Jump to content

- - - - -

ขอทราบผลงานที่เป็นรูปธรรมของทั่นนายก ในเรื่องที่เกี่ยวกับสิทธิสตรีครับ

• Please log in to reply
23 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:37

พอดีผมเห็นหัวข้อกระทู้ว่าทางบันคี มูน ได้เชิญนายกไปบรรยายเกี่ยวกับสิทธิสตรี
เนื่องจากผมอยู่โตเกียวมาก็นานหลายปี (ปีที่ 6 แล้วครับ) ข่าวสารที่เกี่ยวข้องในเรื่องสิทธิสตรี ก็ไม่ค่อยได้ตามเท่าไหร่ เพราะสายที่ผมทำมันเป็นเรื่องการต่างประเทศด้านความมั่นคง
ไอ้กระผมก็เลยสงสัยว่าทั่นนายกของเรา ได้ดำเนินการอะไรที่เป็นรูปธรรมในด้านสิทธิสตรีบ้าง คือเท่าที่เห็นผ่านๆ ก็มีแค่ฝ่ายรัฐบาลพยายามล้างสมอง โฆษณาชวนเชื่อ แต่ไอ้โครงการ หรือนโยบายที่ผลักดันอย่างเป็นรูปธรรม ผมยังหาไม่เจอ

เพื่อเป็นการแก้ไขความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนของผม ผมเลยขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยอธิบาย หรือยกตัวอย่างมาให้ผมเห็นด้วยครับ
เพราะให้ผมมองตามตรง ผมไม่เห็นอะไรเป็นรูปธรรมในการผลักดันจากรัฐบาลชุดนี้

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#2 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:43

โกหกตอนหาเสียงว่า กองทุนพัฒนาบทบาทสตรีจังหวัดละ 100 ล้าน
ตอนนี้ให้แค่ 20 ล้าน บางจังหวัดไม่ถึง 20 ล้าน

เป็นแค่เทคนิคการหาเสียง

#3 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:47

เห็นที่ทำตามนโยบายก็มีเรืองนี้ครับ

ตั้งกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี แจกงบ (เฉลี่ย) จังหวัดละ 100 ล้านบาทครับ (จังหวัดเล็กๆอาจได้ไม่ถึง)

เป็นแหล่งเงินทุนหมุนเวียนแบบดอกเบี้ยตํ่าหรือปลอดดอกเบี้ย ในการพัฒนาอาชีพ สร้างงาน สร้างรายได้เพื่อการพัฒนาไปสู่การสร้างสวัสดิภาพ และสวัสดิการให้แก่สตรี บลา บลา บลา.....

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#4 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:47

ผลงานเด่นเรื่องสิทธิสตรีคือพิสูจน์ให้เห็นเป็นรูปธรรมแล้วว่าไม่ใช่แค่ผู้ชายที่แต่งงานแล้วแล้วยังสำส่อนทางเพศได้

#5 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:48

หนีปั๋วไปมั่ว... :wub: :wub:

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#6 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:53

ครับ เห็นทีผมจะต้องขึ้นคำเตือนในกระทู้นี้ "คำเตือน ห้ามดื่มเครื่องดื่มใดๆ ขณะอ่านกระทู้นี้ เพราะมันอาจจะทำให้คุณสำลัก หรือทำให้หน้าจอ หรือคีย์บอร์ดเปื้อนน้ำได้ เนื่องจากความฮาในบางความเห็นของเพื่อนสมาชิก" :D
(เพราะของผมสำลักไปแล้วครับ ตอนนี้เช็ดหน้าจอไป พิมพ์ไป)

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.

#7 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:58

เป็นตัวอย่างให้เห็นว่า แม้เป็นสตรีที่ไม่มีความรู้ก็สามารถเป็นใหญ่เป็นโตได้ ... ทำให้สตรีท่านอื่นที่มีความสามารถเกิดแรงบันดาลใจมีความหวังในการประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน :wub:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#8 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:08

ไม่รู้จะตอบผลงานมันยังไง รู้แต่ คุณ Yasuhiro พ้นแบน(ตัวเอง)แล้ว มาตั้งกระทู้ อเมริกา อิหร่านเร็วๆเลยครับ รออ่านอยู่ จะลงแดงแล้ว

:)

#9 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:14

เท่าที่เห็นเป็นแต่เรื่องลูบแล้วทำ เป็นรูปธรรมชัดสุดๆ แถมโดดสภาไปทำอีก ใช้สิทธิสตรีในเวลางาน :lol: :lol: :lol:

Edited by Charlie, 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:17.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#10 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

พิทักษ์สิทธิสตรีดีเยี่ยมค่ะ

มีสิทธิโดดประชุมสภา
มีสิืทธิเปลี่ยนเสื้อผ้าวันละหลายชุด
มีสิทธิไปช็อปปิ้งเวลาไปราชการต่างประเทศ
มีสิทธิบีบน้ำตาเวลาทำงานพลาด หรือทำไม่สำเร็จ
มีสิทธิ ว5 ไปหาเศรษฐา ในเวลาราชการ
มีสิทธิ ห้ามฝ่ายค้าน รังแกผู้หญิง

Now!  Restart Thailand  

#11 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:20

เป็นนายกฯ ที่ใช้สิทธิสตรีได้คุ้มค่ามั่กๆ <_<
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#12 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:19

ป๋าผัวไปวอห้า...ฮ่าๆ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#13 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:30

ผลงานนายก ผมไม่ทราบ ไม่เคยปรากฎ

#14 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:10

ครับ จนถึงเวลานี้ 22.00 ที่ญี่ปุ่น ผมก็ยังไม่เห็นฝั่งตรงข้ามมาให้ข้อมูลว่าทั่นนายกของเราได้ทำอะไรที่เป็นรูปธรรมที่เกี่ยวกับสิทธิสตรีของไทย
เรื่องกองทุนพัฒนาสตรี เท่าที่ผมไปอ่านๆและหาข้อมูลเพิ่มดู ถึงแม้ว่าจะเขียนในหลักการว่าเป็นการปล่อยกู้ให้สตรีนำไปสร้างงานสร้างอาชีพได้ แต่ในรายละเอียดที่เป็นรูปธรรมจริงๆยังไม่เห็น
และที่น่าเป็นห่วงคือเมื่อปล่อยเงินให้กู้ไปแล้ว มันได้ก่อให้เกิดรายได้จริงหรือเปล่่า หรือว่าในความเป็นจริงเป็นการกู้เพื่อไปจ่ายดอกเงินกู้นอกระบบหรือเปล่า ระบบการตรวจสอบและการป้องกันที่จะก่อให้เกิดหนี้เสีย ผมยังไม่เห็นครับ

แต่ผมพยายามรอคำตอบอยู่ครับว่าสรุปทั่นนายกได้ทำอะไรเป็นรูปธรรมจริงๆจังๆบ้าง และที่สำคัญโครงการที่ว่า ต้องไม่ซ้ำกับที่พระองค์ภาฯ ท่านได้รณรงค์ในเรื่องลดความรุนแรงต่อสตรีด้วยนะครับ

#15 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:16

ครับ จนถึงเวลานี้ 22.00 ที่ญี่ปุ่น ผมก็ยังไม่เห็นฝั่งตรงข้ามมาให้ข้อมูลว่าทั่นนายกของเราได้ทำอะไรที่เป็นรูปธรรมที่เกี่ยวกับสิทธิสตรีของไทย
เรื่องกองทุนพัฒนาสตรี เท่าที่ผมไปอ่านๆและหาข้อมูลเพิ่มดู ถึงแม้ว่าจะเขียนในหลักการว่าเป็นการปล่อยกู้ให้สตรีนำไปสร้างงานสร้างอาชีพได้ แต่ในรายละเอียดที่เป็นรูปธรรมจริงๆยังไม่เห็น
และที่น่าเป็นห่วงคือเมื่อปล่อยเงินให้กู้ไปแล้ว มันได้ก่อให้เกิดรายได้จริงหรือเปล่่า หรือว่าในความเป็นจริงเป็นการกู้เพื่อไปจ่ายดอกเงินกู้นอกระบบหรือเปล่า ระบบการตรวจสอบและการป้องกันที่จะก่อให้เกิดหนี้เสีย ผมยังไม่เห็นครับ

แต่ผมพยายามรอคำตอบอยู่ครับว่าสรุปทั่นนายกได้ทำอะไรเป็นรูปธรรมจริงๆจังๆบ้าง และที่สำคัญโครงการที่ว่า ต้องไม่ซ้ำกับที่พระองค์ภาฯ ท่านได้รณรงค์ในเรื่องลดความรุนแรงต่อสตรีด้วยนะครับ

นึกว่าอยู่เมืองไทย ...แอบว.5 อีกก็ไม่รู้

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#16 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

สิทธิสตรีของปู รู้ได้จากมหาหงอกสุกใน "ส่งเสริมให้หญิงไทย หาผัวฝรั่งดีกว่า นอนสอนภาษากัน ...." ก็เรียนได้ (ไม่ต้องเปลืองงบซื้อตับแล่บ)

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#17 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

เพิ่มเติม ผมลองเข้าเวปกองทุนพัฒนาสตรี ผมพูดตามตรง ผมไม่เห็นอะไรที่เป็นสาระสำคัญเลยจริงๆ ที่สำคัญ ผมไม่ได้อยากฟังเพลง หญิงแกร่ง แต่อยากรู้มากกว่าว่าทำอะไรเป็นรูปธรรมจริงๆบ้่าง

#18 wewe

wewe

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

สร้างหนี้ให้สตรีค่ะ

จากที่เคยหาเสียงไว้จังหวัดละ 100 ล้าน

เหลือแค่ จว.ละ เหลือ 20 ล.

เ็ป็นนโยบายขี้หกอีกตามเคยค่ะ :lol:

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#19 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:44

สิทธิสตรีที่ยิ่งลักษณ์แสดงออกมา เท่าที่เห็นคือ สิทธิที่ ใช้ นางสาว แทนนาง ทั้งๆที่แต่งงานมีลูกแล้ว

#20 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:03

สิทธิสตรีของอีปู

1.ผู้หญิงไม่จำเป็นต้องมีสามีที่ถูกกฏหมาย
2.ถึงแม้มีลูกและสามีนอกกฏหมายก็ยังใช้ น.ส.ได้
3.ถึงแม้มีลูก และสามีนอกกฏหมาย ก็ยังไป ว.5 กับสามีคนอื่นได้
โดยไม่ต้องคำนึงถึงศีลธรรม
4.เป็นผู้หญิงที่สามารถพูดจาตอแหลได้ทุกวัน

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#21 Gop

Gop

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

เกรงว่ากระทู้นี้จะเหมือนกระทู้รวบรวมภาพ สส. เพื่อไทยช่วยเหลือชาวบ้านตอนน้ำท่วม ผ่านไปเป็นเดือน ไม่มีซักรูป

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#22 butadad

butadad

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:52

โกหกตอนหาเสียงว่า กองทุนพัฒนาบทบาทสตรีจังหวัดละ 100 ล้าน
ตอนนี้ให้แค่ 20 ล้าน บางจังหวัดไม่ถึง 20 ล้าน

เป็นแค่เทคนิคการหาเสียง

รู้จัก white lies มั้ยคร๊าาาาาา

#23 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:26

ส่งเสริมให้สตรีไทยนอนเรียนภาษาอังกฤษ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#24 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:33

สิทธิสตรีของนายกฯ ที่เคารพ มีไว้โหนเพื่อด่าฝ่ายอื่น :(

Edited by อู๋ ฮานามิ, 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:37.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน