Jump to content

- - - - -

รัฐกระอักรีดภาษีหลุดเป้าอื้อ

เศรษฐกิจยุคนังปู

• Please log in to reply
29 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:32

นางจิตรมณี สุวรรณพูล รองอธิบดีกรมสรรพากร เปิดเผยว่า ในปีงบประมาณนี้ การเก็บภาษีของกรมสรรพากรทั้งปีน่าจะต่ำกว่าเป้าที่ตั้งไว้ 1.63 ล้านล้านบาท ประมาณ 1-2 หมื่นล้านบาทอย่างแน่นอน เนื่องจากได้รับผลกระทบจากปัญหาน้ำท่วม ทำให้การเก็บภาษีนิติบุคคลต่ำกว่าเป้าอย่างมาก

นอกจากนี้ ยังมีผลกระทบจากมาตรการลดภาษีต่างๆ ของรัฐบาล ทั้งลดหย่อนภาษีบ้านหลังแรก การศึกษา กีฬา คนพิการ รวมถึงมาตรการภาษีของคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน ทำให้ภาษีของกรมสรรพากรหายไปจำนวนมาก

“ตอนนี้รายได้ทั้งปีต่ำกว่า 1 หมื่นล้านบาทแน่นอนแล้ว ซึ่งต้องรอดูการเก็บภาษีเดือนนี้ หากการเสียภาษีนิติบุคคลยังต่ำกว่า ทั้งปีอาจจะเก็บต่ำกว่าเป้าถึง 2 หมื่นล้านบาท” นางจิตรมณี กล่าว

ทั้งนี้ มีการประเมินว่าในเดือน ส.ค. กรมสรรพากรอาจจะเก็บภาษีนิติบุคคลระหว่างกาลปีบัญชี 2555 (ภ.ง.ด.51) ได้ต่ำกว่าที่ตั้งเป้าไว้

นางจิตรมณี กล่าวว่า ที่ผ่านมากรมสรรพากรได้พยายามเพิ่มประสิทธิภาพการเก็บภาษี เพื่อทำให้เก็บภาษีได้มากขึ้น โดยได้เสนอเพิ่มกำลังคนและไอที เพื่อตรวจสอบคนนอกระบบให้เข้ามาเสียภาษีให้ถูกต้อง

รองอธิบดีกรมสรรพากร กล่าวว่า ในวันที่ 5 ก.ย. นายสาธิต รังคสิริ อธิบดีกรมสรรพากร เป็นประธานเปิดสัมมนาการเสียภาษีอากรของนักแสดงสาธารณะ

ทั้งนี้ ข้อมูลของกรมสรรพากร ระบุว่า ในช่วง 10 เดือนแรก กรมสรรพากรจัดเก็บรายได้รวม 1.23 ล้านล้านบาท สูงกว่าเป้าหมาย 8,843 ล้านบาท ภาษีมูลค่าเพิ่มจัดเก็บได้สูงกว่าประมาณการ 1.68 หมื่นล้านบาท ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาจัดเก็บได้สูงกว่าประมาณการ 9,810 ล้านบาท ส่วนภาษีเงินได้นิติบุคคลจัดเก็บได้ต่ำกว่าเป้า 19,401 ล้านบาท

http://www.posttoday...าษีหลุดเป้าอื้อ

แล้วทำไงดี....บุหรี เหล้าก็โดนไปแล้ว....

"เนื่องจากได้รับผลกระทบจากปัญหาน้ำท่วม ทำให้การเก็บภาษีนิติบุคคลต่ำกว่าเป้าอย่างมาก"

จริงรึ ? แล้วทำไมผลประกอบการในตลาดหลักทรัพย์ซึ่งเป็นแหล่งที่เสียภาษีมากที่สุดมันถึงได้โตกว่าปีที่แล้ว

#2 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:34

เดี๋ยวทำยอดจากดาราเอา

#3 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:36

รู้อย่างเดียว กรู ติด บอร์ด แดง เพียบเลย ไม่หลุดสักที :huh:

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#4 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:38

กลัวอะไรครับ
ท่านนายกฯ ปู ท่านไม่แคร์หรอก กับอีแค่เรื่องภาษีหยุมหยิม

“พาณิชย์”จ่อชง ครม.กู้ 4 แสนล้าน อุ้มจำนำข้าวรอบใหม่
http://www.thairath....tent/eco/288385

พรบ.กู้ 2.2ล้านล้าน จ่อคลอด ธปท.ย้ำค่าเงินลดผันผวน
http://www.thaipost....ws/300812/61701

สูดหายใจลึกๆ :D

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#5 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:44

1 หมื่นล้านบาท จิ๊บๆ แมงสาปอย่าคิดมาก :P

#6 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:47

ชิส์ อะไรกันนักหนาพวกอำมาตย์นี่ เรื่องหยุมหยิม แค่เก็บภาษีได้ไ่่ม่ตรงเป้าก็ยังเอามาด่ากันได้
แค่กู้มาโปะแก้ปัญหาได้แล้ว ทำเป็นเรื่องใหญ่ไปได้ ยังไงคนใช้หนี้มันก็คนไทยทั้งประเทศอยู่แล้วนี่ยะ
แค่นี้อย่ามาทำบ่น จิ๊ส์
( >д<)

Edited by ดาร์ค สวอน, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:48.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#7 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:49

ส่วนภาษีเงินได้นิติบุคคลจัดเก็บได้ต่ำกว่าเป้า 19,401 ล้านบาท

:lol:
นโยบายอุ้มคนรวย
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#8 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:03

ผมว่าเพราะปีนี้มีลดภาษีนิติบุคคลจาก 30 เหลือ 23 ด้วยครับ ปีหน้าเหลือ 20 ก็หายไปเยอะละ

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#9 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:09

ผมว่าเพราะปีนี้มีลดภาษีนิติบุคคลจาก 30 เหลือ 23 ด้วยครับ ปีหน้าเหลือ 20 ก็หายไปเยอะละ

ทำอะไรสวนทางไปหมด แทนที่จะอุ้มคนจน ดันไปอุ้มคนรวย

มีสองทาง รอควายตื่น หรือรอควายตายหมด อีก7ปีกับรัฐบาลปู กุจะอดทน!!!! :angry: :angry: :angry: :angry: :angry:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#10 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:26

ใกล้จะทำให้คนจนหมดไปจากประเทศไปอีกก้าว ... ท่านปูเก่งจริงๆ :wub:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#11 Ballbk

Ballbk

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:30

ใกล้จะทำให้คนจนหมดไปจากประเทศไปอีกก้าว ... ท่านปูเก่งจริงๆ :wub:

ตายห่าน หมด

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#12 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:58

ลูบหน้าปะจมูกครับ -_- -_-

ลดภาษีนิติบุคคล "อุ้มคนรวย" จะไม่ทำได้ไง เพราะธุรกิจของพวกพ้อง

ขึ้นภาษีสรรพสามิตร "กระทืบคนจนและชาวรากหญ้า" ไม่เกี่ยวกะพวกพ้อง :o :o

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#13 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:02

ไม่ใช้ครับปีนี้ยังปกติครับ ผมจำไม่ได้ว่าเขากำหนดยังไง แต่เคยมีคนบอกผมมาทีนึงแล้ว

#14 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:20

ประเด็นคือ ต้องหาเสียงแบบเหวี่ยงแห โดยไม่ต้องคิดว่า ทำแล้วผลจะเป็นยังไง แค่ได้คะแนนไว้ก่อน

นโยบายจำนำข้าว ปีนึง ก็เสียหายเป็นแสนล้านแล้ว (นี่กรณีเก็บปีเดียวน๊ะครับ)

ภาษีนิติบุคคล หายไป 7 % ก็ไม่รู้อีกเท่าไหร่ (ผมขี้เกียจไปค้น)

แล้วยังรถคันแรก..บ้านหลังแรก....ที่น่าจะไปปูดมากในปีหน้า ก็ไปรวม ๆ กันเอาเอง

แล้วยังดอกเบี้ยที่กู้มาเพิ่มอีก ( ปีนี้คงไม่มากเท่าไหร่ แต่ปีหน้าเป็นต้นไป อ๊วก ชัวร์)

นี่ยังไม่รวมบางนโยบายที่ประกาศไว้แล้วยังไม่ทำน๊ะครับ...พวกท่าน ๆ ก็อย่าไปจี้มันบ่อย

เดี๋ยวมันทำขึ้นมาจริง ๆ ก็ตัวใคร ตัวมันแล้ว...

:D

#15 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:21

รู้อย่างเดียว กรู ติด บอร์ด แดง เพียบเลย ไม่หลุดสักที :huh:

รอปลายปีนี้หรือต้นปีหน้า แฮมเบอร์เกอร์กลับมาอีกเที่ยว แล้วอย่าบอกว่าไม่เตือน

#16 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:25

ยังเหลือ VAT ครับ :lol: :lol: :lol:
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#17 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:26

ยากอะไรก็นับชามก๋วยเตี๋ยวสิ คนเสื้อแดงพร้อมจะช่วยรัฐบาลอยู่แล้ว
ในฐานะผู้เสียภาษี(มูลค่าเพิ่ม) เรายอมเจ็บให้รีดเลือดกับเราเพื่อให้นักการเมืองและอำมาตย์สบาย
เจ็บแค่นี้เราทนได้ฮะ -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#18 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:32

ประเทศไทยตอนนี้เหมือนพวกเป็นหนี้บัตรเครดิต
รูดปรื๊ด รูดปรี๊ด อย่างเดียว
ใช้จ่ายเกินตัว รอวันถังแตก :(

Now!  Restart Thailand  

#19 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:48

ไม่ใช้ครับปีนี้ยังปกติครับ ผมจำไม่ได้ว่าเขากำหนดยังไง แต่เคยมีคนบอกผมมาทีนึงแล้ว

มีผลปีนี้แล้วครับ ที่ประชุม ครม.เมื่อวันที่ 11 ตุลาคม 2554 มีมติเห็นชอบปรับลดอัตราการจัดเก็บภาษีเงินได้นิติบุคคลจาก 30% เหลือ 23% ภายในปี 2555 และลดเหลือ 20% ในปี 2556

http://www.matichon....atid=&subcatid=

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#20 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:51

ไอพวกอำมาตย์ลดภาษีนิติบุคคลสนองบริษัทใหญ่ๆของตัวเองแท้ๆ

#21 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:38

รัฐบาลอยู่ให้ครบสมัยแล้วกัน อย่าหาเรื่องหนีเสียก่อน

ตอนนี้ต้องยอมกลืนเลือดไปก่อนครับ อดทน

#22 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:40

ขอ vat 20% ครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#23 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:08

ภาษี..ภาษี. พูดแล้ว ช้ำใจวะ..!!!
ไม่ค่อยอยากพูดถึง มัน ฮื้อออ
( มันเหมือนเราต้องให้เงินกับ-
คนที่เราไม่อยากให้ แต่ไม่ให้-
ก็ไม่ได้ ) คิดดูแล้วกัน มันเจ็บ
ปวดขนาดไหน ????? :( :angry:

#24 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:15

จะว่าไปตั้งแต่ทำงานได้ยังไม่เคยทำบัตรเครดิตบัตรสินเชื่อเลย
ปีนี้ต้องทำอ่ะ
เพราะไม่รู้มันจะเกิดอะไรขึ้นกันไว้ก่อน เดี๋ยวไม่มีกิน

#25 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:22

เค้าเคยหาเสียงว่าจะเพิ่มเงินในกระเป๋า เสกเงินในอากาศ

ที่แท้ก็แปลว่า กู้ นี่เอง :mellow:

It's us against the world

#26 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:24

รัฐได้เงินภาษีน้อย แสดงว่าเม็ดเงินยังอยู่ในกระเป๋าประชาชนหรือไม่?
ผมว่าถ้ามองในแง่ดี ก็ไม่เลวเลยนะสำหรับเรื่องนี้

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#27 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:40

รัฐได้เงินภาษีน้อย แสดงว่าเม็ดเงินยังอยู่ในกระเป๋าประชาชนหรือไม่?
ผมว่าถ้ามองในแง่ดี ก็ไม่เลวเลยนะสำหรับเรื่องนี้

กากแท้ :P

#28 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:20

เอ๊ะ!! ยังไง

* ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาจัดเก็บได้สูงกว่าประมาณการ 9,810 ล้านบาท
**ภาษีเงินได้นิติบุคคลจัดเก็บได้ต่ำกว่าเป้า 19,401 ล้านบาท
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#29 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:50

อยู่ในมือผู้ถือหุ้นบริษัท ฯ นิติบุคคล ....อยู่ดี ๆ ก็มีเงินหล่นใส่กระเป๋าเพิ่มอีก 7%

ชาวนา ไพร่ รากหญ้า ไม่มีปัญญาเป็นผู้ถือหุ้น

คนรวยเคยใช้เงินอย่างไร ก็ใช้อย่างนั้นเพราะใช้มากอยู่แล้ว

งานนี้ไพร่ รากหญ้า ไม่มีเอียว

:D

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:55

มีผลปีนี้แล้วครับ ที่ประชุม ครม.เมื่อวันที่ 11 ตุลาคม 2554 มีมติเห็นชอบปรับลดอัตราการจัดเก็บภาษีเงินได้นิติบุคคลจาก 30% เหลือ 23% ภายในปี 2555 และลดเหลือ 20% ในปี 2556

http://www.matichon....atid=&subcatid=

อย่าลืมเด็ดขาด นโยบายคืนภาษีให้ผู้ซื้อรถคันแรก....
ได้กระหน่ำซ้ำกันในปี 2556 เผาจริงละครับพี่น้อง
gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน