Jump to content

- - - - -

8 กย.นี้ เชิญฟังปราศรัยเวทีประชาชน “เดินหน้า ผ่าความจริง หยุดล้มรัฐธรรมนูญ ออกฎหมายล้างผิดคนโกง” ณ หอประชุมไพรพยอม ราชภัฏอุบลราชธานี จ.อุบลราชธานี

• Please log in to reply
30 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:15

เชิญฟังปราศรัยเวทีประชาชน “เดินหน้า ผ่าความจริง หยุดล้มรัฐธรรมนูญ ออกฎหมายล้างผิดคนโกง”
ณ หอประชุมไพรพยอย ราชภัฏอุบลราชธานี จ.อุบลราชธานี
เสาร์วันที่ 8 กันยายน 2555 ถ่ายทอดสดผ่าน Bluesky Tnews ThaiTVD.

Edited by redfrog53, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:16.

#2 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:16

จะได้จัด คน อุบลฯ รอต้อนรับ -_-

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#3 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:06

:) คนอุบลคนนี้ไม่ต้องจัดค่ะ เดี๋ยวไปเอง

#4 redfrog53

redfrog53

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:25

:) คนอุบลคนนี้ไม่ต้องจัดค่ะ เดี๋ยวไปเอง

ไปเฉยๆๆไม่ได้ ต้องเอาภาพมาโชว์ด้วย ถ่ายตั้งแต่เขาเรียงเก้าอี้เลย เจเจฯจะได้เอาไปทำ cs

#5 greeenday

greeenday

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:17

จะได้ดูสดๆเหมือนชาวบ้านเค้าซะที....... :P

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#6 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:37

จะรอดูว่า "โกตี๋" มันจะลงทุนขับรถไปโห่อีกป่าว

เห็นพักนี้เงียบๆไป คงจะตั้งเบิกไม่ได้ :P :P

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#7 redfrog53

redfrog53

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:47

เชิญฟังปราศรัยเวทีประชาชน “เดินหน้า ผ่าความจริง หยุดล้มรัฐธรรมนูญ ออกฎหมายล้างผิดคนโกง”
ณ หอประชุมไพรพยอย ราชภัฏอุบลราชธานี จ.อุบลราชธานี
เสาร์วันที่ 8 กันยายน 2555 ถ่ายทอดสดผ่าน Bluesky Tnews ThaiTVD.

เวทีผ่าความจริง ที่อุบลเสาร์นี้
16.30 น.คุณอภิสิทธิ์ขึ้นปราศรัย
17.10 น.คุณอิสระ สมชัย,คุณสาธิต วงศ์หนองเตย
18.00 น.คุณสุเทพ เทือกสุบรรณ,คุณวิทูรย์ นามบุตร,คุณชำนิ ศักดิเศรษฐ์
กำหนดการ อาจเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสม (ถ้าโดนป่วน)

#8 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:55

ลองปรึกษาท่านเหลิม เสียงดัง ๆ ผ่านหน้าสื่อสิครับ ว่าท่านจะดูแลให้มั๊ย หากเสื้อแดงมาป่วน

:D

#9 ปลายแสง

ปลายแสง

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:02

จะได้จัด คน อุบลฯ รอต้อนรับ -_-

คนวารินก็ต้อนรับ....และต้อนรับพิเศษสำหรับคนรอต้อนรับ...

#10 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:03

Banner -ขึ้นอย่างนี้ รับรองงานนี้สนุกแน่ รีบไปจองหน้าเวทีแต่เนิ่นๆนะครับ เด๋ะตะหาว่าไม่บอก!!

วรรรพร ภู่สอาด เป็นกำลังใจไห้ค๊ะ สู้ๆนะ

#11 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:06

คุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ เดินทางถึงอุบลราชธานี เตรียมขึ้นเวทีปราศรัยผ่าความจริง
ภาพ Oh Worakit

บรรยายพิเศษโครงการเสริมสร้างศักยภาพ กรรมการสาขาพรรค/เจ้าหน้าที่/ผู้ปฏิบัติงานในพื้นที่พรรค ปชป.ภาคอีสาน ที่ จ.อุบลราชธานี
Abhisit Vejjajiva

Onsri Uthai ถึง อุบลแล้วเหรอคะ สู้ ชี้แจ้งเพื่อให้คนไทยตาสว่างเป็นกำลังใจให้ค่ะ
สุจิตรา อยู่รักษา เหนื่อยทั้งวันใครจะมารู้บ้างเนี่ย
Wittaya Chaturonrangsee ขอเป็นกำลังใจให้คุณอภิสิทธิ์และพรรค ปชป นะคะ สู้ๆค่ะ
Onsri Uthai เป็นห่วงนะคะ ดูแลระวังด้วย เสื้อแดงมีมาก ในิสาน เขาไม่รู้อะไร มีคนบ่งการ น่าสงสาร คนิสาน จังที่ถูกชักจูงในทางที่ผิด สู้ๆๆๆๆๆค่ะ
รักเทอ ประเทศไทย สู้ๆอย่าเพิ่งท้อพวกเราต้องการคนอย่างคุณไม่ต้องไปกลัวเป็นกำลังใจให้ค่ะ
Somchittra Samankaew ขออย่าให้พวกควายแดงอย่าไปรังควานคุณอภิสิทธิ์ จะได้มีสมาธิในการเดินทางไปปฏิบัติภารกิจในครั้งนี้
Minh Quang Nguyen i appreciate you ,Mr. Abhisit
Malichan Pharmuang ขอเป็นกำลังใจให้คุณอภิสิทธิ์และพรรค ปชป นะคะ สู้ๆค่ะ :-D ♥♥♥♥♥♥♥
Witsny Bungkrai ขอโทษที สาวอุบลนางนี้ไม่อยู่ ติดภาระกิจต่างประเทศ3 วัน ม่ายงั้นจะไปต้อนรับขับสู้..เชียร์อยู่เสมอค่ะ
Meena Chongfeungprinya ท่านไปพื้นที่แถวนั้น ต้องเน้นย้ำให้หน่วย รปภ.กวดขันเรื่องความปลอเภัยนะคะ ไว้ใจไม่ได้เลยค่ะ.

#12 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:20

เวทีประชาชนเดินหน้าผ่าความจริงหยุดรัฐธรรมนูญ-ออกกฎหมายล้างผิดคนโกง ที่หอประชุมไพรพยอม ม.ราชภัฎอุบลราชธานี จ.อุบลราชธานี (8 ก.ย. 55)

#13 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:36

พี่น้องชาวอีสานมาฟังรายการ "ผ่าความจริง" กันอย่างคับคั่ง จนล้นห้องประชุม( ราชภัฏ อุบล)ออกไปข้างนอก ( จ อุบลราชธานี)
อั๊ยยะ คนเยอะแท้เหลา สู้ ๆ นะคะ ^^

#14 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:45

ดร.ศุภชัย ศรีหล้า : บอกพี่น้องว่าจะได้ค่าแรง 300 จบปริญญาตรีได้ 15,000 บาท มื้อนี้ก็ยังบ่ได้ รัฐบาลขี้ตั๋ว

ขอบพระคุณทุกแรงใจ ณ หอประชุมไพรพยอม ราชภัฏอุบลราชธานี

เพจ Democrat Party, Thailand
เฉลิมชัย ศรีอ่อน : คนบางกลุ่มอ้างว่ามาเรียกร้องประชาธิปไตย แต่กลับแสดงพฤติกรรม เถื่อน ถ่อย

Chalermchai Permsri สุดยอดครับ สส.บ้านผม ประจวบฯต้องเลือกสส.ต่อพรรคประชาธิปัตย์
Nida Chompoo นายกของเราสู้อยู่แล้วคร่า
Wanarat Urairat พ่อยก-แม่ยก เพรียบบบบบบบบบ
Toy Kuntida เพิ่งเห็นท่านเฉลิมชัยมา
Osot Seamthong แบบนี้ต้องบอกว่าคนอีสานตาสว่างแล้วครับ
Nivat Dumrus สักวันหนึ่งต้องชนะแน่นอน
Pimjai ไกรศิลป์ เราให้สิทธิ์ ท่านเต็มที่
ซาเล้ง คลับ สู้ต่อไปคับบบบบ เป็นกำลังใจให้ตลอดเวลา สู้ๆๆๆๆ
Bunragsa Yongyeannan ชอบค่ะ หน้าตายืนยันว่าเป็นพี่น้องชาวอีสานจริง ประกาศให้ใครๆรู้ว่าคนอีสานไม่ได้ใส่เสื้อแดงทุกคน สู้ด้วยกันกับปชป.นะคะ
แม่แจ๋ว ขี้บ่น ขอบคุณพี่น้องชาวอุบลและอีสานทุกจังหวัดค่ะเรามาร่วมมือกับปชปเพื่อประเทศไทยของเราค่ะ
ภณภัต ภูสุวรรณการ ขอขอบคุณพี่น้องชาวอุบลที่รักประเทศไทยค่ะ

#15 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:58

ตัวแทนนักศึกษา ม.ราชภัฏอุบลราชธานี : รัฐบาลอภิสิทธิ์ราคายางเกือบ 200 บาท แต่ตอนนี้ราคาตกลงเรื่อยๆ รัฐบาลจะให้เผาถ่านขายมั้ยครับ

Nida Chompoo ดีใจค่ะที่เห็นเยาวชนกล้าแสดงออก
Casanovy Amp ร้านค้าอะไรนะที่บอกว่าถูกๆ ที่จัดโดยกระทรวงพาณิชย์อะค่ะ แล้วมีทุกจังหวัดอะ ที่บ้านเราทำไมไม่เคยเห็นเลย..

#16 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:06

ส.ส.อุบลฯ ร่วมผ่าความจริงในเวทีประชาชน

#17 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:13

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ลมพายุแรงด้วย
จัดในหอประชุมนี่ดีนะ คนฟัง คนพูดจะได้ไม่เปียก
ยิ่งฝนตกระหว่างงานยิ่งดี จะได้ไม่มีใครหนีกลับก่อน
:) :)

#18 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:39

คำต่อคำ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์
ในการปราศรัยเวทีประชาชน “เดินหน้า ผ่าความจริง หยุดล้มรัฐธรรมนูญ – ออกฎหมายล้างผิดคนโกง”
หอประชุมไพรพยอม ราชภัฏอุบลราชธานี จ.อุบลราชธานี
วันที่ 8 กันยายน 2555

กราบสวัสดีพี่น้องอุบลราชธานี และพี่น้องชาวอีสานที่เคารพรักทุกท่านครับ ผมต้องขอบคุณพี่น้องที่มาอยู่ในหอประชุมแห่งนี้จำนวนมาก และเดินเข้ามาปรากฎว่ายังมีพี่น้องอีกจำนวนมากไม่สามารถเข้ามาอยู่ในหอประชุมได้ขอถือโอกาสนี้ ให้พวกเราส่งเสียงทักทายพี่น้องที่อยู่ข้างนอก และอยากจะมาร่วมกับพวกเราครับ แล้วก็ไปไกลอีกหน่อยมีพี่น้องใส่เสื้อแดงมาประมาณ 5-60 คน ช่วยส่งเสียงไปบอกให้เขาฟังพวกเราหน่อยจะได้หูตาสว่างขึ้นครับ

วันนี้ผมเดินเข้ามา ทราบว่านอกจากที่จังหวัดอุบลราชธานี มีหลายคนเดินทางมาไกล เห็นป้ายนครพนมอยู่ตรงนี้ครับ สกลนครครับ เมื่อกี้แว่ว ๆ ศรีสะเกษมีใช่มั้ยครับ อำนาจเจริญมีมั้ยครับ กาฬสินธุ์ครับ ร้อยเอ็ดครับ ผมคงพูดไม่หมด ตอนที่ผมจะมาจากกรุงเทพฯ พี่น้องที่นั่นก็เป็นห่วง เขาบอกว่าประชาธิปัตย์มาอีสาน ผมมาอีสาน กลัวว่าจะถูกทำร้าย จะเจ็บตัว ที่จริงไม่ใช่หรอกครับ ผมรู้ว่าพี่น้องอีสานส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดเป็นคนน่ารักทั้งนั้นแหละครับ ใช่มั้ยครับ ที่เขาเตือนว่าจะเจ็บตัวเพราะว่าวันนี้คุณสุเทพ มาด้วย กลัวผมจะโดนลูกหลง เพราะว่าปกติผมมาทำกิจกรรมอุบลฯ หลายครั้ง ได้รับการตอบรับจากพี่น้องเป็นอย่างนี้ โดยเฉพาะถือโอกาสนี้ กราบขอบพระคุณสำหรับทุกคะแนนเสียงที่มอบให้กับพรรคประชาธิปัตย์ และสส. และผู้สมัครของพรรคประชาธิปัตย์ครับ เพราะฉะนั้นเดินทางมา ผู้จัด เจ้าหน้าที่ก็กังวลเล็กน้อย วางแผนอย่างดี แต่สุดท้าย ผมก็เจ็บตัวจนได้ครับ คือคุณป้าเมื่อกี้รัดแน่นมาก ตอนกอด แล้วหอมแก้มช้ำไปแล้ว

พี่น้องครับ พรรคประชาธิปัตย์เปิดเวที ผ่าความจริง ไม่ใช่มาชุมนุมพี่น้องประชาชนที่จะมาสร้างความวุ่นวายให้กับบ้านเมือง ไม่ใช่เวทีที่จะมาขับไล่รัฐบาล หรือมาเล่นเกมการเมืองแต่ประการใด แต่ทุกวันนี้ เรามีความจริงที่อยากจะมานำเสนอ เพราะเรารู้ครับว่า มันมีความพยายามของฝ่ายที่เขามีอำนาจ ในการที่จะปิดกั้นไม่ให้ความจริงปรากฎ ทุกวันนี้ถ้าพี่น้องดูโทรทัศน์ ช่อง 3 ช่อง 5 ช่อง 7 ช่อง 9 ช่อง 11 แทบจะไม่ได้เจอหน้ากันแล้ว เพราะเขาไม่เชิญไปออกรายการไหนทั้งสิ้น สัมภาษณ์ทุกวัน ก็ออกให้ไม่กี่วินาที แถมไม่ให้ได้ยินเสียงกันด้วย บางทีถ้าอยากจะดูปล่อยเสียงยาว ๆ ไปดูตอนข่าวสักตี 2 ตี 3 ตอนที่เขาไม่มีอะไรจะออกอากาศ เขาก็ไม่อยากที่จะให้พี่น้องได้ฟังมุมมองของฝ่ายค้าน แต่เดี๋ยวนี้ก็โชคดี เพราะว่าพี่น้องมีช่องทางที่จะฟังพวกเราได้ อย่างเช่นบลูสกาย หรือทีวีดี ใช่มั้ยครับพี่น้องครับ

ผมก็อยากจะกราบเรียนว่า ความจริงเราต้องมานำเสนอนั้น เพราะรัฐบาลซึ่งชนะการเลือกตั้งไปเมื่อปีที่แล้ว พรรคประชาธิปัตย์เราเป็นพรรคการเมืองในวิถีทางประชาธิปไตย แพ้การเลือกตั้ง เราก็ไปทำหน้าที่ฝ่ายค้าน สิ่งที่เราอยากเห็นก็คือว่า ชนะเลือกตั้งไปแล้ว ไปทำงานตามคำมั่นสัญญา ชนะเลือกตั้งไปแล้ว ไปสร้างความเป็นอยู่ของพี่น้องประชาชนให้ดีขึ้น ที่สำคัญ พวกผมตัดสินใจยุบสภา คืนอำนาจให้กับประชาชน เพราะต้องการว่า เลือกตั้งแล้ว แพ้ชนะกันแล้ว ทำอย่างไรให้บ้านเมืองสงบ แต่ปรากฎว่า บางฝ่ายเล่นไม่เลิก 1 ปีที่ผ่านมา เกิดปรากฎการณ์พิเศษไม่เคยมีที่ไหนมาก่อนที่เกิดในโลกแบบนี้ คือถ้าดูตลอด 1 ปี ของรัฐบาลชุดนี้ ปรากฎว่า ม็อบที่เจอบ่อยที่สุด คือม็อบของฝ่ายรัฐบาล หรือคนเชียร์รัฐบาลเสียเอง ที่ทำให้บ้านเมืองวุ่นวาย ใช่มั้ยครับพี่น้องครับ

เวลาคนอื่นจะใช้สิทธิ์ จะคนใต้ คนอีสาน อยากจะได้ราคายางพาราดี ๆ เขาก็ชุมนุมโดยสงบพยายามยื่นข้อเรียกร้อง ไม่ได้รับความสนใจ เวลาคนเดือดร้อนจากปัญหาน้ำท่วม พอทนไม่ไหวจริง ๆ ปิดถนนเข้า เขาจับเข้าคุก แต่มีคนอยู่กลุ่มหนึ่ง ใส่เสื้ออยู่สีหนึ่ง จะไปชุมนุม จะทำอะไรถูกกฎหมาย ผิดกฎหมาย ข่มขู่ คุกคามใครที่ไหน ไปกันได้หมด นี่คือปัญหาความไม่เป็นธรรม และสองมาตรฐานที่เกิดขึ้นในยุคนี้

ดีนะครับ ที่เรายังเห็นว่า บ้านเมืองยังมีขื่อ มีแป ตรงที่ว่า หลังจากที่เล่นเลยเถิดจนกระทั่งไปข่มขู่คุกคามศาลเข้า จึงต้องมีการไปนำเสนอข้อมูลต่อศาล ยื่นต่อศาลให้เห็นว่า ที่เคยให้ประกันตัวแล้วมาบอกว่า สำนึกแล้ว ต่อไปนี้จะไม่ไปสร้างความวุ่นวายนั้น ในความเป็นจริงยังไม่ได้หยุด สุดท้ายก็จึงมีกรณีการถอนประกัน บางคนก็ต้องกลับเข้าไปถูกคุมขังอยู่ในคุก และแน่นอนครับในคดีอื่น ๆ ที่เราดำเนินคดีอยู่ก็ต้องติดตามกันต่อไป ผมนี่ฟ้องจตุพรไว้ 4 คดี ชนะไปแล้ว 1 รออีก 3 ส่วนคุณสุเทพฟ้องอีกกี่คดี ผมไม่ทราบ แต่ประเด็นก็คือว่า 1 ปีที่ผ่านไป ที่เป็นการเสียโอกาสของประเทศ ที่เป็นการเสียโอกาสของพี่น้องชาวอีสาน และชาวไทย ก็เพราะรัฐบาลกลับไม่ใส่ใจปัญหาของบ้านเมือง

ดูข่าวแต่ละวันสิครับ เดี๋ยวนี้ข้าราชการ นักการเมืองทำอย่างเดียว ไปต่างประเทศ ไปหาคุณทักษิณ วิ่งขอตำแหน่ง แล้วรัฐบาลก็หัวหมุนอยู่กับเรื่องเหล่านี้ แล้วก็พยายามแก้กฎหมายเพื่อนิรโทษกรรม ไม่ให้คุณทักษิณ ต้องคุก ทั้ง ๆ ที่ศาลตัดสินเป็นที่สุดไปแล้ว พยายามทำทุกอย่างว่า 4 หมื่น 6 พันล้านที่ยึดไปเพราะได้มาโดยไม่ชอบ ทำอย่างไรจะเอาคืน พยายามที่จะทำอีกหลายสิ่งหลายอย่าง ทำลายระบบกฎหมาย ทำลายความถูกต้องในบ้านในเมือง นี่คือเหตุผลที่พวกผมจึงต้องมาเปิดเวทีผ่าความจริงให้พวกเราทุกคนได้รับรู้รับทราบ เราไม่ไล่รัฐบาลหรอกครับ แต่เราไล่รัฐบาลให้กลับไปทำงานให้กับประชาชน

เอาง่าย ๆ ปีที่แล้วผมมาหาเสียง พรรคเพื่อไทย คนที่เป็นรัฐบาลอยู่ในขณะนี้ ด่าพวกผมอย่างเดียวว่า ประชาธิปัตย์ทำของแพง ที่มีแพงตอนนั้นแพงบางตัวเท่านั้น เช่นตอนนั้นมีปัญหาว่าปาล์มมันขาดแคลน น้ำมันพืชก็เลยแพง น้ำมันพืชแพงตอนนั้น แล้วก็บ่นกันนัก กันหนาเรื่องไข่แพง แต่วันนี้ครับ ตามที่เราได้ติดตามสถานการณ์มา 1 ปี เป็นยังไงล่ะครับ แพงทั้งแผ่นดิน แล้วไม่ได้แพงเพราะปรากฎการณ์ทางธรรมชาติ ไม่ได้แพงเพราะโชคชะตาราศี แพงเพราะนโยบายของรัฐบาล ที่ทำให้ค่าครองชีพของพี่น้องประชาชนสูงขึ้น วันดีคืนดี อยากจะไปช่วยคนรวย ก็ไปลดราคาน้ำมันเบนซินเป็นโปรโมชั่น เสร็จแล้วกองทุนน้ำมันของรัฐบาลเป็นหนี้บานเบอะ ก็เลยต้องเปลี่ยนนโยบายทำให้ทั้งเบนซิน ดีเซล แพง ดีเซลทะลุ 30 บาท ซึ่งไม่เคยเกิดขึ้นในรัฐบาลที่แล้ว ขนส่งก็ขอขึ้นราคา สินค้าทุกตัวก็ขอขึ้นราคา นี่ฝีมือรัฐบาล 1 ปีที่ผ่านมา

มาถึงวันนี้ก็ยังไม่หยุด รัฐมนตรีพลังงาน ผมเห็นแหย่ซ้าย แหย่ขวา จะลองขึ้นหน่อยซิ ดีเซลเดี๋ยวจะปล่อยให้เกิน 30 เตรียมตัวนะครับ แล้วแก๊สหุงต้มที่ใช้อยู่นี่ จ้องที่จะขึ้นราคาตลอดเวลา วันหนึ่งถ้าลอยตัวขึ้นมานะครับ ต้องจ่ายแพงเป็นเท่าตัว นี่คือการทำงานของรัฐบาลที่มีนโยบายแล้วทำให้พี่น้องประชาชนต้องจ่ายเงินมากขึ้น

อีกนโยบายรูปธรรมชัด ๆ ง่าย ๆ เมื่อก่อนนี้รัฐบาลประชาธิปัตย์บอกใครใช้ไฟไม่ถึง 90 หน่วย ใช้ไฟฟรี วันดีคืนดี รัฐบาลนี้ก็บอกว่า 90 หน่วย ใช้เยอะไป บอกให้ใช้ได้ถึง 50 หน่วย 50 หน่วย ผมก็เตือนไว้แล้ว เตือนไว้แล้วว่า เปิดพัดลมได้บ้าง เปิดไฟได้บ้าง ทีวีก็ดูสายล่อฟ้าได้รายการเดียว แล้วที่สำคัญ ตู้เย็น ตู้เย็น ใช้ได้แต่ห้ามเสียบปลั๊ก ปรากฎว่าพอลดเหลือ 50 หน่วย คนที่เคยใช้ไฟฟรีกว่าครึ่งปัจจุบันนี้ต้องกลับมาจ่ายค่าไฟเต็ม ๆ นี่คือผลงานของรัฐบาล

พอเราต่อว่าว่าแพงทั้งแผ่นดิน เขาก็เลยทำนโยบาย ถูกทั้งแผ่นดิน ถูกทั้งแผ่นดินคืออะไรครับ คือราคายางพารา ราคาข้าว ราคามันสำปะหลัง ประชาธิปัตย์ทำโครงการประกันรายได้ เขาก็ต่อว่า ว่ามีปัญหาจ่ายเงินส่วนต่างอย่างนั้นอย่างนี้ ก็มาสัญญากับพี่น้องบอกว่า จะเอานโยบายจำนำมา จำนำทุกเม็ดหมื่นห้า สองหมื่น เกษตรกรจะรวยกันถ้วนหน้า ผ่านมา 1 ปี เมื่อกี้ชวนนท์ (อินทรโกมาลย์สุต) ถามแล้ว ใครได้บ้างครับ หมื่นห้า ยกมือหน่อยสิครับ อ้อ มีเหรอ มี 1 คน เดี๋ยวจะเรียกมาสัมภาษณ์นะ ถ้าได้จริง

เราติดตามมาแล้ว โครงการนี้ทำให้รัฐบาลขาดทุนปีละกว่าแสนล้าน เป็นเงินมากกว่าโครงการที่รัฐบาลประชาธิปัตย์ใช้เรื่องเงินส่วนต่างเป็นเท่าตัว แต่เงินเข้าถึงเกษตรกรไม่ถึง 1 ใน 3 และที่เข้าตามโครงการได้ ถูกโกงสารพัด โกงน้ำหนัก โกงความชื้น โกงทุกสิ่งทุกอย่าง ใบประทวนไม่มีเบิกเงินไม่ได้ ที่รวยกลายเป็นอาจจะมีโรงสีบางโรง อาจจะมีนักการเมืองเจ้าหน้าที่ ซึ่งเข้าไปเกี่ยวข้องกับการทุจริต คอร์รัปชั่น และขณะนี้ยิ่งไปกว่านั้นประเทศไทยกำลังสูญเสียการเป็นแชมป์ผู้ส่งออกข้าว เพราะข้าวจำนำเข้ามา ทุจริตเข้ามาเก็บกันเป็นจำนวนมาก ขายไม่ได้ นี่ก็ผลงานรัฐบาล

สมัยประชาธิปัตย์ เกิดวิกฤติเศรษฐกิจทั่วโลก ทุกประเทศก็ต้องกู้เงินมาเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจ ประชาธิปัตย์ก็มาทำไทยเข้มแข็ง แล้วก็เร่งผลักดันนโยบายงบประมาณที่จะมาถึงมือประชาชน คงจำกันได้ เรียนฟรี 15 ปี เบี้ยยังชีพมาถึงผู้สูงอายุทุกคน อสม. ได้เงินกันถ้วนหน้า แล้วก็มาซ่อมถนน ซ่อมแหล่งน้ำ ซ่อมโรงเรียน ยกระดับสถานีอนามัยขึ้นมา ชัดเจน แต่ว่าพรรคเพื่อไทยตอนนั้นด่าอย่างเดียวว่าพวกผมเก่งแต่กู้ ดีแต่กู้ แต่ปรากฎว่าปีเดียวรัฐบาลเพื่อไทย กู้มากกว่าที่พวกผมทำตลอดอายุรัฐบาล ที่น่าเจ็บใจก็คือ กู้แล้วไม่รู้เงินหายไปไหน ใช้มากที่สุดก็ไอ้ขุดลอกคูคลอง มองไปเท่าไหร่ ก็ไม่รู้ว่ามันขุดตรงไหน ลอกตรงไหน แต่ใครได้ไป 30% 40% พวกนั้นร่ำรวย นี่คือสภาพปัญหา 1 ปี ที่ผ่านมา ที่วันนี้เราบอกว่า คุณต้องกลับมาเอาใจใส่ปัญหาของชาวบ้าน อย่าปล่อยให้ค่าครองชีพสูง อย่าปล่อยให้พืชผลราคาตกต่ำ อย่าปล่อยให้หนี้ท่วมประเทศ อย่าปล่อยให้น้ำท่วมเหมือนปีที่แล้วอีก อย่าปล่อยให้เกิดความขัดแย้งในสังคม และอย่าปล่อยให้พี่น้อง 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ต้องทุกข์อยู่กับความหวาดกลัวตลอดเวลา นี่คือสิ่งที่เราบอกว่า ไปแก้ไขเสียรัฐบาล ไม่ใช่มัวแต่ห่วงประโยชน์ของทักษิณ และของพวกตัวเองใช่มั้ยครับพี่น้องครับ

1 ปีผ่านไปเป็นอย่างนี้ เราก็ต้องบอกว่ามันไม่ใช่แค่เพียงว่า เขาไม่มีฝีมือ แต่ว่าเป็นเพราะว่าเขาไม่ได้สนใจใยดีว่าปัญหาของพี่น้องนั้น มีความสำคัญ อย่างเรื่องยางพารา ใครรับผิดชอบครับ รัฐมนตรีชื่อ ณัฐวุฒิ ไสเกื้อ ส่งเสียงนี่เชียร์เหรอครับ ผมไม่เห็นณัฐวุฒิ เวลาครึ่งปีผ่านมา ไม่เห็นณัฐวุฒิทำอะไรเลย ไปขึ้นเวทีปราศรัยเสื้อแดง ไปจัดรายการหรือเปล่า ผมไม่รู้ แต่ว่าต้องมาถูกประชาธิปัตย์ไล่จี้ตอนนี้ถึงจะมาเริ่มทำงาน แต่สัญญาไว้ว่า 120 ตั้งแต่ต้นปี ใช้เงินไปแล้ว 15,000 ล้านบาท หายไปไหน ยางได้มั้ย 120 ใครขายยางได้ 120 บ้าง มีมั้ยครับ ผมแนะนำให้ เอาไป 2 โล ได้ 120 นี่คือปัญหา ถ้ารัฐบาลปล่อยให้คนมาทำงาน สนใจแต่เรื่องการเมือง ไม่เอาใจใส่บริหารสิ่งที่เป็นผลประโยชน์ของประชาชน ก็เป็นอย่างนี้

มันสำปะหลัง สาหัสกว่าข้าว สาหัสกว่ายางพาราด้วยครับ ในหลายพื้นที่ นี่คือสภาพความเป็นจริง แต่เราไม่เห็นรัฐบาลตื่นตัวที่จะแก้ปัญหาเหล่านี้ ชวนทะเลาะอย่างเดียว และพยายามที่จะสร้างกระแสมากมาย โดยมีเป้าหมายเหมือนเดิม อยากแก้รัฐธรรมนูญ อยากที่จะออกกฎหมายที่เรียกว่ากฎหมายปรองดอง แต่คือกฎหมายล้างผิด นี่ยังคงเป็นเป้าหมายสำคัญ อาทิตย์ที่แล้วครับ เดี๋ยวจะบอกว่าเอ๊ะ ตอนนี้เห็นเงียบ ๆ ไป อาทิตย์ที่แล้วนี่เองครับ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย หัวหน้าพรรคเพื่อไทย นายยงยุทธ วิชัยดิษฐ์ แถลงผลงาน 1 ปี กระทรวงมหาดไทย บอกว่าไงครับ ผลงานนี่ ผมก็ไม่เห็นว่าผู้สื่อข่าว หรือคนที่ไปฟังการแถลงผลงานจะสรุปมาได้ว่าคืออะไร แต่แกพูดล่วงหน้าไป บอกว่า เรื่องที่กระทรวงมหาดไทยจะทำต่อไปนี้ คือการเข้ามารับฟังความคิดเห็นของประชาชน ให้ ครม. อนุมัติว่าจะจัดเวทีที่กรุงเทพฯ ในภูมิภาค 22 เวที ฟังเสียงประชาชนว่าต้องการจะทำอะไรเรื่องประชาธิปไตย แล้วแกตั้งโจทย์ให้เสร็จครับ แกบอกว่า ปัญหาของประชาธิปไตยอยู่ที่ว่า อำนาจ 3 ฝ่ายนี่สมดุลย์มั้ย

สภา – ครม. รัฐบาล กับศาลครับ ความหมายก็คือแกพยายามจะชี้นำ แล้วก็กำลังจะมาเดินสายให้กรมพัฒนาชุมชน กับสถาบันการศึกษาต่าง ๆ เรียกประชาชนมาสักพันคน สองพันคน แล้วก็บอกให้ประชาชนเรียกร้องที่จะแก้รัฐธรรมนูญ แก้กฎหมายเพื่อหาทางลดอำนาจศาล หรือให้นักการเมืองเข้าไปยุ่งวุ่นวายกับการบริหารจัดการศาลสถิตย์ยุติธรรมได้ เอามั้ยครับ ทำไมเขาต้องทำอย่างนี้ เพราะเขาไปสร้างนิยาย ไปโกหกเอาไว้มากว่า ที่ทักษิณแพ้คดี ที่เสื้อแดง หรือหลายคนแพ้คดี ต้องติดคุก ต้องถูกยึดทรัพย์ เพราะศาลไม่เป็นประชาธิปไตย แต่พี่น้องที่นี่รู้นี่ครับ เผาศาลากลาง เผาจริงมั้ยล่ะครับ (จริง) ศาลก็ต้องลงโทษไป จะมาอ้างว่า เคลื่อนไหวชุมนุมทางการเมือง ไม่ได้ ความจริงในหลายจังหวัด อย่างเช่นที่ขอนแก่น ศาลก็ปรานีนะครับ เสื้อแดงที่ถูกจับ ถูกลงโทษนี่ ศาลก็ลดโทษให้ เพราะบอกว่าขณะที่กระทำความผิด มันมีความขัดแย้งทางการเมืองรุนแรง แต่จะมาบอกว่า ไม่มีความผิดเลย เป็นไปไม่ได้

ผมก็บอกครับ ที่จริงทุกคนที่ไปชุมนุมนั้น ทำผิดกฎหมายเพราะตอนนั้นเขาประกาศภาวะฉุกเฉิน เค้าห้ามชุมนุมแล้ว แต่พวกผม ประชาธิปัตย์ไม่เคยติดใจ ที่จะต้องไปลงโทษใครที่ไปชุมนุมโดยสุจริตใจ ถูกชักชวนไป หลงเชื่อไป ไปชุมนุม ไม่ว่ากัน แต่ประเภทที่พกระเบิดออกมาจากบ้าน แล้วอ้างว่าไปชุมนุมทางการเมือง ถึงจังหวะเหมาะ ๆ ขว้างระเบิดใส่เจ้าหน้าที่ ขว้าระเบิดใส่ทหาร ตำรวจ ขว้างระเบิดใส่ประชาชนด้วยกัน อย่างนี้ไม่ใช่การใช้สิทธิทางการเมือง จะมาอ้างการเมืองแล้วบอกไม่มีความผิดไม่ใช่ ใช่มั้ยครับ

บางคนยิงระเบิด มุ่งไปทางวัดพระแก้ว กระทรวงกลาโหม บางคนยิงเอ็ม 79 ความจริงคงจำได้ครับ สมัยที่พันธมิตรชุมนุมนี่ มีแต่ เอ็ม 79 ยิงเข้าใส่พันธมิตร สมัยเสื้อแดงชุมนุม เอ็ม 79 มันออกมาจากที่ชุมนุมไปโดนชาวบ้านเขา

เพราะฉะนั้นตรงนี้คือสิ่งที่เขาพยายามที่จะบิดเบือนมาแก้รัฐธรรมนูญ ลดอำนาจศาล แล้วก็คิดว่าจะใช้วิธีการของการชุมนุมนอกกฎหมาย ความจริงปัจจุบันก็ยังพยายามส่งคนไปก่อกวน เมื่อเช้าผมไปที่นนทบุรี ก็มากันซัก 5 – 60 คน อาทิตย์ก่อนสมุทรปราการ อาทิตย์ก่อนโน้นไปที่อุทัยธานี ปรากฎไปน้อยไปหน่อย 20 คน เลยต้องกลับไป เพราะว่าคนมาฟังประชาธิปัตย์เยอะกว่าเยอะ

นี่แหละครับ คือสิ่งที่เขาพยายามทำเพื่อที่จะยังสร้างความวุ่นวายให้ทุกคนหวาดกลัว แล้วสุดท้ายก็คือจะกดดันว่า ถ้าไม่อยากให้ตกอยู่ในภาวะอย่างนี้ ต้องนิรโทษกรรมทักษิณ ทักษิณต้องไม่ติดคุก ทักษิณต้องได้ 4 หมื่น 6 พันล้าน เสื้อแดงต้องพ้นผิดทุกอย่าง นี่คือสิ่งที่เขาพยายามทำ และผมแปลกใจครับ แปลกใจก็คือว่า ในกฎหมายของเขาเอง ขณะที่เขาพยายามจะกล่าวหาผม กล่าวหาคุณสุเทพ ว่าสั่งฆ่าประชาชน เขาก็กลับพร้อมที่จะนิรโทษกรรมตรงนี้ให้ด้วย พูดง่าย ๆ ที่มาเรียกร้องทั้งหมด ที่พยายามไปปลุกระดมเสื้อแดง ไม่ได้มีความจริงใจเลย อะไรก็ได้ ขอให้ทักษิณ ไม่ต้องรับโทษตามคดีทุจริตคอร์รัปชั่นที่ทำไป

แต่เขาก็พยายามสร้างกระแสกดดัน เราจึงจำเป็นต้องมาบอกความจริง ผมเชื่อว่าพี่น้องที่นี่ สติปัญญา สำนึกน่าจะสูงส่งกว่ามติชนหน้า 3 และข่าวสดหน้า 4 ที่บิดเบือนทุกสิ่งทุกอย่าง บิดเบือนเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ เดี๋ยวนี้หน้า 3 มติชน เอาคำพูดผมไป แล้วก็ไปบิดเบือน แล้วก็เขียนด่าครึ่งหน้าทุกวัน ๆ วันนี้รับลูกหมอเหวง บอกว่า ที่ผมพูดเรื่องชายชุดดำ ที่เราพูดเรื่องชายชุดดำ เป็นเรื่องล่องลอย

อาทิตย์ก่อนหมอเหวง ยื่นหนังสือมาถึงผม บอกว่าจะบุกมาที่ห้องทำงานขอหลักฐานชายชุดดำ ผมก็แปลกใจ เป็นถึง สส. เรียนแพทย์จบมา ที่จริงถ้าแกเปิดคอมพิวเตอร์เป็น เปิดยูทูปเป็น แกก็เห็นอยู่แล้วครับ เสื้อดำ เค้าเห็นกันทั้งเมือง ทั้งโลก แต่ว่าสุดท้าย ผมก็เลยต้องมอบศิริโชค (โสภา) ให้เอาหลักฐานไปให้ บางส่วน ก็ทราบว่า บรรยากาศเป็นไปด้วยดี คือยืนทะเลาะกันอยู่นานมาก

ไม่ได้มีอะไรล่องลอยเลยครับ ชายชุดดำนั้น คนเขาเห็นกันทั้งโลก ทางอินเตอร์เน็ต มีภาพถ่าย แล้วก็มีการดำเนินคดีไปแล้ว บางกรณีลงโทษไปแล้ว บางกรณีส่งฟ้องไปแล้ว ไม่ทราบหมอเหวง มติชน ข่าวสด ไปอยู่ที่ไหน แต่ไอ้ที่ล่องลอยน่ะ คือข้อกล่าวหาไง ว่าพรรคประชาธิปัตย์ หรือผม หรือคุณสุเทพ สั่งฆ่าประชาชน ไม่มีหรอกครับ พรรคประชาธิปัตย์ไม่มีความคิด ไม่เคยอยู่ในหัว และไม่ทำเรื่องการทำร้ายประชาชนโดยเด็ดขาดครับ

แต่เขาพยายามกดดัน ดีเอสไอ เรียกไปสอบ ที่จริงผมกับคุณสุเทพเป็นพยานนะครับ ไม่ใช่เป็นผู้ต้องหา วันก่อนเห็นหมอเหวงทะเลาะกับศิริโชค บอกว่า ศิริโชคต้องเอามาให้ พวกคุณเป็นจำเลย ผมว่าแกเข้าใจผิด ผมกับคุณสุเทพ ยังไม่ได้เป็นจำเลยในคดีใดทั้งสิ้น แต่พวกหมอเหวงเป็นจำเลยคดีก่อการร้าย

เขากดดันทุกอย่างครับ วันนั้นเรียกผมไป เรียกคุณสุเทพไป แต่ว่าไม่ให้เข้าไปพร้อมกัน ผมเข้าใจว่า พยายามจะหลอกล่อให้ผมซัดทอดคุณสุเทพ ให้คุณสุเทพซัดทอดผม แต่ไม่หรอกครับ ผมกับคุณสุเทพ ยืนยันตามความเป็นจริง ว่าการทำงานของพรรคประชาธิปัตย์ที่นำความสงบ ความปกติสุขกลับคืนสู่สถานการณ์บ้านเมืองในขณะนั้นทำตามกฎหมายทุกประการ และมีนโยบายชัดเจน ไม่มีการปราบปรามประชาชน ไม่มีการสลายการชุมนุม

พอผมชี้แจงชัดเจนหน่อย เขาเลยซักอยู่แค่ 4 ชั่วโมง คุณสุเทพ พูดไม่เก่งเท่าผม อยู่ประมาณ 10 ชั่วโมง แต่จะเล่าให้ฟัง เชื่อมั้ยครับ พอมีคนเห็นข่าวว่า ดีเอสไอ ไปซักผมอยู่ 4 ชั่วโมง ซักคุณสุเทพอยู่เป็น 10 ชั่วโมง คนที่เขาเคยทำงานอยู่ใน ศอฉ. บังเอิญไปเจอผมหลังจากนั้น 2-3 วัน รีบเข้ามาหาผมบอก ท่านนายกฯ ผมชักจะทนไม่ได้ ผมถาม ทำไม ดีเอสไอ ใครเป็นอธิบดีครับ นายธาริต เพ็งดิษฐ์ เขาบอกว่า ผมอยู่ใน เขาบอกว่า เขาอยู่ใน ศอฉ. อยู่ 2 เดือน เขารู้เลยว่า ผมคือนายกฯ นี่ ให้นโยบายอย่างที่บอกไปแล้ว ไม่สลาย ไม่ปราบปราม พยายามที่จะกดดันเพียงให้เขายกเลิกการชุมนุม ยอมไปเจรจาทุกอย่าง เขาบอกว่า คุณสุเทพ เขาก็จำได้ จะสั่งการ จะตัดสินใจอะไร ดูกฎหมาย จดบันทึกรายละเอียดทั้งหมด ซักซ้อมกับเจ้าหน้าที่ ในนโยบายที่หลีกเลี่ยงไม่ให้เกิดความสูญเสียให้มากที่สุดเท่าที่จะกระทำได้

แต่เขาก็จำได้เหมือนกันครับว่า คนที่บอกว่าต้องเล่นงานเสื้อแดง เล่นงานอย่างนั้นอย่างนี้ ชื่อ ธาริต เพ็งดิษฐ์ นี่คือสิ่งที่เป็นความจริงที่ต้องมาพูดกัน และผมก็ต้องมาบอกครับว่า ผมกับคุณสุเทพ รู้

รู้ว่าทั้งหมดที่เขาทำจะกดดัน จะหาทาง จะทำทุกอย่าง ผมกำลังจับตาดูอยู่ ถ้ามีพยานเท็จ หลักฐานเท็จ เจ้าหน้าที่ทั้งหลายซึ่งไม่ทำหน้าที่ตรงไปตรงมา จะต้องรับผิดทางกฎหมายแน่นอนครับ ผมกับคุณสุเทพ ไม่ยอม

ผมอยากจะกราบเรียนกับพี่น้องครับว่า ที่เขาพยายามกดดันเพื่อจะบอกว่าอะไร บอกว่าเห็นมั้ย ทุกฝ่ายมีความผิด ทุกฝ่ายจะต้องมีปัญหา จะต้องมีคดี จะต้องไปติดคุก เพราะฉะนั้นหยุดเถิด มานิรโทษกรรมทุกฝ่าย ผมกับคุณสุเทพ บอกกับเพื่อน ๆ สส. ในพรรคประชาธิปัตย์ ชัดเจนครับ บอก ไม่ต้องกังวล ผมกับคุณสุเทพ มั่นใจในความบริสุทธิ์ เดินหน้าสู้ต่อความไม่เป็นธรรมทุกรูปแบบ แต่จะไม่ยอมให้ใครมากดดันต่อรองให้เราไปสนับสนุนสิ่งที่ผิดครับ

เพราะฉะนั้นผมจึงอยากจะฝากพี่น้องครับว่า วันนี้ขอให้จับตาดู ขอให้ติดตามข่าวสารอย่างใกล้ชิด อย่าไปคิดว่าตอนนี้เรื่องรัฐธรรมนูญ เรื่องกฎหมายเงียบ ๆ ไป เราวางใจไม่ได้ ทุกวันนี้ วันอาทิตย์ วันพรุ่งนี้ เขาจะต้องส่งวาระการประชุมสภามาให้ผม มาให้ สส. ทุกคน แกะซองดูทุกอาทิตย์ กฎหมายปรองดองจอมปลอม กฎหมายนิรโทษกรรม ยังอยู่ในระเบียบวาระนั้น เพียงแต่ตอนนี้เขาเลื่อนเรื่องอื่นขึ้นมาก่อน รอดูจังหวะว่า วันใดวันหนึ่งก็จะไม่เลื่อนเรื่องขึ้นมาแซง แล้วก็พิจารณากฎหมายตรงนี้ เวลาผมเปิดระเบียบวาระการประชุมร่วมของรัฐสภา ระหว่างสภาผู้แทนราษฎร กับวุฒิสภา วาระเรื่องรัฐธรรมนูญ ก็ยังปรากฎอยู่ไม่ได้หายไปไหน เราจึงเรียกร้องมาเปิดเวทีตรงนี้ เพื่ออยากให้ประชาชนเรียกร้องต่อรัฐบาล ว่าถอนกฎหมายนิรโทษกรรม ปรองดอง จอมปลอม ออกไปจากระเบียบวาระการประชุมสภาได้แล้ว

เอาเวลาของสภา มาแก้ปัญหาของแพง แก้ปัญหาพืชผล แก้ปัญหาภาคใต้ แก้ปัญหาหนี้สิน แก้ปัญหาความขัดแย้ง แก้ปัญหาการทุจริต คอร์รัปชั่นจะดีกว่า เราอยากจะเรียกร้องว่า จะขยับเรื่องกฎหมาย เรื่องรัฐธรรมนูญ หรือเรื่องใด ๆ ซึ่งจะนำไปสู่ปมความขัดแย้งใหม่ อย่าได้ทำ และรอให้องค์กรที่มีความเป็นกลางทั้งหลาย คอป. กรรมการสิทธิ์ หลายหน่วยงานที่สอบข้อเท็จจริงให้เขาเอาข้อเท็จจริงทั้งหลายมานำเสนอต่อสังคมก่อน มาทำความเข้าใจ เหมือนกับที่ผมบอกว่า ต้องไปทำความเข้าใจกับเสื้อแดงเสียทีว่าตกลงในการชุมนุมของพวกเขานั้น มันมีกองกำลังติดอาวุธเข้ามาปั่นป่วน จนทำให้เกิดความสูญเสีย ถ้าเราตั้งหลักได้อย่างนี้ เราจึงจะสามารถเดินหน้าในเรื่องการปรองดอง ที่จะเกี่ยวข้องกับเรื่องของการนิรโทษกรรม หรือเรื่องอื่น ๆ ถ้ามีความจำเป็น

ฉะนั้นผมจึงขอคำยืนยันจากพี่น้องนะครับว่า เราจะปักหลักในจุดยืนตรงนี้ รักษาความถูกต้อง รักษาระบบของบ้านเมือง และไม่ยอมให้รัฐบาลใช้อำนาจ ใช้เสียงข้างมาก ทำลายความถูกต้อง ทำลายอนาคตของบ้านเมืองเพียงเพื่อประโยชน์ของคน ๆ เดียว

สู้ไม่สู้ครับ (สู้) เสียงค่อยมาก ถ้าผมถามอีกที เสียงเท่านี้ คุณสุเทพกลับบ้านนะ สู้ไม่สู้ (สู้) ใช้ได้ ใช้ได้ นี่ไปถึงข้างนอกแล้ว ขอหนสุดท้ายให้ไกลไปถึงดูไบ สู้ไม่สู้ (สู้) กราบขอบพระคุณครับพี่น้องครับ สวัสดีครับ

#19 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:10

นำทีมโดย อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ, สุเทพ เทือกสุบรรณ, รังสิมา รอดรัศมี
ณ วัดศรัทธาธรรม(วัดมวญ) ต.บางจะเกร็ง อ.เมือง จ.สมุทรสงคราม
เสาร์วันที่ 15 กันยายน 2555 ถ่ายทอดสดผ่าน Bluesky Tnews ThaiTVD.

#20 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:32

เวทีประชาชนเดินหน้าผ่าความจริง หยุดคุกคามศาล หยุดกฎหมายล้างผิด หยุดคิดล้มรัฐธรรมนูญ ที่หอประชุมไพรพยอม ม.ราชภัฎอุบลราชธานี จ.อุบลราชธานี (8 ก.ย. 55)

#21 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:16

เด็กราชภัฎชุดนี้พูดมันส์ จัง..

:)

#22 bookboong

bookboong

น้องใหม่

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:02

ระวังหน่อยก็ดีนะครับ อาจารย์ราชภัฏยิ่งแดงเยอะ แต่เห็นคนมาเยอะไม่มีตัวป่วนก็ดีใจแล้วครับ แต่จะว่าไปอุบลมันพื้นที่สหประชาชาตินะ สส.มีหลายพรรค ปกติ สส ก็ไม่ได้ขัดแย้งกันมากนะ ถ้าไม่มีคนชักใย สั่งป่วน เสียดายไม่ได้ไปฟัง

#23 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:31

อภิสิทธิ์ เอาอะไรมาพูด

ก็มีแต่ความจริงทั้งนั้น ฮ่าๆๆๆ

ฉลาดกว่า นาโย๊ก เยอะเลย

อ่านแล้ว เลิกเป็นแดงดีกว่า
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#24 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:34

อภิสิทธิ์ เอาอะไรมาพูด

ก็มีแต่ความจริงทั้งนั้น ฮ่าๆๆๆ

ฉลาดกว่า นาโย๊ก เยอะเลย

อ่านแล้ว เลิกเป็นแดงดีกว่า

55555555555555555555

ยังเป็นไม่พอดิ

วังนะกินแต่ไข่แลน
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#25 greeenday

greeenday

ขาประจำ

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:40

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ลมพายุแรงด้วย
จัดในหอประชุมนี่ดีนะ คนฟัง คนพูดจะได้ไม่เปียก
ยิ่งฝนตกระหว่างงานยิ่งดี จะได้ไม่มีใครหนีกลับก่อน
:) :)

ที่อุบลฝนไม่ตกมาสองวันแล้วครับ น่าจะจัดที่สนามฟุตบอลหน้าราชภัฎไปเลย คนดูจะได้เยอะๆ :)

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาท 11 ธันวาคม 2512

#26 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:49

เห็นรุ่นพี่ผมที่เป็น คนเสื้ออแดงอุบลฯ โพสต์ FB
บอกจะไป เอาตีนถีบหน้าไอ้มาร์ค มารอดูรูป มาร์คโดนถีบหน้าหน่อย มีหรือเปล่า 55555

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#27 redfrog53

redfrog53

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:18

‎"เราจะปักหลักในจุดยืนตรงนี้ รักษาความถูกต้อง รักษาระบบของบ้านเมือง และไม่ยอมให้รัฐบาลใช้อำนาจ ใช้เสียงข้างมาก ทำลายความถูกต้อง ทำลายอนาคตของบ้านเมืองเพียงเพื่อประโยชน์ของคน ๆ เดียว" อภิสิทธิ์ / อุบลราชธานี

สุเทพ เทือกสุบรรณ : เสื้อแดงเคยเอารถบรรทุกก๊าซจะเผาแฟลตดินแดง เผาตลาดนางเลิ้ง ทุบรถ สาดน้ำกรด และทำร้ายคนบริสุทธิ์มากมาย
สุเทพ เทือกสุบรรณ : รัฐธรรมนูญที่จะเขียนขึ้นใหม่ จะเขียนตามคำสั่งของนายใหญ่
LovelyMom Rchart ติดตามคุณสุเทพมานานมากและตลอดท่านไม่เคยWhite lineเหมือนคนหน้าด้านบางคน ท่านพูดความจริง จำเหตุการณ์แม่นยำไม่มีผิดเพี้ยน ประชาชนที่รับฟังได้ความรู้หูตาสว่างรู้ทันเหลี่ยมร้าย เคารพนับถือและศรัทธาในความเป็นลูกผู้ชายตัวจริงของท่าน ให้กำลังใจท่านและพรรคปชป.และพร้อมจะต่อสู้เคียงข้างท่านเสมอค่ะ
ChomChuen Somprasert Democrat TEAM 'd be right politician to write the right historical story ..for Kingdom of ThaiLand..
Atip Chunnoi เป็นกำลังใจให้ประชาธิปัตย์ และขอยืนหยัดอยู่เคียงข้าง สู้ๆๆ ทำความจริงให้ปรากฏ ให้บทลงโทษกับคนเลวทำลายชาติ
Ratchana Kotsoombat ข้างนอกมีอีกแต่เสื้อแดงมันกันไม่ให้เข้า
Nattaya Pam Praew พวกที่ตามไปก่อกวนเค้า พอซะทีเถอะ พวกคุณทำแบบนี้มันอันธพาลชัด ๆ
สันติ บุตรไชย ที่พี่เทพเทือกพูด ก็ึคือการตีความอย่างหนึ่ง แต่พี่แกชอบตีความผิดอยู่เรื่อย ก่อนจะเชื่อคำพูดของพี่แก ต้องพิจารณาก่อน
หลังเหตุแก๊สระเบิดที่ถนนเพชรบุรีต้นปี 30 การควบคุมเรื่องแก๊สเริ่มเข้มข้น กลา่ยเป็นอันตราย บริษัทจะผลิต จะส่งสินค้าพวกนี้...ดูเพิ่มเติม
Suwaleeya Malai อยากให้คนไทยรักกัน สามัคคี มีความสงบสุขเหมือนก่อนๆ จับมือร่วมใจ เพื่อชาติไทยของเรา ช่วยกันนะค่ะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
ข้าของแผ่นดิน ร่วมปกป้องสถาบัน รักและสามัคคีได้ แต่กับเสื้อแดงไม่ไหวจะเคลียร์จริง ๆ ค่ะ
เอกราช ปัญญาศิริ ทำยังงั้น..เราได้อะไร..เขาได้อะไร..แล้วทำ.ทำไมว่ะ

สาทิตย์ วงศ์หนองเตย : นปช.เผาศาลากลาง และก่อความรุนแรง เพราะถูกแกนนำปลุกปั่น
สาทิตย์ วงศ์หนองเตย : เสื้อแดงที่มาป่วนเวทีประชาชนเพราะนายกฯ แกนนำ และ ร.ต.อ.เฉลิมให้ท้าย

Mathurose Pornpiboon ดีใจที่เห็นชาวอุบลมาร่วมใจโบกธงไทยด้วยกันมากมายอย่างนี้ สุดยอด ช่วยกันอธิบายให้อีสานตาสว่างด้วยค่ะ พลพรรคทักษิณมันขี้ตั๊ว ขี้ฮก โกหกพี่น้องตลอดมา
Little Lovelove[/b] คุณสาธิต ลืมแล้วหรอคะ เฉลิม ได้ไป 1 สีสันแล้วตอนไปกระบี่แล้วโดนไล่กลับน่ะค่ะ สุดยอดดดด..
แม่แจ๋ว ขี้บ่น คุณสาทิตย์คุณพูดใด้ดีมากเห็นไหมปชปพูดไม่ใด้ปลุกระดมให้พี่น้องคนไทยเกียจกันเลย เขาพูดด้วยเหตผลสิ่งไหนผิดสิ่งไหนถูก ให้เราพี่น้องคนไทยดูว่าไช่หรือไม่เมื่อเราฟังแล้วก็คิดเองว่าจริงหรือไม่จริง เพราะเรื่องที่คุณสาทิตย์พูดมานั้นมันเกิดขึ้นจริงมีคนทําให้มันเกิดเราคนไทยต้องคิดกันให้ใด้เพื่อประเทศของเราทุกคนค่ะ

อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ : พอเราบอกว่าแพงทั้งแผ่นดิน รัฐบาลก็เลยทำถูกทั้งแผ่นดิน ซึ่งคือราคาข้าว ยางพารา มันสำปะหลัง

ประกาศให้รู้ว่า คนอีสานไม่ได้ใส่เสื้อแดงทั้งหมด
Nida Chompoo ไปอิสานได้รับการต้อนรับแบบนี้น่าภูมิใจค่ะ
PM Zinny พลังคนอีสาน คนเยอะมาก ปลื้มใจ!!!
Nichakan Wongsiri คนอีสานตาสว่างแล้ว เย้ เย้
อ๋อง กันต์ธีร์ อยากให้คนไทยทุกคนตาสว่าง :)
Akkachai AJ Jaduritthichoti เห็นภาพนี้ก็ภูมิใจแทนครับ สู้ ๆ กันให้ถึงที่สุดครับ แต่พวกเราก็ต้องเข้มแข็งกันให้มาก ๆ นะครับ ไม่งั้นเราจะโดนแทรกแซงอำนาจเงินของคนโกง คนโกงที่มันลอยนวลไม่มีใครเอาผิดมันได้ รัฐวิสาหกิจบางที่เป็นเสื้อแดงไปแล้วเกินครึ่ง ถ้าเราไม่ออกมาสร้างภูมิคุ้มกัน เราจะแพ้พวกมันนะครับ
Marnburapa Cxzvbn ปลื้มใจมากๆที่เห็นภาพอย่างนี้ เป็นห่วงจริงๆ ไม่รู้จะมีพวกไม่รู้เรื่องไม่รู้ราวไปชุมนุมไล่รึปล่าว
Jinda Jaiboon ปลึ้มมากค่ะ คนอิสานน่ารักเนาะ
Prasert Cha อุบล คนรักประชาธิปัตย์เยอะเหมือนกันน่ะครับ
ภณภัต ภูสุวรรณการ คนอิสานก็น่ารักเยอะแยะนะค่ะ
น้อง เกษตร สี่หนึ่ง ช่างไม่เหมือนภาพ คนในเครื่องแบบบางพวก ที่เป็นทาสทางความคิด และยึดติดคำลวงโลก โกหกหน้าตาย ของครอบครัวตัวโกงเลย
Doungdao Lertrat จัดครั้งนี้ดูดีมากสว่างสดใสเรียบร้อย
Pu Purisa ภูมิใจแทนบ้านเรา...
Suwannarat Lertsongkhamchai สู้ต่อไปนะครับ เพื่อประเทศชาติของเรา

#28 redfrog53

redfrog53

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:22

"เทือก"โอดยกทั้งมือเท้าสู้ในสภาฯยังไงก็แพ้ แต่ยันสู้ตายต้านกม.ช่วยคนโกง

นายสุเทพ เทือกสุบรรณ
"สุเทพ" ตัดพ้อเป็นรบ.เสื้อแดงป่วนบริหารปท.แสนลำบาก แต่ไม่เคยคิดแก้แค้นรบ.ปู เหน็บ"ไอ้ปื๊ด"หน้าด้านคิดพลิกคดีไอ้โม่งชุดดำ ชี้รบ.ส่อเค้าตั้งพวกพ้องนั่งสภาร่างฯ แก้รธน.ตามใบสั่ง ลั่นสู้ตายต้านกม.ล้างผิด วอนคนเสื้อแดงตรอง ตายเพื่อแม้วแล้วจะรวยแสนล้านเหมือนทักษิณหรือป่าว

เย็นวานนี้(8ก.ย.) นายสุเทพ เทือกสุบรรณ สส. พรรคประชาธิปัตย์ ขึ้นเวทีปราศรัย “เดินหน้า ผ่าความจริง หยุดล้มรัฐธรรมนูญ - ออกฎหมายล้างผิดคนโกง” ที่หอประชุมไพรพยอม ราชภัฏอุบลราชธานี จ.อุบลราชธานี ว่า ผมขอกราบสวัสดีพี่น้องจากอุบลราชธานี จังหวัดยโสธร ร้อยเอ็ด ศรีสะเกษ อำนาจเจริญ นะครับ บุรีรัมย์นะครับ ที่ได้มาร่วมเวทีประชาชนกับพวกเราในวันนี้ ผมขออนุญาตกราบสวัสดีไปถึงพี่น้องประชาชนที่ติดตามชมรายการถ่ายทอดสด ทางสถานีโทรทัศน์บลูสกาย ไทยทีวีดี และทีนิวส์ อยู่ในขณะนี้ด้วยนะครับ พี่น้องครับ มาอุบลราชธานีวันนี้ก็มีคนไปต้อนรับถึงสนามบิน อ๋อ ผมกราบสวัสดีพี่น้องกาฬสินธุ์ ขอนแก่นด้วยครับ ขออภัย มาแล้วแต่ยังสวัสดีไม่หมด วันนี้มาอุบลราชธานี ลงสนามบินก็มีคนไปต้อนรับ ยกป้ายด่า ติดเครื่องขยายเสียงด่า เป็นพี่น้องเสื้อแดง ผมก็ไม่ได้รู้สึกแปลกใจอะไรครับ เพราะว่าผมคุ้นเคยเสียแล้ว โดนเป็นประจำ ผมโดนมาเยอะแล้วครับพี่น้องครับ ชีวิตผมมันอาภัพครับ เป็นผู้ช่วยพระเอกมาโดยตลอด นี่ถ้าผมอยู่ของผมธรรมดา ๆ ก็ไม่เป็นไร ไปเป็นผู้ช่วยท่านนายกฯ อภิสิทธิ์ทีเดียว เลยกลายเป็นขวัญใจคนเสื้อแดงไปเลย ไปที่ไหนเขาก็จัดการต้อนรับหนักทุกที

พี่น้องครับ ตั้งแต่เดือนธันวาคม ปี 2551 ขึ้นปี 2552 ทั้งปี ปี 2553 อีกปีหนึ่งเต็ม ๆ เลยครับ เกือบจะเอาชีวิตไม่รอด เกือบจะเอาบ้านเมืองไม่รอด ผมเรียนเลยครับ ตั้งแต่วันแรกเลยที่สภาผู้แทนราษฎรลงมติด้วยเสียงข้างมาก ให้คุณอภิสิทธิ์ เป็นนายกรัฐมนตรี พี่ ๆ เสื้อแดงทั้งหลายก็ล้อมสภาเลยครับ ไม่ให้ออก รถพวกผมออกไปนี่ก็เอาก้อนหินขว้าง เอาระเบิดเพลิงขว้างใส่ เอาน้ำกรดสาด ขว้างใส่ เอาก้อนอิฐทุบ รถคุณองอาจ คล้ามไพบูลย์นี่ครับ พัง ไปแจ้งความตำรวจจับคนทำได้ ศาลสั่งลงโทษจำคุก แต่ว่าอีกหลายคนจับไม่ทัน ปี 2552 ครับ ไม่ได้ทำงานดีเลยครับ พี่น้องครับ จะไปประชุมสภา เขาก็ปิดล้อมสภาไม่ให้เข้าประชุม จะไปทำงานที่ทำเนียบรัฐบาล ก็ล้อมทำเนียบไม่ให้ทำ ไปประชุมสุดยอดผู้นำอาเซียนซึ่งมีประธานาธิบดี นายกรัฐมนตรีประเทศต่าง ๆ มาร่วมประชุมกัน และท่านอภิสิทธิ์ เป็นประธานในที่ประชุม เป็นหน้าเป็นตา เป็นเกียรติของประเทศไทย เขาก็ยกกันไปเป็นหมื่น ๆ พังโรงแรมที่ประชุม นายกฯ นาเยิก ประธานาธิบดง ธิบดี กระเจิดกระเจิงหมด พัง ไม่ได้ประชุม เสียชื่อประเทศไทย กระฉ่อนไปทั้งโลก

พี่น้องครับ ประเทศเสียหายแต่พวกเขาดีใจว่าเขาได้ฉีกหน้านายกฯ อภิสิทธิ์ เขาได้ทำให้คนทั้งโลกเห็นว่า พวกเขาเล่นงานอภิสิทธิ์ได้ ดีใจกันใหญ่ครับ มาเปิดเวทีฉลองกันที่กรุงเทพฯ ยึดสามแยก ยึดสี่แยก เอายางรถยนต์มาสุมไฟเผากลางถนน เอารถเมล์มาเผา เอารถแท็กซี่มาเผา ถ้าประชาชนตรงไหนไม่เห็นด้วยก็เผา เขาอาละวาดเลย พี่น้องต้องจำภาพหนึ่งได้ ประชาชนชาวแฟลตดินแดงไม่มาร่วมมือกับเขา เขาเอารถบรรทุกแก๊สไปจอดหน้าแฟลตเลยครับ ขู่ประชาชนดินแดงเลยว่า ถ้าไม่ลงมาร่วมมือ เขาจะระเบิดรถแก๊ส เอากันให้ตายหมดทั้งแฟลต ทำกันถึงขนาดนี้

ไปจะเผาตลาดนางเลิ้ง พี่น้องประชาชนชาวนางเลิ้ง ออกมาต่อต้านไม่ยอมให้เผา เอาปืนยิงคนนางเลิ้งตายไป 2 คน บาดเจ็บ 5 คน คนหนึ่งเป็นเด็กอายุ 17 ปีเท่านั้น รัฐบาลไม่มีทางเลือกครับพี่น้องครับ ผมเองเป็นรองนายกรัฐมนตรีฝ่ายความมั่นคง มีหน้าที่ดูแลบ้านเมืองให้สงบเรียบร้อย เมื่อเกิดเหตุที่คนก่อจลาจลบ้านเมืองไม่สงบ บ้านเมืองไม่เรียบร้อย ก็ต้องแก้ไขครับ ต้องเอากำลังเจ้าหน้าที่ออกมาช่วยกันระงับเหตุ คลี่คลายสถานการณ์ การที่จะทำอย่างนั้นได้ ต้องประกาศสถานการณ์ฉุกเฉิน ใช้กฎหมายการบริหารราชการแผ่นดินในสถานการณ์ฉุกเฉินเพื่อมาคลี่คลายสถานการณ์ ไอ้แค่วันที่จะประกาศสถานการณ์ฉุกเฉินนั่น คุณอภิสิทธิ์ กับผมก็เกือบตายไปแล้ว

ทำเนียบนั่นไปประกาศไม่ได้ครับ เพราะล้อมทำเนียบไว้หมด เราก็ไปประกาศที่กระทรวงมหาดไทย มันก็ตามไปล้อมกระทรวงมหาดไทย ทีนี้ไม่ได้ล้อมอยู่นอกกระทรวงครับ บุกเข้าไปในกระทรวงเลย กำลังจะขึ้นรถกลับครับ คุณอภิสิทธิ์ขึ้นได้แล้ว ผมขึ้นได้แล้ว ปิดประตูเสร็จเขาถึงพอดี ทุบรถเลยครับ ทั้งก้อนอิฐ ทั้งก้อนหิน ทั้งเสาปูนซีเมนต์มาทุบรถกันใหญ่ จะลากคุณอภิสิทธิ์ออกไปทำร้าย โชคดีครับ วันนั้นเป็นวันเดียว เป็นวันแรก ที่คุณอภิสิทธิ์เชื่อผม ยอมนั่งรถยนต์กันกระสุน รถยนต์กันกระสุนคันนั้น เป็นรถที่คุณทักษิณเขาซื้อไว้ใช้ครับ แล้วเขาออกไปแล้ว เราเลยได้ใช้ นี่ก็ขอบคุณคุณทักษิณเขา ถ้าไม่ได้รถยนต์ที่ทักษิณซื้อไว้ ทั้งสุเทพ และอภิสิทธิ์ ไปเกิดใหม่แล้ว เสร็จเขาวันนั้น

พี่น้องครับ ผมนั่งอยู่ในรถยนต์คันนั้นกับท่านนายกฯ อภิสิทธิ์ แล้วมองคนที่พยายามที่จะเข้ามาทำร้ายเราเนี่ย ไม่เคยเห็นหน้ากันเลยในชีวิต ผมก็นั่งปลงครับว่า นี่ท่านกับผมโกรธกันเรื่องอะไร ชีวิตนี้ยังไม่เคยพบกันเลย ไม่เคยเหยียบหัวแม่เท้าท่านแน่นอน ไม่น่าเชื่อว่าท่านจะฆ่าผม ท่านจะทำร้ายคุณอภิสิทธิ์ มันเรื่องอะไร เขาถูกปลุกระดมมาครับ เขาถูกหลอกลวงมา เขาถูกปั่นหัวมา ให้เกลียดชัง ให้อาฆาตคุณอภิสิทธิ์ หาว่าคุณอภิสิทธิ์นั้นไปปล้นอำนาจมา ทั้ง ๆ ที่คุณอภิสิทธิ์นั้นได้รับการเสนอชื่อ ได้รับการลงคะแนนโดยสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเหมือนกับที่นายสมัคร สุนทรเวช ได้รับเลือกเป็นนายกฯ เหมือนกับที่นายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ น้องเขยของคุณทักษิณได้รับเลือกเป็นนายกฯ แต่พอตอนที่พวกเขาชนะ เขาบอกว่าดี พอตอนที่อภิสิทธิ์ชนะเขาบอกว่าแย่ ใช้ไม่ได้ ผมไม่รู้ว่าอย่างนี้สองมาตรฐานหรือเปล่า

แต่พี่น้องครับ ปีนั้นเราคลี่คลายสถานการณ์ได้เรียบร้อย ไม่มีคนเสื้อแดงตายเลยแม้แต่คนเดียว ขณะที่เอาเจ้าหน้าที่ออกไปกดดันต้อนให้เขามาอยู่หน้าทำเนียบ แล้วก็เอาขึ้นรถบัสส่งกลับบ้าน แกนนำประกาศยอมสลายการชุมนุมไปเอง สื่อมวลชนทุกแขนงติดตามดูการทำงานของเจ้าหน้าที่ แล้วเห็นว่าเจ้าหน้าที่ไม่ได้เข่นฆ่าประชาชนเลย แม้กระนั้นครับ ไอ้นายจตุพรตัวดี ไอ้คางคกนั่นแหละครับ มันโกหกครับ ไปพูดที่ไหนก็บอกว่า อภิสิทธิ์สั่งทหารฆ่าประชาชน มีคนเสื้อแดงตายหลายร้อยแล้วขนศพไปทิ้ง ขนศพไปซ่อน ไม่มีใครเชื่อ ไม่เชื่อ ทำเทปปลอมเสียงอภิสิทธิ์ขึ้นมาใหม่ เอาที่นายกฯ ไปพูดไว้ตามที่ต่าง ๆ มาตัด มาต่อใหม่ แล้วเอาไปบอกว่า นี่คือคำสั่งอภิสิทธิ์ ให้ทหารฆ่าประชาชน ได้มีการพิสูจน์เทปนี้กันครับ โดยฝ่ายนิติวิทยาศาสตร์ทั้งหลายก็ปรากฎชัดว่า เทปนี่ทำปลอมขึ้นมา ยังหน้าด้าน ไม่เคยขอโทษประชาชน

พี่น้องครับ พอแก้ปัญหาเหตุการณ์ปี 2552 ได้ ผมก็นึกว่า เออ ทีนี้รัฐบาลเราจะได้ทำงานแก้ไขปัญหาความทุกข์ร้อนของพี่น้องประชาชนได้เต็มที่ซักหน่อย ที่ไหนได้ครับ ขึ้นปีใหม่ 2553 มาอีกแล้ว เที่ยวนี้ไม่มามือเปล่าเหมือนปี 52 แล้วครับ เอาปืนเอ็ม 16 เอาปืนอาก้า เอาปืนเอ็ม 79 เอาจรวดอาร์พีจีมาด้วย ทีนี้บ้านเมืองเหมือนเกิดกลียุคเลยครับ ตั้งแต่วันที่ 10 เมษายน เป็นวันแรก ไอ้คนพวกนี้เอาอาวุธสงครามที่ผมพูดนี่ครับ มาฆ่าเจ้าหน้าที่ทหาร มาฆ่าประชาชนที่มาชุมนุมด้วยกัน เพื่อสร้างสถานการณ์ให้เห็นว่าประเทศไทยเกิดสงครามกลางเมืองขึ้นแล้ว แล้วก็จะได้ปลุกระดมให้คนลุกขึ้นมาขับไล่รัฐบาล

พี่น้องครับ วันที่ 10 เมษายน วันเดียว ทหารตายทันที 5 คน มี พ.อ. ร่มเกล้า แล้วก็นายทหารอื่น ๆ ประชาชนเสียชีวิต 20 คน บาดเจ็บทั้งเจ้าหน้าที่ ทั้งประชาชน 800 กว่าคน ฝีมือชายชุดดำ กองกำลังของผู้ก่อการร้ายที่แฝงตัวอยู่ในผู้ชุมนุม และสร้างสถานการณ์ มีสื่อมวลชนทั้งประเทศไทย สื่อมวลชนต่างประเทศถ่ายภาพวิดีโอไว้ได้ ถ่ายรูปที่คนชุดดำเอาปืนมายิงทหาร เอาปืนมายิงประชาชน วันนี้หน้าด้านกันเหลือเกิน ออกมาพูดกันเป็นเสียงเดียวว่าไม่เคยมีชายชุดดำ ขอโทษเถอะครับ แล้วคุณพ่อคุณเหรอครับ ที่เอาปืนมายิงประชาชนอยู่นั่น มันโกหกกันชัด ๆ เลยครับ วันนี้เตรียมตัวกันมากเลย ที่จะพลิกคดี เปลี่ยนคดีความทั้งหลาย จะเอาคุณอภิสิทธิ์เป็นจำเลย จะเอาผมเป็นจำเลยให้ได้

ผมกราบเรียนพี่น้องครับ แม้พวกเขาจะกุมอำนาจรัฐ กุมอำนาจเหนือตำรวจ กุมอำนาจเหนือกรมสอบสวนคดีพิเศษ จะเปลี่ยนรูปคดี บิดเบือนอย่างไรก็ตาม ผมจะสู้ครับ ไม่หนีไปไหน

ปีนี้ตำรวจ เรียกตัวผมไปสอบสวนมา 2 รอบแล้ว รอบละ 7 ชั่วโมง 8 ชั่วโมง ครั้งสุดท้ายกรมสอบสวนคดีพิเศษเอาไปสอบ 10 ชั่วโมง ผมบอกว่า จะเรียกไปสอบอีกกี่ครั้งก็จะไป ไม่หนีแน่นอน ผมจะไม่ทำเหมือนคุณทักษิณ ที่หนีไปต่างประเทศ

ผมจะตั้งหน้าตั้งตาพิสูจน์ความจริงตามกระบวนการยุติธรรมของประเทศไทย เพราะผมเป็นคนไทย ผมเคารพระบบ กระบวนการยุติธรรมของประเทศไทย ผมเคารพศาลไทย นี่เขาขู่ครับว่า เขาจะเอาคุณอภิสิทธิ์ กับผมไปขึ้นศาลโลก ขอโทษเถอะคุณพี่ ผมไม่ไปด้วยหรอกศาลโลก ผมขึ้นศาลไทย คนที่จะไปขึ้นศาลโลกนี่เท่าที่ผมเห็นมีอยู่คนเดียวในขณะนี้คือ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร เพราะแกไม่เคารพศาลไทย ศาลพิพากษาลงโทษจำคุกแก 2 ปี แกหนีเลย ศาลพิพากษายึดทรัพย์แก 46,730 ล้าน เพราะใช้อำนาจหน้าที่นายกรัฐมนตรีได้ไปโดยไม่สุจริต แกออกไปด่าเราทั่วโลกเลยว่า ระบบศาลไทยเชื่อไม่ได้ เพราะฉะนั้นเชิญคุณทักษิณ ไปขึ้นศาลโลกได้ แล้วมีโอกาสที่คุณทักษิณจะต้องไปขึ้นศาลโลกแน่นอนครับพี่น้องครับ เพราะอะไรรู้มั้ยครับ เพราะตอนที่เป็นนายกรัฐมนตรี คุณทักษิณได้สั่งการเป็นนโยบายให้เจ้าหน้าที่ฆ่าประชาชนไป 2,500 คน อ้างว่าคนเหล่านั้น เกี่ยวข้องกับยาเสพติด ที่เราได้ยินกันว่าฆ่าตัดตอน

พี่น้องครับ ถามใจพี่น้องว่า ทั้ง 2,500 คนนั่นมันยาเสพติดทั้งหมดเหรอ ไม่มีบ้างเหรอที่ขัดใจกับเจ้าหน้าที่แล้วมันยิงใส่บัญชียาเสพติดไปด้วย แถมยังมีคดีอุ้มฆ่าพี่น้องประชาชนที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ภาพที่กรือเซะ ภาพที่ตากใบ เป็นเหตุให้แผ่นดิน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ลุกเป็นไฟมาจนวันนี้ นั่นแหละครับต้องไปศาลโลก

ผมกราบเรียนกับพี่น้องครับ วันนี้ผมนึกว่าบ้านเมืองจะเรียบร้อยแล้ว เพราะว่าตอนคุณอภิสิทธิ์ เป็นนายกรัฐมนตรี เขาก่อจลาจล เขาก่อการร้าย เขาทำร้ายคนไทย เขาทำร้ายประเทศไทย ยื่นข้อบังคับอย่างเดียวว่า คุณอภิสิทธิ์ต้องออกไป ต้องจัดให้มีการเลือกตั้งใหม่ ในที่สุดเมื่อเราแก้ปัญหาได้เรียบร้อย คุณอภิสิทธิ์นั้นยังสามารถจะเป็นนายกรัฐมนตรีได้อีกเกือบปี แต่คุณอภิสิทธิ์ตัดใจว่า เอาละบ้านเมือง สงบเรียบร้อยพอสมควรแล้ว บรรยากาศพอที่จะจัดการเลือกตั้งทั่วไปได้ จัดให้มีการเลือกตั้งทั่วไป แล้วเป็นไงครับ เลือกตั้งทั่วไปเขาชนะ เอาน้องสาวที่พูดผิดพูดถูกมาเป็นนายกรัฐมนตรี

ตั้งแต่น้องสาวคุณทักษิณมาเป็นนายกรัฐมนตรีประเทศไทย พวกผมยังไม่เคยไปต่อต้านเขาเลย ผมไม่เคยพาคนที่ไหนไปเดินขบวนชูป้ายไล่นายกฯ ยิ่งลักษณ์ ขนาดนายกฯ ยิ่งลักษณ์ไปภาคใต้บ้านผม ซึ่งมีอยู่ 14 จังหวัด นายกฯ บอกว่า ภาคใต้ในยุคแกมี 15 จังหวัด แถมจังหวัดหาดใหญ่อีก 1 จังหวัด

ผมก็ไม่ประท้วง ดีเหมือนกัน ไม่ได้ไปทำอะไรเขาเลยครับ อยากจะไปเมื่อไหร่เชิญ ให้เขาไป ไม่เหมือนกับที่สมัยอภิสิทธิ์ เป็นนายกฯ ไปจังหวัดไหน โดนทุกจังหวัด ขนาดมางานศพยายเนียม ผมมาด้วยวันนั้น เกือบไม่ได้กลับ ท่านคิดดูสิครับ แล้วเดี๋ยวนี้ แทนที่เขาเป็นรัฐบาล พวกผมจะไปต่อต้าน พวกผมก็ไม่ได้ไปต่อต้าน พวกผมไม่ได้ก่อความวุ่นวายอะไรเลย คุณชนะเลือกตั้ง จะโกงผม จะซื้อเสียงผม หรือยังไง ผมไม่สน เชิญ เป็นรัฐบาล แล้วเป็นไปให้ครบ 4 ปีเลย ถ้าไม่พอใจคราวหน้าเลือกอีกชนะอีก เป็นอีก เอ้า เป็นให้เข็ดเลยเอ้า พวกผมก็จะก้มหน้าก้มตาเป็นฝ่ายค้านอยู่อย่างนี้ แล้วไม่วุ่นวาย ไม่วุ่นวาย ไม่ก่อเหตุให้บ้านเมืองเสียหายเป็นอันขาด พวกผมจะทำอะไรทุกอย่าง เคารพกฎหมายบ้านเมือง เพราะว่าบ้านเมืองจะอยู่ได้ กฎหมายต้องศักดิ์สิทธิ์ ประชาชนทุกคนต้องเคารพกฎหมาย พวกผมเคารพกฎหมายครับ ไม่ก่อเหตุวุ่นวาย ไม่ทำให้เกิดการผิดกฎหมายโดยเด็ดขาด

แต่ว่าพี่น้องครับ ได้เป็นรัฐบาลแล้ว ประชาชนเดือดร้อนทั้งประเทศ ของแพงทั้งแผ่นดิน รายได้ของประชาชนตกต่ำ ข้าวก็ไม่ได้ตังค์ ยางยิ่งแล้วใหญ่ มันสำปะหลังเละเทะ ชาวไร่อ้อยเดือดร้อน เงิน 300 บาท ค่าแรง ตามที่สัญญาไว้ก็ไม่ได้ เงินเดือน 15,000 ก็โกหก น้ำท่วมเดือดร้อน จ่ายเงินไม่ครบ วุ่นไปหมด แทนที่จะไปทำงานแก้ไขปัญหาของพี่น้องประชาชนอย่างนั้น ไม่เอาใจใส่ โน่น จะไปอาศัยเสียงข้างมากในสภา เขียนกฎหมายใหม่ข่มขืนใจคนทั้งชาติ เพื่อลบล้างความผิดให้คนที่ฝ่าฝืนกฎหมายตั้งแต่พวกที่ยิงวัดพระแก้ว พวกที่ฆ่าทหาร ฆ่าตำรวจ ฆ่าประชาชน เผาศาลากลาง โกงบ้านโกงเมือง จะไม่ให้ผิดเลยแม้แต่คนเดียว ใครเขาจะยอม พวกผมไม่ยอมหรอกครับ อย่าว่าแต่มาตั้งชื่อ ตั้งชื่อกฎหมายหลอกลวงพวกเรา ประชาชนทั้งประเทศว่าเป็นกฎหมายปรองดอง เนื้อแท้ไม่ใช่ครับ เป็นกฎหมายลบล้างความผิดให้กับคนโกงทั้งสิ้น พวกผมสู้ตายครับ

ไม่มียอมเด็ดขาด พี่น้องครับ ผมบอกกับน้อง ๆ ทุกคนว่า สู้ตาย ที่ต้องประกาศว่าสู้ตายนี่พี่น้องครับ เพราะไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นกับเรา เขามีอำนาจล้นฟ้าวันนี้ ทำได้ทุกอย่าง แต่ว่าพวกผมไม่มีวันยอมแพ้ สู้ในสภา แพ้แน่ครับ เหมือนที่คุณสาทิตย์ (วงศ์หนองเตย) พูดเมื่อสักครู่ ข้างเค้ามี 300 กว่า ข้างเรามี ร้อยกว่า ยกทั้งมือทั้งเท้า แพ้ทุกวัน

แต่ว่าพวกผมไม่งอมือ งอเท้า ให้เขาข่มขืนใจคนไทยทั้งประเทศครับ จึงได้ชวนพี่ชวนน้องบอกมาว่า ถ้าสู้ในสภาไม่ชนะ ยับยั้งเขาไม่ได้ออกนอกสภา ออกมาชวนพี่น้องร่วมสู้กับเรา พี่น้องครับ การมาตั้งเวทีประชาชนจึงมีเป้าหมายเพื่อเชิญชวนพี่น้องผู้รักชาติ รักแผ่นดินทั้งหลาย ลุกขึ้นมาทำหน้าที่เจ้าของประเทศ ร่วมต่อสู้กับเรา

คำว่าต่อสู้นั้นพี่น้องครับ ไม่ได้ให้พี่น้องมาต่อสู้แบบที่เสื้อแดงเขาสู้ ผมไม่บอกพี่น้องว่าเอาน้ำมันไปคนละขวด แล้วให้กรุงเทพฯ เป็นทะเลเพลิงผมไม่ทำ อันนั้นมันพวกณัฐวุฒิ ไอ้พวกอริสมันต์ พวกผมไม่ทำ ผมจะไม่บอกพี่น้องว่าเอาไม้ เอาปืน เอาอาวุธ ไปฆ่าเจ้าหน้าที่ ไปเข่นฆ่าใคร ไม่ทำเด็ดขาด ไม่ชวนแม้กระทั่งเอาพี่น้องไปเดินขบวนขับไล่รัฐบาล ขออย่างเดียว ให้พี่น้องทุกคนได้ตื่นตัว แล้วแสดงออกซึ่งพลังของเจ้าของประเทศ บอกให้เขารู้ บอกให้เขาได้ยินว่า กฎหมายลบล้างความผิดนี้ ไม่ว่าจะชื่อกฎหมายปรองดอง หรือกฎหมายสวรรค์อะไร เราไม่เอาเด็ดขาด

ป้ายที่พี่น้องเขียนอย่างนี้แหละ พี่น้องช่วยเขียนใหม่ครับ ว่าไม่เอากฎหมายลบล้างความผิดให้คนโกง ไม่เอากฎหมายลบล้างความผิดให้บรรดาผู้ทำผิดกฎหมายทั้งหลายไม่ว่าจะชื่ออะไร แล้วเอาไปติดไว้ที่หน้าบ้าน ถ้าพี่น้องกลัวว่าพวกนั้นมันจะมาหาเรื่อง ไม่เป็นไรครับ เอาไปติดไว้หน้าบ้านมัน แอบไปติดไว้ตอนกลางคืน ไปพ่นสีไว้ที่หน้าอำเภอ ไปพ่นไว้ที่หน้าศาลากลาง ไปติดไว้ตามสะพาน ไปติดไว้ที่รั้ววัด รั้วโรงเรียน ต้องทำให้เขารู้

พี่น้องครับ ผมได้ข่าวว่าขณะนี้กระทรวงมหาดไทยรับงานของรัฐบาลมาแล้ว จะให้ผู้ว่าฯ จะให้นายอำเภอมาตั้งเวที แล้วก็เอาคนที่เขาเกณฑ์มาได้ มาร่วม แล้วจะเอาภาพนั้นไปบอกว่าคนทั้งประเทศสนับสนุนกฎหมายนี้ ผมก็ขออนุญาตกราบเรียนไปถึงพี่น้องทุกจังหวัด ถ้าได้ข่าวว่านายอำเภอ หรือผู้ว่าฯ ไปตั้งเวทีฟังเสียงประชาชนเรื่องกฎหมายปรองดองจอมปลอมนี้ ให้พวกเราช่วยกันไปหน่อย ไม่ต้องรอเขาเชิญ ไปแล้วก็ไปบอกเขาว่า ไม่เอา ไม่เห็นด้วย อย่านอนหลับไม่รู้ นอนคู้ไม่เห็น ให้เขาอ้างได้ว่า เรายอม เราเห็นด้วย จะเสียหายกับประเทศไทย รายละเอียดเรื่องนี้ พูดกันมาตลอด บนเวทีนี้คุณสาทิตย์ก็พูด เพื่อนผมหลายคนก็พูด เดี๋ยวก็คงพูดกันอีก ผมจะข้ามไปไม่อธิบาย

อีกเรื่องหนึ่งครับพี่น้องครับ เรื่องที่เขาจะเขียนรัฐธรรมนูญขึ้นมาใหม่ทั้งฉบับ อันนี้ยิ่งน่ากลัวใหญ่ ไม่รู้ว่าเขาจะเขียนว่าอย่างไร เขาจะเขียนมาใหม่ เขาจะเอาอำนาจในการเขียนรัฐธรรมนูญให้สภาร่างรัฐธรรมนูญ ซึ่งเขาจะเลือกมาแต่ละจังหวัด ๆ ละคน แล้วเขาจะแต่งตั้งเองอีก 22 คน เราหลับตานึกได้เลย จังหวัดที่พวกเขามีอิทธิพล คนของเขาแน่นอน ไอ้ 22 คนที่เขาตั้ง ต้องฟังคำสั่งเขาแน่นอน สรุปได้เลยว่า รัฐธรรมนูญถ้ามีการเขียนขึ้นใหม่ ต้องเขียนตามอำเภอใจเขาแน่นอน อย่างนี้เสี่ยงครับ เพราะถ้าเขาเขียนรัฐธรรมนูญรวบอำนาจทั้งหมด ให้กับนายกรัฐมนตรีที่เป็นคนของเขา นั่นไม่ใช่ประชาธิปไตยแล้ว นั่นมันเป็นเผด็จการ เหมือนที่เพื่อนผมพูดเมื่อสักครู่ ว่าถ้าเขาไปเขียนรัฐธรรมนูญใหม่ว่า ต่อไปนี้คนเป็นนายกรัฐมนตรีมีอำนาจทั้งฝ่ายบริหาร ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติ และอำนาจในการคุมฝ่ายตุลาการด้วย จบเลยครับ อันตรายมาก

พี่น้องที่เคารพครับ ผมเคยพูดเสมอ ในอดีตที่ประเทศเยอรมนี สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเสียงข้างมาก เขียนกฎหมายให้ฮิตเลอร์มีอำนาจสูงสุดแต่เพียงผู้เดียวในประเทศ เจ๊ง เลยครับ ไม่ใช่เจ๊ง เฉพาะประเทศเยอรมันครับ โลกเจ๊งไปด้วย เพราะฮิตเลอร์ก่อสงครามโลกครั้งที่ 2 เลย ตายกันเป็นสิบ เป็นร้อยล้านเลย เราไม่อยากเห็นอย่างนั้นเกิดขึ้นในประเทศไทย และผมกลัวครับ กลัวว่าสิ่งที่เค้าจะเขียนใหม่นั้นมันจะเข้าทางแนวความคิดเดิมของเขา คือคนพวกนี้คิดที่จะเปลี่ยนแปลงการปกครองของประเทศไทย วันนี้เรามีการปกครองในระบอบประชาธิปไตยที่มีพระมหากษัตริย์เป็นพระประมุข คนพวกนี้ไม่เอาครับ อยากจะเปลี่ยนเป็นรูปอื่น เท่าที่ผมเป็นรองนายกฯ ฝ่ายความมั่นคง ติดตามเรื่องนี้มาโดยตลอด เขาอยากจะเปลี่ยนประเทศไทยไปเป็นระบอบสาธารณรัฐ ให้มีประธานาธิบดี

พี่น้องครับ ตรงนี้น่ากลัว ผมเรียนกับพี่น้อง ผมพูดเรื่องนี้ตั้งแต่ปี 2552 ว่าให้พี่น้องคนไทยระวัง คุณทักษิณเนี่ยมีความไฝ่ฝันที่จะกลับมาเป็นประธานาธิบดีของประเทศไทย แล้วเป็นไงครับพี่น้องครับ ผมพูดให้สัมภาษณ์สื่อมวลชน ผมอภิปรายในสภาผู้แทนราษฎร คุณทักษิณที่หนีไปอยู่ต่างประเทศ ตั้งทนายมาฟ้องผมกับศาล มาฟ้องศาลครับว่า การที่ผมพูดอย่างนั้น หมิ่นประมาทเขา เป็นยังไงพี่น้องครับ ศาลชั้นต้นบอกว่า ไม่มีมูลความผิด ยกฟ้อง คุณทักษิณไม่ยอม อุทธรณ์ครับ ไปศาลอุทธรณ์ นี่ครับ สำเนาคำสั่งศาลอุทธรณ์ เพิ่งอ่านเมื่อวันที่ 5 กันยายน 2555 ผมขออนุญาตพี่น้องนิดเดียว เพราะว่าเนื้อหาในคำพิพากษาศาลอุทธรณ์เรื่องนี้ ที่เพิ่งอ่านเมื่อวันที่ 5 กันยายนนี้ ผมอยากให้พี่น้องได้ยิน ได้ฟัง ได้ทราบ

ผมพูดอย่างนี้ครับพี่น้องครับ “ไม่ต้องวิเคราะห์ครับ คุณทักษิณนั้นชัดเจน ว่าท่านไม่ยอมแพ้ ท่านพยายามสู้ของท่านไปเรื่อย ท่านบอกแล้วว่าวันหนึ่งท่านจะกลับมาเป็นประธานาธิบดี พ.ต.ท.ทักษิณ คิดจะเปลี่ยนแปลงการปกครองจากระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข เป็นการปกครองระบอบประธานาธิบดี” นี่ผมพูดเลยครับ นี่แหละไปฟ้องผม

พี่น้องครับ แล้วเป็นไงครับ คำพิพากษาของศาล อยู่หน้า 4 ในเอกสารทั้งหมดนี้ศาลบอกว่า “พิเคราะห์แล้ว ข้อเท็จจริงเบื้องต้นฟังได้ว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร เคยดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ที่ศาลชั้นต้นได้วินิจฉัยว่า ระหว่างที่ทักษิณดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีอยู่นั้น หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโนเห็นว่า ทักษิณ มีพฤติการณ์ส่อไปในทางเหยียบย่ำชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์ ทักษิณได้แสดงออกถึงพฤติกรรมอันไม่เหมาะสมต่อองค์พระมหากษัตริย์ พูดกับกลุ่มบุคคลที่มาชุมนุมที่อินดอร์ สเตเดี้ยม หัวหมาก พูดในรายการทักษิณ คุยกับประชาชน ทางสถานีวิทยุกระจายเสียงแห่งประเทศไทย ใช้ถ้อยคำที่ไม่เหมาะสม พูดในขณะที่เป็นประธานการประชุมมอบนโยบายปฏิบัติราชการให้แก่หัวหน้าราชการ ผู้ว่าราชการจังหวัด และข้าราชการระดับ 10 ขึ้นไป ที่ตึกสันติไมตรี ทำเนียบรัฐบาลว่า มีบุคคลซึ่งดูเหมือนมีบารมีนอกรัฐธรรมนูญ เข้ามาวุ่นวายองค์กรที่มีในระบบรัฐธรรมนูญมากเกินไป คำพูดของคุณทักษิณตรงนี้ครับ ทำให้นายมีชัย ฤชุพันธุ์ ออกมาบอกว่า ทักษิณกล่าวอย่างนี้ ทำให้ประชาชนคลางแคลงใจว่าทักษิณไม่ปกป้องสถาบันพระมหากษัตริย์ เมื่อทักษิณพ้นตำแหน่งนายกรัฐมนตรีแล้ว มีการชุมนุมของกลุ่มคนเสื้อแดงหลายครั้ง ทักษิณก็ได้โทรศัพท์มาพูดคุยกับ สส. เพื่อไทย ที่มีการสัมมนาอยู่ที่โรงแรมกรีนเนอรี่ นครราชสีมา การชุมนุมของกลุ่มเสื้อแดงทุกครั้ง ได้นำรูปของ พ.ต.ท.ทักษิณ ออกมาชู เพื่อนำขบวน ทักษิณโทรศัพท์มาพูดคุยกับกลุ่มเสื้อแดง เรียกร้องให้ สส. เพื่อไทย สส.พรรคเพื่อไทย พรรคไทยรักไทย และพรรคประชาชน ขึ้นไปกล่าวปราศรัยบนเวทีชุมนุมของกลุ่มคนเสื้อแดงด้วย ผู้ที่ขึ้นพูดบนเวทีมักจะกล่าวพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ เมื่อคราวที่มีการชุมนุมที่ท้องสนามหลวง เมื่อวันที่ 31 มกราคม 2552 แกนนำกลุ่มผู้ชุมนุมได้ขึ้นปราศรัยว่า การต่อสู้ครั้งนี้เป็นการชิงบ้าน ชิงเมือง จะร่วมกันตั้งสถาบันคนเสื้อแดง เพื่อเปลี่ยนแปลงประชาธิปไตย ของประเทศไทยใหม่ ตั้งโต๊ะ รวบรวมรายชื่อเสนอให้มีการยกเลิกกฎหมายหมิ่นพระบรม เดชานุภาพ พล.ต.อ.วิศิษฐ์ เดชกุญชร ได้บอกว่า พฤติกรรมของคนไทยบางคนที่ลบหลู่ หรือหมิ่นประมาทพระมหากษัตริย์นั้น เป็นแผนการล้มการปกครองระบอบประชาธิปไตยแบบที่มีพระมหากษัตริย์เป็นพระประมุข พล.อ.พิจิตร กุลวนิช บอกว่าการต่อสู้ของทักษิณ เป็นการจ้องล้มสถาบันพระมหากษัตริย์ ศาลบอกว่าไงครับ เมื่อมีคำท้วงติงจากพล.อ.พิจิตร ดังกล่าว ทักษิณน่าจะหยุดการกระทำที่ส่อไปในทางที่เป็นการละเมิดต่อองค์พระมหากษัตริย์ แต่ทักษิณหาได้หยุดกระทำการดังกล่าวไม่ ในทางกลับกัน ทักษิณกลับให้สัมภาษณ์หนังสือพิมพ์ไฟแนนเชียลไทม์ว่า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงทราบเรื่องแผนการรัฐประหารเมื่อวันที่ 19 กันยายน 2549 ทั้งยังให้การสนับสนุนกลุ่มคนเสื้อแดง ชักชวนให้ประชาชน ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ พลเรือน ออกมาชุมนุมที่ถนนราชดำเนิน ที่ลานพระบรมรูปทรงม้า และบอกว่าการชุมนุมในวันดังกล่าว อาจจะเป็นการปฏิวัติโดยประชาชน จนนำไปสู่การก่อการจลาจลในเขตกรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 12-13 เมษายน 2552 ข้อเท็จจริงปรากฎชัดว่า คนที่ก่อการจลาจลโดยส่วนใหญ่ต่างใส่เสื้อสีแดง การก่อการจลาจลดังกล่าว ย่อมเป็นเหตุให้ชวนสงสัยว่า เป็นส่วนหนึ่งของการปฏิวัติโดยประชาชน ตามคำชักชวนของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร พฤติการณ์ของทักษิณ กับกลุ่มคนเสื้อแดง ย่อมบ่งชี้ให้เห็นว่า มีเจตนาส่อไปในทางที่สอดคล้องกับคำเทศนาของหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

พี่น้องที่เคารพครับ ศาลสรุปอย่างนี้ แล้วบอกว่ายังไงครับ ประชาชนทั่วไป ย่อมอยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พ.ศ. 2550 ที่บัญญัติไว้ในมาตรา 8 ว่าองค์พระมหากษัตริย์ทรงดำรงอยู่ในฐานะอันเป็นที่เคารพสักการะ ผู้ใดจะละเมิดมิได้ และต้องอยู่ภายใต้บังคับมาตรา 2 ที่บัญญัติว่า ประเทศไทยมีการปกครองระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข หากมีบุคคลใดที่มีพฤติการณ์ หรือมีข้อเท็จจริงที่ทำให้ประชาชนเข้าใจว่า บุคคลนั้นไม่มีความจงรักภักดีต่อพระมหากษัตริย์ หรือไม่ปฏิบัติตามบทบัญญัติดังกล่าว ประชาชนทั้งหลายย่อมมีสิทธิ์ อันชอบธรรม ที่จะปกป้องพระมหากษัตริย์มิให้ผู้หนึ่งผู้ใดล่วงละเมิดได้ แล้วศาลก็สรุปว่า ตัวผม นายสุเทพ เทือกสุบรรณนั้น เป็น สส. เป็นรองนายกรัฐมนตรี ได้ปฏิญาณตนก่อนที่จะเข้ารับหน้าที่สมาชิกสภาผู้แทนฯ ว่า จะปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์ สุจริต เพื่อประโยชน์ของประเทศ และประชาชน ทั้งจะรักษาไว้และปฏิบัติตามซึ่งรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยทุกประการ ก่อนเข้ารับตำแหน่งรองนายกฯ ได้ไปถวายสัตย์ปฏิญาณต่อพระมหากษัตริย์ก่อนเข้ารับหน้าที่ว่า จะจงรักภักดีต่อ พระมหากษัตริย์ และจะปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต เพื่อประโยชน์ของประเทศและประชาชน ในเมื่อพฤติการณ์ของกลุ่มคนเสื้อแดง และพ.ต.ท.ทักษิณ ทำให้นายสุเทพ และประชาชนเห็นว่า มีเจตนาส่อไปในทางที่สอดคล้องกับคำเทศนาของหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน นายสุเทพ จึงมีสิทธิ์อันชอบธรรม ทั้งในฐานะประชาชนที่จงรักภักดีต่อพระมหากษัตริย์จะแสดงความคิดเห็น หรือข้อความใดโดยสุจริต ติชมด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคล หรือสิ่งใดอันเป็นวิสัยของประชาชนย่อมกระทำ ทั้งในฐานะผู้แทนราษฎร และในฐานะรองนายกรัฐมนตรี มีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นโดยสุจริตในฐานะเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติการณ์ตามเจ้าหน้าที่ จำเลยคือนายสุเทพ จึงไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท คดีของทักษิณไม่มีมูล ยกฟ้อง

เขายังไม่จบกับผมหรอกครับ คดีนี้เล่นงานผมไม่ได้ เขาก็เล่นงานคดีอื่น ผมก็ไม่ว่าอะไร ผมตั้งใจที่จะให้พี่น้องได้ทราบว่า ข้อเท็จจริงที่นำสืบในศาลนั้น ศาลพิเคราะห์แล้วเห็นอย่างนี้ครับ ไม่ใช่ผมใส่ความ พี่น้องครับ ที่น่าเป็นห่วงก็คือว่า วันนี้เขายังไม่หยุด เขายังปลุกระดมคนไทยให้แบ่งฝักแบ่งฝ่าย โน่นอยู่ข้างนอกเสื้อแดง บอกว่าให้ลุกขึ้นมาล้มล้างคนข้างบน เขาสร้างวาทกรรมใหม่ว่า คนที่ไม่ใช่พวกเขาคนที่พอมีฐานะทั้งหลายเป็นพวกอำมาตย์ เป็นเครือข่ายของอำมาตย์ ส่วนพวกเขานั่นเป็นไพร่ มันเคยมีที่ไหนล่ะครับ ในประเทศไทย ปู่ย่าตายายญาติพี่น้องเราอยู่มา เราไม่เคยแบ่งแยกประชาชน คนไทยทั้งหลายเป็นพี่เป็นน้องกันทั้งสิ้น ไม่เคยรังเกียจว่าใครรวยใครจน ในตระกูลของพวกเราแต่ละฝ่าย มีคนมีฐานะ มีคนไม่มีฐานะ เราก็ยังเป็นพี่เป็นน้องกันอยู่ ไม่เคยแบ่งฝักแบ่งฝ่าย แต่พวกนี้มาปลุกระดมให้คนไทยเกลียดกัน ให้แบ่งเป็นชนชั้น ให้แบ่งคนไทยเป็น 2 ชนชั้น เหมือนเอาดินหม้อมาทาหน้าไก่แล้วให้ชนกัน แล้วบ้านเมืองมันจะสงบสุขได้อย่างไร นี่สิเรื่องนี้น่ากังวลใจครับ

ผมเรียนกับพี่น้อง ผมสงสัย ผมติดตามมาโดยตลอดว่า เขาต้องการให้เกิดสงครามกลางเมือง ให้คนไทยฆ่ากัน เขาจะได้ทำการปฏิวัติโดยประชาชนของเขา เรายอมไม่ได้ครับพี่น้องครับ เพราะฉะนั้นผมกราบไปถึงพี่น้องเสื้อแดงที่อยู่นอกห้องประชุมถ้าฟังอยู่ พี่น้องเสื้อแดงที่อยู่ที่บ้าน พี่น้องครับ พี่น้องทั้งหลายก็เป็นคนไทยเหมือนพวกเรา จะมารบราฆ่าฟันกันทำไม เพื่อประโยชน์ของทักษิณ จะมาทำทำไม ทักษิณได้เป็นประธานาธิบดี พี่น้องจะขายยางแพงขึ้นเหรอ ทักษิณได้เป็นประธานาธิบดี เราจะรวยขึ้นไปด้วยเหรอ เราจะมีแสนล้านเหมือนทักษิณเหรอ อย่าเลยครับ ประเทศคิวบา ประเทศเกาหลีเหนือที่เขามีระบบอย่างนี้ ประชาชนเขายังทุกข์ยากอยู่ ใกล้ ๆ ตรงนี้เขมรเป็นยังไงครับ เขายกย่องกันเหลือเกิน อดิศร เพียงเกษ พูดบนเวที ออกทีวีแดงว่า อยากให้ประเทศไทยเหมือนเขมร เชิญมึงกับพ่อไปอยู่เขมรก็แล้วกัน

พวกเราขออยู่ประเทศไทย ให้เรามีชีวิตอย่างนี้แหละ ให้มีสถาบันพระมหากษัตริย์ปกเกล้า เป็นศูนย์รวมใจของคนไทย พี่น้องครับ ที่ประเทศไทยยังเป็นประเทศอยู่ทุกวันนี้เพราะพระบารมีของพระเจ้าอยู่หัว ไม่อย่างนั้นก็เป็นไทยเหนือ ไทยใต้ ไทยอีสาน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระราชินีของเรานั้นประเสริฐสุดครับ โลกทั้งโลกเขายกย่องว่าเป็นกษัตริย์ของกษัตริย์ เป็น King of the King เพราะท่านทำประโยชน์ให้กับประชาชนมาตลอดชีวิต วันนี้ท่านประชวรอยู่ท่านป่วยอยู่ คนไทยควรแสดงความจงรักภักดี เอาใจช่วยท่าน ไอ้นี่พวกนี้ทำอีกอย่าง ผมถึงกราบเรียนกับพี่น้องว่า มีแต่พวกเราครับ เป็นหน้าที่พวกเราแล้วที่จะต้องลุกขึ้นมาปกป้องบ้านเมือง เป็นหน้าที่พวกเราแล้วครับที่จะต้องมารักษาบ้านเมืองนี้ ผมได้ทำหน้าที่ของผมมาแล้วปี 2551 ปี 2552 ปี 2553 แม้วันนี้เป็นเพียง สส. ธรรมดา เป็นฝ่ายค้าน ผมก็ยังไม่เลิกครับ ยังยืนหยัดที่จะทำหน้าที่ประชาชนคนไทย และผมจะยืนเคียงข้างพี่น้องประชาชนพิทักษ์รักษาบ้านเมือง และสถาบันพระมหากษัตริย์ ชวนกันเถอะครับพี่น้องครับ รักษาบ้านรักษาเมือง ไว้ให้ลูกหลานของเรา อะไรที่ไม่ดีแก้ไข อะไรที่ไม่ดีกับเราไม่ต้องไปล้มล้างระบบไม่ต้องไปเปลี่ยนแปลงรูปแบบการปกครอง เราพอใจแล้ว

พี่น้องครับ ผมใช้เวลาสั้น ๆ กราบเรียนเพื่อจุดประกายความคิดให้อยู่ในหัวใจของพี่น้องทั้งหลาย และผมยืนยันว่าพี่น้องคนไทยท่านใดที่ตัดสินใจลุกขึ้นยืนเพื่อปกป้องสถาบันพระมหากษัตริย์ เพื่อปกป้องระบอบประชาธิปไตยที่มีพระมหากษัตริย์เป็นพระประมุขนี้ ท่านไม่ได้เดียวดาย ท่านไม่ได้โดดเดี่ยว จะมีพวกเราทุกคนที่จะยืนเคียงข้างกับท่านทั้งหลายสู้เพื่อสิ่งนี้ครับ ผมขอกราบขอบพระคุณพี่น้องที่เคารพทั้งหลาย ขอให้อยู่ดีมีแฮงนะครับ พี่น้องครับ สวัสดีครับ

'มาร์ค'ขึ้นเวทีเดินหน้าผ่าความจริงเสื้อแดงอุบลฯโผล่ไล่
http://www.thairath....t/region/289709

กลุ่มคนเสื้อแดงประมาณ 50 คนมาชุมนุมขับไล่นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ที่มีคิวขึ้นเวทีประชาชนเดินหน้าผ่าความจริง ที่มรภ.อุบลฯ ที่มีผู้เข้าร่วมฟังประมาณ 5,000 คน ขณะที่ มีกำลังตร.ควบคุมสถานการณ์ไม่ให้คนเสื้อแดงเล็ดรอดเข้างาน ด้านหน.พรรคปชป.เผยจะต่อสู้ต่อไปเพราะมั่นใจในความบริสุทธิ์ใจในการแก้ปัญหา...
เมื่อวันที่ 8 กย.55 ที่ห้องทัมทิมสยาม 2 โรงแรมสุนีย์แกรนด์แอนคอนเวนชั่นเซ็นเตอร์ อ.เมืองอุบลราชธานี นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ผู้นำฝ่ายค้าน พร้อมนายสุเทพ เทือกสุบรรณ อดีตที่ปรึกษาพรรคประชาธิปัตย์ พร้อมสมาชิกพรรคเดินทางมาร่วมงานสัมมนาโครงการเสริมสร้างศักยภาพ กรรมการสาขาพรรค เจ้าหน้าที่ ผู้ปฏิบัติงานในพื้นที่ พรรคประชาธิปัตย์ ภาคอีสาน ประจำปี 2555 โดยมีผู้สนใจเข้าร่วมงานกว่า 1,000 คน จนล้นห้องประชุม ทั้งนี้ระหว่างที่คณะนายอภิสิทธิ์เดินทางมาถึงสนามบินนานาชาติอุบลราชธานีก็ได้ มีกลุ่มเสื้อแดงประมาณ 10 คน มายืนตะโกนขับไล่ ท่ามกลางการคุ้มกันและรักษาความสงบเรียบร้อยของกำลังตำรวจตลอดเส้นทาง พร้อมเตรียมกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจชุดปราบจราจลไว้เพื่อเข้าควบคุมเหตุการณ์ ได้ในทันทีหากเกิดความไม่สงบเรียบร้อยในการสัมมนา

สำหรับการ สัมมนาที่โรงแรมสุนีแกรนด์แอนคอนเวนชั่นเซ็นเตอร์ เป็นไปด้วยความเรียบร้อยนายสุเทพ เผยว่าการที่เราได้มาจัดกิจกรรมร่วมกันในวันนี้ถือเป็นนิมิตรหมายที่ดี เป็นการร่วมมือผนึกกำลังกันของพวกเราที่จะตรวจสอบ นายจตุพร พรหมพันธ์ และนายณัฐวุฒิ ไสยเกื้อ ในการพูดคำโกหก ตอนนี้พวกเขารวยจะตาย แต่ประชาชนที่เข้าไปชุมนุมช่วยให้พวกเขาเป็นรัฐบาลยังลำบากอยู่ บางครอบครัวต้องบาดเจ็บ ล้มตาย แต่ก็ไม่เห็นจะรวยเหมือนกันกับพวกเขาเลย ยังต้องลำบากตรากตรำทำงาน หาเงิน ใช้จ่ายกับค่าครองชีพที่สูงอยู่
ด้าน นายอภิสิทธิ์ เผยว่าการชุมนุมที่ผ่านมา ประชาชนที่มาชุมนุมนั้นมาด้วยความบริสุทธิ์ใจ แต่แกนนำกลับมีนัยยะแอบแฝง พวกเราพรรคประชาธิปัตย์ไม่มีความคิดที่จะทำร้ายประชาชน จึงปฏิบัติการทุกอย่างตามกฎหมาย และขณะนี้พวกเขาพยายามที่จะหาพยานเท็จมาใส่ร้าย แต่เราก็จะต่อสู้ต่อไปเพราะเรามั่นใจในความบริสุทธิ์ใจในการแก้ปัญหาของเรา
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ต่อมาเวลา 15.40 น.ทึ่หอประชุมไพรพะยอม มหาวิทยาลัยราชภัฎอุบลราชธานี ซึ่งพรรคประชาธิปัตย์ได้มีการเปิดเวทีประชาชนเดินหน้าผ่าความจริง โดยนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ผู้นำฝ้ายค้านขึ้นเวทีนั้น บริเวณด้านหน้าประตูทางเข้ามหาวิทยาลัยมีกลุ่มเสื้อแดงประมาณ 50 คน นำโดยนายจรูญศักดิ์ จันทะมัย นปช.เสื้อแดงอุบลราชธานี เป็นแกนนำ นำรถติดเครื่องขยายเสียง พร้อมมีแผ่นป้ายข้อความขับไล่และโจมตีนายอภิสิทธิ์ด้วยถ้อยคำต่างๆ ก่อนที่จะนำแผ่นป้ายข้อความวางที่พื้นและเหยียบย้ำ โดยการกระทำดังกล่าวของกลุ่มคนเสื้อแดง อยู่ภายใต้การดูแลความสงบเรียบร้อย ของกำลังเจ้าหน้าที่ชุดปราบจราจรลตำรวจภูธรจังหวัดอุบลราชธานี กว่า 300 นาย ที่นำแผงเหล็กมากั้นไม่ให้กลุ่มเสื้อแดงเล็ดรอดเข้าไปที่หอประชุมได้ พร้อมปิดประตูทางเข้ามหาลัย

ผู้สื่อข่าวรายงานด้วยว่า นอกจากนี้ยังมีกลุ่มชายที่สวมใส่เสื้อข้อความ "สายล่อฟ้า" กว่า 100 คนยืนคอยสังเกตุการณ์ และคอยตอบโต้กับกลุ่มเสื้อแดงเป็นระยะ ทำให้คณะของนายอภิสิทธิ์ ต้องใช้ประตูด้านข้างในการเดินทางเข้าหอประชุมเพื่อเปิดเวที สำหรับการเปิดเวทีของพรรประชาธิปัตย์ที่จังหวัดอุบลราชธานี ในวันนี้มีประชาชนให้ความสนใจมาร่วมฟังกว่า 5,000 คน ทุกคนที่เข้าร่วมงานต้องเดินผ่านเครื่องตรวจอาวุธและตรวจค้นตัวเพื่อความปลอดภัยด้วย.

#29 redfrog53

redfrog53

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:45

คลิป หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ปราศรัยบน "เวทีประชาชนเดินหน้าผ่าความจริง หยุดคุกคามศาล หยุดกฎหมายล้างผิด หยุดคิดล้มรัฐธรรมนูญ" ที่หอประชุมไพรพยอม มหาวิทยาลัยราชภัฎอุบลราชธานี จังหวัดอุบลราชธานี (8 ก.ย. 55/ฉบับเต็ม 37นาที/โดยทีมงาน)

http://www.youtube.com/watch?v=BOBLgEA8R7k
หน.ปชป. เวทีประชาชนฯ จ.อุบลราชธานี

#30 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:17

เพื่อไทยบอกจะจัดเวทีตามล้างทุกที่ ที่ปชป.จัด
เงียบไปแล้วนี่
โธ่เอ๋ย ดีแต่พูด ของจริง ไอพรรคขี้โม้ :lol:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#31 redfrog53

redfrog53

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:25

เพื่อไทยบอกจะจัดเวทีตามล้างทุกที่ ที่ปชป.จัด
เงียบไปแล้วนี่
โธ่เอ๋ย ดีแต่พูด ของจริง ไอพรรคขี้โม้ :lol:

บอกไว้ว่าจัด 300เวทีทั่วประเทศ จัดได้ 3เวที รูเฟอะฟะยังไม่ไป เลยได้แต่เอวัง...

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน