Jump to content

- - - - -

แปลกนะครับ คนเสื้อแดงรู้ทั้งรู้ว่าโดนทักษิณหลอก แต่เพราะอีโก้สูงกลัวเสียฟอร์ม ก็เลยตั้งหน้าตั้งตาเชียร์เพื่อไทยต่อไป

• Please log in to reply
51 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:40

*
POPULAR

เคยเป็น เคยเจอแบบผมไหม !!!!???

ผมมีลูกน้องจำนวนไม่น้อย พื้นเพ พิจิตร ศรีสะเกษ สุรินทร์ อยุธยา

พอน้ำท่วมปากก็ด่ารัฐบาลเหมือนผมป่าวๆ

ตอนนี้ก็ลืมกันหมด แถมคุยกันอีกว่ายิ่งลักษณ์ป้องกันดีแล้ว

รอบนี้ไม่ท่วมแน่นอน (ไม่ท่วมแล้วมาคะยั้นคะยอให้ทำคันดินกันทำไมไม่ทราบ)

พอทักษิณประกาศถีบหัวเรือส่ง ผมก็เคยบอกว่าเป็นไง

ยังอยากจะเชื่อกันอีกไหม?

สุดท้ายใบ้กินสักพัก และเริ่มเห็นด้วย แถมบ่นอีกว่าทำอย่างนี้ได้ไง

หลายวันต่อมาก็คุยกันใหม่อีก

เลือกตั้งใหม่ยังไงเพื่อไทยก็ชนะ บางทีผมมองก็สงสารพวกเขานะ

แต่ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน รู้ไหมลูกน้องผมทุกคน "ประชาธิปไตยเต็มร้อยเลยแหละ"

พอถึงฤดูเลือกตั้งไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ จะต้องแย่งกันลางานไปเลือกตั้งให้ได้

ทีแรกผมก็แปลกใจ ทำไมรักการเลือกตั้งอะไรนักหนา

สรุปคือมันเป็นเรื่องของรายได้ เขาจ่ายกันทั้งหมู่บ้าน

ซึ่งแต่ละคนที่ได้มากกว่าค่าแรงผมจ่าย เลยพากันรักประชาธิปไตย

พนักงานกลุ่มหนึ่งเคยบอกผมว่าทักษิณหลอกก็ช่างมัน มีเงินจ่ายให้ตอนเลือกตั้งก็พอ

ส่วนใหญ่ก็ชอบคุยๆกันว่าเลือกตั้งทีไรบ้านเขาได้เพื่อไทยทุกที

สงสัยเพราะเงินด้วยกระมัง ถึงรักเพื่อไทย และ ทักษิณ มากขนาดนี้ :(
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:43

ลองจ่ายค่าแรงวันละ 500 มันจะไม่ลางานแน่นอน

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#3 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:44

ลองจ่ายค่าแรงวันละ 500 มันจะไม่ลางานแน่นอน

ไม่พอหรอกครับ เขาได้กันหัวละ 3500 ต่อการลางานไปเลือกตั้ง 3 วัน

แถมมีรถมารับถึงที่
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#4 bamak

bamak

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:45

เค้าเรียกหัวปลักหัวปลำจริงๆไม่ลืมหูลืมตา.............555

#5 bugta

bugta

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:45

ที่โคราช จ่ายไม่เคยเกิน 200

#6 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:46

เลือกตั้งใหญ่เล็ก เขาจ่ายกันหนักครับ ไม่งั้นใครจะลางานไปเลือกตั้ง จริงไหม?

#7 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:46

เงินไม่มา กาไม่เป็นครับ

ยิ่งถ้าไปม๊อปด้วย บางคนได้เงินมากกว่าทำงานเป็นแรงงานซะอีก

"ใครๆก็รู้"
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#8 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:48

ยังดีครับ ที่ไม่ร่วมม๊อบกับเขา ใครร่วมผมเชิญออกแน่ ไม่ว่าสีไหนกลุ่มไหนก็ตาม

ถือว่าละทิ้งหน้าที่!!!!!

#9 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

คนบางกลุ่ม เขาชอบ บูชาคนรวย

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#10 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:51

มีเพื่อนที่ทำงานเล่าให้ฟัง พื้นเพเขาอยู่จังหวัดตั้งใหม่ทางภาคอิสาน
แค่ผู้ใหญ่บ้านเนี่ย แทบจะเรียกได้ว่า "ประมูล" กันได้เลย ปั่นกระแส
ปั่นราคากันน่าดู เริ่มที่ 300 สุดท้ายคนที่ได้เป็นผู้ใหญ่บ้านเขาตกลง
ที่ 1,000 บาท หรือนี่คือ "ประชาธิปไตยกินได้" ที่พร่ำเรียกหา

* ปล. แค่เรื่องเล่า อย่าถามหาหลักฐาน
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#11 greeenday

greeenday

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

มีเพื่อนที่ทำงานเล่าให้ฟัง พื้นเพเขาอยู่จังหวัดตั้งใหม่ทางภาคอิสาน
แค่ผู้ใหญ่บ้านเนี่ย แทบจะเรียกได้ว่า "ประมูล" กันได้เลย ปั่นกระแส
ปั่นราคากันน่าดู เริ่มที่ 300 สุดท้ายคนที่ได้เป็นผู้ใหญ่บ้านเขาตกลง
ที่ 1,000 บาท หรือนี่คือ "ประชาธิปไตยกินได้" ที่พร่ำเรียกหา

* ปล. แค่เรื่องเล่า อย่าถามหาหลักฐาน

เป็นเหมือนกันทุกที่แหละครับท่าน ขนาดหมู่บ้านเล็กๆยังเงินสะพัดเลยครับ

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#12 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:00

ไม่พอหรอกครับ เขาได้กันหัวละ 3500 ต่อการลางานไปเลือกตั้ง 3 วัน

ขออภัย ผมไม่ค่อยตอบกระทู้ของท่านเท่าไหร่ แต่คราวนี้ผมว่าท่านเวอร์ไปนิด
เลยอดไม่ได้
ผมเคยได้ยินเรื่องที่ว่าต่างจังหวัด มีจ่ายเยอะเหมือนที่ท่านว่า แต่มักจะเป็นการเลือกตั้ง
ท้องถิ่น เช่น อบต. ผญบ. ส่วนการเลือกตั้ง สส. ผมว่าถ้ามีก็ไม่เยอะขนาดนั้น และก็จ่ายกันทุกพรรค

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#13 bamak

bamak

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:01

ลองประกาศหยุดงาน ปิดประเทศ ดูซิครับ15ล้านเสียงยังไม่ครึ่งของประเทศ คนทีเค้าไม่เข้าร่วมกับกลุ่มไหนจะได้ออกมาเลือกข้าง จะได้รู้กันไปว่าพวกเอาเจ้า กับไม่เอามากน้อยเท่าไร คนที่ไม่ไปร่วมชุมนุมเพราะเค้ามีงานการทำก็ไม่น้อย ลองเข้าสู่ยุคสงครามแล้วจะรู้ว่าใครมากน้อยกว่ากัน ใช้แรงกับใช้สมองอย่างไหนมันจะชนะ หูตาจะได้สว่างกันซะที ที่เป็นปัญหามาทุกวันนี้ก็เพราะการศึกษา ไอ้แม้วมันถึงมาได้ไกลขนาดนี้ คนที่มีความรู้แล้วเลือกอยู่ข้างมันก็คือพวกได้ประโยชน์จากมัน .....

#14 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:02

เลือกตั้งใหญ่เล็ก เขาจ่ายกันหนักครับ ไม่งั้นใครจะลางานไปเลือกตั้ง จริงไหม?

เลือกตั้งเล็กจ่ายเยอะกว่าครับ จากประสบการณ์ตรงของผมเอง

#15 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:02

จากโพสท์ข้างต้นทั้งหมด

ประเทศไทยยังมีหวังอยู่ไหมครับ

เรายังมีหวังอยู่ไหมครับ

หรือควรปล่อยประเทศให้เป็นไปตามเวรตามกรรม

#16 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

ไม่จริง
อ ปริญญา ยืนยัน ด้วยผลงานวิจัยแล้ว
:lol: :lol: :lol:

#17 benzswift

benzswift

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

แน่นอนคับ ก็ผู้ใหญ่บ้าน สมัยนี้เป็นกันถึงอายุ 60 ปี เป็นฐานทางการเมือง เรียกค่าตัวได้อีกนาน แค่ประมูลตำแหน่งกัน แถวบ้านผม นอกจากจะเป็นเด็กใครแล้ว ยังต้องดูว่าเงินถึงหรือป่าว บางหมู่เท่าที่ทราบ สมัตรผู้ใหญ่ ใช้เงินไปหลายแสน ถือว่าคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม จ่ายครั้งเดียว เรียกค่าตัวได้อีกนาน

#18 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:11

เยอะขนาดนั้นเลยเหรอครับท่านโจโฉ :o :o

ลูกน้องผมบอกได้หัวละ 600

ไม่กลับก็ไม่ได้

เพราะพ่อแม่ที่อยู่ทางบ้าน รับเงินเขามาแล้ว -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#19 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:11

เพื่อนผม บ้านอยู่บางบัวทอง แกเป็นเสื้อแดง แต่ไม่ได้ไปร่วมสนับสนุนอะไรกะเขาหรอกครับ ทำงานตามประสาคนทั่วไปแค่สนับสนุนรัฐบาล เชียร์ทักษิณ ปีที่แล้วน้ำท่วมบ้านแก ตอนนี้ยังไม่ได้เงิน มีหลายเรื่องครับทั้งเรื่องไม่ต้องไปลงชื่อเขาจะให้เงินมาเอง (เพื่อที่ชาวบ้านจะไม่ต้องก่อม๊อบประท้วง) พอไม่ได้ไปลงชื่อก็ไม่ได้เงิน

ผมก็แกล้งบ่นว่า "อะไรเนี่ย รัฐบาลเอาเงินบริจาคไปไหนหมด "

ตาลุงแกก้มหน้าก้มตาตอบ "รัฐบาลเค้าให้เงินมานานแล้ว แต่ไอ้พวกนั้นมันโกงกัน เงินเยอะแยะกินบ้านละห้าพันก็ได้ไปตั้งเท่าไหร่"

เอ้อ ... ในฐานะเพื่อนร่วมงานไม่อยากพูดอะไรให้เสียน้ำใจ ... รู้ๆอยู่ว่ารัฐบาลมันไม่ได้ทำเตี่ยอะไรเลย

#20 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:12

แล้วทำไมเค้าถึงเป็นแบบนั้นละ...
จาก 2475 ประชาธิปไตยแบบไทยๆ สร้างให้ คนของเราเป็นแบบนั้นไปได้อย่างไร...

มันจะเปลี่ยนได้ไหม... หรือ ควรเปลี่ยนไหม...

ใครจะมาเปลี่ยน พรรคไหนจะทำการเปลี่ยน.... พรรคที่เค้าว่าๆดี... ก็อยู่คู่กับระบบนี้มา 60 ปี.. น่าจะบอกอะไรได้บางอย่าง...
พรรคที่เค้าว่าไม่ดี ก็โดนยุบแล้วยุบอีก... และอาจจะโดนอีก...
พรรคที่เค้าว่า การเมืองใหม่.. ก็เป็นการเมืองเก่าไปแล้วตั้งแต่ยังไม่มี สส สักคน..

หรือ จะรอ อำนาจพิเศษมาเปลี่ยน... แต่อำนาจพิเศษจะมา ก็ต่อเมื่อ.... อำนาจตามระบบมายุ่งกับตัวเองเท่านั้น...
ถ้าไม่งั้น... เรียกให้ตาย ก็ไม่มา...

หรือ ปัญหาเป็นที่ คนเราดีเกินไปซื่อเกินไป เค้าให้ก็รับก็เลือก....

หรือ ปัญหาเป็นที่... เราไม่เหมาะกับการเลือกตั้ง... :D

Edited by hentai, 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:13.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#21 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:13

ขออภัย ผมไม่ค่อยตอบกระทู้ของท่านเท่าไหร่ แต่คราวนี้ผมว่าท่านเวอร์ไปนิด
เลยอดไม่ได้
ผมเคยได้ยินเรื่องที่ว่าต่างจังหวัด มีจ่ายเยอะเหมือนที่ท่านว่า แต่มักจะเป็นการเลือกตั้ง
ท้องถิ่น เช่น อบต. ผญบ. ส่วนการเลือกตั้ง สส. ผมว่าถ้ามีก็ไม่เยอะขนาดนั้น และก็จ่ายกันทุกพรรค

5555 ก็ถูกของท่านไงครับ เลือก ส.จ. กับ อบต. ราคาขนาดนี้

ส่วนระดับประเทศแพ้กันที่ไหน ราคาอยู่ที่ 2000 พร้องรถรับถึงที่

เขาเหมายกหมู่บ้านครับ ส่วนที่ว่าซื้อกันทุกพรรค ก็ต้องไปดูด้วย

ถ้าบอกซื้อกันทุกพรรคเหตุไฉน พื้นที่เรดโซน จึงไม่มีส.ส. ประชาธิปัตย์

เพราะเขารู้อยู่แล้วพื้นที่นี้ซื้อไปก็สู้ราคาอีกฝั่งไม่ได้ เลยใช้หาเสียงปกติดีกว่า

แถมเขาซื้อกันตั้งแต่ล่างขึ้นบนแบบ "ผูกขาด" ถ้า ส.จ. และ อบต. ไม่เกี่ยวกับระดับประเทศ

เขาจะมีฐานไว้ทำไมครับ เพราะ ส.จ. และ อบต.นี่แหละ เป็นฐานให้ระดับประเทศ

ล่าสุดก็ลางานไปเลือกนายก อบต. ที่เพชรบูรณ์กัน

#22 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

แล้วทำไมเค้าถึงเป็นแบบนั้นละ...
จาก 2475 ประชาธิปไตยแบบไทยๆ สร้างให้ คนของเราเป็นแบบนั้นไปได้อย่างไร...

มันจะเปลี่ยนได้ไหม... หรือ ควรเปลี่ยนไหม...

ใครจะมาเปลี่ยน พรรคไหนจะทำการเปลี่ยน.... พรรคที่เค้าว่าๆดี... ก็อยู่คู่กับระบบนี้มา 60 ปี.. น่าจะบอกอะไรได้บางอย่าง...
พรรคที่เค้าว่าไม่ดี ก็โดนยุบแล้วยุบอีก... และอาจจะโดนอีก...
พรรคที่เค้าว่า การเมืองใหม่.. ก็เป็นการเมืองเก่าไปแล้วตั้งแต่ยังไม่มี สส สักคน..

หรือ จะรอ อำนาจพิเศษมาเปลี่ยน... แต่อำนาจพิเศษจะมา ก็ต่อเมื่อ.... อำนาจตามระบบมายุ่งกับตัวเองเท่านั้น...
ถ้าไม่งั้น... เรียกให้ตาย ก็ไม่มา...

หรือ ปัญหาเป็นที่ คนเราดีเกินไปซื่อเกินไป เค้าให้ก็รับก็เลือก....

หรือ ปัญหาเป็นที่... เราไม่เหมาะกับการเลือกตั้ง... :D

คำพูดของผู้ที่มีความเห็นตรงที่สุดในสามโลก ย่อมแฝงไว้ด้วยอะไรเสมอๆ :)

#23 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:18

เยอะขนาดนั้นเลยเหรอครับท่านโจโฉ :o :o

ลูกน้องผมบอกได้หัวละ 600

ไม่กลับก็ไม่ได้

เพราะพ่อแม่ที่อยู่ทางบ้าน รับเงินเขามาแล้ว -_- -_-

เขาทุ่มขนาดนั้นเพราะ "งบประมาณที่ผันลงมาในพื้นที่"

สมมุติว่าผมเป็นหัวหน้าพรรค เผา....... ผมก็ต้องดีดลูกคิดแล้วว่าในพื้นที่

ควรจะเหมาตำแหน่งไหนบ้าง ยิ่งชนะเลือกตั้งใหญ่เล็กมากเท่าใด ก็หมายความว่า

มีงบประมาณผันมาตามตำแหน่งใหญ่น้อยนั้นๆ มากเท่านั้น

ไม่งั้นจะเกิดกรณี "ปทุมธานีโมเดล" เหรอครับ :lol:

#24 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:27

ม่ายยยยยยยยยย....ประชาธิปไตยของคนเสื้อแดงเป็นเสียงบริสุทธิ์ดั่งเสียงจากสวรรค์
อำมาตย์โจโฉอย่ามากล่าวหาสิ ถ้าเพื่อไทยแจกเงินเพื่อซื้อเสียงขอให้พ่อแม้วดับดิ้นภายใน ๗ วัน
(จันทร์ อังคาร พุธ พฤหัสบดี ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์) :angry:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#25 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

พนักงานกลุ่มหนึ่งเคยบอกผมว่าทักษิณหลอกก็ช่างมัน มีเงินจ่ายให้ตอนเลือกตั้งก็พอ
ส่วนใหญ่ก็ชอบคุยๆกันว่าเลือกตั้งทีไรบ้านเขาได้เพื่อไทยทุกที
สงสัยเพราะเงินด้วยกระมัง ถึงรักเพื่อไทย และ ทักษิณ มากขนาดนี้ :(

อ่านแล้วนึกถึง

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#26 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

เคยเป็น เคยเจอแบบผมไหม !!!!???

ผมมีลูกน้องจำนวนไม่น้อย พื้นเพ พิจิตร ศรีสะเกษ สุรินทร์ อยุธยา

พอน้ำท่วมปากก็ด่ารัฐบาลเหมือนผมป่าวๆ

ตอนนี้ก็ลืมกันหมด แถมคุยกันอีกว่ายิ่งลักษณ์ป้องกันดีแล้ว

รอบนี้ไม่ท่วมแน่นอน (ไม่ท่วมแล้วมาคะยั้นคะยอให้ทำคันดินกันทำไมไม่ทราบ)

พอทักษิณประกาศถีบหัวเรือส่ง ผมก็เคยบอกว่าเป็นไง

ยังอยากจะเชื่อกันอีกไหม?

สุดท้ายใบ้กินสักพัก และเริ่มเห็นด้วย แถมบ่นอีกว่าทำอย่างนี้ได้ไง

หลายวันต่อมาก็คุยกันใหม่อีก

เลือกตั้งใหม่ยังไงเพื่อไทยก็ชนะ บางทีผมมองก็สงสารพวกเขานะ

แต่ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน รู้ไหมลูกน้องผมทุกคน "ประชาธิปไตยเต็มร้อยเลยแหละ"

พอถึงฤดูเลือกตั้งไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ จะต้องแย่งกันลางานไปเลือกตั้งให้ได้

ทีแรกผมก็แปลกใจ ทำไมรักการเลือกตั้งอะไรนักหนา

สรุปคือมันเป็นเรื่องของรายได้ เขาจ่ายกันทั้งหมู่บ้าน

ซึ่งแต่ละคนที่ได้มากกว่าค่าแรงผมจ่าย เลยพากันรักประชาธิปไตย

สงสัยเพราะเงินด้วยกระมัง ถึงรักเพื่อไทย และ ทักษิณ มากขนาดนี้

ไม่จริง
อ ปริญญา ยืนยัน ด้วยผลงานวิจัยแล้ว

"ปริญญา" เผยผลวิจัย ชี้ปัจจุบันเงินซื้อเสียงไม่มีผลต่อการเลือก ส.ส. พบคนส่วนใหญ่รับเงินจริงแต่ไม่เลือกผู้สมัครรายนั้น แนะแก้ปัญหาซื้อเสียง กระตุ้นชุมชนให้มองเป็นเรื่องผิด รวมถึงแก้ กม.ให้ศาลฎีกา ตัดสินคดีเลือกตั้งแทน กกต. ยกเลิกยุบพรรค หันมาลงโทษให้หนักเป็นรายบุคคล...

เมื่อวันที่ 17 ส.ค. นายปริญญา เทวานฤมิตรกุล อาจารย์ประจำภาควิชากฎหมายมหาชน คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ เปิดเผยผลการวิจัย เรื่องการป้องกันและแก้ไขปัญหาการซื้อสิทธิขายเสียงในการเลือกตั้ง พบว่าปัจจุบันการใช้เงินเพื่อจูงใจให้ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง ลงคะแนนเลือกตนเองในการเลือกตั้งระดับชาติ มีผลต่อการตัดสินใจของผู้มีสิทธิเลือกตั้งน้อยลงจากเดิม และไม่ใช่ปัจจัยสำคัญที่สุดในการแพ้ หรือชนะการเลือกตั้งอีกต่อไป โดยผู้ใช้สิทธิเลือกตั้ง ยอมรับว่ารับเงินจากผู้สมัคร แต่ไม่เลือกผู้สมัครรายนั้น ถึงร้อยละ 46.79 ส่วนร้อยละ 48.62 ตอบว่าแม้ไม่ได้รับเงินก็จะเลือก และผู้ที่ตอบว่าเลือกเพราะได้รับเงินมีเพียงร้อยละ 4.59 ซึ่งสอดคล้องกับผลการสัมมนากลุ่มย่อยของผู้นำชุมชนในพื้นที่ต่างๆ พบว่าในการเลือกตั้งที่ผ่านมา ผู้มีสิทธิเลือกตั้งส่วนใหญ่ไม่ได้เลือกผู้สมัครเพราะเงิน

อย่างไรก็ ตาม ปัญหาการซื้อเสียงหรือการให้เงินหรือสิ่งของเพื่อจูงใจผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง ให้ตัดสินใจเลือกผู้สมัครนั้น เป็นสาเหตุประการหนึ่งที่ทำให้ประชาธิปไตยไม่ประสบความสำเร็จในประเทศไทย การซื้อเสียงเลือกตั้งยังปรากฏทั้งในระดับชาติและท้องถิ่น ถึงแม้ว่าจะมีมาตรการทางกฎหมายควบคุมไม่ให้เกิดการซื้อเสียง เช่น การตัดสิทธิ์กรรมการบริหารพรรค การกำหนดให้มีสินบนในการนำจับผู้ที่กระทำการซื้อสิทธิ์ขายเสียง แต่ก็ไม่ได้ผลเท่าที่ควร เพราะว่าประชาชนไม่ได้ปฏิบัติตามกฎหมาย ระบบอุปถัมภ์ยังมีผลอยู่ และขาดมาตรการที่ดีพอในการทำให้ผู้ร้องเรียนรู้สึกปลอดภัยในการยื่นเรื่อง ร้องเรียน

นอกจากนี้ ยังได้เสนอแนวทางการแก้ปัญหาการซื้อสิทธิ์ขายเสียงแบ่งออกเป็น 2 ส่วนคือ การแก้ปัญหาที่ตัวบุคคล ในการสร้างความเข้มแข็งของชุมชน โดยส่งเสริมกระบวนการเรียนรู้ของชุมชนว่า การซื้อเสียงถือเป็นความผิด ในส่วนของนักการเมือง หรือผู้ลงสมัครรับเลือกตั้งนั้น ควรจะมีกระบวนการตกลงกันของผู้สมัครรับเลือกตั้ง ซึ่งความจริงก็มีการดำเนินการอยู่แล้ว แต่ควรจะทำให้เกิดการคิดวิเคราะห์ในส่วนของผู้สมัครมากขึ้น จะทำให้ผู้สมัครหันมาสู้กันตามกฎกติกามากขึ้น

ส่วนมาตรการทางกฎหมาย ที่ต้องแก้ไขนั้น ในการเลือกตั้งระดับชาติควรให้ศาลฎีกา แผนกคดีเลือกตั้ง เป็นผู้ตัดสินแต่เพียงอย่างเดียว โดยให้ กกต.เป็นผู้ส่งคำร้อง โดยขอให้มีการแก้ไขกฎหมายที่เกี่ยวข้อง เพื่อให้มีส่วนของวิธีพิจารณาคดีเลือกตั้ง เป็นการเฉพาะ ในการเลือกตั้งระดับท้องถิ่น ให้ศาลอุทธรณ์ในแต่ภาคทำหน้าที่ เพื่อลดภาระของศาลฎีกาในส่วนกลาง ขณะที่มาตรการในการยุบพรรคการเมือง ตามรัฐธรรมนูญปี 2550 มาตรา 237 นั้น ไม่ได้ผล ควรเปลี่ยนเป็นการลงโทษเป็นรายบุคคลแทน โดยเพิ่มโทษให้รุนแรงขึ้น และการสืบสวนสอบสวนการกระทำการทุจริตในการซื้อสิทธิ์ขายเสียงนั้น ประสบปัญหาผู้รับเงินไม่กล้าร้องเรียน และปัญหาพยานกลับคำให้การ จึงควรที่จะมีระบบการคุ้มครองผู้ร้องและพยานให้มากขึ้น.

http://www.thairath....tent/pol/284316

จากโพสท์ข้างต้นทั้งหมด

ประเทศไทยยังมีหวังอยู่ไหมครับ

เรายังมีหวังอยู่ไหมครับ

หรือควรปล่อยประเทศให้เป็นไปตามเวรตามกรรม

#27 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

ลบกวนคุณ โจโฉ สักนิดเถอะครับ พอดีเพิ่งจะมาทบทวนและก็อยากจะสะสางประเด็นที่ค้างเอาไว้
เชิญตอบคำถามที่ http://webboard.seri...ย/page__st__100 ผมจะได้ขออภัย กรณีที่เก็บไปคิดต่อเอาเอง
เกี่ยวกับเรื่องสร้างบรรทัดฐาน ส่วนตัวผมชอบในที่คุณพูดไว้นะครับ เลยอยากทราบว่าที่ท่านพูดเอาไว้
มีแนวคิดเป็นเช่นนั้นจริงหรือไม่? หรือเพียงแต่พูดตามอารมและความรู้สึกในตอนนั้น?

ปล่อยเอาไว้มันก็ไม่สบายใจครับ ฝากด้วยนะครับ

#28 juicekung

juicekung

น้องเก่า

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:19

เพลียกับประเทศ

#29 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

หึหึ ว่าแล้ว
ถ้าแทงหวยก็ถูกรางวัลที่หนึ่งไปแล้วนะเนี่ย ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#30 arseyut

arseyut

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:43

บางคนเลือกเพราะใจจริงๆ บางคนเลือกเพราะเงิน

#31 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

ถ้าบอกว่าส่วนใหญ่ปัจจัยที่คนเสื้อแดงเทิดทูนทักษิณ เลือกเพื่อไทย

เพราะ "เงิน" จะมีท่านไหนเถียงผมไหมครับ

ผมจะได้อธิบายอย่างละเอียดยิบ ผมกล้ายืนยันว่าร้อยละ 90 ชื่นชอบเพราะเงิน

#32 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

สากเจียม&สาวกหลายคนก็มีอีโก้สูงครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#33 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

เงินบริจาคให้พรรคปชปครั้งก่อนมีเลือกตั้ง มากสุดกว่า700ล้าน มากกว่าเพื่อไทย พรรคปชปนี้ เป็นพรรคนายทุน ไม่รู้เอาเงินไปทำอะไร มีเงินเยอะแต่แพ้ หมดรูป

เกี่ยวกับถึงซื้อเสียงคนก็ไม่กาให้อะเปล่า

55555555555555555555555555555555 กากแท้

#34 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:02

เงินบริจาคให้พรรคปชปครั้งก่อนมีเลือกตั้ง มากสุดกว่า700ล้าน มากกว่าเพื่อไทย พรรคปชปนี้ เป็นพรรคนายทุน ไม่รู้เอาเงินไปทำอะไร มีเงินเยอะแต่แพ้ หมดรูป

เกี่ยวกับถึงซื้อเสียงคนก็ไม่กาให้อะเปล่า

55555555555555555555555555555555 กากแท้

แล้วเงินบริจาคที่ ปชป ได้รับ ต้องนำไปมอบให้รัฐบาลเพื่อจ่ายให้ประชาชน ด้วยหรือเปล่า ครับ ? ขอถาม ?? แล้วทำไม คนถึงบริจาคให้ ปชป มากกว่า เพื่อไทย ล่ะครับ ??

#35 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:18

แล้วเงินบริจาคที่ ปชป ได้รับ ต้องนำไปมอบให้รัฐบาลเพื่อจ่ายให้ประชาชน ด้วยหรือเปล่า ครับ ? ขอถาม ?? แล้วทำไม คนถึงบริจาคให้ ปชป มากกว่า เพื่อไทย ล่ะครับ ??

ตอบหน่อยครับ ..

#36 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:22

เอาเงินบริจาคพรรคไปซื้อเสียง? คิดไปได้นะครับ
ลงบัญชีว่าอะไรครับ ลงว่าเบิกไปซื้อเสียง หรือเบิกไปเป็นค่าใช้จ่ายเบ็ดเตล็ดดี ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#37 ant

ant

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

ความคิดแบบนี้ สงสัยบรรพบุรุษเอา ข..รี้ เลี้ยงมา
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#38 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

700 ล้าน มีหลักฐานมั้ยครับ??

เยอะขนาดนี้ไปขึ้นชื่อที่ กกต.หมดแล้วครับ (แค่บริจาคคนนึงเยอะกว่า 5000 กกต.ก็เก็บข้อมูลไว้แล้ว )
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#39 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

700 ล้าน มีหลักฐานมั้ยครับ??

เยอะขนาดนี้ไปขึ้นชื่อที่ กกต.หมดแล้วครับ (แค่บริจาคคนนึงเยอะกว่า 5000 กกต.ก็เก็บข้อมูลไว้แล้ว )

100 เดียวก็โดน DSI เรียกแล้วครับ :lol:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#40 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

หากคนไทยยังไม่มีสำนึกในระบอบประชาธิปไตยที่ถูกต้อง

อย่าหวังว่าการเมืองไทยจะหลุดพ้นการซื้อเสียง

ไม่ได้ดูถูกคนต่างจังหวัดนะครับ เเต่มันเป็นเช่นนั้นจริงๆ

ในกรุงเทพก็มีนะครับ ทุกคนก็รู้เเต่ก็ทำอะไรไม่ได้

ประเทศไทยยังคงย่ำอยู่กับการซื้อเสียงเเบบไม่มีวันหลุดพ้นหรอก

ตราบใดที่การเลือกตั้งยังเป็นเเบบนี้

เเละเชื่อว่าเหล่านักการเมืองก็ไม่คิดทุบหม้อข้าวตัวเอง

#41 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:52

เลือกตั้งที่ไรพรรคพวกที่โรงงานก็ลากลับบ้านกันยกโขยง ลาไปที 3-4 วัน (คนงานเป็นคนอีสาน 80%) บางคนใช้สิทธิ์ลาพักร้อน บางคนใช้สิทธิ์หมดแล้ว ผมเคยถามเค้าว่าแล้วไม่กลัวบริษัทหักเงินเหรอ หยุดไปหลายๆวันแบบนี้ เค้าตอบว่า "ที่บ้านเค้ารับเงินมาแล้วไม่กลับไปเลือกไม่ได้" พรรคนึงให้ 1พัน บ้าง 5 ร้อยบ้าง 3 ร้อยบ้าง / คน ผมเลยเลิกสงสัยเลยว่าทำไมกลับกันไปครึ่งโรงงาน คนนึงรับเงินหลายพรรค รวมแล้วไม่ต่ำกว่า 2 พันบาท บริษัทหักเงินก็เป็นวัน รายได้เค้าอยู่ที่วันละไม่เกิน 5 ร้อย รวมโอที โดนหักเงินนิดหน่อย ดีกว่า กลับบ้านรับเงินฟรีๆด้วย งานก็ไม่ต้องทำ สบายยตัววว
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#42 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

ถูกทุกข้อเลยยยยย อิโก้ตัวเดียวแท้ๆ

ของแพง
น้ำมันแพง
ค่าครองชีพแพง

แต่ก็ยังรัก เทพแม้วแน่นอนจริงอะไรจริง

#43 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:07

คนบางกลุ่ม เขาชอบ บูชาคนรวย

ถ้าเป็นคนรวยที่ให้เงินตัวเอง แหม้งก็ชาบูๆกันไป ไม่ว่ามันจะขี้โกงหรือหาเงินได้ด้วยวิธีผิดกฏหมายอย่างไรก็ตาม!
แต่ถ้าเป็นคนรวยทั่วๆไป ที่ตัวเองไม่ได้มีผลประโยชน์จากเขา แหม้งอิจฉาตาร้อนกันตายห่า! สังเกตดูได้จากกระแสที่มีคนกลุ่มนึงนินทา อั้ม พัชราภา(กรณีที่sheซื้อกระเป๋าราคาหลักล้าน)หาว่าน่าจะเอามาบริจาคให้คนขาดแคลนดีกว่า?(มันเงินเค้า เค้าหาเองโว้ย!เขามีสิทธิ์ใช้ อย่างน้อยเค้าก็ไม่เคยโกงภาษีประชาชนเหมือนนักการเมืองบางคนโว้ย!)

*แต่ผมก็ยังไม่มีข้อมูลว่า พวกที่นินทา อั้ม เป็นพวกเดียวกับควายแดงหรือไม่?

Edited by Huligan, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:09.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#44 aumchoo

aumchoo

น้องใหม่

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:00

ไม่แปลกเลยที่มันได้เป็นรัฐบาล

#45 aumchoo

aumchoo

น้องใหม่

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:07

ถ้าบอกว่าส่วนใหญ่ปัจจัยที่คนเสื้อแดงเทิดทูนทักษิณ เลือกเพื่อไทย

เพราะ "เงิน" จะมีท่านไหนเถียงผมไหมครับ

ผมจะได้อธิบายอย่างละเอียดยิบ ผมกล้ายืนยันว่าร้อยละ 90 ชื่นชอบเพราะเงิน

เห็นด้วยครับ ทุกวันนี้จะบอกว่าชนะเพราะเสียงข้างมาก ผมว่าไม่จริงหรอก ชนะเพราะ เงินข้ามาก

#46 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

ควายมันก็เป็นควายวันยังค่ำ
เพชรแท้ย่อมไม่หวั่นไหวกระเเสธารที่ถาโถมเพราะ "เพชรก็คือเพชร" เหลืองยังไง ตอนนี้ก็เหลือง มิแปรเปลี่ยน

#47 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:11

จริง

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#48 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

จริง

ว่าตัวเองก็ได้วุ้ย
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#49 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:19

ช่วยยืนยันให้อีกแรงค่ะ แถวบ้านก็จ่ายกันหัวละ 3500 ใส่ซองมาให้ที่บ้านก่อนเลือกตั้งประมาณชั่วโมงนึง
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#50 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:28

เคยมีควายตัวไหนในโลกบ้าง ที่สามารถปฏิเสฐไม่ยอมกินหญ้า เพราะควายก็คือควาย เกิดมาเพื่อกินหญ้า และเป็นทาสรับใช้ ตายก็จะตายแบบควายๆ โดนนายพวกมันนั่นแหละสั่งฆ่า

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน