Jump to content

- - - - -

ทำไมฝ่ายค้านจึงไม่เปิดอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาล?

• Please log in to reply
32 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:51

คอลัมน์นี้เคยชักชวนคนทั้งหลายให้จับตาสังเกตว่าเมื่อมีการเปิดสภาสมัยสามัญทั่วไปแล้ว พรรคฝ่ายค้านจะเปิดอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาลหรือไม่ และตั้งข้อสังเกตว่าจากปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นส่อว่าจะมีการฮั้วกัน
ในขณะที่ตั้งข้อสังเกตนั้น สื่อมวลชนได้รายงานข่าวความเคลื่อนไหวของฝ่ายค้านที่เตรียมการขอเปิดอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาลในทันทีที่เปิดสมัยประชุม
มีการคุยโขมงโฉงเฉงว่า การอภิปรายทั่วไปเพื่อลงมติไม่ไว้วางใจรัฐบาลครั้งนี้จะพุ่งเป้าไปที่นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เพราะเมื่อมีการเปิดอภิปรายไม่ไว้วางใจนายกรัฐมนตรีแล้ว นายกรัฐมนตรีก็จะหนีไม่เข้าประชุมสภาไม่ได้
ความเคลื่อนไหวดังกล่าวดูเหมือนว่า จะทำให้ฝ่ายรัฐบาลไม่ค่อยสบายใจเท่าใดนัก เพราะรู้ๆ กันอยู่ว่าคนที่พูดถนนคอนกรีตเป็นถนนคอ-นก-รีต นั้น จะสันทัดจัดจ้านในการตอบโต้กับฝ่ายค้านได้มากน้อยเพียงใด
ปรากฏว่าในช่วงหลังจากนั้นก็มีการขับเคลื่อนทางการเมืองสองเรื่องเล็กๆ คือ เรื่องกล่าวหานายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หนีทหาร และเรื่องนายสุเทพ เทือกสุบรรณ เมื่อครั้งเป็นรองนายกรัฐมนตรีเตรียมส่ง สส. จะไปช่วยราชการบางกระทรวง และมีการขอถอดถอนนายสุเทพ เทือกสุบรรณ ด้วย
ปล้ำผีลุกปลุกผีนั่งกันอยู่พักหนึ่ง ข่าวคราวดังกล่าวก็เงียบหายไป คงเหลือแต่เรื่องการถอดถอนนายสุเทพ
เทือกสุบรรณ ที่กำลังอยู่ระหว่างการพิจารณาของวุฒิสภา และจนกระทั่งบัดนี้ก็ไม่มีวี่แววว่า ฝ่ายค้านจะขอเปิดอภิปรายทั่วไปไม่ไว้วางใจรัฐบาลอีกเลย
ท่าทีของนักการเมืองฝ่ายค้านในช่วงดังกล่าวก็กลายเป็นท่วงทำนองของไก่ตัวเมียชัดเจนยิ่งขึ้น ไม่มีลำหักลำโค่นที่จะกำกับควบคุมตรวจสอบการทำงานของฝ่ายบริหารให้ประชาชนได้ชื่นตาชื่นใจเลย
ชายแดนภาคใต้ลุกเป็นไฟ และรุนแรงยิ่งขึ้น นักการเมือง ฝ่ายค้านก็แสดงท่าทีแต่เพียงว่า “เป็นห่วง” และเรียกร้องให้รัฐบาลให้ความสนใจ
สื่อมวลชนขุดเรื่องการโกงบ้านกินเมืองมาประจานกันทุกวี่ทุกวัน นักการเมืองฝ่ายค้านก็เพิกเฉยไม่ทำอะไร
น้ำกำลังท่วมบ่ามาจากเหนือและอีสาน ซึ่งสะท้อนให้เห็นถึงความล้มเหลวและกระบวนการโกงมหาโกงในการบริหารจัดการงบแก้ไขปัญหาน้ำท่วม นักการเมืองฝ่ายค้านก็แสดงท่าทีแต่เพียงว่า “เป็นห่วง”
ก็ไก่ตัวเมียนั้นขันไม่ได้ ตีก็ไม่ได้ จึงได้แต่พูด พูด และที่พูดนั้นก็ไม่ได้มีน้ำหยูกน้ำยาอะไร ลีลาการพูดขณะนี้เหลืออยู่เพียงสามกระบวนท่าเท่านั้น คือ“ให้รัฐบาลแสดงจุดยืน...” หรือไม่ก็ “เรียกร้องให้รัฐบาลให้ความสนใจ...” หรือไม่ก็ “รู้สึกเป็นห่วง...”
การกระทำเช่นนั้นไม่ต้องเป็นนักการเมืองให้เปลืองเงินเดือนจากภาษีของประชาชนดอก เพราะเด็กขับมอเตอร์ไซค์รับจ้างข้างถนน หรือแม่ค้าขายข้าวแกงก็สามารถทำได้เหมือนกัน
ในวันนี้จึงมีความชัดเจนแก่สายตาประชาชนแล้วว่า นอกจากเราจะมีนักการเมืองที่ทำหน้าที่บริหารและใช้การอันใดไม่ได้ นอกจากกู้โกงและโคตรโกงแล้ว เราก็มีนักการเมืองฝ่ายค้านที่ใช้การอันใดไม่ค่อยได้ด้วย
รวมความก็คือ นักการเมืองไทยในวันนี้ ล้วนไม่ทำหน้าที่ที่ต้องทำ คือ
นักการเมืองฝ่ายรัฐบาล มีหน้าที่ต้องบริหารจัดการบ้านเมืองด้วยความซื่อสัตย์สุจริต จัดการบ้านเมืองให้อาณาประชาราษฎร์ร่มเย็นเป็นสุข ทำให้ประเทศชาติมีความเจริญรุ่งเรืองและพิทักษ์รักษาเอกราชอธิปไตย ตลอดจนผลประโยชน์แห่งชาติให้สมบูรณ์
นักการเมืองฝ่ายค้าน ก็มีหน้าที่ต้องกำกับ ควบคุม ตรวจสอบ ให้นักการเมืองฝ่ายรัฐบาลไม่ฉ้อฉลปล้นชาติปล้นแผ่นดิน ไม่คด ไม่โกง ไม่ข่มเหงรังแกข้าราชการ ไม่เบียดเบียนอาณาประชาราษฎร์ ไม่ทำลายขื่อแปบ้านเมือง
นักการเมืองแต่ละฝ่ายต่างมีหน้าที่ดังกล่าว แต่ปรากฏว่าไม่มีฝ่ายไหนทำหน้าที่ของตน กลับทำในสิ่งที่ตรงกันข้ามทั้งสิ้น
นักการเมืองฝ่ายรัฐบาลทำการข่มเหงยำเยงข้าราชการ เล่นพรรคเล่นพวก รังแกอาณาประชาราษฎร์ จนเดือดร้อนทุกหย่อมหญ้า ฉ้อฉลปล้นชาติปล้นแผ่นดินจนสิ้นเนื้อประดาตัวแล้วยังไม่หนำใจ ตั้งโครงการกู้มาโกง เพื่อจะได้โกงทั้งโคตรและโคตรมหาโกงจนกว่าจะสิ้นชาติสิ้นแผ่นดิน โดยไม่สนใจไยดีความรู้สึกนึกคิดของประชาชน และไม่ฟังเสียงประชาชนที่ก่นด่าทั่วสารทิศ
นักการเมืองฝ่ายค้านก็ได้แต่เล่นลิเก เล่นละคร โต้วาทีตีฝีปาก โดยหาสาระแก่นสารใดๆ ไม่ได้ ญัตติเรื่องสำคัญๆที่เป็นประโยชน์แก่ประเทศชาติและราษฎรแทบไม่เคยปรากฏ มีแต่เรื่องกระจอกงอกง่อยอันหาสาระแก่นสารมิได้
การกำกับตรวจสอบควบคุมรัฐบาล นอกจากไม่ได้ทำกันเลยแล้ว ยังถูกไล่กระทืบ ไล่บี้ ไล่เช็คบิล จนกลายเป็นผู้ต้องหาและจำเลยที่เตรียมเดินทางเข้าคุกเข้าตะราง ฐานมีอำนาจแล้วไม่ทำหน้าที่ พอมาถึงวันนี้จะคร่ำครวญเอากับใคร?
บัดนี้สภาเปิดประชุมสมัยสามัญทั่วไปจะครึ่งสมัยแล้ว ฝ่ายค้านก็ไม่ทำหน้าที่ เปิดอภิปรายไม่ไว้วางใจ จะหมายความว่าฝ่ายค้านพึงพอใจการทำงานของรัฐบาลเหมือนกับโพลล์***บางสำนักที่แหกตาอาณาประชาราษฎร์ว่าคนไทยยอมให้รัฐบาลโกงได้อย่างนั้นหรือ?

http://www.naewna.co.../columnist/3199

น่าคิดเหมือนกันนะ :huh:
  • sun likes this

#2 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:55

ที่ 1 ที่เเว้ววววว โอ้วว เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :lol:
เพชรแท้ย่อมไม่หวั่นไหวกระเเสธารที่ถาโถมเพราะ "เพชรก็คือเพชร" เหลืองยังไง ตอนนี้ก็เหลือง มิแปรเปลี่ยน

#3 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:06

*
POPULAR

เกิดความผิดพลาดทางเทคนิค......

1.เธอชะลอการปรับคณะรัฐมนตรีเพราะ'เพื่อนรักWhite lie'ถูกพี่ชายและแกนนำพรรคหมายตาให้ออก.......
2.ฝ่ายการค้านต้องการ'อภิปรายฯ'หลังปรับคณะรัฐมนตรี.....
3.ฝ่ายค้านกลัวปาก'บัตรเติมเงิน'ว่าน้ำท่วมประเทศไทย
ยังให้ความสนใจการอภิปรายฯมากกว่าการช่วยเหลือชาวบ้าน

ปล.'ใบบอก'ของนักโทษหนีคุกบอกว่า...
หน้าที่การช่วยเหลือชาวบ้านน้ำท่วมเป็นของฝ่ายค้านมากกว่า.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#4 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:08

คิดอีกมุมนึงนะ ต่อให้เปิดอภิปรายไป คนที่รู้อยู่แล้วอย่างเราๆ ก็รู้ว่ารัฐบาลเป็นอย่างไร ส่วนฝ่ายนั้นต่อให้พูดเอาหลักฐานมายังไงเค้าก็ยังไม่หลุดจากตมอยู่ดี ลงมติผลก็รู้ๆกันอยู่ นายกก็หนีตอบกระทู้สด บางครั้งผมก็คิดเหมือนกันนะว่าเปิดอภิปรายไปก็ไร้ประโยชน์ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า

Edited by Diablo, 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:08.

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#5 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:16

มีคนพูดกันหนาหู

อยากทราบเหมือนกัน

แต่การทำอะไร จังหวะ เวลา ที่ดี จะสร้างความสะเทือนได้ดี

อย่าให้คนได้ยินคำถามนี้บ่อยๆเลยค่ะ มาบอกเราบ้างก็ได้ว่าทำไม จะได้ไม่คิดกันเอง ส่วนมากมักคิดไปทางร้ายน่ะซี

#6 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:17

ผมว่า ปชป รอให้สถานการณ์สุกง่อมมากกว่าครับ

อย่างที่คุณ ปุถุชน บอกอ่ะ หลังปรับ คณะแน่ แต่ตอนนี้รอไปก่อน ถ้ารบ อยู่ถึง พฤศจิกา เราอาจะได้เห็นอภิปรายไม่ไว้วางใจ ในปลายเดือนพฤศจิกายน หรือ ต้นเดือนธันวาคม แน่ อ่ะ

เพราะฝ่ายค้านคงไม่รอให้ถึงปีหน้าแน่ แต่ไม่อาจจะอภิปรายต้นปีหน้าก้อได้

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#7 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:29

คิดอีกมุมนึงนะ ต่อให้เปิดอภิปรายไป คนที่รู้อยู่แล้วอย่างเราๆ ก็รู้ว่ารัฐบาลเป็นอย่างไร ส่วนฝ่ายนั้นต่อให้พูดเอาหลักฐานมายังไงเค้าก็ยังไม่หลุดจากตมอยู่ดี ลงมติผลก็รู้ๆกันอยู่ นายกก็หนีตอบกระทู้สด บางครั้งผมก็คิดเหมือนกันนะว่าเปิดอภิปรายไปก็ไร้ประโยชน์ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ถึงฝ่ายค้านใช้มือใช้เท้าในสภาแล้ว
ยังไม่สามารถชนะ'มือในสภา'ของพรรคเพื่อไทยได้.....

แต่พวกเราจะได้เห็น"บัตรเติมเงิน"เป็น....
1."กุ้งเต้น"....
2."หมาถูกน้ำร้อนลวก"
3."องุ่นเปรี้ยว"
4."เชลียร์"น้องสาวนายทาสเงิน...
5.บอกว่าลอกจาก"ใบบอก"นะเนี่ยยยย....
6.'มติชิน'เป็น"สื่อคุณภาพ"อีก...
7.'สรยุทธ์'เป็น"ตลกโก๊ะตี็"....
8.......ฯลฯ

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#8 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:46

ที่ 1 ที่เเว้ววววว โอ้วว เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :lol:

เป็นไรมากไหม ไปหาหมอมั่งนะ ความเห็นก็ไม่มี ไปไกลๆเลย :angry:

#9 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:55

phat21 เป็นคนเขียนบทความนี้รึป่าวเนี่ยครับ :lol:

#10 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:09

ฝ่ายค้าน ยื่นแน่ตามกำหนดระยะเวลา ก็ เกือบ ๆ จะสิ้นสมันประชุมสภานั่นแหละครับ รอหน่อย เจอแน่ ไม่งั้นก็ต้องรอต่อไปอีก สองสมัยประชุมสภา

#11 MIXIM55

MIXIM55

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:09

ยังเปิดอภิปรายไม่ไว้ว่างใจได้คับจนกว่ารัฐบาลจะแถลงผลงานครบรอบ1ปี ซึ่งจริงๆต้องแถลงภายในเดือน นี้แต่เลื่อนไปเดือนตุลาคมคับ

"นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ผู้นำฝ่ายค้านในสภาผู้แทนราษฎร และหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ให้สัมภาษณ์ก่อนลงพื้นที่ภาคใต้ถึงการเตรียมการยื่นญัตนติอภิปรายไม่ไว้วาง ใจรัฐบาลว่า ขั้นตอนอยู่ในระหว่างการรวบรวมข้อมูล เพราะสมัยประชุมเปิดจนถึงเดือนธันวาคม และยังมีเรื่องที่รัฐบาลจะต้องชี้แจงทั้ง พ.ร.บ.งบประมาณ และการแถลงผลงานครบรอบ 1 ปีด้วย จึงเห็นว่าการอภิปรายไม่ไว้วางใจควรจะรอให้ทั้งสองเรื่องนี้จบก่อน แต่ขณะนี้ก็รวบรวมข้อมูลไปเรื่อยๆ
"

"นายอุดมเดช รัตนเสถียร ประธานคณะกรรมการประสานงานพรรคร่วมรัฐบาล (วิปรัฐบาล) เปิดเผยว่า การแถลงผลการดำเนินการของรัฐบาล ได้เลื่อนไปเป็นต้นเดือนตุลาคม จากเดิมที่วางในเดือนกันยายนนี้ ทั้งนี้ สาเหตุที่ต้องเลื่อนออกไปเพราะต้องรอสรุปการทำงานของแต่ละกระทรวงและทุกส่วน ราชการก่อน ซึ่งมีรายละเอียดเป็นจำนวนมากอย่างไรก็ตาม การแถลงผลงานรัฐบาล จะเป็นไปตามเงื่อนไขของรัฐธรรมนูญมาตรา 75 ซึ่งกำหนดให้ คณะรัฐมนตรี ต้องชี้แจงต่อรัฐสภา ปีละ 1 ครั้ง โดยต้องมีดัชนีชี้วัดการทำงานของรัฐบาล เพื่อแสดงให้เห็นว่า รัฐบาลได้ดำเนินการตามแนวนโยบายไปแล้วอย่างไรบ้าง จึงมีความจำเป็นที่สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีต้องรอข้อมูลจากทุกส่วนราชการ ก่อน ถึงจะสามารถรวบรวมและนำมาเผยแพร่และแถลงต่อรัฐสภาได้ "(ผลการทำงานมีเยอะมากมากจนแถลงไม่ทันหรือไม่รู้ว่าจะหาผลงานที่ไหนมาแถลงเลยขอเลื่อนไปก่อนมั่งคับ)

#12 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:13

ให้โอกาสนังกลวง ทำงาน ให้เต็มที่ เดี๋ยวจะหาว่ารังแก ชะนีแก่

#13 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:26

ผมว่า ปชป รอให้สถานการณ์สุกง่อมมากกว่าครับ

อย่างที่คุณ ปุถุชน บอกอ่ะ หลังปรับ คณะแน่ แต่ตอนนี้รอไปก่อน ถ้ารบ อยู่ถึง พฤศจิกา เราอาจะได้เห็นอภิปรายไม่ไว้วางใจ ในปลายเดือนพฤศจิกายน หรือ ต้นเดือนธันวาคม แน่ อ่ะ

เพราะฝ่ายค้านคงไม่รอให้ถึงปีหน้าแน่ แต่ไม่อาจจะอภิปรายต้นปีหน้าก้อได้

ผมเห็นไปทางเดียวกับท่าน จะว่าไป ปชป เหมือนรออะไรที่ลึกกว่าที่เราคิด แต่ผมไม่แน่ใจว่าอะไร แต่เท่าที่คุยกับหลายคนสิ่งที่รอนี้ถึงขั้นตายหมู่

#14 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:28

เหอ เหอ เหอ น่าคิดหรือไม่คงต้องดูด้วยว่า ผู้เขียนบทความคือใคร เพราะ
ตั้งแต่ยังไม่ถึงวาระการเปิดอภิปรายไม่ไว้วางใจ ก็เห็นด่าฝ่ายค้านมาอยู่ตลอด
มิใช่รึ 5555555555555555555555

ตอนเป็นรัฐบาลก็เล่นเรื่อง MOU 43 มาโหวตโน หลอกวีระราตรีไปให้เขมรจับ
แล้วช่วยแต่พวกตัวเองออกมา วีระราตรีถูกจับในดินแดนไทยแต่บอกถูกจับในเขมร
สุเทพบินไปเจรจาลับกับฮุนเซ็นเพื่อสวมตอเรื่องน้ำมันในอ่าวไทย ปล่อยให้เขมร
รุกล้ำชายแดนไทยเสียดินแดนไปแล้ว ถ้าเป็นประเด็นย่อยที่เจ้า Phat ชอบ
เอามาเล่นก็คือ ไม่ถอดยศทักษิณ ไม่จัดการแดงให้เด็ดขาด ให้ประกันตัวแดง
555555555555

พอเป็นฝ่ายค้านก็เอาเรื่องอภิปรายไม่ไว้วางใจมาเล่นต่อ

ที่มันตลกก็คือ ตามบังคับไก่ตัวเมีย ให้ทำอย่างโน้นทำอย่างนี้ ตั้งแต่เป็นรัฐบาล
จนออกมาเป็นฝ่ายค้านก็ยังตามมาบังคับอีก แต่เวลาเขาทำประโยชน์ให้ประชาชน
เช่น ลงไปช่วยน้ำท่วม ลงไปดูเหตุการณ์ภาคใต้ ดันไม่ถูกใจอีก หาว่าตอนเป็นรัฐบาล
มีอำนาจอยู่ไม่คิดจะทำ 5555555 เหมือนเจ้า Phat แมะ แต่ไม่ใช่เจ้า Phat เขียนหรอก
55555555555555555

#15 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:28

ผมเห็นไปทางเดียวกับท่าน จะว่าไป ปชป เหมือนรออะไรที่ลึกกว่าที่เราคิด แต่ผมไม่แน่ใจว่าอะไร แต่เท่าที่คุยกับหลายคนสิ่งที่รอนี้ถึงขั้นตายหมู่

ขอให้เป็นงั้น แบบว่า เอาให้จอดไปเลย :D

#16 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:44

กะเล่นเรื่องงบน้ำท่วมด้วยกระมังครับ 3.5 แสนล้าน งบเร่งด่วน รอช้าไม่ได้ :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#17 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:49

รัฐบาลทักษิณ รัฐบาลนอมินีทักษิณ รัฐบาลโคลนนิ่งของทักษิณสร้างบรรทัดฐานการอภิปรายไม่ไว้วางใจใหม่.....!
ฝ่ายค้านไม่สามารถอภิปรายกระทรวงซึ่งรัฐมนตรีปรับย้ายตำแหน่งไปเป็นรัฐมนตรีกระทรวงอื่นๆ....
รัฐมนตรีใหม่จะพูดในสภาหน้าตาเฉย"กูไม่ได้เป็นรัฐมนตรีกระทรวงนี้"ทำผลงานเฮงซวย.....
ครั้นจะไปอภิปรายรัฐมนตรีในกระทรวงใหม่ เขาก็บอกว่า"ข้าเพิ่งย้ายมา ทำอะไรผิดว่ะ"......

และแล้วสส.ที่เป็น"องครักษ์พิทักษ์"จะคัดค้าน ขัดขวางก่อกวนไม่ให้อภิปรายรัฐมนตรีคนเก่าในกระทรวงเก่าและกระทรวงใหม่
ประธานสภาแม๊วก็เห็นด้วย......
'วินิจฉัย'ห้ามสส.ฝ่ายค้านอภิปรายรัฐมนตรีในกระทรวงเก่าและในกระทรวงใหม่.....ฮา

ถ้าพรรคประชาธิปัตย์ยื่นเปิดอภิปรายในเวลานี้...
นายกฯ ว.5 4ss จะปรับตำแหน่งรัฐมนตรีที่ถูกอภิปรายไม่ไว้วางใจทันที
ตามเล่ห์ที่พี่ชายและลิ่วล้อในสภาสอนให้ทำ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#18 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:08

ผมคิดว่า ให้รบ.นี้ ship หายด้วยตัวมันเองดีกว่าครับ การอภิปรายไม่ไว้วางใจคิดว่าถ้า รบ.ไม่ฟังไม่ปรับปรุงแก้ไข ก็ไร้ประโยชน์

ลงพื้นที่ช่วยประชาชน + ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง อย่างที่ ปชป ทำ ดีที่สุดแล้วครับ

(อยากให้เล่นประเด็นใหม่ๆบ้าง หรือมีแสดงมุมมองการแก้ปัญหาให้ประชาชนได้ตัดสินใจบ้างก็ดีนะครับ)

Edited by Lucas Leiva Benitez, 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:09.

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#19 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:15

ไม่ได้ครับ เพราะเป็นงานของรัฐบาลที่ต้องเปิดอภิปรายไม่ไว้วางใจฝ่ายค้าน -_-

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#20 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:25

ผมคิดว่า ให้รบ.นี้ ship หายด้วยตัวมันเองดีกว่าครับ การอภิปรายไม่ไว้วางใจคิดว่าถ้า รบ.ไม่ฟังไม่ปรับปรุงแก้ไข ก็ไร้ประโยชน์

ลงพื้นที่ช่วยประชาชน + ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง อย่างที่ ปชป ทำ ดีที่สุดแล้วครับ

(อยากให้เล่นประเด็นใหม่ๆบ้าง หรือมีแสดงมุมมองการแก้ปัญหาให้ประชาชนได้ตัดสินใจบ้างก็ดีนะครับ)

ที่ เรือหาย ด้วยตัวเองคือ ประเทศชาติครับ
พวกนี้ไม่ เรือหาย แน่นอน เพราะเข้ามาโกยเงินอย่างเดียวพอหนักเข้าๆ รู้ตัวอีกทีก็มีเงินหมื่นล้าน
ความเรือหายจิงๆ ตกอยู่กับประชาชนที่เสียภาษี ไปให้พวกแม่มโกง ไง

#21 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:43

ก็อย่างที่คุณ.เทพเทือก.ว่าไว้นั่นแหละ
( ยกทั้งมือ-ทั้งตีน ) ก็ไม่ชนะ แล้วทำไง ?

ถึงจะเอาชนะเขาได้ . หรือปล่อยไปแบบ
นี้. ดีไม๊ ปชป . ...???????

#22 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:30

สำหรับผมมว่ามันเเปลกๆที่ได้โอกาสเเล้วไม่รุกต่อเนื่อง

ดูเหมือนว่าจะมีข้อต่อรองที่ลงตัวไปเเล้วทั้งสองฝ่าย

การเล่นลิเกไปตามบทบาทที่เขียนมาอย่างลงตัว

ไม่ว่าบ้านเมืองจะเป็นยังไงก็เชื่อว่านักการเมืองยังอยู่ได้

ดูๆกันให้ดีนะครับรู้กันทั้งบ้านทั้งเมืองว่าโกงกันขนาดไหน

เเต่ทำไมหาหลักฐานเเบบจะๆไม่ได้

ไม่เชื่อว่าการโกงกินเเบบถล่มทลายเห็นๆกลับหาหลักฐานไม่ได้

เเสดงว่าระบบการตรวจสอบในหลักการปกครองระบอบประชาธิปไตยล้มเหลวใช่ไหม

เเล้วทำไมยังเชื่อมั่นในระบอบประชาธิปไตยที่ไม่ได้ผลอยู่ครับ

ประชาชนที่มีการศึกษาในระดับที่รู้เหตุรู้ผลน่าจะหาทางออกได้ดีกว่านี้

#23 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:44

สำหรับผมมว่ามันเเปลกๆที่ได้โอกาสเเล้วไม่รุกต่อเนื่อง

ดูเหมือนว่าจะมีข้อต่อรองที่ลงตัวไปเเล้วทั้งสองฝ่าย

การเล่นลิเกไปตามบทบาทที่เขียนมาอย่างลงตัว

ไม่ว่าบ้านเมืองจะเป็นยังไงก็เชื่อว่านักการเมืองยังอยู่ได้

ดูๆกันให้ดีนะครับรู้กันทั้งบ้านทั้งเมืองว่าโกงกันขนาดไหน

เเต่ทำไมหาหลักฐานเเบบจะๆไม่ได้

ไม่เชื่อว่าการโกงกินเเบบถล่มทลายเห็นๆกลับหาหลักฐานไม่ได้

เเสดงว่าระบบการตรวจสอบในหลักการปกครองระบอบประชาธิปไตยล้มเหลวใช่ไหม

เเล้วทำไมยังเชื่อมั่นในระบอบประชาธิปไตยที่ไม่ได้ผลอยู่ครับ

ประชาชนที่มีการศึกษาในระดับที่รู้เหตุรู้ผลน่าจะหาทางออกได้ดีกว่านี้

เดี๋ยวนี้การทุจริตซับซ้อนมากกว่าเดิม.....
พวกเขาสามารถจ้างนักกฏหมายผู้รู้ทำเรื่องให้เขา....
ไม่ทิ้งหลักฐานให้จับผิดได้......
เช่น 'สุกำฯ'พูดกับปลัดกลาโหมฯปากเปล่า....

#24 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:56

สิริอัญญา ไอ้ตัวนี้ด่าแต่ฝ่ายค้าน ไม่เขียนที่่ ASTV แล้วเหรอฮะ

เขียนที่โอเคโดนโห่หายไปเลย

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#25 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:01

ปรับครม.ออกไป คนรับเละคือนายกรัฐมนตรีต้องตอบเอง

อภิปรายนายกรัฐมนตรีคนเดียว คนอื่นก็แค่เสริม ๆ

ถึงวันนั้น นายกโดนแก้ผ้ากลางสภาแน่นอน

ห้วงนี้ใจเย็นๆ ให้เค้าทำให้เละสุดๆก่อน ใจเย็น ๆ

ใครอยากดูนายกแก้ผ้ากลางสภา ใจเย็น ๆ

#26 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:02

สิริอัญญา เด็กพ่อใหญ่จิ๋ว รอเก็บเกี่ยวสถานการณ์ ไม่มีไรมาก

#27 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:17

สิริอัญญา เด็กพ่อใหญ่จิ๋ว รอเก็บเกี่ยวสถานการณ์ ไม่มีไรมาก

สิริอัญญา คือ ไพศาล พืชมงคล (ไม่แน่ใจนามสกุล) หรือเปล่า อดีตเคยเป็น สว ด้วย

#28 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:00

ปรับครม.ออกไป คนรับเละคือนายกรัฐมนตรีต้องตอบเอง

อภิปรายนายกรัฐมนตรีคนเดียว คนอื่นก็แค่เสริม ๆ

ถึงวันนั้น นายกโดนแก้ผ้ากลางสภาแน่นอน

ห้วงนี้ใจเย็นๆ ให้เค้าทำให้เละสุดๆก่อน ใจเย็น ๆ

ใครอยากดูนายกแก้ผ้ากลางสภา ใจเย็น ๆ

เอ่อ......"น้าแคน"....ที่เคารพ

แล้วจะดูกันได้เหรอครับแบบนั้น

อกแฟบ

พุงโล

ตูดปอด .......................แต่

ไม่เป็นไรผมเตรียมนี่ไว้ให้ครับ

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#29 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:05

ว้าหมดความบันเทิงใจเลย....
พยายามไม่พูดถึงขั้นนี้
เผื่อว่า'บัตรเติมเงิน'จะอวดเก่งว่า
ยิ่งลักษณ์'เอาอยู่'สู้ทั้งพรรคประชาธิปัตย์........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

'นายกรัฐมนตรี'ต้องรอบรู้ต้องแทนรัฐมนตรีที่พ้นตำแหน่งหรือสับเปลี่ยน
การอภิปรายไม่ไว้วางใจครั้งนี้
ดูเหมือนพรรคประชาธิปัตย์จะไม่เกริ่นนำก่อนถึงวันอภิปราย
ไม่ให้'เป็ดเหลิม' 'กิตติรัตน์' 'นิวัฒน์ธำรง' และ 'สุรนันทน์'ตอบนอกสภา.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#30 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:06

สิริอัญญา คือ ไพศาล พืชมงคล (ไม่แน่ใจนามสกุล) หรือเปล่า อดีตเคยเป็น สว ด้วย

หนึ่งเป็น"นามแฝง" หนึ่งเป็น"ชื่อจริง"ตามกฏหมาย.....ฮา

#31 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:42

คงได้อ๊วกแตก อ๊วกแตนแน่ๆ เห็นนังยกแก้ผ้า 5555

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#32 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:03

คงได้อ๊วกแตก อ๊วกแตนแน่ๆ เห็นนังยกแก้ผ้า 5555

น่า...
ดีกว่าดูธิดาแก้ผ้าหน่อยหนึ่ง
เป็นขวัญหู ขวัญตา
ยอมเป็นกุ้งยิงหน่อยละกัน
:P :P :P :P
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#33 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:00

สิริอัญญาคนนี้ด่าปชป.ตั้งแต่อยู่ในเว็บผู้จัดการแล้วครับ

อ่านกี่ทีเจอทุกที

สงสัยเป็นคู่เวรคู่กรรม
gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน