Jump to content

- - - - -

สังคมไทยเจอวาทกรรม "ไม่มีชายชุดดำ" ถี่ยิบจนคนเริ่มจะคล้อยตามนั้น จะกล้บมาฉุกคิดใหม่หรือไม่....ฮา

• Please log in to reply
57 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:10

ปกรณ์ พึ่งเนตร
กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

ต้องขอขอบคุณ คอป.ที่เปิดแถลงรายงานฉบับสุดท้ายกระตุ้นเตือนความจำของสังคมไทยเกี่ยวกับเหตุการณ์ร้าย

ที่เกิดขึ้นในช่วงการชุมนุมของกลุ่มคนเสื้อแดง เมื่อ เม.ย.ถึง พ.ค.53

ด้านหนึ่ง สังคมไทยเจอวาทกรรม "ไม่มีชายชุดดำ" ถี่ยิบจนคนเริ่มจะคล้อยตาม ในรายงาน คอป.ก็ได้นำหลักฐาน ตลอดจนคำให้การของผู้สื่อข่าวต่างประเทศ (ที่ยังมีชีวิตอยู่ ไม่ได้เสียชีวิตและตกเป็นเครื่องมือของบางฝ่าย) รวมถึงผู้เชี่ยวชาญอิสระด้านต่างๆ มายืนยันว่า "มีชายชุดดำ" อยู่จริงๆ

และ ที่สำคัญคือการลอบทำร้ายทหาร ตำรวจแทบจะรายวัน แถวๆ แยกศาลาแดง ถนนพระราม 4 จนสุดท้ายกลายเป็นชนวนชั้นดีให้ทั้งสองฝ่ายใช้อาวุธถล่มกัน จนก่อความสูญเสียมากมายมหาศาลตามมา

อีกด้านหนึ่ง ที่สังคมเริ่มหลงลืม คือการเสียชีวิตของนายทหารชั้นผู้ใหญ่อย่าง "เสธ.แดง" พล.ต.ขัตติยะ สวัสดิผล ซึ่งไม่ว่าเสธ.แดงจะมีพฤติกรรมอย่างไร ถูกใจหรือไม่ถูกใจใคร แต่ก็เป็นบุคคลสำคัญอีกคนหนึ่งที่ตกเป็นเหยื่อความรุนแรงอย่างไร้ความเป็น ธรรม คอป.ทำรายงานส่วนนี้ออกมาได้น่าติดตาม เพราะถือเป็นคดีปริศนาดำมืด ไม่เจอแม้หัวกระสุน ไม่รู้ระยะยิง จนไม่สามารถคำนวณได้แม้กระทั่งว่าคนร้ายใช้กระสุนขนาดใด ใช้ปืนชนิดใด

แต่จากพยานแวดล้อม ความเป็นไปได้ ประกอบกับข้อเท็จจริงของสถานการณ์ในขณะนั้น ทำให้ คอป.สรุปออกมาได้อย่างเห็นภาพพอสมควร...

ที่สำคัญคือการยืนยันว่าปฏิบัติการควบคุมการชุมนุมครั้งนั้น กองทัพใช้ "กระสุนจริง" มากกว่า "กระสุนยาง" ความสูญเสียในชีวิตและทรัพย์สินจึงมากมายอย่างที่เห็น และย่อมเป็นคำถามย้อนกลับไปยัง "ฝ่ายการเมือง" ที่ควบคุมดูแลสถานการณ์อยู่ในขณะนั้นว่าได้ระงับยับยั้งความสูญเสียอย่างสมควรแก่เหตุหรือไม่ อย่างไร

การ ใช้อาวุธอย่างจงใจและอย่างมีแบบแผนของทั้งสองฝ่าย ถือเป็นการช่วงชิงชัยชนะทางการเมืองด้วยความรุนแรง ไม่ว่าจะอย่างไรก็ "นิรโทษ" ไม่ได้ ต้องหาวิธีเอาตัวคนผิดมาลงโทษทุกกรณี แล้วหลังจากนั้นจะให้อภัย หรือใช้ความยุติธรรมในระยะเปลี่ยนผ่านก็ว่ากันไป แต่สังคมไทยต้องจดจำ

และฝ่ายที่ต้องทวนความจำก็คือ "ดีเอสไอ" ซึ่งเคยแสดงท่าทีอะไรไว้ ก็น่าจะนำรายงาน คอป.กลับมาพิจารณาและว่าไปตามครรลอง ไม่ใช่เลือกทำคดีฝั่งเดียวอย่างที่เป็นอยู่ ไม่อย่างนั้นก็ต้องสู้กันจนตายไปข้างหนึ่ง ไม่มีวันที่บ้านเมืองจะสงบสุข

โดย เฉพาะการทำสำนวนชันสูตรพลิกศพ (ที่ศาลเพิ่งอ่านคำสั่งสำนวนแรกเมื่อวานนี้) กฎหมายกำหนดให้ทำทุกกรณีที่เป็นการตายผิดธรรมชาติ ไม่ใช่เฉพาะกรณีสงสัยว่าเจ้าหน้าที่รัฐกระทำให้ตาย ฉะนั้นคดีที่เหลืออยู่ที่ไหน เช่น คดี พล.อ.ร่มเกล้า ธุวธรรม ก็ต้องนำมาไต่สวนด้วย และคำสั่งของศาลก็ไม่ใช่คำพิพากษา เป็นคำสั่งในชั้นไต่สวนการตาย ยังไม่มีโจทก์ ไม่มีจำเลย อัยการยังไม่ได้สั่งฟ้อง

ผู้รับผิดชอบในกระบวนการยุติธรรมอย่าง "ดีเอสไอ" น่าจะอธิบายให้นักข่าวและสังคมได้เข้าใจกระบวนการที่ถูกต้องด้วย ไม่ใช่กระ***นกระหือรือเพื่อผลทางการเมืองอย่างเดียว เพราะขั้นตอนตามกฎหมายยังมีอีกหลายขั้นที่ต้องพิสูจน์กัน เช่น การยิงของเจ้าหน้าที่อาจเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย หรืออาจเป็นการตัดสินใจด้วยเหตุเฉพาะหน้าของเจ้าหน้าที่เอง โดยไม่ได้มีคำสั่งจากระดับนโยบายหรือผู้บังคับบัญชาระดับสูงขึ้นไปก็ได้ ฉะนั้นควรปกป้องสิทธิของผู้ถูกกล่าวหาด้วย

ข้างนอกเขาต่อสู้ทางการเมืองกันอย่างไรก็ให้เขาว่าไป แต่เจ้าหน้าที่ในกระบวนการยุติธรรมควรเหลือเป็นหลักให้บ้านเมืองบ้าง...

สำหรับ สังคมไทย สิ่งที่ดีที่สุดคือปฏิบัติตามข้อเสนอแนะ 21 ข้อของ คอป. ส่วนเรื่องคดีก็ว่ากันไป การแพ้ชนะทางการเมืองเป็นเรื่องไม่จีรัง แต่สิ่งที่ต้องอยู่ยั้งยืนยงคือประเทศชาติและลูกหลานของเรา!
Tags : คอป.เปิดแถลงรายงานฉบับสุดท้าย

http://www.bangkokbi...ตือนความจำ.html

1. 'ชายชุดดำพร้อมอาวุธสงคราม'มีจริง มีความช่วยเหลือสนับสนุนจากการ์ด นปช. บางคนเป็นคนสนิทของ'นายพลแดง' และได้ใช้อาวุธยิงทหารจริง โดยเฉพาะวันที่ 10 เมษายน 2552 ซึ่งทหารเริ่มต้นด้วยการถือปืนไม่มีกระสุนหรือกระสุนปลอม.....
พ.อ.ร่มเกล้า(พล.อ.)จึงเสียชีวิตทันที นายพลทหาร นายทหารยศนายพันและทหารชั้นประทวนจำนวนหนึ่งบาดเจ็บ พิการ....
ทหารซึ่งไม่มีกระสุนจริงจึงต้องถอยล่นออกจากพื้นที่ดังในคลิบวิดีโอต่างๆ....

2. เหตุการณ์ 19 พฤษภาคม 2553 ทหารใช้อาวุธสงครามพร้อมกระสุนยางและกระสุนจริง จึงมีพวกก่อการจลาจล ก่อการร้ายเผาบ้านเผาเมือง ปล้นสะดมภ์ทรัพย์สินประชาชนของกลุ่ม นปช. ทักษิณ-จตุพร-ณัฐวุฒิ-หมอเหวง-อริสมันต์-นายพล'ขัตติยะ'....
เหตุการณ์ 19 พฤษภาคม 2553 เกิดหลัง 10 เมษายน 2552 หนึ่งปี ศูนย์ ศอฉ.ยังไม่สามารถสรุปบทเรียนพิษภัย ความเลวร้ายของ แกนนำ นปช. ก็ไม่ควรเป็นเจ้าหน้าที่รัฐบาลที่มีประสิทธิภาพ.....!

3.การแถลงของรองนายกฯเฉลิมให้สัมภาษณ์ไว้ล่วงหน้าจะไม่ให้ทหารที่ปฏิบัติการตามคำสั่ง'ศอฉ.'มีความผิด จะเป็นพยานซัดทอดถึงผู้สั่งการ จะดำเนินคดีกับผุ้บังบัญชาคือ นายกรัฐมนตรีและรองนายกรัฐมนตรีฝ่ายความมั่นคง ผู้อำนายการศูนย์ ศอฉ.....

สังคมไทยเจอวาทกรรม "ไม่มีชายชุดดำ" ถี่ยิบจนคนเริ่มจะคล้อยตาม.....

บัตรเติมเงิน ไพร่เสื้อแดงที่ได้รับคำสั่งจาก"แกนนำ นปช."ให้แสดงความคิดเห็น พูดคุยตาม"ใบบอก"นั้น จะรู้สึกตัวว่าได้ขาย"ความรู้สึกผิดชอบชั่วดี"ให้"นักโทษหนีคุก"เจ้าของ"บัตรเติมเงิน" จะมีความรับผิดชอบต่อสังคม ต่อความสงบสุขของประเทศ และไม่ปัดป้อง บิดเบือนต่อไปหรือไม่.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#2 ไทยวิรักชาติ

ไทยวิรักชาติ

น้องใหม่

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:12

ไม่มีหรอกครับ มีแต่นักรบประชาธิปไตยที่พร้อมจะปกป้องประเทศชาติจากเผด็จการ

#3 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:14

ผู้ชนะเป็นคนเขียนประวัติศาสตร์

#4 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:15

เมื่อคำว่า'ไม่มีชายชุดดำ' ของ ไอ้ตู่ ไอ้เต้น ไอ้เหวง ธิดาแดง เป็ดเหลิม แกนนำพรรคเพื่อแม๊ว และแกนนำ นปช.เป็นคำโกหก โป้ปด หลอกลวงไพร่เสื้อแดงและบัตรเติมเงินให้เชื่อ......!

วาทกรรมที่ผ่านมาของคนกลุ่มนี้เรื่องอื่นๆ...
จะเชื่อถือได้โดยสุจริตใจได้อย่างไร..........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#5 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:17

ไม่มีหรอกครับ มีแต่นักรบประชาธิปไตยที่พร้อมจะปกป้องประเทศชาติจากเผด็จการ

นี่เป็นคนหนึ่งในสังคมไทย....
เจอวาทกรรม "ไม่มีชายชุดดำ" ถี่ยิบจนเริ่มจะคล้อยตาม.....
อยากเป็น"แดงคิวซี"หรือไง........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#6 Vegeta

Vegeta

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:17

Edited by Rowel & Star, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:20.

"...ไอ้อีมันผู้ใด คิดชั่วร้ายทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤากระทำการทุจริต ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นเสียโดยเร็วก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร..."=== เสด็จเตี่ย ===

#7 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:26

ผมหนึ่งคนล่ะที่ไม่คล้อยตาม มีสมองไว้คิด ไม่ได้เอาไว้คั่นหูเหมือนใครหลายๆคน

พวกนี้เก่งนะ สะกดจิตตัวเองจนเชื่อว่าที่ตัวเองพูดออกไปว่าเป็นความจริง น่าจะสะกดจิตตัวเองว่าเป็นซูปเปอร์แมนนะ แล้วกระโดดออกมาจากหน้าต่าง บนตึกชั้นที่ 30

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#8 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:41

ภาพของ BBC ใน#6
ดูหลายทีแล้ว เหมือนมันตั้งใจยืนให้ถ่าย แปลกๆ
ไม่เชื่อไปหาดูสิ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#9 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:46

ดูหลายทีแล้ว เหมือนมันตั้งใจยืนให้ถ่าย แปลกๆ

เหมือนมันตั้งใจยืนให้ถ่าย จริงๆๆ แต่ควายมองไม่เห็น :lol:

Edited by nnnn43, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:51.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#10 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:47

*
POPULAR

โชคดีสมัยนี้มีทั้งการบันทึกภาพ เสียง ภาพเคลื่อนไหว
การโกหกหน้าด้านๆ แบบนี้ จึงยากที่จะได้ผล
แต่ก็ต้องบอกว่ายกเว้นกับพวกควายน่ะครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#11 Vegeta

Vegeta

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:47

BBC เป็นสื่อในเครืออำหมาดครับ
"...ไอ้อีมันผู้ใด คิดชั่วร้ายทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤากระทำการทุจริต ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นเสียโดยเร็วก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร..."=== เสด็จเตี่ย ===

#12 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:57

ถูกแล้ว

bbc มันของแป๊ะลิ้ม เครือเดียวกันกับ manager
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#13 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:02

จิตไม่อ่อน เลยไม่เชื่อ ว่าไม่มัชายชุดดำ หลักฐานมันตำตา เหมือนตอนพวกมันเผาเมือง อีเดียร์หน้าหัก มันจะเชื่อว่าไม่มีชายชุดดำก็ช่างหัวพ่อมัน อีธิดาเมียไอ้เหวง มันจะว่ายังไงก็ช่างหัวผัวมัน

#14 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:06

ก็เพราะประเทศนี้มีควายอยู่ 15 ล้านตัวที่ไอ้เเม้วจะจูงไปทางไหนก็ได้

ทั้งๆที่ภาพก็มีให้เห็นเเต่ควายเหล่านี้ก็ยังไม่ยอมรับว่ามีชายชุดดำ

ต่อไปนี้ต้องบอกว่าควายเเดงตาบอดด้วยนะ

#15 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:09

ควายมันชอบตาบอด

#16 butadad

butadad

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:09

ไม่นับครับ คำว่า ชุดดำ ต้อง หัวจรดตรีน อย่างนี้ไม่นับครับ เหวงบอก

#17 oee174

oee174

น้องเก่า

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:19

เมื่อคืนหลังรายการที่นี่ทีวีไทยมีรายการของนายภิญโญ ได้สัมภาษณ์ตัวแทนจาก คอป. ซึ่งขออภัยด้วยครับที่ผมจำไม่ได้ว่าชื่ออะไร
แต่สิ่งทีผมสงสัยคือ ผมรู้สึกว่าการสัมภาษณ์ดูเหมือนมีการตัดต่อแปลกๆ (หรือเปล่าไม่ทราบได้) ทำให้อยากรู้ครับว่ารายละเอียดของรายงาน คอป. ฉบับสุดท้ายนี้มีอะไรบ้าง แล้วผมจะหาอ่านได้ที่ไหนครับ มีให้โหลดอ่านที่เวบไหนไหมครับ ขอความอนุเคราะห์ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

#18 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:25

ความจริงมันเป็นคลิ๊ป ไม่ใช่รูปเฉย ๆ ..

#19 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:29

ชายชุดดำเป็นของเสธแดง.....> เสธฯไม่ใช่แกนนำเสื้อแดง... >ชุดดำไม่ใช่ของคนเสื้อแดง...>เป็นกองกำลังของพ่อน้องเดียร์

เอ๊า!!! ขาบูกันเร๊วววววว....

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#20 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:32

เมื่อคืนหลังรายการที่นี่ทีวีไทยมีรายการของนายภิญโญ ได้สัมภาษณ์ตัวแทนจาก คอป. ซึ่งขออภัยด้วยครับที่ผมจำไม่ได้ว่าชื่ออะไร
แต่สิ่งทีผมสงสัยคือ ผมรู้สึกว่าการสัมภาษณ์ดูเหมือนมีการตัดต่อแปลกๆ (หรือเปล่าไม่ทราบได้) ทำให้อยากรู้ครับว่ารายละเอียดของรายงาน คอป. ฉบับสุดท้ายนี้มีอะไรบ้าง แล้วผมจะหาอ่านได้ที่ไหนครับ มีให้โหลดอ่านที่เวบไหนไหมครับ ขอความอนุเคราะห์ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

เข้าใจว่าทาง คอป. จะมีให้ดาวน์โหลดในเว็ป คอป. ครับ แต่ตอนนี้ยังไม่เห็นไฟล์ดังกล่าว
และน่าจะมีเป้น CD ออกมาแจกจ่ายด้วยเช่นกัน .. ผมเองก็รออยู่เพราะอยากอ่านฉบับเต็มมากกว่ารายงานข่าว

http://www.thaitruth...g:81/thaitruth/

ลองติดตามดูในเว็บนี้ละกันครับ

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#21 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:34

มันคงมืดมั่งครับ เลยไม่เห็นชายชุดดำอ่ะ

B)

:lol:

Edited by poulkung2012, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:34.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#22 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:39

ควายตาบอดสีครับ
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#23 หน้าตาไม่ดี แต่เร้าใจ

หน้าตาไม่ดี แต่เร้าใจ

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:42

นักรบประชาธิปไตย แบบใช้เขาขวิดไปเรื่อย แบบที่คุณไทยวิรักชาติว่า
ขอให้เป็นความคิดของ พวกจิต วิปริต + วิปลาศ ตามแนวๆของวิเหวงไปฝ่ายเดียวเถอะนะ

Edited by Great Wall, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:43.

#24 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:51

ผมคิดอีกอย่าง ชายชุดดำวันที่ 10 เม.ย. เหมือนกับมีใครสักคน พยายามสร้างขึ้น
เพื่อให้สอดคล้องกับวาทะกรรม ผู้ก่อการร้าย หรือวาทะกรรมชายชุดดำ ที่โหมประโคม
หลังจากเหตุการณ์ในวันนั้นอย่างจงใจ และวางแผนอย่างเป็นระบบ
จะเห็นได้ว่าหลังจากเหตุการณ์ในวันนั้นแล้ว จะไม่มีภาพเหมือนที่เคยเกิดขึ้นให้เห็นอีกเลย
แต่วาทะกรรม ผู้ชุมนุมโดนชายชุดดำยิงรวมทั้งเจ้าหน้าที่ด้วย ถูกโหมกระพือมาโดยตลอด
โดยสื่อที่ฝักไฝ่ผู้ที่มีอำนาจในขณะนั้น ทั้งสื่อสิ่งพิมพ์ ทีวีเน็ต หรือแม้กระทั่งเวปบอร์ด
ทั้งที่ในข้อเท็จจริง หลังจากวันนั้ไม่เคยมีชายชุดดำให้เห็นอีก
ทีนี้ถ้าหากว่าชายชุดดำถูกสร้างขึ้น ถามว่าใครสร้าง ก็ต้องมองว่าใครพยายามใช้วาทะกรรม
ชายชุดดำมาหาประโยชน์ และที่น่าสังเกตุอีกอย่าง ถ้าหากการสลายการชุมนุมในวันนั้น
เป็นกลางวัน คงไม่มีเหตุการที่ว่าเกิดขึ้น แล้วทำไมถึงพยายามสลายการชุมนุมในตอนกลางคืน
เหมือนกับจงใจหรือรู้ล่วงหน้า ว่าจะมีเหตุการณ์
ผมว่ามันน่าคิด

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#25 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:57

แล้วที่แกนนำกระบือแดงประกาศบนเวทีล่ะ

ว่าจะมีกองกำลังมาช่วยพวกกระบือแดง ไปหาคลิปเอาเองนะโว้ย ฮ่า ๆๆๆๆๆ

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#26 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:03

แล้วที่แกนนำกระบือแดงประกาศบนเวทีล่ะ

ว่าจะมีกองกำลังมาช่วยพวกกระบือแดง ไปหาคลิปเอาเองนะโว้ย ฮ่า ๆๆๆๆๆ

ไม่เคยได้ยินว่าจะมีกองกำลังมาช่วยนะ แต่ถ้าบอกว่าจะมีคนมาช่วยอาจจะใช่
ก็คือคนเสื้อแดงจากราษฎ์ประสงค์ไง มาเป็นขบวนเลย

#27 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:04

ดอนยอจะคิดยังไงก็คิดได้....แต่ความเป็นจริง หลักฐาน มันบอกว่า มีชายชุดดำจริง ๆ

#28 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:12

ดอนยอจะคิดยังไงก็คิดได้....แต่ความเป็นจริง หลักฐาน มันบอกว่า มีชายชุดดำจริง ๆ

ภาพหากินมาอีกแล้ว ไอ้ภาพนี้ถ้าจำไม่ผิด ถ่ายวันที่ชุมนุมที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย
ทั้งหมดนั้นเป็นการ์ด ไม่กินกระท่อมด้วย ไม่ไช่คนชุดดงชุดดำอะไรหรอก

#29 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:15

ครั้งที่แล้ว คอป.แนะนำเรื่องการเยียวยา ก็ชม คอป. กันทั่วหน้า
พอรายงานฉบับสมบูรณ์ออกมา รับไม่ได้ทั่วหน้าเลย
:P
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#30 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:16

ภาพหากินมาอีกแล้ว ไอ้ภาพนี้ถ้าจำไม่ผิด ถ่ายวันที่ชุมนุมที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย
ทั้งหมดนั้นเป็นการ์ด ไม่กินกระท่อมด้วย ไม่ไช่คนชุดดงชุดดำอะไรหรอก

เอามาให้ดูแทงตาบ่อย ๆ จะได้ไม่ดื้อด้านยอมรับซักทีว่าคนชุดดำมันมีอยู่จริง...

ดอนยอพิมพ์รายชื่อตามรูป แล้วถามอาจารย์กู ละกันว่าเค้าสารภาพอะไรกันออกไปบ้าง

คนชุดดำอย่าว่าแต่การ์ด นปช. เลย...พระยังมีเลย ไปหาเอาละกัน

:D

ปล. ความจริง ผมแปะรูปนี้เป็นครั้งแรก...

Edited by 55555, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:17.

#31 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:18

ผมคิดอีกอย่าง ชายชุดดำวันที่ 10 เม.ย. เหมือนกับมีใครสักคน พยายามสร้างขึ้น
เพื่อให้สอดคล้องกับวาทะกรรม ผู้ก่อการร้าย หรือวาทะกรรมชายชุดดำ ที่โหมประโคม
หลังจากเหตุการณ์ในวันนั้นอย่างจงใจ และวางแผนอย่างเป็นระบบ
จะเห็นได้ว่าหลังจากเหตุการณ์ในวันนั้นแล้ว จะไม่มีภาพเหมือนที่เคยเกิดขึ้นให้เห็นอีกเลย
แต่วาทะกรรม ผู้ชุมนุมโดนชายชุดดำยิงรวมทั้งเจ้าหน้าที่ด้วย ถูกโหมกระพือมาโดยตลอด
โดยสื่อที่ฝักไฝ่ผู้ที่มีอำนาจในขณะนั้น ทั้งสื่อสิ่งพิมพ์ ทีวีเน็ต หรือแม้กระทั่งเวปบอร์ด
ทั้งที่ในข้อเท็จจริง หลังจากวันนั้ไม่เคยมีชายชุดดำให้เห็นอีก
ทีนี้ถ้าหากว่าชายชุดดำถูกสร้างขึ้น ถามว่าใครสร้าง ก็ต้องมองว่าใครพยายามใช้วาทะกรรม
ชายชุดดำมาหาประโยชน์ และที่น่าสังเกตุอีกอย่าง ถ้าหากการสลายการชุมนุมในวันนั้น
เป็นกลางวัน คงไม่มีเหตุการที่ว่าเกิดขึ้น แล้วทำไมถึงพยายามสลายการชุมนุมในตอนกลางคืน
เหมือนกับจงใจหรือรู้ล่วงหน้า ว่าจะมีเหตุการณ์

รบกวนคุณดอนยอ กลั้นใจดูรายการสายล่อฟ้า ตอนประมาณ1 ทุ่ม ทางช่อง bluesky...... เห็นเอาคลิปเสธ.แดง เล่าเรื่องกองกำลังไม่ทราบฝ่าย หรือชายชุดดำอย่างละเอียด( ราวกับปั้นมากับมือ ) มาออก 2-3 ครั้งแล้ว อาจจะเอามาออกอีก หรือท่านใดมีคลิป กรุณาเอาลงให้ด้วยค่ะ

#32 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:25

คนคิด หรือ อะไรคิด?

#33 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:27

ถ้าริจะใช้คำว่านักรบ เวลาตายก็อย่ามาโวยวายครับ เพราะนักรบเวลาออกศึกแล้วตาย ไม่มีใครเค้ามาโวยาย เรียกร้องความเป็นธรรมจากคู่ต่อสู้ มันดูโง่ๆนะ และก็ผิดวิสัยของนักรบด้วย

น้ำหน้าอย่างพวกเสื้อแดงน่ะหรือจะปกป้องประเทศชาติได้ เห็นอยู่ใต้ตีนตำรวจทั้งนั้น
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#34 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:27

ไม่มีชายชุดดำหรอก :lol: :lol: มีเเต่คนที่มีปืนไล่ยิงทหารที่กำลังปฎิบัติหน้าที่ทั้งนั้น :lol: :lol:

ปล . เรียกมันว่าโจรก็ได้ เพราะเเค่มันเปลี่ยนจากชุดดำเป็นชุดเเดง มันก็กลายเป็นชายชุดเเดงเเล้ว เพราะงั้นไม่เเน่ว่าจะเป็นชายชุดดำ เเต่มันยิงปืนเเล้วทหารบาดเจ็บล้มตายได้ อ้อ โยนระเบิดโดนทหารตายได้ด้วย เรียกโจรนะดีเเล้ว ตก

Edited by จีรนุช, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:28.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#35 ryukendo

ryukendo

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:29

น่าสมเพชชายชุดดำพวกนั้นนะ ยอมเสี่ยงเป็น เสี่ยงตายเพื่อแสวงหาอำนาจมาให้นาย เหมือนหมาที่ซื่อสัตย์ตัวหนึ่ง แต่สุดท้ายก็ถูกถีบหัวส่งไร้การเหลียวแล เสมือนหนึ่งว่าเป็นแค่.....ขยะที่ไร้ค่าและกำลังจะโดนกำจัด
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#36 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:29

รบกวนคุณดอนยอ กลั้นใจดูรายการสายล่อฟ้า ตอนประมาณ1 ทุ่ม ทางช่อง bluesky...... เห็นเอาคลิปเสธ.แดง เล่าเรื่องกองกำลังไม่ทราบฝ่าย หรือชายชุดดำอย่างละเอียด( ราวกับปั้นมากับมือ ) มาออก 2-3 ครั้งแล้ว อาจจะเอามาออกอีก หรือท่านใดมีคลิป กรุณาเอาลงให้ด้วยค่ะ

ฝันไปเถอะครับ เขาไม่เชื่อหรอก เขาก็เป็นเหมือนอย่างเหวง นั้นแหละ สุดท้าย เสธแดงไม่ใช่เสื้อแดง
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#37 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:54

ตลกสุดๆ เวลาคนอื่นพิสูจน์ถึงการมีอยู่ของชายชุดดำเขาเอารูปถ่ายหรือคลิปวิดีโอมาแสดง พอเสื้อแดงจะพิสูจน์บ้างว่าไม่มีชายชุดดำ ดันปล่อยไอ้เหวงมาดริฟท์ด้วยลมปากซะอย่างงั้น

#38 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:09

ตลกสุดๆ เวลาคนอื่นพิสูจน์ถึงการมีอยู่ของชายชุดดำเขาเอารูปถ่ายหรือคลิปวิดีโอมาแสดง พอเสื้อแดงจะพิสูจน์บ้างว่าไม่มีชายชุดดำ ดันปล่อยไอ้เหวงมาดริฟท์ด้วยลมปากซะอย่างงั้น

แค่คำว่า"เขาบอกมา" "เขาว่ามา" "ใครก็รู้ๆ" แค่นี้ก็เพียงพอสำหรับแดงแล้วครับที่จะเชื่อ

:lol: :lol:
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#39 DETECT2

DETECT2

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:25

คุณดอนยอครับ ยุทธวิธีการรบที่ได้ผลมากสุด เขาจะอาศัยช่วงเวลากลางคืนครับ คุณน่าจะรู้นะ หรือแกล้งไม่รู้
กองโจรก็เน้นกลางคืนเป็นเวลาเริ่มงานเพราะนั่นเป็นยามโจร การบุกจู่โจมของทหารก็ต้องเน้นกลางคืนเหมือนกัน
ถ้ารู้เป้าหมายกลุ่มติดอาวุธที่โจมตีมาก่อนที่แน่ชัด ก็ไม่ต้องรออะไรอีก

Edited by DETECT2, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:28.

คนเสื้อแดงตอนนี้ไม่ได้มีจำนวนเพิ่มขึ้น แต่คนเกลียดพวกเสื้อแดงเริ่มจะมีมากขึ้น

#40 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:11

"คนบางกลุ่ม" พยายามหาหลักฐาน

เพื่อจะพิสูจน์ "ความจริง"

แต่ "สิ่งมีชีวิคบางจำพวก" พยายาม

หนี "ความจริง" โดยไม่สนใจหลักฐานใดๆ

นอกจากความเชื่อและถ้อยคำของ "จ่าฝูง"

อนิจจา......กับความคิด ของ "สิ่งมีชีวิตบางจำพวก" -_- -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#41 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:18

เอามาให้ดูแทงตาบ่อย ๆ จะได้ไม่ดื้อด้านยอมรับซักทีว่าคนชุดดำมันมีอยู่จริง...

ดอนยอพิมพ์รายชื่อตามรูป แล้วถามอาจารย์กู ละกันว่าเค้าสารภาพอะไรกันออกไปบ้าง

คนชุดดำอย่าว่าแต่การ์ด นปช. เลย...พระยังมีเลย ไปหาเอาละกัน

ปล. ความจริง ผมแปะรูปนี้เป็นครั้งแรก...

ตรรกะแดง

เวลาแดงกล่าวหาคนอื่น เป็นภาระของคนอื่นหาหลักฐานมาแก้ข้อกล่าวหา ถ้าหาไม่ได้แสดงว่าเอ็งผิด

แต่เวลาแดงโดนกล่าวหา เป็นภาระคนอื่นต้องหาหลักฐานมาพิสูจน์ให้ได้ว่าแดงผิดครับ

:lol: :lol:

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#42 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:23

ผมยังจำคำพูดของกี้ได้เรื่องแก้ว 3 ประการ

จำไว้อย่างเถอะ คุณบิดสิ่งที่บันทึกไม่ได้

คุณมักบอกอีกฝ่ายใช่วิธีไม่ถูกต้องในการได้มา โดยไม่เคยมองตัวเอง

เตือนอย่าง ทักษิณไม่ได้อยู่ค้ำฟ้า พวกคุณก็ไม่ได้ตายพร้อมเขา

คิดว่าคนแก่วัย 60 จะอยู่เกินอายุความ 20 ปีหรือ?

Edited by sigree, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:24.

#43 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:49

นิยามว่า ชายชุดดำ คือ ??

Edited by susu, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:49.

#44 jeedee

jeedee

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:20

ตะกวด2.jpg นี่ไง(หัวหน้า)ชายชุดดำ..
สังเกตกันบ้างไหมว่านอกจากเครื่่องแบบชายคนนี้แต่งดำเสมอ

#45 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:54

ไม่มีชายชุดดำ เสื้อแดงมือเปล่าไม่มีอาวุธ ฉะนั้น ทหารที่ตาย ก็ทหารฆ่ากันเอง นี่แหละเสื้อแดงทุกตัวต้องพูดกันแบบนี้
เอามาทั้งพันทิปราชดำเนินก็แบบนี้ ก็เพราะแบบนี้กันทั้ง15ล้านคน กลัวแล้วกุถึงต้องยอมเป็นเสื้อแดง

#46 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:55

ดำซะที่ไหน มีโลโก้แดง นปช ด้วย แสดงว่าไม่ใช่ชุดดำ :D

#47 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:42

ผมว่าคนเสื้อแดงเองก็รู้อยู่แก่ใจนะครับว่ามีชายชุดดำจริง

มีกองกำลังชุดดำที่ใช้อาวุธทำร้ายเจ้าหน้าที่ทหารจริง

เสธ แดงก็พูดออกตามสื่อสารพัด (คลิปใน Youtube ก็มี) ว่าเที่ยวนี้ไม่เหมือนปีที่แล้ว
(ที่การชุมนุมของคนเสื้อแดงโดนเจ้าหน้าที่ปราบปรามโดยไม่มีใครเสียชีวิต)

ดังนั้นเรื่องแบบนี้มันก็ขึ้นอยู่กับว่าเรานับถือความเป็นคนของตัวเราเองมากแค่ไหนครับ

การโกหกโดยรู้ทั้งรู้ว่ามันไม่ใช่ผมว่าหมามันก็ยังไม่ทำ อย่างน้อยมันก็ยังซื่อสัตย์ต่อเจ้าของ

แต่กลับมีคนบางจำพวกโกหกให้พวกที่ก่อความรุนแรง ทำลายชาติ ใช้อาวุธสงครามยิงใส่สถานที่ต่างๆรวมถึงวัดพระแก้ว

ไปโกหกปกป้องไอ้พวกชั่วนี่โดยไม่สำนึกคุณแผ่นดิน

สักแต่ว่าเถียงว่าไม่มีชายชุดดำประหนึ่งว่าตัวเองมีคุณสมบัติรับรองได้ว่าไม่มี

ทักษิณชั่วร้ายอย่างไรแต่ผมว่าคนพวกนี้ต่ำทรามกว่าอีกครับ

เพราะอย่างน้อยทักษิณมันก็ชั่วเพราะมันต้องการหาประโยชน์มหาศาล

แต่คนพวกนี้ประโยชน์มหาศาลอะไรก็ไม่มี กลับมาเป็นทาสที่ไม่อาจปลดแอกจากทักษิณได้

เรียกว่าทั้งชั่วและทั้งโง่ทวีคูณเลยครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#48 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:20

ผมว่าคนเสื้อแดงเองก็รู้อยู่แก่ใจนะครับว่ามีชายชุดดำจริง

มีกองกำลังชุดดำที่ใช้อาวุธทำร้ายเจ้าหน้าที่ทหารจริง

เสธ แดงก็พูดออกตามสื่อสารพัด (คลิปใน Youtube ก็มี) ว่าเที่ยวนี้ไม่เหมือนปีที่แล้ว
(ที่การชุมนุมของคนเสื้อแดงโดนเจ้าหน้าที่ปราบปรามโดยไม่มีใครเสียชีวิต)

ดังนั้นเรื่องแบบนี้มันก็ขึ้นอยู่กับว่าเรานับถือความเป็นคนของตัวเราเองมากแค่ไหนครับ

การโกหกโดยรู้ทั้งรู้ว่ามันไม่ใช่ผมว่าหมามันก็ยังไม่ทำ อย่างน้อยมันก็ยังซื่อสัตย์ต่อเจ้าของ

............................................

เรียกว่าทั้งชั่วและทั้งโง่ทวีคูณเลยครับ

มันคิดว่า พูดบ่อยๆ
ความจริงจะเปลี่ยนไป
ความจริงมันคงอยู่
ตลอดไป โว้ย

#49 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:43

*เผด็จการมาหลังการปฏิวัติ ซึ่งเต้นMAD ออกมาบอกว่าจะมีการปฏิวัติมา2ปีแล้วมั๊ง..สงสัยเป็นวาทกรรมหลอก(ได้เฉพาะควาย)
**ปฏิวัติ(สะกดถูกไหม)
*แต่ผมรู้สึกว่ารบ. ปัจจุบัน ปกครองด้วยเผด็จการนะครับ จะมีกี่คนนะที่จะออกมาปกป้องประชาธิปไตย

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#50 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:21

จิตไม่อ่อน เลยไม่เชื่อ ว่าไม่มัชายชุดดำ หลักฐานมันตำตา เหมือนตอนพวกมันเผาเมือง อีเดียร์หน้าหัก มันจะเชื่อว่าไม่มีชายชุดดำก็ช่างหัวพ่อมัน อีธิดาเมียไอ้เหวง มันจะว่ายังไงก็ช่างหัวผัวมัน

'เศษแดง'ยังไม่ตาย....
มันกล้าสาบานว่าไม่มี'ชายในชุดดำ'พร้อมอาวุธสงครามเหมือน...
เพราะมันสั่งกันต่อๆ ให้บอกว่า ไม่รู้ ไม่เห็น .........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:24.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน