Jump to content

- - - - -

ระเบิดลูกนี้ ขว้างมา หรือ ยิงมา

• Please log in to reply
69 replies to this topic

#51 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

Posted 27 August 2012 - 00:33

มันใต้สะพานนะคุณ amplepoor - -*
แล้วจากชื่อคลิปสถานที่มันก็ไม่ใช่ที่แยกศาลาแดงด้วย
ที่แยกศาลาแดงสะพานไทย-ญี่ปุ่น ไม่มีตีนสะพานลงแบบนั้นนะครับ

สำหรับความคิดเห็นในเรื่องอาวุธ ผมเห็นเป็นปืนยิงพลุครับ
แต่ถึงอย่างไรผมก็ต้องขอขอบคุณคุณ amplepoor นะครับ ที่เอื้อเฟื้อ link

ผมว่าความรู้ระดับคุณไม่น่าจะพลาดเรื่องนี้ได้นะครับ

#52 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 21 September 2012 - 20:06

ชาวเสรีไทยอย่าไปเชื่อรายงานคอป.และรายการสายล่อฟ้านะครับ ที่บอกว่า พ.อ.ร่มเกล้าถูกสังหารด้วยระเบิดขว้าง M67

Edited by สิงห์สนามหลวง, 21 September 2012 - 20:07.

รักคนเสื้อแดง

#53 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

Posted 22 September 2012 - 10:07

ระเบิด เอ็ม 79 ถ้ายิงเป็น แค่ถัง 200 ลิตรใส่ทราย เขายิงกัน ให้ลงกลางถังได้ครับภายใน 3 ลูกเท่านั้น นับภาษาอะไรกับแค่ ระยะประมาน3*3 เมตร จะทำไม่ได้ ทหารเรือเขาฝึกแบบนั้น

Edited by ter162525, 22 September 2012 - 10:09.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#54 Alone

Alone

ขาประจำ

Posted 22 September 2012 - 11:18

ดูจากคลิปแล้วหากนั่นเป็นความเร็วที่คนใช้มือขว้างได้ผมว่าคนขว้างไปเอาดีทางกีฬาทุ่มน้ำหนักเหอะ
ขว้างได้เร็วขนาดนั้นทำลายสถิติโลกได้แน่

#55 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 22 September 2012 - 12:42

เรื่องพ.อ.ร่มเกล้าถูกชายที่ถืออาวุธปืนสงครามที่สี่แยกคอกวัวยิง M79 จนเสียชีวิต
มีคนไทยกลุ่มหนึ่งถูกหลอกให้เชื่อมาเป็นเวลาสองปี

จู่ๆ รายการสายล่อฟ้า และ คอป. มาเปิดเผยข้อมูลว่า พ.อ.ร่มเกล้าเสียชีวิตจาก m67

ถ้าใครคิดว่าตนเองไม่ได้ถูกหลอกมาตั้ง 2 ปีกว่า ก็ต้องพยายามทำใจให้เชื่อชุดข้อมูลเก่ากันต่อไปครับ
และพยายามหาหลักฐานมาหักล้างชุดข้อมูลใหม่ของ คอป. และสายล่อฟ้า ให้ได้
รักคนเสื้อแดง

#56 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

Posted 22 September 2012 - 12:53

555 เขายิงเอ็ม-67 มาไงสิงห์

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#57 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

Posted 22 September 2012 - 13:26

สองหน้าผ่านไปแล้ว ผมยังไม่เจอคำตอบของคุณ สิงห์ ที่ บอกว่า เป็นระเบิดขว้าง M-67 หรือ ยิงมา M-79
แต่กับเจอ คำถามย้อนกลับทันที่

ทำไมไม่บอกมาแบบนี้เลยครับ ว่า

เป็นระเบิด............................... + ข้อมูลอ้างอิง + สอบถามกลับไปว่า สมเหตุสมผลหรือไม่

*** วานถาม คุณ Gop ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรให้ ขว้างระเบิดมือ ตกตามที่ต้องการได้ตลอด
แล้วโอกาส มันผิดพลาด น้อยกว่าการใช้ M79 ตรงไหน หรือ คนขว้างเป็นหุ่นยนต์ สามารถควบคุมแรงระยะทางน้ำหนักได้ในขณะขว้าง

#58 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 22 September 2012 - 21:48

กระทู้คือ

ระเบิดที่ถนนดินสอ 2 ลูก

เป็นระเบิด M79 ที่ถูกย้ายมายิงที่นี่จากชายชุดดำ หลังจากที่ยิงมาแล้วที่แยกคอกวัวจนทหารถอยไปแล้ว

หรือเป็นระเบิด M67 ที่ชายชุดดำเขวี้ยงมาจากบ้านไม้เก่า

ใช่ไหมครับ

ขอลำดับเหตุการณ์ก่อน

เริ่มที่แยกตอกวัว ตามนี้ http://www.oknation....t.php?id=582238 ต่อมาเหตุการร์ที่แยกคอกวัวเงียบลง ทหารถอยไปแล้ว ตามนี้ http://www.manager.c...D=9530000050401 จนทหารก็ถอยอีก ตามนี้ http://www.manager.c...D=9530000050401 ใช่ไหมครับ

มันก็เป็นไปได้ทั้งสองทาง เพียงแต่ต้องมีหลักฐานมายืนยันเท่านั้น ซึ่งกระเดื่อง 2 อันก็มีคนเอาไปแล้วและเศษสะเก็ดระเบิด M 67 ในหัวจากผลการชันสูตรฯยังอยู่หรือเปล่า

จากในคลิปก็เห็นว่าเป็นแรงระเบิดของ M 79

ต้องแล้วแต่ศาลท่านแล้วกันครับ อย่างน้อยก็ไม่ใช่กระสุนเพิ่มมาอีก1นัดเหมือนกรณีคุณวสันต์ ซึ่งผ่านไป 2 ปี 4 เดือน ค่อยมาเจอในสรท.

Edited by Stargate-1, 23 September 2012 - 07:59.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#59 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 22 September 2012 - 22:14

ผมมีคำถาม ถามเล่นๆ นะครับ ในกรณีที่คุณ amplepoor คิดว่าเป็นระเบิด M79

1. ผู้ยิง ยิงมาจากที่ไหน ทำไมไม่มีใครถ่ายภาพหรือบันทึก vdo ไว้ได้ อีกทั้งเป็นการยิง 2 ครั้งติดๆ
(ยิงครั้งแรกต้องเอาปลอกลูกแรกออกก่อนจึงจะบรรจุลูกใหม่ยิงซ้ำได้ นอกจากว่ามีผู้ยิงสองคน ยิงไปจุดเดียวกันแบบขั้นเทพ)
2. เป็นการจงใจยิง เพราะรู้พิกัด (ยิงแม่น) หรือ ฟลุค ที่ลูกระเบิดตกลงบนแนวบัญชาการที่รวมพลประชุมกันอยู่
3. การให้ข่าวการเสียชีวิตไม่ว่าจะเป็นบิ๊กศอฉ.หรือพล.อ.อนุพงษ์ให้ข่าวว่าการเสียชีวิตของพ.อ.ร่มเกล้าเสียชีวิตจากระเบิดอะไร
4. ผลชันสูตรการเสียชีวิตของทหารทั้ง 5 นาย (-1) เสียชีวิตจากระเบิดอะไร

ถ้ายังไง ลองหาข้อมูลดูนะครับ จากที่ผมดู คำตอบความแม่นคือ "เลเซอร์สีเขียว"
ลองค้นหาคลิปดูนะครับ ไม่มั่นใจ แต่จำได้ว่ามีแสงเลเซอร์สีเขียว ซึ่งมันสามารถบอกตำแหน่ง ระบุตำแหน่งได้
ส่วนเรื่องอื่น ลองนึกถึงภาพ กลุ่มคนที่หลบที่ตู้สาขาโทรศัพท์(มั๊ง)ที่วิ่งออกมาจากกลุ่มผู้ชุมนุม แล้วยิงไปทิสทางข้างหน้าผู้ชุมนุม ว่าลูกนั้นใช่ไหม? ถ้าใช่ก็มี 1ลูกที่ใช้การยิงครับ

#60 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

Posted 22 September 2012 - 23:54

*** วานถาม คุณ Gop ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรให้ ขว้างระเบิดมือ ตกตามที่ต้องการได้ตลอด
แล้วโอกาส มันผิดพลาด น้อยกว่าการใช้ M79 ตรงไหน หรือ คนขว้างเป็นหุ่นยนต์ สามารถควบคุมแรงระยะทางน้ำหนักได้ในขณะขว้าง

ผมก็ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญนะครับ เท่าที่ผมทราบ ถ้ายิง M79 มันต้องอยู่ในอากาศนานพอ เหมือนมันมีกลไกของมันอยู่ เพื่อไม่ให้ระเบิดใกล้ผู้ยิงมากเกินไป ดังนั้นมันจะมีระยิงขั้นต่ำของมันอยู่ แต่ระเบิดขว้างถ้าถอดสลักแล้วยืนอยู่เฉยๆ ก็ตูมได้ครับ ดังนั้น เราจะขว้างไกลหรือใกล้ก็ได้ อย่างในหนัง ผมเห็นหย่อนลงหลุม bunker ก็ยังได้ ดังนั้นระเบิดขว้าง ระยะทำการก็ใกล้กว่า และแม่นยำกว่าครับ โยนใกล้ ย่อมแม่นกว่าโยนไกลอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ??

ที่ผมเชื่อว่าเป็นระเบิดขว้างก็เพราะคนที่โดนระเบิดนั้นเป็นผู้บังคับบัญชาระดับสูง ผมว่าไม่ใช่เรื่องฟลุคครับ พลตรีวลิต และ พันเอกร่มเกล้าที่โดนนั้น โดนคนละลูกกันนะครับ( ตามคำให้การของพลตรีวลิตในรายงาน คอป ) คุณคิดว่าคนที่ยิงระเบิด M79 สามารถทำได้อย่างแม่นยำอย่างนี้หรือ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นระเบิดขว้าง แล้วมีคนชี้เป้าดีๆ หาที่กำบังเหมาะๆ อย่างรั้วบ้าน หรือหลังยานพาหนะ อาจจะแค่โยนใกล้ๆ แล้วก็หลบเข้าที่กำบัง ทำให้สามารถจักการเป้าหมายได้อย่างมีประสิทธิภาพอย่างที่เราเห็น

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#61 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 23 September 2012 - 00:05

ถ้าใครต้องการความรู้เพิ่มเติม ที่มีคนวิเคราะห์ไว้ เกี่ยวกับการใช้ M79ในที่ชุมนุม เชิญติดตามจากบล็อคนี้ครับ
http://www.bloggang....group=1&gblog=2

ขอบคุณครับ
จากลิ้งค์ที่ให้ ผมก็เลยขอยืมรูปของเขามาใช้
ประเด็นของเขาชัดเจนมาก คือระเบิดนี้ จะส่งสะเกิดออกไปเหมือนห่ากระสุน
ท่านคงจะเห็นรูปลูกไฟที่พุ่งกระจายเป็นร้อยๆ เม็ดแล้วนะครับ

ใครจะบอกว่าระเบิดขว้าง ก็ตามสบายครับ คนอ่านจะตัดสินเอง

ถ้าท่าน Gop ยืนยันว่า น่าจะเป็นแบบขว้าง และจะอธิบายยังไงกับ แรงระเบิดของภาพนี้ครับ ในลูกระเบิด แบบขว้าง ถ้าแบบในภาพจะต้องใช้แบบไหน รุ่นไหน?
ขอข้อแย้งเพื่อให้ผมเข้าใจด้วยครับ เพราะ ในภาพนี้ รุนแรงเกินกว่า จะเป็นแบบขว้าง

#62 Gop

Gop

Posted 23 September 2012 - 00:45

ถ้าใครต้องการความรู้เพิ่มเติม ที่มีคนวิเคราะห์ไว้ เกี่ยวกับการใช้ M79ในที่ชุมนุม เชิญติดตามจากบล็อคนี้ครับ
http://www.bloggang....group=1&gblog=2

ขอบคุณครับ
จากลิ้งค์ที่ให้ ผมก็เลยขอยืมรูปของเขามาใช้
ประเด็นของเขาชัดเจนมาก คือระเบิดนี้ จะส่งสะเกิดออกไปเหมือนห่ากระสุน
ท่านคงจะเห็นรูปลูกไฟที่พุ่งกระจายเป็นร้อยๆ เม็ดแล้วนะครับ

ใครจะบอกว่าระเบิดขว้าง ก็ตามสบายครับ คนอ่านจะตัดสินเอง

ถ้าท่าน Gop ยืนยันว่า น่าจะเป็นแบบขว้าง และจะอธิบายยังไงกับ แรงระเบิดของภาพนี้ครับ ในลูกระเบิด แบบขว้าง ถ้าแบบในภาพจะต้องใช้แบบไหน รุ่นไหน?
ขอข้อแย้งเพื่อให้ผมเข้าใจด้วยครับ เพราะ ในภาพนี้ รุนแรงเกินกว่า จะเป็นแบบขว้าง

ผมงงครับ แล้วคุณทราบได้อย่างไรว่าแบบขว้างมันไม่รุนแรงแบบในภาพ ใช้อะไรอ้างอิงหรือครับ? ระเบิดขว้างมันก็เป็นระเบิดสังหารนะครับ

ส่วนรุ่น ตามรายงาน คอป ก็บอกว่าเป็นแบบ M67 ครับ แล้วผมก็ได้ยินจากทหารหลายครั้งแล้วนะครับว่าเป็นระเบิดขว้าง ครั้งแรกนี่ได้ยินจากดาว์พงษ์ ตอนก่อนสลายการชุมนุมเลย

ย้ำอีกทีว่าผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แต่ที่ผมเชื่อว่าเป็นระเบิดขว้าง ก็เพราะความแม่ยำครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#63 Gop

Gop

Posted 23 September 2012 - 00:55

แถมคลิปให้แล้วกัน ใครคิดว่าระเบิดขว้างไม่รุนแรงก็ลองดูนะครับ

#64 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

Posted 23 September 2012 - 06:24

ผมก็ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญนะครับ เท่าที่ผมทราบ ถ้ายิง M79 มันต้องอยู่ในอากาศนานพอ เหมือนมันมีกลไกของมันอยู่ เพื่อไม่ให้ระเบิดใกล้ผู้ยิงมากเกินไป ดังนั้นมันจะมีระยิงขั้นต่ำของมันอยู่ แต่ระเบิดขว้างถ้าถอดสลักแล้วยืนอยู่เฉยๆ ก็ตูมได้ครับ ดังนั้น เราจะขว้างไกลหรือใกล้ก็ได้ อย่างในหนัง ผมเห็นหย่อนลงหลุม bunker ก็ยังได้ ดังนั้นระเบิดขว้าง ระยะทำการก็ใกล้กว่า และแม่นยำกว่าครับ โยนใกล้ ย่อมแม่นกว่าโยนไกลอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ??

ที่ผมเชื่อว่าเป็นระเบิดขว้างก็เพราะคนที่โดนระเบิดนั้นเป็นผู้บังคับบัญชาระดับสูง ผมว่าไม่ใช่เรื่องฟลุคครับ พลตรีวลิต และ พันเอกร่มเกล้าที่โดนนั้น โดนคนละลูกกันนะครับ( ตามคำให้การของพลตรีวลิตในรายงาน คอป ) คุณคิดว่าคนที่ยิงระเบิด M79 สามารถทำได้อย่างแม่นยำอย่างนี้หรือ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นระเบิดขว้าง แล้วมีคนชี้เป้าดีๆ หาที่กำบังเหมาะๆ อย่างรั้วบ้าน หรือหลังยานพาหนะ อาจจะแค่โยนใกล้ๆ แล้วก็หลบเข้าที่กำบัง ทำให้สามารถจักการเป้าหมายได้อย่างมีประสิทธิภาพอย่างที่เราเห็น

M79 ออกแบบมาเพื่อ ใช้ส่งระเบิดไปในระยะที่ อยู่ระหว่าง ระเบิดมือ กับ ปืนครกครับ -.-"
ส่วนเรื่องความแม่น ผมก็ยังงงๆ กับคุณ Gop -.-
ระยะระเบิดมือ อยู่ที่ 30เมตร ขว้างสุดแรง 50 เมตร ผมสงสัยแค่ว่าทำไมต้องไปขว้างใกล้ๆด้วย -.-
แล้ว M79มันไม่แม่นเหรอครับ
http://www.savetubev...feature=related
จากคลิปนัดแรกก็ตกลงใกล้เป้าหมายแล้ว แถมรัศมีก็ 5เมตร เนื้อคนเราบางกว่าเหล็กเยอะ ไงก็ไม่เหลือ><

Edited by Tea Time, 23 September 2012 - 06:25.

#65 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

Posted 23 September 2012 - 07:17

เดี๋ยวนะ เดี่ยวๆ .....คือ สิงห์ลืมอะไรไปรึเปล่าครับ??????

ไม่ว่าจะ M67 หรือ M79 ก็ไม่มีในฝั่งทหารที่เข้าสลายชุมนุมโจรอยู่ดี.....ยังไงก็มาจากโจรแดงแน่ๆ ที่ทำให้พี่เปาตาย....

มุมมองของผมจากที่เคยทั้งยิง ทั้งขว้างไอ้พวกนี้มาบ้าง ในใจลึกๆคิดว่าน่าจะเป็น M79 มากกว่า เพราะ ลข. ขว้างแม่นๆ ชนิดล้อคเป้าขว้างมาลงเป๊ะๆนี่ ...อืม ยากนะ
เอา M79 เล็งยิงเอาง่ายกว่า ยิงปรับเป้าไม่เกิน 2 นัดหรอก ถ้าชำนาญๆหน่อยก็ ตูมเดียวเข้าเลย....ถ้าเป็น ลข. น่าจะหยอดเอามากกว่า...

แต่ถ้า คอป. รายงานแบบนั้นผมก็เชื่อ คอป. ครับ เพราะ

"ถ้าเราไม่เชื่อคนที่มาตัดสิน สังคมของเราจะหาความสงบสุขไม่ได้เลย เพราะต่างคนต่างหาเหตุผลมาเข้าตัวเอง"
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#66 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 23 September 2012 - 07:22

เดี๋ยวนะ เดี่ยวๆ .....คือ สิงห์ลืมอะไรไปรึเปล่าครับ??????

ไม่ว่าจะ M67 หรือ M79 ก็ไม่มีในฝั่งทหารที่เข้าสลายชุมนุมโจรอยู่ดี.....ยังไงก็มาจากโจรแดงแน่ๆ ที่ทำให้พี่เปาตาย....

มุมมองของผมจากที่เคยทั้งยิง ทั้งขว้างไอ้พวกนี้มาบ้าง ในใจลึกๆคิดว่าน่าจะเป็น M79 มากกว่า เพราะ ลข. ขว้างแม่นๆ ชนิดล้อคเป้าขว้างมาลงเป๊ะๆนี่ ...อืม ยากนะ
เอา M79 เล็งยิงเอาง่ายกว่า ยิงปรับเป้าไม่เกิน 2 นัดหรอก ถ้าชำนาญๆหน่อยก็ ตูมเดียวเข้าเลย....ถ้าเป็น ลข. น่าจะหยอดเอามากกว่า...

แต่ถ้า คอป. รายงานแบบนั้นผมก็เชื่อ คอป. ครับ เพราะ

"ถ้าเราไม่เชื่อคนที่มาตัดสิน สังคมของเราจะหาความสงบสุขไม่ได้เลย เพราะต่างคนต่างหาเหตุผลมาเข้าตัวเอง"

มี 2 อย่าง คือ ถูกใจแต่ไม่ถูกต้อง และ ถูกต้องแต่ไม่ถูกใจ ครับ -_-

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#67 Gop

Gop

Posted 23 September 2012 - 07:59

M79 ออกแบบมาเพื่อ ใช้ส่งระเบิดไปในระยะที่ อยู่ระหว่าง ระเบิดมือ กับ ปืนครกครับ -.-"
ส่วนเรื่องความแม่น ผมก็ยังงงๆ กับคุณ Gop -.-
ระยะระเบิดมือ อยู่ที่ 30เมตร ขว้างสุดแรง 50 เมตร ผมสงสัยแค่ว่าทำไมต้องไปขว้างใกล้ๆด้วย -.-
แล้ว M79มันไม่แม่นเหรอครับ
http://www.savetubev...feature=related
จากคลิปนัดแรกก็ตกลงใกล้เป้าหมายแล้ว แถมรัศมีก็ 5เมตร เนื้อคนเราบางกว่าเหล็กเยอะ ไงก็ไม่เหลือ><

คุณดูคลิปหรือเปล่าครับ ระเบิดขว้างน่ะ ถอดสลักแล้วหย่อนลงที่เท้ายังได้เลย แต่ M79 ทำอย่างนั้นไม่ได้ มันถึงยิงยากกว่าไงครับ จำคดีสนธิ ได้หรือเปล่าครับ มีการยิง M79 แต่ลอยไม่นานพอจึงไม่ระเบิด ส่วนระยะขว้างนั้น ที่คุณบอกนั่นมันระยะไกลสุดครับ ไม่ใช่ระยะขั้นต่ำ หวังว่าจะเคลียร์แล้วนะครับ

#68 ant

ant

Posted 23 September 2012 - 08:28

อยากรู้จังว่าไอ้คนยิง หรือไม่ก็ ขว้าง มันกำลังทำอะไร หรือคิดอะไรอยู่นะ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#69 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 23 September 2012 - 09:49

อืมม์ เถียงกันยังกับว่า
ถ้าเป็นระเบิดขว้าง....ท่านร่มเกล้าจะตายฟรี ว่างั้น

ประเด็นคือ มีการใช้อาวุธสงครามกระทำต่อทหาร "ก่อน"
ผมยังไม่ทราบว่า ก่อนผู้การร่มเกล้าล้ม.......มีผู้ชุมนุมโดยเป่าขมองหรือยัง
แล้วก่อนผู้การล้ม ทำไมมีแกนนำเดินตระโกนว่า
ที่จะได้เห็นนี้ ให้เก็บไว้ในใจ ให้บอกว่า ไม่รู้ไม่เห็น

ผมหรือใครๆ ก็อาจจะวินิจฉัยผิดได้ครับ แต่เราว่าไปตามหลักฐาน
และเมื่อเราผิด เราไม่ตายครับ และถ้าเราผิด ผู้การก็ไม่ฟื้น

ความผิดพลาดของเรา ไม่ได้เปลี่ยนข้อเท็จจริงที่ว่า
ผู้การร่มเกล้าตายจากระเบืด ก่อนที่จะมีการเข่นฆ่ามวลชนโดยกองกำลังชุดดำ

โปรดสำเนียกด้วย

#70 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 23 September 2012 - 09:54

เรื่องพ.อ.ร่มเกล้าถูกชายที่ถืออาวุธปืนสงครามที่สี่แยกคอกวัวยิง M79 จนเสียชีวิต
มีคนไทยกลุ่มหนึ่งถูกหลอกให้เชื่อมาเป็นเวลาสองปี

จู่ๆ รายการสายล่อฟ้า และ คอป. มาเปิดเผยข้อมูลว่า พ.อ.ร่มเกล้าเสียชีวิตจาก m67

ถ้าใครคิดว่าตนเองไม่ได้ถูกหลอกมาตั้ง 2 ปีกว่า ก็ต้องพยายามทำใจให้เชื่อชุดข้อมูลเก่ากันต่อไปครับ
และพยายามหาหลักฐานมาหักล้างชุดข้อมูลใหม่ของ คอป. และสายล่อฟ้า ให้ได้

หึหึ

ถ้างั้น สิงห์ก็ต้องเชื่อเรื่องอื่นๆ ของสายล่อฟ้าด้วยนะ
ใช่ป่าว

นิสัยแดงนี่มันน่ารังเกียจ
ชาวสรท. ไม่ใช่สาวกใคร เรายึดหลักฐาน หลักการ และความถูกต้อง
ไม่ใช่แกนนำบอกอะไร ก็เอามาปล่อยต่อ แบบที่สิงห์ราดดำเนินเชี่ยวชาญ

เรามีสมอง และเรามีสำนึกครับ

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users