Jump to content

- - - - -

คลิปฉาว "โผล่อีก" สร้างหลักฐานเท็จใส่ร้ายคนดี..นายไม่ปกป้อง "แถมกระทืบซ้ำ"

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
12 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 zeed~ko

zeed~ko

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:12

แล้วแบบนี้ประเทศยังจะเหลือ "ข้าราชการน้ำดีเหลือรับใช้แผ่นดินอีกหรือ"?

http://youtu.be/H-D9aZMrDHI
http://youtu.be/TUg4-mOHO58

พบคลิปในเว็บไซต์ยูทิวบ์ เพื่อน ส.ส.นนทบุรี เจ้าของเกสต์เฮาส์ที่บุกรุกป่าเขาแหลมโทรมาเยาะเย้ยอดีต หน.เขาแหลม อ้าง “ปรีชา-ฉลอง” สั่ง “ดำรงค์” ให้เด้ง แถมใส่ร้ายเพียบ ขู่ถอนเรื่องร้องเรียน แลกกับไม่ดำเนินคดี-เด้งไปที่อื่น เย้ยคนดีถูกใส่ร้ายก็ติดคุกได้ คนดีได้ดีมีไม่กี่คน

วันนี้ (29 ส.ค.) มีรายงานว่ามีผู้ใช้ชื่อว่า Vesperiaii ได้โพสต์คลิปชื่อ “ไพบูลย์ เย็นใจ รับใส่ร้าย เจริญ ใจชน” ระบุว่าเป็นการบันทึกการสนทนาระหว่างบุคคลทั้งคู่ในวันที่ 23 ก.ย. 54 ซึ่งเกิดขึ้นหลังจากที่นายดำรงค์ พิเดช อธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช มีคำสั่งย้าย นายเจริญ ใจชน อดีตหัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาแหลม ออกจากตำแหน่ง ไปประจำที่กรมอุทยานแห่งชาติ เมื่อวันที่ 22 ก.ย. 54 เพียงวันเดียว โดยมีคลิปทั้งหมดสองตอน ตอนแรกมีความยาว 46.54 นาที ส่วนคลิปที่สอง มีความยาว 21.24 นาที มีเนื้อหาโดยสรุปดังนี้

ในคลิปเสียงสนทนานายไพบูลย์ เย็นใจ หรืออ๊อด เพื่อนของนายฉลอง เรี่ยวแรง ส.ส.นนทบุรี พรรคเพื่อไทย เจ้าของ พี เกสท์ เฮาส์ ที่ถูกนายเจริญ ใจชน หัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาแหลมดำเนินคดีฐานบุกรุกพื้นที่อุทยานตั้งแต่ปี 2547 ในช่วงที่นายเจริญ ดำรงตำแหน่งเป็น ผู้ช่วยหัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาแหลม โดยนายไพบูลย์ อ้างว่า ได้เดินทางไปสภาผู้แทนราษฎรพบกับนายฉลองและนายปรีชา เร่งสมบูรณ์สุข รมว.ทรัพยากรธรรมชาติฯ ซึ่งทั้งสองคนคือคนที่สั่งให้ นายดำรงค์ พิเดช อธิบดีกรมอุทยานฯ ย้ายนายเจริญ ใจชน ออกจากพื้นที่ตามคำร้องเรียนของตนเอง และยังยอมรับด้วยว่ามีการใส่ร้ายนายเจริญทั้งที่รู้ดีว่านายเจริญไม่เคยมีประวัติเสียหายในเรื่องการรับสินบนมาก่อน

“ผมนั่งอยู่ในสภากับรัฐมนตรีเลย ผมใส่ความคุณด้วย เอาเป็นว่าผมอยากจะช่วยคุณแล้วละ ผมขับรถกลับมาวันนี้ก็เดือดร้อนทั้งครอบครัว คุณก็บอกมีลูกมีเมีย มีพ่อต้องดูแล เราทำแบบนี้เขาก็ลำบาก เวรกรรมก็สร้างไม่หมดซะที ผมจะช่วยคุณได้ไม่งั้นอีกสองเดือนคุณต้องลงใต้ หรือไม่ก็อีสานสุดๆ คุณจะต้องเจอคดีอีกหลายคดี หมายเรียกอีก ถ้าจะแกล้งกันแล้วเรามีเพื่อนใหญ่ๆ นะ สร้างหลักฐานเท็จขึ้นมาก็เสร็จ อธิบดีคุณเป็นคนให้ผมเล่นงานคุณนะ เป็นคนให้ผมแจ้งความคุณเองน่ะแหละ ไม่เชื่อคุณโทร.ไปถามได้เลย เอาเบอร์ไปก็ได้ เขายุให้ผมเล่นงานคุณว่าคุณเลือกปฏิบัติ หลักฐานที่ผมใส่เข้าไปมี 8 ฉบับส่งทุกหน่วย ส่วนใหญ่เป็นเรื่องจริง แต่ผมรู้คุณไม่มีประวัติเรื่องเงิน แต่คุณถูกแกล้งจะทำยังไงละ ก็ถูกตั้งกรรมการสอบผมสร้างเรื่องอยู่เรื่องหนึ่งเป็นเรื่องที่คุณเดือดร้อนมากๆ ด้วย เพราะคนดีก็ติดคุกได้ถ้าถูกกลั่นแกล้ง คนดีได้ดีมีไม่กี่คน เป็นสัจธรรม แต่ถ้าผมบอกไม่เอาเรื่องก็จบ ที่คุณโทร.ไปเคลียร์นะ ในห้องอธิบดีเขาเปิดสปีกเกอร์โฟนเลย นั่งกันหลายคน คนโทร.มาเขาจะช่วยคุณไง แต่อธิบดีบอกไม่ได้ รัฐมนตรีสั่งมา อีกฉบับฉลองเซ็นมา และมีการวางเงินเก็บคุณด้วย แต่มันมีบางเรื่องแดงออกมาก่อน มือปืนรับเงินไปแล้ว แต่ไม่ได้ทำ ถ้าคุณมาเป็นเพื่อนผม ไม่ยุ่งกับผม ผมถอนเรื่องทุกอย่างก็จบ ให้คุณมาหาผมที่เกสต์เฮาส์จะพาลูกน้องมาด้วยก็ได้ แสดงให้เห็นว่าเราเป็นเพื่อนกันแล้ว” ส่วนหนึ่งในคำกล่าวของนายไพบูลย์

ในขณะที่นายเจริญตัดพ้อว่า ไม่ควรทำหลักฐานเท็จกลั่นแกล้งตนเอง เนื่องจากสิ่งที่ทำเป็นการปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย หากมีการร้องเรียนตนในเรื่องจริง ตนไม่ว่าอะไร แต่นี่เป็นเรื่องเท็จ และยังแสดงความผิดหวังที่ทราบว่า นายดำรงค์ พิเดช อธิบดีกรมอุทยานฯ ในฐานะผู้บังคับบัญชา ไม่ได้ช่วยเหลือปกป้อง แต่ยังยุให้นายไพบูลย์เล่นงานตนเอง พร้อมกับยืนยันความบริสุทธิ์ของตัวเองว่าไม่เคยมีประวัติเสียหายเรื่องการเรียกรับเงินมาก่อน ซึ่งนายไพบูลย์ก็รู้ดี และยืนยันการปฏิบัติหน้าที่ว่าทำตามหน้าที่ปกป้องป่า ยอมรับท้อจนคิดลาออกที่ทำดีแต่ไร้คนปกป้อง

ที่มา.http://www.thaiday.c...D=9550000106522

Edited by zeed~ko, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:13.

#2 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:22

เอาใบเสร็จมาสิ ไหน???

ไหนหล่ะ. หลักฐานว่าเรียกรับเงินสองแสน ถ้าำไม่มีผมจะฟ้องกลับเป็น 10เท่า คอยดูสิ

...ทำไมข้าราชการดีๆไม่ทำยังงี้บ้าง เสียดาย

#3 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:22

ต้นเหตุของความวุ่นวายของประเทศก็เพราะไอ้พวกนี้แหละ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#4 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:23

ประเทศจะเหลือข้าราชการดีๆบ้างไหมเนี่ย

แล้วไอ้หลักฐานเท็จนี้ก็ขยันทำขยันสร้างจริงๆ

สุดท้ายคนที่รับกรรมก็ไม่พ้นแพะหรือข้าราชการตัวน้อยๆ

เช่นเดียวกับเรื่อง CTX นั่นแหละครับ

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#5 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:10

แล้วแบบนี้ประเทศยังจะเหลือ "ข้าราชการน้ำดีเหลือรับใช้แผ่นดินอีกหรือ"?

http://youtu.be/H-D9aZMrDHI
http://youtu.be/TUg4-mOHO58

พบคลิปในเว็บไซต์ยูทิวบ์ เพื่อน ส.ส.นนทบุรี เจ้าของเกสต์เฮาส์ที่บุกรุกป่าเขาแหลมโทรมาเยาะเย้ยอดีต หน.เขาแหลม อ้าง “ปรีชา-ฉลอง” สั่ง “ดำรงค์” ให้เด้ง แถมใส่ร้ายเพียบ ขู่ถอนเรื่องร้องเรียน แลกกับไม่ดำเนินคดี-เด้งไปที่อื่น เย้ยคนดีถูกใส่ร้ายก็ติดคุกได้ คนดีได้ดีมีไม่กี่คน

วันนี้ (29 ส.ค.) มีรายงานว่ามีผู้ใช้ชื่อว่า Vesperiaii ได้โพสต์คลิปชื่อ “ไพบูลย์ เย็นใจ รับใส่ร้าย เจริญ ใจชน” ระบุว่าเป็นการบันทึกการสนทนาระหว่างบุคคลทั้งคู่ในวันที่ 23 ก.ย. 54 ซึ่งเกิดขึ้นหลังจากที่นายดำรงค์ พิเดช อธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช มีคำสั่งย้าย นายเจริญ ใจชน อดีตหัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาแหลม ออกจากตำแหน่ง ไปประจำที่กรมอุทยานแห่งชาติ เมื่อวันที่ 22 ก.ย. 54 เพียงวันเดียว โดยมีคลิปทั้งหมดสองตอน ตอนแรกมีความยาว 46.54 นาที ส่วนคลิปที่สอง มีความยาว 21.24 นาที มีเนื้อหาโดยสรุปดังนี้

ในคลิปเสียงสนทนานายไพบูลย์ เย็นใจ หรืออ๊อด เพื่อนของนายฉลอง เรี่ยวแรง ส.ส.นนทบุรี พรรคเพื่อไทย เจ้าของ พี เกสท์ เฮาส์ ที่ถูกนายเจริญ ใจชน หัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาแหลมดำเนินคดีฐานบุกรุกพื้นที่อุทยานตั้งแต่ปี 2547 ในช่วงที่นายเจริญ ดำรงตำแหน่งเป็น ผู้ช่วยหัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาแหลม โดยนายไพบูลย์ อ้างว่า ได้เดินทางไปสภาผู้แทนราษฎรพบกับนายฉลองและนายปรีชา เร่งสมบูรณ์สุข รมว.ทรัพยากรธรรมชาติฯ ซึ่งทั้งสองคนคือคนที่สั่งให้ นายดำรงค์ พิเดช อธิบดีกรมอุทยานฯ ย้ายนายเจริญ ใจชน ออกจากพื้นที่ตามคำร้องเรียนของตนเอง และยังยอมรับด้วยว่ามีการใส่ร้ายนายเจริญทั้งที่รู้ดีว่านายเจริญไม่เคยมีประวัติเสียหายในเรื่องการรับสินบนมาก่อน

“ผมนั่งอยู่ในสภากับรัฐมนตรีเลย ผมใส่ความคุณด้วย เอาเป็นว่าผมอยากจะช่วยคุณแล้วละ ผมขับรถกลับมาวันนี้ก็เดือดร้อนทั้งครอบครัว คุณก็บอกมีลูกมีเมีย มีพ่อต้องดูแล เราทำแบบนี้เขาก็ลำบาก เวรกรรมก็สร้างไม่หมดซะที ผมจะช่วยคุณได้ไม่งั้นอีกสองเดือนคุณต้องลงใต้ หรือไม่ก็อีสานสุดๆ คุณจะต้องเจอคดีอีกหลายคดี หมายเรียกอีก ถ้าจะแกล้งกันแล้วเรามีเพื่อนใหญ่ๆ นะ สร้างหลักฐานเท็จขึ้นมาก็เสร็จ อธิบดีคุณเป็นคนให้ผมเล่นงานคุณนะ เป็นคนให้ผมแจ้งความคุณเองน่ะแหละ ไม่เชื่อคุณโทร.ไปถามได้เลย เอาเบอร์ไปก็ได้ เขายุให้ผมเล่นงานคุณว่าคุณเลือกปฏิบัติ หลักฐานที่ผมใส่เข้าไปมี 8 ฉบับส่งทุกหน่วย ส่วนใหญ่เป็นเรื่องจริง แต่ผมรู้คุณไม่มีประวัติเรื่องเงิน แต่คุณถูกแกล้งจะทำยังไงละ ก็ถูกตั้งกรรมการสอบผมสร้างเรื่องอยู่เรื่องหนึ่งเป็นเรื่องที่คุณเดือดร้อนมากๆ ด้วย เพราะคนดีก็ติดคุกได้ถ้าถูกกลั่นแกล้ง คนดีได้ดีมีไม่กี่คน เป็นสัจธรรม แต่ถ้าผมบอกไม่เอาเรื่องก็จบ ที่คุณโทร.ไปเคลียร์นะ ในห้องอธิบดีเขาเปิดสปีกเกอร์โฟนเลย นั่งกันหลายคน คนโทร.มาเขาจะช่วยคุณไง แต่อธิบดีบอกไม่ได้ รัฐมนตรีสั่งมา อีกฉบับฉลองเซ็นมา และมีการวางเงินเก็บคุณด้วย แต่มันมีบางเรื่องแดงออกมาก่อน มือปืนรับเงินไปแล้ว แต่ไม่ได้ทำ ถ้าคุณมาเป็นเพื่อนผม ไม่ยุ่งกับผม ผมถอนเรื่องทุกอย่างก็จบ ให้คุณมาหาผมที่เกสต์เฮาส์จะพาลูกน้องมาด้วยก็ได้ แสดงให้เห็นว่าเราเป็นเพื่อนกันแล้ว” ส่วนหนึ่งในคำกล่าวของนายไพบูลย์

ในขณะที่นายเจริญตัดพ้อว่า ไม่ควรทำหลักฐานเท็จกลั่นแกล้งตนเอง เนื่องจากสิ่งที่ทำเป็นการปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย หากมีการร้องเรียนตนในเรื่องจริง ตนไม่ว่าอะไร แต่นี่เป็นเรื่องเท็จ และยังแสดงความผิดหวังที่ทราบว่า นายดำรงค์ พิเดช อธิบดีกรมอุทยานฯ ในฐานะผู้บังคับบัญชา ไม่ได้ช่วยเหลือปกป้อง แต่ยังยุให้นายไพบูลย์เล่นงานตนเอง พร้อมกับยืนยันความบริสุทธิ์ของตัวเองว่าไม่เคยมีประวัติเสียหายเรื่องการเรียกรับเงินมาก่อน ซึ่งนายไพบูลย์ก็รู้ดี และยืนยันการปฏิบัติหน้าที่ว่าทำตามหน้าที่ปกป้องป่า ยอมรับท้อจนคิดลาออกที่ทำดีแต่ไร้คนปกป้อง

ที่มา.http://www.thaiday.c...D=9550000106522

ประโยชน์ที่ได้รับ มาจากนาย หรือลูกน้อง

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#6 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:22

ข้าราชการที่มีตำแหน่งให้คุณให้โทษ น่าจะมีโทรศัพท์ชนิดอัดเสียงได้ติดตัวใว้บ้าง

เมื่อไหร่เห็นท่าทางผิดปกติ ก็อัดเสียงใว้ก่อน เผื่อได้ใช้

ถ้าให้ดีเปิดเสียงให้มีพยานบุคคลด้วย ยิ่งดี

Edited by kokkai, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:25.

#7 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:32

"รัฐมนตรีเป็นคนสั่ง ไอ้หลองเป็นคนเซ็นหนังสือมาอีกต่างหาก"

หึหึ โดนกันถ้วนหน้า :D
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#8 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:33

ข้าราชการน่าจะได้อุทธาหรณ์นะ

พวกนักการเมืองเลว ๆ มันรังแกข้าราชการที่ไม่ซูฮกอย่างนี้

ส่วนพวกที่วิ่งเป็นข้ารับใช้นักการเมือง เวลาเรื่องแดงขึ้นมา - นักการเมืองรอดตัวทุกที มีแต่ข้าราชการรับกรรม

อย่าเป็นขี้ข้าให้พวกมันกดขี่อีกเลย!!!

Now!  Restart Thailand  

#9 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

ดำรงค์ พิเดช จะเสียชื่อ ตอนเหลืออีกไม่กี่วันจะเกษียณ
และที่สำคัญคือ เจ้าของเสียงเขายอมรับแล้ว
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#10 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:46

เชื่อผมสิเดี่ยวเรื่่องก็เงียบ..เพราะทุกคนเป็นพวกเดี่ยวกัน...อย่างเก่งก็ออกมาเล่นละครให้เราดู..อีกฉากสองฉาก..แบบนี้คนดีๆอยู่ยาก..ท้อครับ..เห็นบ้านเมืองเป็นแบบนี้
ผมขอเป็นกำลังใจให้กับข้าราชการดีๆที่ยังเหลืออยู่...ครับ.

#11 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:51

น่าสงสารข้าราชการดีๆต้องมาอยู่ในยุค อันธพาลครองเมือง
ดิฉันว่ามันเป้นยุคมืดของประเทศชาติมาก ที่มีพวกนี้มาบริหารประเทศ

แต่ดิฉันเชื่อว่า คนทำดี ย่อมได้ดี
อย่าท้อแท้ที่จะทำดีนะคะ

#12 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:16

อนาถแท้
นักการเมืองชั่ว รวมกับ ข้าราชการชั่ว
ข้าราชการดี ๆ ก็ตายหมด
เศร้าใจ

#13 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:10

ผมจะจำชื่อไว้ ไม่สนับสนุน คนเลว p. gh.