Jump to content

- - - - -

ถามผู้รู้ .. เรื่องยศ และบั่งของตำรวจ

• Please log in to reply
25 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:32

ทำไมต่างกัน

มั่นใจว่าคนไทยเกิน 1 ล้าน อยากให้ยิ่งลักษณ์ยุบสภา

ถูกใจแล้ว · 12 นาทีที่แล้ว ผ่าน โทรศัพท์มือถือ

มันเหมือนหรือต่างกันประการใด

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#2 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:36

เป็นกระทู้แรกที่อยากพูดแต่คงไม่ต้องพูด

#3 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:38

ในชุด พลตำรวจโท.

Posted ImagePosted Image

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#4 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:39

พล.ต.ท.จักรทิพย์ ชัยจินดา (ผบช.น.) สมัยนั้น

#5 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:47

มาเติมอดีตผู้บัญชาการตำรวจนครบาลท่านอื่นดู้บ้าง
ท่านสุชาติ เหมือนแก้ว
V
V
V

ส่วนท่านนี้ จักรทิพย์ ชัยจินดา
V
V
V

ท่านนี้ก็อัศวิน ขวัญเมือง
V
V
V

หลายๆท่านเลยนะเนี้ย

#6 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:51

น้องเด็กปากดีมาโพสต์ไว้แล้วเมื่อคืนตอนดึก ๆ ที่กระทู้นี้ค่ะ

http://webboard.seri...-พราง-เดอะแจ๊ส/

Now!  Restart Thailand  

#7 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:54

ยกเว้น เป็นกรณี พิเศษ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#8 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:13

สำหรับความคิดเราคือ ( ยกเลิก ) แล้วให้จังหวัดแต่ล่ะ
แห่ง แต่งตั้ง เหมือน..จ้างยาม.. แต่มีหน้าที่จับได้ตาม

กฏหมาย คล้ายตำรวจใน.เมกา. ชาวบ้านมีสิทธ์ ไล่ออก

ถ้าตำรวจทำผิด. เอาไม๊ล่ะ ???? ดูแลแค่ จังหวัดใครก็

จังหวัดมัน ยศบั้งไม่ต้องการ ให้เงินเดือน ไม่ให้ครอบครัว

เดือดร้อนก็แล้วกัน.. อย่าก้าวก่ายข้ามเขตกัน ทำจังหวัด
ของตัวให้สงบสุข ก็พอแล้ว......

#9 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:24

ยกเว้น เป็นกรณี พิเศษ?

แบบไหนกันนิ :o :o

#10 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:27

จากเว็บ ตำรวจนครบาล

http://www.thaimetro...age=detail&id=6

#11 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:32

พล.ต.ท.สัณฐานชยนนท์

พล.ต.ท.วรพงษ์ ชิวปรีชา

พล.ต.ท.สุชาติ เหมือนแก้ว

พล.ต.ท.อัศวินขวัญเมือง

#12 the cop

the cop

น้องใหม่

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:54

เท่าที่ทราบนะครับ จำระเบียบไม่ได้แล้ว.. ในอดีต นายตำรวจระดับ พ.ต.อ.ขึ้นไปในหน่วยปฏิบัติ หรือมีหน้าที่รับผิดชอบ เกี่ยวข้องกับราชสำนัก อาทิ เป็น สน.ในที่ตั้งของ พระราชฐาน หรือ รับผิดชอบเส้นทางเสด็จ มักสิทธิได้รับการเสนอให้ดำรงตำแหน่งนายตำรวจราชสำนักเวร และได้พระราชทานเข็ม ภปร.ประดับบ่าครับ หน้าที่ก็คือต้องมีการเข้าเวียนมาเข้าเวรในเขตพระราชฐาน หรือตามเสด็จ ตามคำสั่งของสมุหราชองครักษ์ ส่วนใครจะมีอำนาจแต่งตั้ง ผมไม่แน่ใจครับ ผมตอบตามความจำ ผิดถูกอย่างไร ผู้รู้ช่วยมาแก้ให้หน่อยนะครับ
กรณีของคำรณวิทย์ อาจจะเพราะมันเพิ่งย้ายมาเป็น ผบช.น. ก็ได้ครับ แต่คนอย่างมันไม่สมควรครับ

#13 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:36

เท่าที่ทราบนะครับ จำระเบียบไม่ได้แล้ว.. ในอดีต นายตำรวจระดับ พ.ต.อ.ขึ้นไปในหน่วยปฏิบัติ หรือมีหน้าที่รับผิดชอบ เกี่ยวข้องกับราชสำนัก อาทิ เป็น สน.ในที่ตั้งของ พระราชฐาน หรือ รับผิดชอบเส้นทางเสด็จ มักสิทธิได้รับการเสนอให้ดำรงตำแหน่งนายตำรวจราชสำนักเวร และได้พระราชทานเข็ม ภปร.ประดับบ่าครับ หน้าที่ก็คือต้องมีการเข้าเวียนมาเข้าเวรในเขตพระราชฐาน หรือตามเสด็จ ตามคำสั่งของสมุหราชองครักษ์ ส่วนใครจะมีอำนาจแต่งตั้ง ผมไม่แน่ใจครับ ผมตอบตามความจำ ผิดถูกอย่างไร ผู้รู้ช่วยมาแก้ให้หน่อยนะครับ
กรณีของคำรณวิทย์ อาจจะเพราะมันเพิ่งย้ายมาเป็น ผบช.น. ก็ได้ครับ แต่คนอย่างมันไม่สมควรครับ

:mellow: :mellow:

#14 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:13

รูปนี้ ผมก็เอาความรู้ที่ได้ จากน้องเด็กปากดีมาทำครับ
แล้วเอาไปแฉในเฟสบุ๊ค ตามกลุ่มต่างๆ
ต้องขอบคุณ น้องเด็กปากดีครับที่ให้ความรู้

ใครๆก็ได้หมด คำรวยวิด ไม่ได้คนเดียว พาลไปทั่ว

Edited by pooyong, 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:14.

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#15 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:07

'>http://www.thaimetropolice.com/index.php?module=page&page=detail&id=6']

ตามเวบนี้ รอง ผบชน ที่บ่าขวา ได้ตรา ภปร กันหมดเลยนะครับ :o :o

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#16 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:41

[media='http://www.thaimetro...d=6'[/media]

ตามเวบนี้ รอง ผบชน ที่บ่าขวา ได้ตรา ภปร กันหมดเลยนะครับ :o :o

รองได้ แล้วตัว ผู้บัญชาการไม่ได้ มันยังไงๆอยู่นา คำรวยวิด
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#17 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:28

ว่ากันตามพระราชบัญญัตินายตำรวจราชสำนัก พ.ศ.2495

มาตรา 4 นายตำรวจราชสำนัก มี 3 ประเภท
(1) นายตำรวจราชสำนักพิเศษ
(2) นายตำรวจราชสำนักเวร
(3) นายตำรวจราชสำนักประจำ

มาตรา 5 การแต่งตั้งนายตำรวจราชสำนักทุกประเภท ให้เป็นไปโดยพระบรมราชโองการ

มาตรา 6 นายตำรวจราชสำนักพิเศษ เป็นตำแหน่งที่พระราชทานเกียรติ์ให้เป็นพิเศษ แต่งตั้งจากนายตำรวจชั้นสัญญาบัตร ทำหน้าที่นายตำรวจราชสำนักบางโอกาส

มาตรา 7 นายตำรวจราชสำนักเวร แต่งตั้งจากนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรประจำการ ทำหน้าที่นายตำรวจเวรประจำราชสำนัก และคงรับราชการตามตำแหน่งเดิม

มาตรา 8 นายตำรวจราชสำนักประจำ แต่งตั้งจากนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรประจำการ ทำหน้าที่นายตำรวจประจำราชสำนักเป็นประจำ

มาตรา 9 นายตำรวจราชสำนักพิเศษและนายตำรวจราชสำนักประจำพ้นจากตำแหน่งโดยพระบรมราชโองการ

ว่ากันตามนี้ เดอะแจ๊ส ก็เป็นนายตำรวจชั้นสัญญาบัตร จากร้อยตำรวจตรีมาจนถึงพลตำรวจโท โดยตามตำแหน่งหน้าที่การงานตั้งแต่เป็น พ.ต.อ.พิเศษ ก็น่าจะได้เข้าไปรับใช้สนองพระเดชพระคุณตั้งนานแล้ว แต่นั่นละผมคิดว่าท่านสมุหราชองครักษ์ ท่านคงเล็งเห็นแล้ว ก็ปล่อยให้มันเป็นไปตามที่ควรจะเป็นแล้วกั
สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#18 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:14

[media='http://www.thaimetro...d=6'[/media]

รองได้ แล้วตัว ผู้บัญชาการไม่ได้ มันยังไงๆอยู่นา คำรวยวิด

ใครจะว่ายังไงก็ช่าง(กุไม่อาย) กุจะคิดถึงแต่คำสอนของพี่กุ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#19 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:22

ผมนึกถึงกรณีเครื่องราชยิ่งลักษณ์

เร็วๆนี้อาจมีการขอกรณีพิเศษ

#20 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:05

เราคิดว่า คำพูดของ คุณ SIGREE อาจจะเป็นไปได้
เดาเอาจากคำพูดของ .คำวิด .เอง ดูเขาจะไม่แคร์ใคร
เขาก็คนหนึ่ง..ที่โดดลงเรือโจรแล้ว..ฉะนั้น เราจะพูด
อย่างไร เขาไม่ฟัง คนถ้าคิดว่า..นักโทษ..น่านับถือ-
เป็น สรณะที่พึ่ง ที่ระลึก.ก็จบแล้ว ธรรมข้อใดก็ไม่เป็น
ที่น่าฟังสำหรับคนๆนี้. ตำรวจคบกับนักโทษ..แบบเปิด-
เผย... มันก็จบแล้ว ( ในความยุติธรรม ) .....ให้เขาไป
เป็น...ลูกไม้ชายกระโปรง...ให้เต็มภาคภูมิเถิด......

#21 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:08

อาจเคยปฏิบัติหน้าที่ในตำแหน่งนั้นแล้ว
แต่ไม่อยากประดับยศและเครื่องหมายดังกล่าว
เพราะอะไร

ใครๆก็รู้

Edited by ม่านน้ำ, 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:08.

#22 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:23

ผมนึกถึงกรณีเครื่องราชยิ่งลักษณ์

She......จะเป็นคุณหญิงเหรอ

#23 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:21

ว่ากันตามพระราชบัญญัตินายตำรวจราชสำนัก พ.ศ.2495

มาตรา 4 นายตำรวจราชสำนัก มี 3 ประเภท
(1) นายตำรวจราชสำนักพิเศษ
(2) นายตำรวจราชสำนักเวร
(3) นายตำรวจราชสำนักประจำ

มาตรา 5 การแต่งตั้งนายตำรวจราชสำนักทุกประเภท ให้เป็นไปโดยพระบรมราชโองการ

มาตรา 6 นายตำรวจราชสำนักพิเศษ เป็นตำแหน่งที่พระราชทานเกียรติ์ให้เป็นพิเศษ แต่งตั้งจากนายตำรวจชั้นสัญญาบัตร ทำหน้าที่นายตำรวจราชสำนักบางโอกาส

มาตรา 7 นายตำรวจราชสำนักเวร แต่งตั้งจากนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรประจำการ ทำหน้าที่นายตำรวจเวรประจำราชสำนัก และคงรับราชการตามตำแหน่งเดิม

มาตรา 8 นายตำรวจราชสำนักประจำ แต่งตั้งจากนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรประจำการ ทำหน้าที่นายตำรวจประจำราชสำนักเป็นประจำ

มาตรา 9 นายตำรวจราชสำนักพิเศษและนายตำรวจราชสำนักประจำพ้นจากตำแหน่งโดยพระบรมราชโองการ

ว่ากันตามนี้ เดอะแจ๊ส ก็เป็นนายตำรวจชั้นสัญญาบัตร จากร้อยตำรวจตรีมาจนถึงพลตำรวจโท โดยตามตำแหน่งหน้าที่การงานตั้งแต่เป็น พ.ต.อ.พิเศษ ก็น่าจะได้เข้าไปรับใช้สนองพระเดชพระคุณตั้งนานแล้ว แต่นั่นละผมคิดว่าท่านสมุหราชองครักษ์ ท่านคงเล็งเห็นแล้ว ก็ปล่อยให้มันเป็นไปตามที่ควรจะเป็นแล้วกั

ขอบคุณข้อมูลดีดี มากครับ

#24 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:21

She......จะเป็นคุณหญิงเหรอ

ให้เจ๊ ปิ๊ก สิ อิอิ

#25 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:22

อาจเคยปฏิบัติหน้าที่ในตำแหน่งนั้นแล้ว
แต่ไม่อยากประดับยศและเครื่องหมายดังกล่าว
เพราะอะไร

ใครๆก็รู้

ประเด็นนี้ไม่มีทางเป็นไปได้ครับ ใครๆก็รู้
สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#26 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 20 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:22

เพราะอะไร

ใครๆก็รู้

ประเด็นนี้ไม่มีทางเป็นไปได้ครับ ใครๆก็รู้

ท่าทาง แจ๊ส ประวัติจะไม่ค่อยสวยมากกว่าอ่ะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน