Jump to content

- - - - -

คุณคิดว่า ตัวคุณเป็น"ขี้ข้า","ข้าทาส" ของใครหรือไม่??

• Please log in to reply
55 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผู้พิชิตสนามบิน

ผู้พิชิตสนามบิน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:05

คุณคิดว่า ตัวคุณเป็น "ขี้ข้า","ข้าทาส" ของใครหรือไม่??

#2 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:06

ไม่คิด

#3 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:07

เย้ .... ที่ ๑แป่ว ที่ ๒ ก็ได้ฟระ ชิส์ .....

Edited by Moon, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:07.

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#4 บังทอง

บังทอง

น้องเก่า

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:07

ที่ 4

Edited by บังทอง, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:08.

#5 ปลายแสง

ปลายแสง

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:08

#5รู้จักแต่..โรคขี้ข้าทักษิณ

Edited by ปลายแสง, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:08.

#6 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:08

ไฟลามทุ่ง (Erysipelas) Posted Image
ไฟลามทุ่ง เป็นโรคติดเชื้อที่ผิวหนัง มีลักษณะเป็นผื่นแดงลุกลามเร็ว คล้ายไฟลามทุ่ง สามารถรักษาให้หายขาดด้วยยาปฏิชีวนะที่ใช้ฆ่าเชืั้อโรค
ข้อสำคัญ ต้องรีบรักษาตั้งแต่แรก หากปล่อยทิ้งไว้ หรือมีภูมิคุ้มกันต่ำ เช่น เด็กเล็ก ผู้สูงอายุ ผู้ป่วยเบาหวาน ผู้ป่วยพิษสุราเรื้อรัง ผู้ที่กินยากดภูมิคุ้มกันอาจเกิดภาวะแทรกซ้อนร้ายแรงเป็นอันตรายได้
ชื่อภาษาไทย
ไฟลามทุ่ง เนื้อเยื่อใต้ผิวหนังชั้นตื้นอักเสบ
ชื่อภาษาอังกฤษ
Erysipelas. St. Anthony's Fire
สาเหตุ
โรคนี้เป็นการอักเสบของผิวหนังชั้นหนังแท้และเนื้อเยื่อใต้ผิวหนังชั้นตื้น (upper subcutaneous tissue) รวมทั้งท่อน้ำเหลืองที่อยู่ใกล้เคียง
ส่วนใหญ่เกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรียที่มีชื่อเรียกว่า "เบตาเฮโมโลติกสเตรปโตค็อกคัสกลุ่มเอ (betahemolytic group A streptococcus)" มีชื่อเรียกอีกชื่อว่า streptococcus pyogenes ซึ่งเป็นเชื้อชนิดเดียวกันกับที่ทำให้คอหอยหรือทอนซิลอักเสบ ส่วนน้อยอาจเกิดจากสเตรปโตค็อกคัสกลุ่มอื่น หรือเชื้อแบคทีเรียชนิดอื่น
เชื้อจะเข้าทางบาดแผลหรือรอยแยกของผิวหนัง (เช่นผลถูกของมีคมบาด แผลถลอก รอยแกะเกา แผลผ่าตัด) ผู้ป่วยมักมีประวัตเกิดบาดแผลที่ผิวหนังบริเวณที่จะเกิดไฟลามทุ่งมาก่อน (แต่บางคนอาจไม่มีประวัติดังกล่าวชัดเจนก็ได้)
โรคนี้มักพบในทารก เด็กเล็ก ผู้สูงอายุ ผู้ป่วยเบาหวาน ผู้ป่วยพิษสุราเรื้อรัง ผู้ที่กินยากดภูมิคุ้มกัน (เช่น ยาสตีรอยด์ ซึ่งอาจผสมอยู่ในยาชุด ยาลูกกลอน) ผู้ที่ผ่าตัดหลอดเลือดดำที่ขา (นำไปทำบายพาสหลอดเลือดหัวใจ) หรือผู้ที่มีภาวะอุดตันหลอดเลือดหรือท่อน้ำเหลือง
อาการ
มักพบผิวหนังมีการอักเสบ เป็นผื่นแดง ปวด บวม ร้อน (ใช้หลังมือคลำจะออกร้อนกว่าผิวหนังปกติ) ส่วนใหญ่ผู้ที่ป่วยมักมีอาการไข้ หนาวสั่น ปวดศรีษะ ร่วมด้วย ซึ่งมักจะเกิดขึ้นภายใน 48 ชั่วโมง หลังติดเชื้อ (มีบาดแผล)
ต่อมาผื่นจะลุกลามขยายออกโดยรอบอย่างรวดเร็วแผ่เป้นแผ่นกว้าง ขอบนูนแยกออกจาผิวหนังที่ปกติอย่างชัดเจน และมีลักษณะคล้ายผิวส้ม เมื่อกดตรงบริเวณนั้นสีจะจางลงและมีรอยบุ๋มเล็กน้อย
ผื่นแดงที่แผ่ลามออกไปรวดเร็วนี้ เกิดจากพิษ (exotoxin) ของเชื้อโรค ไม่ใช่จากตัวเชื้อโดยตรง แม้ว่าเชื้อจะถูกกำจัดจากการใช้ยา พิษที่ตกค้างอยู่ก็ยังคงทำให้ผื่นลุกลามต่อไป จึงได้ชื่อว่า "ไฟลามทุ่ง"
ระยะท้าย ผื่นจะยุบและค่อยๆ จางหายไป ผิวหนังอาจจะลอกเป็นขุย และใช้เวลา 2-3 สัปดาห์ กว่าผื่นจะหายสนิท โดยไม่เป็นผลเป็น
บางรายอาจพบรอยโรคเป็นเส้นสีแดง เนื่องจากท่อน้ำเหลืองอักเสบ ก่อนที่จะพบรอยผื่นแดงที่แผ่กระจาย และอาจพบต่อมน้ำเหลืองที่บริเวณใกล้เคียงบวมโตและเจ็บ
ในรายที่เป็นรุนแรง อาจเกิดตุ่มน้ำพอง มีน้ำเหลืองเยิ้ม มักจะไม่เป็นหนองข้น (ถ้าเป็นหนองมักเกิดจากเนื้อเยื่อใต้ผิวหนังชั้นลึกอักเสบ)
มักเกิดบริเวณขา อาจพบที่แก้ม รอบหู รอบตา แขน นิ้วมือ หรือนิ้วเท้าก็ได้
การแยกโรค
ผิวหนังอักเสบเป็นรอยผื่นแดง ปวด ร้อน อาจเกิดจากสาเหตุอื่นๆ ที่พบบ่อย ได้แก่
เนื้อเยื่อใต้ผิวหนังชั้นลึกอักเสบ (cellulitis) มีสาเหตุและลักษณะอาการแสดงแบบเดียวกับไฟลามทุ่ง แต่กินลึกถึงเนื้อเยื่อใต้ผิวหนังชั้นที่อยู่ลึกกว่า ได้แก่ชั้นไขมันด้วย ผื่นจะมีขอบไม่ชัดเจนแบบไฟลามทุ่งและอาจพบเป้นหนองหรือผิวหนังกลายเป็นเนื้อตายร่วมด้วย
งูสวัด (herpes zoster) ผู้ป่วยจะมีอาการเป็นผื่นแดง ปวดแสบปวดร้อนและมีตุ่มน้ำพุขึ้นเรียงเป็นแนวยาวตามแนวเส้นประสาท อาจพบที่ใบหน้า ต้นแขน ชายโตรง หรือขา มักเกิดขึ้นเพียงข้างใดข้างหนึ่ง ต่อมาตุ่มจะแห้งตกสะเก็ด และทุเลาภายใน 2-3 สัปดาห์ อาจมีไข้ร่วมด้วยหรือไม่ก็ได้
ลมพิษ (urticaria) ผู้ป่วยจะมีผื่นนูนแดง และคัน ไม่ปวด เกิดขึ้นฉับพลัน หลังมีอาการแพ้ เช่น แพ้อาหาร แพ้ยา แพ้ฝุ่น เป็นต้น มักไม่มีไข้และจะขึ้นพร้อมกันทั่วร่างกาย
เกาต์ (gout) ผู้ป่วยจะมีอาการปวดข้อ ข้อบวมแดงร้อน มักเป็นที่ข้อหัวแม่เท้า หรือข้อเท้าเพียงข้อใดข้อหนึ่ง อาจมีไข้ร่วมด้วย มักเกิดขึ้นหลังกินเลี้ยง ดื่มสุรา หรือกินอาหารที่ให้ยูริกสูง เช่น เครื่องในสัตว์ อาหารทะเล พืชผักหน่ออ่อน ยอดผัก
การวินิจฉัย
แพทย์มักจะวินิจฉัยโรคไฟลามทุ่งจากลักษณะอาการแสดง และการตรวจพบผื่นแดงร้อน ปวด บวม ลุกลามเร็ว มีขอบชัดเจน
ในรายที่ไม่แน่ใจ อาจทำการตรวจเลือด หรือเพราะเชื้อ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ในรายที่มีภาวะโลหิตเป็นพิาแทรกซ้อน
การดูแลตัวเอง
หากพบมีอาการอักเสบของผิวหนัง คือเป็นรอยผื่นแดง ร้อน ปวด บวม ลุกลามรวดเร็ว หรือมีไข้ร่วมด้วยควรรีบไปพบแพทย์ โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ที่ป่วยเป็นเบาหวาน ทารก เด็กเล็ก ผู้สูงอายุ ผู้ที่มีภูมิคุ้มกันต่ำ (เช่น กินยาสตีรอยด์ ยากดภูมิคุ้มกัน)
เมื่อแพทย์วินิจฉัยว่าเป็นไฟลามทุ่ง ควรรับการรักษาจากแพทย์อย่างจริงจัง และใช้ยาปฏิชีวนะให้ครบตามที่แพทย์แนะนำ อย่าหยุดยาเอง หรือหันไปใช้วิธีรักษาอื่น
ผู้ป่วยควรหยุดพักการเคลื่อนไหว และยกแขนหรือขาข้างที่เป็นให้สูงกว่าระดับหัวใจ เพื่อลดอาการปวดและบวม
บางรายอาจต้องใช้ผ้ายืด (elastic bandage) พันตามคำแนะนำของแพทย์
การรักษา
แพทย์จะให้ยาปฏิชีวนะเพื่อฆ่าเชื้อเช่น เพนิซิลลิน อะม็อกซีซิลลิน หรืออีริโทรไมซิน นาน 10-20 วัน ถ้ามีไข้หรือปวดมาก ให้พาราเซตามอลบรรเทา ในรายที่เป็นรุนแรง หรือสงสัยมีภาวะโลหิตเป็นพิษแทรกซ้อน แพทย์จะรับตัวผู้ป่วยไว้รักษาในโรงพยาบาลและใช้ยาปฏิชีวนะ (เช่น เพนิซิลลิน เซฟาโลสปอริน) ชนิดฉีด จนกว่าจะทุเลาจึงค่อยเปลี่ยนเป็นยาปฏิชีวนะชนิดกิน
ภาวะแทรกซ้อน
ถ้าปล่อยทิ้งไว้ หรือได้รับการรักษาช้าเกินไป เชื้ออาจลุกลามเข้ากระแสเลือด เกิดภาวะโลหิตเป็นพิษ ซึ่งหากพบในเด็กเล็ก ผู้สูงอายุ ผู้ป่วยเบาหวาน หรือผู้ที่มีภูมิคุ้มกันต่ำ อาจเป็นอันตรายถึงเสียชีวิตได้
บางรายเชื้ออาจแพร่กระจายไปที่หัวใจ (กลายเป็นเยื่อบุหัวใจอักเสบ) หรือข้อ (กลายเป็นข้ออักเสบชนิดเป็นหนอง)
ในเด็กอายุต่ำกว่า 10 ปี อาจกลายเป็นหน่วยไตอักเสบเฉียงพลัน (acute glomerulonephritis) มีอาการไข้สูง บวมทั้งตัว ปัสสาวะสีแดงคล้ายสีน้ำล้างเนื้อ
ร้อยละ 16-30 ของผู้ป่วยโรคนี้หลังจากรักษาหายแล้ว อาจกำเริบซ้ำได้อีก โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ที่มีภูมิคุ้มกันต่ำ (เช่น เบาหวาน ผู้สูงอายุ) หรือมีความผิดปกติของท่อน้ำเหลือง
ถ้าเป็นซ้ำบ่อยๆ อาจทำให้ท่อน้ำเหลืองถูกทำลายถาวร เกิดอาการบวมแขนหรือขาได้
การดำเนินโรค
หากได้รับการรักษาอย่างถูกต้องตั้งแต่แรก อาการมักจะทุเลาภายใน 24-72 ชั่วโมง คือไข้ลด อาการปวดหรือร้อนของผื่นลดลง
ส่วนผื่นอาจลุกลามต่อไป และจะค่อยๆ จางหายไปใน 2-3 สัปดาห์ ในรายที่ได้รับการรักษาช้าเกินไป หรือมีภูมิคุ้มกันต่ำ ก็อาจเกิดภาวะแทรกซ้อน ซึ่งอาจรุนแรงถึงเป็นอันตรายได้
การป้องกัน
1. ระมัดระวังอย่าให้เกิดบาดแผลที่ผิวหนัง
2. ถ้ามีบาดแผลเกิดขึ้น รีบล้างด้วยน้ำสบู่ และใช้ขี้ผึ้งที่เข้ายาปฏิชีวนะทา
3. หากพบผิวหนังอักเสบเป็นผื่นแดงร้อน หรือมีลักษณะเป็นเส้นสีแดง หรือมีไข้ร่วมด้วย หรือเป็นเบาหวาน ควรรีบไปพบแพทย์เพื่อรับการรักษาแต่เนิ่นๆ
ความชุก
ไฟลามทุ่ง พบได้บ่อยในผู้ที่มีบาดแผลหรือรอยแยกที่ผิวหนัง โดยเฉพาะในทารก เด็กเล็ก ผู้สูงอายุ ผู้ป่วยเบาหวาน ผู้ป่วยพิษสุราเรื้อรัง ผู้ที่กินยาสตีรอยด์ หรือยากดภูมิคุ้ามกัน ผู้ที่ผ่าตัดหลอดเลือดดำที่ขา
นพ.penn's ไฟลามแท่ง

Edited by Stargate-1, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:22.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#7 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:10

No. 7
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#8 ผู้พิชิตสนามบิน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:11

คนที่ตอบไม่ตรงประเด็น แสดงว่ายอมรับเป็น ขี้ข้า ข้าทาส :)

#9 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:12

คิดว่าคนในรูปนี่เป็นขี้ข้าใครบางคนแน่นอน :D

"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#10 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:17

ผมไม่ได้เป็นขี้ข้าใครครับ .. เป็นแค่ ข้าของแผ่นดิน ....

แต่ในฐานะคนที่ไม่มีโอกาสได้เป็นขี้ข้าใคร ผมก็เลยมองออกว่า "ไฟลามทุ่ง" เป็นขี้ข้าทักษิณ ขี้ข้ายิ่งลักษณ์ หรืออีกนัยหนึ่งก็คือ คุณเป็น "ควายแดง" น่ะครับ ...

Posted Image Posted Image Posted Image

#11 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:18

ผมว่า ผมตอบชัดเจนแล้วนะ ถ้าใครยังไม่เคลียร์ สงสัยจะเป็นพวก สมองบกพร่อง Posted Image

Edited by แสนยานุภาพ, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:18.

#12 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:18

คนที่ตอบไม่ตรงประเด็น แสดงว่ายอมรับเป็น ขี้ข้า ข้าทาส :)

ตรรกะสุดยอด

#13 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:20

แล้วจขกท.คิดว่าตัวเองเป็น "ขี้ข้า" หรือ "ข้าทาส" ของใครรึเปล่าหล่ะ

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#14 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:21

ผมเป็นขี้ข้า....ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว .......และผมภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็นแบบนี้ครับ :)
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#15 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:23

Posted ImagePosted Image

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#16 notcomeng

notcomeng

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:24

ปิดกระทู้ประกาศชัยชนะเลยครับ

แล้วก็ตั้งกระทู้ใหม่ :lol: :lol: :lol:

#17 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:24

แปลกวุ้ย ทำไมช่วงนี้ พวกกาสรสีชาด มันตั้งกระทู้ด่าพวกกันเองบ่อยมากๆ :lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#18 ผู้พิชิตสนามบิน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:25

Stargate-1 อย่าเข้าใจชื่อผิดว่าเป็นชื่อของโรค

ไฟลามทุ่ง

www.firelamtung.com/ - แคช

#19 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:26

จะหาเพื่อนละสิ

ปล.เย้ๆ อยู่หน้าแรก

#20 ผู้พิชิตสนามบิน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:26

ปิดกระทู้ประกาศชัยชนะเลยครับ

แล้วก็ตั้งกระทู้ใหม่ :lol: :lol: :lol:

ยอมรับแล้วใช่ไหมเป็นขี้ข้ากัน :(

#21 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:27

ผมรู้จักแต่ ควายร้อยล๊อคอินตัวนึงที่ชอบตามดมตามกินขี้ท่านทักษิณครับ -_-
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#22 ผู้พิชิตสนามบิน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:28

ใครไม่ตอบแสดงว่ายอมรับ เกิดมาเป็น ขี้ข้า ^_^

#23 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:28

ขอยอมรับเลยว่าเป็น "ขี้ข้า/ข้าทาส" ของพ่อหลวง พ่อบังเกิดเกล้า และแม่บังเกิดเกล้า จบ

#24 notcomeng

notcomeng

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:29

เกินเยียวยา :lol: :lol: :lol:

#25 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:29

ใครไม่ตอบแสดงว่ายอมรับ เกิดมาเป็น ขี้ข้า ^_^

สวัสดี ไพร่ ..

#26 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:30

:mellow: ขี้ข้าใคร ไม่รู้ว่ะ...แต่ขี้อย่างเจ้าของกระทู้นี่...อย่าไปแตะให้แปดเปื้อนกันเลย ขี้ก็คือขี้วันยันค่ำ คงจะกลับไปเป็นเสต็กนิวยอร์กคัท ที่ศาสดามันกินก่อนย่อยมาเหลือให้มันไม่ได้หรอก...มันได้แค่นี้แหละ...

<_< เหม็นอารมณ์เปล่าๆ

:wacko: อี๊...

Edited by wat, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:31.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#27 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:37

Stargate-1 อย่าเข้าใจชื่อผิดว่าเป็นชื่อของโรค

ไฟลามทุ่ง

www.firelamtung.com/ - แคช

แล้วทำไมไม่ใช้ชื่อ นพ. penn's ไฟลามแท่ง ล่ะ กลัวคนรู้ว่ามาจากรดน.หรือ

P12693024 ทำไมพรรค ปชป ถึงมีแต่คนชั่วๆครับ

ทำไมพรรค ปชป ถึงมีแต่คนชั่วๆครับ Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image
เลี่ยงการเกณฑ์ทหารแต่ทะลึ่งมารับตำแหน่งนายก

สั่งการสลายขุมนุมแบบ^^ๆ จนทำให้มีคนตายมากมาย

จ่อยิงคนตายมือเปล่าคาห้องน้ำปั๊ม

กินที่หลวงกินที่ สปก.

แม่โกงหนี้ จ่ายเช็คเด้ง

แม่โกงแบงค์หนีจนจะหมดอายุความ

ทุจริต ปรส ประเทศชาติเสียหายเป็นแสนล้าน

แย่งเมียเพื่อนมาเป็นเมียตัวเอง

ขว้างปาแฟ้มใสประธานสภา

บีบคอเพื่อน สส.

โกงกินน้ำมันปาลม์จนประชาชนต้องตบตีแย่งน้ำมันปาลม์ขวดเดียว

แจกสัมปทานรถไฟฟ้าให้อีก17ปีโดยไม่ต้องร้องขอ

ฝนตกน้ำท่วม กทม ก็โทษแต่คนอื่น

โทษรัฐบาลบริหารไม่ดีจนข้าวแกงแพง แต่คนในพรรคตัวเองบริหารจนข้าวกระเพราไข่ดาวในรัฐสภาจานละ70-80 กลับเงียบเฉย

โทษคนอื่นโคตรโกง แต่ตัวเองโกงทั้งโคตร ดูที่ดินเกาะสมุยเป้้นตัวอย่าง

น้ำท่วมที่อื่นออกมาด่ารัฐบาลจะเป็นจะตาย ฝนตกน้ำท่วม กทม. กลับเงียบกริบ

เอาดีใส่ตัว เอาชั่วให้คนอื่น ไม่มีใครเก่งเกิน

คนที่เชียร์พรรคนี้เขาไม่เห็นเรื่องชั่วๆพวกนี้หรอกใช่ไหม ความผิดคนอื่นเท่าขุนเขา ความผิดพวกเราเท่าเส้นผม

จากคุณ : penn's Posted Image Posted Image Posted Image เขียนเมื่อ : 23 ก.ย. 55 14:45:14 A:182.232.222.104 X: Posted Image ถูกใจ : สุมาป้อม, iluvjyj

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#28 ryukendo

ryukendo

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:39

ขี้ข้าเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ ที่ถามถึง .....

ภาพจากอินเตอร์เนต

หรือว่าหมายถึงแบบนี้...

ภาพจากอินเตอร์เนต
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#29 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:40

เป็นขี้ข้า ลูกค่ะ
"มีวันนี้้เพราะลูกให้"
เพราะมีลูก เลยต้องสร้างความมั่นคงให้เค้า
ต้องทำตัวเป็นแบบอย่าง
เป็นข้าแผ่นดิน ที่รักชาติ รักพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ไม่ตกเป็นข้าทาสในระบบทักษิณ
ให้คนอื่นเขาดูถูกว่าเป็นควาย

#30 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:43

เป็นค่ะ เป็นทาสตระกูลชินวัตร เพราะชอบโกงเหมือนกัน มีวันนี้เพราะชินวัตรให้

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#31 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:43

เจ้าของกระทู้และพี่น้องเสื้อแดง
อย่าลืมเก็บเสื้อผ้าเข้าตู้นะครับ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆ มันจะเปียกเอา :)

เป็นผมคงไม่กล้าซื้อ ไม่กล้าใส่
เพราะไม่ใช่ ขี้ข้า ของใครครับ :)

Edited by MIRO, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:43.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#32 IndyDekDee

IndyDekDee

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:44

สงสัย"อีโอ๊ค"จัดแคมเปญอาทิตย์นี้ให้เป็นพิเศษมั้ง ขยันตั้งกระทู้จัง แต่ละกระทู้มันถึงได้"งี่เง่า"อย่างนี้

#33 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:48

กระทู้รกบอร์ด
gladiator 1.jpg

#34 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:52

แล้ว ฟายตามทุ่ง เป็นขี้ข้าใครเอ่ย B) B) B)

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#35 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:52

ผมเป็นขี้ข้า....ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว .......และผมภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็นแบบนี้ครับ :)

+1 เช่นกัน :P :P

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#36 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted ImagePosted Image

ขอยืมมาฉายซ้ำหน่อยครับ

กราบได้ตรงตรงไข่กันซะจริงๆ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#37 Titan

Titan

น้องเก่า

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:57

เป็นครับ " ข้าใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาท "

#38 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:58

ถ้าเลย 50% เมื่อไหร่ เราคงได้เป็น ขี้ข้าของ IMF
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#39 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:00

ผมคิดครับว่าผมเป็นขี้ข้า

ผมคิดเสมอว่าผมเป็นขี้ข้าของแผ่นดินไทยผืนนี้ของในหลวงผมยอมตายได้เพื่อผืนแผ่นดินนี้เพื่อในหลวง

#40 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:04

ที่นี่ไม่มีใครกระหายใคร่อยากดอมดมขี้ของนักการเมืองโกงชาติ
ไม่มีใครหิวกระหายสิ่งปฏิกูลจากนักการเมืองต่ำช้า
ไม่มีจิตใจต่ำทรามลุกขึ้นเผาบ้านเผาเมืองตามคำสั่งใคร

“เผาไปเลย ผมรับผิดชอบเอง”

เราจึงไม่คิดเป็นขี้ข้าใคร

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#41 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:16

คุณคิดว่า ตัวคุณเป็น "ขี้ข้า","ข้าทาส" ของใครหรือไม่??

ทาสของพระพุทธศาสนา

ว่าแต่วันนี้คุณสวดมนต์ไหว้พระ แผ่เมตตารึยังคะ

น้องกระต่ายเราสวดมนต์ทุกวันนะ สวดพร้อมคำแปลด้วย แม้เป็นเดรัจฉาน แต่เขาก็จะได้เข้าใจ

หนังสือเรื่อง ปฏิจจสมุทปบาท เป็นหนังสือที่ดีมาก ถ้ามีเวลาว่างหรือฟุ้งซ่านมาก

ลองไปหาอ่านดูนะคะ

อย่ามืดมา แล้วก็มืดไป เสียดายที่ได้เกิดมาเป็นมนุษย์

#42 pooyong

pooyong

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:17

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#43 pooyong

pooyong

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:18

#44 ผู้พิชิตสนามบิน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:21

ฮุนเซนไม่ใช่คนธรรมดา ท่านเป็นถึง สมเด็จฯ ฮุน เซน :angry:

#45 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:44

#46 bird

bird

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:46

ตราบใดที่คิดได้เท่านี้ เชื่อในสิ่งที่ใครต่อใครบอกเล่า โดยไม่เคยแสวงหาว่า

สิ่งที่ได้รับฟังมานั้น จริงหรือเท็จ ความจริงเป็นอย่างไร
ยังหลงมัวเมาอยู่กับอคิต โดยไร้ซึ่งเหตุและผล ไร้ซึ่งสติ
นั่งรอคอยเศษเสี้ยวที่หยิบยื่น หยิบโยนมาให้...

ก็จะยังคงเป็น...ขี้ข้าไพร่ ขี้ทาสไพร่..อย่างไร้ซึ่งเกียรติและศักดิ์ศรี...
หมดซึ่งราศี.....................

#47 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:47

http://www.youtube.com/watch?v=ZQxWFPNqx3U&feature=related

อุ๊บบบบส์ .......... ดอนยอว่าไง

วินาทีที่ 44

#48 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:48

ไฟลามแท่ง เกรียม ฮ่าๆๆๆ

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#49 bird

bird

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:48

ฮุนเซนไม่ใช่คนธรรมดา ท่านเป็นถึง สมเด็จฯ ฮุน เซน :angry:

ตำแหน่งนั้นได้แต่ใดมา.....แต่งตั้งให้ตัวเอง...มีค่าน่าภูมิใจตรงไหนหรอ

#50 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:49

ทรงซี้กับ สมเสร็จ เจ้ามูลเมืองแม้ว

Edited by พันไมล์, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:51.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน