Jump to content

- - - - -

เผ่นแล้วครับ เผ่นจากอเมริกาไป เกาหลีต่อ...

• Please log in to reply
44 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

ทักษิณเผ่นออกจากมะกัน ปชป.บี้ต่อ-ร่อนหนังสือ ถามจุดยืนออกวีซ่าให้นช. ให้ระวังน้ำผึ้งหยดเดียว
18 สิงหาคม 2012
ปชป.รุกคืบ ร่อนหนังสือถึง "ปธ.กมธ.ต่างปท." และสมาชิกรีพับลิกัน เพื่อทวงถามจุดยืนของสหรัฐต่อกรณีให้ "วีซ่านช.ทักษิณ" เผยเมื่อต้นปี 2554 เคยปฏิเสธการออกวีซ่าไปแล้ว ย้อน "โอบามา" แสบ "มีการเปลี่ยนก.ม. หรือก.ม.เปลี่ยนตัวท่าน" เตือนให้ระวังน้ำผึ้งหยดเดียว ทำลายสัมพันธ์ 2 ประเทศ ด้าน "นพดล" เผย "นายใหญ่" ออกจากสหรัฐแล้ว ติงปชป.แทรกแซงกิจการของสหรัฐ

วันที่ 18 ส.ค. 2555 ที่พรรคประชาธิปัตย์ นายชวนนท์ อินทรโกมาลย์สุต โฆษกพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวถึงกรณีที่ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี เดินทางไปที่ประเทศสหรัฐอเมริกาว่า ในสัปดาห์หน้า พรรคประชาธิปัตย์เตรียมส่งไปยังนายจอร์น เคอร์รี วุฒิสมาชิก ในฐานะประธานคณะกรรมาธิการการต่างประเทศ สภาคองเกรส และพรรครีพับริกัน สหรัฐอเมริกา เพื่อจะเล่าข้อเท็จจริงถึงสิ่งที่พ.ต.ท.ทักษิณได้กระทำกับประเทศไทย อาทิ คดีความ รวมถึงเหตุการณ์ความรุนแรงระหว่างการชุมนุมของกลุ่มคนเสื้อแดง เช่น เหตุการณ์เผาบ้านเผาเมือง และตกเป็นผู้ต้องหาคดีก่อการร้าย รวมถึงการท่าทีของสหรัฐอเมริกาที่เปลี่ยนท่าที
"ในสมัยรัฐบาลพรรคประชาธิปัตย์ เมื่อเดือนม.ค.ปี 2554 พ.ต.ท.ทักษิณเคยขอวีซ่าเดินทางเข้าประเทศสหรัฐฯ ผ่านสถานทูตสหรัฐอเมริกา ประจำประเทศสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ หรือ UAE โดยทางสถานทูตสหรัฐ ใน UAE ได้เป็นฝ่ายแจ้งมายังกระทรวงการต่างประเทศไทยในขณะนั้น เนื่องจากพ.ต.ท.ทักษิณมีคดีก่อการร้ายติดตัว และขัดกับกฎหมายคนเข้าเมืองของสหรัฐ ที่มีข้อบังคับชัดว่า ไม่ให้วีซ่าสำหรับผู้ที่ต้องโทษเกิน 1 ปี ทั้งนี้ การส่งจดหมายดังกล่าวเพื่อฝากถามไปยังรัฐบาลนายบารัค โอบามา ประธานาธิบดีสหรัฐ ว่าตกลงแล้วมีการเปลี่ยนกฎหมาย หรือกฎหมายเปลี่ยนแปลงตัวท่าน และขอเตือนสถานทูตเอกอัคราชทูตสหรัฐในประเทศไทยว่า อย่าเอาคนอย่างพ.ต.ท.ทักษิณ มาแลกกับผลประโยชน์ของสองชาติ อย่าให้กลายเป็นน้ำผึ้งหยดเดียวมาทำลายความสัมพันธ์ของทั้งสองประเทศ"โฆษกพรรคประชาธิปัตย์กล่าว

“ทักษิณ” ออกจากสหรัฐ ถึงเกาหลีแล้วก่อนปักหลักเมืองจีน ติง "ปชป." แทรกแซงกิจการภายในสหรัฐ
ด้านนายนพดล ปัทมะ ที่ปรึกษากฎหมายพ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี เปิดเผยว่า ขณะนี้พ.ต.ท.ทักษิณ ได้เดินทางออกจากเกาะฮาวาย สหรัฐอเมริกาและเดินทางมายังประเทศเกาหลีใต้แล้ว จากนั้นจะเดินทางไปประเทศจีนซึ่งจะใช้เวลาพำนักที่จีนระยะหนึ่ง เพื่อพบปะพูดคุยกับเพื่อนนักธุรกิจ ซึ่งน่าจะมีบางส่วนที่สนใจการลงทุนในประเทศไทย ทั้งนี้การเดินทางออกจากสหรัฐของพ.ต.ท.ทักษิณ เป็นไปตามแผนการเดินทางที่มีอยู่ ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงหรือทางการสหรัฐขอให้เดินทางออกนอกประเทศอย่างที่มีข่าวลือแต่อย่างใด
ส่วนกรณีที่นายชวนนท์ อินทรโกมาลย์สุต โฆษกพรรคประชาธิปัตย์ ออกมาระบุว่า เตรียมส่งหนังสือไปยังนายจอร์น เคอร์รี วุฒิสมาชิก ในฐานะ ประธานคณะกรรมาธิการการต่างประเทศสภาคองเกรส และพรรครีพับริกัน สหรัฐกรณีที่สหรัฐออกวีซ่าให้พ.ต.ท.ทักษิณ ซึ่งเป็นบุคคลที่ต้องโทษเกิน 1 ปี ขัดกับกฎหมายคนเข้าเมืองของสหรัฐ นายนพดล ตอบว่า เรื่องดังกล่าวถือเป็นสิทธิของพรรคประชาธิปัตย์ ตนเข้าใจว่าพรรคประชาธิปัตย์อาจจะเคยชินกับการส่งรัฐมนตรีเข้าไปแทรกแซงกิจการภายในของประเทศอื่นๆ มาคราวนี้ก็คงต้องระวัง เพราะการดำเนินการดังกล่าวของพรรคประชาธิปัตย์ถือเป็นการยุ่มย่ามกิจการภายในของทางสหรัฐหรือไม่ เพราะที่สหรัฐออกวีซ่าให้กับพ.ต.ท.ทักษิณถือเป็นอำนาจอธิปไตยของเขา ส่วนที่พรรคประชาธิปัตย์ออกมาระบุว่าเรื่องนี้อาจจะกลายเป็นการทำลายความสัมพันธ์ของทั้งสองประเทศนั้น เชื่อว่าคงไม่มีผลอะไร เพราะความสัมพันธ์ระหว่างประเทศไทยและสหรัฐราบรื่นมาโดยตลอด โดยเฉพาะรัฐบาลของน.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี
http://thaiinsider.i...litics/19351--2

อยากเห็นพาสปอร์ตของทั่นจริงๆว่าเป็นแบบไหน เพราะสงสัยว่า
ทำไมไปไหน มาไหน รู้สึกว่าง่ายดายไปเสียหมด... ;)

Edited by Suraphan07, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:45.

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:51

แหมๆ ไอ้เหล่ อย่างนั้น มรรึงก็ให้อีปูมันยกเลิก ส่งผู้ร้ายข้ามแดนไปเลยสิว่ะ กฎหมายลงนามกันทั้งสองประเทศ อีกฝ่ายไม่เคารพกฎหมายที่ลงนาม เสือkบอกว่า ไปยุ่งกิจการของประเทศอื่น มรรึงนี่เป็นทนายหน้าหออี จริงๆ

Edited by Bookmarks, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:53.

#3 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:52

ต้องทำให้อเมริการู้บ้างว่า ความชอบธรรมและความถูกต้องที่อเมริกาชอบอ้างถึงเพื่อใช้รังแกชาติต่างๆ อเมริกาต้องแสดงให้เห็นว่า ตนเองยึดถือปฏิบัติด้วย

ไม่ใช่ มือถือสาก ปากถือศีล

พอมีผลประโยชน์แลกเปลี่ยนก็พร้อมจะหรี่ตาข้างหนึ่ง

Now!  Restart Thailand  

#4 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:04

เกาหลีว่าไง จีนว่าไง
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#5 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:07

รู้อยู่แก่ใจว่าอะไรเป็นอะไร แต่ยอมรับความจริงไม่ได้ เพ้อเจ้อไปวันๆ

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#6 ไอ้หนูจู๋ลิง

ไอ้หนูจู๋ลิง

น้องใหม่

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:10

มันไม่ได้เผ่นนิครับ มันออกเร่ร่อนตามคิวเดิมของมัน
ผมเห็นชั้น4มีคนตาย

#7 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

รู้อยู่แก่ใจว่าอะไรเป็นอะไร แต่ยอมรับความจริงไม่ได้ เพ้อเจ้อไปวันๆ

รู้อยู่แก่ใจว่าอะไรเป็นอะไร แต่ยอมรับความจริงไม่ได้ เพ้อเจ้อไปวันๆ เพราะผลประโยชน์และอคติบังตานี่เอง
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#8 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

จุดสุดท้ายที่ไอ้เเม้วจะไปคือนรกภูมิ มันจองตั๋วไว้เเล้ว มันได้ไปสมใจอยากของมันเเน่ๆ

อีกไม่นานเกินรอ ทนๆกันหน่อยอีกไม่นานหรอก

ตอนมันไปนรก เหล่าควายเเดงอย่าลืมตามไปด้วยนะ จะได้หมดเวรหมดกรรมกันที สาธุ

#9 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:16

อ้าว...แล้วไม่ตามไปประท้วงที่หน้าสถานทูตเกาหลีต่อเลยล่ะ :lol: :lol:

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#10 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

*
POPULAR

พูดถึงไอ้นี่น่ะเหรอครับ?

เนี่ยแหละความจริงที่คุณยอมรับไม่ได้ -_-

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#11 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

มาเดากันไหมว่าข่าวพรุ่งนี้จะพาดหัวข่าว กันว่าอย่างไรบ้าง

เดาๆเอานะครับ

"ปชป แทรกแซงการเมือง มะกัน เด้งทักษิณออกนอกประเทศ"

ประมาณนี้มั้ง

#12 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

เนี่ยแหละความจริงที่คุณยอมรับไม่ได้ -_-

โพสนี้เป็นล่องหน เสื้อแดงทุกคนจะมองไม่เห็น ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#13 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:34

มาเดากันไหมว่าข่าวพรุ่งนี้จะพาดหัวข่าว กันว่าอย่างไรบ้าง

"ปชป แทรกแซงการเมือง มะกัน เด้งทักษิณออกนอกประเทศ"

ปชป ใหญ่ขนาดแซกแซง สหรัฐได้เลยหรือ?

#14 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:35

ปชป ใหญ่ขนาดแซกแซง สหรัฐได้เลยหรือ?

ผมเหน็บนักข่าวไทยอ่ะครับท่าน 555

#15 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:39

ผมอยากให้ US ชี้แจงที่ดีกว่านี้

#16 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:43

ใช่ๆ อเมริกาก็ไม่ยอมรับเหมือนกัน แล้วต่อไปเกาหลีก็ไม่ยอมรับอีก

Edited by ดอนยอ, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:45.

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#17 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:46

ผมเหน็บนักข่าวไทยอ่ะครับท่าน 555

ผมต้องเตือนไว้ ทราบนักข่าวไทยหนะรู้ แต่นักข่าวแดงอีกเรื่องนะท่าน

#18 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:50

ใช่ๆ อเมริกาก็ไม่ยอมรับเหมือนกัน แล้วต่อไปเกาหลีก็ไม่ยอมรับอีก

ตอนปชป เป็นรัฐบาล เมกามันก็ไม่เอาไอ้นี่นะดอนยอ
พอสลับขั้วเป็นรัฐบาลนังยกปูปุ๊บ เมกามันก็รีบให้วีซ่าไอ้ตัวในรูปเลย
แปลกไหมครับดอนยอ
รู้จักผลประโยชนืไหมครับ นั่นแหละตัวสำคัญ เมื่อไหร่นังยกปูหมดอำนาจ
เมกามันก็ไม่เอาไอ้ตัวในรูปหมายจับนั่นอีก
เพราะฉนั้น ต้องให้นังยกเป็นรัฐบาลเจ็ดขั้วยับ เอ๊ย เจ็ดชั่วโคตรครับ
อยู่ไปนานๆ แต่ไอ้ตัวดุ๊กดุ๋ยในรูปก็กลับเมืองไทยไม่ได้ สะใจดีครับ

Edited by kaidum, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:51.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#19 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:13

น่าจะติดหมายจับที่ป้ายโฆษณาขนาดยักษ์ไว้ให้ประชาชนทั่วไปเห็น

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#20 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:16

น่าจะติดหมายจับที่ป้ายโฆษณาขนาดยักษ์ไว้ให้ประชาชนทั่วไปเห็น

ผมแนะนำให้ถ่ายทอดทุกครั้งหลังเคารพธงชาติไปเลยครับ 1 นาที

#21 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:15

ช่างแม่มมันเหอะ...ยิ่งมันบินว่อนไปโน่นไปนี่ มันก็เป็นการประจานตัวมันเองให้ชาวโลกรู้ว่า

"เมิงไม่ผิดแล้วทำไมเมิงไม่กล้ากลับบ้านตัวเองฟระ"

แน่จริงก็กลับมาซิ...

#22 ชมจันทร์

ชมจันทร์

Reform before elections

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

สัมภเวสี ก็คือ สัมภเวสี
ยังหาที่เกิดไม่ได้ ก็หอบผ้าผ่อน เร่ร่อนต่อไป
สมควรกรวดน้ำให้...(มั้ย) ;)

อันสยามเป็นบ้านเกิดเมืองนอน
    ดุจบิดามารดรเปรียบได้

#23 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:09

คำว่าไม่มีแผ่นดินจะอยู่ เป็นแบบนี้ นี้เอง.ง.ง.ง

#24 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

ถ้าจะเปลี่ยนจากคำว่า "เผ่น"
เป็น"โกย"/"แจว"/"แจ้น" ฯลฯ
จะเหมือนกันอ๊ะป่าวหว่า... ;)

#25 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

ถ้าจะเปลี่ยนจากคำว่า "เผ่น"
เป็น"โกย"/"แจว"/"แจ้น" ฯลฯ
จะเหมือนกันอ๊ะป่าวหว่า... ;)

โดด/โกย/ หางจุกตูด ก็ได้ครับ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#26 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

อ้าว...แล้วไม่ตามไปประท้วงที่หน้าสถานทูตเกาหลีต่อเลยล่ะ :lol: :lol:

ไม่ทราบว่าไปเกาหลี ต้องขอวีซ่ารึเปล่าคะ

#27 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

กรณีสหรัฐอเมริกาออกวีซ่าให้ ทักษิณ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศของไทย ทำตัวได้เหมือนลิงสามตัวในสุภาษิตของญี่ปุ่นจริงๆ ลิงตัวหนึ่งเอามือปิดตา ลิงตัวที่สองเอามือปิดปาก ลิงตัวที่สามเอามือปิดหู

#28 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:29

ผมอยากให้ US ชี้แจงที่ดีกว่านี้

เขากำลังนึกคำแก้ตัวอยู่
การเมืองมันเป็นเรื่องมายาจริง ๆ
ยังจำได้ถึงภาพที่อภิสิทธิ์นั่งคุยกับโอบามาชื่นมื่น
ในการประชุมเอเปค

#29 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:21

ไอ้กันคงได้ผลประโยชน์คุ้มค่า ปูเน่ายกอะไรของไทยแลกกับวีซ่าไอ้เหลี่ยมบ้าง

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#30 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:24

เขาไม่กลับบ้านเหรอครับ ? :huh:

#31 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:35

ต้องทำให้อเมริการู้บ้างว่า ความชอบธรรมและความถูกต้องที่อเมริกาชอบอ้างถึงเพื่อใช้รังแกชาติต่างๆ อเมริกาต้องแสดงให้เห็นว่า ตนเองยึดถือปฏิบัติด้วย

พอมีผลประโยชน์แลกเปลี่ยนก็พร้อมจะหรี่ตาข้างหนึ่ง

ผมไปอ่านพวกบอร์ดแดงมันบอกมาประมาณว่า

" ไปศึกษาประวัติศาสตร์มาซะ คิดว่าตนเองเป็นใคร ประเทศไทยอยู่รอดมาจนถึงวันนี้ได้ เพราะมีอเมริกาคุ้มครองอยู่ "

Edited by Maratiraj_, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:35.

#32 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:37

ขอให้กดดัน สหรัฐ และสถานฑูต ประท้วงอินังคริสตี้ เล่นให้หนักๆ

จนต้องเอาตัวรอดเอาหลักฐาน ที่ไอ้โป๊งเหน่ง อิปูส่งไปขอความสะดวก มาโชว์

ตอนนี้ใกล้เลือกตั้งประธานธิบดี ส่งข้อมูลให้รีพับลิกัน เอาไปเล่นโอบาม่าซะ เรื่องสนับสนุนการคอร์รับชั่น การก่อการ้ายในประเทศอื่น

เดี่ยวโอบาม่ามันก็ต้องเอาตัวรอด ปล่อยหลักฐานหลุด แฉออกมาเอง

Edited by ID007, 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:38.

#33 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:45

ขอให้กดดัน สหรัฐ และสถานฑูต ประท้วงอินังคริสตี้ เล่นให้หนักๆ

จนต้องเอาตัวรอดเอาหลักฐาน ที่ไอ้โป๊งเหน่ง อิปูส่งไปขอความสะดวก มาโชว์

ตอนนี้ใกล้เลือกตั้งประธานธิบดี ส่งข้อมูลให้รีพับลิกัน เอาไปเล่นโอบาม่าซะ เรื่องสนับสนุนการคอร์รับชั่น การก่อการ้ายในประเทศอื่น

เดี่ยวโอบาม่ามันก็ต้องเอาตัวรอด ปล่อยหลักฐานหลุด แฉออกมาเอง

อย่าลืมว่า ล๊อบบี้ยิสต์ แม้ว ที่USA อยู่ ฝ่ายรีพับลิกัน ซะหลายคนอยู่นะครับ
ถ้ารีพับลิกัน เป็นผู้ชนะ แม้วจะขยับตัวใน USA ได้ง่ายกว่านี้อีกครับ

#34 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:06

อย่าลืมว่า ล๊อบบี้ยิสต์ แม้ว ที่USA อยู่ ฝ่ายรีพับลิกัน ซะหลายคนอยู่นะครับ
ถ้ารีพับลิกัน เป็นผู้ชนะ แม้วจะขยับตัวใน USA ได้ง่ายกว่านี้อีกครับ

ก็รู้ว่ามันสนิทกับบุช แต่ช่วงเลือกตั้ง ไม่มีมิตร ใครใช้ประโยชน์ได้ก็เอาหมดแระ

ดีซะอีก ถ้ารีพับบลิกัน เล่นเรื่องนี้ ต่อให้เป็นประธานธิบดี เดโมแครต มันก็ตามกัดไม่ปล่อยแน่ ถ้ามาเอื้อแม้ว

#35 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:05

หลังจาก
เกาหลี
มันจะไปไหนต่อ
อืม
....

#36 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:23

น่ามีความสุขดีที่ได้ไปเกาหลี ที่นี้เขารู้จัก "ทักษิณ" เป็นอย่างดี ขนาดสื่อเขายังเอามาเขียนแนะนำชนชาติเลย...!!!

สื่อเกาหลีชี้ประชานิยม “ทักษิณ” ทำลายชาติ เตือนสติอย่าเดินตาม !!!!!!!!!!!!
โชซุนอิลโบ - สื่อแดนกิมจิ ยก “ทักษิณ” เป็นกรณีตัวอย่างเตือนสตินักการเมืองและประชาชนเกาหลีใต้ ชี้นโยบายประชานิยมอาจนำไปสู่ภาวะล่มสลายเหมือนประเทศอาร์เจนตินา....

ในบทบรรณาธิการของหนังสือพิมพ์โชซุนอิลโบ เรื่อง “ระวังประชานิยม” เกริ่นถึงสถานการณ์การเมืองในไทย ว่า กลุ่มผู้ประท้วงเกิดปะทะกับทหารเมื่อวันเสาร์ (10) จนทำให้มีผู้เสียชีวิต 21 ราย และบาดเจ็บ 870 คน หลังจากรัฐบาลประกาศภาวะฉุกเฉิน

บทบรรณธิการนี้ ย้อนความว่า ความรุนแรงระหว่างการชุมนุมของคนเสื้อแดงครั้งนี้ ไม่ใช่ครั้งแรก โดยเมื่อเดือนเมษายนปีก่อน ผู้ประท้วงฝ่ายต่อต้านรัฐบาลได้บุกเข้าไปยังสถานที่จัดประชุมอาซียนซัมมิต +3 เป็นเหตุให้ต้องยกเลิกการประชุม และผู้นำประเทศ 16 ชาติ ในจำนวนนั้นรวมไปถึงประธานาธิบดี ลีเมียงบัค ต้องขึ้นไปบนดาดฟ้าเพื่อหลบหนีออกมาโดยเฮลิคอปเตอร์

บรรณาธิการของโชซุนอิลโบ ชี้ว่า ศูนย์กลางของผู้ประท้วงฝ่ายต่อต้านรัฐบาล คือ อดีตนายกรัฐมนตรี ทักษิณ ชินวัตร ที่ก้าวขึ้นดำรงตำแหน่งในปี 2001 และได้รับเลือกให้กลับมาอีกครั้งในปี 2005 แต่ในเดือนมกราคม 2006 เขาและครอบครัวขายหุ้นของบริษัทเทเลคอมแห่งหนึ่งมูลค่ากว่า 1.9 พันล้านดอลลาร์สหรัฐฯ ไปให้แก่บริษัทเพื่อการลงทุนแห่งรัฐของสิงคโปร์โดยปราศจากการจ่ายภาษี

แต่ที่ปรากฏตามออกมา นั่นคือ มันยังแสดงให้เห็นว่าเขาใช้ตำแหน่งหน้าที่สร้างความมั่งคั่งแก่ธุรกิจของตนเอง หลีกเลี่ยงภาษี รับสินบน และฉ้อฉลการประมูล โดยในเดือนกุมภาพันธ์ ศาลฎีกาของไทย พิพากษายึดทรัพย์ที่ผิดกฎหมายของเขาเป็นเงินกว่า 4.6 หมื่นล้านบาท

ทักษิณ พเนจรไปทั่วโลก นับตั้งแต่ถูกรัฐประหารโค่นล้มอำนาจในปี 2006 ขณะที่ผู้ชุมนุมฝ่ายต่อต้านรัฐบาลเคลื่อนขบวนไปทั่วเมืองหลวง เพียงเพราะต้องการเห็นเขากลับมา จนทำให้ประเทศกำลังกลายเป็นรัฐแห่งสงครามกลางเมือง ทั้งนี้ ทักษิณ เป็นผู้นำกลุ่มสนับสนุนเขาซึ่งส่วนใหญ่เป็นชาวนาคนยากจนทางภาคเหนือและตะวันออกเฉียงเหนือของประเทศผ่านทางทีวีดาวเทียม และข้อความโทรศัพท์มือถือ

โชซุนอิลโบ ระบุว่า เหตุผลที่ผู้สนับสนุนทักษิณ ต้องการเห็นเขากลับมา แม้อดีตนายกรัฐมตนตรีรายนี้คอร์รัปชันอย่างมโหฬาร เพราะพวกเขาถูกล่อด้วยนโยบายประชานิยม โดยหลังจากขึ้นดำรงตำแหน่ง ทักษิณ พักชำระหนี้เกษตร 3 ปี มอบสิทธิรักษาในสถานพยาบาลของรัฐในราคา 30 บาท มอบเงินทุน 1 ล้านบาทให้แก่แต่ละหมู่บ้านภายใต้ข้ออ้างขยับช่องว่างรายได้ระหว่างผู้อยู่อาศัยในเมืองและชาวนา

อย่างไรก็ตาม นโยบายที่ดูแสนจะกรุณานั้นจบลงที่เงินทุนในคลังของรัฐเหือดหายลงไป สุดท้ายแล้ว ทักษิณ ก็ถูกขับออกจากตำแหน่งหลังต้องเผชิญความไม่พอใจอย่างรุนแรงจากคนชั้นกลาง ผู้ที่รู้สึกเหนื่อยหน่ายต่อคุณภาพการรักษาที่เสื่อมทรามลงไปทั้งที่ต้องจ่ายภาษีเพิ่มขึ้น

ทว่า อีกด้านหนึ่งคนไทยที่มีรายได้น้อยได้เสพติดสิ่งที่ได้มาเปล่าๆ เสียแล้ว และไม่มีวิธีเยียวยาประชาชนจากการเสพติดนโยบายประชานิยม ทั้งนี้ ไทยไม่ใช่ประเทศเดียวที่เจอกับปัญหานี้ อาร์เจนตินาที่เคยเป็นรัฐเจริญที่สุดชาติหนึ่งในบรรดาประเทศละตินอเมริกาในช่วงปลายทศวรรษที่ 1990 สุดท้ายก็จบลงด้วยการกลับสู่สถานะโลกที่ 3 หลังจากพยายามทำตามความต้องการของประชาชนที่เคยชินนโยบายประชานิยมอย่างไม่สามารถถอนตัวได้

บรรณาธิการของโชซุนอิลโบ ปิดท้ายว่า ในเกาหลีใต้ พรรครัฐบาลและพรรคฝ่ายค้าน กำลังแข่งขันกันอย่างดุเดือดด้วยนโยบายที่หวังชนะใจประชาชนก่อนหน้าศึกเลือกตั้งท้องถิ่นในวันที่ 2 มกราคม โดยพรรคเดโมแครตปาร์ตี เสนอใช้เงินภาษีจำนวน 1.5 ล้านล้านวอน มอบสิทธิ์เรียนฟรีแก่นักเรียน 5.48 ล้านคน ขณะที่พรรคแกรนด์ เนชันแนล ปาร์ตี ออกนโยบาย 9 ข้อ มีเป้าหมายนำเงินรัฐกว่า 1.22 ล้านวอนมาช่วยคนยากจน ซึ่งทั้งสองพรรคการเมืองควรดูเหตุประท้วงในไทยเป็นกรณีศึกษา เพราะนโยบายประชานิยมเป็นเสมือนแหวนแห่งลางร้าย

http://invalid.invalid/
----------------------------------
พิ้ง แพนเตอร์

Kraisri Phadungcharoen บทเรีัยนราคาแพง
Whitehotaru Ch พวก งอมือ งอตีน ไม่ชอบทำมาหาแดกเท่านั้นที่ชอบ
นโยบายประชานิยม
Ote Vertical เกาหลี เค้า "เจริญ" กว่าเราไปหลายขุมแล้ว จริง ๆ เค้าเตื่อนเพื่อไม่ให้ ถอยหลังเข้าคลอง
Jonathan Clay ขอบคุณครับ ขอเก็บเป็นภาพและทำลิงก์มาที่นี่ครับ
คุณพอใจ กะนายพอดี พวกเรายังรู้สึกได้เลย แล้วทำไมพวกเสื้อแดงกลับไม่รู้สึกอะไร น่าสงสารจริงๆคนพวกนี้....
Noch Hautavanija ความภูมิใจแห่งตระกูลชินวัตร
ความเลว ความโกง ของทักษิณ เป็นกรณีศึกษาให้ชาติพัฒนา
ธรรมนูญ อัศวสันติชัย เคยได้ยินว่าเกาหลีเค้าเอาลงตำราเรียนด้วยฮะ
Warakorn Momtawan งามหน้ามั้ย พี่น้อง คนไทย 15 ล้านเสียง หรือจะเถียง ว่าไม่จริง ต่างชาติ ใส่ร้าย 5555
Ann Seo ถอนหายใจยาวพร้อมบอกว่า...เฮ้อๆ
Affy Wayland อยากให้คนไทยที่หลงผิดได้มาเห็นมารู้จะได้ตาสว่างสะที
วันดี สุธีบรรเจิด ทักษิณ เค้าจ้างมาเฟียเกาหลีไม่ใช่เหรอคะ ขนาดซัมซุงยังต้องบริการเลย สมบัติคนไทย เอาไปขายที่ไหนก็มีคนเอาคะ

#37 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:59

จากประสบการณ์ ไปที่ไหนมีเหตุที่นั้น
USA. จะเจอภัยพิบัติออะไรต่อ

#38 wewe

wewe

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:22

ใช่ รัฐบวยหน้าด้าน

รู้อยู่แก่ใจ แต่หน้าด้านทำ

ไ่ม่ได้มีความระอายแม้แต่นิด

รัฐบวยหน้าด้านๆๆๆๆ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#39 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

ถึงเร่ร่อน จรจัด ( ไม่ขัดสน )
มิเคยบ่น- บอกใคร ให้มาหา
อยากเป็นนัก หักหาญ คลานเข้ามา
รัฐฯนาวา ท่านี้ ทีของกู .....

#40 ขออภัยในความไม่เหมาะสม

ขออภัยในความไม่เหมาะสม

น้องเก่า

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:12

ไปเถอะไปให้เยอะๆ ไปประจานตัวตนให้โลกรู้

#41 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

อย่าลืมนะครับ 21 สค นี้.พลังของเราทุกคนมีความหมาย..เราจะแสดงให้สื่อหลักของประเทศได้เห็นว่าถึงแม้ว่าที่พ่านมาพวกท่านจะปิดข่าวยังงัย..แต่อังคารนี้ไม่มีทาง..กลุ่มประชาชนทนไม่ไหว...

#42 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

ต่อไปคนไทยมีคดี ก็ต้องไป อเมริกา แล้วหรือครับ ผมเพิ่งรู้ 5555คิดได้ไงนี้ ดอนยอ

คดีสินบน จุฑามาศ กรณีเทศกาลหนัง

ดอนยอก็ยอมรับล่ะสิ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#43 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

ผมไปอ่านพวกบอร์ดแดงมันบอกมาประมาณว่า

" ไปศึกษาประวัติศาสตร์มาซะ คิดว่าตนเองเป็นใคร ประเทศไทยอยู่รอดมาจนถึงวันนี้ได้ เพราะมีอเมริกาคุ้มครองอยู่ "

ถ้างั้น ควายแดงก็ควรจะขอบคุณ สฤษดิ์/ถนอม/ประภาส ด้วยดิ เพราะยุคนั้นรัฐบาลที่นำโดยบุคคลเหล่านี้ ได้สมคบกับอเมริกาเพื่อต่อต้านคอมมิวนิสต์...แต่สิ่งที่เห็น ที่มันย้อนแย้งกันก็คือ มีควายแดงหลายตัวด่าผู้นำเผด็จการทหารเหล่านี้กันอยู่ประจำ :huh:

Edited by Huligan, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:30.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#44 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

ถ้างั้น ควายแดงก็ควรจะขอบคุณ สฤษดิ์/ถนอม/ประภาส ด้วยดิ เพราะยุคนั้นรัฐบาลที่นำโดยบุคคลเหล่านี้ ได้สมคบกับอเมริกาเพื่อต่อต้านคอมมิวนิสต์...แต่สิ่งที่เห็น ที่มันย้อนแย้งกันก็คือ มีควายแดงหลายตัวด่าผู้นำเผด็จการทหารเหล่านี้กันอยู่ประจำ :huh:

:lol: :lol: :lol: ตอนเวียดนามบุกไทย จนถึงเหตุการณ์บ้านร่มเกล้า อเมริกามันหายหัวไปไหนหว่า แถมยังมีการคาดว่าไทยจะเป็นคอมมิวนิสต์ประเทศต่อไปอีก :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:44.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#45 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:05

แนวหน้า วันพฤหัสบดี ที่ 16 สิงหาคม พ.ศ. 2555, 02.00 น.

เมื่อตอนมีข่าวว่า สหรัฐอเมริกาจะให้คุณทักษิณเข้าประเทศอีก ผมก็ได้รับการสอบถามจากญาติสนิทมิตรสหาย แม้กระทั่งผู้ที่ไม่รู้จักมักคุ้นว่า สหรัฐอเมริกาจะให้คุณทักษิณเข้าประเทศได้หรือ เพราะคุณทักษิณเป็นผู้ต้องโทษมีข้อหาหนีกระบวนการยุติธรรม และถามต่อด้วยว่า ผมคิดอย่างไร
ตอนนั้น ผมได้ตอบแสดงความหวังไว้ว่า สหรัฐเป็นประเทศที่เติบโตมาด้วยระบอบประชาธิปไตย เด็กอเมริกันทุกคนต้องรู้เรื่องการประกาศอิสรภาพจากอังกฤษ ต้องรู้เรื่องการยกร่างรัฐธรรมนูญ ต้องรู้เรื่องการแบ่งแยกและการถ่วงดุลอำนาจ ต้องรู้เรื่องสิทธิและหน้าที่ ต้องรู้เรื่องการเคารพและปฏิบัติตามกฎหมายและข้อบังคับ ประธานาธิบดีสหรัฐเมื่อเข้ารับตำแหน่ง ต้องสาบานตนต่อพระคัมภีร์ สังคมอเมริกันอยู่กับกฎหมายและอยู่กับพระผู้เป็นเจ้า อยู่กับศาสนาศีลธรรมและความถูกต้อง ด้วยเหตุฉะนั้นในการตอบคำถาม ผมจึงแสดงความหวังและเชื่อว่า รัฐบาลอเมริกันจะไม่ทำอะไรที่บิดเบือนไปจากอุดมการณ์ ประเพณี ความเชื่อถือ ที่อยู่ในกรอบกฎหมายของความยุติธรรม และศีลธรรมของสังคมอเมริกา
ผมตอบแถมด้วยว่า สังคมอเมริกาและชาวอเมริกันยังเชื่อด้วยว่า การปกครองในระบอบประชาธิปไตยที่มีพรรคการเมืองแข่งขันกัน มีการเลือกตั้ง เพื่อหาตัวแทนไปทำหน้าที่ในสภานั้น เป็นสิ่งที่ดีงาม และการใช้อำนาจที่มาจากประชาชน ต้องมีการแบ่งแยก ต้องคานกัน และมีการตรวจสอบซึ่งกันและกัน นั่นเป็นสิ่งที่สังคมอเมริกันอยากให้ประชาคมโลกมีด้วย สังคมอเมริกันอยากให้ประชาคมโลกได้เพลิดเพลินกับสิทธิเสรีภาพ ถึงขั้นที่รัฐบาลอเมริกันมีนโยบายส่งเสริมประชาธิปไตยในต่างแดน และในหลายๆ กรณีถึงขั้นกรีธาทัพเข้าไปประเทศต่างๆ เพื่อล้มล้างสังคมเผด็จการเปลี่ยนเป็นสังคมประชาธิปไตย
ผมได้อธิบายเพิ่มเติมด้วยว่า เมื่อไม่นานมานี้ รัฐบาลสหรัฐยังได้ขอให้รัฐบาลไทยร่วมมือส่งตัว นายวิกเตอร์ บูท ชาวรัสเซีย ผู้ต้องหาค้าอาวุธและการก่อการร้ายไปขึ้นศาลสหรัฐ ตามข้อตกลงว่าด้วยการส่งตัวผู้ร้ายข้ามแดนและตามความสัมพันธ์ที่ดีเชิงมิตรจิตมิตรใจต่อกัน แสดงให้เห็นว่ารัฐบาลอเมริกันไม่โอนอ่อนต่อโจรผู้ร้ายใดๆ ที่คุกคามกฎหมายอเมริกัน ที่มิได้จำกัดอยู่แค่ในดินแดนอเมริกา แต่สามารถแพร่ขยาย หรือยื่นมือออกมาสู่โลกภายนอกได้
แต่ทว่า ความหวังของผม และเหตุผลข้อวิเคราะห์ของผมพังทลายสิ้นดี เมื่อข่าวปรากฏออกมาว่า สหรัฐอเมริกาเปิดประตูให้นักโทษชายทักษิณจากประเทศไทยเข้าประเทศเขาเสียแล้ว
ผมอดแสดงความยินดีต่อชัยชนะชั่วคราวของคุณทักษิณไม่ได้ คุณทักษิณคงภูมิใจว่า ดูสิ ผมถูกสังคมไทยกล่าวหาและลงโทษ แต่แม้กระทั่งสหรัฐอเมริกา เจ้าโลกเจ้ากฎเกณฑ์ ยังยอมผมเลย แล้วสังคมไทยจะแข็งกร้าว ทนทานไปได้อีกสักเท่าใด
ประเด็นคือ สังคมไทยไม่ใช่และไม่เหมือนสังคมอเมริกาในแง่ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับกรณีคุณทักษิณ คนอเมริกันหรือสังคมอเมริกันเกือบทั้งหมด ไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับคุณทักษิณ ที่รู้เรื่องก็ผู้ที่อยู่ในวงการการเมืองและธุรกิจขนาดยักษ์ แต่ในสังคมไทย คนไทยทุกคนรู้เรื่องคุณทักษิณ จะผิดจะถูกมากน้อยก็พอรู้เรื่อง ส่วนหนึ่งเชียร์ ส่วนหนึ่งคัดค้าน ดังที่ทราบกันดีอยู่ ฉะนั้น รัฐบาลไทยจะทำหรือไม่ทำอะไรเกี่ยวกับตัวคุณทักษิณก็อยู่ในความสนใจ ในความรับรู้ของคนไทยทุกคนโดยตลอด ผิดกับรัฐบาลอเมริกันซึ่งทำอะไรหรือไม่กับคุณทักษิณ คนอเมริกาไม่รู้และไม่มีการตรวจสอบ ไม่วิพากษ์วิจารณ์ เป็นเรื่องของรัฐบาลโอบามาล้วนๆ รัฐบาลโอบามายังไม่ต้องตอบคำถามประชาชนชาวอเมริกันในเรื่องคุณทักษิณ เพราะเขายังไม่รู้เรื่อง ก็ทำให้รัฐบาลโอบามา เปลี่ยนท่าทีจากไม่ให้คุณทักษิณเข้าประเทศ มาเป็นให้เข้าแล้ว
คำถามที่ผมถูกถามต่อมา ก็คือ ทำไมรัฐบาลโอบามาถึงปล่อยให้คุณทักษิณเข้าประเทศได้ ก็ในเมื่อผมได้อธิบายไว้ว่า สังคมอเมริกันเคารพกฎหมาย คำตอบของผมตอนนี้ก็คือ รัฐบาลโอบามาไม่ได้ปฏิบัติตนตามอุดมการณ์ ประเพณีความเชื่อถือของสังคมอเมริกันว่าด้วยการเคารพกฎหมาย ว่าด้วยการไม่ใช้ความรุนแรงในกิจการการเมือง รัฐบาลโอบามาบิดเบือนเจตนารมณ์รัฐธรรมนูญอเมริกัน มิได้ประพฤติตนให้ถูกต้อง มิได้เป็นรัฐบาลของประชาธิปไตยของประชาชนเพื่อประชาชนและโดยประชาชน รัฐบาลโอบามาคบโจร คบคนกระทำผิด และนอกจากรัฐบาลโอบามาไม่ได้ทำตนให้สมควรต่อสังคมอเมริกันแล้ว รัฐบาลโอบามายังสร้างความเจ็บปวดให้กับสังคมไทย เพราะเลือกที่จะอุ้มชูคนผิด และรัฐบาลโอบามายังดูถูกดูแคลน ไม่ให้เกียรติและเคารพต่อระบบและกระบวนการยุติธรรมของไทยอีกด้วย
ทำไมรัฐบาลโอบามา ซึ่งเป็นที่รู้จักว่าจะช่วยคนยากคนจน จะบริหารประเทศด้วยความถูกต้องถึงเป็นอย่างนี้ ทำไมตัวประธานาธิบดีโอบามาซึ่งเป็นคนลูกผสม เป็นชนกลุ่มน้อยที่มีชีวิตหลากหลายในหลายสังคม เชื้อชาติ ศาสนา ที่ควรจะรู้ซึ้งซึ่งความยุติธรรม ซึ่งการใช้อำนาจโดยมิชอบถึงได้ประพฤติเช่นนี้
เหตุก็เพราะว่า ประธานาธิบดีโอบามาได้ตกอยู่ท่ามกลางอำนาจของทุนนิยมสามานย์เสียแล้ว และทุนนิยมสามานย์นี้เห็นคุณทักษิณเป็นมิตรสหาย เป็นมิตรคู่คิดคู่ค้า ที่จะร่วมสังฆกรรมหาความร่ำรวยจากทรัพยากร ทรัพย์สินของโลกได้ร่วมกัน
ศาสตราจารย์ Jeffrey Sachs ได้เขียนไว้ในหนังสือ The Price of Civilization : Economic and Ethic after the Fall ว่าประธานาธิบดีสหรัฐอเมริกาที่มาจากพรรครีพับลิกัน มักตกอยู่ในอาณัติของพวกกลุ่มบริษัทพลังงาน ส่วนประธานาธิบดีสหรัฐอเมริกาที่มาจากพรรคเดโมแครตก็อยู่ในอาณัติของพวกการเงินที่วอลล์สตรีท นิวยอร์ก
คือประธานาธิบดีสหรัฐ ไม่ว่าจะมาจากพรรคใดในที่สุดจะถูกทุนนิยมสามานย์ ด้านอุตสาหกรรมและการเงินเข้าครอบงำทั้งนั้น
บริษัทยักษ์ใหญ่ต้องการเข้ามาตักตวงทรัพยากรธรรมชาติในไทย ต้องการเข้ามาควบกิจการถือหุ้นรัฐวิสาหกิจเมื่อแปรรูป และเชื่อว่าจะทำมาค้าขายครอบงำสะดวกโยธิน เมื่อมีรัฐบาลในประเทศที่คิดอ่านเหมือนกัน คือ ธุรกิจมาก่อน กำไรมาก่อน เรื่องความถูกต้องมาทีหลัง
เมื่ออยู่ในอาณัติของวงการธุรกิจทุนนิยมสามานย์ฉะนั้น รัฐบาลโอบามาจึงทำร้ายอุดมการณ์ความเชื่อถือของสังคมอเมริกัน โดยการปล่อยให้คุณทักษิณเข้าประเทศได้อีก ผมไม่เชื่อว่ารัฐบาลโอบามางี่เง่า ไม่รู้เรื่องความเป็นไปในประเทศไทย หรือหลงคารมของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ว่าคุณทักษิณแสนดี รัฐบาลโอบามารู้ดีว่า อะไรเป็นอะไร แต่ก็เป็นส่วนหนึ่งของทุนนิยมสามานย์เสียแล้วเท่านั้น
สถานทูตสหรัฐที่กรุงเทพฯออกมาชี้แจงว่า ไม่ได้ส่งตัวคุณทักษิณกลับประเทศไทย เพราะรัฐบาลยิ่งลักษณ์ไม่ได้ขอความร่วมมือให้ส่งตัวตามข้อตกลงว่าด้วยการส่งผู้ร้ายข้ามแดนก็ถูกต้อง และการขอก็คงไม่เกิดขึ้น เพราะรัฐบาลยิ่งลักษณ์เป็นของคุณทักษิณ จะให้ทำร้ายเจ้าของได้อย่างไร แต่มิได้หมายความว่ารัฐบาลโอบามาจะลอยนวลไปได้ เพราะสหรัฐอเมริกาสามารถมิให้คุณทักษิณเข้าประเทศได้ เหมือนที่สหรัฐสามารถปฏิเสธไม่ออกวีซ่าให้คนไทย หรือไม่ให้คนไทยผ่านด่านตรวจคนเข้าเมืองที่สนามบินของเขา โดยไม่ต้องชี้แจงและไม่ต้องสอบถาม กฎหมายสหรัฐ โดยทั่วไปและกฎหมายเข้าเมืองของสหรัฐ ไม่ตอบรับอาชญากรผู้ต้องโทษเช่น ในกรณีคุณทักษิณ ฉะนั้น ที่สถานทูตสหรัฐ พูดเรื่องรัฐบาลยิ่งลักษณ์ไม่ขอตัวให้ส่งกลับภายใต้ข้อตกลงว่าด้วยการส่งผู้ร้ายข้ามแดน จึงพูดแค่ครึ่งเดียว ส่วนครึ่งหลังก็คือปล่อยให้คุณทักษิณเข้าประเทศได้อย่างไร ทั้งที่ผิดกฎหมายเข้าเมืองของสหรัฐเอง (ข้อ 1182 (20) (i และ ii) รัฐบาลสหรัฐมีข้อยกเว้นอย่างไรให้กับคุณทักษิณผู้เป็นผู้ต้องโทษ ซึ่งสถานทูตสหรัฐยังไม่ได้ชี้แจง
กลับมาที่บ้านเรา คนไทยเราก็ยังต้องประณามรัฐบาลยิ่งลักษณ์ที่ไม่ทำหน้าที่ในการเอาผู้กระทำผิดกลับเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม รัฐบาลยิ่งลักษณ์ก็ต้องถูกลงโทษที่ไม่เคารพระบบและกระบวนการยุติธรรมของไทย และทำตัวเสมือนอยู่เหนือกฎหมาย รัฐบาลยิ่งลักษณ์ขอร้องรัฐบาลสหรัฐ อย่างไรในการช่วยพี่ชาย ก็เป็นเรื่องที่รัฐบาลยิ่งลักษณ์ต้องเปิดเผยต่อสาธารณชน
พวกเราที่รักความยุติธรรมไม่ได้เป็นอริกับรัฐบาลสหรัฐหรือกับรัฐบาลยิ่งลักษณ์ แต่ต้องการให้รัฐบาลทั้ง 2 กระทำในสิ่งที่ถูกต้อง พวกเราชาวไทยชื่นชมชาวอเมริกัน และรักความถูกต้องเยี่ยงคนอเมริกัน รัฐบาลต้องตอบสนองประชาชน

แล้วไม่ผิดกฎหมายเข้าเมืองของจีนหรือ ทำไมไม่แจ้งตำรวจฮ่องกงรวบตัวไว้ฐานผิดกฎหมายเข้าเมืองของจีนล่ะคุณกษิต แล้วค่อยขอความร่วมมือส่งตัวผู้ร้ายกับไทย

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน