื่อรวม 15000 300 แล้ว บางที่ทะลุ เกือบ 50% ของผมคำนวณแล้ว 40 % ฝ่า ๆ ทำให้มีปัญหาทันที คือ
1. สำหรับปีงบ 2555 นี้ต้องหาเงินมาโป๊ะ จ่ายค่าจ้างให้ได้ (ตอนนี้ทำเรื่องไปขอกรมให้ส่งเงินมาช่วย)
2. สำหรับปีงบ 2556 ต้องลดลูกจ้าง ออก เพราะเมื่อข้าราชการให้ออกไม่ได้ ก็ต้องไม่ต่อสัญญาลูกจ้าง ที่หน่วยงานจ้างไว้ ทำให้ต้องมีคนตกงานแน่นอนในเดือน ตุลาคม 2555 นี้ คนตกงานก็เป็นพวกลูกจ้าง เงินเดือนน้อย ๆ ได้ 300 มาไม่กี่เดือน ก็รับซองขาวต่อทันที แบบไม่มีค่าชดเชยให้ด้วย เพราะสัญญากับหน่วยราชการแบบนี้ เป็นแบบปีต่อปี

อันนี้คือความจริง อีกด้านที่คนหลายคนยังไม่รู้

Edited by benzswift, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:39.

#2 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:17

ประชาธิปไตยทานได้ครับบ

ใครใครก็รู้

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#3 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:35

เรื่องบางเรื่องต้องให้พวกควายตาสว่างด้วยตัวเอง. บอกตรงๆนะผมสมนำ้หน้าผู้ตั้งกระทู้และพวกควายที่เลือกเพื่อไทยเพราะหวังไอ้15000. 300นี่แหละ. เพราะหากมีสมองสักนิดก็จะะรู้ว่าเป็นไปไม่ได้เลย

#4 benzswift

benzswift

น้องใหม่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:39

เรื่องบางเรื่องต้องให้พวกควายตาสว่างด้วยตัวเอง. บอกตรงๆนะผมสมนำ้หน้าผู้ตั้งกระทู้และพวกควายที่เลือกเพื่อไทยเพราะหวังไอ้15000. 300นี่แหละ. เพราะหากมีสมองสักนิดก็จะะรู้ว่าเป็นไปไม่ได้เลย

พิมผิดคับ ผมไม่ได้เลือก เพื่อไทย ผมเกลี่ยด พวกล้มเจ้า

#5 ข้ามศพกูไปก่อน

ข้ามศพกูไปก่อน

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:45

1. ระบบเงินเดือน "รวน" ทั้งระบบ

2. ปัญหาราคาสินค้าขึ้นไปรอก่อนนโยบายนี้จะใช้งานได้จริงเต็มรูปแบบ

3. ราคาน้ำมันก็ปรับขึ้นโดยมีเหตุผลมาอ้างอิง ทั้งที่นโยบายยังใช้ไม่ได้จริงแบบเต็มรูปแบบ

4. ทำตามนโยบายได้ไม่ครบทุกหน่วยงาน ราชการ เอกชน แรงงาน แต่ทุกสิ่งทุกอย่างปรับขึ้นไปรอก่อนแล้วส่งผลโดยตรงต่อผู้ที่ยังไม่ได้สนองนโบาย

5. ประชาชนไทยอยู่กันอย่างยากขึ้น เข้าสู่ยุคข้าวยาก หมากแพง อีกทั้ง ปตท. ยังเข้าตลาดหุ้นปรับราคาตามอำเภอใจ คนไทยซิจะลำบาก

6. สรุป นโยบายขาดความรอบคอบ เน้นแต่ประชานิยม หลอกควาย ทำอะไรไม่มองพื้นฐานความแข็งแรงของรากฐาน ทุกสิ่งทุกอย่างจะเป็น ปิรามิด หัวคว่ำซึ่งจะง่ายต่อการพังทลาย
เราเกลียดไอ้ทักษิณ เพราะเรารักในหลวง ไม่ใช่รักนักการเมืองคนใด ควายแดงหยุดโชว์โง่ด่วนนะ

#6 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:45

กระทู้แนะนำสำหรับใจดี20 เห็นโฆษณาให้นายหญิงซะเหลือเกิน :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#7 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:46

มันคือความจริงที่พวกมันไม่ยอมรับ
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#8 มังกร เจ้าพระยา

มังกร เจ้าพระยา

น้องใหม่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:53

มีควายแดงมันมาแถให้ผมรับทราบนะครับว่า ถ้าไม่มีคนไปแกล้งทำให้น้ำท่วมป่านนี้ได้กันหมดครับ..เอากับคนพวกนี้ซิครับ เชียร์กันจนสติเสียไปแล้ว ทั้งๆที่ก็น่าจะรู้ๆว่าการบริหารการจัดการผิดผาด โทษแต่คนอื่นเลยลืมมองไปว่าจุดด้อยตัวเองมีอยู่ตรงจุดใหน

#9 Maruay

Maruay

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:59

ถูกต้องครับ เป็นการทุบระบบโครงสร้างค่าตอบแทนของราชการทั้งระบบ

ผมจบปริญญาโท เป็นพนักงานมหาวิทยาลัย แต่หน่วยงานยังไม่ปรับให้อ้างว่าไม่มีเงินจ่าย (เพราะพนักงานมหาวิทยาลัยมีทั้งเป็นแบบรับเงินงบประมาณแผ่นดิน กับเงินผลประโยชน์)
สิ่งที่เกิดขึ้นคือความแตกแยก ระหว่างข้าราชการ (ได้รับแล้ว) กับพนักงานมหาลัย (ที่ยังไมได้ปรับ) และเกิดการเกี่ยงงานกัน (ประมาณว่า แกได้เงินขึ้นแล้ว ก็ทำงานเยอะหน่อยสิ)

นอกจากนี้ ตอนนี้ค่าตอบแทนคนจบปริญญาตรี ขยับมาเกือบเท่ากับคนจบป.โท ลูกศิษย์บางคนที่จบ ป.ตรีใหม่ ๆ สอบบรรจุได้ เงินเดือนห่างจากอ.ที่จบป.โทแล้วมาสอนไม่มากนัก
ถึงขั้นมีอ.บางคนยอมลาออกไปสอบแข่งขันกับลูกศิษย์ตนเอง

จะเกิดอะไรล่ะครับ ถ้าไม่ใช่สมองไหล แล้วจะรักษาคนมีคุณภาพในระบบได้อย่างไร

นี่เป็นอีกตัวอย่างที่ขอแชร์ เพราะคนข้างบนคงไม่ค่อยมองเห็นอะไรเท่าไหร่
"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#10 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

เดี๋ยวจะมีคนด่าอำมาตร............คอยดูสิ

#11 Nirvana

Nirvana

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

เผาศาลากลางครบทุกจังหวัดหรือยัง
จะเอา 300 นะ

#12 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

ก็แค่ "เทคนิคการหาเสียง" เท่านั้นแหล่ะครับ......เอวัง <_< <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#13 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:39

เงินเดือนข้าราชการ หรือค่าจ้างรายวัน ก็มีการปรับอยู่ทุกปีอยู่แล้ว แถมข้าราชการยังมีการเลื่อนขั้นซึ่งได้ปรับเงินเดือนขึ้นตามขั้นที่เลื่อนอีกต่อ ไม่รวบกับค่าวิทยฐานะอื่นๆ ที่สามารถหาได้ด้วยความสามารถตนเอง

แต่การ อยู่ๆ มาขึ้นเงินเดือนแบบก้าวกระโดดมากๆ มันจะเดือดร้อนคนที่ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้อง ชาวบ้านธรรมดา คนที่ไม่อยู่ในระบบที่สามารถปรับค่าจ้างรายวัน พวกนี้จะเดือดร้อนมาก

เพื่อการรักษาสมดุลของระบบ เมื่อมีการปรับส่วนหนึ่ง ส่วนอื่นๆ แม้ไม่เกี่ยวข้องก็จะปรับตาม ในระดับชนชั้นกลางจะได้รับผลกระทบน้อย แต่ในระดับต่ำลงไปโดนเต็มๆ

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#14 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:41

ลืมพูดปัญหาต่อเนื่อง

ถ้าให้แล้วมีปัญหา มักจะแก้ไขด้วยการให้เพิ่มอีก ไม่ใช่ลด เพราะถ้าลดหาเสียงลำบาก คราวนี้คนชั้นล่างไม่ลำบากแล้วครับ แต่คนชั้นกลาง พวกทำงานบริษัท หรือข้าราชการตัวเล็กๆ โดนรีดเงินเอาไปช่วยพวก ชาวบ้านธรรมดาที่ไม่ได้อยู่ในระบบแน่

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#15 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

ควายได้กินหญ้ากันก็คราวนี้แหละครับ

#16 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

ถูกต้องครับ เป็นการทุบระบบโครงสร้างค่าตอบแทนของราชการทั้งระบบ

ผมจบปริญญาโท เป็นพนักงานมหาวิทยาลัย แต่หน่วยงานยังไม่ปรับให้อ้างว่าไม่มีเงินจ่าย (เพราะพนักงานมหาวิทยาลัยมีทั้งเป็นแบบรับเงินงบประมาณแผ่นดิน กับเงินผลประโยชน์)
สิ่งที่เกิดขึ้นคือความแตกแยก ระหว่างข้าราชการ (ได้รับแล้ว) กับพนักงานมหาลัย (ที่ยังไมได้ปรับ) และเกิดการเกี่ยงงานกัน (ประมาณว่า แกได้เงินขึ้นแล้ว ก็ทำงานเยอะหน่อยสิ)

นอกจากนี้ ตอนนี้ค่าตอบแทนคนจบปริญญาตรี ขยับมาเกือบเท่ากับคนจบป.โท ลูกศิษย์บางคนที่จบ ป.ตรีใหม่ ๆ สอบบรรจุได้ เงินเดือนห่างจากอ.ที่จบป.โทแล้วมาสอนไม่มากนัก
ถึงขั้นมีอ.บางคนยอมลาออกไปสอบแข่งขันกับลูกศิษย์ตนเอง

จะเกิดอะไรล่ะครับ ถ้าไม่ใช่สมองไหล แล้วจะรักษาคนมีคุณภาพในระบบได้อย่างไร

นี่เป็นอีกตัวอย่างที่ขอแชร์ เพราะคนข้างบนคงไม่ค่อยมองเห็นอะไรเท่าไหร่

ครับ ตอนนี้หลายหน่วยงานเจอปัญหากันทุกถ้วนหน้า
แต่ ครม.กลับไม่รู้อะไรเลย โคสกก้อออกมาเชลียร์กันทุกวัน

เห็นแฟนผมเองก้อพูดถึงเรื่องนี้เหมือนกัน (แฟนจบโท) พูดไม่ต่างจากที่คุณเขียนมาเลย
ปัญหาเริ่มทะยอยมาเรื่อยๆแล้วครับ...

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”