Jump to content

- - - - -

สิ่งที่อยู่ในบ้านของผม และผมไม่เคยสนใจหรือมองเห็นค่าของมันเลย (ถ้าสนใจกับมัน มันจะช่วยคุณลดรายจ่ายในบ้านได้ไม่มากก็น้อยเลย)

• Please log in to reply
89 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:35

*
POPULAR

ตามหัวข้อกระทู้ครับ มันคือ "ขยะ"

จริงๆแล้วผมไม่ได้เห็นค่าอะไรมันเลย จนเพื่อนคนหนึ่งมาที่บ้าน

แล้วเห็นเด้กในบ้านผมกำลังทิ้ง "ขยะ" เขาก็ห้ามบอกว่าไม่ได้ๆ

แกมสอนโน่นนี่นั่นกับเด็ก แถมให้เก็บ "ขยะ" ไว้ในบ้านอีก

ผมก็ปล่อยๆไป ให้เด็กมันลองทำดูปรากฎว่าเมื่อเย็นนี้

ผมกลับมาบ้าน เด็กเอาเงินมาให้ผมเป็นเงิน 4765 บาท

ผมก็ งง เลยดิครับ ถามว่าเงินอะไร เอามาให้ทำไม

เด็กบอกว่าเงินจากการขายขยะ ผมร้องเสียงหลงเลย

นี่มันได้ "ค่ากับข้าว" เลยนะนี่ เลยถามเด็กแบบไล่เลียงดูว่าเอาอะไร

ไปขายบ้าง เด็กก็ไล่ให้ฟัง หนังสือพิมพ์ กระดาษ พลาสติก กระป๋อง

และแจงว่ามีของรอบริจาคอีก 2 ถุง เฮ้ย ของรอบริจาคอะไรอีก

ผมเริ่ม งง อีกครั้ง พาลไปนึกถึงเจ้าเพื่อนตัวดีแนะนำให้ทำอะไรอีกหว่า

สรุปของที่บริจาคมันคือ "กล่องนม" กับ "ห่วงอะลูมิเนียมจากกระป๋อง"

ผมโทรถามเพื่อนผมทันทีและเล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟัง

เหมือนกับที่กำลังเล่าในเสรีไทยนี่แหละ เพื่อนผมบอกว่า

"กล่องนม" เอาไปบริจาคที่บิ๊กซี เพื่อทำหลังคามุงบ้านคนที่ประสบภัย

"ห่วงอะลูมิเนียม" เอาไปบริจาคทำขาเทียม

ไอ้ห่วงอะลูมิเนียมนะพอรู้ว่าไปทำอะไร แต่มีบริจาคกล่องนมด้วย

ความรู้ใหม่จริงๆ และขยะจากบ้านผมกองโตก็ลดลงโดยการแยกขยะ

ที่ขายได้ บริจาคได้ และ ทิ้งได้ เพื่อนผมคนนี้เป็นอาจารย์เกษียณแล้ว

ไม่นึกว่าเรื่องหยุมหยิมแบบนี้จะกลายเป็นเงินเป็นทองขึ้นมาได้

แถมกล่องนมของเจ้าหลานตัวแสบทั้งห้าก็เอามาช่วยคนได้อีก

พรุ่งนี้เพื่อนผมก็จะมารับของไปบริจาคให้.....

ลองดูครับ เผื่อบ้านของเพื่อนสมาชิกจะมีอะไรเปลี่ยนไปเหมือนบ้านผม

ปล. ถ้า Mod เห็นว่าไม่เป็นสาระอะไร จะลบหรือย้ายก็ได้ครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:49

ของบางอย่างที่คนคิดว่าไม่มีราคา แต่ก็กลายเป็นของที่มีค่าขึ้นมาได้
ของบางอย่างที่คนคิดว่ามีราคา แต่อาจไม่มีค่าสำหรับใครบางคน :) :)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#3 แสนสุข

แสนสุข

น้องเก่า

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:49

เรื่องกล่องนม เคยไปเที่ยวงานเพื่อนพีึงภา ที่วังสวนกุหลาบ
ได้เห็นว่ามีการนำกล่อง UHT ชนิดต่าง ๆ ไปสร้างบ้านได้ทั้งหลังเลยค่ะ

เว็ปนี้มีข้อมูลเกี่ยวกับ โครงการหลังคาเขียวเพื่อมูลนิธิเพื่อนพึ่งภายามยาก
http://www.greenroof.in.th/

ถ้ามีเวลาว่างก็ลองอ่านดูนะคะ นอกจากลดขยะแล้ว ยังได้ประโยชน์ด้วยค่ะ

#4 Tybalt

Tybalt

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:50

ของที่บ้านผมก็แยกครับ แต่ไม่ได้เอาไปขาย เพราะถึงขายก็คงได้ไม่กี่บาทเท่าไหร่
ใส่ถุงมัดไว้ข้างๆถังขยะอย่างเรียบร้อย มีทั้งขวดแก้ว พลาสติก กระดาษ กระป๋องอลูมิเนียม
ถือเป็นของขวัญให้พี่ๆที่มาเก็บขยะบ้านผม

ผมสังเกตุได้ว่า ตู้ที่เก็บขยะและบริเวณถังขยะบ้านผมดูเรียบร้อยกว่าบ้านข้างๆทั้งที่จ่ายเงินค่าเก็บขยะเท่าๆกัน :)

#5 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:52

*
POPULAR

ผมเคยคุยกับคนเก็บพวกขวดพลาสติก กระป๋องน้ำอัดลมไปขายที่อนุสาวรีย์

วันๆนึงรายได้เขา 500-2000 เลยนะครับ โดยเฉพาะบางคนที่ขี่มอไซค์ตระเวณขอซื้อต่อทางบ้าน

หลายคนอาจจะคิดว่า อี๋ แต่งตัวสกปรกจัง อยากบอกว่าจริงๆเขาเงินดี เดือนๆนึงหลายหมื่น

และที่แต่งตัวแบบนั้นเพราะเป็นชุดฟอร์มทำงานนะครับ จะให้ใส่สูทมาเก็บก็ไม่ใช่เรื่อง

:lol:

#6 แสนสุข

แสนสุข

น้องเก่า

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:57

หลังน้ำท่วมปีที่แล้ว ดูข่าว น้องมอไซค์ รับจ้างคนนึงค่ะ
เค้าไปเก็บขยะขายเป็นอาชีพเสริม

มีอยู่บ้านนึง คงเก็บทิ้งเพลินไปหน่อย
ทิ้งของอย่างนึงมา เป็นซอง หรือกระเป๋าอะไรจำไม่ได้
แต่ที่จำได้คือข้างในมี สร้อยทองคำ อยู่เส้นนึง
ส้มก็เลยหล่นใส่ น้องคนนั้นไปเป็นหมื่นบาทเลยค่ะ

เรื่องนี้ก็เป็นอุทาหรณ์ว่า อย่าทิ้งอะไร โดยไม่ดูให้ละเอียด :)

#7 วิญญูชน

วิญญูชน

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:58

กล่องนม ร้านของเก่าทั่วไปไม่ซื้อครับเพราะมันจะมีฟอยด์อยู่ข้างในลงหม้อต้มกระดาษแล้วไม่เปื่อย เอาไปรีไซเคิลเป็นกระดาษใหม่ไม่ได้

#8 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:04

มาเก็บของเก่าบ้านผมลองดู

อาจได้งูไปบริจาคสถานเสาวภา

ได้ขวดโซดาไปหลอมใหม่

ได้แฟนเก่าไม่ใช้แถมไปอีกคน

#9 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:05

กล่องนม กล่องเครื่องดื่มนี่ผมล้างเก็บเอาไปบริจาคมาตลอด

ตั้งแต่เห็นโครงการนี้ครั้งแรกเลย โคตรเจ๋งขยะเอามามุงหลังคาได้
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#10 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:06

ยุคนี้ถ้าไม่รวย เอาตัวรอดแบบเดือนต่อเดือน

วิธีการที่ท่านโจโฉแนะนำช่วยได้มากครับยามกลางเดือน

บอกอย่างไม่อายเลยครับ ผมทำประจำจนลืมไปว่า

มันมีประโยชน์มากในยุคข้าวยากหมากแพง
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#11 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:31

ตอนนี้ผมเริ่มติด "อาการเก็บกล่องนม" เสียแล้ว

หลังจากหลานดูดนมกล่องเสร็จรีบเก็บไปรอบริจาคเลย
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#12 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:07

ขอขอบคุณ "ท่านโจโฉ" มากๆเลยครับ

ที่ "เอาความคิด ที่ บางคนเคยคิด"

แต่ได้ "หลงลืมไปบ้าง" เนื่องจาก

การใช้ชีวิตที่เร่งรีบในแต่ละวัน

"ขยะ" ที่ทุกคนคิดว่า "ไม่มีค่าอะไร"

ล้วนเป็นความคิดที่ผิดอย่างยิ่ง

นั่นแหล่ะ...."แหล่งเงินแหล่งทอง" เลย

ดูอย่าง "วงษ์พาณิชย์" สิครับ ว่า

ใหญ่โต และ สาขา มากมายขนาดไหน

เพราะฉะนั้น สิ่งที่เป็น "ขยะ" ที่เราคิด

อาจจะเป็นสิ่งที่มีค่าของคนอื่น ๆได้ครับ

ในทางกลับกัน ถ้า "คน ดัน ทำตัวเป็น ขยะของสังคม"

"มันก็จะไม่มีค่าอะไร" เลยครับ........( ขอโทษทีครับ แอบ แวะ ไป จิกกัด ซะหน่อย ) :P :P :P

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#13 norrakrok

norrakrok

น้องเก่า

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:53

ส่วนตัวมีลูกสองคน ต้องทานนมมากๆ ในใจอยากลดการบริโภคอะไรที่ใส่บรรจุภัณฑ์จากพลาสติก กล่องนมต่างๆ อยากให้ส่งเสริมใช้ขวดแก้ว เพราะนำไปล้างให้สะอาดแล้วบรรจุใหม่ได้ แต่คงฝันไปสำหรับประเทศไทย..เฮ้อ

#14 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:06

ของบางอย่าง ต้นทุนต่ำ เอามาใส่ package ให้ดีๆ ก็ขายได้ตั้ง 15 ล้าน เชียวนะ

ของบางอย่าง ต้นทุนสูง ขายไม่เป็น ก็ได้แค่ 12 ล้าน

โลกสมัยนี้ มันเข้าใจยากครับ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#15 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:10

กล่องนมได้ทำมาตั้งแต่เห็นโครงการของมูลนิธิเพื่อนพึ่งพาค่ะ
ตอนที่รู้ทึ่งมาก เป็นไอเดียที่มีประโยชน์สองต่อ ได้ของใช้และลดขยะไปในตัว

ส่วนขวดแก้ว พลาสติก กระป๋องและกระดาษต่างๆ จะเก็บไว้ให้คนแถวบ้าน เพราะทุกเย็นเค้าจะมาเดินเก็บของพวกนี้จากบ้านต่างๆไปขาย
อันนี้ได้มิตรภาพในหมู่เพื่อนบ้านเป็นผลตอบแทน :)
ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#16 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:10

หลังน้ำท่วมปีที่แล้ว ดูข่าว น้องมอไซค์ รับจ้างคนนึงค่ะ
เค้าไปเก็บขยะขายเป็นอาชีพเสริม

มีอยู่บ้านนึง คงเก็บทิ้งเพลินไปหน่อย
ทิ้งของอย่างนึงมา เป็นซอง หรือกระเป๋าอะไรจำไม่ได้
แต่ที่จำได้คือข้างในมี สร้อยทองคำ อยู่เส้นนึง
ส้มก็เลยหล่นใส่ น้องคนนั้นไปเป็นหมื่นบาทเลยค่ะ

เรื่องนี้ก็เป็นอุทาหรณ์ว่า อย่าทิ้งอะไร โดยไม่ดูให้ละเอียด :)

เพื่อนผมเอาธนบัตรที่ระลึกมาใส่ไว้ในหนังสือ พอเอาหนังสือพวกนี้ไปชั่งกิโลขายก็เพิ่งนึกได้ แกบ่นให้ฟังใหญ่เลยว่าเสียดายมาก

ผมเคยคุยกับคนเก็บพวกขวดพลาสติก กระป๋องน้ำอัดลมไปขายที่อนุสาวรีย์

วันๆนึงรายได้เขา 500-2000 เลยนะครับ โดยเฉพาะบางคนที่ขี่มอไซค์ตระเวณขอซื้อต่อทางบ้าน

หลายคนอาจจะคิดว่า อี๋ แต่งตัวสกปรกจัง อยากบอกว่าจริงๆเขาเงินดี เดือนๆนึงหลายหมื่น

และที่แต่งตัวแบบนั้นเพราะเป็นชุดฟอร์มทำงานนะครับ จะให้ใส่สูทมาเก็บก็ไม่ใช่เรื่อง

:lol:

ถ้าใส่สูทเก็บขยะ ทีวีก็จะออกข่าว และขยายผลทางโซเชียลเน็ตเวิร์กแน่ๆ ครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#17 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:31

ท่านครับ
ผมดื่มเบียร์ ขวดเบียร์ทั้งหลายเก็บไส่ถุงไปวางไว้ข้างถังขยะ
เผื่อคนที่มาเก็บขวดจะได้เก็บง่าย

เป็นความคิดของพี่ชายครับ

วันก่อนขายเครื่องซักผ้าที่กองอยู่
เขาให้กิโลละห้าบาท เป็นความรู้ใหม่ครับ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#18 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:36

ท่านครับ
ผมดื่มเบียร์ ขวดเบียร์ทั้งหลายเก็บไส่ถุงไปวางไว้ข้างถังขยะ
เผื่อคนที่มาเก็บขวดจะได้เก็บง่าย

วันก่อนขายเครื่องซักผ้าที่กองอยู่
เขาให้กิโลละห้าบาท เป็นความรู้ใหม่ครับ

เด็ก บอกผมว่า....ขวดเบียร์ถ้าไม่มีลังก็ไม่มีราคา

ถ้าใส่ลังแล้วขายจะได้ราคามาก เด็กบอกว่าราวๆ 10 - 13 บาท

ยังไม่นับพวกโบชัวร์ต่างๆ และจดหมายสนเทศทั้งหลายที่ส่งมาแล้วผมไม่สนใจ

เด็กก็จับขายไปซะหมด นี่กลายเป็นว่าผมและเพื่อนสร้างความขยันให้เด็กในบ้านไปเลย

โดยไม่ได้ตั้งใจ.....

#19 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:36

กล่องนมที่จะนำไปบริจาค ถ้าให้ดีช่วยตัดให้แบเป็นแผ่นก่อน (ตัดยังไงก็ได้ให้เราสะดวกในการล้าง เพราะเดี๋ยวต้องเข้าไปรีไซเคิล)
ล้างให้สะอาด ตากให้แห้งแล้วค่อยบริจาค
ถ้าดื่มเสร็จ เอาไปบริจาคเลย กล่องนมจะมีกลิ่นบูดเน่า

ส่วนตัว ไปบริจาคกล่องนมที่บิ๊กซีค่ะ

#20 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:40

ผมเคยดูข่าวเมื่อหลายปีก่อน

ที่มีผู้ใจบุญบริจาคเฟอร์นิเจอร์เก่าให้วัดสวนแก้ว

และทางวัดก็รื้อเฟอร์นิเจอร์เพื่อบูรณะ

ประเด็นอยู่ที่ "เตียง" มีผู้บริจาคให้ทางวัด และทางวัดรื้อไม้ดูปรากฎว่า

พบ "ธนบัตรจำนวนมาก" ไม่ทราบว่ารวมๆกันเท่าไร ความจำผมก็น้อยเสียด้วย

เลยทำให้สันนิษฐานว่าเจ้าของเตียงคงเก็บซ่อนจนลืม

จึงเล่าเป็นเกร็ดให้ระมัดระวังก่อนทิ้งก่อนบริจาคอะไร

#21 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:44

ชอบครับ

กระทู้สร้างสรรค์ อย่างแรงเลย.. :D

#22 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:47

ท่านครับ

เด็ก บอกผมว่า....ขวดเบียร์ถ้าไม่มีลังก็ไม่มีราคา

ถ้าใส่ลังแล้วขายจะได้ราคามาก เด็กบอกว่าราวๆ 10 - 13 บาท

ยังไม่นับพวกโบชัวร์ต่างๆ และจดหมายสนเทศทั้งหลายที่ส่งมาแล้วผมไม่สนใจ

เด็กก็จับขายไปซะหมด นี่กลายเป็นว่าผมและเพื่อนสร้างความขยันให้เด็กในบ้านไปเลย

โดยไม่ได้ตั้งใจ.....

ครับท่าน
ขวดเบียร์ไม่ซื้อ ถ้าให้ฟรีรับ
ถ้าใส่ลังเรียบร้อยได้ราคาเหมือนที่ท่านกล่าว

เราก็ดื่มอย่างเดียว เพลิน
ลืมนึก พอนึกแล้วใจหาย
หน็อย ขวดเปล่าหนึ่งลัง ซื้อใหม่ไม่ได้ซักขวด
:P :P :P :D
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#23 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:52

ตามหัวข้อกระทู้ครับ มันคือ "ขยะ"

จริงๆแล้วผมไม่ได้เห็นค่าอะไรมันเลย จนเพื่อนคนหนึ่งมาที่บ้าน

แล้วเห็นเด้กในบ้านผมกำลังทิ้ง "ขยะ" เขาก็ห้ามบอกว่าไม่ได้ๆ

แกมสอนโน่นนี่นั่นกับเด็ก แถมให้เก็บ "ขยะ" ไว้ในบ้านอีก

ผมก็ปล่อยๆไป ให้เด็กมันลองทำดูปรากฎว่าเมื่อเย็นนี้

ผมกลับมาบ้าน เด็กเอาเงินมาให้ผมเป็นเงิน 4765 บาท

ผมก็ งง เลยดิครับ ถามว่าเงินอะไร เอามาให้ทำไม

เด็กบอกว่าเงินจากการขายขยะ ผมร้องเสียงหลงเลย

นี่มันได้ "ค่ากับข้าว" เลยนะนี่ เลยถามเด็กแบบไล่เลียงดูว่าเอาอะไร

ไปขายบ้าง เด็กก็ไล่ให้ฟัง หนังสือพิมพ์ กระดาษ พลาสติก กระป๋อง

และแจงว่ามีของรอบริจาคอีก 2 ถุง เฮ้ย ของรอบริจาคอะไรอีก

ผมเริ่ม งง อีกครั้ง พาลไปนึกถึงเจ้าเพื่อนตัวดีแนะนำให้ทำอะไรอีกหว่า

สรุปของที่บริจาคมันคือ "กล่องนม" กับ "ห่วงอะลูมิเนียมจากกระป๋อง"

ผมโทรถามเพื่อนผมทันทีและเล่าเรื่องทั้งหมดให้ฟัง

เหมือนกับที่กำลังเล่าในเสรีไทยนี่แหละ เพื่อนผมบอกว่า

"กล่องนม" เอาไปบริจาคที่บิ๊กซี เพื่อทำหลังคามุงบ้านคนที่ประสบภัย

"ห่วงอะลูมิเนียม" เอาไปบริจาคทำขาเทียม

ไอ้ห่วงอะลูมิเนียมนะพอรู้ว่าไปทำอะไร แต่มีบริจาคกล่องนมด้วย

ความรู้ใหม่จริงๆ และขยะจากบ้านผมกองโตก็ลดลงโดยการแยกขยะ

ที่ขายได้ บริจาคได้ และ ทิ้งได้ เพื่อนผมคนนี้เป็นอาจารย์เกษียณแล้ว

ไม่นึกว่าเรื่องหยุมหยิมแบบนี้จะกลายเป็นเงินเป็นทองขึ้นมาได้

แถมกล่องนมของเจ้าหลานตัวแสบทั้งห้าก็เอามาช่วยคนได้อีก

พรุ่งนี้เพื่อนผมก็จะมารับของไปบริจาคให้.....

ลองดูครับ เผื่อบ้านของเพื่อนสมาชิกจะมีอะไรเปลี่ยนไปเหมือนบ้านผม

ปล. ถ้า Mod เห็นว่าไม่เป็นสาระอะไร จะลบหรือย้ายก็ได้ครับ

ผมว่าไม่สมควรมาลงในนี้ครับ.............................

ควรลงไว้ที่หน้าแรกไปเลยครับ เป็นสิ่งที่ดีมากครับ

#24 Manop

Manop

น้องเก่า

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:11

ผมอยู่ต่างจังหวัด บ้านทำอาชีพซ่อมรถจักรยานยนต์กับขายของชำ พวกกระป๋องน้ำมันเครื่องที่เป็นพลาสติก, ขวดน้ำหวานพลาสติก, ขวดแก้ว ที่ใช้แล้ววางอยู่หน้าร้าน หรือลูกค้าดื่มแล้ววางไว้เกะกะไม่ทิ้งลงถังขยะผมก็จะเก็บไว้ขายเองครับ ขายแต่ละครั้งรวมพวกเศษเหล็กก็ได้หลายบาท แต่ไม่ได้ซีเรียสที่จะต้องเก็บมาขายเองทุกชิ้น ชิ้นไหนที่ลูกค้าทิ้งลงถังขยะหน้าร้านก็จะไม่เก็บเองแต่ปล่อยให้คนที่ไม่มีอาชีพเป็นหลักแหล่งมั่นคง(คนเก็บขยะขายหาเลี้ยงชีพ)มาเก็บไปขายครับ

#25 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:24

กล่องนมผมเพิ่งทราบเนี่ยแหละว่าเอาไปทำหลังคาได้
สมัยประถมดื่มนมกล่องนะ แต่พอโต ๆ มาแล้วนาน ๆ จะดื่มซักกล่อง
ส่วนใหญ่หนักไปทางนมเปรี้ยวมากกว่า แต่ห่วงอะลูมิเนียมนี่เก็บเป็นประจำอยู่แล้ว
ได้เยอะ ๆ แล้วเอาไปให้เพื่อนที่เป็นพยาบาล มีแต่ไอ้นี่ล่ะมั้งที่พอจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นได้
อย่างอื่นเก็บไปขายคนรับซื้อของเก่าหมดเลย

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:28

ตอนนี้ผมเริ่มติด "อาการเก็บกล่องนม" เสียแล้ว

หลังจากหลานดูดนมกล่องเสร็จรีบเก็บไปรอบริจาคเลย

ข้อความนี้ต้องตั้งใจอ่าน อย่าอ่านผิดแบบผมนี่...

ตอนนี้ผมเริ่มติด "อาการเก็บนม" เสียแล้ว

หลังจากผมดูดนมเสร็จรีบเก็บไปเลย

:P :P :P

ขออภัยคร้าบที่ทำกระทู้ดีๆของท่านโจฯออกทุ่งเลี้ยงโคหมดเรย....

ปล. ปลื้มมากๆที่เพิ่งรู้ว่ากล่องนมนั้นมูลนิธิของพระองค์โสมฯและพระองค์ภานำไปสร้างบ้านให้ผู้ยากไร้ได้!!!
ทึ่งมากมาก!
และขอบพระคุณท่านโจฯมากนะครับที่ให้ข้อมูลว่าเราไปบริจาคกล่องนมที่บิ๊กซีได้
บ้านผมใกล้บิ๊กซีนิดเดียวเอง และผมกินนมถั่วเหลืองพาสเจอไรซ์ตลอด จะได้เอาไปบริจาคบ้างคร้าบ :wub:
gladiator 1.jpg

#27 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:34

ถ้าใครอยู่ใกล้โบ๊เบ๊ หรือ โรงพยาบาลหัวเฉียว ตรงนั้นจะมี

พอ.สว. รับบริจาคอะลูมิเนียมทำขาเทียมนะครับ

#28 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:53

ที่ผมทำเพิ่มเติมก็คือ ไม่ว่าจะขวดพลาสติก ขวดแก้ว เครื่องดื่มทุกชนิด

ดื่มเสร็จผมจะพยายามรีบล้างทันทีกันลืม เวลามันไปอยู่ที่กองขยะ หรือซาเล้ง

มันจะได้ไม่บูดเน่าเสีย เพื่อนเล่าให้ฟังว่าคนญี่ปุ่นเค้าล้างก่อนทิ้งกัน

จริง ไม่จริง ไม่รู้ แต่ผมว่ามันเจ๋ง ผมทำได้ ไม่เหนื่อย ทำจนติดเป็นนิสัยไปแล้ว
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#29 TIK Tik tik

TIK Tik tik

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:57

ตอนนี้ที่ทำงานมีการแยกขยะ แต่ขายได้ครั้งละไม่มากนะคะ เพราะขวดน้ำดื่มพลาสติกมันเบา ขายถูกๆให้แม่บ้านที่ทำความสะอาดนั่นแหละคะ เพราะเค้าจะเอาไปขายต่ออีกที ขายได้แค่เดือนละ 120-150 บาทเอง เงินที่ได้ เอาไปซื้อขนมเวลาประชุม แอบหยอดไปว่า ถ้าอยากกินขนมดีๆหรือเยอะๆ ก็ให้ช่วยกันแยกขยะ

#30 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:05

เคยไปดูงานที่โรงเรียนแห่งหนึ่ง เขาให้เด็กนักเรียนรวบรวมกล่องนมส่งให้กับโรงงานเพื่อนำมารีไซเคิลเป็นแผ่นบอร์ด จากสภาพที่เห็นแผ่นบอร์ดสามารถทนความชื้นได้เป็นอย่างดี แข็งแรงทำเฟอร์นิเจอร์ได้ลายสวยมาก และที่สำคัญปลวกไม่กินอาจเป็นเพราะอาบน้ำยา ทำสิ้งค์ของโรงงานมาให้ด้วยครับเผื่อใครสนใจ

http://green.in.th/blog/design/1530

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#31 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:24

ผมไม่ค่อยเก็บขาย
ขวดพลาสติก ถุงใหญ่ๆ ขายได้ไม่ถึง100 แถมรกบ้าน หนู แมลงสาป แมงมุม มด จะมาอาศัยเปล่าๆ เลยเลิกเก็บ เอาไปทิ้งตลอด แต่ก็จะมีลุงแถวบ้านมาเก็บต่อในตอนเช้าๆ ก่อนที่รถเก็บขยะจะมา ก็ถือว่าให้เขาไปจะดีกว่า
ส่วนกระดาษ หนังสือพิมพ์ก็เก็บไว้ใช้มากกว่าเก็บขาย

#32 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:24

รับกวนให้ความรู้การทำความสะอาด และเก็บกล่องนมที่ถูกวิธีด้วยครับ ขอบคุณครับ
จะได้เป็นการทำถูก ต้องในทางเีดียวกันครับ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#33 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:25

หลังคาที่ทำจากกล่องนม เพิ่งเคยเห็น

#34 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:27

รับกวนให้ความรู้การทำความสะอาด และเก็บกล่องนมที่ถูกวิธีด้วยครับ ขอบคุณครับ
จะได้เป็นการทำถูก ต้องในทางเีดียวกันครับ

#35 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:31

#36 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:32

#37 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:34

#38 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:43

แบบที่2 แบบที่3 ไม่ต้องล้างใช้ไหม ครับ
แล้วถ้าไม่ล้างจะมีปัญหาเรื่องกลิ่นหรือไ่ม่ ท่านโจโฉเคยลองไหมครับ ขอบคุณครับ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#39 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:45

มีอีกสิ่งหนึ่งที่ผม และใครหลายๆคนมองข้ามคือถุงพลาสติกที่เราซื้อของ

มาจากห้างซึ่งในบ้านผมเองก็จำนวนไม่น้อย ผมคงต้องเลิกซื้อ "ถุงดำใบเล็ก"

แล้วมาใช้ถุงพลาสติกที่มาจากห้างแทน ในอนาคตอาจเลิกซื้อถุงดำทั้งหมด

มาใช้ถุงที่เหลือทิ้งพวกนี้แทน น่าจะทั้งประหยัดและช่วยอะไรได้หลายๆอย่าง

#40 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:49

แบบที่2 แบบที่3 ไม่ต้องล้างใช้ไหม ครับ
แล้วถ้าไม่ล้างจะมีปัญหาเรื่องกลิ่นหรือไ่ม่ ท่านโจโฉเคยลองไหมครับ ขอบคุณครับ

ผมล้างทุกครั้งครับ เข้าใจว่าแบบ 2 และ 3 คงจะเป็นวิธีสอนพับกล่อง

ซึ่งผมก็เพิ่งสังเกตุว่ากล่องนมมาจากบริษัทผลิตกล่องเดียวกัน

แต่วิธีการขึ้นรูปกล่องไม่เหมือนกัน เลยคิดว่าวิธีพับก็น่าจะแตกต่างตามภาพ

ส่วนตัวก็คิดว่าควรล้างให้สะอาดครับ

#41 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:51

นี่คือ วิธีพับถุงพลาสติกที่เราซื้อจากห้างร้านต่างๆ เพื่อเก็บไว้ใช้ใส่ของหรือขยะ

ผมว่าตอนนี้ "วิญญาณนักอนุรักษ์ฯเข้าสิงผมไปแล้วนะ"

#42 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 27 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:53

ที่ผมทำเพิ่มเติมก็คือ ไม่ว่าจะขวดพลาสติก ขวดแก้ว เครื่องดื่มทุกชนิด

ดื่มเสร็จผมจะพยายามรีบล้างทันทีกันลืม เวลามันไปอยู่ที่กองขยะ หรือซาเล้ง

มันจะได้ไม่บูดเน่าเสีย เพื่อนเล่าให้ฟังว่าคนญี่ปุ่นเค้าล้างก่อนทิ้งกัน

จริง ไม่จริง ไม่รู้ แต่ผมว่ามันเจ๋ง ผมทำได้ ไม่เหนื่อย ทำจนติดเป็นนิสัยไปแล้ว

ทำเหมือนกันค่ะ ล้างเสร็จ ผึ่งแห้งแล้วค่อยใส่ถุง ทำมาหลายปี
แต่เริ่มเพราะเพื่อนที่อยู่เยอรมันเล่าให้ฟังว่าที่โน่นต้องจัดการกับขยะต่างๆก่อนทิ้งยังไง
ทุกอย่างที่ใส่ของกิน แม้แต่ถ้วยโยเกิร์ต ก้อต้องล้างให้สะอาดก่อน
และการจัดเก็บขยะตามบ้านจะมาจัดเก็บตามประเภทขยะในวันที่กำหนดเท่านั้น
พลาดแล้วพลาดเลย รองวดต่อไป

ที่ญี่ปุ่นก้อเป็นแบบนี้ค่ะ แยกประเภทขยะในครัวเรือน มีกำหนดวันเก็บตามประเภทขยะ
ถังขยะในญี่ปุ่นหลายที่น่ารักมาก เห็นแล้วอยากจะทิ้ง

วิธีการแบบนี้ทำให้ง่ายต่อการแปรรูปขยะประเภทต่างๆ ไม่ต้องกองทิ้งไว้เป็นภูเขา

เสียดายที่บ้านเรายังเก็บขยะด้วยวิธีเดิมๆอยู่ ถึงจะแยกเองในบ้าน
สุดท้ายก้อมาเก็บรวมๆกันไปในรถขยะแสนเหม็นเหมือนเดิม

ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#43 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:02

มีอีกสิ่งหนึ่งที่ผม และใครหลายๆคนมองข้ามคือถุงพลาสติกที่เราซื้อของ

มาจากห้างซึ่งในบ้านผมเองก็จำนวนไม่น้อย ผมคงต้องเลิกซื้อ "ถุงดำใบเล็ก"

แล้วมาใช้ถุงพลาสติกที่มาจากห้างแทน ในอนาคตอาจเลิกซื้อถุงดำทั้งหมด

มาใช้ถุงที่เหลือทิ้งพวกนี้แทน น่าจะทั้งประหยัดและช่วยอะไรได้หลายๆอย่าง

ใช้ถุงที่ซื้อของมาจากห้างเลยค่ะ ไม่ต้องเปลืองเงินซื้อถุงดำ
เป็นการใช้ทรัพยากรที่เกิดประโยชน์สูงสุด นำสิ่งที่มีอยู่มาใช้ซ้ำ และไม่ซื้อใหม่โดยไม่จำเป็น

#44 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:14

แยกขยะมาตั้งแต่เด็ก พ่อแม่ไม่ได้สอน ไม่เคยได้ขาย ยกให้คนรับซื้อของเก่าหมดเลย

แม่ถามว่าแล้วจะแยกทำไม สงสัยตัวเองเหมือนกัน แต่พอได้แยกขยะแล้วสบายใจ เหมือนไม่เป็นภาระให้โลก

เคยไปเที่ยวยุโรปเขาแยกขยะกันจริงๆ จังๆ รู้สึกเลยว่ามาถูกทางแล้ว ถ้ามีทรัพยากรพอ จะแยกเศษอาหารไปเป็นพลังงานด้วย :)

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#45 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:16

มีอีกเรื่องนึงที่เพิ่งรู้ ขอนำมาเล่าสู่กันฟังนะคะ

เกี่ยวกับเรื่องถุงผ้าที่มีการรณรงค์ให้ใช้เพื่อช่วยลดภาวะโลกร้อน และปริมาณขยะ
เพิ่งอ่านพบในนิยายว่า การผลิตถุงผ้าหนึ่งใบ สิ้นเปลืองทรัพยากรพอสมควร
การมีถุงผ้าเก็บไว้จำนวนมากๆ ถ้าไม่ได้นำมาใช้ประโยชน์จริงๆ
กลับเป็นสิ่งที่สร้างปัญหาไม่แพ้กัน

การใช้ถุงผ้าที่ถูกต้องคือ มีในจำนวนที่เหมาะสม ไม่ใช่มีไว้สะสม
แล้วนำมาหมุนเวียนใช้ในชีวิตประจำวันแบบใช้จริงๆ ถึงจะช่วยเรื่องสิ่งแวดล้อมได้
นี่เป็นเรื่องที่คาดไม่ถึง พอรู้แล้วค่อนข้างตกใจ เพราะเป็นคนที่บ้าซื้อถุงผ้ามาก
แต่นับจากที่รู้มา ตั้งใจไว้แล้วว่า "ไม่ซื้อเพิ่ม"

#46 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:23

you could always carry a reusable bag with you all the time, so that you can put what ever you buy in that bag instead of the plastic bag. something like this http://www.amazon.co...s=shopping bags (bags that can be fold so you can easily put it in your car / pocket etc..)

Or my friend's store in Thailand - http://www.facebook.com/search/results.php?q=komono&init=quick&tas=0.8435772652018731#!/media/set/?set=a.132079740233687.25172.100427626732232&type=3

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#47 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:03

ของที่ใช้ซ้ำได้อีกอย่างที่มักถูกมองข้าม คือ หนังยาง
แกะถุงแล้วอย่าทิ้งค่ะ เก็บรวมไว้แล้วเอาไปให้ร้านค้าแถวบ้านใช้ซ้ำได้
ช่วยลดต้นทุนและประหยัดทรัพยากร :)

#48 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:47

เคยเห็นต่างเมืองบางเมือง ตามบ้านจะมีถังทิ้งขยะ ถ้าบ้านคนน้อย ถังขยะจะเป็นถัง ขนาด 120 ลิตร ถ้าบ้านคนมาก จะเป็นถังใหญ่ขนาด 220 ลิตร จะมีถังทิ้งขยะสี่ถัง
ถังสีดำ ทิ้งขยะรวม ทิ้งสีเหลืองทิ้งพวกที่ทำจากพลาสติค เช่นขวดน้ำมันพืช ถ้วยโยเกิร์ต และอื่นๆ ถังสีเขียวสำหรับทิ้งกระดาษเก่า ถังสีน้ำตาลทิ้งเศษอาหาร ต้นไม้ใบหญ้าเรียกถัง Bio
น้ำแร่ไม่มียี่ห้อขนาด 1.5 ลิตร ราคาขวดละ 19 เซนต์ แต่ต้องเสียค่ามัดจำขวดๆ ละ 25 เซนต์ เมื่อดื่มน้ำหมดเอาขวดไปคืนจะได้เงินมัดจำคืน พวกน้ำดื่มโคล่า หรือยี่ห้ออื่นๆ ก็เช่นกัน ต้องเสียค่ามัดจำขวดๆละ 25 เซนต์ ส่วนขวดน้ำผลไม้ เบียร์ ทำจากแก้ว ก็ต้องเสียค่ามัดจำขวดเช่นกัน เขาบอกว่าวิธีนี้ช่วยลดการทิ้งขวดพลาสติค หรือขวดแก้วลงได้มาก
เคยดู ทีวี ในประเทศจีนเอาขวดพลาสติคสีขาวไปสลายแปรรูป นำมาตัดเป็นเสื้อผ้าได้

#49 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:09

สิ่งที่ทำให้ผมเจ็บใจมากจนถึงทุกวันนี้ก็คือ รถเก็บขยะของบ้านเราครับ
การแยกขยะนั้นผมพยายามแยกขยะมาตั้งแต่อายุน้อยๆเมื่อครั้งเป็นเด็ก
แยกกระป๋อง ขวด กระดาษ พลาสติก เศษอาหารไม่ทิ้งทำปุ๋ย แยกๆแล้วห่อแยกอย่างเรียบร้อย
รอรถขยะมาเก็บและสิ่งที่เห็นก็คือ มันเอาขยะที่ผมพยายามแยกไว้ไปเทรวมกัน!?!

จริงๆแล้วการแยกขยะ และการมาเก็บขยะของบ้านเมืองเราน่าจะดูญี่ปุ่นไว้ก็ดี
เขาจะมีการกำหนดวัน เวลาของการมาเก็บขยะแต่ละชนิดที่ชัดเจน
ให้ผู้คนทุกคนต้องทำการร่วมมือในการทิ้งขยะให้ถูกวันเวลาและชนิด

ไม่ใช่เอาทุกอย่างมารวมกัน /เพลีย

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#50 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:12

บ้านผมจะมีกล่องนมหรือขวดที่ดื่มแล้วใส่ไว้ในถุงใหญ่ๆ
ทุกสัปดาห์ผมจะให้ยายเก็บของเก่าไปครับ ให้เขาเอาไปขาย
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน