Jump to content

- - - - -

ใครอยู่ใน พท 3 จังหวัดบ้างมาคุยเรื่องหยุดวันศุกร์กันหน่อย

• Please log in to reply
46 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:18

แรกว่าจะเล่าให้ฟัง

แต่มาคิดดู ผมว่าเชิญทุกท่านที่อยู่ในพื้นที่มาแชร์บรรยากาศวันนี้ดีกว่า จะได้คุยกันและมีมุมให้ถกได้

ส่วนตัวผมวันนี้ลุ้นนิดๆ เพราะแม่ไม่ได้เตรียมอะไรไว้ กลัวว่ามื้อเที่ยงอาจหาอะไรกินยาก

แล้วก็พอว่าจริงๆในตัวนราฯ เทศบาลนะ ยังมีร้านเปิดขายตามปกติ อาจน้อยลงบ้างแต่มี

วันนี้ไปละหมาดวันศุกร์ อิมามท่านก็ออกมาคุยเรื่องนี้ในเชิงต่อว่ากับประกาศให้หยุดวันศุกร์ แล้วฝากหลายคนไปถึงคนประกาศว่ายึดตัวบทไหนให้หยุดแจ้งมาด้วย หากมีแกก็เอาด้วย

ที่แกค้นไม่มี

นี้เขตเทศบาลนราธวาสนะครับ

#2 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:26

ท่านSigree อยู่ นราฯ ก็ระมัดระวังตัวด้วยนะครับ

ตอนนี้เหตุการณ์มันดูรุนแรงยังไงไม่รู้ มีข่าวทุกวัน

ด้วยความเป็นห่วงนะครับ :( :(

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#3 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:39

ผมเพิ่งจะเห็นข่าวเรื่องนี้เมื่อเช้าทางเฟซบุ้ค รบกวนถามคุณ sigree ว่าเพราะเหุตใดถึงได้มีการข่มขู่ให้หยุดงานวันศุกร์ครับ เอาจากในมุมมองของคุณ sigree หรือคนในพื้นที่ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

#4 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:46

ผมว่าคน พื้นที่เค้ารู้ดีคับว่าควรทำไง แล้วยังจะหยุดทำไม ประกาศหยุดเพื่ออะไรเพราะพื้นที่นั่นยังไงก็

เป็นพวกที่ทำสวนปลูกผลไม้เป็นส่วนใหญ่จะมีแต่เฉพาะในตัวเมือง แล้วถ้าหยุดศุกร์อีกเด็กที่เรียนจะทันเค้าไง

ขอเป็นแนวคิดให้ จขกท. ด้วยเพราะผมก็เคยอยู่....

#5 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:48

หยุดไม่หยุดมีค่าเท่ากัน บ้างคนไม่หยุดด้วยซ้ำ มีแต่สบายข้าราชการ ปีนึงยังไม่พออีกหราครับ

อยากให้สบายไปกว่านี้อีกหรา.....

#6 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:50

นราฯ ปิดไปหมดทุกอย่างเลย

จนจะกลายเป็นเมืองร้่างแล้ว

เพราะคำขู่ของพวกโจรRKKให้หยุดวันศุกร์

ใครที่อยู่ในพื้นที่ ระวังตัวนะครับ :( :( :(

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#7 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:05

นราฯ ปิดไปหมดทุกอย่างเลย

จนจะกลายเป็นเมืองร้่างแล้ว

เพราะคำขู่ของพวกโจรRKKให้หยุดวันศุกร์

ใครที่อยู่ในพื้นที่ ระวังตัวนะครับ :( :( :(

ก็น่าจะบ่งบอกได้ว่าชาวบ้านไม่เชื่อว่าเจ้าหน้าที่รัฐจะคุ้มครองพวกเขาได้

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#8 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:40

ช่วงก่อนหน้านี้หนักหนาครับ โจรสั่งห้ามกรีดยางวันศุกร์ เปิดร้านวันศุกร์ก็ไม่ได้
จริงๆแล้วพวกเราในพื้นที่ทั้งพุทธทั้งมุสลิมต่างก็รู้ดีกันอยู่ ในธรรมเนียมวันศุกร์
ซึ่งพี่น้องมุสลิมต้องเข้ามัสยิดละหมาด
แต่ไอ้การที่จะบังคับหยุดตามคำสั่งโจร ผมว่ามันผิดหลักประชาธิปไตยไปหน่อย
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#9 zplay

zplay

น้องใหม่

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:53

ปัตตานีก็เรื่อยๆ เปิดบ้างปิดบ้างข่าวลือขู่นู้นนี่นั่น

วันนี้ท่านรองผู้ว่าก็แวะมาเยี่ยมให้กำลังใจที่ร้า้น

#10 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:31

ดูข่าวแล้วน่าเห็นใจครับ ใครเปิดร้านค้าขาย ไม่ว่าพุทธ อิสลาม ได้ยินปากต่อปากกัน ร้อยทั้งร้อย กลัวบึ้มแน่นอน ฟังข่าวว่าวันศุกร์เป็นวันละหมาด แต่ไม่มีบทไหนห้ามเปิดกิจการ ค้าขาย ครับ (ฟังข่าวมาอีกที) อยู่ที่ความสมัครใจ แต่เมื่อเจอกดดัน ปล่อยข่าว แบบนี้ เป็นผมก็ปิดครับเพื่อความปลอดภัย เพราะยังจับมือใครดมไม่ได้เลย
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#11 look ling

look ling

น้องใหม่

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:38

ในตัวเมืองนราฯ ก็ยังหาข้าวเช้า ข้าวกลางวัน (ข้าวแกง) กินได้อยู่ค่ะ
หลายๆ ร้าน อาหารหมดเร็ว บางร้านก็คนเยอะจนไม่รู้จะแทรกตรงไหน
แต่ก็ปิดไปหลายร้านเหมือนกัน
วันนี้เวียนไปเวียนมารอบเมือง กว่าจะได้กินก็ร้านที่ห้าเลยค่ะ

#12 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:59

วันนี้มีพี่น้องมุสลิมคนหนึ่งขอให้เขียนบทความทางศาสนาอธิบายเรื่องวันศุกร์กับการทำงาน

ทำนองขอภาษาง่ายๆที่ต่างศาสนิกก็เข้าใจ

จริงๆว่าจะเขียนพรุ่งนี้ เพราะอ้างอิงมันเยอะและต้องเรียบเรียงพอสมคววร

ผมแบ่งเป็น 2 ส่วนนะครับ วันนี้มีการหยุดจริงๆและหยุดมากกว่าที่เคยๆ

แต่

ในเมืองยังถือว่าดี ปิดไม่มากแต่ในพื้นที่สีแดงปิดหมด ปิดกระทั้ง 7-11

#13 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:05

“การห้ามชาวไทยพุทธ-มุสลิมหรือเชื้อสายจีน ประกอบกิจการค้าในทุกวันศุกร์” มิใช่การห้ามที่เป็นไปตามหลักศาสนาอิสลามที่ถูกต้อง โดยตามบทบัญญัติแท้จริงในหลักศาสนาอิสลามนั้นจะส่งเสริมสนับสนุนให้ชาวมุสลิมปฏิบัติธรรมให้เกิดบุญกุศล ด้วยการละหมาดใหญ่และฟังธรรม อบรมให้จิตใจบริสุทธิ์ มุ่งสู่การประพฤติในสิ่งที่ดีงามในช่วงกลางวัน เวลาประมาณ 12.00 – 14.00 หลังจากนั้นมุสลิม ทุกเพศ ทุกวัย สามารถใช้เวลาที่เหลือในวันศุกร์ประกอบกิจการส่วนตัว รวมทั้งประกอบกิจการที่ยังคั่งค้างอยู่ได้ตามปกติ

ทั้งนี้หลายประเทศที่ประชาชนส่วนใหญ่นับถือศาสนาอิสลามเช่น ประเทศในพื้นที่เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ตะวันออกกลาง ยุโรปตะวันตก หรือแอฟริกา มิได้ห้ามประชาชนประกอบกิจการในวันศุกร์ แต่ส่งเสริมให้ประชาชนคงปฏิบัติเฉพาะการมุ่งปฏิบัติธรรมให้เกิดผลบุญกุศล ด้วยการร่วมละหมาดใหญ่และฟังธรรมตามเวลาดังข้างต้น โดยมิได้ห้ามมิให้ใช้เวลาที่เหลือในการประกอบกิจการส่วนตัว หรืออาชีพแต่ประการใด
by :Rkk Bertaubat

จดหมายจากกลุ่มที่อ้างเป็น แนวร่วม RKK

Edited by sigree, 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:06.

#14 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:24

อาสาสมัครกู้ชีพสันติปัตตานี ศูนย์ประสานงานมูลนิธิมิราเคล ออฟไลฟ์ ประจำจังหวัดปัตตานี

38 นาทีที่แล้ว ด้วย โทรศัพท์มือถือ
ใกล้ Muang Patani, Pattani

20:35 บรรยายกาศ 7-11 มีผู้คนหาซื้ออาหารทานกัน หลังจากร้านจำหน่ายอาหารส่วนใหญ่ในเมืองปัตตานีปิดตัว เนื่องจากมีการข่มขู่ให้ปิดร้านกันในวันศุกร์ จะเป็นแบบนี้อีกนานไม่ครับเจ้านาย....กู้ชีพสันติ 20:44

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#15 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 28 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:24

แม่ค้าหยุดขายวันศุกร์ตามคำขู่โจรใต้

ทหารฉก.ยะลา ออกประชาสัมพันธ์สร้างความมั่นใจในความปลอดภัย หลังแม่ค้ามุสลิมหยุดค้าขายวันศุกร์ตามคำขู่โจรใต้
http://www.dailynews...thailand/157868

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#16 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:52

ฝ่ายความมั่นคงหน่วยใหน รับประกันชีวิตคนไทยพุทธ สามจังหวัดใต้ได้บ้างครับ

เพิ่งได้รับข่าวมาเมื่อสักครู่ ห้าชีวิตไทยพุทธ ถูกยิงเสียชีวิตในขณะไปกรีดยาง
ฝ่ายความมั่นคงมีปัญญาแค่ใหนครับ ถ้าหมดปัญญาแล้ว เอาอาวุธไปให้คนไทยพุทธป้องกันตัวเองด้วย
เพราะคนไทยพุทธไม่นิยมปล้นปืน คนไทยพุทธเหลืออยู่ในพื้นที่น้อยมากแล้วครับ
หากไม่หนีตาย ก็ต้องตาย แล้วคนไทยพุทธที่รักมาตุภูมิจะหนีไปใหนได้ครับ
หากเรื่องนี้ ไม่เกี่ยวข้องกับศาสนา ไม่เกี่ยวข้องกับชนชาติ แต่เกี่ยวข้องกับการแบ่งแยกดินแดน
พวกท่านพอที่จะสรุปตกผลึกกันได้หรือยังครับ ว่าจะประนีประนอมกับกลุ่มแบ่งแยกดินแดน
แล้วไล่คนไทยพุทธให้ออกนอกพื้นที่ไป หรือ จะปราบปรามผู้ที่กำลังแบ่งแยกดินแดน
OIC ไม่ใช่พ่อผมครับ และ ไม่ใช่เจ้าของแผ่นดินไทย
งบประมาณที่อัดลงไปในพื้นที่ ไทยพุทธได้รับการช่วยเหลือเท่าไหร่ครับ
เมียโจร ญาติโจรได้รับเท่าไหร่ครับ แล้วเมื่อพวกมันได้รับเงินช่วยเหลือแล้ว
พวกมันยังคงเป็นสายให้โจร หรือยังเป็นพวกโจรอยู่อีกหรือเปล่า
วันศุกร์เป็นของบิดาพวกโจรหรือครับ ถึงต้องมายิงคนไทยพุทธ
ผมเติบโตมากับคนมุสลิม ซึมซาบวิถีมุสลิม แต่พฤติกรรมระยำๆแบบนี้
ผมยืนยันว่าไม่ใช่ศาสนาอิสลามครับ

หรือถึงเวลาที่คนไทยพุทธต้องตื่นขึ้นมาต่อสู้เพื่อมาตุภูมิ ตามลำพังครับ
ท่านผู้ปกปักษ์แผ่นดินไทย หรือจะหลอกกินงบแผ่นดินกันไปเรื่อยๆ
โดยให้ทหารเลวกับชีวิตคนบริสุทธิ์ เป็นเครื่องสังเวยครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#17 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:56

พ่อค้าแม่ค้านราฯ ฉุน!! ยังไม่มีหน้าไหนแก้ไฟใต้ได้ เผยพรุ่งนี้เปิดร้าน แนะพึ่งตนเองดีที่สุด

http://www.manager.c...D=9550000124675

#18 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:02

ผมอยู่ สะเดา
โคดจะเบื่อพวกนี้เลยครับ
ขออย่าให้ ลามมาแถวนี้ละกัน
ถ้ามันหนักขึ้นเรื่อยๆ บางประเทศอาจจะแบนคนพวกนี้เลยนะ เพราะดูยังไงก็ไม่มีเหตุผล
อย่างแรง

ปลาตัวเดียวทำปลาเน่าทั้งเข่ง

#19 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

ผมแนะนำให้ใช้ตู้หยอดเหรียญขายสินค้าแทนครับ แต่อาจต้องติดกล้องนักสืบไว้แอบดูความผิดปกติบ้าง ไม่ใช่คนในพื้นที่ครับแต่ติดตามข่าวมาตลอดและเป็นห่วงมาก

#20 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:16

สามหมู่บ้านพุทธที่ล้อมรอบด้วยโจร มีผู้เสียชีวิตไปห้าคนในวันเดียว
ชรบ หมู่บ้าน รู้ว่าใครคือโจร แต่ทำอะไรไม่ได้ แต่แปลกที่ฝ่ายความมั่นคงไม่รู้
หรือรู้แต่เกรงใจใคร คนไทยพุทธพวกเขาขออาวุธ เพื่อปกป้องกันเอง
ปืนลูกซองที่แจก ก็ไม่เพียงพอ กระสุนปืนลูกซองที่ทางการแจกก็ไม่เพียงพอ
ซื้อปืนด้วยตำแหน่งของ อรบ ผรส ราคาปืนทียังสูงอยู่ก็ไม่สามารถทำได้ง่ายๆ

ใหนๆพวกทหารเลวก็โดนลอบยิง โดนลอบวางระเบิดแล้วปล้นปืนไปไม่ใช่น้อย
ปืินที่โจรได้ไป เป็นอาวุธสงครามร้ายแรง สุดท้ายปืนนั้นก็ถูกนำมาสังหารเจ้าหน้าที่ ชาวบ้านบริสุทธิ์
โปรดเอื้อเฟื้ออาวุธสงครามให้คนไทยพุทธบ้าง ฝึกอาวุธให้คนไทยพุทธ สนับสนุนด้านการป้องกันตัวเอง
ให้คนไทยพุทธ เมื่อท่านไร้ความสามารถที่จะปกป้องชีวิตตนเอง และไร้ความสามารถที่จะปกป้องชีวิตไทยพุทธ
ก็โปรดให้อาวุธแก่พวกเขา

เพราะหากพวกท่านยังไม่คิดห่วงใย สนใจชีวิตไทยพุทธ อีกไม่นานเกินรอ ท่านเองก็ต้องเสียดินแดนสามจังหวัด
ไทยให้กับโจร คำว่าเข้าใจ เข้าถึง พัฒนา พวกท่านตีความแบบใหนกัน

#21 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:09

เล่าให้ฟังนิด

ผมมีนัดพรุ่งนี้ที่หาดใหญ่ แต่ผมเดินทางจากนราฯมาหาดใหญ่ตั้งแต่เมื่อวาน จะว่าไปช้าสุดคือวันนี้

เพราะ

พรุ่งนี้จะไม่มีรถระหว่างเมืองวิ่งเลย..........

#22 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

ผมฟังเหมือนหลายวันก่อน คำพูดของเลขาสภาความั่งคงฯ คนใหม่แล้ว
คิดว่าให้หยุดเถอะ เพราะเลนบอกว่า มันไม่ถูกต้องตามหลักศาสนา
เดี๋ยวมันก็ดีขึ้นเอง ไม่ได้คิดว่าจะต้องทำอะไร มันเป็นเลขาจากพวก
เพื่อไทยแน่ๆ ไม่สนใจบ้านเมืองจะพินาศฉิบ-หาย ขอได้ได้เสวยสุข
ก็พอ

#23 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:08

พ่อค้าแม่ค้านราฯ ฉุน!! ยังไม่มีหน้าไหนแก้ไฟใต้ได้ เผยพรุ่งนี้เปิดร้าน แนะพึ่งตนเองดีที่สุด

http://www.manager.c...D=9550000124675

นี่แหละ FAILED STATE ของแท้

ขณะที่รัฐบาลนางโง่และข้าราชการจำนวนมาก เที่ยวบินไปมาไปขอตำแหน่งจากนักโทษหนีคดี
แล้้วเอาเวลาที่เหลือมาไล่จับผิดมาร์คกับผู้ว่ากทม.
ทำไมเมริงไม่เอาเวลาอันมีค่า ไปช่วยเหลือประชาชนคนไทยที่ตกทุกข์ได้ยากบ้างวะ?

ปล่อยให้พวกเขารู้สึกโดดเดี่ยว เคว้งคว้าง ต้องพึ่้งตนเองขนาดนี้
gladiator 1.jpg

#24 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:30

เมื่ออำนาจโจร มันเหนือ อำนาจรัฐ อย่างนี้

มันแสดงให้เห็นแล้วอะครับว่า ยุทธวิธี และ การควบคุมพื้นที่ ของโจร มันเหนือกว่า

สรุป ง่ายๆ ได้เลยครับว่า

รัฐบาล และ กองทัพไทย พ่ายแพ้ ในพื้นที่สามจังหวัดแล้ว ครับ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#25 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:31

ผมฟังเหมือนหลายวันก่อน คำพูดของเลขาสภาความั่งคงฯ คนใหม่แล้ว
คิดว่าให้หยุดเถอะ เพราะเลนบอกว่า มันไม่ถูกต้องตามหลักศาสนา
เดี๋ยวมันก็ดีขึ้นเอง ไม่ได้คิดว่าจะต้องทำอะไร มันเป็นเลขาจากพวก
เพื่อไทยแน่ๆ ไม่สนใจบ้านเมืองจะพินาศฉิบ-หาย ขอได้ได้เสวยสุข
ก็พอ

หลังจากหลายฝ่าย ทั้งภาครัฐ ศาสนา และท้องถิ่นออกมารณรงค์สร้างความเข้าใจ

บอกเลยนะครับ ตอนนี้ไม่มีใครไม่รู้ว่า การเปิดร้านวันศุกร์ ไม่ผิดหลักศาสนา

ผมว่าภาครับไม่ต้องแจงเรื่องความเข้าใจด้านนี้แล้ว

แต่ที่ปิดอยู่ตอนน้ เป็นการที่กลุ่มก่อการ ประลองกำลังกับภาครับเสียมากกว่า

#26 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:32

คนในพื้นที่คงต้องจับอาวุธ ขึ้นสู้กันเองแล้วมั้ง

เพื่อ ปกป้อง บ้านเรือน ทรัพย์สิน ของตนเอง

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#27 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:33

ก็พอ

หลังจากหลายฝ่าย ทั้งภาครัฐ ศาสนา และท้องถิ่นออกมารณรงค์สร้างความเข้าใจ

บอกเลยนะครับ ตอนนี้ไม่มีใครไม่รู้ว่า การเปิดร้านวันศุกร์ ไม่ผิดหลักศาสนา

ผมว่าภาครับไม่ต้องแจงเรื่องความเข้าใจด้านนี้แล้ว

แต่ที่ปิดอยู่ตอนน้ เป็นการที่กลุ่มก่อการ ประลองกำลังกับภาครับเสียมากกว่า

ไม่ได้ปิดเพราะขัดหลักศาสนา แต่ ปิดเพราะกลัวตาย ครับ (ลูกค้าผมบอกมา)

ก่อนหน้านี้เขาก็ค้าขายกันปกติ ในวันศุกร์

#28 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

ตอนนี้ในพื่นที่ ใครเป็นใคร แยกไม่ออกแล้ว

#29 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

ฮารีรายอ อีดิลอัฏฮา ตรงกับวันศุกร์ที่ 26 หรือเปล่าครับ
ผมจะลงไปสตูล เข้าใจว่าสตูลคงไม่เกี่ยวด้วยใช่ไหมครับ

ส่วน 3 จังหวัด ผมอยากเสนอให้ทำประชามติไปเลยว่า คนส่วนใหญ่อยากแบ่งแยกดินแดนหรือไม่
อันนี้เพราะผมเคยลงไปพื้นที่มาแล้ว ค่อนข้างแน่ใจว่าคนส่วนใหญ่ไม่เอาด้วย
กลัวแต่ว่าจะมีการข่มขู่ ผมเลยอยากเสนอให้ทำทีละพื้นที่ จะได้มีกำลังพลพอที่จะควบคุม
ผมว่าผลที่ออกมาน่าจะทำให้ขบวนการระส่ำระสายทีเดียว

#30 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:28

ฮารีรายอ อีดิลอัฏฮา ตรงกับวันศุกร์ที่ 26 หรือเปล่าครับ
ผมจะลงไปสตูล เข้าใจว่าสตูลคงไม่เกี่ยวด้วยใช่ไหมครับ

ส่วน 3 จังหวัด ผมอยากเสนอให้ทำประชามติไปเลยว่า คนส่วนใหญ่อยากแบ่งแยกดินแดนหรือไม่
อันนี้เพราะผมเคยลงไปพื้นที่มาแล้ว ค่อนข้างแน่ใจว่าคนส่วนใหญ่ไม่เอาด้วย
กลัวแต่ว่าจะมีการข่มขู่ ผมเลยอยากเสนอให้ทำทีละพื้นที่ จะได้มีกำลังพลพอที่จะควบคุม
ผมว่าผลที่ออกมาน่าจะทำให้ขบวนการระส่ำระสายทีเดียว

สตูลไม่เกี่ยวครับ แต่วันหยุดนี้ไม่แน่ใจ ลองโทรไปถามก่อนก็ดีครับ เพราะสตูลเป็นอีกเรื่อง เป็นแบบสงขลาหาดใหญ่ ไม่เหมือน 3 จังหวัด

ส่วนเรื่องประชามติ ผมว่าไม่ใช่โจรไม่อยากทำนะ อยาก แต่รัฐบาลไทยกังวล ว่าทำแล้วจะไม่จบ อาจเรียกร้องให้ทำทุกๆ 4-5 ปี แบบกรณีกษัตริย์และออสเตรเลีย

#31 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:15

ผมชวนคุยเรื่องนี้ยาวเลยละกัน

1. ตามที่คุณ sigree บอกมา แสดงว่า ฝ่ายแบ่งแยกดินแดนก็คิดว่าตัวเองมีโอกาสประสบชัยชนะในการทำประชามติเหมือนกัน ?
หรือแค่ต้องการเป็นสัญลักษณ์ว่ารัฐยอมรับขบวนการแล้ว ?

2. ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง คือคนส่วนใหญ่น่าจะสนับสนุนการแบ่งแยก เรายิ่งควรทำประชามติมากขึ้นไปอีก
เพราะเราควรจะต้องยอมรับความต้องการของคนส่วนใหญ่ในพื้นที่ ?

3. เข้าใจว่าคุณ sigree อยู่ปัตตานี ผมเลยอยากชวนคุยเรื่องสตูล (?)
คือถ้าไล่ตามประวัติศาสตร์ เราอาจจะให้เหตุผลที่สตูลไม่เกิดเหตุร้ายแรงได้ว่า
เพราะสตูลเคยเป็นส่วนหนึ่งของรัฐปะลิส (ซึ่งเคยเป็นของสยาม)
ขณะที่ปัตตานี ยะลา นราธิวาส เคยเป็นส่วนหนึ่งของกลันตัน (ซึ่งเคยเป็นของสยามเช่นกัน)
การอธิบายแบบนี้เป็นการอธิบายแบบภูมิศาสตร์ แต่ถ้าจะอธิบายแบบสังคมวิทยา
ก็จะเกิดคำถามว่า ความเป็นรัฐสุลต่านในอดีตยังคงมีผลมาถึงปัจจุบัน ?
คนปัตตานียังคงมีอัตลักษณ์ร่วมกับคนยะลาและนราธิวาส แต่แปลกแยกจากสตูล ?
หรือจริงๆแล้ว ขบวนการแบ่งแยกต่างหากที่ยังติดอยู่กับวิธีคิดเก่า หรือผู้สนับสนุนเก่า ?
หรือมันเป็นปฏิกิริยาลูกโซ่มาจากการครองอำนาจของ PAS ในกลันตัน ?
หรือมันคือความล้มเหลวของขบวนการที่ต้องการสถาปนารัฐอิสลาม แต่ทำได้แค่ท้องถิ่นของตน
ไม่สามารถข้ามไปสู่อาณาเขตอื่นได้ ?

Edited by aunaun, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:18.

#32 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:23

เมื่อสองอาทิตย์ก่อน โทรศัพท์คุยกับเพื่อน ซึ่งกลับไปเยี่ยมแม่พ่อที่สุไหงปาดี เธอเคยเล่าบ้านที่อยู่ไม่ไกลจากตากใบ
เธอบอกแถวบ้านเธอไม่มีอันตราย
หมู่บ้านเธอเป็นชาวพุทธกลุ่มน้อย มีภาษาพูดของตนเอง
บอกไม่รู้บรรพบุรุษย้ายมากจากภาคไหนของประเทศไทย

#33 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:44

ทำไม ถึงไม่ทำกันอย่างจริงจังน้อครับ แบบประมาณว่า สงครามกะมันไปเลย ขน ทหารไป แบบสงครามประมาณนั้น ล้างพื้นพี่ แบบ หน้ากระดาน ไปเลยครับ ผมว่าอาจจะเปลืองงบ แต่ถ้าทำแบบนั้น 2 เดือนหน้าจะ มีไร ดีขึ้นเยอะกว่าปล่อยไห้ โจร ไล่ยิงทหาร ที่ขับรถ ไปเป็นเป้า ครั้งละ 4--6 คน
(ปล. ความคิดผมเองนะงับ อาจจะจิตรนาการไปหน่อย อิอิ ขอ อภัย)

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#34 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:06

เมื่อสองอาทิตย์ก่อน โทรศัพท์คุยกับเพื่อน ซึ่งกลับไปเยี่ยมแม่พ่อที่สุไหงปาดี เธอเคยเล่าบ้านที่อยู่ไม่ไกลจากตากใบ
หมู่บ้านเธอเป็นชาวพุทธกลุ่มน้อย มีภาษาพูดของตนเอง
บอกไม่รู้บรรพบุรุษย้ายมากจากภาคไหนของประเทศไทย

ภาษาของตัวเองนี่หมายถึงภาษาไทยหรือภาษาอื่นครับ
ถ้าภาษาอื่นจากทางเหนือและเป็นพุทธ น่าจะเป็นไทใหญ่หรือมอญ
แต่คนพุทธก็ถือเป็นคนกลุ่มน้อยในพื้นที่ที่มีมุสลิมมากกว่า 80 %
เพราะฉนั้นถ้าคนส่วนใหญ่เลือกจะแบ่งแยก คนส่วนน้อยก็คงต้องเลือก
แบบเดียวกับตอนแยกอินเดีย ปากีสถาน และบังคลาเทศ

ทำไม ถึงไม่ทำกันอย่างจริงจังน้อครับ แบบประมาณว่า สงครามกะมันไปเลย ขน ทหารไป แบบสงครามประมาณนั้น ล้างพื้นพี่ แบบ หน้ากระดาน ไปเลยครับ ผมว่าอาจจะเปลืองงบ แต่ถ้าทำแบบนั้น 2 เดือนหน้าจะ มีไร ดีขึ้นเยอะกว่าปล่อยไห้ โจร ไล่ยิงทหาร ที่ขับรถ ไปเป็นเป้า ครั้งละ 4--6 คน
(ปล. ความคิดผมเองนะงับ อาจจะจิตรนาการไปหน่อย อิอิ ขอ อภัย)

จะทำอย่างนั้นได้ก็ต้องรู้ว่ากำลังรบกับใคร (อาจจะพอรู้แล้ว) อยู่ที่ไหน (อันนี้ยังไม่รู้ ต้องรอให้เขาเข้ามาก่อเหตุ)
จริงๆตอนนี้ก็เป็นสงครามแล้วนะครับ แต่รัฐบาลไม่อยากประกาศยอมรับว่าเป็นสงคราม
เพราะจะไปเพิ่มอำนาจต่อรองให้ฝ่ายแบ่งแยกเท่านั้นเอง
เหลืออีกอย่างเดียวที่รัฐบาลยังไม่ได้ทำก็คือปิดพรมแดนมาเลเซีย ซึ่งอันนี้จะเป็นเรื่องใหญ่มาก

#35 mr.patton

mr.patton

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:03

เรื่องในภาคใต้พูดง่ายเเต่ทำยากคับ เพื่อนผมที่เป็นทหารไปประจำการที่นั้นเล่าว่า คนที่มาดักยิงพวกเขาตอนเย็นขากลับออกจากหมู่บ้านก็คือคน คนเดียวกับที่ตอนกลางวันเตะบอล ยกนำ้มาให้พวกเขา ดูเป็นคนจิตใจดีเป็นมิตร พอเพื่อนผมลงไปดูศพหลังจากที่เกิดการ ปะ ทะ กันเเล้วมันไม่อยากเชื่อเลย มันบอกเด็กคนนี้ดูนิสัยดีจริงๆ มันไม่อยากเชื่อว่าจะเป็นคน คนเดียวกัน เเล้วเพื่อนทหารที่อยู่ในเหตุการก็เล่าว่ามันร้องไห้ใหญ่เลย จนนักข่าวต่างประเทศที่ติดไปกับคณะคิดว่าเป็นญาติกัน ขอคุณพระอำนวยพรให้พี่น้องไทย กลับมามีความสุข สงบโดยไว ขอให้คนที่อยู่เบื่องหลังความเลวร้ายจงฉิบหายทั้งตระกูล มีลูกชายก็ขอให้อย่าเป็นชาย มีลูกสาวก็ขอให้มีลูกไม่ได้ สาธุ

#36 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:34

เรื่องสามจังหวัดภาคใต้ คล้ายกับตอนเวียดนามเหนือรบกับเวียดนามใต้
แยกไม่ออกว่าคนไหนเป็นเวียดนามเหนือ คนไหนเป็นเวียดนามใต้

#37 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:01

ภาษาของตัวเองนี่หมายถึงภาษาไทยหรือภาษาอื่นครับ
ถ้าภาษาอื่นจากทางเหนือและเป็นพุทธ น่าจะเป็นไทใหญ่หรือมอญ
แต่คนพุทธก็ถือเป็นคนกลุ่มน้อยในพื้นที่ที่มีมุสลิมมากกว่า 80 %
เพราะฉนั้นถ้าคนส่วนใหญ่เลือกจะแบ่งแยก คนส่วนน้อยก็คงต้องเลือก
แบบเดียวกับตอนแยกอินเดีย ปากีสถาน และบังคลาเทศ

จะทำอย่างนั้นได้ก็ต้องรู้ว่ากำลังรบกับใคร (อาจจะพอรู้แล้ว) อยู่ที่ไหน (อันนี้ยังไม่รู้ ต้องรอให้เขาเข้ามาก่อเหตุ)
จริงๆตอนนี้ก็เป็นสงครามแล้วนะครับ แต่รัฐบาลไม่อยากประกาศยอมรับว่าเป็นสงคราม
เพราะจะไปเพิ่มอำนาจต่อรองให้ฝ่ายแบ่งแยกเท่านั้นเอง
เหลืออีกอย่างเดียวที่รัฐบาลยังไม่ได้ทำก็คือปิดพรมแดนมาเลเซีย ซึ่งอันนี้จะเป็นเรื่องใหญ่มาก

มีีภาษาถิ่นที่นั้นเรียกกันว่า ภาษาเจ๊ะเห คล้ายภาษาใต้ ย้ำว่าคล้ายนะไม่เหมือน เหมือนภาษาอีสาน กับ โคราช แะลลาวๆ คล้ายๆแต่ไม่ใช่ ฃ

มีปนด้วยคำบาลี ราชาศัพท์เยอะมาก เช่น ร่มเรียก กลด ฯลฯ

ผมเชื่อเรื่องมลายูพุทธนะ ในเชิงว่าคนที่นั้นเดิมนับถือพุทธ เมื่ออิสลามเข้ามาคนส่วนใหญ่เปลี่ยนนัถืออิสลาม แต่คนที่เป็นพุทธยังมี

เดิมคนในพื้นที่ทั้งคาบสมุทธ พุดได้ทั้งใต้และมลายู ที่นครเรายังหาคนแก่ๆที่นับถือพุทธและพูดมลายูได้ ไม่แปลกอะไร

แต่เมื่อนับถืออิสลาม ก็เน้นมลายูไปเพราะการเผยแพ่รอิสลามช่วงแรกไปพร้อมๆภาษามลายู นั้นทำให้คนมุสลิมแก่ๆหลายคนใน กทม หรือแม้แต่อยุทธ ซึ่งไม่เคยเกิดใน 3 จังหวัดบางคนพูดมลายูได้

คนกลุ่มนี้เมื่อยังนับถือพุทธเลยเน้นการติดต่อกับทางตอนบนหรือนคร เลยได้ภาษาและวัฒนธรรมทางนั้นแทน

ผมศึกษาเรื่องสถาปัตยนะ สมมุติเล่นๆว่าหาก มุมสลิมในพื้นที่สร้างบ้าน พุทธก็สร้าง ผังเรือนเหมือนกันนะ แต่ตัวบ้านจะต่างกัน

#38 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:09

ผมชวนคุยเรื่องนี้ยาวเลยละกัน

1. ตามที่คุณ sigree บอกมา แสดงว่า ฝ่ายแบ่งแยกดินแดนก็คิดว่าตัวเองมีโอกาสประสบชัยชนะในการทำประชามติเหมือนกัน ?
หรือแค่ต้องการเป็นสัญลักษณ์ว่ารัฐยอมรับขบวนการแล้ว ?

2. ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง คือคนส่วนใหญ่น่าจะสนับสนุนการแบ่งแยก เรายิ่งควรทำประชามติมากขึ้นไปอีก
เพราะเราควรจะต้องยอมรับความต้องการของคนส่วนใหญ่ในพื้นที่ ?

3. เข้าใจว่าคุณ sigree อยู่ปัตตานี ผมเลยอยากชวนคุยเรื่องสตูล (?)
คือถ้าไล่ตามประวัติศาสตร์ เราอาจจะให้เหตุผลที่สตูลไม่เกิดเหตุร้ายแรงได้ว่า
เพราะสตูลเคยเป็นส่วนหนึ่งของรัฐปะลิส (ซึ่งเคยเป็นของสยาม)
ขณะที่ปัตตานี ยะลา นราธิวาส เคยเป็นส่วนหนึ่งของกลันตัน (ซึ่งเคยเป็นของสยามเช่นกัน)
การอธิบายแบบนี้เป็นการอธิบายแบบภูมิศาสตร์ แต่ถ้าจะอธิบายแบบสังคมวิทยา
ก็จะเกิดคำถามว่า ความเป็นรัฐสุลต่านในอดีตยังคงมีผลมาถึงปัจจุบัน ?
คนปัตตานียังคงมีอัตลักษณ์ร่วมกับคนยะลาและนราธิวาส แต่แปลกแยกจากสตูล ?
หรือจริงๆแล้ว ขบวนการแบ่งแยกต่างหากที่ยังติดอยู่กับวิธีคิดเก่า หรือผู้สนับสนุนเก่า ?
หรือมันเป็นปฏิกิริยาลูกโซ่มาจากการครองอำนาจของ PAS ในกลันตัน ?
หรือมันคือความล้มเหลวของขบวนการที่ต้องการสถาปนารัฐอิสลาม แต่ทำได้แค่ท้องถิ่นของตน
ไม่สามารถข้ามไปสู่อาณาเขตอื่นได้ ?

เราต้องเข้าใจก่อนว่า การทำประชามติ คือการยอมรับว่ามีความต้องการแบ่งแยกอย่างเป็นทางการ

เท่ากับเราเปิดให้สนับสนุนหรือต่อต้านการแบ่งแยกได้ เหมือนๆการหาเสียงคือทำได้อย่างเสรี

คำถามคือ เราจะเอาแบบนั้นแน่หรือ?

ผมเชื่อว่ามันจะสงบ อาจมีพรรคแบ่งปัตตานีเกิดขึ้นเพื่อต่อสู้ในหนทางที่จะแบ่งแยกแบบปาเลสไต

ผมว่าภาครัฐไม่อยากเห็นจุดนั้น เลยพยามหยุดอยู่ในจุดนี้ คือวุ่นวายต่อไป แต่ไม่มีโอกาสแบ่งแยกหรือเปิดตัว

ส่วนเรื่องสตูลนั้น

ผมไม่ค่อยอยากคุยนัก ผมเจอคนที่นั้นมาแล้วบอกได้ว่าเขาถุกทำลายด้านวัฒนธรรมอย่างรุนแรง จนในที่สุดเขาแทบไม่เหลือความเป็นสตูล

เขามีการต่อต้านนะ แต่เขาไม่สามารถเกาะกลุ่มแบบ 3 จังหวัดได้

วันก่อนผมไปเจอ ครูมุสลิมท่านหนึ่งที่สตูล ท่านเล่าเรื่องจะเปิดสอนภาษามลายูให้เด็ก ท่านหัวเราะแล้วบอกผมว่า

"ตลกไหม เมื่อราวๆ 20-30 ปีที่แล้ว เรามีคนพูดมลาูได้ถึง 70-80 % ทั้งสตูล วันนี้เราเหลือคนพูดมลายได้เพียง 3 ตำบล
สิ่งที่เคยทำได้ วันนี้ตองมาเรียน เพราะภาครับสมัยนั้นทำลายมันหมด"

ปัจจุบันคนสตูลพูดใ้ได้ทั้งจังหวัด ............

#39 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

คนไทยมุสลิมต้องยอมรับข้อหนึ่งว่ามีโจรปะปนอยู่ ฉะนั้นจึงถูกมองว่าอาจจะมีส่วนรู้เห็นกับโจร สิทธิเสรีภาพจึงไม่ 100 % คนที่ช่วยรัฐแล้วตาย ต้องเกิดให้น้อยที่สุด และถ้าเกิดต้องได้รับการชดเชย โจรจับเป็นแค่ 1 คน นอกนั้นวิสามัญให้หมด โดยหลักฐานต้องพิสูจณ์ได้ตามหลักวิทยาศาสตร์

#40 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:23

เรื่องประชามติ ถ้าทำแล้วสงบ ผมสนับสนุนให้ทำ

ส่วนวิธีที่คุณ sigree รวมถึงคนปัตตานีมองสตูล
ก็เหมือนกับคนกลันตันมองคนกัวลาลัมปูร์ หรือเปล่าครับ
ผมถึงได้บอกว่ามันเกี่ยวกับความเป็นท้องถิ่นและรัฐสุลต่านในอดีต
เพราะไม่อย่างนั้นทำไมปัตตานี ยะลา นราธิวาส ไม่เป็นอย่างสตูล

ส่วนเรื่องวัฒนธรรมมลายูที่ทั้งสองฝั่งชายแดนพยายามโยงว่า มลายูคือมุสลิม
ก็เคยมีนักวิชาการแย้งกันมามากแล้วว่า วัฒนธรรมมลายูมีมาก่อนที่อิสลามจะมาถึงนานมากแล้ว

นี่เป็นคำอธิบายว่าทำไมคนมลายูถึงสร้างบ้านเหมือนไทยพุทธ
ก็เพราะคนมลายูติดต่อกับคนสยามมาเกือบพันปี
ติดต่อกับสุวรรณภูมิมาก่อนหน้านั้นอีกเกือบพันปี
ผมจึงไม่แปลกใจอะไร ถ้าจะมีวัฒนธรรมหลายอย่างเหมือนกัน

Edited by aunaun, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:47.

#41 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:51

ต่อเลยนะครับ ขออภัยถ้าถามตรงมากเกินไป
เพราะเวลาลงพื้นที่มักจะไม่ค่อยมีคนอยากตอบคำถาม
คนที่อยากตอบส่วนใหญ่จะเป็นไทยพุทธ คงเป็นเพราะคนถามเป็นไทยพุทธด้วย

จริงหรือเปล่าครับว่ามลายูทั้งไทยและมาเลเซียเมื่อ 50 ปีก่อนขึ้นไป
คนแถบนี้ยังใส่ชุดโสร่งที่เป็นลายทั้งตัวแบบอินโดนีเซีย หรือคนมุสลิมภาคใต้ตอนบน
เพิ่งมาเปลี่ยนใส่ชุดขาวเมื่อไม่นานมานี้
หรือจะระบุไปได้เลยว่าหลัง islamization ในอิหร่าน และต่อมาที่มาเลเซีย

#42 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:08

อืม
ผมว่าอย่าไปเทียบสตูลกับใครเลยครับ เทียบยากเพราะหากคุณมีโอกาศคุยกับคนมุสลิมที่นั้นจริงๆ คุณจะได้ยินเรื่องการทำลายทางวัฒนธรรมและประวัติศสตร์อย่างเหลือเชื่อเลยละ

ผมมีภาพให้ดู นี้กรณีสตูลนะ

ผมได้งานปรับปรุง รร สอนศาสนาที่สตูล เลนค้นเรื่องสตูลเพื่อนำงานเก่าๆเขามา สิ่งที่ผมเจอคือสตูลมีโบราณสถานที่เดียวคือ กูเด็น จริงๆที่มันยังอยู่เำพราะทางราชการใช่งานมัน

ผมหาบ้านเก่าหรืออื่นๆไม่ได้เลย จนมีคนบอกผมเรื่องมัสยิด มำบัง

สภาพใหม่และเมื่อผมค้นและคุยผมพบภาพเก่าของมัสยิดคือ 2 ภาพนี้ที่เหลืออยู่

แล้วมันเป็นแบบที่เห็นปัจจุบันได้ไงหรือ เรื่องจริงโหดร้ายมาก เนื่องจากทางราชการตอนนั้นต้องการทำลาย ย้ำว่าทำลายความเป็นมลายูและมุสลิม เลยมีการรื้ออาคารมัสยิดที่อายุราวๆ 200 ปีทิ้ง แล้วสร้างใหม่เป็นหลังปัจจุบัน
ภาพบนหอนาฬิกาซึ่งอยู่หน้ามัสยิดและถูกสร้างโดยอังกฤษก็ถูกรื้อ สังเกตข้างๆหอนาฬิกานั้นเป็นสุสานของมัสยิด สังเกตนะครับเหลือหลุ่มสุดท้าย เพราะเป็นผู้สร้างเลยคงไว้

ทุกศพที่นั้นถูกขุดแล้วนำไปฝังที่ใหม่แล้วขายที่สุสานให้เอกชน ปัจจุบันเป็นธนาคารกรุงเทพ.....

ร้ายกว่า สุสานที่ไปฝังมีการปลูกต้นลั่นทม พอวันที่ต้นลั่นทมฮิตแพง มีการขุดสั่นทมในสุสานไปขายอีก.........

อย่ากระนั้นเลย วังเจ้าเมืองอายุเป็น 100 ปี
มันก็ถูกรื้อแล้วสร้างโรงแรมพินาเคิลทับที่ไป.....

คนสตูลเคยพูดมลายูได้ทั้งจัวหวัด วันนี้เหลือ 3 ตำบล ตราประจำจังหวัดเป็นเทพแห่งท้องทะเล ทั้งๆที่มุสลิมไม่เอาแน่ๆกับตราแบบนั้น แถมไปตั้งหน้ามัสยิดด้วย???

เกิดอะไรขึ้น

คำถามคือสิ่งเหล่านี้เกิดที่สตูลได้ยังไง

เขาโต๊ะปันยัง เป็นเป็น โต๊ะพระยาวัง ได้ไง

มหากรรมการทำลายวัฒนธรรมมลายูที่สตูลนั้นเป็นเรื่องน่าตกใจนะ

ไม่ว่าจะมองมุมไหน

มันอธิบายยากและเข้าใจยากมากว่าสตูลเขาเจออะไรถึงสูญเสียไปมากมายอย่างที่เห็น

เวลามองในมุม 3 จังหวัด ผมบอกตรงๆว่าไม่อยากให้สิ่งที่เกิดที่สตูลเกิดกับที่นี้ เราไม่อยากเสียตัวตนไปขนาดนั้น และบอกจริงๆเท่าที่ได้คุยกับคนสตูลหลายคนเขาก็ไม่ชอบแต่มันย้อนกลับไปไม่ได้ เขาเสียไปแล้ว

นี้คือมุมมองเวลาเรามองสตูลครับ ผมว่าคงเทียบกับหลายๆกรณียากมาก

ส่วนวัฒนธรรมร่วม พุทธ มุสลิม ในพื้นที่ภาคใต้ ความแตกแยกที่เห็น ยกให้เป็นเรื่องที่จอมพล ป วางไว้ว่าคนไทยคืออะไรยังไง

เมื่อก่อนไม่ได้ต่างอะไรกันมากมายเลย

Edited by sigree, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:10.

#43 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:12

ไหนใครบอกว่าสถานการณ์กำลังดีขึ้นว่ะ ขำวุ้ย

บอกแล้วอย่ามัวแต่เพ้อฝัน

สถานการณ์ใต้ไม่มีทางสงบได้ง่ายๆหรอก

ฆ่ากันไปฆ่ากันมาอยู่แบบนี้แหละ

#44 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

ขอบคุณสำหรับข้อมูล เป็นมุมมองที่ผมคงไม่สามารถได้ยินจากการคุยด้วยตัวเอง

ทีนี้ผมเกิดคำถามขึ้นมาว่า ตกลงมัสยิดถูกรื้อตอนสมัยจอมพล ป (ก่อน 2500) หรือ 2517 ครับ
และถ้าเป็นการรื้อมัสยิดเก่าเพื่อสร้างมัสยิดใหม่ ผมก็ไม่เห็นเป็นการทำลายอิสลามนะครับ
แต่เป็นการทำลายมลายูแน่ๆ หรือพูดให้ถูกคือทำลายอัตลักษณ์ของความเป็นรัฐสุลต่านในอดีต
กรณีนี้อาจเกิดขึ้นได้เพราะสตูลไม่ได้เป็นศูนย์กลางของรัฐสุลต่าน แต่เป็นส่วนปลายที่ถูกเฉือนออกมาหรือเปล่าครับ
อัตลักษณ์เลยไม่ค่อยแข็งแรงเมื่อเปรียบเทียบกับปัตตานี

#45 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:40

อยากให้คิดถึงปัญหาชายแดนใต้แบบนี้นะครับ เหมือนคนป่วยเป็นเบาหวาน( BRN Pulo)

ต้องรักษาเข้าโรงพยาบาลทุกปี

ต่อมารักษาถูกวิธี(เปรม - ชวน 2 ) ถึงไม่หายแต่เข้า รพ 2-3ปีครั้ง

สามารถรักษาสภาพไปเรื่อยๆได้

ต่อมาหมอใหม่(ทักษิณ) เห็นคนไข้เข้า รพ เลยตรวจ พบว่าอาการไม่แรงแล้ว น่าจะทำให้หายขาดเสียที เลยใช่ยาใหม่ แรงขึ้น

คนป่วยที่อาการทรงๆทรุดหนัก แถมมีโรคใหม่เข้ามาแซก(RKK)

คนเลยเรียกร้องใหม่หมอจะ รพเก่า(ปชป อภิสิทธิ์)มาดูแล

แต่ความจริงคือ อาการเก่ามันแย่กว่าเดิมไปแล้ว แล้วโรคใหม่ก็ซับซ้อน รุนแรง และไม่รู้จักด้วย

หมอเก่าก็พยามรักษาแบบคงสภาพพร้อมๆกับเรียนรู้โรคใหม่

แต่คนไข้ก็เปลี่ยนมาหาหมอเดิมอีก แกก็ทดลองยาใหม่(ปัตตานีมหานคร)อีก......

ตกลงคนไข้จะหายไหมหนอ?

#46 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:48

อ่านเรื่องสามจังหวัดทีไรก็เหนื่อยใจทุกที...
ต้องมานั่งปวดหัวของพวกคนเลวที่อ้างศาสนาเข่นฆ่าผู้คน
เหมือนอ้างพระเจ้าแล้วยึดดินแดนอื่นของพวกตะวันตก
คนเลวๆที่อยู่ปนเปกับคนทั่วไปนี่มันจัดการยากครับ
ถ้าจะดูตัวอย่างให้ชัดก็ดูชายชุดดำกับผู้ชุมนุมเสื้อแดงนั่นแหละ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#47 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

ผมกำลังศึกษาเรื่อง อาเจะ นะ

อาจเป็นทางเลือกที่ดีของการแก้ปัญหาภาคใต้

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน