Jump to content

- - - - -

โยนขี้แล้วไง ไหนบอกควบคุมบล๊อกได้แน่นอน แต่บอกไม่หมดบล๊อกได้จริงแค่ในโรงเรียน

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
77 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:18

ส่วนตัวมองว่า แม่ยก.. เล่นเรื่องนี้ เข้าเนื้อเห็นๆ.... บางอย่างรัฐบาลก็ทำงานไม่ได้เรื่องหรอก.. แต่ โชคดีที่แม่ยกบางกลุ่ม.. ปัญญาอ่อนเหลือเกิน...

ถ้าใครมีลูกจะรู้ว่า.. เด็ก ป.1 ไม่ได้สนใจเรื่องรูปโป๊ 100% อย่างมากก็ค้นหา เกมส์ เท่านั้นแหละ.....

ส่วนเรื่องเป็นห่วงว่า กลับบ้านแล้วเด็กจะไปแอบเล่น... ระดับพ่อแม่ที่มี Wifi ให้ลูกเล่น.. คงมีปัญญาสอดส่องดูลูกตัวเองว่า ลูกทำไรอยู่.. และการต่อ Wifi มันก็ต้อง
ใส่ PASSWORD เด็กกรอกไม่เป็นหรอก พ่อแม่ เป็นคนกรอกให้

อีกอย่างทำเป็นตกใจไปได้ IPAD ที่พวกรวยๆ ซื้อให้ลูกเล่น มันเข้าเวปโป้ไม่ได้อย่างนั้นหรือ.. น่าขำจริงๆ

สำหรับคนที่พอแม่ไม่สนใจ.. ตามบ้านนอก คอกนา..มีเยอะประเภท..เรียนจน ป.5 ป.6 ยังอ่านหนังสือไม่ออก.. ได้แท็บเล็ตกลับบ้าน พวกนั้ไม่ต้องห่วงหรอกว่าเอาเวปโป๊
เพราะที่บ้านไม่มี Wifi แน่ ได้กลับบ้านไป.. เปิดดูนั้น ดู่นี้ อาจจะซึมเข้าหัวบ้างก็ยังดี..

ใช่เลยเสือเมาพูดถูก เข้ามาคุยเยอะๆ หน่อย ดิ เบื่อแดงเกรด ต่ำแล้ว ให้มันได้ระดับ เสือเมาหน่อย
แต่ได้ข่าวแว่ว ๆ ว่า ไอซีที่ จะ ทำ Wifi ฟรีทั่วประเทศแล้วหรือเปล่า เพราะเห็นโฆษฯาทางวิทยุ ว่า เดี๋ยวนี้ เข้าปั้มน้ำมัน ที่ไหนก็ สามารถเข้าเน็ดได้แล้ว ถ้ามันบวกกัน (มันโฆษณาในสปอตร์เดียวกัน ความเห็นเสือเมาก็ร่วงไปเลยนะนี้)
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#52 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

ทำไมแท็บเล็ตดังกล่าวเข้าเว็บลามกได้ ทั้ง ๆ ที่รัฐบาลได้รับประกันว่าบล็อกเว็บไซต์ที่ไม่เหมาะสมแล้ว

ประเด็นมันแค่นี้แหละ ไม่รู้จะแถพาลงเหวทำไม

ถ้าเวปที่ว่า.. เข้าได้โดยเด็กเอง ผมไม่ว่าหรอกครับ... แต่นี้ พ่อมันขโมย.. เอาไปเข้าแล้วก็เอาโพส ถ้าเป็นห่วงลุกขนานนั้นก็ไปคืนซะก็จบ

อย่าโบ้ยไปปลายเหตุสิครับ ผมโควตต้นเหตุมาให้ดูแท้ๆ

ต้นเหตุ ผมคือ หาเรื่องกันไงครับ.. เรื่องมันไม่ได้มีอะไรใหญ่โตเลย นอกจากเรื่องนี้ก็เห็นมีอีกเรื่อง ที่บอกว่า.. มีช่าง จาก SCOPE อยู่สองคน.. จะซ่อมใหว หรือ
พอดีเรื่องนั้นมัน..ไม่รู่งเลยมาเล่นเรื่องนี้แทน

หาเรื่องอะไรครับ ความจริงก็คือความจริง ความจริงคือสิ่งที่ไม่ตาย ความจริงที่ว่ามีคนพูดรับปากไว้้ว่า

ทำไมแท็บเล็ตดังกล่าวเข้าเว็บลามกได้ ทั้ง ๆ ที่รัฐบาลได้รับประกันว่าบล็อกเว็บไซต์ที่ไม่เหมาะสมแล้ว

ครอบครัวคุณอาจจะเพอเฟค แต่เด็กสลัมหละ ครอบครัวที่มีปัญหาหาหละ ครอบครัวที่มีพี่น้องหลายคนหละ พวกเขาเหล่านั้นจะคิดแบบคุณหรือว่า

จะไม่เอาแทบเล็ดมาเล่นเกมส์ มาเข้า XXX

ยอมรับเหอะครับว่า เขาทำไม่ได้อย่้างที่พูด หรือว่าดีแต่พูดนั่นแหละ

ในโลกปัจจุบัน.. มือถือ ราคา 2000 ก็เข้าเวปกันได้แล้วครับ IPAD หรือ แกเล็คซี่แทบ ที่คนมีเงินซื้อให้ลูกกัน..
มันมีใว้ดูรูปโป๊ อย่างเดียวเลยหรือ..

จริงๆ แล้วมันไม่ต้องไปบล๊อก อะไรก็ได้.. เอา เบราว์เซอร์ ออกก็จบ ให้ เล่น OFF-LINE อย่างเดียวก็พอ.. แต่
เดียวก็มาด่าว่า.. ข้าก็ COPY เอา เบราว์เซอร์ มาลงได้ แล้วก็ เข้าเวปโป๊ ได้อยู่ดี.. นี้ไงที่ผมพยายามชี้ให้เห็น..
คนมันจะเล่นงานกันอยู่แล้ว..

ผมรู้ว่าประเด็นที่ว่าคือ มันเข้าเวปโป๊ได้..... และต้องการจี้ไปว่า.. มันต้องเข้าไม่ได้ซิ.. แม้ว่าคนเข้านั้นมันจะเป็นเด็ก หรือใครก็ตาม..

ส่วนผมก็มาชี้ ให้เห็น จะอะไรนักหนา ในเมื่อผู้ใช้..(คนที่่รับแจกโดยตรง) มันไม่เข้าอยู่แล้ว..เวปพวกนั้น...

#53 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

ขอโทษท่านเสือที่เคารพครับ ผมพูดถึงแท๊บเล็ดที่แจกฟรีโดยรัฐบาลไทย แถมอ้างว่ากันXXXได้ ครับท่าน

ไม่เกี่ยวกับมือถือ คอมพิวเตอห่่าเหวอะไรเลยท่าน

สั้นๆครับ

ถ้าทำได้อย่างที่พูดคนเขาจะติจะด่ามั้ย

Edited by ริวมะคุง, 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:24.

#54 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:27

ส่วนตัวมองว่า แม่ยก.. เล่นเรื่องนี้ เข้าเนื้อเห็นๆ.... บางอย่างรัฐบาลก็ทำงานไม่ได้เรื่องหรอก.. แต่ โชคดีที่แม่ยกบางกลุ่ม.. ปัญญาอ่อนเหลือเกิน...

ถ้าใครมีลูกจะรู้ว่า.. เด็ก ป.1 ไม่ได้สนใจเรื่องรูปโป๊ 100% อย่างมากก็ค้นหา เกมส์ เท่านั้นแหละ.....

ส่วนเรื่องเป็นห่วงว่า กลับบ้านแล้วเด็กจะไปแอบเล่น... ระดับพ่อแม่ที่มี Wifi ให้ลูกเล่น.. คงมีปัญญาสอดส่องดูลูกตัวเองว่า ลูกทำไรอยู่.. และการต่อ Wifi มันก็ต้อง
ใส่ PASSWORD เด็กกรอกไม่เป็นหรอก พ่อแม่ เป็นคนกรอกให้

อีกอย่างทำเป็นตกใจไปได้ IPAD ที่พวกรวยๆ ซื้อให้ลูกเล่น มันเข้าเวปโป้ไม่ได้อย่างนั้นหรือ.. น่าขำจริงๆ

สำหรับคนที่พอแม่ไม่สนใจ.. ตามบ้านนอก คอกนา..มีเยอะประเภท..เรียนจน ป.5 ป.6 ยังอ่านหนังสือไม่ออก.. ได้แท็บเล็ตกลับบ้าน พวกนั้ไม่ต้องห่วงหรอกว่าเอาเวปโป๊
เพราะที่บ้านไม่มี Wifi แน่ ได้กลับบ้านไป.. เปิดดูนั้น ดู่นี้ อาจจะซึมเข้าหัวบ้างก็ยังดี..

ใช่เลยเสือเมาพูดถูก เข้ามาคุยเยอะๆ หน่อย ดิ เบื่อแดงเกรด ต่ำแล้ว ให้มันได้ระดับ เสือเมาหน่อย
แต่ได้ข่าวแว่ว ๆ ว่า ไอซีที่ จะ ทำ Wifi ฟรีทั่วประเทศแล้วหรือเปล่า เพราะเห็นโฆษฯาทางวิทยุ ว่า เดี๋ยวนี้ เข้าปั้มน้ำมัน ที่ไหนก็ สามารถเข้าเน็ดได้แล้ว ถ้ามันบวกกัน (มันโฆษณาในสปอตร์เดียวกัน ความเห็นเสือเมาก็ร่วงไปเลยนะนี้)

บอกตามตรงครับ ICT FREE WIFI สัญญาณ หายาก... ถีงจะเจอ ก็ เชื่อมต่อไม่ได้.... TOT มันห่วยจริงๆ.. ไม่รู้ว่าจะทำได้จริงแค่ใหน.. ปัจจุบันอาศัย GREEN BANGKOK ของ กทม.
ใช้ได้ดี ความเร็วพอรับไดั แต่ยังไงก็ยังเอาใจช่วยแล้วกัน...

#55 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

ได้รับรู้EQของหมาเมาแล้วได้แต่เวทนาลูกเต้าเค้า
ไม่มีwifi แล้วจะมีแท็บเล็ตไปเพื่อ???

โหพี่ อ่านบ้างนะครับที่โพสไปเนี่ย

เพราะอ่านแล้ว!!!

อีกอย่างนะ เด็กไทยมีแค่เด็กป.1 ม.1 หรือไง???
โครงการแบบนี้ ถ้าไม่ออกมาเพื่อหาแดกคงมองเป็นอย่างอื่นไม่ได้
ปัจจัยพื้นฐานหลายด้านไม่พร้อมก็ยังดึงดันไปซื้อแบบgtog
ต้องการปกปิดอะไร ทำไมไม่ประมูลจากหลายประเทศ
ทำไมไม่วางระบบพื้นฐานให้พร้อมก่อน คนสติปัญญาน้อยคงคิดไม่ออกแน่เลย <_< <_< <_<

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#56 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:52

สรุป รัฐบาลบอกว่ากันเวปโป๊ได้ แต่จริงๆแล้วกันไม่ได้

จบป่ะ

#57 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:54

สรุปคือ รัฐบาล
ทำไมไม่บล๊อค เว็บ อโคจร ตั้งแต่แรก
ทำได้หรือไม่ได้??

แล้วถ้าทำไม่ได้ บอกให้อยู่ที่ผู้ปกครองคอยดูแล ลูกตัวเอง
เหมือนผลักภาระมาให้แหะ ทำไมไม่บล๊อค ซะตั้งแต่ต้นทาง

หรือว่าทำได้ แต่ไม่ยอมทำ เพราะอะไร คิดว่า แท๊บเล็ตที่แจกเด็ก
จะอยู่ในมือเด็ก ตลอดเวลาที่เอากลับบ้านเหรอ??
คงไม่มีใครเอาไปดูอะไรหรอก...

#58 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:06

สรุปคือ รัฐบาล
ทำไมไม่บล๊อค เว็บ อโคจร ตั้งแต่แรก
ทำได้หรือไม่ได้??

แล้วถ้าทำไม่ได้ บอกให้อยู่ที่ผู้ปกครองคอยดูแล ลูกตัวเอง
เหมือนผลักภาระมาให้แหะ ทำไมไม่บล๊อค ซะตั้งแต่ต้นทาง

หรือว่าทำได้ แต่ไม่ยอมทำ เพราะอะไร คิดว่า แท๊บเล็ตที่แจกเด็ก
จะอยู่ในมือเด็ก ตลอดเวลาที่เอากลับบ้านเหรอ??
คงไม่มีใครเอาไปดูอะไรหรอก...

คิดได้ครับฝันได้... ทำก็ได้แต่ระดับนึง...

ถามว่า ไอ้ที่มีตอนนี้ เวปหมิ่น ทีมันหนักว่าเวบเรตX และมีจำนวนน้อยกว่ามากอะ ทั้งม้าก ทั้ง ปู... block ได้หมดหรือไม่... ถามว่า block ที่ไหน.. ISP ใช่หรือไม่..
แล้ว อยู่ดีๆให้ ISP block เวปโป๊เพิ่มที่มี จำนวนมากกว่า เป็น ร้อยๆเท่า จะได้หรือไม่.... คิดเอง... อย่าได้แต่ฝัน...

ถามต่อ แล้ว ทำไมไม่ block ในเครื่อง tablet ละ...
เวป โป๊มีเป็น แสนเว็ป.. แค่ หาชื่อ เอามาใส่ให้หมดก็ คงใช่เวลาเป็นชาติ... ไม่นับว่า เกิดใหม่อีก ทุกวันวันละไม่รู้เท่าไร จะตามกันอัพเดดอย่างไร...

ถ้าเอามาไม่ครบ... หรอโชคเทพไทย ไปลองวิชา เข้าเวปโป๊ได้... ก็โดนด่าอีก...

เค้าเลย กันระดับโรงเรียน..

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#59 99 ราตรี

99 ราตรี

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

ไม่ได้กลัวว่าเด็กจะเอาแทบแล็บไปดูโป๊ไรหรอกกลัวอย่างเดียวว่าไอ้แทบแล็บนี่มันจะมีประโยชน์กับการศึกษาอย่างไร ? รอดูให้แจกจะแย่แล้วเนี่ยว่ามันจะช่วยให้เด็ก ป.1 ใช้แล้วมันจะเมพได้ขนาดไหน -_-

และอย่าพยายามเอาแทบแล็บที่รัฐบาลแจกๆไปเทียบไอแพดเลย สินค้ามารตฐานผิดกันเยอะ

#60 alucardx

alucardx

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:03

ความจริงแล้ว เรื่องนี้ไม่น่าเล่นนะ ไม่น่าจะเป็นข่าว ออกมาโจมตีฝ่ายตรงข้าม

เพราะว่า ถ้ามองตรงๆแล้ว รัฐบาลแจกไปแล้ว อยู่ที่เด็กและผู้ปกครอง จะจัดสรร Tablet เครื่องนี้ ใช้งานอย่างไร ให้เกิดประโยชน์สูงสุด

ถ้าพ่อแม่ เอามาเล่นเองก็จบ ผิดกับวัตถุประสงค์ของรัฐบาล อันนี้โทษที่ ตัวเด็ก กับ ระบบ ไม่ได้

ผู้ปกครองควรเอาใจใส่การเรียนของลูกตัวเองบ้าง ไม่ใช่อะไรก็ตกอยู่กับ ครู อาจารย์

อันนี้โดนมากับตัว พ่อแม่บางคนไม่เอาใจใส่ลูกตัวเอง ทิ้งปัญหาทั้งหมดให้กับ อาจารย์

ใครจะรู้ว่า อยู่โรงเรียน เด็กขยันเรียน พอกลับบ้านไป นั่งดู Cartoon Network Posted Image

ปัญหามันแยกแยะอยู่ที่ แจกแล้วหรือยังไม่แจก เล่นที่บ้านหรือเล่นที่โรงเรียน หรือครับ ?

ประเด็นมันไม่ใช่ว่า เรื่องนี้เค้าด่ากันตั้งแต่มันออกวาทะกรรมทางการเมือง
ว่าจะแจกแท็บเล็ต แล้วไม่ใช่รึ ??? แล้วสุดท้ายก็เข้าเว็บโป๊ได้ จนได้ หึหึ

#61 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

คือ เรื่องป้องกันเว็บไม่เหมาะสมนี่ เขาพูดกันตั้งแต่นโยบายนี้เริ่มตั้งไข่แล้วครับ แต่แทนที่จะทำความเข้าใจกับ ผู้ปกครอง ให้ดีก่อน ว่า ต้องป้องกันอย่างไร อะไรที่ทำได้ ทำไม่ได้ ก็คุยกันเสียให้รู้เรื่อง ตอนนั้นก็บอกแค่ว่าเราสามารถป้องกันได้ ก็เลยลงเอยที่โดนด่าน่ะครับ จะว่าไป ผมก็เฉยๆ เพราะรู้อยู่แล้วว่า มันกันไม่ได้ มันโม้

#62 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:23

แล้วถ้าลูกเอากลับบ้าน พ่อแม่เก็บไว้ เปิดดูตอนดึกๆ

เพื่อมีน้องให้ลูกสักคน

นายกได้ให้สาธารณสุขออกกฏหมายคุมกำเนิดรองรับหรือยัง
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#63 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

ผมว่าก็ให้เป็นบทเรียนของพ่อแม่ไปก็แล้วกัน หันกลับไประวัง ใส่ใจกับลูกหลานตัวเองให้มาก รับผิดชอบดูแลครอบครัวตัวเองให้ดีให้ดีไม่ใช่เอาแต่มาช่วยไอ้พวกควายแดงกับตั้วเฮีย(แนะนำให้ผวน)ของพวกมัน ยาพิษส่งมาถึงบ้านสำหรับลูกหลานโดยเฉพาะจะยินดีป้อนให้ครอบครัวด้วยมือตนเองก็แล้วแต่เวรแต่กรรมไปแล้วกัน แต่ช่วยกันบันทึกเอาไว้ด้วยว่าใครส่งยาพิษมาให้...อย่าลืม

#64 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:46

ก็นึกซะว่าเรียนสุขศึกษาภาคทฤษฎีไปก่อน พอเข้า ม.ต้น ค่อยไปเรียนภาคปฎิบัติ

จริง ๆ เด็ก ป.1 จะเข้าเว็บโป๊ไปทำไมมิทราบหว่า จะมีก็ความคิดผู้ใหญ่บางคนคิดแทนเด็ก ป.1 ว่าต้องเหมือนตนเองมากกว่า
ห่วงเรื่องเอาไปใช้เล่นเกมหรือโดนเด็กโตตบเอาไปใช้ดีกว่ากระมัง :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:14.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#65 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:47

คือ เรื่องป้องกันเว็บไม่เหมาะสมนี่ เขาพูดกันตั้งแต่นโยบายนี้เริ่มตั้งไข่แล้วครับ แต่แทนที่จะทำความเข้าใจกับ ผู้ปกครอง ให้ดีก่อน ว่า ต้องป้องกันอย่างไร อะไรที่ทำได้ ทำไม่ได้ ก็คุยกันเสียให้รู้เรื่อง ตอนนั้นก็บอกแค่ว่าเราสามารถป้องกันได้ ก็เลยลงเอยที่โดนด่าน่ะครับ จะว่าไป ผมก็เฉยๆ เพราะรู้อยู่แล้วว่า มันกันไม่ได้ มันโม้

คนป้องกันก็อดดูเองสิครับ :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#66 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

ขอพูดตามประเด็นจขกทและตอบโต้เรื่องที่เด็กไม่เปิดเว็บลามกหรือเข้าถึงเนื้อหาอื่น ๆ ที่ไม่เหมาะสม

1. เรื่องนี้ถือเป็นความผิดพลาด??? ผมคิดว่าเป็นไปได้ การบล็อกที่โรงเรียนถือว่าทำได้ดี แต่ที่บ้านนี่ต้องมีคำเตือนไปด้วย และผู้รับผิดชอบต้องออกมาขอโทษและชี้แจงอย่างเร่งด่วน (ซึ่งก็ทำแล้วแต่ไม่ได้ขอโทษอะไร)

2. เด็กป 1 ไม่รู้หรอกครับเว็บลามกคืออะไร และก็ไม่ได้สนใจหรือตั้งใจจะเข้าไปดู แต่ (ขอเน้นตัวโต ๆ) เด็กอาจจะพลาดเผลอกดเข้าไปตามเว็บเหล่านี้ได้โดยไม่ตั้งใจ และอาจจะดูต่อไปด้วยความสงสัยว่ามันคืออะไร ผมคิดว่าต้องมีคู่มือให้ผู้ปกครองด้วย ผู้ปกครองต้องคอยดูคอยป้องกันครับ ไม่งั้นก็มีโอกาส ผมไม่อยากจะพูดถึงเว็บลามกอย่างเดียว แต่อยากให้คิดถึงภาพหรือวีดีโอที่ไม่เหมาะสม เช่น คนยิงกัน ตีกัน ทำร้ายร่างกาย ใช้คำไม่สุภาพ เป็นต้น ผมอยากบอกเพื่อน ๆ ชาวสรทด้วยว่าเด็กนั้นเรียนจากสิ่งที่เขาเห็นที่เขาสัมผัสเป็นสำคัญครับ ไม่ว่าลูกคุณหลานคุณจะมีไอ้แทปเบลตนี้หรือไม่ ถ้าลูกคุณหลานคุณสามารถเข้าถึงสื่อออนไลน์ได้ ขอให้ช่วยกันป้องกันและดูแลครับ

3. ประเด็นที่ไม่เกี่ยวข้องแต่อยากจะพูดถึงคือ ต้องมีการพัฒนาระบบปฏิบัติการให้สามารถล็อคไม่ให้ผู้ใช้ปรับเปลี่ยนซอพท์แวร์ได้ ต้องมีการตั้งรหัสผ่านสำหรับการเข้าถึงอินเตอร์เน็ทที่ให้ผู้ปกครองเท่านั้นที่รู้ เมื่อมาถึงโรงเรียนก็ให้เครื่องเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทได้ตามปรกติ ในส่วนของเนื้อหาและผู้สอนก็ต้องมีการพัฒนาตามไปด้วย (ไหน ๆ ก็ทำแล้ว เหมือนโครงการสามสิบบาทนั่นแหละ) ก็แก้ปัญหาไป พัฒนาไป ช่วยไม่ได้ เกิดมาเป็นคนไทยยุคนี้ก็แบบนี้
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#67 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:12

ปัจจุบัน มีคนทำ software จำพวก pattern recognition เพื่อแยกแยะภาพโป๊ได้แล้ว
ขาดอย่างเดียวคือ ข้อมูลจำนวนมากพอ ที่จะให้โปรแกรมมัน learning

บังเอิญ คนทำ software มีจริยธรรมพอ ที่จะไม่โหลดภาพโป๊มาเก็บไว้ (ไม่หมกมุ่น)
software มันเลยโง่ จึงแยกแยะไม่ออก และไร้ประโยชน์

ส่วนคนที่มีรูปเยอะๆ ก็ไม่กล้าส่งรูปให้ software มัน learning เพราะกลัวโดนบล็อก
เหมือนปัญหา ไก่กับไข่เลยฮับ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#68 โคนัน

โคนัน

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:13

ประเด็นมันแค่นี้แหละ ไม่รู้จะแถพาลงเหวทำไม

ถ้าเวปที่ว่า.. เข้าได้โดยเด็กเอง ผมไม่ว่าหรอกครับ... แต่นี้ พ่อมันขโมย.. เอาไปเข้าแล้วก็เอาโพส ถ้าเป็นห่วงลุกขนานนั้นก็ไปคืนซะก็จบ

อย่าโบ้ยไปปลายเหตุสิครับ ผมโควตต้นเหตุมาให้ดูแท้ๆ

ต้นเหตุ ผมคือ หาเรื่องกันไงครับ.. เรื่องมันไม่ได้มีอะไรใหญ่โตเลย นอกจากเรื่องนี้ก็เห็นมีอีกเรื่อง ที่บอกว่า.. มีช่าง จาก SCOPE อยู่สองคน.. จะซ่อมใหว หรือ
พอดีเรื่องนั้นมัน..ไม่รู่งเลยมาเล่นเรื่องนี้แทน

หาเรื่องอะไรครับ ความจริงก็คือความจริง ความจริงคือสิ่งที่ไม่ตาย ความจริงที่ว่ามีคนพูดรับปากไว้้ว่า

ครอบครัวคุณอาจจะเพอเฟค แต่เด็กสลัมหละ ครอบครัวที่มีปัญหาหาหละ ครอบครัวที่มีพี่น้องหลายคนหละ พวกเขาเหล่านั้นจะคิดแบบคุณหรือว่า

จะไม่เอาแทบเล็ดมาเล่นเกมส์ มาเข้า XXX

ยอมรับเหอะครับว่า เขาทำไม่ได้อย่้างที่พูด หรือว่าดีแต่พูดนั่นแหละ

ในโลกปัจจุบัน.. มือถือ ราคา 2000 ก็เข้าเวปกันได้แล้วครับ IPAD หรือ แกเล็คซี่แทบ ที่คนมีเงินซื้อให้ลูกกัน..
มันมีใว้ดูรูปโป๊ อย่างเดียวเลยหรือ..

จริงๆ แล้วมันไม่ต้องไปบล๊อก อะไรก็ได้.. เอา เบราว์เซอร์ ออกก็จบ ให้ เล่น OFF-LINE อย่างเดียวก็พอ.. แต่
เดียวก็มาด่าว่า.. ข้าก็ COPY เอา เบราว์เซอร์ มาลงได้ แล้วก็ เข้าเวปโป๊ ได้อยู่ดี.. นี้ไงที่ผมพยายามชี้ให้เห็น..
คนมันจะเล่นงานกันอยู่แล้ว..

ผมรู้ว่าประเด็นที่ว่าคือ มันเข้าเวปโป๊ได้..... และต้องการจี้ไปว่า.. มันต้องเข้าไม่ได้ซิ.. แม้ว่าคนเข้านั้นมันจะเป็นเด็ก หรือใครก็ตาม..

ส่วนผมก็มาชี้ ให้เห็น จะอะไรนักหนา ในเมื่อผู้ใช้..(คนที่่รับแจกโดยตรง) มันไม่เข้าอยู่แล้ว..เวปพวกนั้น...

จะให้ offline ไปปรึกษาปูยังฮ่ะ ปูบอก ให้ใช้กับเน็ตนะฮ่ะ

#69 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:15

ทีหลังทำไม่ได้ ก็ไม่ต้องประกาศว่าทำได้ แค่นี้ก็หมดเรื่อง

เบื่อพวกโลกสวยจิงๆ -_-
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#70 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

Tablet เอากลับบ้านได้เนี่ย ผมว่ามีปัญหารุนแรงแน่นอนครับ ถ้าเครื่องหายเครื่องเสีย ผู้ปกครองต้องรับผิดชอบอีก
ผมว่าถ้าจะป้องกันเว็บไม่เหมาะสมได้ ต้องไม่ให้เอากลับบ้านครับ เพราะนอกจากป้องกันเรื่องนี้แล้วยังป้องกันการชำรุดทรุดโทรมจากอุบัติเหตุได้ด้วย
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#71 นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:54

เข้าเว็บโป๊ได้จริงหากไม่ได้ใช้ในโรงเรียน

แล้วทุกโรงเรียน มีเครื่องเซิร์ฟเวอร์ แล้วเหรอครับ

#72 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:55

ผมละงงกับตรรกะเสื้อแดง ข่าวบอกว่า ICT บล็อกเว็บโป๊ไม่ได้ก็แถว่าเด็กป. 1 ที่ไหน
จะเข้าเว็บโป๊ แต่คนรอบข้างเด็กป.1 ล่ะ? คิดว่าถ้าเอากลับบ้านได้จริงคนอื่นในครอบครัว
ญาติ มิตร ฯลฯ จะไม่มีใครสนใจจะยืมไปเล่น? (หรือเครื่องมีการลงอาคมไว้ถ้าไม่ใช่เด็กป.1
ที่เป็นเจ้าของจะใช้งานไม่ได้ ฮา...) อย่าโลกสวยมากเกินไปครับบางเรื่องต้องมองถึง
ความเป็นไปได้ในทางที่เลวร้ายสุดไว้ก่อนด้วย

ขอบอกว่าอย่าดูถูกเด็กครับ เด็กเดี๋ยวนี้ไม่เหมือนสมัยก่อนแล้วที่เด็กส่วนใหญ่ยังมีความเป็นเด็กกันอยู่
สิ่งยั่วยุเดี๋ยวนี้มันมีเยอะแค่เปิดทีวีมาก็มีละครตบจูบๆ เดินผ่านแผงหนังสือก็มีภาพปกวาบหวิวให้
ดูทั้งที่ยังไม่ต้องซื้อกันแล้ว คุณจะแน่ใจได้ไงว่าจะป้องกันลูกจากความอยากรู้อยากเห็นได้ตลอด?
ลูกคุณคุณอาจบอกว่าคุณเลี้ยงดีแล้วแต่ลูกของคนอื่นน่ะไม่แน่นะครับ แล้วคุณจะแน่ใจได้ไงว่า
เพื่อนของลูกคุณจะใสซื่อเหมือนลูกคุณหมด?

ถ้าอยากรู้ว่าเด็กเป็นยังไงอย่าดูแค่ลูกตัวเองครับ ลองไปดูสถานที่ที่เด็กรวมตัวกันอยู่เยอะๆ
อย่างร้านเน็ทแล้วค่อยตัดสินใจอีกที (แต่ถ้าคุณเป็นคนรวยที่สามารถส่งเสียลูกให้เรียน
เปียโน ไวโอลิน วาดรูป ฯลฯ หรือมีงานอดิเรกไฮโซตั้งแต่ยังเล็กแล้วเจอกลุ่มเพื่อนอีกแบบนึง
ไปเลยก็แล้วไปครับ)

การยัดของที่รู้ว่ามีความเสี่ยงที่จะมีโทษพอๆ กับประโยชน์มาใส่มือเด็กผมว่าไม่ฉลาดเอามากๆ
ถ้าจะให้แทบเล็ทจริงๆ ทำไมไม่ให้เด็กที่โตและมีความพร้อมกว่านี้? แค่เรื่องเว็บโป๊เรื่องเดียว
ก็มีแววจะเกิดปัญหาแล้ว ยังมีเรื่องทำหล่น เจ๊ง ทำหาย โดนโขมย ฯลฯ อีก ถ้าผู้ปกครองต้องเป็น
คนชดใช้ค่าเสียหายที่เกิดขึ้นกับแทบเล็ทเองล่ะก็คงดูไม่จืดแน่สำหรับครอบครัวที่ยากจน

#73 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

อย่าไปด่ามันเรื่องมันบล็อคเวบโป๊ให้เด็กไม่ได้เลยครับ

ต้องด่ามันตั้งแต่เริ่มมีความคิดควายๆแจกแท็ปเล็ตให้เด็ก ป.1 นั่นแหละ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#74 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

ความจริงแล้ว เรื่องนี้ไม่น่าเล่นนะ ไม่น่าจะเป็นข่าว ออกมาโจมตีฝ่ายตรงข้าม

เพราะว่า ถ้ามองตรงๆแล้ว รัฐบาลแจกไปแล้ว อยู่ที่เด็กและผู้ปกครอง จะจัดสรร Tablet เครื่องนี้ ใช้งานอย่างไร ให้เกิดประโยชน์สูงสุด

ถ้าพ่อแม่ เอามาเล่นเองก็จบ ผิดกับวัตถุประสงค์ของรัฐบาล อันนี้โทษที่ ตัวเด็ก กับ ระบบ ไม่ได้

ผู้ปกครองควรเอาใจใส่การเรียนของลูกตัวเองบ้าง ไม่ใช่อะไรก็ตกอยู่กับ ครู อาจารย์

อันนี้โดนมากับตัว พ่อแม่บางคนไม่เอาใจใส่ลูกตัวเอง ทิ้งปัญหาทั้งหมดให้กับ อาจารย์

ใครจะรู้ว่า อยู่โรงเรียน เด็กขยันเรียน พอกลับบ้านไป นั่งดู Cartoon Network Posted Image

1.รร.ข้างบ้าน มีถึงชั้นป.6 มีนักเรียนรวม 25-30คนมีครู4คน รวมผอ. ผลการเรียนแย่มาก ด้วยเหตุผล "(เด็กโง่ (ตามพันธุ์)..อันนี้ผมได้ยินครั้งเดียวผมเคลียร์ตั้งแต่นั้นผมไม่ได้ยินอีก) เด็กโง่ ครูไม่พอ พ่อแม่ไม่ช่วยสอน" เคยจับเข่าคุยกันแล้ว ในที่ประชุมหมู่บ้านยังพูดอีก ผมเลยถามว่า พ่อแม่เด็กที่นี่เกิน90% จบแค่ป.4 หลังจากนั้นแทบไม่เดยอ่าน-เขียนอีก จะให้สอนลูกด้วยวิธีไหน

2.เด็กส่วนใหญ่ต้องการเล่นเกมส์ครับ เวลาที่มาทำการบ้านที่บ้านผม ต้องเอาเกมส์มาล่อครับ เห็นด้วยกับท่านที่ให้ความเห็นครับที่ป.1 จะยังไม่สนใจรูปโป๊ นั่นคืออยู่คนเดียว แต่ถ้ามีเพื่อนรุ่นพี่มาดูด้วยและมีการพูดวิจารณ์ จะสนใจเร็วขึ้น
*เด็กป.2-3 ดูหนัง X ที่พ่อแม่มันไม่เก็บให้ดี บางทีมันพยายามลวนลามลักษณะหมาหยอกไก่แล้วครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#75 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

เด็กพวกนี้ พ่อแม่เป็นกรรมกร-ลูกจ้างทำไร่ ออกทำงานตั้งแต่7โมงกว่า ถึงบ้านก็เกือบ6โมง
*จะหวังว่าให้พ่อแม่ช่วยสอนหนังสีอ -ยากครับ ส่วนใหญ่ทำงานไม่มีวันหยุด
*จะหวังให้ควบคุมลูกในเรื่องใช้คอมพ์ ยากครับ ...คอมพ์คืออะไร???

Attached Images

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#76 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

so who provide Internet to all the school?

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#77 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:23

รัฐบาลก่อนแจก - เราบล็อกได้
รัฐบาลหลังแจก - มันเป็นไปไม่ได้ที่จะบล็อกทั้งหมด

คนกลาง - เหอะๆๆ ถึงมันจะบล็อกไม่ได้ แต่ เด็ก ป.1 ที่ไหนจะเข้าเว็บโป๊
คนกลางที่สุด - ปูบล็อกไม่ได้ ม้ากก็บล็อกไม่ได้เหมือนกัน

เห็นมั้ยครับ คนพวกนี้มีความคิดแบบเดียวกัน คือพูดแบบไร้ความรับผิดชอบไปวันๆ

#78 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:38

และแล้วก็ไม่ได้คำตอบของกระทู้

ทั้งนี้เพราะ

ม้ากหนีทหาร
ม้ากชั่งไข่
ม้าก 91 ศพ
ม้ากกักน้ำ
...