Jump to content

- - - - -

ไขข้อข้องใจ เรื่องการดำเนินงาน “ขุดลอกท่อ” และ “คู คลอง” ในพื้นที่กรุงเทพมหานคร

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
17 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:08

ไขข้อข้องใจ เรื่องการดำเนินงาน “ขุดลอกท่อ” และ “คู คลอง” ในพื้นที่กรุงเทพมหานคร

การดำเนินงานจะแบ่งงานออกเป็นสองส่วน คือ

1. ทำความสะอาดท่อระบายน้ำในถนน ตรอก ซอย ในพื้นที่กรุงเทพมหานคร
2. ขุดลอกคู คลอง ในพื้นที่กรุงเทพมหานคร

๐ งั้นเรามาดูการดำเนินงานกันครับ

1.) ในส่วนดำเนินงาน “ลอกท่อระบายน้ำในถนน ตรอก ซอย ของพื้นที่กรุงเทพมหานคร” จากเดิมเป็นการทำสัญญา MOU ระหว่างกรมราชทัณฑ์ กับ กทม. แต่ในปี 2555 นี้ “เป็นปีที่พิเศษ” ที่รัฐบาลสนับสนุน ทางกรมราชทัณฑ์ กระทรวงยุติธรรม ได้ช่วยเข้ามาดำเนินงานให้ ซึ่งจัดงบประมาณ “ภายใต้งบประมาณรัฐบาลจัดสรรให้กว่า 271 ล้านบาท ทั้งหมด 50 เขต” ทั่วกรุงเทพมหานคร จึงมีการส่งนักโทษชั้นดี 800 คน ดำเนินการขุดลอกท่อเป็นระยะทาง 3,500 กิโลเมตร ภายใน 120 วัน โดยเริ่มดำเนินการในช่วงเดือนมีนาคม ถึงมิถุนายน 2555 ที่ผ่านมานี้ และตั้งเป้าให้นักโทษชั้นดีลอกท่อวันละ 25 กิโลเมตร ให้แล้วเสร็จก่อนฤดูน้ำหลาก (ชมคลิปข่าวได้ที่ VoiceNews >>http://bit.ly/yY8qev<< 4 มีนาคม 2555 )

๐ แต่เมื่อมีการประการดำเนินงานแล้วเสร็จ โดยการประกาศทางเว็บไซต์กรมราชทัณฑ์ เมื่อวันที่ 16 ก.ค. 2555 (ตามภาพ แหล่งข้อมูล >>http://bit.ly/Sn1Fsj<< ลิ้งค์ที่มาของภาพ) และรายละเอียดทั้งหมดที่อยู่ในเว็บไซต์ของกรมราชทัณฑ์ เป็นไฟล์ PDF >>http://bit.ly/OvUUZF<< ที่อ้างว่าทำเสร็จสิ้นแล้ว

ดังนั้นเมื่อมีฝนตกหนัก น้ำทำไมยังท่วมผิวถนน ทั้งที่น้ำฝนจะต้องไหล ลงสู่ท่อระบายน้ำใต้ผิวถนน จากตรอก ซอก ซอย ต่างๆ ลงสู่คูคลอง จึงเป็นที่ประชาชนสงสัยว่าทำไม “ยังมีน้ำท่วมขังตามผิวถนนต่างๆ” ทั้งที่มีการขุดลอกท่อ เสร็จสิ้นแล้ว ทั้งนี้ประชาชนทุกท่านเดือนร้อน จึงตั้งข้อสังเกต ชี้มาที่กทม. ว่ายังไม่ได้ทำ ยังไม่ได้ลอก ทุกท่านพอจะเห็นภาพกันแล้วใช้ไหมครับ ว่าเพราะอะไร ซึ่งปัจจุบันนี้ก็ยังเป็นเช่นนั้น

๐ จากที่การ “ลอกท่อระบายน้ำ” ดำเนินการโดยกรมราชทัณฑ์ กระทรวงยุติธรรม ในพื้นที่ของกรุงเทพมหานคร 3,500 กิโลเมตร ทางสำนักงานเขตของกทม.ไม่สามารถเข้าไปตรวจสอบได้ จึงต้องปล่อยให้เป็นหน้าที่ของรัฐบาล ในการเข้าไปตรวจสอบ แต่อย่าลืมว่าความเดือนร้อนมันเกิดขึ้นกับประชาชนกรุงเทพมหานครแล้วครับ

๐ หลังจากเมื่อกรมราชทัณฑ์ได้ดำเนินการแล้วเสร็จ ทางสภาฯ กทม.นำโดยนายสุทธิชัย วีระกุลสุนทร ประธานสภากรุงเทพมหานคร เป็นประธานการประชุมสภากรุงเทพมหานคร สมัยประชุมสามัญ สมัยที่ 3 ครั้งที่ 4 ประจำปี พ.ศ.2555 เมื่อวันที่ 26 ก.ค. 2555 (ที่ผ่านมา) ณ ห้องประชุมสภากรุงเทพมหานคร ศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร ในที่ประชุมสภากรุงเทพมหานคร ได้มีการพิจารณาญัตติของนายตรีสิทธิ์ ศิริวรรณ เรื่อง “ขอให้กรุงเทพมหานครทบทวน หรือยกเลิกบันทึกข้อตกลงในการลอกท่อระบายน้ำระหว่างกรุงเทพมหานคร กับกรมราชทัณฑ์” โดยคำนึงถึงประสิทธิภาพการทำงาน มากกว่าการทำแค่ข้อตกลงโดยจำกัดสิทธิ์ต่างๆ ของ กทม.(สนับสนุนเนื้อข่าวที่หาได้จากเว็บไซต์ ผู้จักการออนไลน์ >>http://bit.ly/TVj013 << ลิ้งค์ข่าว)

๐ ทั้งนี้ ได้มีสมาชิกสภากรุงเทพมหานคร ได้ร่วมอภิปรายและตั้งข้อสังเกตถึงเรื่องของการลอกท่อระบายน้ำ ซึ่งดำเนินการโดยกรมราชทัณฑ์ที่ใช้ผู้ต้องขังทำงานนั้น “ทำงานไม่เป็นไปตามเนื้องานที่มีอยู่ ไม่มีประสิทธิภาพ เมื่อก่อนมีการใช้เชือกดึงฝาท่อระบายน้ำออก แต่ ณ ปัจจุบัน กลับมีฝาท่อระบายน้ำชำรุดเสียหายเป็นจำนวนมาก ซึ่งเจ้าหน้าที่ของ กทม.ไม่สามารถไปให้คำแนะนำ หรือควบคุมการทำงานกรมราชทัณฑ์ได้เลย” นอกจากนี้ การว่าจ้างกรมราชทัณฑ์ ก็ใช้วิธีว่าจ้างในรูปแบบพิเศษ ไม่สามารถลดราคาว่าจ้างได้ต่างจากจ้างเอกชน โดยเห็นว่า หากมีการจัดประมูลงานโดยมีเอกชนยื่นซองประมูลงานสามารถปรับลดงบประมาณดำเนินการได้ และสั่งการควบคุมได้ตามระเบียบพัสดุ (สนับสนุนคลิปจาก DNN-THAILAND >>http://bit.ly/SNrBn7<< ลิ้งค์)

2.) ในส่วนของการขุดลอกคู คลอง พื้นที่กรุงเทพมหานคร โดยทาง กทม. ท่านผู้ว่าฯ สุขุมพันธุ์ บริพัตร ได้รับการดำเนินงานคือขุดลอกคู คลอง(ขอย้ำครับว่าคู คลอง) ในพื้นที่กรุงเทพมหานคร ทำงบประมาณกรุงเทพมหานคร 2554 และ 2555 รวมจำนวน 640 คลอง ความยาว 786 กิโลเมตร

๐ และงบอุดหนุนรัฐบาล รวมจำนวน 320 คลอง ความยาว 867 กิโลเมตร ดำเนินการร่วมโดย กระทรวงกลาโหม กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม กระทรวงมหาดไทย กระทรวงพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ กระทรวงวิทยาศาสตร์(ในคลองลาดพร้าว) ซึ่งรวมการขุดลอกคู คลอง ทั้งหมดในกรุงเทพมหานคร 960 คลอง ความยาว 1,653 กิโลเมตร ให้แล้วเสร็จในเดือนกรกฎาคม 2555 (ที่ผ่านมา)

๐ ส่วนที่ประชาชนสงสัยเพิ่มว่ามีภาพของท่านผู้ว่าฯ สุขุมพันธุ์ บริพัตร ดำเนินการขุดลอกคู และคลองระบายน้ำนั้น (ตัวอย่างที่ ถ.วิภาวดีฯ >>http://youtu.be/EGAu9qkzDxA<<)ทาง กทม.ขอยืนยันว่าได้ทำแล้ว ตามคลิปตัวอย่างที่เห็นเป็นบางส่วน และทางกทม.มั่นใจว่า การทำงานในส่วนรับผิดชอบของ กทม.จะไม่เกิดปัญหาขึ้น

๐ ทั้งนี้ ทางทีมอาสาฯ จึงได้จัดทำรวบรวมการดำเนินงานทั้งหมดให้เกิดความเข้าใจ ในเรื่องของการ “ขุดลอกท่อโดยกรมราชทัณฑ์ กระทรวงยุติธรรม” และในส่วนขุดลอกคู คลองจาก กทม. และขุดลอกคลองโดยกระทรวงต่างๆ จากรัฐบาล เพื่อให้พี่น้องชาวกรุงเทพฯ ได้รับทราบข่าวสารที่ถูกต้อง เพราะในเมื่อรัฐบาลนำโดยกระทรวงต่างๆ มีความประสงค์ดี ที่จะเข้ามาช่วยในการดำเนินงานขุดลอกท่อ คู คลองต่างๆ ของพื้นที่กรุงเทพมหานคร แต่ขาดซึ่งการตรวจสอบได้

๐ เราจึงทำให้เกิดความเข้าใจที่ชัดเจนมากขึ้น ซึ่งดีกว่าจะปล่อยให้ความรู้สึก คิดไปเอง ของพี่น้องประชาชนกรุงเทพมหานคร จากการที่ได้รับข่าวสารที่บิดเบือนมาครับ

ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ ด้วยความเคารพยิ่ง จากทีมอาสาฯ

.
.ที่มา http://on.fb.me/QhsaCN

นั้นไง!! งานวางยาแบบยาวๆ ของรัฐบาล พท.จริงๆ ทำไมไม่ให้กทม. ทำเองไปเลยทั้งหมด <_<

เพราะถ้า กทม. ไม่ทำจริง แล้วเกิดปัญหาขึ้นมา ยังไงกทม. ก็โดนด่าเอง

แต่นี้ไปแย่งงาน กทม.มาทำ มากกว่าครึ่ง แล้วจะให้คนกรุงเข้าใจกทม.ผิดอีก

เออ ให้มัีนทำได้แบบนี้สิครับ รัฐบาลเผาไทย เอาทุกเม็ค :angry:

Edited by ตามงคล, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:55.

#2 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:12

ปลอดวางยาชิมิ

รับงานลอกท่อคลองลาดพร้าว....แล้วไม่ทำ

ใครวางยาใครกันแน่

#3 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:14

มันวางงานกทม.กันทั้งรัฐบาลเลยแหล่ะลุง

เพราะแย่งงานกทม.ไปอยู่ในมือมากกว่าครึ่ง :angry:

#4 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:18

ก็ลองดูวิธีลอกสิครับ เห็นตักแต่ขี้เลนในบ่อพักท่อระบายน้ำ แต่ท่อเชื่อมระหว่างบ่อพักลอกบ้างไม่ลอกบ้าง แถมยังทำฝาปิดพังหลายจุดอีก

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#5 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:23

ตอนขอเอางานไปทำ เพราะอยากหาเสียง ได้ตังค์

<iframe width="640" height="330" frameborder="0" scrolling="no" src="http://www.voicetv.c...embed?id=32736" ></iframe>

จ้าของพื้นที่ ขอตรวจสอบไม่ได้ มีแต่รายงานว่าเสร็จแล้ว

Edited by นักเรียนตลอดชีพ, 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:25.

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#6 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:10

ก็ลองดูวิธีลอกสิครับ เห็นตักแต่ขี้เลนในบ่อพักท่อระบายน้ำ แต่ท่อเชื่อมระหว่างบ่อพักลอกบ้างไม่ลอกบ้าง แถมยังทำฝาปิดพังหลายจุดอีก

นี้ไงครับ ที่คนในรัฐบาลอาจสั่งการ ผู้ปฎิบัติจากราชทัณฑ์ให้ทำแค่นั้น แล้วพอทางเขตเข้าไปตรวจสอบก็บ่ายเบี่ยงว่าไม่ให้ตรวจสอบ <_<

เห็นการทำงานอย่างนี้แล้ว เลือกตั้งผู้ว่าฯ ครั้งหน้า ปี 56 ผมว่าจะเลือก เผาไทย ให้มันรู้แล้วรู้แรด ไปเลยดีกว่า ฮา :lol:

#7 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:12

มันเห็นความเดือดร้อนของประชาชน

เป็นกลยุทธทางการเมืองกันหรือไง!!!

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#8 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:20

จริงด้วย หน้าซอยคอนโด ผม ปกติ ฝกตกหนัก ก็ท่วมแล้ว ประมาณน้ำไหลไม่ทัน แต่เมื่อเดือนก่อน เห็นมี กรมราชทัน นี้แหละ มาลอกคูคลอง ท่อระบายน้ำ

แต่ฝนตกเมื่อศุกร์ที่ผ่านมา เหมือนไม่ได้ช่วยอะไร ตกหนักๆ สักพักก็เหมือนเดิม

#9 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:56

ตรวจสอบดูชัดๆ ใครวางยา กทม.

#10 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:26

เหอ เหอ เหอ ทำไมต้องแถลงซะยาวเหยียดด้วย แถลงแบะนี้ ชาวบ้านจะอ่านเหรอ
ขนาดอ่านแล้วยังต้องมานั่งจับประเด็นอีกว่ามันคืออะไร 55555555555555555

แค่บอกว่าไอ้ท่อริมถนนในตรอกซอกซอยที่น้ำมันไม่ลงน่ะ กทม ไม่ได้เป็นคนลอกท่อ
กระทรวง ICT มันเป็นคนทำ ก็แค่นั้น ทำไม่ต้องพูดให้มันดูเป็นวิชาเกินอะไรนักหนา

แต่ตอนนี้เมื่อน้ำมันไม่ไหลลงท่อ มันก็เป็นหน้าที่ของ กทม ต้องรีบไปตรวจสอบว่า เพราะอะไร
เพื่อหาทางแก้ไข มันไม่เกี่ยวกับกระทรวง ICT แล้ว เพราะมันหมดหน้าที่ไปแล้ว

ตอนนี้ กทม มีหน้าที่อยู่สองอย่างเท่านั้นคือ รีบไปดูและหาทางแก้ไข กับเก็บข้อมูลหลักฐาน
ว่ามันลอกท่อจริงหรือป่าว ถ้ามันไม่ได้ลอกท่อจริงแล้วเบิกงบไปงาบ ก็นำหลักฐานแจ้ง ปปช
เท่านั้น 555555555555555555555555

#11 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:30

#12 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 15 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:31

http://www.facebook....36005969&type=3

#13 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:30

*งานมาก งบประมาณมาก
*งานมาก ทำงานน้อย ไม่ยอมให้ตรวจสอบ-ตรวจสอบยาก งบประมาณเท่าเดิม

น้ำไม่ท่วมกทม. เกิดจากผลงานข้างบน
น้ำท่วมกทม. เป็นการบริหารงานไร้ประสิทธิภาพของกทม.

อยากให้ปลอด-ดี เอากทม.เป็นทางน้ำผ่าน อยากให้ผู้ว่าออกมาต่อต้าน
อยากดูปลอด-ดี จะเอาผู้ว่ากทม.เข้าคุกได้อย่างที่ประกาศไหม

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#14 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:37

หมู่บ้านผมก็ยังไม่เข้ามาลอกท่อเลยครับ ทางกรรมการชมชนบอกว่าทางเขตติดต่อกรมราชทัณฑ์ไปแล้วแต่ด้วยว่าคิวยาวมาก
และกรมราชฯบอกไม่มีกำหนดการแน่นอนเพราะต้องปิดเป็นความลับเพราะต้องนำนักโทษออกมา เลยได้แต่ต้องรอต่อไป ....... น้ำจนจะมาอีกรอบแล้วหละสิ ฮ่าๆๆๆ

(ปล. เขตดอนเมือง)

#15 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:46

พอฝนตกน้ำเริ่มท่วม มันเก็บป้ายหมด

#16 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:57

กะมาลอกท่อโชว์ผลงานในกทม. สินะ
กลายเป็นโชว์ความกระจอกซะงั้น -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#17 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:07

หมู่บ้านผมก็ยังไม่เข้ามาลอกท่อเลยครับ ทางกรรมการชมชนบอกว่าทางเขตติดต่อกรมราชทัณฑ์ไปแล้วแต่ด้วยว่าคิวยาวมาก
และกรมราชฯบอกไม่มีกำหนดการแน่นอนเพราะต้องปิดเป็นความลับเพราะต้องนำนักโทษออกมา เลยได้แต่ต้องรอต่อไป ....... น้ำจนจะมาอีกรอบแล้วหละสิ ฮ่าๆๆๆ

(ปล. เขตดอนเมือง)

เขตดอนเมืองรึ มีป้ายท่านเก่งขอขอบคุณรัฐบาลและกรมราชทัณฑ์ติดหน้าหมู่บ้านยังครับ :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#18 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:37

เหอ เหอ เหอ ใครอยู่ใกล้ ๆ ป้าย รีบถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานก่อนถูกเก็บป้ายด้วย
ถ้าเจอกำลังเก็บป้าย ก็ขอถ่ายรูปมันคู่กับป้ายก่อน บอกมันว่าอยากเก็บไว้เป็นที่ระลึก

555555555555555555555