Jump to content

- - - - -

\\\\\\\\\\ นายพัน คำกอง โชเฟอร์แท็กซี่ นปช. ตายจากการกระทำของเจ้าหน้าที่รัฐ

• Please log in to reply
53 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:12

ท่าน อดีต นายกฯ และรองนายกฯ ระวังตัวไว้ ศาลสั่งแล้ว

พวกเราชาวแดง หนีตกชั้น ช่วยกัน ไชโยครับ เนี่ยะแหละ ประชาธิปไตย

ASTVผู้จัดการออนไลน์ - ศาลมีคำสั่งผลชันสูตรสาเหตุการตายของ “นายพัน คำกอง” โชเฟอร์แท็กซี่ นปช.ช่วงระหว่างชุมนุมปี 2553 เกิดจากการกระทำของเจ้าหน้าที่รัฐ ช่วงกระชับพื้นที่!

เมื่อเวลาประมาณ 11.50 น.วันนี้ (17 ก.ย.) ผู้สื่อข่าวรายงานจากศาลอาญา ถ.รัชดาฯ ว่า ศาลได้มีคำสั่งในคดีที่พนักงานอัยการฝ่ายคดีอาญายื่นคำร้องขอให้ศาลชันสูตร สาเหตุการเสียชีวิตของนายพัน คำกอง ชาวจังหวัดยโสธร อาชีพขับรถแท็กซี่ กลุ่มแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) ที่เสียชีวิตหน้าคอนโดมิเนียม ใกล้สถานีรถไฟแอร์พอร์ตลิงก์สถานีราชปรารภ เหตุเกิดเมื่อวันที่ 15 พ.ค. 2553 ระหว่างที่ทหารกระชับพื้นที่ราชประสงค์ ว่าเกิดจากการกระทำของเจ้าหน้าที่รัฐ

http://www.manager.c...D=9550000114295

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#2 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:25

ง่า ขนาดตามไปอ่านในมติชนแล้ว ข่าวสั้นมากเลยครับ
สรุปว่า ศาลสรุปว่า เป็นเพราะ เจ้าหน้าที่ แล้ว ให้โอนเป็นส่วนหนึ่งของคดี ที่ DSI ดูแลอยู่สินะครับ
แบบนี้ แปลว่า คุณ อภิสิทธิ์ ก็ไม่ได้ติดคุกวันนี้แบบที่คุณหมูอวกาศอยากเห็นสินะ ว้า เสียใจแทนเลย
ก็ดีนะ ไปกองๆอยุ่ที่ DSI ทั้ง นปช ตาย และก็ ทหารตาย
ตอนนี้เห็นแต่สอบเรื่อง นปช ตายอย่างเดียวเลย เดี่ยวนี้ให้สัมภาษณ์ยังลดจำนวน จาก 98 เหลือ เท่าไหร่นะ ผมจำไม่ได้ แต่ประมาณว่าตัดจำนวนทหารที่เสียชีิวิตออก
แหม เลือกปฏิบัติป่าวว้า

#3 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:37

น่าจะตายเยอะกว่านี้เนอะ
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#4 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:40

แล้วเป็นคนขับรถแท็กซี่ แล้ว ไปทำอะไร ในเขตกระชับพื้นที่?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#5 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:44

TAXI บางคนบางคันเลือกเส้นทาง เรียกไปไหนก็ไม่ไป
ทียังงี้เขาห้ามไปเพราะอันตราย เตือนว่าเขตใช้กระสุนจริง ดันไป

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#6 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:45

ว่ากันไปครับ

ใครผิดว่าตามผิด ใครถูกก็ว่ากันไปตามถูก
บ้านเมืองมีขื่อมีแป
แต่ถ้าไม่ถูกใจก็ช่วยไม่ได้นะครับ
อย่ามาแสดง "สีสันประชาติ๊บเตย" ก็แล้วกัน

#7 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:50

เสียชีวิตหน้าคอนโดที่ตัวเองพัก หรือหน้าคอนโดของผู้โดยสารที่ไปส่งค่ะ

#8 IndyDekDee

IndyDekDee

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:51

" ใครผิดต้องจับมาลงโทษ "
" คนทำผิดต้องได้รับโทษ "
" คนสำนึกผิดจึงได้รับอภัยโทษ "

#9 เขียวใสหัวใจพองโต

เขียวใสหัวใจพองโต

น้องเก่า

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:57

TAXI บางคนบางคันเลือกเส้นทาง เรียกไปไหนก็ไม่ไป
ทียังงี้เขาห้ามไปเพราะอันตราย เตือนว่าเขตใช้กระสุนจริง ดันไป

แล้วมันมีเขตใช้กระสุนจริง ได้ด้วยหรอ
แล้วเค้าคัดแยกยังไงว่าคนไหนครวนได้กระสุนยางคนไหนครวนได้กระสุนจริงครับ เห็นที่ตาย ด้วยกระสุนจริงมันไม่มีอะไรบอกว่าเป็นผู้ก่อการร้ายเลยหลักฐานว่าคนที่ถูกยิงตาย
ใช้อาวุธ ในการโจมตีทหาร ก้ไม่มี มีแต่หลักฐานทหารยิง ปชช เยอะแยะไปหมด

#10 ผู้พิชิตสนามบิน

ผู้พิชิตสนามบิน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:57

ตายจากการกระทำของเจ้าหน้าที่รัฐไหนหลักฐานเอาหลักฐานมาดูด้วย

Edited by ไฟลามทุ่ง, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:07.

#11 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:02

มาตรา 17 พรก ฉุกเฉินว่าไงนะ
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#12 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:13

เหอ เหอ เหอ เรื่องนี้อธิบดี DSI เคยให้สัมภาษณ์แล้วว่าเป็นกรณีแรก
ที่จะเริ่มต้นสอบสวน พูดให้มันเป็นประเด็น ให้พวกเสื้อแดงเอาไปเล่นต่อนั่นแหละ
555555555555555555

ตำรวจยิงคนร้ายตาย เป็นการตายโดยเจ้าหน้าที่ของรัฐไหม ?
ตำรวจยิงคนร้ายพลาดไปถูกคนดีตาย เป็นการตายโดยเจ้าหน้าที่ของรัฐไหม ?

เพราะฉะนั้นการเอามาพูดมันส่อเจตนาให้เป็นประเด็นนำมาโจมตีกันไม่สิ้นสุดทั้ง
DSI และเสื้อแดง เท่านั้น เพราะตำรวจยิงคนร้ายแต่พลาดไปโดนคนดีตาย ก็ถูกสอบ
ถูกขึ้นศาลเหมือนกัน มันแปลกตรงไหน มันเป็นประเด็นตรงไหน

555555555555555555

#13 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:13

แล้วมันมีเขตใช้กระสุนจริง ได้ด้วยหรอ
แล้วเค้าคัดแยกยังไงว่าคนไหนครวนได้กระสุนยางคนไหนครวนได้กระสุนจริงครับ เห็นที่ตาย ด้วยกระสุนจริงมันไม่มีอะไรบอกว่าเป็นผู้ก่อการร้ายเลยหลักฐานว่าคนที่ถูกยิงตาย
ใช้อาวุธ ในการโจมตีทหาร ก้ไม่มี มีแต่หลักฐานทหารยิง ปชช เยอะแยะไปหมด

กลับไปเรียนหนังสือมาก่อนดีกว่าไหมฮะ?
พิมพ์ผิดๆถอกๆคนเค้าจะด่าว่าโง่นะ :D
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#14 IndyDekDee

IndyDekDee

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:19

"คนตายไม่มีสิทธิพูด" เพราะฉนั้น
"คนเป็น" ก็ไม่มีสิทธิ "หากินกับคนตาย"
แต่ต้องหาให้ได้ว่า "ใครผิด"

#15 nnnn43

nnnn43

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:22

ไปถามท่านสมัครสิ :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#16 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:25

เคยดูข่าวครบด้านไหม ว่าเขาประกาศว่ายังไงบ้าง เขตใช้กระสุนจริงเขาก็ประกาศโครมๆ สงสัยอาจเป็นควายจริงๆก็ได้ถึงได้ไปอยู่สถานที่แห่งนั้น เพราะควายมันไม่รู้เรื่อง

อีกอย่างขอแนะนำคุณเรื่องภาษาหน่อย ถ้าไม่มั่นใจว่าถูก ผิดยังไงก็ทบบวนก่อนโพสต์ก็ดีนะครับ

#17 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:49

เห็นจากข่าวเมื่อตอนเที่ยง สงสัยเงินเจ็ดล้านกว่าๆ ที่ได้ไป

คงจะเป็นแค่ ค่าตัวนักแสดงแนวดราม่าซะมากกว่า

งานนี้คงมีดาราหน้าใหม่ออกมาอีกหลายคน

#18 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:55

ถ้านอนอยู่กับบ้าน จะตายไม๊..

#19 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:07

ไม่ได้ดูข่าวหล่ะสิ ถ้าอยู่บ้านหรือกลับบ้านก็ไม่เป็นไรแล้ว

ทางฝ่ายรัฐ ประกาศการสลายการชุมนุม

จากเบาไปหาหนักแล้วนะครับ

ตามหลักการของสากล แล้วเขตกระสุนจริงนี่

เอารูปไปดูก็แล้วกัน

Edited by RaRa, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:07.

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#20 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:20

ความคิดเห็นที่ 23 +50

ขับรถพุ่งเข้ามาแบบนั้นก็สมควรแก่เหตุที่ต้องยิงเพื่อระงับครับ ถ้ามันขับรถปลอมค่อยมาถามหากระสุนปลอมนะ นี่มันรถจริงถ้าโดนชนเจ้าหน้าที่ก็ตายจริงนะครับ คนไทยรักในหลวง

ความคิดเห็นที่ 20 +44

พนักงานอัยการฝ่ายคดีอาญา......พวกมรึงเคยคิดที่ยื่นคำร้องขอให้ศาลชันสูตร สาเหตุการเสียชีวิตของพลเอกร่มเกล้าบ้างไหม
==

ความคิดเห็นที่ 49 +23

ทหารที่ชื่อ ร่มเก้ลา มีความดีน้อยกว่า คนขับแท๊กซี่
ตรงไหนหรือคุณตำรวจ คุณศาลพระภูมิ
ชุดดำ มันมีพ่อเป็นทรราช เผาเลยพี่น้อง ตอนนี้เป็นรัฐมนตรีแล้ว เหวงก็พูดขาวเป็นดำ คนดีเป็นชั่ว คนชั่วเหวงบอกดี เมื่อไรเวรกรรมจะตามทันนะ
ทหารลืมเพื่อน แล้วหรือ

ความคิดเห็นที่ 48 +21

ศาลเขาก็ตัดสินถูกแล้วนี่ครับ ถ้าเจ้าหน้าที่รัฐไม่ยิงแล้วใครจะยิง มันสำคัญที่ว่ายิงเพราะอะไรและยิงทำไม บ้าบอ

ที่มา http://www.manager.c...D=9550000114295

#21 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:21

แล้วมันมีเขตใช้กระสุนจริงได้ด้วยหรอ

ไม่ได้ดูข่าวหล่ะสิ ถ้าอยู่บ้านหรือกลับบ้านก็ไม่เป็นไรแล้ว
ทางฝ่ายรัฐ ประกาศการสลายการชุมนุม
ตามหลักการของสากล แล้วเขตกระสุนจริงนี่

มีแต่ภาษาไทย ภาษาอังกฤษ
ถามหน่อยเถอะครับ ป้ายแบบนั้น คิดว่าพี่น้องเสื้อแดงเขาจะอ่านออกหรือไงกัน!! :angry: !!

จงใจทำป้ายที่ไม่สามารถสื่อสารให้พี่น้องเสื้อแดงเข้าใจได้แบบนี้
มันจงใจหลอกเข้าไปเชือดชัดๆเลย

ไอ้พวกแมงวาปปป บ้า บ้าที่สุด!!!

Edited by MIRO, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:57.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#22 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:25

แล้วมันมีเขตใช้กระสุนจริงได้ด้วยหรอ

ถามหน่อยเถอะครับ ป้ายแบบนั้น คิดว่าพี่น้องเสื้อแดงเขาจะอ่านออกหรือไงกัน!! :angry: !!

จงใจทำป้ายที่ไม่สามารถสื่อสารให้พี่น้องเสื้อแดงเข้าใจได้แบบนี้

ไอ้พวกแมงวาปปป !!!

แหมมมมมมมมมมมมมมมมม

อุตส่าห์ มีตัวหนังสือแค่ "สองบรรทัด" เองแล้วนะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#23 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:30

มาตรา ๑๗ พนักงานเจ้าหน้าที่และผู้มีอำนาจหน้าที่เช่นเดียวกับพนักงานเจ้าหน้าที่ ตามพระราชกำหนดนี้ ไม่ต้องรับผิดทั้งทางแพ่ง ทางอาญา หรือทางวินัย เนื่องจากการปฏิบัติหน้าที่ในการระงับหรือป้องกันการกระทำผิดกฎหมาย หากเป็นการกระทำที่สุจริต ไม่เลือกปฏิบัติ และไม่เกินสมควรแก่เหตุหรือไม่เกินกว่ากรณีจำเป็น แต่ไม่ตัดสิทธิผู้ได้รับความเสียหายที่จะเรียกร้องค่าเสียหายจากทางราชการ ตามกฎหมายว่าด้วย ความรับผิดทางละเมิดของเจ้าหน้าที่

อ่านไม่รู้เรื่อง เกิน 3 บรรทัด -_-

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#24 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:38

น่าสงสารกองเชียร์หงส์แดง ชวนคนอื่นหนีตกชั้นอีกนะ^^

#25 nnnn43

nnnn43

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:41

มาตรา ๑๗ พนักงานเจ้าหน้าที่และผู้มีอำนาจหน้าที่เช่นเดียวกับพนักงานเจ้าหน้าที่ ตามพระราชกำหนดนี้ ไม่ต้องรับผิดทั้งทางแพ่ง ทางอาญา หรือทางวินัย เนื่องจากการปฏิบัติหน้าที่ในการระงับหรือป้องกันการกระทำผิดกฎหมาย หากเป็นการกระทำที่สุจริต ไม่เลือกปฏิบัติ และไม่เกินสมควรแก่เหตุหรือไม่เกินกว่ากรณีจำเป็น แต่ไม่ตัดสิทธิผู้ได้รับความเสียหายที่จะเรียกร้องค่าเสียหายจากทางราชการ ตามกฎหมายว่าด้วย ความรับผิดทางละเมิดของเจ้าหน้าที่

อ่านไม่รู้เรื่อง เกิน 3 บรรทัด -_-

ลืมไปเกิน 3 บรรรทัดจริง :lol:

#26 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:44

ไอ้พวกแมงวาปปป !!!

แหมมมมมมมมมมมมมมมมม

อุตส่าห์ มีตัวหนังสือแค่ "สองบรรทัด" เองแล้วนะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ก็รู้อยู่ว่า พวกเราพี่น้องเสื้อแดง ได้รับการอัพเกรดจน สามารถรองรับการอ่านได้ถึง 3 บรรทัด
แล้วทำไมไม่ยอมเพิ่มประกาศเตือนแบบเต็มลิมิตละครับ เจตนาอะไรกันแน่
หลอกไปเชือดชัดๆเลยแบบนี้

ถ้าเติมบรรทัดที่ 3 อีกบรรทัด ก็อาจจะมีโอกาสที่จะสื่อสารกับพี่น้องเสื้อแดงได้เข้าใจมากขึ้น
จะเพิ่มภาษา Cambodia อีกสักภาษาก็ยังดี

เป็นความบกพร่องอย่างชัดเจน
ต้องเอา อ้ายมาร์ค ไปยิงเป้า ให้ได้! :angry:

เรื่องแค่นี้ เข้าใจกันบ้าง เซร๊ !!

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#27 เขียวใสหัวใจพองโต

น้องเก่า

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:55

กลับไปเรียนหนังสือมาก่อนดีกว่าไหมฮะ?
พิมพ์ผิดๆถอกๆคนเค้าจะด่าว่าโง่นะ :D

อูย แค่คิดต่างกับพวกคุณก็ โง้ แล้วครับ ไม่ต้องพิมผิดถูก หลอกครับ กรรม มุงดา โง้มากี่คนแว้ว จำมะได้ หรา

#28 notcomeng

notcomeng

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:02

ชัวร์เลย โคฉาดรีเทิร์น :lol: :lol: :lol:

#29 เขียวใสหัวใจพองโต

น้องเก่า

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:04

รูปดูแล้วก็เท่านั้นและครับรัฐบาลไม่ฟังหรอครับว่าผู้ชุมนุมเค้าต้องการอะไร แล้วจะให้เค้าหนี เค้าลงทุนซะขนาดนั้นแล้วมุงจะให้เค้ากลับบ้าน
ปชช เค้าบอกให้ พวก มุง ยุบสภา แล้วทำไมไม่ประกาศยุบสภาละครับ ปชช หลายแสนคนนะครับไม่ใช่แค่หมื่นคนหรืออาจจะล้านคนด้วยซ้ำ
ตกลง รัฐบาลเป็นใหญ่ในแผนดินหรือ ปชช เป็นใหญ่ในแผนดินหว่า รัฐบาลมีสิทธ์อะไร ที่จะยิงเค้าละครับ ถ้าทหารไม่ออกมา จะโดนยิงหรือ
ถ้าม๊อมขี้กาก ไม่ออกมาวุ้นวายจะโดนยิงหรอ สรุป รัฐบาลตอนนั้นไม่ต้องการยอม ปชช เองแล้วจะเอาอะไรครับถ้า ปชช แค่ นิดหน่อยก็พอเข้าใจ
แต่นี้มันไม่นิดหน่อย นะครับการขึ่นมาของรัฐบาลก็ไม่ได้มาจากฉันฑามัสติเสียงของปชช ส่วนใหญ่แล้วจะให้ ปชช ส่วนใหญ่ยอมรับได้ยังครับ

#30 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:04

ทหารกระทำโดยหน้าที่ตามคำสั่ง ศอ.ฉ. แลัวรัฐบาลทำตามหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อย
และปกป้องพลเมืองผู้บริสุทธิ์หรือเปล่าฮะ อย่าเพิ่งดีใจออกนอกหน้า รัฐบาลในตอนนั้น
ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#31 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:05

อูย แค่คิดต่างกับพวกคุณก็ โง้ แล้วครับ ไม่ต้องพิมผิดถูก หลอกครับ กรรม มุงดา โง้มากี่คนแว้ว จำมะได้ หรา

โอเคครับ โง้ก็โง้ :D
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#32 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:09

นี่กรูเข้ามาอ่าน หวังว่าจะได้อะไรกับควายแดงบ้าง ผิดหวังอีกตามเคย
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#33 เขียวใสหัวใจพองโต

น้องเก่า

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:15

โอเคครับ โง้ก็โง้ :D

อ้าว คิดต่างไม่ โง้ หรอ มาห้องนี้คิดต่างก็ โง้ แว้ว ไม่เห็นต้องคิดมากเลย

#34 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:26

อืม ประกาศเตือน ก็ไม่ยอมฟัง อ่ะเนอะ ประมาณว่า กรูจะชุมนุม *คุณ*ไม่มีสิทธิ์ไล่กรู แล้ว กรูจะใช้ถนน *คุณ*มาปิดใช้สิทธิ์ไรฟระ ปู้โถ่ ถ้าเขาเขียนว่า พื้นที่ก่อสร้าง อันตราย แล้วจะเข้าไปป่ะ ถ้าเข้าไปแล้วตาย สมควรโทษใครฟระ

#35 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:35

อืม ประกาศเตือน ก็ไม่ยอมฟัง อ่ะเนอะ ประมาณว่า กรูจะชุมนุม *คุณ*ไม่มีสิทธิ์ไล่กรู แล้ว กรูจะใช้ถนน *คุณ*มาปิดใช้สิทธิ์ไรฟระ ปู้โถ่ ถ้าเขาเขียนว่า พื้นที่ก่อสร้าง อันตราย แล้วจะเข้าไปป่ะ ถ้าเข้าไปแล้วตาย สมควรโทษใครฟระ

พื้นที่ก่อสร้างอันตรายห้ามเข้า ปิดป้ายแบบนี้ไม่เป็นประชาธิปไตยฮะ

ฮ่า ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#36 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:40

ตอนปี 52 ที่แท๊กซี่ขนมาปิดอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ กะแยกนราธิวาสฯ

ก็อยากให้เจ้าหน้าที่รัฐปฏิบัติการตั้งแต่ตอนนั้น แล้ว

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#37 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:41

พูดไปพูดมามันก็วนมาที่เดิมหล่ะค่ะ
แดงเค้า ไม่เข้าใจหรอก..เพราะมีชิฟฝังหัวเอาไว้ ว่าให้เชื่อว่าตัวเองคือผู้กล้า
ส่วนรัฐคือฆาตรกร

#38 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:43

อ่านรายละเอียดให้ดีๆก่อนครับ

http://www.manager.c...D=9550000114295
..."""นายอเนก เบิกความว่า เวลาประมาณ 24.00 น.นายอเนกนั่งเล่นหมากฮอตกับผู้ตายอยู่ในสำนักงานขายคอนโดมิเนียม ได้ยินเสียงประกาศของเจ้าพนักงานทหารให้รถยนต์หยุดแล่นเข้าไปในเขตพื้นที่ ควบคุม ถ้าไม่หยุดจะยิง ต่อมามีเสียงปืนดังที่ละนัด ผู้ตายวิ่งออกไปดูเหตุการณ์ที่หน้าสำนักงานขายคอนโด จากนั้นมีเสียงอาวุธปืนดังแบบการยิงอัตโนมัติติดๆกัน ผู้ตายวิ่งกลับเข้าไปบอกนายอเนกว่าถูกยิง แล้วล้มลง และนายคมสันติ ผู้บันทึกภาพเคลื่อนไหวก็ได้ยินเสียงประกาศเตือนของเจ้าพนักงานทหารให้รถ ยนต์ตู้หยุด แล้วได้ยินเสียงปืนทีละนัด หลังจากนั้นจึงได้บันทึกภาพเคลื่อนไหวก็ได้ยินเสียงปืนยิงแบบอัตโนมัติ..."""

...."""" จึงมีคำสั่งว่า ผู้ตายชื่อนายพัน คำกอง ตายที่หน้าที่สำนักงานขายคอนโดมีเนียมชื่อไอดีโอคอนโด ถนนราชปรารภ แขวงมักกะสัน เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 15 พฤษภาคม 2553 เวลากลางคืนก่อนเที่ยง เหตุและพฤติการณ์ที่ตายเกิดจากการถูกลูกกระสุนปืนขนาด .223 (5.56 มม.) จากอาวุธปืนที่ใช้ในราชการสงคราม
ที่เจ้าพนักงานทหารร่วมกันยิงไปที่รถยนต์ตู้หมายเลขทะเบียน ฮค-8561 กรุงเทพมหานคร
ซึ่งมีนายสมร ไหมทอง เป็นผู้ขับ แล้วลูกกระสุนปืนไปถูกผู้ตายถึงแก่ความตาย ในขณะเจ้าพนักงานทหารกำลังปฎิบัติหน้าที่รักษาความสงบปิดล้อมพื้นที่ควบคุม ตามคำสั่งของศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน (ศอฉ.)..."""

ฟันธงได้เลยว่า เจ้าพนักงานไม่ผิด...
1 ผู้ตายวิ่งออกไปดูทั้งที่ได้ยิน ประกาศแจ้งเตือนแล้ว
2 เจ้าหน้าที่ตั้งใจยิงสกัดรถตู้
3 จึงขาดเจตนาฆ่า

Edited by คนกรุงธน, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:48.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#39 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:43

ตำรวจยิงโจรตาย = เป็นการตายจาก จนท.รัฐ

มันก็ไม่ต่างจากรายการนี้หรอก เค้าแค่บอกว่าเป้นการตายจาก จนท.รัฐ แตไม่ได้บอกว่าใครถูกใครผิด ใครคุก ...

อย่าเพิ่งเหลิงเลย เสื้อแดงเอ๋ย หึหึ
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#40 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:45

ตอนปี 52 ที่แท๊กซี่ขนมาปิดอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ กะแยกนราธิวาสฯ

ก็อยากให้เจ้าหน้าที่รัฐปฏิบัติการตั้งแต่ตอนนั้น แล้ว

แยกนราธิวาสไม่ทันถึงมือ จนท.ครับ โดนชาวออฟฟิศแถวนั้นล้อมกรอบ เอาน้ำขว้างซะก่อน ฮ่า ฮ่า พอดีวันนั้นไปทำธุระที่ตึกเอมไพร์พอดี เห็นแล้วเวทนาเสื้อแดงโคตรๆอ่ะ ไปก่อกวนบ้านเขา ที่ทำงานเขา เขาเลยล้อมขว้างเอา เจ็บตัวแบบโง่ๆ
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#41 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:50

http://www.chanpradi...7/kodmaiaya.htm
ความรับผิดในทางอาญา (เจตนา-ประมาท)

การกระทำความผิดอาญาโดยปกติต้องมีเจตนา เพราะ มาตรา ๕๙ วรรคแรกบัญญัติว่า “บุคคลจะต้องรับผิดในทางอาญาก็ต่อเมื่อได้กระทำโดยเจตนา ฯลฯ” แต่มีข้อยกเว้นอยู่ ๓ ข้อ ซึ่งการกระทำความผิดอาญาไม่ต้องมีเจตนา กล่าวคือ (๑) กรณีการกระทำโดยประมาท (๒) กรณีที่กฎหมายบัญญัติไว้ชัดแจ้งให้ต้องรับผิดแม้นได้กระทำโดยไม่มีเจตนา (๓) ความผิดลหุโทษ

เมื่อใดการกระทำโดยประมาทจึงเป็นความผิดอาญา(ข้อยกเว้นข้อที่ ๑)

การกระทำโดยประมาทจะ เป็นความผิดอาญาก็ต่อเมื่อกฎหมายระบุไว้โดยเจาะจงว่า การกระทำโดยประมาทเป็นความผิดกฎหมายระบุไว้โดยเจาะจงว่าการกระทำโดยประมาท เป็นความผิดในเมื่อกฎหมายใช้คำว่า “ประมาท” ไว้ในตัวบทมาตราต่าง ๆ นั่งเอง

ตัวอย่างเช่น

มาตรา ๒๒๕ ผู้ใดกระทำให้เกิดเพลิงไหม้ โดยประมาท และเป็นเหตุให้ทรัพย์ผู้อื่น เสียหาย หรือการกระทำโดยประมาทนั้นน่าจะเป็นอันตรายแก่ชีวิตของ บุคคลอื่น ฯลฯ

มาตรา ๒๙๑ ผู้ใดกระทำโดยประมาท และเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ฯลฯ

มาตรา ๒๙๑ ผู้ใดกระทำโดยประมาท และเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายสาหัส ฯลฯ

มาตรา ๒๙๑ ผู้ใดกระทำโดยประมาท และเป็นเหตุให้ผู้อื่นถูกหน่วงเหนียว ถูกกักขังหรือปราศจากเสรีภาพในร่างกาย ฯลฯ

กรณีที่กำหมายบัญญัติไว้ โดยชัดแจ้ง ให้ต้องรับผิดแม้ได้กระทำโดยไม่มีเจตนา (ข้อยกเว้นข้อที่ ๒)

หมายถึงกรณีที่ พระราชบัญญัติอื่น นอกจากประมวลกฎหมายอาญาได้บัญญัติความผิดไว้ และได้ระบุไว้โดยชัดแจ้ง ว่า แม้ได้กระทำโดยไม่มีเจตนาก็เป็นความผิด เช่นพระราชบัญญัติศุลกากร (ฉบับที่ ๙) พุทธศักราช ๒๔๘๓ มาตรา ๑๖ ซึ่งใช้คำว่า “การกระทำที่บัญญัติไว้ตามมาตรา ๒๗ และมาตรา ๙๙ แห่งพระราชบัญญัติศุลกากรพุทธศักราช ๒๔๙๖ นั้นให้ถือว่าเป็นความผิด โดยมิพักต้องคำนึงว่าผู้กระทำมีเจตนามีเจตนาหรือทำโดยประมาทเลินเล่อหรือไม

ที่ว่าการกระทำความผิดลหุโทษ ไม่ต้องมีเจตนา ก็เป็นความผิดนั้น (ข้อยกเว้นข้อที่ ๓) ไม่เป็นความจริงเสมอไป เพราะ

๑. เฉพาะความผิดลหุโทษ ตามประมวลกำหมายอาญา เท่านั้นแม้นกระทำโดยไม่มีเจตนก็เป็นความผิด ถ้าเป็นความผิดลหุโทษตามพระราชบัญญัติอื่นนอกจากประมวลกฎหมายอาญา จะเป็นความผิดก็ต่อเมื่อได้กระทำโดยเจตนา

๒. แม้นจะเป็นความผิดลหุโทษ ตามประมวลกฎหมายอาญาก็ดี แต่ ถ้าถ้อยคำที่ใช้อยู่ในบทบัญญัติบัญญัติถึงความผิดลหุโทษนั้น มีความบัญญัติให้เห็นเป็นอย่างอื่น คือ บัญญัติให้เห็นว่าได้กระทำโทษโดยเจตนาจึงมีความผิดแล้วผู้กระทำจะต้องรับผิด สำหรับความผิดลหุโทษ ดังกล่าวนั้นก็ต่อเมื่อผู้กระทำมีเจตนา ยกตัวอย่างเช่น มาตรา ๓๙๑ ซึ่งใช้คำว่า “ผู้ใดใช้กำลังทำร้ายผู้อื่นโดยไม่ถึงกับเป็นเหตุให้เป็นอันตรายแก่ร่างกาย หรือจิตใจ ต้องระวางโทษ ฯลฯ ย่อมมีข้อแสดงความอยู่ในตัวว่า ผู้กระทำต้องมีเจตนาจึงจะมีความผิดตามมาตรา ที่ ๓๙๑ ทั้งนี้เป็นไปตามมาตรา ๑๐๔ ซึ่งใช้คำว่า “การกระทำความผิดลหุโทษ ตามประมวลกฎหมายนี้ แม้นกระทำโดยไม่มีเจตนา ก็เป็นความผิด เว้นแต่ตามบทบัญญัติความผิดนั้นจะมีความบัญญัติให้เห็นเป็นอย่างอื่น”

อย่างไรเป็นการกระทำโดยเจตนา

ตามประมวลกฎหมายอาญา การกระทำโดยเจตนามี สองชนิดคือ

๑. กระทำโดยประสงค์ต่อผล

๒. กระทำโดยเจตนาโดยย่อมเล็งเห็นผล

(เจตนาชนิดที่ ๑) เจตนาโดยประสงค์ต่อผล

การกระทำโดยเจตนาโดยประสงค์ต่อผลได้แก่การกระทำที่ (๑) ผู้กระทำได้รู้สึกสำนึกในการที่กระทำ (๒) ในขณะเดียวกันผู้กระทำประสงค์ต่อผล

การกระทำโดยรู้สึกสำนึกในการกระทำ หมายถึง การกระทำที่ผู้กระทำรู้สึกสำนึกในการเคลื่อนไหวร่างกายหรืองดเว้นการเคลื่อน ไหวร่างกาย การกระทำโดยรู้สึกสำนึกในการการกระทำจึงมีความหมายเดียวกับ “การกระทำ” ที่ได้กล่าวมาแล้วคือต้องมีองค์ ประกอบสามประการคือ หนึ่ง คิดว่าจะกระทำ สอง ตกลงใจที่จะกระทำ สามได้กระทำตามที่ได้ทำการตกลงใจไว้ เช่นการยิงผู้กระทำต้อง (๑) คิดว่าจะยิงดีหรือไม่ (๒) ผู้กระทำต้องตกลงใจที่ จะยิง และ (๓) ผู้กระทำยิงตามที่ตกลงใจนั้น

ความหมายของการประสงค์ต่อผล

การประสงค์ต่อผล หมายความถึงประสงค์ที่จะให้ผลเกิดขึ้น จากที่บุคคลกระทำโดยรู้สำนึก เช่นประสงค์จะให้ความตายเกิดขึ้นจากการที่ตนยิง ฉะนั้น การกระทำโดยเจตนาฆ่าคนจึงได้แก่การรู้สึกสำนึกในการการะทำ คือการยิง การแทง และประสงค์ต่อผล คือความตายของผู้ที่ตนยิงหรือแทง

(เจตนาชนิดที่ ๒) เจตนาโดยย่อมเล็งเห็นผล

การกระทำโดยย่อมเล็งเห็นผล ได้แก่การกระทำที่ (๑) ผู้กระทำได้รู้สึกสำนึกในการกระทำ และ (๒) ในขณะเดียวกันกับผู้กระทำย่อมเล็งเห็นผล

อย่างไรเป็นกรณีย่อมเล็งเห็นผล

กรณีย่อมเล็งเห็นผลมี อยู่ สามประการคือ

(๑) ผู้กระทำเห็นแล้วว่าผลจะเกิดขึ้น แต่ผู้กระทำยังขืนทำ เช่นยิงนกที่อยู่ใกล้ตัวเด็กถ้าเห็นแล้วว่าอาจถูกเด็กตาย ถือว่าผู้กระทำย่อมเล็งเห็นผล คือความตายของเด็ก ฉะนั้นจึงถือว่ามีผิดฐานฆ่าคนตายโดยเจตนา

(๒)ผู้กระทำย่อมรับ เอาผลนั้นไว้ล่วงหน้า เช่นยิงนกที่อยู่ใกล้ตัวเด็กถ้าเห็นแล้วว่าอาจถูกเด็กตายได้ และยอมรับเอาผลล่วงหน้า ยอมให้เด็กตาย แล้วยิงนกไป ถ้ากระสุนปืนถูกเด็กตาย ถือว่าเป็นการกระทำโดยเจตนาย่อมเล็งเห็นผล คือความตายของเด็ก ถ้าผู้กระทำไม่ยอมรับผลคือความตาย ไว้ไม่ถือว่าผู้กระทำมีเจตนาโดยย่อมเล็งเห็นผล จะถือได้แต่เพียงว่าผู้กระทำได้กระทำโดยประมาท(ซึ่งจะได้กล่าวต่อไป)

(๓)ผู้กระทำไม่ยินดี ยินร้ายกับผลที่เกิดขึ้น ทั้งนี้หมายความว่า ผู้กระทำได้เห็นผลล่วงหน้าแล้วว่าอะไรจะเกิดขึ้น ผู้กระทำไม่ถึงกับยอมรับในผลนั้นทีเดียว แต่ผู้กระทำคิดว่าผลนั้นจะเกิดขึ้นหรือไม่เกิดขึ้นก็ช่างปะไรจะขอทำให้ได้ เช่นตัวอย่าง เช่นยิงนกที่อยู่ใกล้ตัวเด็กถ้าเห็นแล้ว ผู้กระทำได้ทำใจว่า ถ้าถูกนกก็ได้นกมากิน ถ้าถูกเด็กก็ช่างไม่เป็นไร ขอให้ยิงนกให้ได้ เช่นนี้ถือว่าย่อมเล็งเห็นผลแล้ว ฉะนั้นลูกกระสุนปืนถูกเด็กตาย ก็มีความผิดฐานฆ่าคนตายโดยเจตนา

การกระทำโดยประมาท

ประมวลกฎหมายอาญาได้ อธิบายการกระทำโดยประมาทไว้ว่า “ได้แก่การกระทำความผิดมิใช่โดยเจตนา แต่กระทำโดยปราศจากความระมัดระวัง ซึ่งบุคคลในภาวะเช่นนั้น จักต้องมีตามวิสัยและพฤติการณ์และผู้กระทำอาจใช้ความระมัดระวังเช่นที่ว่า นั้นได้ แต่หาได้ใช้เพียงพอไม่” ฉะนั้น ที่จะเป็นการกระทำโดยประมาทจึงต้องเข้าองค์ประกอบดังนี้คือ

๑. เป็นการกระทำความผิดมิใช่โดยเจตนา

๒. ได้กระทำโดยปราศจากวามระมัดระวัง ซึ่งบุคคลในภาวะเช่นนั้นจักต้องมีตามวิสัยและพฤติการณ์

๓. ผู้กระทำอาจใช้ความระมัดระวังเช่นว่านั้นได้ แต่หาได้ใช้ให้เพียงพอไม่

Edited by คนกรุงธน, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:52.

#42 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:57

เขียนภาษาไทยอังกฤษ เขตกระสุนจริงอะไร งงแท้หล่าว

ถ้าติดป้ายแบบนี้ คงไม่มีใครมาตาย

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#43 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:05

บอกไปตั้งแต่เมื่อวาน เจ้าหน้าที่ทำไปตามหน้าที่ มีกฎหมายรองรับ เหมือนวิสามัญฆาตกรรมนั่นแหละ

#44 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:11

ข่าวสด เมื่อวานในกระทู้หมูๆ

หากศาลเห็นพ้องตามที่อัยการเสนอและมีคำสั่งออกมาจะส่งสำนวนการไต่สวนดังกล่าวกลับมาให้พนักงานอัยการ เพื่อส่งต่อไปยังกรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) ในฐานะผู้รับผิดชอบคดี 98 ศพ พิจารณาเป็นสำนวนคดีฆาตกรรม

ถ้าสาเหตุการเสียชีวิตของนายพันตายชี้ชัดเกิดจากเหตุการณ์ความไม่สงบ และเกิดจากกระทำของเจ้าหน้าที่รัฐ จะทำให้พลทหารที่ประจำการบริเวณจุดเกิดเหตุนายพันเสียชีวิต มีความผิดมาตรา 288 ฐานฆ่าคนอื่นให้ถึงแก่ความตาย
หากพิสูจน์พบว่าพลทหารปฎิบัติตามคำสั่งเจ้าพนักงาน แม้เป็นคำสั่งไม่ชอบ แต่เมื่อปฎิบัติหน้าที่โดยสุจริต ไม่ต้องรับโทษ

สำหรับเจ้าพนักงานผู้เกี่ยวข้องกับคำสั่งการระดับสูงสุด ในครั้งนี้คือ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ อดีตนายกฯ และ นายสุเทพ เทือกสุบรรณ อดีตรองนายกฯ ในฐานะอดีตผู้อำนวยการศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน (ผอ.ศอฉ.)

#45 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:17

ชัดๆอยู่แล้ว...

ได้รับคำสั่งให้สกัดรถตู้ซึ่งเข้ามาในเขตห้ามเข้า...
จึงยิงสกัดไปที่รถตู้
...แต่นายพัน คำกอง วิ่งเข้าไป(หาลูกปืน)ในที่เกิดเหตุ...จึงเป็นเหตุสุดวิสัยครับ

#46 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:39

\\\\\\\\\\ นายพัน คำกอง โชเฟอร์แท็กซี่ นปช. ตายจากการกระทำของเจ้าหน้าที่รัฐ

ก็สมควร

#47 zeus

zeus

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:49

อ่านรายละเอียดให้ดีๆก่อนครับ

..."""นายอเนก เบิกความว่า เวลาประมาณ 24.00 น.นายอเนกนั่งเล่นหมากฮอตกับผู้ตายอยู่ในสำนักงานขายคอนโดมิเนียม ได้ยินเสียงประกาศของเจ้าพนักงานทหารให้รถยนต์หยุดแล่นเข้าไปในเขตพื้นที่ ควบคุม ถ้าไม่หยุดจะยิง ต่อมามีเสียงปืนดังที่ละนัด ผู้ตายวิ่งออกไปดูเหตุการณ์ที่หน้าสำนักงานขายคอนโด จากนั้นมีเสียงอาวุธปืนดังแบบการยิงอัตโนมัติติดๆกัน ผู้ตายวิ่งกลับเข้าไปบอกนายอเนกว่าถูกยิง แล้วล้มลง และนายคมสันติ ผู้บันทึกภาพเคลื่อนไหวก็ได้ยินเสียงประกาศเตือนของเจ้าพนักงานทหารให้รถ ยนต์ตู้หยุด แล้วได้ยินเสียงปืนทีละนัด หลังจากนั้นจึงได้บันทึกภาพเคลื่อนไหวก็ได้ยินเสียงปืนยิงแบบอัตโนมัติ..."""

...."""" จึงมีคำสั่งว่า ผู้ตายชื่อนายพัน คำกอง ตายที่หน้าที่สำนักงานขายคอนโดมีเนียมชื่อไอดีโอคอนโด ถนนราชปรารภ แขวงมักกะสัน เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 15 พฤษภาคม 2553 เวลากลางคืนก่อนเที่ยง เหตุและพฤติการณ์ที่ตายเกิดจากการถูกลูกกระสุนปืนขนาด .223 (5.56 มม.) จากอาวุธปืนที่ใช้ในราชการสงคราม
ที่เจ้าพนักงานทหารร่วมกันยิงไปที่รถยนต์ตู้หมายเลขทะเบียน ฮค-8561 กรุงเทพมหานคร
ซึ่งมีนายสมร ไหมทอง เป็นผู้ขับ แล้วลูกกระสุนปืนไปถูกผู้ตายถึงแก่ความตาย ในขณะเจ้าพนักงานทหารกำลังปฎิบัติหน้าที่รักษาความสงบปิดล้อมพื้นที่ควบคุม ตามคำสั่งของศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน (ศอฉ.)..."""

ฟันธงได้เลยว่า เจ้าพนักงานไม่ผิด...
1 ผู้ตายวิ่งออกไปดูทั้งที่ได้ยิน ประกาศแจ้งเตือนแล้ว
2 เจ้าหน้าที่ตั้งใจยิงสกัดรถตู้
3 จึงขาดเจตนาฆ่า

มันเหมือนคล้ายๆในการป้องกัน โดยพลาด นั้นแหละครับ เหมือนเรา กำลังถูก นายA ใช้ปืนยิงมาที่เรา เราเลยต้องตัดสินใจยิงไปที่่นาย A ผลปรากฎว่า นายAตายแล้วก็กระสุนปืนพลาดไปถูก นาย B ก็ถือว่า สิทธิในการป้องกันตัว เราย่อมได้รับความคุ้มครองจากการที่เราใช้ปืนยิงนายA แต่พลาดไปถูกนาย B ด้วยเช่นกัน จบ
อยู่ที่ ดีเอสไอ อัยการนั้นแหละ จะทำสำนวนมาแบบไหน ถ้าเจตนาฆ่า อันนี้แหละ ขอให้ จำเลยในคดีนี้ ฟ้อง ทั้งพนักอัยการ กับ พนักงานสอบสวน ตามมาตรา 200 วรรค 2 และ มาตรา 157 สำหรับบุคคลที่เกี่ยวข้องอย่างเช่น อีคนเปลี่ยนสี บางคน ได้เลย เพราะจะอ้างว่ามีเจตนาฆ่าโดยประสงค์ต่อผล หรือ ย่อมเล็งเห็นผลได้ยังไง แถมเจ้าหน้าที่ของรัฐย่อมได้รับความคุ้มครองตามมาตรา 17 พรก ฉุกเฉินได้อีก

#48 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:01

มาตรา 17 พรก ฉุกเฉิน ที่แม้วออกไว้สำหรับ พธม.
มาตรา 17 พนักงานเจ้าหน้าที่และผู้มีอำนาจหน้าที่เช่นเดียวกับพนักงานเจ้าหน้าที่ตามพระราชกำหนดนี้ไม่ต้องรับผิดทั้งทางแพ่ง ทางอาญา หรือทางวินัย เนื่องจากการปฏิบัติหน้าที่ในการระงับหรือป้องกันการกระทำผิดกฎหมาย หากเป็นการกระทำที่สุจริต ไม่เลือกปฏิบัติ และไม่เกินสมควรแก่เหตุหรือไม่เกินกว่ากรณีจำเป็น แต่ไม่ตัดสิทธิผู้ได้รับความเสียหายที่จะเรียกร้องค่าเสียหายจากทางราชการตามกฎหมายว่าด้วยความรับผิดทางละเมิดของเจ้าหน้าที่

#49 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:36

โถไอ้ทาสริด เปลี่ยนนามสกุลเถอะ บรรพบุรุษมึง ลูกเมียมึง จะเอาหน้าที่ไหนไปพบผู้คน ญาติมิตร

คดี ควายแดงชุมนุม บุกล้มประชุมอาเซียน ปี 52 เงียบฉี่
คดีควายแดง เผาบ้านเผาเมือง ปี 53 หายไปกะสายน้ำท่วม
เจ้าหน้าที่รัฐ ตาย สถานที่ราชการเสียหาย ไม่หาตัวผู้กระทำความผิด ส่งฟ้องศาล

เก็บคดีรอการนิรโทษกรรมรึไง ไอ้ทาสริด

ที่ไอ้ทาสริดทำตอนนี้ คือหาตัวเจ้าหน้าที่มาฟ้อง บังคับคดี ที่มีคนตาย หลังประกาศใช้พรก ฉุกเฉิน

พ่อเป็นควาย แม่เป็นสัตว์เลื้อยคลาน รึไงกัน

อธิบดีดีเอสไอ มีมันสมองทำงานแบบนี้นะหรือ

ว่างๆ จะส่งรูปศพทหาร ทหารที่บาดเจ็บ ตึกที่ถูกเผาไปให้ลูกเมียเองดู

แล้วฝากถามพ่อมึน ผัวมึน ทำงานรับใช้ชาติแบบนี้หรือ

Edited by ID007, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:37.

#50 tryland

tryland

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:55

แมงสาปดิ้นกันใหญ่แล้วโว้ย เหอะๆๆๆๆๆๆ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน