Jump to content

- - - - -

จบแล้ว ??? คดีแพรวา 9 ศพ

แพรวา

• Please log in to reply
89 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

ตัดสินแล้ว! คดีสาวซีวิค จำคุก 2 ปี ห้ามขับรถจนกว่าอายุ 25 ปี

ศาลนัดพิพากษาสาวซีวิคซิ่งชนรถตู้ 9 ศพ (ไอเอ็นเอ็น)

ศาล เยาวชนฯ นัดพิพากษาคดีเยาวชนสาวซีวิค ซิ่งชนรถตู้ ตาย 9 ศพ ปี 53 วันนี้ (31 สิงหาคม) ขณะที่ครอบครัวเหยื่อ พร้อมไปศาล ลุ้นคำตัดสิน

นาง ทองพูน พานทอง มารดาของ น.ส.นฤมล ปิตาทานัง คนขับรถตู้ ซึ่งเป็น 1 ในครอบครัวผู้เสียหายจากเหตุเยาวชนสาวขับรถยนต์ฮอนด้าซีวิค เฉี่ยวชนรถตู้ บนทางยกระดับโทลล์เวย์ จนมีผู้เสียชีวิต 9 ราย เปิดเผยว่า ขณะนี้ทนายความ ได้แจ้งให้ทราบว่า ศาลเยาวชนและครอบครัวกลาง นัดฟังคำพิพากษาคดีดังกล่าวในวันที่ 31 สิงหาคม 2555 เวลา 09.00 น. โดย ที่ตนจะเดินทางไปร่วมฟังคำพิพากษาด้วย ซึ่งใจหนึ่งก็เกรงว่า ศาลจะมีคำตัดสินเลยหรือไม่ โดยส่วนตัวจะขอไปลุ้นฟังคำพิพากษา ซึ่งผลจะออกมาอย่างไร จะปรึกษาทนายความอีกครั้งหนึ่ง

ขณะที่ พ.ต.อ.ศรัญ นิลวรรณ บิดาของ น.ส.ชุติพร นิลวรรณ นักศึกษา ม.ธรรมศาสตร์ เป็นอีก 1 ในครอบครัวผู้เสียชีวิต กล่าวว่า ตนพร้อมจะเดินทางไปรับฟังคำพิพากษา โดยจะเดินทางมาจากต่างจังหวัด

สำหรับ คดีนี้ อัยการฝ่ายคดีเยาวชนและครอบครัว 1 เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง นางสาวแพรวพราว (นามสมมุติ) เป็นจำเลยในความผิดฐานขับรถยนต์โดยประมาท จนเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย และได้รับอันตรายต่อร่างกายบาดเจ็บสาหัส ทรัพย์สินเสียหาย และใช้โทรศัพท์ขณะขับรถยนต์ ต่อศาลเยาวชนฯ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน 2554

อย่างไรก็ตาม ล่าสุดทางศาลเยาวชนได้พิพากษา คดีดังกล่าวแล้ว โดยระบุว่า ให้นางสาวแพรวพราว (นามสมมติ) จำคุก 3 ปี แต่ทั้งนี้ จำเลยให้การเป็นประโยชน์จึงลดโทษ1 ใน 3 เหลือจำคุก 2 ปี แต่ให้รอลงอาญาไว้ก่อน 3 ปี พร้อมคุมประพฤติ ห้ามขับรถจนกว่าอายุ 25 ปี

http://hilight.kapook.com/view/75631

สรุป จำคุก 2 ปี รอลงอาญา 3 ปี และห้ามขับรถจนอายุ 25 ปี...

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#2 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:12

ชีวิต 9 ศพ กับพ่อที่ตรอมใจตายตามลูกไปอีกคน การตัดสินแบบนี้นับว่าศาลยุติธรรมมากครับ นับถือศาล เคารพศาล ยกย่องศาล

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#3 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:15

ผมมีความสงสัยข้อเดียว หากนางสาวแพรวาไปขับรถก่อนอายุครบ จะติดคุกไหม แบบว่ามีรูปถ่าย ถ่ายคลิปอะไรชัดเจนว่าแอบไปขับรถอีก จะเอาติดคุกเลยไหม

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#4 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:22

น่าจะประหารไปเลย

ตายไปตั้ง 9 คน

เยอะกว่าคดีป๋าลอตั้งหลายศพ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#5 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

:( :unsure: :wacko:
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#6 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

แล้วคดีทางแพ่งเป็นยังไงมั่งครับ จะตัดสินเมื่อไหร่

#7 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

ผมมีความสงสัยข้อเดียว หากนางสาวแพรวาไปขับรถก่อนอายุครบ จะติดคุกไหม แบบว่ามีรูปถ่าย ถ่ายคลิปอะไรชัดเจนว่าแอบไปขับรถอีก จะเอาติดคุกเลยไหม

ยังไม่เห็นคำพิพากษานะคะ แต่เจ๊เดาว่า คำสั่งห้ามขับรถเป็นคำสั่งเพื่อความปลอดภัย หากละเมิดคงไม่ถึงขั้นเพิ่มโทษจำคุก แต่อาาจไปเพิ่มระยะเวลาห้ามขับรถแทน

#8 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

งง ตรง เรื่องโทรขณะขับรถ ทำไมม่มีหลักฐานพอ -*-

แค่เช็คเวลาการใช้โทรศัพท์ก่อนเวลาเกิดเหตุ

#9 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:45

อันนี้ก็โหดหลายแท้ ศาลเยาวชนนะครับ อายุ 16 ไม่ได้เจตนาประมาท เป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ไม่ไช่เจตนาฆ่า โทษสูงสุดมันยังไม่ถึงประหารเลย ถึงจะ 9 คน แต่รวมในกระทงเดียว ถึงวันนี้ 1 คนพรุ่นนี้ 1 คน จนครบ 9 ก็ยังไม่ถึง 100 ปี เลย แถมเป็นเยาวชน ลดอีกกึ่งหนึ่ง อีก
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#10 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

เราเห็นหน้าตาของเด็กคนนี้กันชัดเจนแล้วใช่ไหมค่ะ

ถ้าเห็นเด็กคนนี้ขับรถอยู่ ก็ถ่ายรูป บันทึกเป็นคลิป แจ้งความเลยค่ะ

เชื่อสิ ว่า อดใจไม่ได้หรอกที่จะไม่ขับรถ ถ้าต้องรอ ถึง 25 ปี ก็อดเปรี้ยวนะสิ

ไม่ได้ว่าจะอายุเท่าไรตอนนี้ ศาลยังปราณีแค่รอลงอาญา แต่ถ้าทำผิดขัดคำสั่งศาล ก็อยากรู้ว่า จะเอาผิดได้สิ้นสุดแค่ไหน

#11 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

อันนี้ก็โหดหลายแท้ ศาลเยาวชนนะครับ อายุ 16 ไม่ได้เจตนาประมาท เป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ไม่ไช่เจตนาฆ่า โทษสูงสุดมันยังไม่ถึงประหารเลย ถึงจะ 9 คน แต่รวมในกระทงเดียว ถึงวันนี้ 1 คนพรุ่นนี้ 1 คน จนครบ 9 ก็ยังไม่ถึง 100 ปี เลย แถมเป็นเยาวชน ลดอีกกึ่งหนึ่ง อีก

พอดีผมเห็นว่าหลายคนชอบเอาจำนวนศพเป็นตัวตั้งน่ะ

ก็เลยคิดบทลงโทษที่สาสมให้ตามจำนวนศพ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#12 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

มันไม่ค่อยยุติธรรมกับผู้ตายเลยครับ โทษน่าจะควบคุมความประพฤติจนครบอายุยี่สิบแล้วก็จับขังตลอดชีวิตเลย
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#13 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

ผมว่าโทษแบนตลอดอายุห้ามขับขี่รถเลยดีกว่า ให้นั่งเฉยๆอย่างเดียว จะปลอดภัยต่อชีวิต ทรัพย์สินคนรอบข้างมากกว่านะครับ ข่าวครั้งก่อนที่ฝ่ายผู้เสียหายไม่ยอม เพราะนส.แพรว..... ไม่ยอมรับผิด <<< มาล่าสุดศาลบอกให้การเป็นประโยชน์แล้วลดโทษ ให้อีกเหรอ คุกมีไว้ขังคนจนนะประเทศไทย
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#14 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:54

มันไม่ค่อยยุติธรรมกับผู้ตายเลยครับ โทษน่าจะควบคุมความประพฤติจนครบอายุยี่สิบแล้วก็จับขังตลอดชีวิตเลย

คดีอาญา ได้ความยุติธรรมแค่นี้แหละครับ
เพราะเป็นความผิดโดยประมาท เป็นเยาวชน ไม่เคยต้องโทษ และให้การเป็นประโยชน์
ยังงัยเราก็ยังมีกรอบมนุษยธรรมที่ต้องยึดเหนี่ยว

ดูกรณีฆ่าหมู่ที่นอรเวย์สิครับ ได้รับโทษคือ รัฐบาลเลี้ยงดูให้อยู่ในคุกที่สบายที่สุดในโลก
ทั้งๆ ที่ก่อเหตสองครั้งต่อเนื่อง แต่งตำรวจแล้วเรียกเด็กมายิงทิ้งทีละคน

จะเรียกความยุติธรรมอีกครั้ง ก็ต้องใช้คดีแพ่งแหละครับ
อย่างโอเจซิมป์สัน ชนะอาญาแต่แพ้แพ่ง หมดตัวต้องกลายเป็นโจร ติดคุกจนตายเลย

#15 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

ชีวิต 9 ศพ กับพ่อที่ตรอมใจตายตามลูกไปอีกคน การตัดสินแบบนี้นับว่าศาลยุติธรรมมากครับ นับถือศาล เคารพศาล ยกย่องศาล

คิดไรมาก ยิงถล่มคนตายที่สีลม เผาประเทศ เผาทรัพย์สินผู้อื่น ข่มขู่ศาล ศาลท่านยังเมตตาเลย :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#16 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:01

โหดเกินไปครับ มันก็คือคดี ขับรถโดนประมาท นั้นและครับ อีกทีผมว่าต้องไปดูที่รถตู้ด้วยซ้ำว่า มีการต่อเติมที่นั่งจากข้อกำหนดรึเปล่า

#17 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:01

แล้วเรื่องห้ามขับรถนี่ เฉพาะในเมืองไทยอย่างเดียวรึเปล่าคะ ไปขับที่เมืองนอกได้มั้ยคะ แล้วถ้าไปเกิดคดีเรื่องขับรถที่เมืองนอก จะต้องกลับมาติดคุกในไทยมั้ย ?

#18 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

ถ้ามองตามกฎหมาย ผมมองว่าศาลไม่ได้ตัดสินผิดอะไร

แต่ถ้ามองกฎหมาย ผมมองว่ากฎหมายประเทศเรามันเบาไป
- คนโทรศัพท์ระหว่างขับรถ มันย่อมทำให้เกิดอุบัติเหตุได้เสมอ
- ในเมื่อการโทรศัพท์ทำให้เกิดอุบัติเหตุ ดังนั้นการยกโทรศัพท์แต่ละครั้งคือการจงใจให้เกิดอุบัติเหตุ
> ควรตัดสินเป็นจงใจ ไม่ใช่ประมาท
(ควรใช้ speaker ไม่ก็ small talk หรือทางที่ดีที่สุดควรจอดรถและโทรกลับ)

และผมมองอีกอย่างว่า ถ้าเกิดเหตุขนาดนี้
ควรรอลงอาญา 10ปีมากกว่า และไม่ควรขับรถจนถึง 30-35ปี
แต่ยอมรับคำตัดสินของศาล

ปล. เสื้อแดงมันเล่นเรื่องนี้กับความยุติธรรมประเทศไทย + บั่นทอนศาลแล้ว เบื่อจริง

#19 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

ทำไมมองเห็นเธอเป็นฆาตกร
We love fender.

#20 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:28

ยังไง ๆ ผมก็ยังมองว่าเป็นอุบัติเหตุฮะ ไม่มีใครที่ไม่เคยทำเรื่องผิดพลาด
หากแพรวา เป็นบุตรหลานคุณ เป็นน้องสาวคุณ ไม่ทราบว่าพวกคุณจะคิดกันยังไง

ผมคิดว่าศาลยุติธรรมที่สุดแล้ว

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#21 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

ถ้าเธอสำนึกผิดในสิ่งที่ได้กระทำลงไป

โดนลงโทษอย่างนี้ ก็ถือว่ามากแล้ว

ถ้าเธอไม่ได้สำนึกผิดเลย

ห้ามเธอขับรถไปตลอดชีวิต รอลงอาญาอีกยี่สิบปี

ก็ไม่ได้ช่วยให้สำนึกอะไรได้มากกว่าเดิม

ก็ได้แต่หวังว่า เธอจะพึงระลึกเสมอ
เวลาเธอได้นั่งหลังพวงมาลัยอีกครั้ง
ตอนอายุยี่สิบห้าไปแล้ว

Edited by ชามู, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:47.

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#22 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:53

ผมมองว่าเป็ยอุบัติเหตุ ครับ

แล้วศาลท่านก็พิจารณาคดีเร็วมากแล้วนะ ถ้าเทียบกับคดีอื่นๆ

ถ้าอยากได้ความยุติธรรมก็ต้องไปฟองแพ่งกันแล้วครับ

ส่วนพวกเีื่องประหาร บลาๆๆ นี่ก็เกินไปหน่อยนะครับ เพราะไม่ได้ตั้งใจฆ่าเขานะครับ ไม่น่าเชื่อว่าจะมีสมาชิกที่แยกแยะ อุบัติเหตุกับ เจตนาฆ่า ไม่ออกหลายท่านแบบนี้

#23 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

จะเรียกความยุติธรรมอีกครั้ง ก็ต้องใช้คดีแพ่งแหละครับ
อย่างโอเจซิมป์สัน ชนะอาญาแต่แพ้แพ่ง หมดตัวต้องกลายเป็นโจร ติดคุกจนตายเลย

สำหรับผม เจอแบบนี้ขอโดนประหารดีกว่า ... หมดตัวนี่ตายทั้งเป็น ทรมานซะยิ่งกว่า :( ... อยากให้ครอบครัวนักซุกหุ้นโดนแบบนี้มั่งจัง :wub:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#24 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:01

........ทำให้ผมลองคิดไปว่า ถ้าเป็นลูกตาสีตาสา ไม่เป็นที่รู้จักของสังคม

คำตัดสินจะออกมาอย่างไร การขับรถชนคนตาย 9 ศพ
เพชรแท้ย่อมไม่หวั่นไหวกระเเสธารที่ถาโถมเพราะ "เพชรก็คือเพชร" เหลืองยังไง ตอนนี้ก็เหลือง มิแปรเปลี่ยน

#25 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

........ทำให้ผมลองคิดไปว่า ถ้าเป็นลูกตาสีตาสา ไม่เป็นที่รู้จักของสังคม

คำตัดสินจะออกมาอย่างไร การขับรถชนคนตาย 9 ศพ

ไม่ต่างกันครับ กฎหมายโทษ มีแค่นั้น

แต่ทางแพ่ง อาจโดนตลอดชีวิต เพราะไม่มีทนายเทพๆ ไม่มีเงินจ่าย ฯลฯ

แต่นี่ก็ไม่แน่เหมือนกันเห็นว่าเรียกกันไป 120 ล้านนี่ไม่แน่ว่าจะมีปัญญาจ่ายหรอกเพราะดังแค่นามสกุลนะเท่าที่ผมทราบ ไม่ได้มีเงินถังขนาดนั้น

#26 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

เจตนาฆ่า กับ อุบัติเหตุ นี่มันต่างกันมากนะ ผมไม่ได้เห็นใจใครหรอกครับ แต่ผมว่า บุคคลใดๆที่กระทำผิดควรรับผิดชอบในสิ่งที่เขากระทำเท่านั้น ไม่ควรจะต้องมารองรับอารมณ์ของสังคมด้วย

ลองเอาใจเขามาใส่ใจคุณบ้างครับ เพื่อว่าจะเกิดความยุติธรรมในหัวใจของท่าน อย่างฟังแต่กระแสสังคมเพียงอย่างเดียว แล้วชี้ผิดชี้ถูกใครคนไหน

หากวันหนึ่ง คุณไปขับรถชนคนเข้าบ้าง แล้วสังคมห่วยๆประนามให้คุณ ไปตายซะ คุณจะรู้สึกเช่นไรครับ -_-

Edited by ควันหลง, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:20.

#27 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

ถ้าให้กรณีเปรียบเทียบ

ให้ไปเปรียบกับ ไอ้ปื้ดฆ่าดาบยิ้ม ครับ

นั้นเจตนาฆ่า พกอาวุธในที่สาธารณะ

แต่พอ่เขาเป็นใครล่ะ ไม่ใช่แค่รวยใช่ไหม

แล้วรวยขนาดไหน ขนาด 120 ล้านไม่ได้ขี้ไคลมันเลย

เปิดใจให้กว้างขึ้น เปิดหูเปิดตาให้มากขึ้นครับ ถ้าบอก ว่า แพรวากับปืด้ไม่มีอะไรต่างผมคงจนปัญญาจะคุยแล้วล่ะครับ

#28 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

ทำไมไม่มีใครพูดถึงทนายจำเลยว่าน่าจะระดับเทพ
และสำนวนของโจทย์อาจจะอ่อนไป
ศาลตัดสินโดยสำนวนครับ เพราะศาลแค่ตัดสิน
ไม่ใช่ทำคดี

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#29 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:18

คุณgass คุณไปเปรียบเทียบกรณีไอ้ปื้ด

จะบอกอะไรเหรอครับ มันต่างมันเหมือนกันตรงไหน อ่านแล้วไม่เข้าใจ ขยายหน่อย
เพชรแท้ย่อมไม่หวั่นไหวกระเเสธารที่ถาโถมเพราะ "เพชรก็คือเพชร" เหลืองยังไง ตอนนี้ก็เหลือง มิแปรเปลี่ยน

#30 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

ผมมองว่าถ้าอาญาตัดสินแบบนี้รับรองว่าแพ่งหนีไม่รอด
ก็ลองๆดูว่าจะเป็นยังไงต่อ
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#31 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:26

มันไม่ใช่อุบัติเหตุธรรมดานี่ครับ จำเลยอายุยังไม่ถึง18 ไม่มีใบอนุญาติขับรถ ที่กฏหมายห้ามคนอายุต่ำกว่า18ขับรถก็เพราะวุฒิภาวะยังไม่ถึง มันอันตรายทั้งคนขับและผู้ที่ใช้ถนนร่วมด้วย ตามกฏหมายก็ผิดอยู่แล้ว และที่สำคัญเหมือนว่าเธอจะไม่สำนึกผิดเลย

Edited by บุคคลทั่วไป, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:26.

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#32 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

ผมจำได้ว่า มีคดีเด็กทำไฟไหม้ตลาดวอด ศาลท่านก็ตัดสินอย่างนี้
คนที่ได้ประโยชน์จากศาลที่ผมเห็นชัดๆ
ก็คนที่ บกพร่องโดยสุจริตคนนั้นแหละ

#33 นกสองหัว

นกสองหัว

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

(ถ้าเป็นตัวผมนะครับ) ถ้าคนที่เรารักเสี่ยชีวิตลักษณะนี้จนไม่เหลือใครแล้ว และ ผู้กระทำผิดไม่ยอมรับผิด ใช้เงินเพื่อชนะคดี ผมยอมลากปืนไปยิงทิ้งแล้วตายด้วยกันเลยครับ จบๆกันไป

#34 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:05

thailand only

#35 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:21

คิดในทางกลับกัน ถ้ามีคนในครอบครัวเราโดนเด็กคนหนึ่งที่ประมาทในการขับรถชนเสียชีวิต

เราก็คงจะเสียใจมาก และคงต้องยอมรับว่ามันเป็นอุบัติเหตุ แต่เราไม่เคยเห็นเด็กคนนั้นมีท่าทีสำนึกผิดซักนิด

แถมชนเสร็จแล้วมาก้มหน้าก้มตา BB หรือโทรไปหาประกันตามที่เค้าอ้าง เราก็คงให้อภัยได้แน่นอน

อืมมม เรื่องแบบนี้ไม่โดนกับตัวก็คงไม่รู้หรอก ปล่อยให้เป็นกฏแห่งกรรมก็แล้วกัน

สงสารแต่ญาติๆผู้สูญเสีย ยังไม่เคยได้รับฟังคำขอโทษที่จริงใจเลยซักนิด

เป็นเรื่องค่อนข้างสะเทือนใจอีกเรื่องในสังคมเรา

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#36 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:36

ลงโทษระดับนี้ ถือว่าเป็นปกติของการขับรถโดยประมาทแล้วชนคนตายครับ

http://www.jaratacco...=511157&Ntype=4

จะเรียกว่ายุติธรรมหรือไม่ ก็นานาจิตตัง โดยส่วนตัวเห็นว่าคนตายเยอะขนาดนี้ ศาลน่าจะลงโทษหนักกว่าปกติ
แต่อย่างไรเสียก็ยังต้องพิจารณาว่าเป็นเยาวชนด้วย
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#37 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

จำกระทู้ที่คุณ eAT เคยตั้งไว้เมื่อไม่นานมานี่ได้ไหมครับ มีผู้รู้จากพันทิพมาตอบและวิเคราะห์ไว้เยอะเลย ชื่อะไรน้า ปลายๆๆ

Edited by plunk, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:53.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#38 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:02

งานนี้เชื่อว่าทั้งโจทก์และจำเลยต้องอุทธรณ์ครับ โจทก์อุทธรณ์เพื่อให้จำเลยรับโทษมากขึ้น ส่วนจำเลยต้องอุทธรณ์เพื่อให้ไม่ผิด หากผิดงานนี้คดีแพ่งอ่วม

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#39 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:04

ถ้าเป็นคน นามสกุล ธรรมดา เรื่องคนไม่ดังแบบนี้หรอกครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#40 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:13

ยากครับ

รอลงอาญา มันก็รอลงอาญาไปได้เรื่อยๆ

ถ้าคดีนี้เปลี่ยนเป็นตาสีตาสา ขับรถมาชนรถแพรวา แล้วแพรวาตาย รับรองคนชนติดคุกแน่

เรื่องจริงๆมันก็เรื่องนึง คดีมันอยู่ที่ตำรวจ อยู่ที่อัยการ เรื่องมันเป็นไงเวลาไปศาล ต้องไปขอสำนวนมาอ่าน แล้วจะรู้ว่าชงเข้ม ชงอ่อนแก่ขนาดไหน

Edited by ID007, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:14.

#41 tu249cm

tu249cm

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:16

คิดเหมือนคุณThai4uค่ะ ที่สะเทือนใจเราก็คือผู้ทำผิดไม่มีท่าทีสำนึกในสิ่งที่ตัวเองก่อขึ้นจนมีผู้บริสุทธ์เสียชีวิตติถึง9คนเลย
เคยอ่านข่าวว่าญาติผู้เสียชีวิตบอกว่าตั้งแต่เกิดเรื่องน้องคนนี้ไม่เคยแม้จะโทรไปถามข่าวหรือให้กำกังใจครอบครัวผู้ตายเลยสักครั้ง

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#42 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:20

ตัดสินด้วยกฎหมายเยาวชน ไม่ใช่กฎหมายแบบผู้ใหย่

#43 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:24

ผมว่าครอบครัวสาวซีวิคนั่นจ่ายค่าเสียหายเยอะแน่ๆ ครับ

สำหรับที่ต่างประเทศ เช่น สหรัฐอเมริกา ถ้าขับรถโดยไม่มีใบขับขี่แล้วไปชนคนตาย ถือว่าเป็นการฆ่าคนตายโดยเจตนาครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#44 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#45 sam_o

sam_o

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:48

แนวคิดเกี่ยวกับเด็กและเยาวชนนั้น ประเทศต่างๆได้ยึดถือ กฎอันเป็นมาตรฐานขั้นต่ำของสหประชาชาติว่าด้วยการบริหารงานยุติธรรมเกี่ยวกับเด็กและเยาวชน พ.ศ.2528และอนุสัญญาว่าด้วยสิทธิเด็ก พ.ศ.2532 ซึ่งล้วนแต่กำหนดให้การควบคุมตัวเด็กหรือเยาวชนต้องเป็นทางเลือกสุดท้าย อีกทั้งตามพรบ.ศาลเยาวชนและวิธีพิจารณาคดีเยาวชนฉบับใหม่นี้ ก็มีเจตนารมณ์ชัดเจน สองประการคือ คุ้มครองสิทธิเสรีภาพของเด็กและเยาวชน และมุ่งแก้ไขบำบัดฟื้นฟูโดยไม่ควบคุมตัว และการแก้ไขบำบัดฟื้นฟูก็ต้องมองไปที่ประโยชน์สูงสุดของเด็ก เพื่ออนาคตของเด็ก

ดังนั้น การที่คำพิพากษาออกมาเช่นนี้จึงมิใช่เรื่องแปลกเลย

#46 นายเกตุ

นายเกตุ

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

ศาลท่านก็ตัดสินไปตามกฏหมายแล้วหละครับ
หนักไปเบาไปคงต้องไปแก้กันที่กฎหมายดีกว่าครับ

#47 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:52

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#48 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:55

ผมว่าไม่ยุติธรรม ศาลเป็นอำมาตย์ ต้องใช้ลูกขุน
ต้องเลือกตั้ง ต้องโยงกับประชาชน บลาๆๆๆๆๆๆ

จริงๆ แล้วผมสงสัยตรงที่ลดโทษ 1/3 นี่แหล่ะ ไม่ใช่ 1/2 หรือ?

#49 sam_o

sam_o

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:01

บิดเบือน คดีนี้ศาลลงโทษปรับ 100000 บ.เท่านั้น ไม่มีโทษจำคุกใดๆทั้งนั้น
http://www.matichon....9&subcatid=1906

Edited by sam_o, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:52.

#50 sam_o

sam_o

น้องเก่า

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

จริงๆ แล้วผมสงสัยตรงที่ลดโทษ 1/3 นี่แหล่ะ ไม่ใช่ 1/2 หรือ?

โดยปกติถ้าจำเลยรับสารภาพศาลมักจะลดโทษให 1/2 แต่คดีนี้จำเลยไม่ได้ให้การรับสารภาพ
เพียงแต่ให้การเป็นประโยชน์แก่การพิจารณาบางส่วน ศาลเลยลดโทษให้แค่ 1/3 (ผมเข้าใจว่า
จำเลยให้การว่า เกิดเหตุชนจริง แต่ตนไม่ได้ประมาท)
จริงๆแล้วการที่เด็กคนนี้จะรับหรือไม่รับสารภาพ เค้าไม่สามารถตัดสินใจได้ด้วยเขาเองหรอกครับ
ก็ผู้ใหญ่นั่นแหละ ที่คำนึงกันแต่ผลในทางคดี กลัวต้องไปจ่ายค่าเสียหายกันในทางแพ่ง จึงละเลย
ความรู้สึกของเด็กไป ถ้ามองอีกมุมนึงผมว่า เด็กคนนี้ถูกผู้ใหญ่ที่ใกล้ชิดและสังคมทำร้ายไปแล้วครับ...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน